Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu i pamoja nanyi popote mlipo wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni idhaa Kiswahili kutoka redio yenyu. Kwanza, muktasari wa habari. Watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana wamevamia na kupora kiwango ya pesa na simu za mkononi kwenye duka moja ya kutumia pesa kando na nyumba Karuliza sio mbali na chuo ISP kwenye Katandendere mtani Banda siku ya 4, tarehe 10 Julai mwaka 2025 na awamu ya tano ya mazungumzo kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na AFC M23 yapangwa kuanzishwa juma hili pa Doha nchini qatar tayari wajumbe wa pande zote kwa mazungumzo wameshawasili katika mji wa Doha duru nyingi zimechulisha nao wahanga wa ajali za moto zilizojitokeza hapa mjini bukavu wanapitia maisha ya shida siku hizi wakikosoa na vyote baadhi ya jamaa zilizoathirika na ajali hizo zinalala nje Michezo, timu ya taifa ya Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo Leopard, yashikilia nafasi ya makumi sita na moja ya timu bora ulimwenguni na nafasi ya kumi na moja ya timu bora barani Afrika, tukiamini orodha iliyotangazwa nalo shirikisho ulimwenguni ya mpira wa miguu FIFA kwa mwezi wa Julai mwaka 2025. Hayo pamoja na mingine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindo, karibu pia tegeeni sikio. na karibu kupokea maelezo kamili. Watu nne wenye kumiliki silaha wamejipenyeza na kupora kiwango ya pesa na simu za mkononi ndani ya duka moja ya kutumia pesa hii tarehe kumi Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano sio mbali na chuo ESP kwenye kata Ndendere mtani Banda kando na jumba Karuliza. Duru za mahali zajulisha ya kwamba warugaruga hao waliweza kujipenyeza ndani ya duka hiyo ya kutumia pesa na kuweza kupora kiwango ya pesa mbele ya mchana kati wa siku ya kisha kutekeleza operesheni yao, hawa wamechukua gari aina Probox na kushika mbio. Watembeza pikipiki wa moja wamejitahidi kwa kuwafuata bila mafanikio yoyote. Duru zetu zaendelea kujulisha na mtu mmoja kuuawa na wengine watatu kupelekwa pasipojulikana, miongoni mwao Bwana Mushi Sanginga akiwa kiongozi wa kijiji ndogo na Binjo Panyantende katika mkoa wa Momosho wilayani Kabare, ni matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana jioni ya siku ya tatu tarehe kenda Julai mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Shirika la raia tawi ndogo ya Momosho inayotolea habari yajulisha kwamba vitu vingi vya thamani viliweza kupelekwa wakati wa shambulizi hiyo iliyojitokeza pasaa mbili za usiku. Kisha shambulizi warugaruga hao wamefiatua risasi kiolela kwa kujitafutia njia, hali iliyoleta hofu kwa wakaaji wa mahali hawa. Wamepeleka nafasi isiyojulikana watu tatu wa mahali hadi sasa, yaendelea kujulisha shirika la raia raia. Shirika la raia tawi ndogo ya Mumosho, wilayani Kabare yasema kulaumu kwa sauti kubwa shambulizi hiyo, na kuomba viongozi kuweza kuboresha usalama wa wakazi na mali yao popote kwenye eneo ya wilaya ya Kabari na tukitoka wilayani Kabare tujelekeze katika wilaya Walungu ambako mtu mmoja kuumizwa na vitu vingi vya thamani kuporwa ni matokeo ya shambulizi zilizoendeshwa dhidi ya makao ya wakaji kwenye kijiji Muleke ya pili, pia kwenye senta ya biashara ya Buruza katika mkoa wa Buhale wilayani Walungu usiku ya siku ya tatu kuchia siku ya nne tarehe kumi Julai mwaka huwa elfu mbili makumi mbili na tano. Kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Buhale Joseph Babwine anayetutolea habari ajulisha kwamba Wakati wa shambulizi hiyo, pesa, simu za mkononi, pamoja na vitu vingi vya thamani viliweza kuporwa na warugaruga hao. Hawa walikuwa wakimiliki silaha, mipanga, vitu, visu, hata shuka. Baadhi ya nyumba zilizoshambuliwa ni za wafanyabiashara, hali inayoweza kuwa na matokeo mabaya kwenye uchumi wa wakaaji wa mahali, limeendelea kujulisha shirika la raia tawi ndogo ya Buhale. Kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Buhale Joseph Babuine, pamoja na wakaaji wa mahali waomba wakuu viongozi kuzidisha usalama popote katika mkoa wa Bugrale kwa faida ya wakaaji. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, awamu ya tano ya mazungumzo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na AFC M23 yapangwa kuanzishwa katika nchi ya Qatar, mjini Doha juma hili. Duru nyingi zajulisha kwamba tayari wajumbe wa pande zote husika kwa mazungumzo wameshawasili mahali pa mazungumzo. Ripoti kamili pamoja nawe samel Habamungu. Duru toka AFC M23 zimehakikisha kuwa ujumbe wake umekwisha kuwasili jijini Doha tangu siku ya pili ya wiki hii toka jijini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ujumbe huo unaongozwa na Benjamin Bonimpa akiwa katibu wa chama hicho. Kupitia mtandao wa X ama Twitter ya zamani, wajumbe wa AFC M23 wametangaza kuwa wako tayari kwa ajili ya kurejeshwa kwa amani, kuishi pamoja, uongozi bora, matengenezo, usalama na usawa, ili mkataba wa amani upate kusainiwa. Ngambo ya serikali ya DRC hakuna tangazo lolote lililowekwa hadharani, ila duru zingine zimehakikisha kuwasili kwa ujumbe wa serikali inayoundwa na wanasiasa ajili ya kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Mazungumzo yanaendeshwa baada ya mkataba wa amani uliosainiwa kati ya Kongo na Rwanda tarehe makumi mbili na saba Juni iliyopita. wakati huo Tangaza kuwa rais wa nchi hizi mbili, yani Kongo na Rwanda, wangojewa nchini mwake juma mbili zitakazokuja ajili ya kusahini pamoja makubaliano ya amani kati ya nchi hizi mbili. Mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, maisha yaendelea kuwa ngumu kwa wahanga wa ajali mbalimbali, mbali za moto zilizojitokeza nafasi mbalimbali hapa mbali mjini Bukavu, jamaa nyingi zinapitisha usiku nje Okosewa na makao jamaa zingine kupitia pato ndogo zinajaribu kujenga nyumba kwa kutumia mabaki ya mabati na miti toka nyumba zilizoteketea kwa moto siku zilizopita. Radio Maendeleo imetembelea nafasi mbalimbali mbali ambako ajali za moto zimejitokeza hapa mjini Bukavu. Ripoti ya Soma Studio ni naye Dian Mukunda, kwenye avni telekom ya pili katika kata Ndendere, mtaani Ibanda, ambako ajali ya moto imejitokeza siku ya sita tarehe tano Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Jamaa nyingi zinapitia maisha ya shida kisha kupoteza vyote katika ajali ya moto. Moja kati ya wahanga aomba msaada kwa viongozi na kwa watu wenye nia nzuri, kwa faida ya wahanga wote waliopoteza nyumba zao katika ajali mbalimbali mbali. ni wandugu weko na roho mzuri wa roho ya upendo kwenye avenue Murundu kwenye kata Nyakaliba mtaani Kadutu, ambako jamaa zaidi ya mia moja zinabaki bila makao. Maisha imeanza kurudia kwa mwendo wa kobe kwa jamaa zilizopoteza nyumba zao bila maji safi na moto wa umeme. Wanamemba wa jamaa nyingi wasema kuhofia afya yao kutokana na hali ya maji wanayotumikisha ambayo ni maji isiyokuwa safi, hawa wahofia kushikwa na magonjwa kama vile kipindupindu na kadhalika. Kiongozi wa kata Nyakaliba Faustin Buroko anaomba wafadhili pamoja na watu wenye nia nzuri kuwajia kwa msaada wahanga wa ajali wanaopitia maisha ya shida hizi siku taani. Bagira, wahanga wa ajali za moto wanabaki pia bila msaada wowote siku hizi tokana na hali ngumu ya maisha. Watu watano ndio wamesha fariki kwa sababu ya hali mbovu ya maisha. Wakaaji wa mahali wanataka kuona viongozi wafadhili pamoja na watu wenye nia nzuri wanawajia kwa msaada wananchi hao wanaoteswa na hali mbovu ya maisha. Shukran Jean Mukunda kwa ripoti hiyo. Na pesa za malipo ya wote waliojitokeza kwa kufanya kazi ya kuchunguza ma surveillance wakati wa mtihani ya kiserikali hapa jimboni Kivu Kusini, tayari pesa hizo zinapatikana ndani ya account ya shirika ya Airtel kwa sasa. Mainspekta wa majimbo wanashiriki kwenye kikao ya majifunzo kuhusu namna pesa hizo zitatumwa kwa wahusika, ndivyo amejulisha Jacques Chirimwami akiwa kiongozi wa kamati husika na kutetea maslahi ya walimu katika jimbo la Kivu ya Kusini, kisha ziara ya kazi aliyopitisha mjini Kinshasa, huyu amejulisha kwamba Utetezi umefanyika kwa ngazi zote ili pesa hizo ziweze kutumwa, nao viongozi wa taifa. Jacques Chirimwami: hatukufunga mikono, malalamiko ya wenzetu walimu walipartisipe comme examinateur na wengine ba surveya comme des surveya ko examen de taur session nani na ku enafep, tulifua pledoyer ya kufuatilia franka zinafika wapi. Kwa kweli hatukulala na mpaka saa trésor public ilizitia mkonte ya inspection générale barisha imaliza sasa, binabaki sasa, leo njoo pratique iku inafanyika, inalomba sasa Airtel ianze tumika na bai pepe na kutuma zile franga. Jacques Chirimwami ni kiongozi wa kamati husika na kutetea maslahi ya walimu katika jimbo la Kivu ya Kusini, na kuboresha hali ya uongozi ndiyo lengo kubwa ya kikao iliyoandaliwa kwenye kata Chiriri katika mtaa wa Bagira hapa mjini Bukavu siku ya nne Tarehe 10 Julai mwaka huu wa 2025. Kikao yenyewe imeandaliwa na shirika CDGP na imekutanisha viongozi wa kata, kiongozi wa Avenue kamati husika na maendeleo pamoja na wajumbe wa shirika la raia mengi pamoja nao Miriame Mufano. Hatua nyingi zimechukuliwa katika kikao yenyewe ni kama vile kupiganisha usalama mdogo, kuweka usalama kwenye barabara, pamoja na kulazimisha wakaaji kutekeleza kazi za pamoja kwa ajili ya usalama wa eneo yao. Mwalimu wa siku akiwa pia mtumishi kwenye shirika CDGP Fidel Bahati amejulisha kwamba kupitia shughuli yenyewe shirika lake linataka kuona wakaaji pamoja na viongozi wanajihusisha kila mmoja namna awezavyo kwa ajili ya maendeleo ya eneo yao. Huyu anadhani kwamba kwa kufikia hapo inabidi kila mmoja atoe mchango wake. Kuhusu maendeleo yenye kudumu kwenye kata Chiriri, Fidel Bahati aeleza. Ndiyo, kuna mashida fulani fulani ambazo tuliona zinapatikana hapa Chiriri, na zimoya tulisema ni juu ya matapage machambre de priere mabwaso fortema alcoolisee tulifanya pamoya plan ya amelioration de service, tukasema kwa kweli suluhisho zinapasha patikana ku nivou lokal, yafaa wakaaji na washef wajitie fasi moja ili watafute suluhisho ku nivou lokal, na walipanga kama miezi tatu ambazo zinafuata watafuatilia mambo. Walifanya na kuongea pamoja. Viongozi walioshiriki kikao wanakusudia kutekeleza yote waliofunzwa zaidi kwa kuwahimiza wakaaji wa kata Chiriri kuhusu maendeleo yenye kudumu. Mmoja kati ya wanamemba wa shirika la raia asema kwamba pamoja na viongozi wote watajihusisha na yote yaliyofunzwa katika kikao na kuahidi kwamba watafuatilia kwa makini, kwa kuchunguza ikiwa yote yaliyofunzwa yatatekelezwa. Jackson Lumeodero wa Chizungu, mwanamemba wa shirika la raia, aeleza: tulikutanana huku kwetu Chiriri, raia pamoja na viongozi wa kadri Libazi kwa kusudi tuangalie magumu, shida ambazo zinapachi kana ndani ya eneo hili, na badala ya kutambua shida ambazo tunakuwa nazo, kunakuwa zile tumesema juu ya tapaji tapage nocturne et dire, yaani makelele, swati za ngoma, makanisa na vingine. Tukakutana vilevile vile shida ya tumizi kiholela ya hizi pombe za kulevya buchafu ndani ya eneo salubrité. So, na hii yote kabisa tulikusudia kutia nguvu zetu pamoja, sisi pamoja raia, pamoja na viongozi kusudi tuweze kusaidia mwingine yetu yende mbele, cetadire de probleme loko. Shughuli imefanyika kwa fursa ya mradi wa kuzidisha uongozi bora, pia kuishi pamoja kupitia mazungumzo, kuwashirikisha wakaaji, muradi unayotekelezwa nalo shirika CDJP kwa msaada wa Cooperation Suisse. Na upandaji wa miti zenye kunyonya mboleo ndani ya udongo ni mojawapo wa sababu za kumalizika kwa mboleo shambani katika eneo mbalimbali za jimbo la Kivu ya Kusini na kukosekana kwa mazao bora shambani. Mara tena Samuel Haba Mungu kwa ripoti. Mara nyingi wakaji wanapotambua kuwa udongo umepungukiwa na mboleo wanapanda miti za aina hiyo bila kushika kanuni za upandaji miti shambani mwao. Walio wengi wanapanda miti za aina eucalyptus. Matokeo yake ni kwamba zinaendelea kunyonya mboleo ya shamba zao na hata shamba za majirani na kusababisha mimea kuharibika kama vile mihogo, soja, kalanga na kadhalika. Upandaji huo wa miti inakuwa chanzo ya ugomvi kati ya wakaji wa moja na jirani zao. Wamejulisha wamoja kwenye redio maendeleo, hawa wanalaumiana kuwa wanaupanda miti ya aina hizo ndani ya shamba zao, wanasababisha shamba za majirani zao kuharibika kwa kukosewa na mboleo. Mmoja kati ya wahanga hao anaeleza: shamba langu tena sababu jirani yangu amepanda miti ya aina eucalyptus ndani ya shamba lake kando kando na mpaka na shamba yangu. Mihogo sipati tena, maharagwe hakuna, na kalanga hivyo hivyo. Zamani ilikuwa nikivuna sahani makumi tano za maharagwe na mihogo za kutosha, ikanisaidia kwa kusomesha watoto wangu. Nikiambia jirani hivi atadhani kwamba nina wivu na miti zake. Miti hii ya aina ya eucalyptus zinaharibu mashamba na udongo huku kwetu. Ngambo yake Eloise Chinyabuguma mtafiti kwenye shamba la mlimo la Inera Mulungu amejulisha kuwa aina hizo za miti yenye kunyonya mboleo ya udongo zinastahili kupandwa kwenye shamba za milimani ambazo udongo wake hauna tena mboleo. Eloise Chinyabuguma anafasiria. Kuna miti yenye inaitika kuchangia na mimea ya kwetu, hiyo wanaita agroforesteri yani hiyo agroforesteri ni miti yenye iko aproprie kuitia ndani na ingine mimea ya kawaida, na mea itatosha bila kuizuru. Inatoa majani mingi, hiyo majani mingi inaanguka, ikishaanguka ina inaoza mbio, ikishaoza mbio inakuwa tena mboleo kwa shamba, inasaidia tena mazao kukua. Hiyo uh, miti hiyo tunasema ni miti hiyo tunaita instance agro agroforestier eh, ndio tunasema kama ndio inaruhusiwa kuchangiwa na mimea hii yetu ya, ya kawaida kutoa chakula. Lakini sasa tunaona kama walimaji wao wanapenda kupandapanda miti eh, anapanda kama par example hiyo eh, tuleta shindano ama cypress eh, wanapanda kama hiyo eh, calyptus eh, Uh, sasa hiyo miti uh, haiambatane na mimea yetu ya kawaida, yaani kuko hiyo tunaweza sema kama ni sumu hiyo, tuleta toksine kama hivyo. Kaliptusi inatosha kaliptol hiyo, uh, ni sumu yenye inatuma mimea uh, haikomai mzuri, inayetufe ha? Yaani hata kivuli yake yo mwenyewe inaaribisha inatuma mimea ingine hiyo ya chini haiwezi tena kujidevelope hiyo. Nao know, ningine fakter yenye natuma mazao kwitu nakuwa mbovu. Sasa, kwa kila bulongo ama kwa kila shamba iko na vocation ya kwake, kama hivyo tunasema e, shamba hiyo yenye kuwa na mm, kilima kabambi, ama pante iko kabambi sana inaomba par exemple iyo mamiti ya ama ama ya mizizi mirefu yani na stabilize hiyo bulongo na bulongo pale erosion haitakuwa tena siku vilima kushamba zenye tena hazitoake sana ama zenye mavuno zake siku ziko chini sana. Kwa kuboresha mlimo, Eloise Chinyabuguma anaomba wakulima kutumia mbinu za kisasa zinazofundishwa na wataalamu wa mulimo, kadhalika kwa kutafuta mbegu ili mashamba zisiendelee kuharibika zaidi. Wakiheshimu pia kalendari ya kupanda. Na kabla ya kutolea habari za michezo, msikilizaji, tuseme kwamba ugonjwa usiojulikana hadi sasa unaonekana kushambulia miti ya matunda katika vijiji vingi vya mkoa wa Buzi katika sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe. Walimaji wengi waliozungumza na Redio Maendeleo wamejulisha kwamba ni tangu mwaka moja sasa tangu ugonjwa huo usiojulikana unaonekana zaidi kushambulia miti ya matunda ya ndimu na hemi. Mbe. Tukiamini masemi yao, miti zinaonekana kukauka, hali ambayo inaweza kuwa na matokeo mabaya kwa uchumi wa wakaji wanaoishi kupitia matunda hiyo. Hermon Chirambali Luango akiwa mmoja kati ya walimaji wa mahali, anaomba wakuu viongozi kuwajia kwa msaada, pamoja na watu wanaokuwa na ujuzi wowote kuhusu sababu ya ugonjwa huo kujitokeza kwa kutafuta suluhisho. Tumsikilize. Kunapita mwaka mzima ah, na zaidi tumeona uh, mimea mingi imeshambuliwa na magonjwa isiyojulikana uh, donc, ma citronier na maorange zinapata magonjwa ambayo hatujue kabisa. Unaona muti inapata vidudu na miti inakauka, na kwa leo production yetu imepunguka sana kwa kuwa miti yote inakauka kabisa, hatujue ni nini uh, ndio maana tumesema pia tuwapatie taarifa ili mu tusaidie kufanya pledoyer kuongea na watu watusaidie kabisa, kwa kuwa unajua, miti ya matunda ilikuwa inatuweka sana inatusaidia sana kabisa, na sio citronie tu na orange, ila unaona pia, hata papeyes, hata miti ya mahembe nayo inapata magonjwa, na ndio maana tunaomba maorganisation na wataalamu wafike, waangalie tupate suluhisho, kwa kuwa kweli tu unapoteza sana michezo. Michezo, shauku ya michezo, iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard inashikilia nafasi ya makumi sita na moja ya timu bora ulimwenguni na nafasi ya kumi na moja barani ya Afrika ndivyo imejulisha shirikisho la ulimwenguni ya mpira wa kandanda FIFA, wakati wa ripoti iliyotangazwa. Argentina na Uhispania zinashikilia moja kwa moja nafasi ya kwanza na ya pili ya timu bora ya kandanda ulimwenguni. Ureno inashikilia nafasi ya sita kisha kujinyakulia taji ya mashindano ya taifa bingwa kwa kushinda Uholanzi. Italia inashikilia nafasi ya kumi na moja. Nchi ya bara ya Afrika inayoshikilia nafasi ya mbele kwenye mpango huo ni Morocco ambayo inashikilia nafasi ya kumi na mbili ulimwenguni, kisha Italia imemalizia orodha iliyotangazwa nayo shirikisho ulimwenguni ya mpira wa kandanda FIFA. Laziada hakuna mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Emil Muhindu aliyetupeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbela microfone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Tukutane panapo majaliwa, baibai.