Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu e pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 7 Julai mwaka wa elfu mbili ishirini na tano na hapa kwanza ni muktasari wake. Mtu mmoja ameuawa kwa kufyatuliwa risasi na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kwenye kata Nkafu mtani Kadutu na kupora vitu vingi vya thamani usiku wa siku ya sita kuchia jana siku ya Mungu tarehe sita Julai mwaka huu wa 2025. Ni watu sita ndio wameshapoteza maisha katika ajali nne za moto zilizojitokeza hapa mjini Bukavu kwa muda wa siku sita weekend na ukwisha ni Avni Muhungu Telekome ya pili na Mkukwe mtani Ibanda pia Avenu Murundu katika mtaa wa Kadutu kwenye kata Kasali ndizo zimeguswa na ajali ya moto. Pia habari za michezo ni kwamba timu ya FC Etoile du Kivu ya hapa nyumbani itacheza na Simba ya Kolwezi kipindi ya robo fainali ya mashindano ya Kombe nchini Kombo, Kongo, Coupe du Congo. Itakuwa ni siku ya kuanza tarehe 7 Julai mwaka wa 2025 kwenye uwanja Tata Rafael mjini Kinshasa. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye na studioni siko peke yangu, nasindikizwa naye Miriam mfano. Miriam, jambo na karibu. Tujielekeze moja kwa moja kwenye kata mkafu, katika mtaa wa Kadutu ambako mtu mmoja kufariki na vitu vingi vya samani kupelekwa ndiyo matokeo ya shambulizi zilizoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kwenye eneo nyingi za Katankafu mtani Kadutu usiku wa siku ya sita kuchia jana siku ya Mungu tarehe sita Julai mwaka huu wa 2025. Muhusika na upashaji habari kwenye Katankafu Prince Birindwa anayetolea habari amejulisha kwamba mtu aliyeuawa amejulikana kwa jina la Bahati Bavure Faustin mwenye umri wa miaka makumi tatu ya kuzaliwa akiwa pia mzaliwa wa mkoa wa Mudaka katika wilaya ya Kabare kisha kukutwa ndani ya duka yake wakati wa usiku muhanga ameuawa kisha kufyatuliwa risasi na kufariki papo hapo. Licha ya nyumba kumi na moja zilizoshambuliwa na kuporwa, duka nyingi zimeporwa pia na kushambuliwa na warugaruga hao. Kiongozi wa kata Nkafu kupitia muhusika na upashaji habari kwenye kata hiyo Prince Birindwa analaumu usalama mdogo huo na kuomba viongozi waweze kuboresha usalama wa wakaji na mali yao zaidi kwa kuwasaka warugaruga wanaojificha miongoni mwa wakaji. Mhusika na upashaji habari kwenye katankafu Prince Birindwa aeleza Tunalaumu sana hii visa ya mauaji kwenye kata nkafu kwa sababu siku ya sita kukuchia siku ya Mungu lesi juillet 2025 ilikuwa ver 0 zaidi ya nyumba kumi ilishambuliwa na wajambazi wenye kumiliki silaha mu maveni mbalimbali za kata nkafu, na kwa upekee mwaveni Chibera waliingia mukioske ya kijana Bahati Bavure Foste wa miaka karibuni makumi tatu na mbili wakampiga masasi na akakufa pale pale. kwa hiyo tunaomba kuwa viongozi wa renforce ma mamesure za sekurite na utafiti kwa gisi aa, batu bakamatike, na tunaomba pia ku population baendelee kudenonse nafasi ya batu banaweza kupatikana, kwa gisi pamoja, tujilindie usalama na awa watu wakamatike na waazibiwe kulingana na sheria. Prince Birindwa ni mhusika na upashaji habari kwenye kata nkafu katika mtaa wa Kadutu. Na katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare, zaidi pa Luhihi Centre, watu wenye kumiliki silaha wameshambulia nyumba ya kufanyia shughuli za madini na kupora pesa pamoja na vitu vingi vya thamani. Tumejulishwa na duru zetu kutoka Luhihi, na tubaki tu katika wilaya ya Kabare ambako wakaaji wengi wanashindwa kujielekeza shambani siku hizi sababu ya usalama mdogo. Miriam Mfano. Ni kweli Alan Kabika. Wakaji wa wilaya ya Kabare wanaoishi kupitia shughuli za kilimo kwenye vijiji ambako kunaripotiwa mara kwa mara mapambano kati ya AFC M23 na wazalendo wanakumbwa na shida nyingi siku hizi, ikiwa ni pamoja na kutoendesha shughuli zao za shamba. Ripoti yake Samuel Abamungu. Wakaaji hawa wanabaki nyumbani kwa kushakia kupatwa na masasi, kupelekwa pasipojulikana au tena kuzaniwa kushirikiana na upande mmoja kati ya pande zinazoendesha mapigano. Hali hiyo yasababisha njaa katika jamaa zao, kwani wanaishi ni kupitia kazi za mulimo tu, wao na jamaa zao na watoto wao wamekwisha kuachishwa shule kutokana na ukosefu wa pesa. Wamoja wao wamejulisha kwenye Redio Maendeleo kwamba ni kwa hofu wanabaki nyumbani licha ya hatari ya njaa katika familia. Ya zao wanaomba wakuu viongozi kutafuta suluhisho kwa kukomesha mapigano, kwani ni wakaji wanyonge ndio wanaokuwa wahanga wa vita. Mmoja wao aeleza: niomba muhinzi mimi ni mlimaji lakini sababu ya uoga na risasi yenye kusikika kila leo, siendaki tena shambani. Ninaogopa pia kama wanaweza kunikuta shambani na kunibebesha mizigo. Watoto wameishaacha masomo kwa kukosa pesa za malipo, hata kuvuna mimea yangu nashindwa, na hivyo watoto watakufa na njaa. Kuna mwenzetu mmoja aliyejaribu kwenda shambani, amepelekwa pasipojulikana, hadi sasa hatujui mahali alipopelekwa. Tunaomba wakuu viongozi kutulindia usalama. Ikumbushwe kwamba wakaaji wenye kupitia matatizo haya wamoja wanaishi katika mikoa za wilaya ya Kalehe, Kabare na Walungu, eneo zinazokuwa chini ya uongozi wa AFSM. Shukran Samuel Abamungu kwa ripoti hiyo, na pamoja nawe Mapendo Linda. Katika makubaliano ya amani yaliyosainiwa kati ya kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda huko Washington, kwa nukta yake ya nne imesemeka kwamba waami na hata wakimbizi wanapashwa kurudi katika nchi zao. Wakati Redio Maendeleo imetupa jicho kwa nukta hiyo, imesemeka ya kwamba nchi ya Kongo na ya Rwanda kwa usindikizi wa Umoja wa Mataifa wanapashwa kurahisisha kurudi kwa wakimbizi na wahami katika eneo zao. Yote inapashwa kufanyika kwa heshima na kwa husiano na viongozi wa asili ambako wakimbizi na wahami hao walikuwa wanaishi. Kwa kutafuta amani, hawa wanapashwa kurudishwa katika wa nchi zao, wengine katika tarafa zao, kulingana na yanayozungumziwa katika vitabu vya sheria na pia kulingana na makubaliano iliyo kuhusu kurudisha wakimbizi wa Kongo na wa Rwanda katika nchi zao kulingana na makubaliano ambayo ilisainiwa tarehe 17 Februari mwaka 2010 kati ya Kongo na Rwanda na shirika HCR. Mkataba huo wa amani unasema ya kwamba nchi ya Rwanda na nchi ya Kongo wanapashwa kujua ya kwamba ni muhimu kumaliza vita na mizozo ili kuruhusu wahami wale kurudi katika eneo zao kwa amani na usalama. Kwa mwisho katika mkataba ule kwa nukta yake ya ine tu imesemeka ya kwamba nchi hizi mbili zinapashwa kujitaidi ili shirika za kihutu ziwe na urahisi wa kufikisha msaada wa kihutu kwa wahitaji. Mutafahamu ya kwamba makubaliano ya amani iliyosainiwa kati ya Congo na Rwanda pa Washington ilikuwa tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka elfu mbili ishirini na tano. Waliosaini ni mawaziri husika na mambo ya nje wa nchi ya Congo na Rwanda, akiweko rais wa Marekani Donald Trump ambaye ameweka mkazo na kusema inabidi vipengele vyote vya mkataba ule wa amani viyeshimilike. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vema, tuna kushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea ina habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa, tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, visa mbili vya ajali za moto vimeripotiwa hapa mjini Bukavu usiku wa siku ya sita tarehe tano Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano hapa mjini Bukavu. Kisa ya kwanza imejitokeza weekend inayokwisha kwenye Avenue Telekom, ya pili kwenye kata Ndendere, katika mtaa wa Ibanda sio mbali na uwanja wa soka pa Mkukwe, na kisa ya pili imejitokeza kwenye Avenue Murundu ikiwa kwenye kata Kasali mtani Kadutu, pa Mungu Telecom mtani Ibanda. Matokeo ni kwamba watu wawili wamefariki ikiwa mama moja wa miaka ishirini na tatu na mtoto wake anayekadiriwa kuwa na miaka mbili pamoja na nyumba kumi na saba kuteketea kwa moto, kajulisha kiongozi wa kata Ndendere Albert Migabo Nyagaza. Shuhuda za mahali zajulisha kwamba moto umetokea kwenye nyumba moja ya mbao ambamo wenyeji walikuwa wakipika chakula. Moto umeendelea kujitapanya hadi kuteketeza nyumba zingine. Kiongozi wa kata Ndendere Albert Migabo Nyagaza aomba wakaaji wa mahali kuwa makini zaidi wakati huu wa kipua wasaidie watu hawa ambao wanakuwa na shida leo, hawana nguo, hawana mali, hawana nyumba, hawana kiatu, hawana maji. Tuwasaidie waweze tena kuanzilia tena maisha upya. Mali yote ambayo walitumikia kwa miaka elfu wanazipoteza kwa dakika chache, tuwasaidie waweze kuishi tena. Tuweze kuambia watu wote kama hata mabraziru, mbabula na mapano vituachie maisha bali vinatumaliza. Na tena sivyema kulala tukiacha mara wala kitu ingine kwenye moto, sababu inahatarisha mtu mwenyewe moto ilitoka ndani, inahatarisha vilevile vile nyumba za wengine na mali za wengine. Albert Migabo Nyagaza ni kiongozi wa kata Ndendere na kwenye avenue Murundu kwenye kata Kasali mtani Kadutu. Matokeo ni kwamba nyumba zaidi ya kumi zimeteketea kwa moto na vitu vingi vya thamani kuteketea. Kiongozi wa kata Kasali Marsala Ramazani Selela amejulisha kwamba jamaa nyingi zinabaki bila makao hadi sasa. Kutokana na ajali hiyo ya moto, wahanga wanalaumu mwenendo wa vijana wa moja wa mahali waliojitokeza kwa kuzima moto, ila wameanza kuiba vitu vya wahanga. Mmoja kati ya wahanga wa ajali hiyo Alphonse Lukungulika aomba watu wenye nia nzuri kuwajia kwa msaada tunaweza kuomba kama kuna watu wa nyoyo za upendo watusaidie. Ikuwa ipande ya saa tano moto inajitokeza kwa jirani wetu, chanzo aseme kwake walikuwa wanapiga uji. Ile uji kama wakakuwa distre kama ni watoto kama ni watu wakubwa, sisi hatukujua tuliona angisi moto inawaka tu mwa ile nyumba ya ule jirani, lakini tulikimbilia sisi wote, tukashindwa ile nyumba ya ule jirani ikatuma moto mu nyumba nyingine ya jirani mwenye kuwa juu yangu, nyumba ingine ikawaka tukamwanga maji, wapi Vijana wengi wakakuja kusaidia, lakini vitu havikuwezekana. Moto ikateremuka kule, ikakamata kibambazi moja, ikawaka, bakaanza kubomola nyumba. Nyumba yote bakaitia chini, watu wote hawana makao. Kwa wakati kama hii, hakuna mwenye alikuwa anajua vitu yenyewe, lilitushtukia. Tunaomba basi, wandugu wenye kwa na moyo mwema, ingawa wanaweza weza kuangalia namna ya kusaidia. Alphonse Lukungulika ni moja kati ya wahanga wa ajali wa ya moto kwenye Avenue Murundu kata Kasali, mtani kadutu. Ijulishwe kwamba kwa muda wa siku tatu, visa nne vya ajali za moto vimejitokeza kwenye eneo mbalimbali mbali za hapa mjini Bukavu na kupelekea watu sita kupoteza maisha. Ajali ya kwanza imejitokeza pasaa nane za usiku siku ya nne, tarehe tatu Julai mwaka 2025 kwenye Avenue Kaduru kata Nyakaliba mtani Kadutu, sio mbali na shule ya mabinti Lise Wima ambako mtoto mmoja wa miaka saba amepoteza maisha kisha kuungulia nyumbani. Ajali ya pili imejitokeza asubuhi ya siku ya tano tarehe nne Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye kata Panzi katika mtaa wa Ibanda ambako watoto tatu wa jamaa mmoja wamepoteza maisha kisha kuungulia pia nyumbani. Wazazi wao walioumia pia katika ajali hiyo, walipotaka kuwaokoa watoto wao, wanalazwa kwa sasa katika kituo moja ya ya afya ya mahali kwa kupokea matibabu. Miriam, tujielekeze katika wilaya ya Kabari ambako kunaripotiwa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kutokana na usalama mdogo. Ndiyo, Alan Kabika, mama mmoja kufariki kwa kufyatuliwa risasi na baba moja kuumizwa kwa upanga ni matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa nao watu wenye kumiliki silaha na kumiliki mipanga, visu na shoka, usiku wa siku ya sita, kukuchia siku ya Mungu tarehe sita Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano katika kijiji ndogo Musimbo Bakagabi wilayani Kabare. Hali hiyo imeleta hofu kwa uwakaji wa mahali na kuzani kwamba viongozi wamewasahau kisha kuwa waanga wa mapanga kisha kuwa waanga wa mapambano kati ya wapiganaji wazalendo na askari wa AFC M23, tarehe 14 pia tarehe 24 Juni mwaka huu wa 2025, ni pasaa tatu za usiku ndipo Mama Faida na Barungu Mwachi Hane ameuawa nao wa watu wenye nia mbaya na kuumiza kwa upanga na na kuumiza kwa upanga Bwana Andre Kabwami, wakati wakaaji wengi, wakati wakaaji wengine wa mahali wamepigwa vikali. Shirika la raia tawi ndogo la Kagabi kupitia kiongozi wake Moise Beringanine yaomba viongozi kuwalindia usalama raia pamoja na mali yao. Tubaki tu katika wilaya ya Kabare Miriam, tujielekeze paluhi hii ambako nyumba zote zenye kujengwa kando ya mgodi wa madini lupalu hii katika mgodi wa Lomera wilayani Kabare zinapashwa kubomolewa kwa kuepuka kujitokeza kwa ajali za aina mbalimbali ndani ya mgodi huo wa madini. Kwa hiyo wachuruzi wanaotandika biashara yao kwenye udongo kando ya barabara pia ndani ya mgodi wanapashwa pia kujielekeza ndani ya soko iliyojengwa kwa kuweza kuwapokea wachuruzi kwa ajili ya usalama wao, ndivyo amejulisha kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya enzi ya AFC M23, Eli Rubabura Espoir katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya tano, tarehe ine Julai mwaka 2025 huyu ajulisha kwamba harakati imeshaanzishwa na vituo husika vimeshaanza kazi uwanjani kwa kuleta usawa kwenye mgodi huo wa madini Palomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare. Ebu Espoir, ebu Eli Rubabura Espoir, ni kipi umetambua kisha kujielekeza kwenye mgodi wa Lomera? tulikuwa pale Lomera na tulitengeneza mambo gisi ilikuwa, na tukaangalia namna gani ya kutengeneza zaidi pa raport na soko. Watu wenye walikuwa ndani ya manjia, tulisaidia ya kuambia kuwasensibilize maz osi na kuwaforce kuingia ndani ya soko, kwa sababu haitakuwa vizuri watu wakuwe kuna yuko natafuta madini pia na watu wengine wakuwe wako na uzisha pale, na tukafanya decision ya kutafuta soko ambao watakuwa na uzishia hapo, na ile soko iko tayari na tungali na waforce toujours Fulani. Sijue sijue ulikuwa wako siku gani, lakini kwa sasa ile mambo yao yameshabadilika, na kuna manyumba zingine ambazo kwenye hazistahili hazipo tena. Mulikuwa mkimsikiliza hapo Eli Rubabura Espoir akiwa kiongozi wa wilaya ya Kabari chini ya enzi ya AFC M23. Miriam, kabla kuzungumzi ya kuzungumzia habari za michezo, tujielekeze kwenye shule ya msingi Complexe Scolaire Arc-en-Ciel kwenye kata Nyalukemba, katika mtaa wa Ibanda. Kumejitokeza nini, kiwango cha... kiwango cha cha kufaulu kwenye shule la msingi kiwango cha kufaulu kwenye, kwenye shule la msingi Complexe Scolaire Arc-en-Ciel ni asilimia makumi kenda na nane na kwa, kwa mwaka wa masomo 2024 2025 matokeo hayo yametangazwa rasmi wakati wa sherehe ya kuhitimisha mwaka wa masomo iliyoendeshwa kwenye shule hiyo wikend iliyopita, wakiwepo wazazi wanafunzi, pia na walimu. Mkurugenzi wa shule hilo la msingi Arcenciel Leopold Bagisha asema kwamba ameridhika na mafanikio hayo licha changamoto nyingi zinazokumba sekta ya elimu kwa sasa mjini Bukavu kwa ngambo yake. Ya kiongozi huyo ameongeza ya kwamba kama kama wamefikia hapo ni kwa nguvu ya wanafunzi walimu, pia na wazazi, ambao pamoja wamechangia ili wanafunzi wapewe elimu vizuri. Tumsikilize kuhusu ngisi. Tulitumika, Mungu alisaidia e, watoto waliobaki nchini walifunzwa. Tulifanya namuna wote kwa mapenzi ya Mwenyezi Mola e, ili watoto wasome vizuri, japokuwa walikuwa wakiogopaogopa ogopa, vitisho mbalimbali mbali vya masasi iliyolika wakati wa vita. Walijikaza, walijipa moyo, walisoma, walifunzwa na waliweza kufaulu. Naomba wazazi watusaidie wakati wa mafungo hii wa, wazidi kuchunga watoto vizuri, wakiwapa makazi fulani fulani, zaidi vitabu kusoma vitabu nyumbani, sio kuwaitikia watoto waende na kimbia, kimbia ovyo ovyo katika mabarabara, si vizuri. Na katika mafungo hii watoto wasirangerange huku na kule, wabakie nyumbani wakisaidia wazazi makazi fulani fulani. Kwa ngambo yao wanafunzi walioonyesha furaha yao wakisema kwamba mafanikio yao yatokana, mafanikio hayo yatokana na malezi bora wanayopewa kwenye shule yao Arcenciel, huku wakiwaalika wazazi wengine kuwapeleka watoto wao kwenye shule hiyo. Watoto waliofaulu vizuri, kwa watoto waliofaulu vizuri zaidi kwa mwaka huu walipewa zawadi nao viongozi wa shule, jambo lililopokelewa na jambo lililopokelewa kwa shangwe na vigelegele nao wazazi waliowasindikiza. Tangu kuanzishwa kwa shule hiyo mwaka wa 1985 na shule yenyewe inaeneza sasa miaka 40 hadi leo inaendelea kutoa elimu bora kwa wanafunzi. Shukrani kwako Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Mpendwa msikizaji, punde kidogo tutajilekeza uwanjani na kwatolea habari za michezo. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hiya, habari ni kwamba timu FC Etoile du Kivu toka hapa mjini Bukavu itacheza na timu ya Simba toka Kolwezi kipindi ya robo fainali ya mashindano ya kombe nchini Congo, Coupe du Congo wachezaji wa Etoile du Kivu wameshawasili mjini Kinshasa tangu siku ya tano tarehe nne Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mshindi wa kipindi ya robo fainali atakutana na timu ya US soko za kia Butembo ambayo tayari imeshajikamilisha kwa kipindi ya nusu fainali ya mashindano yenyewe. Mechi itachezeka hii siku ya kwanza tarehe 7 Julai mwaka 2025 kwenye uwanja Tata Rafael mjini Kinshasa, itakuwa ni pasa kenda kamili kwa saa za mji wa Kinshasa na itakuwa saa kumi saa za hapa mjini Bukavu na popote mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, ikiwa toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe saba Julai mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Asante kwa nyote mliotegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliyetupeperusha hewani. Mbele ya maikrofoni tulikuwa pamoja no pa nami Alan Kabika, msituache studioni, wapendwa wasikilizaji. Usikose kutembelea pia tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tunawatakia mwanzo njema ya wiki bye, bye.