Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini yetu ni kwamba uko mzima wa hali na afya, popote ulipo, msikilizaji wa Radio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu, na kwanza, huu ni ufupi wa yale tunayokuandalia. Zaidi ya miezi sita tangu madini imegunduliwa kwenye mkoa wa Lohihi kijijini Lomera wilayani Kabare, mamia ya watu wanajielekeza huko kwa ajili ya shughuli za uchimbaji madini pamoja na shughuli zingine. Namna gani shughuli hizo zinachangia kwa kuboresha maisha ya raia jimboni Kivu ya Kusini? Ripoti kamili ni katika habari hizi. Na miaka makumi sita na tano baada ya Kongo ya Kidemokrasia kupewa uhuru wake toka nchi ya Ubelgiji, raia wanaalikwa kujiswali, kila mmoja mchango wake ni gani kwa ajili ya ujenzi wa nchi hii. Mwito ni wake Arkiaskofu wa Kanisa Katoliki mjini Bukavu, wakati wa ibada iliyoendeshwa kwenye katedrali Malkia wa Amani hapa mjini Bukavu. Habari hizo pamoja na zingine zinawajia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wa habari hizi. Tukikuomba kubaki nasi hadi mwisho. Naam, karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Raia wasiopungua wane wameuawa pamuku mkoani Kamisimbi wilayani Walungu. Hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu Juni mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, watu hao waliuawa wakati wa mapambano kati ya askari wa AFC M23 na wazalendo kwenye sehemu hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Wakaaji wa mahali wanalaumu kuwepo kwa watu wenye silaha kati ya raia wakizani kuwa inasababisha raia kuuawa bila hatia. Kati ya raia wane waliouawa kuna ripotiwa kijana mmoja mchezaji wa mpira wa miguu wa hali yake na wengine wakaaji wa mahali wanaojulikana vema. Mgodi wa madini wa Lomera unaopatikana katika kijiji Lomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare waendelea kupokea mamia ya watu zaidi, miezi sita kisha shughuli za uchimbaji madini kuanzishwa kwenye mgodi huo jimboni Kivu ya Kusini. Watu hao wanatokea kwenye eneo mbalimbali mbali, tangu mwezi Novemba 2024 na, na wanafanya pamoja shughuli za uchimbaji madini na wengine shughuli zingine za aina tofauti. Radio Maendeleo imetembelea mgodi wa madini wa Lomera paluhihi, kupitia ripoti hii inayopeleka saini yake Alen Kabika ina timu. Saa tatu asubuhi dakika makumi tatu tunapatikana kwenye kiingilio ya mgodi wa madini paLomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare. Mamia ya watembeza pikipiki wanaonekana hapa wakiwangojea wateja kwa kuwapeleka katika eneo mbalimbali mbali, na wengine wanakuja hapa kwenye pikipiki tokea mjini Bukavu, Katana, Birava na katika eneo zingine. Hapa kunaonekana watu wengi inaomba kuvuka kizuizi moja kwa ajili ya kujipenyeza kikamilifu katika mgodi wa madini ila hapa hakuna unyanyasi wowote licha ya gari zenye kupeleka biashara mbalimbali, zaidi vifaa vinavyohusu ujenzi, katujulisha mkaaji mmoja tunayemkuta hapa na ambaye hukuja hapa mara kwa mara. Kisha kuvuka kizuizi hii mbele yetu, kunapatikana nyumba nyingi zilizojengwa kando ya shimu za kuchimbia madini katika mgodi wa madini. Watoto wa chini ya miaka 18 ya kuzaliwa waonekana kupitapita hapa napali na pale, na wengine kuonekana kujitahidi kwa kuanza kazi ya kuwasha vyombo vinavyosaidia kwa kuleta hewa katika mgodi wa madini. Kila kitu kinachofanyika hapa kinaleta pesa nyingi, ila mvua imenyesha hapa inakuwa karibuni juma mbili sasa, na kusababisha mafuriko katika shimu zimoja za kuchimbia madini. Ndiyo kwa maana tunapatikana katika shida, sababu tumeanzia yote kwa zero, amejulisha mwenyeji shimu moja ya kuchimbia madini aliyekubali kuzungumza kwenye mikrofoni ya ripota wa redio yenyu. Mbali kidogo ni nyumba za kuuzisha chakula ma restaurant pamoja na vilabu vya pombe ambavyo vinapatikana kwenye eneo inayoitwa Avenue de la Biere. Hapa wachuruzi wengi wanaonekana hapa wakitandika biashara kwenye meza ndogo ndogo kando na shimu za kuchimbia madini na wengine kando ya barabara. Kuna hata soko iliyoundwa ila wachuruzi hawajaanza kutumikia kwenye meza zilizojengwa katika soko yenyewe. Kiongozi wa wilaya ya Kabare amefika kwenye nafasi hiyo kwa kuweka usawa ila hadi sasa hakuna suluhisho iliyopatikana. Jean-Jacques Bagabo, akiwa mzaliwa wa Bukavu, anayefanya shughuli zake siku hizi kwenye mgodi huu wa madini wa Lomera amejulisha kwamba pesa zinakuwa zikionekana kwa wingi siku hizi kwenye mgodi huu ila, viongozi wanaombwa kuweka usawa ili mambo iendelee sambamba. Jean-Jacques Bagabo. Wakaaji wa hapa sirtout, waongozi, tulikuwa nataka kuwaomba kwa kuwa inaonekana sawa vile kila mtu anafanya chenye anajisikia na mahali anapenda. Kunafika mtoto unaenda kurode hata mumashimu ya maminere ma kule yenye nezi kufikia hata e, mtoto anezi kuanguka na navunjika, mtu mkua nezi anguka na navunjika. Kwa naomba kwanza aku viongozi wa hapa waorganize masekteur wenyi wako ndani ya mashimu wawakie ngambo ya mashimu wenyi wako ndani ya uchuruzi wawakie ngambo waliwapanga. Unaona soko inakuwa hapa lakini watu wana wanaprefere kubakia kwa barabara ngambo. Mouvement ilianziaka ikukukuwa watu wengi wanakosa kuenda mahali waliwadelokalize, kwa gisi makazi ziweze kufanyika vizuri, isikuwa maperturbation za mingi mingi, alo wakire isire ile itakuwa ya mzuri, en collaboration effectivement na wakuu wenye wanaongoza wakuu wa M23 AFC, wale wanaweza kutia ma effort pamoja na kuorganize secteur par secteur, kwa gisi waweze kufanya usi control ya mzuri. Wakati huo wenyeji meli wamoja wanakuwa siku hizo wakisimama hapa kando ya mgodi wa madini wa Luhihi kwa kuwaleta na kuwapeleka wateja wengine wanaosafiri kwa njia ya bahari. Hawa wanatokea Goma, nchini Rwanda, jini Bukavu wilayani Kalehe na wengine hutokea hata Katana wilayani Kabare. Meli hizo zimoja zinapeleka biashara mbalimbali, kama vile pombe, vifaa vya ujenzi na hata chakula ya aina yoyote, kama vile redio yako imetambua. Shukrani Ale Kabika kwa ripoti hiyo. Na wizara jimboni husika na afya inafanya shughuli mbalimbali za uhimizaji kwa kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu jimboni Kivu ya Kusini. Shughuli hizo zinahusu ukingo na kutibu ugonjwa wa kipindupindu katika eneo ambako ugonjwa huo unaripotiwa. Ndivyo amejulisha Justin Bengehia akiwa msimamizi wa ofisi husika na habari za kiafya kwenye wizara jimboni husika na afya. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, Bengehia amejulisha kwamba ni mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabare ndio unaokuwa na shida ya zaidi wakati huu, kwa kuwa watu wanaoishi eneo hiyo hawaheshimu kanuni za afya. Na habari zingine ni kwamba pesa, simu za mkononi, dawa pamoja na vitu vingi vya lazima kuporwa ndiyo matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa dhidi ya kituo ya afya Muku inayopatikana katika mkoa wa Kamisimbi wilayani Walungu usiku wa siku ya sita kukuchia hii siku ya Mungu tarehe makumi mbili na kenda Juni mwaka huu wa elfu makumi mbili na tano. Miriam mfano na maelezo kamili. Muungano kwa ajili ya maendeleo ya Walungu IDWA unaotoa habari wajulisha kwamba warugaruga hawa wamejipenyeza kwenye kituo hiyo ya afya pa saa nne za usiku na kuwajeuri pia kuwatesa waganga pamoja na wagonjwa waliolazwa ndani ya kituo hiyo ya afya hapo. Warugaruga hawo wamewapora simu za mkononi na pesa waganga na hata wagonjwa waliolazwa kwenye vitanda na kupeleka hazina ndogo iliyokuwa ikihifadhi pesa, hali inayozuia kituo hiyo kuwahudumia vema wagonjwa. Nyumba nyingi za wakaaji wa, wa mahali zimeporwa pia usiku huo kama vile nyumba ya pasta kwenye kanisa la mahali, amejulisha kiongozi wa muungano kwa ajili ya maendeleo ya Walungu, Pasta Migabo Nyagaza Albert, anayeomba usalama uzidiwe kwenye vituo vya afya popote wilayani Walungu. Pasta Migabo Nyagaza Albert, ni tangu wakati gani vituo vya afya vinashambuliwa katika wilaya ya Walungu? tangu mwezi moja masante de sante zetu, masomo zetu, makanisa zetu ziliiwa sawa vile Videka, vile hopitale ya ya Kamisimbi, sawa vile hopitale ya Chamasiga, hopitale ya Muku, kanisa ya Muku, kanisa ya Mkungwe, hopitale ya Kaniola, Burale, centre commercial ya Mugogo, Nyangezi, Nyantende, hata Kaziba. Wale watu wangeacha kutu- kutuharibishia vituo vyetu, sababu wazazi wao nao wanatunziwa kwa ile vituo, na hata siku moja labda nao wamekwisha kutunziwa pale fasi ambasi kwa wako wanaharibu. Tungeomba wale ambao wako wanafanya vita wasifanyie vita karibu na masomo karibu na mahopitali madispenser, sababu wakati watu wanapokimbia masasi na wapata na wanakufa na wengine, wakati wako wanaokopa watoto wanaharibika wanauawa na masasi. Na viongozi, tunapenda kusema kama watu huwa ambao wanajitolea wangefanya siku moja, waweza wakafanya ka komite kadogo na kanaweza kukimbia mbio mbio kama kuna shida ambayo ilitokea fasi fulani wadenonsee ile kukuonyesha kama kuna kitu ambacho hakiendeki wa wa leader wafanye plado kwa watu fulani fulani. Kama kuko santre ambayo ilipoteza vyote, kama kuko masomo ambayo ilipoteza yote, watu wajikaze watumike pamoja kusudi wawezi kuona nani na nani anaweza kusaidia kusudi sante de sante isifunge lote, lakini watafute vyombo fulani na madawa kusudi sante de sante iendeleshe kazi. Na katika ujumbe uliofikia Redio Maendeleo, muungano wa marafiki na watetezi wa haki za watoto unaomba pande zote sia katika mapambano kukinga na kuheshimu haki za watoto wakati huu wa mtihani wa kumaliza shule ya msingi. Yote ni kulingana na mapambano yaliyojitokeza wikend inayokwisha katika mkoa wa Kanyola wilayani Walungu, pia katika eneo jirani. Muungano huo unataka kuona wanafunzi wanapitisha mitihani katika hali ya usalama na kuwaepusha na fujo za silaha zinazosikika wakati wa mapambano. Ripoti yake Miriam Mfano. Na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesherekea hii tarehe makumi tatu Juni mwaka 2025 kumbukumbu ya makumi sita na tano tangu ipewe uhuru na nchi ya Ubelijiji. Katika mji wa Bukavu hakuna sherehe zilizoendeshwa kiserikali, ila kwenye katedrale Malkia wa Amani mtaani Ibanda ndiko wakristo na watu wengine wamekutanana kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ripoti kamili mara tena nawe Aleka Bika. Inatimu saa moja asubuhi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ibada ya misa inakuwa ikisherekiwa kwenye katedrali Malkia wa Amani hapa mjini Bukavu. Hii ni kwa fursa ya tarehe makumi tatu Juni ikiwa ni kumbukumbu ya miaka makumi sita na tano tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupewa uhuru kutoka Ubeljiji. Hapa ni arkiaskofu hapa mjini Bukavu, Francois Xavier Maroy Rusengo ndiye anaongoza ibada hii akizungukwa na mapadri karibuni kumi. Wakaaji wengine pamoja na waumini katoliki wameshiriki pia misa hii. Kwa mwaka huu, hali inaonekana kuwa tofauti na miaka ingine. Arkiaskofu wa Bukavu Francois Xavier Maroy hakuficha huzuni wake kutokana na namna sikukuu ya uhuru iliweza kusherekewa mwaka unaokwisha. Huyu anadhani kwamba kutokana na jinsi sherehe hiyo inasherekewa siku hizi inaonekana kwa tofauti na miaka iliyopita. Arkiaskofu Francois Xavier Maroy anakumbusha kwamba tarehe 30 Juni miaka iliyopita yote ilikuwa ikianzishwa na ibada ya misa ikifuatwa na maandamano ya wakaaji, ila kwa leo mambo yameonekana kubadilika. Katika hotuba yake Francois Xavier Maroy ameomba wakongomani kuwa na muda wa kuketi na kufikiri kila moja nafasi anapopatikana, kuhusu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwakumbusha kwamba neno uhuru haipashi kubaki neno tupu. Miaka makumi sita kisha kupewa uhuru shule zaonekana kuwa katika hali mbovu, vituo vya afya, barabara, hali ya kiuchumi inaonekana kuwa bovu na wakaaji waendelea kuishi maisha ya shida kabla ya kuongezea na kusema kwamba hata kuhusu sekta ya malishi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijapewa uhuru. Arkiaskofu wa Bukavu François Xavier Maroy rusengo ameweka neno: masomo inarivika, njia zinarivika, sante inarivika, ekonomi inarivika, biti yote inarivika. Independence iko ati, uangalie mumwaka ome mumwenu, kama uka autonomika kutosha kanisa Katoliki inasherehekea Mtakatifu Petro na Paulo. Francois Xavier Maroy ametoa mwito wa amani, umoja na kuishi pamoja. Kwake yeye, ujenzi wa nchi unawezekana ikiwa wakaji wanajiweka pamoja na kila mmoja anatoa mchango wake kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Le 30 juin akuna hati kasinye kaile fete inchi zingine zinaisolanize parce que c'est la plus grande fete d'un pays qui se veut souverain. Zingine zito zinafata kule chini. Tuombe Mungu atusaidie, imani yetu iwe na matendo mazuri na itusaidie kujenga eklesia na kujenga nchi yetu, ili na sisi tukifanya siku kama hii tujue kweli kama siku ile tulipata uhuru na uhuru na maana kwetu, tuendelee kusema kama tuko na nchi. Ni vema kujulisha ya kwamba ibada hiyo ya misa ni miongoni mwa sherehe za kusherekea miaka makumi sita na tano tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepewa uhuru, sababu hakuna maandamano inayoandaliwa kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano hapa katika mji wa Bukavu. Shukrani mara tena aleka bika kwa ripoti hiyo. Na mkataba uliosainiwa kati ya Kongo ya Kidemokrasia na Rwanda ni hatua kubwa kwa kufikia amani, ila haitoshi kwa kumaliza mzozo, kwani sio Rwanda na Kongo tu ndizo zenye kuhusika na mzozo huo. Ndivyo amejulisha Cornel Nanga kwa fursa ya sikukuu ya kusherekea uhuru wa Kongo. Cornel Nanga akiwa mwenyekiti wa AFCM 23 amesifu hatua ya kusainiwa kwa mkataba wa tarehe makumi mbili na saba Juni jijini Washington, akitazamia mazungumzo ya doa kwa kufikia hatua kamilifu ya amani ya kudumu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Koroneye Nanga anatoa maoni yake. Soient nationales, tunaunga en mkono hatua zote za kutafuta amani, ziwe za kitaifa, za kikanda au za kimataifa. Mkataba wa amani uliosainiwa kati ya serikali ya Rwanda na ya Kinshasa ni hatua kubwa na muhimu ingawaje haitoshi ila tumesikia. Hata hivyo, mkataba huo haujajibu vilivyo sababu halisi za mzozo kudanganya ulimwengu mzima kuwa hakuna mzozo nchini Kongo bali ni matangukano tu kati ya Kigali na Kinchasa ni jambo lisilokubalika. Ndiyo maana AFCM inaunga mkono mazungumzo inayoendeshwa jijini Doha na ambayo inaomba serikali ya Kinchasa kuendesha mazungumzo na chama yetu kwa kuzungumzia kwa kina chanzo ya mzozo kati yetu na serikali. Tunahakikisha nia yetu nzuri, nzuri na tunaunga mkono mazungumzo hayo. De huyo basi alikuwa Corneille Nanga. Na vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla na wa jimbo la Kivu ya kusini kwa upekee wanaalikwa kutumia nguvu zao kwa kutumikia nchi pahali pa kutumia pombe kali za kulevya. Ujumbe ni wake Chishugi Mudekereza Ibrahimu, kiongozi wa walemavu wa Senta Heri Kwetu, kwa fursa ya kusherekea kumbukumbu ya sikukuu ya uhuru wa DRC. Alipohojiwa na Redio Maendeleo, kiongozi huyu alisema kwamba ingawa miaka makumi sita na tano ya uhuru wa nchi kupita, hali inazidi kuwa mbaya siku kwa siku, akitaja maadhibisho mabaya na usalama mdogo. Kiongozi huyu aendelea kusema kwamba inabidi watoto wa jimbo wapewe mafunzo kuhusu historia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye shule na hata kwenye universiti, sababu pombe kali za kulevya zinazidi kuwaharibia maisha. Tumsikilize akieleza wa vijana, muamuke. Shida gani tuko nayo mwinchi ya Kongo? kama hatuone shida tuko nayo kwanza, tuanze kwa wanza kusia, wenyewe tunajitesa sia wenyewe, nakunywa pombe za makali, tunatumia madroge za sentezo zile, bana anakuwa sana. Ni mimi na barafiki yangu mingi, mko hata sportif moya alikuwa basketere mkubwa, alikufa mbele kataza ya macho yangu. Mtafata nyimbo za akidu zinakataza madawa ya kulevya. Msikilizaji Ma wa Radio Maendeleo ikiwa ndio sasa, unatoka kutufuata, jua kwamba unaendelea kuipokea taarifa habari. Tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tunajielekeza pa Kamituga ambako katika mji wa Kamituga na zaidi kwenye wilaya ya Mwenga, sikukuu ya kusherekea uhuru wa nchi imeendeshwa katika hali tofauti, wakati watumishi wa serikali hawalipiwe, hali ya kiuchumi inaendelea kushuka pamoja na matatizo mengine yanayoonekana pa Kamituga. Kutoka Kamituga ripoti yake, Janondo Mukambilwa. Hali siyo ya furaha katika maadhimisho ya kusherekea tarehe makumi tatu Juni ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwa hazimio ngumu ndiyo sikukuu hiyo imesherekewa ndani ya wilaya ya Mwenga na jiji hili la Kamituga. Hii imetokana tu siyo pekee na sababu ya hali ya kivita, bali pia ni kutokana na hali ya kutokulipwa kwa mishahara ya watumishi wa serikali walimu, wauguzi na wafanyakazi wengineo wengi wa kiserikali tayari wamezidi kubaki miezi kadhaa bila malipo. Shughuli za kijamii na kiuchumi zimeonekana kuzorota na hata kushimama. Majikoni hayatoi harufu ya, ya mvuto wa chakula. Hayo yote yamemaanisha kwamba desturi ya, kwa ya kuweza kuchinja ngombe na mbuzi kwa sababu ya sikukuu hii ya huru haipo kabisa katika ajenda za Kamituga na vilevile katika eneo kadhaa za wilaya ya Mwenga ni sababu ya kutokoza kulipa mishahara na sababu vilevile vile ya hali ya kivita ambayo yamekuwa yakionekana toka Kamituga. Mimi ni Janondo kwa niaba ya Radio Maendeleo. Shukrani Janondo toka Kamituga na tuhitimishe taarifa hii ya habari tukijielekeza kwenye shule la Elite ambako shule hili la kipekee Elite imemaliza mwaka wa masomo weekend inaomalizika. Shughuli zimeendeshwa wakiwepo kiongozi wa shule, walimu, wazazi na hata wanafunzi. Kiongozi wa shule hiyo Serafe Chigondo amesema kwamba wamemaliza mwaka wa masomo pasipo shida yoyote. Anaeleza namna gani mambo imepitikana. Ndiyo, tumeridhika sababu watoto wote kwa jumla waliweza kumaternel kufaulu na 5%. gusia tunatilia kwanja, aksan sana ku kolaborasyon ya walimu waongozi, na pia muundaji wa masomo. Sa, na wazazi na pia muundaji wa masomo na mbinu za kumalizisha ujenzi ambayo ilikuwa kwenye complexe scolaire Elite, kusudi école primaire yote yene zaidi na watoto wa some tena mu conditions za nzuri. Pia tutasema ya kwamba muundaji wa masomo anacretiga na mwaira hasinzi anatafutisha bitabu huku na huku, ana equipe masomo mumazuti zenye ziko za nouvelle Uh, teknolojia donc vitu uh, yote tuotunaitia kumstari kusudi masomo iboreshwe mwaka ijayo. Hiyo ilikuwa sauti yake Serafin Chigondo, anaalika wazazi kukinga vyema wanafunzi wakati huu wa likizo. Pia anakumbusha kuwa milango ni wazi na wanaendelea kuandika wanafunzi kwenye shule hilo. Mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo, habari ambazo zimekujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hii. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine na kutakia kila laheri. Baibai, bye bye.