Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu. Kwanza muktasari wake Karibuni. jamaa mia moja zinabaki bila makao kisha nyumba zao kuteketea katika ajali ya moto kwenye avni Murundu kwenye kata Nyakaliba kaliba mtani Kadutu hapa mjini Bukavu, usiku wa siku ya 3 kuchia siku ya 4 tarehe 3 Julai mwaka 2025. Kutoshirikishwa upokonyaji silaha na ushirikiano wa kundi zenye kumiliki silaha zisizo za kiserikali ni pamoja na mambo yenye kupatikana katika makubaliano ya amani yaliyosainiwa kati ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda mjini Washington tarehe 27 Juni mwaka 2025 chini ya ukadirishaji wa Marekani. Tutagusia pia habari za michezo. Shirikisho la mpira wa miguu ulimwenguni FIFA limetaja kamati nyipya itakayoongoza kwa muda shirikisho la soka nchini Kongo. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindo. Karibu pia, tegeeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye laika barabara kabisa. Mpendo wa msikilizaji, studioni siko peke yangu, tuko pamoja naye Miriam Mfano. Miriam, majambo na karibu Tujambo Ale Kabika. Haya, tujielekeze kwanza katika mtaa wa Kadutu na tuzungumzie kuhusu hali ya ajali ya moto ilijitokeza huku, mambo ni namna gani Miriam? Ndiyo Alan Kabika, tuseme kwamba karibuni nyumba mia moja zimeteketea majira ya saa saba za usiku, asubuhi ya kuamkia siku ya nne, tarehe tatu Julai mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kwenye kata Nyakaliba mjini Bukavu, sio mbali na shule la mabinti Lise Wima. Ajali hiyo ilisababisha kifo cha mtoto wa miaka saba ambaye kisha kuungulia nyumbani, Omar Mdekereza amejielekeza kwenye nafasi ya tukio, ifuateni ripoti yake. Studioni, inatimu saa moja ya asubuhi, tunapatikana kwenye avenue Murundu, siyo mbali na shule la mabinti Lise Wima. Nyumba makumi tatu na nane zimeungua na kuacha jamaa mia moja makumi sita bila makao yoyote. Kati ya watu hao mukiwemo wakubwa wa jamaa, na wengine wamoja wanajuta, wengine wanakuwa wakilia, wengine wakaa chini Wakijuuliza la kufanya, tumusikilize baba huyu muhanga wa ajali yenyewe akiwa karibuni na miaka makumi saba na saba. Ni mara ya pili sasa nyumba yake kuungua nafasi ile ile. Moto ilitokea kule chini kwa bumve ku barabara. Tulikuwa tunalala tunasikia tu batu wanasema seme moto inawaka, moto ina waka. Tukajuuliza, moto inawaka wapi si, moshi manyumba yote hapa, tukashindwa gisi ya kutosha, vitu hakuna njia, basi tutaona njia tena, ukwe moshi iko makali Mama huyu aliyekuwa akilia na kujiuliza ni namna gani watoto wake wataendelesha shule, ijapokuwa shati na vifaa vyao vya shule vyote vimeteketea. Leo ndio baprimere wakirudia abakuenda juma uniforme azikoonekana, zilipotea potea mpaka na mango zenye viko nazo, juma uniforme za mingi zililungula, na zingine zilipotea hata na viatu na masakosha. Tuweka tutaviona pia kijana huyu aliyefunga ndoa hivi karibuni anasema kusikitika kuona hakufaulu kutoa hata kitu moja nyumbani mwake. Ilikuwa busiku na hakuna gisi tungiona, hakuna kuona gisi ya ku, ya ku, ya kupita na benye bangikwa kutusema sasa tufanye sekuru ya kuzimisha moto, hakuna kwenye bangipita parske deja deja ilikuwa deja usiku na batu bamesha lala. Kiongozi wa kata Nyakaliba Faustin Buroko alika basi viongozi na watu wa moyo mwema kujia waanga wa ajali ya moto na msaada. Kwa hiyo yote tunapiga yowe naomba wakubwa wote kungazi zote waweze kujalia wandugu yetu msadi, na ule mtu wote wa, wa moyo mwema naye angalie namna gani anaweza kusaidia watu, kwani wanabaki bila makao. Asubuhi ya ii siku ya nne ndugu na marafiki wa wanga hao waliwakaribia kwa kuwatia moyo. Tukumbushe ya kwamba ajali ya moto kama hiyo ilijitokeza nafasi ile ile mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Shukrani, Omer Mudekereza kwa ripoti hiyo. Na kama vile tumetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, kupokonya na kurejesha makundi yenye silaha yasiyokuwa ya ya kiserikali ndani ya jamii ni kati ya mkataba uliosainiwa tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia na Rwanda mjini Washington nchini Marekani, ikiwa chini ya ukadirishaji wa Marekani. Ripoti kamili pamoja nawe Samuel Habamungu. Radio Maendeleo imechunguza kipi kilichoandikwa ndani ya mkataba huo na kuona kwamba mkataba huu unakubali kuwa inabidi mazungumzo inaoendeshwa Qatar ifafanue vizuri namna gani vikundi vyenye silaha visivyokuwa vya kiserikali vitapokonywa silaha na kurejeshwa wamoja katika maisha ya kawaida, na wengine kwenye vikosi vya usalama, ili uchumi usizorote katika eneo ambazo zinatakiwa kuwa na amani ya kudumu. Makubaliano hayo yanapaswa kutolewa na pande husika na Mazungumzo hiyo ya Qatar, yani M23 na serikali ya Kinshasa, pande hizi mbili vitapatana vipi? Makundi hiyo yenye silaha itapokonywa, ili wamoja waingizwe kwenye vikosi vya usalama na wengine warudilie maisha ya kawaida. Utaratibu wote utakaofuata ni katika mkataba huo, ile yote inapaswa kutendeka kufuatana na makubaliano ya pande zote ambazo zinashiriki kunako mazungumzo huko Qatar na turudi hapa mjini Bukavu pamoja nawe Miriam, tuzungumzie kuhusu tangazo lililosainiwa na ofisi ya shirika la raia jimboni. Ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya kusini yasema kusikitika na ukiukaji wa haki za binadamu siku hizi. Ndivyo inajulishwa katika tangazo iliyowekwa hadharani na kusainiwa naye mwanasheria Nene Bintu Iragi akiwa mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu ya kusini. Kuhusu hali ya maisha huyo, wajulisha kwamba wilaya za jimbo la Kivu ya kusini zinaguswa na hali hiyo hususani mji wa Bukavu pamoja na eneo za wilaya ya Kabare kama vile Bugore, Irambi, Katana, Mudusa, Miti, Chirunga na Ludaha ambapo mapambano yanajitokeza mara kwa mara kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo. Ndiyo Miriame, mfano kuhusu wilaya ya Walungu, tangazo yenyewe yaendelea kujulisha kwamba mapambano yamesababisha kifo ya raia wasiopungua nne katika kijiji Muku ndani ya mkoa wa Kamisimbi wilayani Walungu tarehe makumi tatu jun huwa 2025. Kwa hiyo kunaongezeka pia hali ya kuwateka nyara watu kila mara na kuwapeleka nafasi isiyojulikana, hata katika eneo zenye kuchunguzwa na serikali ya taifa, yaendelea kujulisha ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya kusini. Shirika la raia lasema kusikitika kutambua kwamba vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinaendelea kujitokeza siku chache kisha kusainiwa kwa makubaliano ya amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda tarehe 27 Juni mwaka huu wa 2025 chini ya upatanishi wa Marekani. Shirika la raia jimboni Kivu ya kusini lasema hivyo hivyo, kusifu kusainiwa kwa makubaliano ya amani na kuomba haki za binadamu ziheshimike na kusitishwa kwa mapambano kwa kuruhusu raia kuendelea kuishi katika amani. Shirika la raia lakumbusha kwamba hata wakati wa vita ni vema haki za binadamu ziendelee kuheshimika. Miriam Kijelekeze, katika eneo ya Minembwe wilayani Fizi, ni kipi kinaendelea huko? Alan Kabika, hali ya kiutu katika mtaa wa Minembwe yaonekana kuwa ngumu siku hizi. Njia zote za kufikisha msaada pa Minembwe, ikiwa kwa njia ya barabara na hata angani kupitia uwanja wa ndege wa Minembwe, zinafungwa hali inayopelekea mawasiliano kukatika kati ya mtaa huo na eneo zingine. Jan Mukunda kwa ripoti kamili. Senta ya biashara ya madegu Paminembwe imesitisha shughuli zake kutokana na kupandishwa kwa bei ya bidhaa mbalimbali. Sebagabo Santos akiwa kiongozi makamu wa shirika la raia Paminembwe amejulisha kwamba tangu askari jeshi wa taifa FRDC kuondoka Paminembwe tarehe ishirini na moja Februari mwaka huu, shughuli za uchukuzi kwa njia ya barabara zimezorota. Hali inakuwa hivyo hivyo kwenye uwanja wa ndege wa Minembwe ambako mara kwa mara ndege ndogo bila rubani zinaangushwa. Duru yetu yaendelea kujulisha, kutokana na shida hiyo, wakaaji wa mahali wanajielekeza kwenye soko inayoitwa Mitamba katika mkoa wa Bijombo katika milima inayoinukia wilaya ya Uvira, wakitembea kwa mguu kwa muda wa karibuni juma moja, ila soko hiyo imeshafungwa pia, kisha mtu mmoja aliyekuwa akijielekeza mahali hapo kupoteza maisha. Aendelea kusema Sebagabo Santos kwa leo, gala za kuwekea chakula pamoja na bia mbali zinakuwa wazi licha ya wafanyabiashara wachache wanaokuwa na bidhaa ndogo na ambayo wanauzisha kwa bei kali, kutokana na jinsi wanatembea muda wa siku nyingi kwa kuvitafuta hapa na pale. Mti mmoja ya sabuni inanunuliwa siku hizi kwa bei ya elfu makumi mbili pesa za Kongo wakati hapa mjini Bukavu sabuni hiyo inanunuliwa kwa elfu ine pesa za Kongo kilauli. Ama ver moja ya sukari inanunuliwa siku hizi paminembwe Elfu tano pesa za Kongo. Lita moja ya mafuta ya gari ama essence inanunuliwa siku hizi paminembwe kwa elfu makumi ine pesa za Kongo na wembe moja inanunuliwa kwa elfu moja pesa za Kongo. Duru yetu yasikitika kutambua kwamba hali ya maisha yaonekana kuwa ngumu paminembwe siku hizi na afya ya wakaaji yaonekana kuzorota kila leo kutokana pia na ukosefu wa dawa katika vituo vya afya vya mahali. Kwa leo inakuwa vigumu kutoa mgonjwa hapa Minembwe na kumleta hapa mjini Bukavu kutokana na hali ya usalama mdogo. Kiongozi makamu wa shirika la raia pa Minembwe anaomba serikali ya Kongo na viongozi wa AFC M23 kurahisisha msaada wa kiutu ufikishwe pa Minembwe kwa faida ya wakaaji. Huyu anaomba pia kwa shirika za kiutu kujitahidi kwa kufikisha dawa katika vituo vya afya vya Minembwe kwa kuokoa maisha ya wakaaji. Sebagabo Santos: hali ya Minembwe si nzuri kwa waraia, sababu waraia wanakosa karibuni vitu vyote wanakosa chakula, wanakosa chumvi, wanakosa sabuni, wanakosa soko, hawatembei. Na ndio maana tulikuwa tunapenda kama uh, kunaweza kuwa ginsi kulwari maniteri ifunguliwe. Wanakosa madawa na cha kushangaza eh, md kuko maorganization internationali yenye ilikuwa ngali hapa sawa. Md mdmp iliweza kusukuma madawa kuipatia zone de santé ya Minembwe Me kufika kwa mlima, ikanyanganyiwa ikarudishwa Fizi na ikaturudisha nyuma sana, sababu sisi raia tunapenda pacification, tunapenda kuishi kwa amani na watu wote cha kushangaza ni ile ile kitendo ya kusema waraia hawawezi pata dawa ambazo zinatoka kwa mashirika ya kiutu na kufungula njia watu watembee. Kwa hiyo mnaweza kutafuta jinsi kuona mashirika ocha juu ya kuluari manitere. Hakuna pesa ambazo zenye zinaingia Minembo sababu hakuna sirkulasyon ya watu. Watu wiko ndani ya umaskini kwa vitu yote, njala, chakula, mavazi, kila kitu. Kuhusu sekta ya kijamii, huyu asema kwamba uhusiano kati ya wakaaji waendelea kuwa bora licha ya usalama mdogo. Kwa jina ya wakaaji wa Minembwe, kiongozi makamu wa shirika la raia ya tawi ndogo ya Minembwe asema kuunga mkono mazungumzo yenye kuendelea kwa ajili ya amani katika kanda la maziwa makuu. Shukrani kwa ripoti hiyo, Dian Mukunda. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tuna kushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Habari zingine ni kwamba watumishi wa moja kwenye ofisi ya shirika la SNEL hapa mjini Bukavu wameonekana kuhuzunika asubuhi ya siku ya 4 tarehe 3 Julai mwaka 2025 wakipinga hatua iliyochukuliwa nao viongozi wa AFC 23 kwa kumtaja kiongozi makamu wa shirika hilo. Wakati wa asubuhi, hawa waliweza kuweka bango kwenye upango wa shirika SNEL na kuweza kupinga kutajwa kwa kiongozi huyu mpya. Ni kisha liwali makamu husika na mambo ya yes, siasa na uongozi pia mambo wakisheria Dunia Bwenge Dux kupita kwenye ofisi hiyo ndipo hali imerudi kuwa kimya. Huyu amewaomba waandamanaji kuweza kuondoa bango hiyo au kaliku kwenye upango wa Snell na kuomba watumishi wote waweze kurudi kila moja kwenye nafasi yake ya kazi. Miriam, tujielekeze katika wilaya ya Walungu hususan pa Borale na tujuze wasikilizaji ni kipi kinaendelea huko. Pia watu sita wameshafariki katika vyumba vya maombi na kwa waganga wa kienyeji katika vijiji vya mkoa wa Burale wilayani Walungu tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2025 ndivyo imejulisha shirika la raia tawi ndogo ya Burale katika mazungumzo na redio Maendeleo siku ya nne tarehe tatu Julai mwaka huu wa 2025. Shirika la raia tawi ndogo ya Burale lasema kusikitika kutambua kwamba kutokana na hali ya ukosefu, wakaaji wengi wa mahali wakiwa zaidi waami wa vita wanaamua kujielekeza kwenye vyumba vya maombi na wengine kwa waganga wa kienyeji kwa kutafuta matibabu. Hii ni kutokana pia na jinsi bei ya matunzo imepandishwa kwenye vituo vingi vya afya pa Burale kutokana tu na uhaba wa dawa. Watoto wachanga ndio wanakuwa zaidi wahanga wa shida hiyo, sababu wengi kati yao wanakumbwa na Shida ya malisho mabaya siku hizi. Hali hiyo inapelekea vyumba vya maombi pamoja na waganga wa kienyeji kuwa wengi siku hizi katika eneo hiyo. Hali inayoweza kuwa na matokeo mabaya kwa siku za usoni. Au pia kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Borale, Joseph Babwine. Ebu Joseph Babwine, unahakikisha habari hii? Ni kweli journaliste, watu wanaanza enda kumatibabu kwa watradi na kuma chambre de priere juu batu kwa sasa bamoya, ni ignorance, hawana ujuzi zaidi. Wengine ni kukosefu yenyewe inatokana na matokeo ya vita, batu kukimbia kutoka makwao, kushindwa kulima na kuna tena nafasi ya kutumika kwa juu, wanakosa mwoyen ya kwenda ku matibabu, wanajielekeza kwenye vyumba vya maombi wala kwenye wafumo wa Kenya. Zaidi kwa huyu anadhani kwamba hali inaweza kuwa mbaya zaidi kutokana na hali ya njaa na ukosefu yenye kuonekana siku hizi. Babugale Joseph Babwine, una ujumbe gani kwa wafadhili kwa kuwasaidia wakaaji wa Burale? Naomba wapartenere wafadhili watusaidie kwa juu, niliweza kuongelesha waresponsable wa momoya wa ma structure sanitaire, bakatuonyesha kama sevre viko na rupture ya madawa na zingine maentra za maana kwa kusaidia kutibu batu. Tunawaomba wapartenere wajogelee groupement ya Burale, balete misaada, baombe hata nani njia, waombe hata njia, wanakosewa na chakula wanakosewa na madawa, wanakosewa na manguo. Kiongozi huyu aomba pia wanaopambana kurahisisha msaada wa kiutu ufikishwe baburale kwa faida ya wakaaji wote. Nao muungano wa wanachuo kwenye univasit na vyuo vikuu wazaliwa wa Walungu wanaoishi hapa mjini Bukavu sewa wameandaa kikao siku ya tatu tarehe mbili Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa mwenendo wa kusherekea kumbukumbu ya miaka makumi sita na tano tangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupewa uhuru kutoka Ubeljiji. Kwa fursa hii, mwalimu wa siku Gervais Chira akiwa pia mwalimu kwenye chuo ISP amewambia wahudhuriaji kwenye kikao kuiga mfano wa wafia inchi kama vile Simon Kimbangu, Kimpa Vita na hata Patrice Emery Lumumba, kwani kupitia matendo yao hadi leo historia yao yaendelea kuhimiza wakaaji wengine. Kiongozi wa muungano Sewa Aganze Murabazi Arsene awaomba wazaliwa wa Walungu kwa jumla kuendelea kuunga mkono na kusapoti shughuli zote zinazoendeshwa nao vijana kwa ajili ya maendeleo. Aganze Murabazi Arsene, microphone Mapendo Linda. Na mwalimu wa sifu sote tira alituonyesha, ke jena anapashwa shikaza asikuwe na waza ke bapotisetu nyo, venyewe anapashwa kuwa indepandame plito, kila jene mwenyewe anajua anapashwa leta endeleo katika familia yake katika milia yake na anaishi kwa hero na, na anaishi kwa hero vile vile. Tuliweza shukuru osi notabilite nyewe ilitu akompanye juu ya resiti ya ile aktivite paske shipeke sawa wanafunzi hatunge liweza me notabilite iliweza tusutenir, na tunaishukuru sana. Tuliweza osi toa mkono wa pole kwa kamarade na wazazi wenyewe, wangelipenda wafike mwa ile aktivite nyewe tuliorganize, mevi hali ya nchi aktuelma, kuko wamoya wenyewe walituacha na tunatoa mkono wa pole kwa wale wakamarade si wa RDC ligabulia wakamarade batudia originaire ya walungu makart yenya ya kuwaka kusewa tulishukuru coordination yenye tuko na dirige actuellement kuona tulifikia kwa ile benye akupata. Tunalomba notabilite endele kutusutenir juu akupata yingine makart yenye tutaimprime na bengine bakamarade venye bakupata bapata mbali mbali vinavyotengenezwa hapa mjini na pia ugenini ndiyo ala kabika. Tangu miezi kadhaa, kunaonekana vinywaji vingi hapa mjini Bukavu. Vimoja vinatoka katika nchi za kigeni na vingine vinatengenezwa hapa hapa mjini Bukavu. Zaidi ya vinywaji hivyo kuna vile vinavyowekwa ndani ya chupa ya plastiki na vingine ndani ya chupa aina kanet. Vinywaji hivyo vinavyotengenezwa nchini ugenini na hata hapa mjini Bukavu havifanyiziwe hata uchunguzi wowote analoshirika OCC ili kuhakikisha kuwa haviharibishe afya. Omao Mudekereza anatueleza mengi. Wakaaji wa moja wa hapa mjini Bukavu na eneo zingine za jimbo ya Kivu Kusini wanatumia vinywaji hivyo bila shaka na bila tatizo, bila kujiuliza ikiwa vinywaji hivyo vinaweza kuwa na matokeo mabaya kwa afya. Wakati wa mazungumuzo na redio Maendeleo hii tarehe tatu Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, mtafiti katika mambo ya malisho bora Napoleon Kajunju amesema hali hiyo haingepashwa kuchukuliwa kwa rejareja reja, bila kujiswali matokeo ya kutumia vinywaji hivyo. Amesema utumiaji wa vinywaji hivyo inaweza kusababisha magonjwa fulani, kama vile kuendesha, magonjwa ya kifo na hata kansa. Tumsikilize. Kama vile mtu anahusika na malisho, tunazoea kuambia wakaaji familia ya kwamba vinywaji vyenye vina sukari na zile zenye zina alkohol ama pombe, ni vitu vinapashwa ku kama chache, hapana siku zote, na kama unatumia unapashwa kutumia ya kidogo sana, inalomba watu wanapunguza inavyowezekana kumatumizo ama kumalisho ya hiyo vinywaji vinaja sukari na hizo zingine zenye zina alkoholi. Mtaalamu katika mambo ya malisho bora Napoleon Kajunju anaalika wakaaji kuwa makini kutotumia vinywaji hivyo kiolela, hasa wakati huu ambamo shirika ya uchunguzi OCC haitumiki tena hapa mjini Bukavu. Shukran Omar Mudikireza kwa ripoti hiyo. Punde kidogo tutaongelea habari za michezo michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni gani ya Lankabika? Ndiyo, Miriam, mfano tuseme kwamba shirikisho la mpira wa miguu ulimwenguni FIFA imechagua wanamemba wapya watakaoongoza kwa muda shirikisho ya soka nchini Congo, FEKOFA. Hatua iliweza kuchukuliwa siku ya nne tarehe 3 Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Kwa hiyo Belinda Lutundi la Nzuzi ndiye ameteuliwa kuwa kiongozi kwa muda wa Fekofai nchini Kongo ya Kidemokrasia. Anamgomboa kwenye wazifa huo. Dueu Dones Sambi Honore Lowango amechaguliwa kama vile Kiongozi makamu wakati Lizette Mavungu ameteuliwa kuwa mwanamemba wa kamati yenyewe. Ijulishwe kwamba kamati hii inakuwa na mamlaka ya kuweza kuandaa uchaguzi wa kamati nyipya ya Fekofa hadi tarehe makumi tatu na moja Desemba mwaka huu wa 2025. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliotegea sikio. Shukrani zimefikie moja kwa moja fundi mitambo Emil Muhindo aliyetupeperusha hewani. Mbele ya microphone tulikuwa Miriam Mufano Matutina pamoja nami Alain Kabika. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Tukutane panapo majaliwa, baibai.