Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Kwanza, muktasari wa habari Ni hii siku ya tano tarehe 27 Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano ndipo kutasainiwa makubaliano ya amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda mjini Washington nchini Marekani kupitia mawaziri husika na mambo ya nje toka nchi hizo mbili. Naye rais mstaafu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, amekutana nao viongozi wa universiti na vyuo vikuu hapa jimboni Kivu ya kusini kwa fursa ya majadiliano aliyoanzisha tangu siku ya tatu tarehe 25 Juni mwaka huu wa 2025. Naye manenu Kanywabahizi Mikael ametajwa kuwa kiongozi kwa muda wa idara jimboni husika na afya, naye liwali makamu anayehusika na mambo ya siasa pia uongozi Masumbuko Bwenge Dux. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye studioni siko peke yangu, na kuwa pamoja naye. Ujambo Miriam, karibu. Tuanze kwanza na habari hii. Ni hii siku ya tano, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii, habari itakuwa ni tarehe 27 Juni mwaka huu wa 2025, ndipo kunapangwa kusahiniwa makubaliano ya amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda mjini Washington nchini Marekani Therese kaikwamba Wagner, akiwa waziri husika na mambo ya nje nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiye atawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ni Olivier Nduhungirehe ndiye atawakilisha nchi ya Rwanda, anakuwa waziri husika na mambo ya nje nchini Rwanda. kisha kusaini makubaliano yenyewe ya amani hatua itakayofuata ni kukutana kwao maraisi wa nchi hizo mbili ili pamoja wezi kuzungumzia kuhusu amani katika nchi zao. Kwa ngambo yake Mick Mutiki akiwa kiongozi wa wa jumuiya ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini anadhani kwamba hatua zilizochukuliwa ni za muhimu sana, huku akialika wakaji kuwa wavumilivu. Mick Mutiki aeleza, la paix ne se décrète pas la paix, c'est un processus. Alamini kufikiria amani, naomba harakati na hatua mbalimbali. Hatua zinazoendelea kwa sasa zinahusu kuandaa wakati wa amani. Wananchi wengi walikuwa wakizani ya kuwa Wakongomani wataenda Marekani kwa ajili ya kuomba amani, nao Marekani ichukue madini na kufukuza wanye Rwanda DRC. Wakati huo Rwanda ilijielekeza pia Marekani. Kuhusu hatua yenyewe, makundi ya M23 ya hapo mbele na sasa ni tofauti, sababu M ishirini na tatu kwa sasa Inasema haina mahali pengine kwa kuenda. Jambo muhimu kwa sasa ni kufikiria amani yenye kudumu. M23, où les leaders disent, nous n'avons nulle part où aller. Siku ya nne tarehe ishirini na sita Juni, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano ikiwa siku ya pili ya mahojiano aliyoanzisha tangu siku ya tatu tarehe ishirini na tano Juni mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Katika hotuba yake, Profesa Ngongo Kilongo Fatuma toka Universiti ya Injili barani Afrika, Africa UEA, aliyeongoza pia ujumbe huo, amesema kufurahishwa na mahojiano yenyewe yaliyoanzishwa naye Rais Mustafu wa DRC si Joseph Kabila Kabange. Ngongo Kilongo Fatuma amemalizia kwa kusema kwamba mazungumzo imehusu zaidi harakati ya amani popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na Miriam mifano viongozi wapya waliotajwa nao viongozi wa AFC 23 ni akina nani? liwali makamu kwa muda husika na mambo ya kisiasa na uongozi, chini ya uongozi wa AFC M23, dunia ya Bwenge Dux amtaja rasmi maneno kanywa bahizi mikaelo kama kiongozi mpya kwa muda wa wizara jimboni husika na afya, akimgomboa alengo odudu eme ili kazi iendelee kama inavyofaa kwenye e wizara wa jimbo, kupitia kibarua kilichosainiwa naye liwali makamu jimboni husika na siasa pia na uongozi Claude wilonja yala kiongozi husika mambo ya kiutu aliondolewa madarakani akishtakiwa kujiunga nao watu waliomsaidia kiongozi wa wizara kukimbia, pia kuiba pikipiki mbili na gari, vyote vikiwa vya wizara wa jimbo, pia kushirikiana nao maadui ameshutumiwa pia wizi wa mishahara wa waganga huku Chimanuka Kalembu Francis akitajwa kuendesha kazi yake kwa muda ndani ya kibarua chengine. Eric Mushagalusa Byamungu, kiongozi jimboni husika na udadisi kwenye wizara wa afya, ameondolewa pia madarakani, akishtakiwa kuiba pia mshahara wa waganga na kuungana nao maadui. Chirimwami Murabazi ndiye ataendesha kazi yake kwa muda. Vijana binti na wanawake memba wa kikundi Generation Ipanui wamejulisha kwamba wako tayari kutekeleza majifunzo waliopokea toka shirika lao. Wameyasema wakati wa kuhitimisha majifunzo yao yaliyoanzishwa tarehe makumi mbili na tano Juni na kumalizika tarehe makumi mbili na sita Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kwenye hotel Mon Kauzi. Walichukua hatua la kuwafundisha wengine na kuomba shirika lao kuwasindikiza daima. Mmoja wao Henriet Ramandizi Kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba hali ya maisha ya kijana binti yaendelea kuwa mbovu kila leo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla na katika jimbo la Kivu Kusini kwa upekee, tangu mwezi Februari mwaka huu wa 2025, kijana binti anakuwa katika hatari ya kubakwa, kukimbia makao yake, kuishi katika hali ya umasikini na kadhalika. Katika barua iliyowekwa hadharani nao muungano Je Suis La Releve De La Femme, inajulishwa kwamba Mwanamke anaguswa zaidi na matokeo ya vita, kama anavyoeleza hapa Salima Ferouz akiwa kiongozi wa muungano huo. Hiyo hali inatuma kijana binti asiweze kujiepanwire totaleman, kwani tunajua sisi wote kwamba kijana binti anajiepanwire mumilie enye muko hamani na asa tenir compte na ile etat critique enye kijana na binti na wa mama wako na traverser, ku encourager vile vile dialogue, ma demarche yote ya dialogue enye inaweza kuwa ikifanyika ama enye iko nafanyika kuhusu tuweze kupata amani, na tunaomba kabisa iyo ma demarche iweze ku impliquer Salima Feruzi ni kiongozi wa muungano Je suis la relève de la femme. Kutokana na jinsi mwanamke anakuwa muhanga wa vita na matokeo mabaya, muungano Je suis la relève de la femme unaomba wanawake waweze kuhusishwa pia katika mazungumzo na pia katika harakati zote zinazokusudia kufikilia amani popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukiongelea maadhibisho, tuseme tusemea kwamba walimu ya Mwenga, ujumuika, wa wilaya ya Mwenga wanaojumuika katika muungano wa kutetea haki zao wanatishia kuanza maandamano mbele ya parokia ya Kikatoliki wilayani Mwenga tangu siku ya Mungu tarehe 29 Juni mwaka huu wa 2025. Omer Mudikereza anatueleza mengi. Katika barua waliotuma kwake askofu wa Uvira, walimu hao wasema kusikitika kutambua kwamba shirika Karitas imeshawatolea ahadi nyingi kuhusu malipo ya mishahara yao, ila hadi sasa hakuna kilichofanyika. Walimu hao wamejulisha kwamba kwa siku hizi wanapitia shida nyingi sababu ya kutolipiwa kwa mishahara yao. Kiongozi wa muungano wa walimu wa wilaya ya Mwenga, Riziki Munyololo, aeleza hii inashaka kufanyika ni kilio kubwa ambao sisi walimu wa Mwenga tunayo kila leo kwa kupata mishahara zetu. Tunaomba tufanye mabarua ni mapledoyer inaomba inaomba, sasa leo tunachoka, tunachoka tunaisema, ndio kwa maana sisi walimu mtaani Mwenga inaomba tualike watoto zetu, bibi zetu na watu wote ambao wamehusika na maadhibisho kupiganisha hii hali ambayo karitasi imetutia mo kila leo kwa kupata mishahara inaomba, mpaka wadepite tangu siku ya Mungu tarehe makumi mbili na mwezi wa sita, hakuna kanisa ya Katolika ambayo itaingia. Tunasii wa Kristo watusikilie huruma, tutaimba nimbo pale, wakubwa watasikia malalamiko yetu, nafasi zote ambazo kumepatikana kanisa za Katolika ama parwasi zote za Makatolika. siku ya tatu tarehe ishirini na tano June, mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano walimu wengi wameandamana mjini Kamituga kwa kuomba malipo ya mishahara yao kisha kupokea buku yao ya mahitaji mea wa Kamituga amekumbusha kwamba serikali imeshatuma mishahara yao na ni wajibu sasa ya shirika Caritas kuwalipa. Kwa ngambo yake, Tango Basaluch akiwa kiongozi wa kitengo husika na malipo ya walimu katika ya eneo ya maadibisho Kivu Kusini ya tatu, amewaambia waandamanaji kwamba hatua zote zinaendelea ili walipwe mishahara yao. Kunakuwa masime karte zimwa ambao zilikataa kupokea zile mishahara, kusema kama kapasite zao ni ndogo. Tuliendelea kuita wale wa viongozi wa shule ambao uko na yule manimero juu ya kuongeza kapasite na kwa hivi mishahara iko nalipiwa polepole, sababu tunajua kwamba karitasi inaendelea kulipa. Mpaka sasa walimu hao wanatishia kugoma shughuli za shule hivi karibuni ikiwa hawalipwe mishahara yao. Tukibaki tu pamoja na we Miriam, tuzungumzie kuhusu hali ya jamii zinazoishi katika milima inayoinukia wilaya ya Uvira, Fizi na Mwenga. Kundi zenye kumiliki silaha zinazopatikana katika milima ya Uvira, Fizi na Mwenga zaomba kuheshimu haki ya vita inayokataza kuwashambulia raia. ombini yake Joseph Mushengero, akiwa mzaliwa wa wilaya ya Fizi, anayejulisha kwamba jamii nyingi zinazoishi katika eneo hiyo zinapatikana katika hatari ikiwa mapambano yanaendelea kati ya AFC M23 na upande wa serikali. Huyu akumbusha kwamba raia hawana haki yoyote ya kutumia silaha, akiomba jamii za kuishi pamoja kwa umoja. Joseph Mushengero anaeleza: ukiangalia kwa milima mirefu, kwa kweli sababu haiko ile vita sawa hii vita tunayoiona hapa Bukavu au tunayoiona Goma juu. hapa Bukavu hakuna vita ya ukabila, Goma hakuna vita ya ukabila, lakini ile vita tangu mbele kule milimani mwa Fizi, Mwenga, Uvira ni wa maimai mai, wa kabila la Kifuliru wa maimai mai, wa kabila na Kibembe watwigwa neo wa kabila ya Kinyamulenge, wakati mmoja wa gumino wa kabila zaidi ya Kinyamulenge. Hiyo makundi yote yenye anashikilia silaha, mizozo yao au mafarakano au kupigana kwao, hiyo inasababisha raia kutokuwa na amani zaidi, yenye inaweza tuma hali inazorota sana Fizi, ni hivi vikundi inayoshikilia silaha nadhani vita inakuwaka na sheria na siofie sana AFC M23 kwani ni wanajeshi, walishatuonyesha kama ni wanajeshi wenye walipata mafunzo. Hata FRDC nadhani nao wakikamata mara kwa mara wakikamata, tuseme wapiganaji wa M23, sione jeshi lenye lilipata mafunzo kutesa watu na kuwaua. Lakini sasa kinacholeta woga ni yao wa civil wenyewe wanashikilia silaha, wale wao ni wanajua kama nitaua kabila fulani, hata awe mzee au hata awe mtoto wa, wa siku moja, ile ndio inatuletea oga. Lakini kama wasivila washikilie silaha, wanaacha silaha kati ya mikono ya FRDC na uh, waasi wa AFC M23, kutakuwa maafa sana. Nadhani viongozi wa majamii ni kutoa ile ujumbe kwanza ya kuishi pamoja. Sisi majamii tubaki na umoja, raia waishi pamoja kwa umoja. Kwetu zaidi Fizi ni Wabembe, ni Wanyamulenge, ni Wafulero, ni Wanyindu, ni Washi, ni Warega na wengine wote, wabakie pamoja. Sauti yake Josef Mushengero, mmoja ya, ya wazaliwa wa wilaya ya Fizi. Na kabla ya kugubika taarifa hii ya habari, kuna kuwa tangazo hii. Kamati ya wachuruzi ya soko ya Nyawera inatangazia wachuruzi na watu wote wanaokuwa na meza ndani ya soko hiyo ya Nyawera kwamba imeanzisha uorozaji ama identifikasion ya meza na wachuruzi wote kwa jumla tangu siku ya ine tarehe makumi mbili na sita Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano kufuatana na mitindo iliyochukuliwa nao wakuu viongozi wa jimbo na wa mji wa Bukavu katika lengo ya kujua idadi ya wachuruzi na kugundua meza zisizotumikia, ili wanaotumikia nje ya soko au wanaochochea soko bandia nje ya soko uweze pia kupata nafasi ndani ya soko. Asiyekuja kujirozesha, nafasi yake itapewa mtu mwingine wa soko bandia. Urozaji itakomeshwa katika muda wa wiki mbili. Kwa niaba ya kamati ya soko ya Nyawera, Gisele Chinama akiwa kiongozi ndiye amesaini tangazo. Peno msikizaji wa msikilizaji wa Redio Maendeleo la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mnotutegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyetu peperusha hewani mbele ya maikrofoni. Kwa utangazaji ilikuwa Miriam Mufano Matutina pamoja nami Alin Kabika. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. Bye bye.