Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Hujambo popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu, na kwanza sikiliza ufupi wa yale tunayokuandalia. Mapambano yanayoripotiwa mara kwa mara eneo kadhaa jimboni Kivu ya Kusini imepelekea nyumba nyingi za Wambuti kuunguzwa wilayani Kalehe kwenye vijiji vya Bogamanda, Kayeye, Katasomwa na eneo zingine mkoani Mbinga side, kando kando na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega. Wahanga wa tukio hilo waomba msaada wa dharura utolewe kwao. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Na hali ya kiutu inaendelea kuzorota katika mji wa Baraka wilayani Fizi kutokana na uhaba wa dawa kwenye hospitali na vituo vya afya, kupandishwa kwa bei ya bidhaa mbalimbali kwenye soko za mahali. Hali ilivyo pa Baraka ni katika habari hizi zinazokujia kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Mimi ni Samuel Habamungu, andamana nasi hadi mwisho wa habari hizi. Naam, karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Tunaanza na habari ya kwamba Rais Mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange ameanzisha hii siku ya tatu, tarehe makumi mbili na tano Juni hapa Jimboni Kivu ya Kusini, mazungumzo inaolenga kutafuta amani. Kwa hii siku ya tatu Rais Mstaafu amepokea viongozi wa kiasili, yaani Bami kwa ajili ya mazungumzo tukiaminia duru yetu ambayo imetupasha habari hizi. Habari zingine ni kwamba nyumba nyingi za Wambuti zimekwisha kuunguzwa tarafani Kalehe tangu mapambano kuzidishwa kati ya wazalendo na AFC M23 eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Kisa ya hivi karibuni imepitikana siku ya Mungu tarehe makumi mbili na mbili Juni katika vijiji vya Bogamanda, Kayeye, Katasomwa, Masiza, Katoki, Batanga, Bohoi na Chibwisa, vijiji vinavyopatikana kwenye mkoa wa Mbinga Sud, sio mbali na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega. Ndivyo amejulisha bwana Bahati Malenga, akiwa msemaji wa kabila la wambuti eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya kusini. Huyu ajulisha kwamba wakati wa mapambano kati ya wazalendo na AFC M23 mali nyingi za wambuti zimeporwa na raia wengi kati ya wambuti wamekimbia na kuacha maskani yao. Kwa hiyo Bahati Malenga Majafa anaomba usalama uboreshwe. Pia raia wa mbuti wapewe msaada kwani kati yao kuna wakimbizi. Mtafahamu ya kwamba viongozi wengi wa kabila za Wambuti wanaishi mafichoni siku hizi kutokana na jinsi wanavyoshutumiwa, mambo ambayo wanasema kwamba hawayajui na karibuni watu kumi wakaaji wa vijiji vya mkoa wa Karongo Nyangezi, wilani wa Walungu, wameshikwa na kufungwa na watu wenye kumiliki silaha juma inayomalizika. Baadhi ya watu hao wamefungwa kisha kushtakiwa nao wakaaji wa mahali kwa makosa mbalimbali. Ale kabika likoje hili kisa ya hivi karibuni ni ya wababa wawili wakaaji wa kijiji Mulende walioshikwa moja kwa moja jioni ya siku ya sita tarehe ishirini na moja Juni na asubuhi ya siku ya Mungu tarehe ishirini na mbili Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano na kupelekwa nafasi isiyojulikana. Duru za mahali zajulisha kwamba mmoja kati ya watu hao amefungwa sababu ya ukosefu wa maelewano na mkaaji mwengine wa mahali kuhusu mipaka ya shamba, wakati mwengine ameshtakiwa kushirikiana na kundi yenye kumiliki silaha. Duru hizo zaendelea kusema kwamba mmoja kati ya watu waliofungwa ameachwa huru kisha mchana wa siku ya Mungu baada ya malipo ya kiwango ya pesa, wakati mwengine anaendelea kufungwa akiombwa kulipa ng'ombe mbili kama fidia ili aweze kuachwa huru. Watetezi wa haki za binadamu pamoja na wazaliwa wa mahali wasema kusikitika kutambua kwamba visa vya aina hivyo vyaendelea kuripotiwa panyangezi siku hizi, hali inayopelekea wakaaji wengi kuishi katika hali ya usalama mdogo. Mmoja kati yao Amani Luamba Shadrack, akiwa mwenyekiti wa baraza ya raia nchini Kongo ya Kidemokrasia, awaomba wakaaji wa Nyangezi kutafuta suluhisho kwa shida zao wao kwa wenyewe na kuepuka kuwashitaki wenzio kwa watu wenye kumiliki silaha. Niliwahi kuambia watu waache kuchonganishana kwa watu wenye silaha. Maafer civile zinahusu maraia, hazihusu majeshi. Hata wakati wa amani, mambo ya maraia haiende kwa majeshi. Mwezi wa pili niliwahi kuambia, hasa kwa upekee wa kaaji wa mkoa wangu Karongo Nyangezi, kwamba mapendo ni ya lazima kwa hii wakati na kuhurumiana, sio wakati ya kulipizana visasi, na kwa hiyo nimewakataza mara raia huenda kushitakiana kwenye majeshi. Na kwa leo, inaonekana kunakuwa ile tabia ya watu kuchonganishana huku na kule, na hiyo inaleta tatizo kubwa sana kati ya wakaaji. Leo kwa upekee Karongo, watu wanafungwa ovyo ovyo, watu wanahofia maisha, watu wanakimbia, watu wanahama mwingine sasa, maisha inakuwa maovu sababu ya kuchonganishana. Ninaita raia waache mambo ya kuchonganishana, mambo ya kushitakiana kwenye majeshi tuache. Huyu anataka kuona mambo kama na hayo yanahitimishwa kwa kuruhusu wakaaji wote kuishi kwa amani, usalama na masikilizano. Ripoti yake Allen Kabika. Hali ya kiutu yaendelea kuzorota zaidi katika mji wa Baraka wilayani Fizi na kando kando yake kutokana na ukosefu wa dawa kwenye hospitali na kwenye vituo vya afya, kupandishwa kwa bei ya bidhaa mbalimbali sokoni. Hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu pia kila leo kwao wakaji wa eneo hiyo inayopatikana kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo amejulisha Levisi Saidi akiwa mwanamemba wa shirika la raia na pia mtetezi wa haki za binadamu wa mahali ambaye amezungumza na Redio Maendeleo. Levis Saidi amesema nini? ale kabika mara tena, katika mazungumzo na Redio Maendeleo, Levi Saidi amejulisha kwamba tangu mji wa Bukavu na eneo zingine kuanguka mikononi mwa AFC M23 bidhaa mbalimbali havifikishwe katika mji wa Baraka kama ilivyokuwa siku zilizopita. Huyu aendelea kujulisha kwamba wachuruzi wadogo wadogo kwa leo wanaenda kurangua biashara nchini Tanzania pia nchini Burundi, huku wakilipa pesa nyingi kwa kupitisha biashara hivyo mipakani. Hali inaendelea kuwa ngumu zaidi kutokana na kupanda kwa maji toka Ziwa Tanganyika hadi kuvamia sehemu kubwa ya barabara ya taifa nambari tano toka Uvira hadi Fizi zaidi nafasi inayoitwa Luanga, hali inayozuia gari na pikipiki k kupita kwenye barabara hiyo. Kwenye soko, yaendelea kujulisha duru zetu, bei ya bidhaa mbalimbali imeonekana kupandishwa, ni kama vile sahani moja ya unga inayonunuliwa siku hizi kwa elfu mbili pesa za Kongo pahali pa elfu moja kama ilivyokuwa hapo mbeleni, na sahani moja ya daga aina sambaza inayonunuliwa siku hizi kwa elfu tano pesa za Kongo pahali pa elfu mbili kama ilivyokuwa hapo mbeleni katika hali hii ambayo watumishi wengi wa serikali hawalipwi na shirika nyingi za kiutu zimesimamisha shughuli zao katika wilaya ya Fizi hali ya njaa yaonekana katika jamaa nyingi pafizi. Na Baraka yaendelea kujulisha duru yetu, mamia ya jamaa zimeamua kwenda ishi katika kempi za wakimbizi nchini Tanzania na Burundi, na wengine wameamua kujielekeza katika vijiji vinavyopatikana mbali ambako wanaishi kupitia uvuvi na kilimo. Hoteli nyingi za mahali zinashindwa kupokea hata mteja mmoja kwa juma, kama vile amejulisha mmoja kati ya wenyeji hoteli wa mahali aliyezungumza na Redio Maendeleo. Watumishi katika sekta ya afya wamejulisha kwamba tangu mji wa Bukavu uweze kudhibitiwa na AFC 123, vituo vingi vya afya vya mahali vinakumbwa na ukosefu wa dawa kwa leo. Visa vingi vya utapiamlu ama bwaki vinaripotiwa katika jamaa nyingi za Baraka, waendelea kujulisha watetezi wa haki za binadamu. Licha ya hali hiyo, wakaaji wa mahali wanaendelea kukabiliana na shida nyingine inayotokana na kuwepo kwa vidhuizi hapa na pale vyenye kumilikiwa na watu wenye kumiliki silaha na ambao wanalazimisha kila mpita njia kutoa kiwango ya pesa. Wakaaji wa mahali wanaomba usalama uweze kurudi popote jimboni Kivu ya Kusini, kwa kuwaruhusu kuishi kama ilivyokuwa hapo mbeleni, tofauti na maisha wanaopitia siku hizi. Shukrani mara tena, Alen Kabika. Unaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuona unatufuata vyema mahali pote ulipo msikilizaji. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tukizungumzia afya katika taarifa hii ya habari ni kwamba kumeanzishwa kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu ndani ya mtaa wa afya wa Uvira tangu tarehe 24 Juni mwaka 2025. Shughuli za kampeni hiyo zimeendeshwa kwenye hospitali kuu ya Uvira, akiweko meya kwa muda wa muji wa Uvira, Kapenda Kifara Kiki, na wengine viongozi wa mahali. Mtafahamu ya kwamba tangu mwezi wa tatu ni zaidi ya visa mia saba vya ugonjwa wa kipindupindu ndivyo vimekwisha kuripoti tiwa mkiwemo watu sita ambao wameripotiwa kupoteza maisha. Kampeni hiyo itaendeshwa muda wa siku tano, tajulisha duru zetu, na tangu siku ya pili tarehe moja Julai hadi siku ya tatu tarehe mbili Julai mitihani ya kiserikali kwa kuhitimisha shule la msingi ama enafepe mwaka elfu mbili makumi mbili na tano itaanzishwa popote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ndivyo imeandikwa ndani ya barua iliyoandikwa nayo wizara jimboni husika na elimu, walioiandikia viongozi wa shule na wanafunzi. Ndani ya barua hiyo ambayo imesainiwa naye inspekta makamu Bichi Regereza na Buchi Chantal imesemeka ya kwamba senta zitafunguliwa siku ya Mungu tarehe makumi mbili na kenda Juni mwakani, na siku ya kwanza viongozi wa shule pamoja na walimu wataendesha kikao pa saa tatu kamili saa za asubuhi. Mitihani zitaanzishwa siku ya pili tarehe moja tangu saa tatu wakianza na mtihani wa Kifransa na pia maswali ya kitamaduni ama culture general itafuatiwa na baadaye mitihani ya hesabu na kwa mwisho sayansi tarehe mbili Juni mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Wakandideti wanaalikwa kufika kwa wakati kwenye senta zao wakivaa sare zilizo safi na kuwasili kwenye shule pasaa moja unusu. Imeandikwa pia ya kwamba swali zimekwisha kufikishwa jimboni Kivu ya kusini na zitasambazwa kwenye senta hizo siku zitakazokuja. Tujielekeze pa Mwenga ambako maisha ya wakazi wa Mwenga imeanza kuboreshwa kutokana na majira ya sasa. Mvua hazinyeshi tena zaidi, barabara hazina uterezi mwingi, na hivi gari zinaanza kufika pa Mwenga bila matatizo mengi. Kutokana na hali hiyo, bei ya bidhaa imepunguka kidogo kwenye soko za mahali. Jean Nondo Mkambilwa akiwa mwandishi wetu wa habari pa Mwenga anatujia hapa na mafasilio ya zaidi. Shughuli za kibiashara kwa faida ya wakahaji zimeanza kuonekana kuwa bora kwa kiasi kifaacho katika wilaya ya Mwenga na mji wa Kamituga. Jambo hilo limelingana na ujio wa kipindi kipwa inayopelekea barabara ya taifa nambari mbili tokea ya Bukavu Mwenga Kamituga Kitutu kuonekana kuanza kukauka. Majuma kadhaa yaliyopita, hali ya maisha ya kijamii na hata hiyo ya kiuchumi kwa raia wa wilaya Mwenga na mji wa Kamituga yalikuwa ni ngumu zaidi, kulingana na bei gali ya biashara ambayo ilionekana kuwa ikipanda chukua zaidi kwa kiasi cha mara tatu mara nne hata mara tano Mfano hapa mjini Kamituga ambako sabuni moja aina ya Golden King ambayo ilikuwa ikinunulika kwa bei ya elfu nane na elfu kenda kwa leo imeanza kununulika kwa bei ya elfu tano moja, maragwe, kwa moja ya maragwe ambayo ilikuwa ikinunulika kwa bei ya elfu nane na elfu tisa imeshuka kwa sasa na kuanza kununulika kwa bei ya elfu mbili unusu gunia ya kilograma makumi mbili na tano ya mchele ambayo ilikuwa ikinunulika kwa bei ya elfu mia moja makumi sita na saba imepungua na kuanza kununulika leo kwa bei ya elfu mia moja. Chupa moja ya mvinyo aina Primis ambayo ilikuwa akinunulika kwa bei ya elfu makumi mbili na mbili na elfu makumi mbili na nne na na kwa sasa yameshuka na kuanza kununulika kwa bei ya elfu kumi na nne. Jambo kama na hiyo ambayo inaletwa na kipwa basi yamekuwa yakifurahisha walio wengi wakazi wa eneo hii toka Kamituga mimi ni Janundo kwa niaba ya Radio Maendeleo. Ripoti yake Janundo Mkambilwa, mwandishi wetu, Paka Mituga. na vijana wa mji wa Bukavu wanaalikwa kutafuta amani popote pale wanapopatikana wakifuata mfano wake Mikaele Sharpe na Zaida Catalan waliouawa nchini Kongo ya kidemokrasia mwezi wa 3 mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ujumbe ni wa Fondasio Mikaele Sharpe fomise maarufu wakati wa sherehe ya kutangaza rasmi fondasio yenyewe iliyoendeshwa kwenye inayopatikana kwenye Avenue de la Poste mtaani Ibanda. Miriam mfano na maelezo kamili, kiongozi wa fondation hiyo Moise Butimbushi anasema ya kwamba hatua hiyo ilichukuliwa ili kuwezesha muungano huo kukumbuka daima Michael Sharp na Zaida Catalan waliokuwa wakitafuta amani nchini Kongo kwa jumla na Jimboni Kivu ya Kusini kwa upekee. Huyu aendelea kusema kwamba wakati huu wa usalama mdogo nchini inabidi wakaaji waishi katika amani na upendo wakiepuka maneno ya chuki kati yao. Tutaendelesha kazi ya kusikilizisha watu majamii, kusemea pamoja makominote, kuwa pamoja kwa umoja na kuleta uhusiano kati ya wakongomani wote, wawe mtu mmoja, wasigawanyike na waheshimie kupendana na kusikilizana. Ni hapo Kongo itajengwa. Kongo ni ya wakongomani wote, Kongo sio ya mtu mmoja. Kongo haiko tu ya mtu binafsi, ni ya watu wote, wote waliozaliwa Mkongo, wanaoishi Mkongo. Kila mtu anahitajika kuleta jiwe ili amani ipatikane ili tujenge amani. Watu walioshiriki kikao hicho walishuhudia kazi walioendesha wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa walipokuwa hai. Mmoja wao aliyeishi nao mtumishi Bulambo Lembelembe Josue, na memba wa Fondation Fomis asema kwamba inabidi watu wafuate mfano wao, Michael Sharp na Zaida Catalan waliokuwa wakitafuta amani. Maisha yake Michael Sharpe, ni mtu mnyenyekevu, mtu mwenye uhodari sana. Alipenda nchi yetu hata kakubali kuingia kwenye shida. Shabaha yake ilikuwa ikiwa tunaweza kupata amani ingelimtosheleza, inkawa hakufikia ukomo wa shabaha yake kabisa. Kwa vijana wetu, nataka kuwaonya na kuwaambia wamwogope Mungu, washike mifano mzuri, wasiige mifano mibaya ya wenye kuiba mali ya nchi, mifano mibaya ya wenye kushika silaha kuuana, mifano mibaya ya wenye kuchukiana wenyewe kwa wenyewe waige mfano mzuri ya kujenga vitu ya kusaidia inchi kutoa kwenye shida, wasikuwa na tamaa ya pesa, wajitenge na wale wabaya, wafuate njia inayopasa ya kujitoa hata ukubali kufa kwa ajili ya amani ya nchi yetu. Tukumbushe ya, ya kwamba wataalam hao waliuawa nchini DRC eneo za Kasai tarehe 12 Machi mwaka wa 2017, wakiwa pamoja na watafsiri wakongomani pia madereva wao waliokuwa wakiwasindikiza. Ripoti yake Miriame Mfano. Na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu Seiser maarufu imezungumza na wapasha habari kuhusu kazi inayoendesha kwa kupiganisha ubakaji wakati wa vita. Mazungumzo hayo imeendeshwa siku ya tatu kwake Jean Mkengere, mwenye kuhusika na mambo ya ubakaji kwenye shirika Seiser. Visa vya ubakaji vinakuwa vikiripotiwa mara kwa mara wakati huu wa vita, ndiyo maana walikusudia kuzungumzia na wapasha habari kwa kuelezea namna ambayo wanasindikiza wahanga. Wakati huu wapasha habari na shirika hili la Seiser wamezungumza pia kuhusu namna ya kutumika swali za ubakaji kwenye midia bila kuzuru wahanga. Tulikusudia kuzungumza na wapasha habari kuhusu mambo ya ubakaji, kwa sababu hiyo ni realite ambayo tunaishi zaidi wakati huu wa mazingira ya vita. Unajua kwamba wakati ya vita, wakati ya mazingira ya vita, uh, mambo ya ubakaji, mambo ya violence sexuel inakuwa ikiongezeka sana, na mara kwa mara watu hawaione na hawaisemi, lakini tulifikiri kwamba ninyi kama wapasha habari, muna hiyo fursa ya kuweza kujulisha watu na kuzungumza kusudi watu wajue kwamba hilo jambo linakuwa na ni vizuri watu walifanyie kazi na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuseme kwamba kuwafunza mabinti na wanawake kuhusu namna ya kutanzua mizozo ndani ya jamii ndiyo lengo la kikao ya majifunzo inayoandaliwa kwa muda wa siku mbili mfululizo kwenye ukumbi wa hoteli Monkausi hapa mjini Bukavu. Nayo kikundi inayoitwa Generation Epanui, kulingana na mafasirio yake. Edward Nganiza akiwa mwanamemba wa kikundi hiyo na mwalimu wa siku, vijana binti na wanawake hao wakiwa pia memba wa kikundi hiki, kwa muda wa siku mbili wata fundishwa namna ya kusaidia wanamemba wa jamii kwa kutanzua mizozo kwa njia ya mazungumzo. Na kwa kufikia hapo, inabidi waelewe mzozo maana yake nini, chanzo yake ni gani, na inabidi nini kwa kuitanzua kupitia upatanishi kwa njia ya mazungumzo. Edward Nganiza anayazungumzia hapa. Ma conflit zenye ziko sana mwae mungini yetu depuis miaka za mingi zetu na subir, mais aussi bana muke nabo bayue fanya ma plaidoyer e, bajue fanya lobbying. Zezineza bapermetre nabo kuendelea nabo ku participer mu consolidation ya amani. Sauti yake Edward Nganiza tofahamishe kwamba kikao hiyo ya siku mbili ni sehemu ya tatu ya majifunzo inayotolewa kwa mabinti na wanawake memba wa kikundi Generation Epanui katika mradi wake wa sichana na amani unaotekelezwa na kikundi hiki na kusapotiwa kipesa na shirika kivin til kivina. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, punde kidogo ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni ya kwamba timu ya FC Etoile de Kivu ya Bukavu ilijikamilisha kwenye kipindi ya robo fainali ya mashindano nchini ya mpira wa miguu ama Coupe du Congo. Etoile de Kivu na US Sokozaki ya Butembo zilichukuliwa kama vile timu bora ambazo zimepoteza. Hiyo ilikuwa hatua ya shirikisho nchini ya mpira wa miguu FECOFA maarufu Mashariki mwa DRC, Etoile de Kivu, Sokozaki na AS Nyuki, ndizo zinajikamilisha kwenye kipindi ya robo fainali. Mwisho wa habari zetu toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa habari hizi. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri na ubaki salama.