Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuo, wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini popote mlipo wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, ifatao ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu. Kwanza muktasari wake. Maagizo yaliyotolewa na viongozi wa Kinshasa kwa mashirika ya ndege kutowakubalia kupanda ndege zao watu wenye vitambulisho toka eneo zenye kuwa chini ya utawala wa AFC M23 yanakeuka uhuru wa kutembea kwa Wakongomani nchini mwao, amejulisha Mik Mutiki akiwa mwenyekiti wa jumuiya ya shirika la raia jimboni Kivu ya kusini. Na sehemu kubwa ya kituo ya senta ya majifunzo ya ufundi na kazi za mikono kapa imeteketea katika ajali ya moto iliyojitokeza hapa mjini Bukavu asubuhi ya siku ya nne tarehe 31 Julai mwaka huu wa 2025. Na, na muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple unataka kuona vikosi vya usalama vinawekwa katika vituo vilivyoachwa na polisi kwa kukabiliana na usalama mdogo unaojiri hapa mjini Bukavu siku hizi. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeni sikio Naam, karibu kupokea maelezo kamili. Maagizo yaliyotolewa kwa mashirika ya ndege na viongozi wa Kinshasa kwa kutoa ruhusu kupanda ndege zao watu wenye kupeleka vitambulisho toka eneo zenye kuwa chini ya uongozi wa AFC M23 yanakeuka haki ya wakongomani kutembea katika nchi yao. Maagizo hayo yanakusudia kuwazuia wakongomani kusafiri, ijapokuwa makubaliano yameshasainiwa kati ya pande zote husika kwa lengo ya kupunguza mateso ya wakongomani mani ndivyo amejulisha Mit Mutiki. Akiwa kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini, wakati wa mahojiano na redio Maendeleo, Mick Mutiki akumbusha kwamba wakongomani wengi wanaoishi jimboni Kivu ya Kusini na Kaskazini wanaishi kupitia shughuli za uchuuzi wanazofanya katika nchi za kanda la maziwa makuu, na wengine husafiri kwa sababu za kiafya na kwa sababu zingine. Mick Mutiki. Sisi wote hapa Bukavu, tunajua kama hakuna kazi, kazi fungwa na watu kama wanaishi ni uchuuzi kidogo kidogo. Sasa wale watu nao wanawakatalia wasiende, hatuwezi kupata sisi wote, hiyo wanaita mapasseport centre de capture inafungwa. Sasa wakati huo Kinshasa inakamata hiyo, mtazamo hiyo haina, haihusishi mambo ya vita, haihusishi M23, afse ama wengine, lakini inahusisha kutesa tu population kwa bure. Sasa sisi tunasema hivi, tunajulisha kwanza wasikilizaji kama hapo Washington na hapo Doha kulisainiwa cessez-le-feu na kulisainiwa hiyo tunaita ma mesure de confiance. Sasa hii ambayo haikukuwa kama restriction nayo inaongezeka wakati ambao watu wa, wako wanaenda kwenye majadiliano hiyo, haitoe faraja haitoe assurance kwa population. Mutiki ni mwenyekiti wa Jumuiya ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na katika barua iliyotumwa kwake kiongozi wa shirika husika na uhamiaji Dejem mjini Kinshasa, ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini inaomba kwa shirika hiyo kuweza kuvunja hatua hiyo inayowagandamiza wakaji wanaoishi mashariki. Katika barua hiyo, mwenyekiti wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini mwanasheria Nene Bintu Iragi amejulisha ya kwamba kwa sasa inakuwa vigumu kwa wakaaji wa mji wa Bukavu kujielekeza mjini Uvira kwa kupata vitambulisho vyenye kukubaliwa na viongozi wa Kinshasa. Hii ni kutokana na jinsi hali ya usalama mdogo inaripotiwa kwa wingi katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi katika bonde ya mto Ruzizi, zaidi kwa wale wanaotumia njia ya bonde ya mto Ruzizi kwa kuelekea Uvira, na ikiwa ni akina mama ndiyo peke yao wanaruhusiwa kupita kwenye njia hiyo siku hizi, wakimaliza pia pesa nyingi kwenye vizuizi vinavyowekwa kwenye eneo mbalimbali mbali za bonde ya mto Ruzizi. Kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kusini, mwanasheria Nene Bintu anataka kuona shirika hilo la DGM kuweza kuvunja hatua hiyo kwa kuwarahisishia pia wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini na Kaskazini kwa upekee na mashariki mwa Kongo kwa jumla, na nyumba za wakaji pamoja na nyumba za kufanyia biashara nyingi zinakuwa zikivamiwa na kushambuliwa nao watu wenye kumiliki silaha siku hizi hapa mjini Bukavu na kando kando. Wakati wa shambulizi hizo, watu wasiokuwa na hatia wanauawa na wengine kuumizwa vikali. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza jioni ya siku ya tatu tarehe makumi tatu Julai mwaka huwa 2025 kwenye Avenue Tubera kwenye kata Nkafu katika mtawa Kadutu. Kutokana na hali hii, Hippokrate Marume akiwa kiongozi wa muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple anaomba viongozi kuweza kujihusisha kwa kuwatuma zaidi vikosi vya usalama katika ofisi zilizoachwa na polisi kwa ajili ya kukabiliana na hali ya usalama mdogo hapa mjini Bukavu na kando kando. Hippokrate Marume Mambo kama na hii kusudi weze kuisha, tunaomba wakuu viongozi wanaohusika na usalama kwa kuweza kuranforce sekurite ndani ya vile ya Bukavu kwa kuweza kusekirize watu na mali yao. Ya pili inakuwa tukiomba kama komisaria zetu na masu komisaria zina lazima ya kuweza kuzitiamo wa majeshi ili wakuwe wa interlocuteur valable ya population umater securite, na kwa presence yao tunajua kama itakuwa inakimbiza wale warugaruga ambao wanakuwa wakileta fujo na wakinyanganya watu vitu yao ndani ya community. Hippocrate Marume ni mwenyekiti wa muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple. Upande mwingine shirika nyipe la raia NDC inakuwa ikialika wakuu viongozi kuweza kuchukua mbinu muhimu kwa kuweza kuwalindia raia usalama na mali yake na kualika wakaji kuwataja wote wanaozaniwa kuwa chanzo wa usalama mdogo katika eneo zao na mtu mmoja akiwa mtembeza pikipiki piki kwa hali yake ameuawa kwa kufiatuliwa risasi jioni ya siku ya tarehe 13 julai mwaka wa 2012 na, na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika kijiji chimpwiji maeneo ya igoki mkoani wilayani Kabare. Shirika la raia la mahali limejulisha kwamba muhanga alikuwa akitokea maeneo ya Kamituga wilayani Mwenga kwa kujielekeza hapa mjini Bukavu, akimpeleka mteja kwenye pikipiki yake. Mara waliweza kushambuliwa na warugaruga hao njiani kwa kuwafatulia risasi, na mtembeza pikipiki kafariki papo hapo, wakati mteja wake aliweza kuumizwa. Shirika la raia tawi ndogo ya Mudusa inalaumu usalama mdogo huo na kuwaomba viongozi kuweza kuzidisha na kuboresha usalama wa raia na mali yake. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, wakaaji wa Avenue Industriel katika mtaa wa Ibanda waliweza kuamka katika hali ya huzuni siku ya nne tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano kutokana na ajali ya moto iliyojitokeza katika eneo hiyo. Ajali hiyo iliweza kuteketeza sehemu kubwa ya kituo ya majifunzo ya ufundi na kazi za mikono Kapa. Kwa uzuni kubwa ya wakaji, Omer Mudekereza, moto iliteketeza nyumba hizo na kuacha vijana wengi bila fasi ya mafunzo. Walimu na wanafunzi waliokuwa wakiendesha kazi zao mahali hapo walitazama moshi uliopanda bila la kutenda. Patrick Mitima ni mwanafunzi kwenye Senta Kapa asema kusikitika baada ya kusikia habari hiyo, akiomba msaada ya watu wenye nia nzuri. tunaanza masomo wite njo, nitoka kunyumba asubuhi, mi nakuya soma kufika ku masomo, tukakuta manyumba zinawa na moto. Shi tuko wafinaliste, hii mwaka tutamaza mwezi wa kumi, vengine wanaanza. Vyombo vyote kabisa vinaharibika, vina mu, mu masomo yetu. Washuhuda wengi wamelaumu vitendo vya uporaji kwenye eneo hilo ambapo watu walipora vyombo vya kazi. Matokeo ni makubwa, amejulisha Gita Mfumu, kiongozi wa Kapa kituo Kapa, kimelungula moto. Ilitokea msemo ya entrepo zetu mbili, hatujue exactement ni moto ilitokana na nini, kwa sababu mahali ambapo moto ilitokea hakuna hakuna umeme, lakini moto ilijitokeza pale, ndio maana ndi, ndi, ndi, na ile moto ilikamata in bonne partie ya ya mainstalation zetu, lakini tunashukuru Mungu kwa sababu 735 ya mainstalation zetu zenye zimelungula na moto Kiongozi wa mtaa wa Ibanda Masumbuko Kwibe Aleksi amesema kuwa ni muji wote wa Bukavu ndio unaguswa na kupoteza kila leo na siyo mtaa wa Ibanda tu. Huyu amesema watu wachukue mbinu yote kwa ajili ya kujikinga. Amealika basi wakaaji kuwa makini, hasa zaidi wakati huu wakipwa Masumbuko Kwibe ya Aleksi aeleza: napenda kusema kama watu wanapasha kuwa makini kwa siku hizi e, wasitumikishe vyombo vya elektrisite vibaya na watafute sana sana kitu wanaita stabilizater, kusudi baregle kure elektrike. Tufahamishe kuwa moto ulizimishwa kwa msaada wa gari za kuzima moto zilizozuia moto kuendelea eneo zengine. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na wanawake kumi na sita wahanga wa vitendo vya ubakaji pia ubakaji wa kijinsia wamefaida na vyombo vya kazi vitakavyowaruhusu kutumika kwa kujigharamia wenyewe kimaisha toka jumba Dorcas ya Fondation Panzi. Vyombo hivyo ni pamoja na mashine ya kushona nguo, kompyuta vyombo vya upodozi, vyombo vya kutengeneza mkate na kadhalika. Ilikuwa ni siku ya ine tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Walio faulu wakati wa majifunzo waliweza kutolewa vyeti toka jumba Dorcas ya Fondation Panzi. Justin Biamungu Irenge akiwa mtumishi kwenye jumba Dorcas ya Fondation Panzi amesema kwamba majifunzo wanayoendesha ni namna ya kusindikiza akinamama zaidi wanaokuwa wahanga wa vitendo vya ubakaji na ubakaji wa kijinsia. Justin Byamungu Irenge: leo tunakuwa mwisho, tuko tunawapatia vyeti kwa wale ambao waliweza ambao wako mia moja na kumi na sita venye panamaliza formasio mbalimbali, ni sababu tunajua kama Uh, wamama wanapartisipe sana muvi ekonomiki ya famili, na ikiwa tutakuwa na wamama wenyewe wanabakia chini hawafanye kazi, itakuwa tuko na mendevre yenyewe haitumike. Na kama wamama wanaweza sisimuka na kusema kama hawapendi tena kubakia kumwingini, wanataka wasaidie waume zao kupitia kujifunza kazi mbalimbali mbali, wapate pesa zenye zitawasaidia kujibu kwa mahitaji yao. Wakifika kwetu tunawakaribisha, na wakimaliza fundishiwa wanapata ele makitu kusudi direktema waende kutumika mkominiti. Justin Biamungu Irenge ni mtumishi kwenye jumba dorkasi ya Fondation Panzi. Wamama waliofaidia na vifaa hivyo wanatoa pia shukrani kwa jumba dorkasi pia kwa Fondation Panzi kwa msaada huo utakaowasaidia katika maisha yao ya kila leo. Mmoja wao mwamini Stephani aeleza make ni kwa mama wa kuzaraulika sana, lakini kupitia mezo dorkase, kwa leo niko wamama wabie, niko mama mwenye anaheshimika Jama, kupitia mezo Dorkasi nilishajua kutengeneza savo, banionyesha gisi ya kutengeneza savo dawa, savo ya kufula na savo ya umu fundisha, na gisi ya kutengeneza savo ya kukoropa savo likidi shughuli imefanyika kwenye kata Panzi katika mtaa wa Ibanda, wakiwepo walikwa wengi na kuweza kuboresha namna ya wakaaji kupata matibabu katika eneo mbalimbali za jimbo la Kivu ya Kusini. Ndiyo pendekezo kubwa iliyotolewa wakati wa kikao iliyoandaliwa hapa mjini Bukavu siku ya nne tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mradi huo unawakahudumu miaka tatu unakuwa ukitekelezwa na shirika BEDOM pamoja na Christian Blind Mission CBM, na unakusudia kuboresha hali ya afya katika wilaya mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini. Dr Andre Ntaboba, akiwa kiongozi makamu wa shirika BEDOM, aeleza hapa mengi kuhusu mradi huu. Kwa watu waliofajia mradi wenyewe, tunawambia waendeleshe kazi. Tumesikia kwamba wamama walikuwa na avek. Mmoja amesema katika uh, kikao hicho ya kwamba yeye amekuwa na nyumba ya nyasi, lakini ameweza kujenga nyumba yake vizuri, na kwa leo kwa kweli anaweza kujitumainia hata bwana yake hayupo anaona kwamba anajitegemea na anaweza kufanya kazi zimoja zimoja zi ijapokuwa bwanake yupo safari wala ameenda uh, siku, uh, safari kwa siku nyingi, lakini yeye anaendelea akikinga jamaa yake kama inavyofaa. Tumesikia pia ingine kikundi kimoja kya hao kya wenzetu wanaoishi na ulemavu iliyosema kwamba walikuwa walipata ordinateur moja na modem, hiyo ordinateur na kuandika mamailo wamepata msaada mwingine wa kutokea katika shirika la World Vision na huo msaada unawasaidia tena pia. Miongoni mwa mafanikio ya mradi huo, wakaji wa wilaya ya Kalehe, Uvira pia Nundu katika wilaya ya Fizi wamepata huduma kiafya bila matatizo yoyote, ameendelea kujulisha Dr Andre Ntaboba. Waliofaidia na mradi huo kwa ngambo yao wanatoa shukurani kwa wafadhili wa Bedom kwa kuweza kuwakumbuka. Mmoja wao Pacifik Ciralwira, akiwa mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Kalehe, ameweka nenu. Mradi ama proje imesaidia uh, wakaaji wa mingi, lakini uh, spesifikma wale uh, watu ambao wanaishi na ulemavyo, na tunawaza kama uh, proje hiyo ilikuwa ya lazima sana ya maana sana, kwani kunakuwa maosio ya mpya ambao uh, hii proje imetusaidia kuingiza na ni ile ya kukamata mlemavu kama mtu mwingine. Sisi wote tuko watu na walemavu nao wanakuwa na droit mbalimbali, na tumefaidika pia na vyombo ambao, uh, mradi umetupatia vyombo uh, vya de materiel mediko, kunakuwa ile mabekia ambao walemavu wanatumikisha kwa kutembea, kunakuwa magnete pia. Kwani e, mradi huo umesaidia pia e, wale ambao wamekuwa na ugonjwa mbalimbali ya macho. Ijulisho ya kwamba mradi huo umetekelezwa kupitia msaada kipesa wa wizara husika na mambo ya nje nchini Ujerumani. la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa radio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.