Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wa Redio Maendeleo na wasalimu pia na wakaribisha kufata idhaa hii ya Kiswahili. Kwanza ni watolewe vichwa vyake Watu wanaendelea kuuawa ndani ya mji wa Bukavu na kando kando usiku wa siku ya kwanza kwa mkia usiku ya pili tarehe kumi na mbili Agosti ilikuwa ni ya upekee kupitia mauaji ya watu wawili, ambayo imeendeshwa humu mjini. Na vikaratasi vinavyoruhusu wasafiri kuingia na kutoka nje ya nchi ambavyo vinasainiwa na Kinshasa haviruhusiwe tena kuingia ndani ya eneo zimoja ni kama vile mjini Bukavu na mjini Goma. Tutaelezea katika taarifa hii ya habari. Kuna haya na mengine ambayo tunakuandalia, msikilizaji. Jina langu ni Elen Bujiriri, ufundi unakuwa wake Jean Claude Ndage. Karibu na utukope sikio Tayari nimeyaeleza watu wanaendelea kuuawa ndani ya mji wa Bukavu na kando kando, usiku wa siku ya kwanza kwa mkia. Siku ya pili tarehe kumi na mbili Agosti ilikuwa ya upekee kupitia mauaji ya watu wawili, mkiwemo Pasta Keli Bahati Kazibaziba nyumbani kwake mnamo Avni Michombero katika mtaa wa Kadutu, pia mtembeza pikipiki mmoja mnamo kata Nyakaliba, sio mbali na chuo kikuu ya Kinganga Istem Bukavu mnamo Avni Michombero. Kwa mfano, aliyeuawa ni pasta wa kanisa moja, akiwa pia ka ka mkubwa wa Joseph Kazibaziba mfanyabiashara na kiongozi makamu nchini wa chumba ya wafanyabiashara fek maarufu. Duru za mali zajulisha kwamba baba huyu amekutwa nyumbani mwake na wajambazi hao ambao bila kusema lolote, wamemfyatulia risasi mbele wa ya watoto wake. Asubuhi ya tarehe kumi na mbili Agosti askari jeshi wengi wa AFC M23 pamoja na viongozi wa moja wa kiraia wameonekana hapo kwenye makao ya mhanga kwa kuchunguza lililoendeka katika kata Nyakaliba, sio mbali na chuo kikuu ya Kinganga estem Bukavu. Aliyeuawa ni mtembeza pikipiki wa hali yake, ambaye amekutwa na majambazi majira ya saa tatu za usiku hawa wamemfyatulia risasi hadi kufariki na wakapeleka pikipiki piki. Shirika nipya la raia yalaumu mauaji hayo na kuomba wakuu viongozi kulindia raia usalama wake. Mnenaji jimboni wa NDC Wilfrid Abamungu anaeleza: tuna denonse usalama ndogo ambao unaendelea kuonekana hapa mjini Bukavu. Kisa kya hapa nyuma ni mauaji ya mtumishi wa Mungu Pastor Kedi Kazibaziba, ambaye aliuawa nyumbani kwake na warugaruga wenye kumiliki silaha ambao hawajulikani. Tunaomba wakuu viongozi waangalie namna gani wanaweza kuwalindia watu usalama wakiorganize mapatrie mixte vilevile, kwa wakaaji tunawaomba waendelee kudenonse kila mouvement ya osspe wakikolabore na maservice de sécurité tukizungumzia tu usalama mdogo, tujulishe kwamba katika usiku wa kuamkia siku ya pili, tarehe kumi na mbili Agosti, watu wenye kumiliki silaha wamepora mali ya wachuuzi waliokuwa ndani ya gari toka Bukavu hadi Buruza katika wilaya ya Walungu. Duru za mahali zinajulisha kwamba yote imepitikana majira ya saa moja za usiku kwenye barabara nambari mbili, sio mbali na kijiji cha Kahembari. Wakimiliki silaha jambazi hao wamesimamisha gari na kuanza kupora simu za mkononi, pesa na vifaa vingine vya lazima kwa waliokuwa ndani. Muda huo kumeonekana gari moja kujitokeza, na ambayo inawezekana ilikuwemo askari jeshi wa AFC M23. Walipoona hayo jambazi, hao wameanza piga masasi, ila haikudumu muda mrefu, wakajielekeza mahali pasipojulikana. Katika vurugu hiyo, mama moja ameumia vikali, zakamilisha duru za mahali. Mama huyo amepelekwa kwenye kituo ya afya ya mahali kabla ya kuletwa mjini Bukavu kwa ajili ya matibabu kamili. Watetezi wa haki za binadamu wanaendelea kulaumu vitendo kama na hivi huku wakiomba pande husika kukinga raia na mali yake na watu wanaojitaja kuwa wazalendo wameonekana asubuhi ya siku ya pili tarehe kumi na mbili Agosti wakizunguka ndani ya kata Panzi mtaani Ibanda chai mtaani Bagira Kanteve mtaani Kadutu na hata katika grupma ya Mudusa wilayani Kabare. Duru za mahali zinajulisha kuwa ni tangu saa moja asubuhi ndiyo wazalendo hawa wameonekana pande za Maria Kachelewa, huku wakizungumza na wakaaji, wakiwaomba kubaki nyumbani wakati wa jioni. Kuonekana kwa wazalendo iliweka oga miongoni mwa watu, ila hakuna mlio wa risasi ambao umesikika. Kisha masaa machache hawa wamepotea, kwani wa kuonekana tena M23, ufata. ni vikosi vya m ishirini na tatu ndiyo vilijielekeza katika eneo hizo wakionekana kuwatafuta. Mnaofata ni taarifa ya habari toka redio Maendeleo na tunawashukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na vikaratasi vinavyoruhusu wasafiri kuingia na kutoka nje ya nchi vinavyotolewa kwa nafasi ya vikaratasi halisi, yani tenant lieu de passeport, ambavyo vimesainiwa na viongozi wa Kinshasa havikubaliwe tena kwenye mipaka zimoja zaidi eneo zilizo chini ya uongozi wa AFC/M23, wakidai passport peke yake, hali inayolemea wasafiri. Samuel Habamungu, tupe maelezo. Siku chache zilizopita wasafiri toka mjini Kinshasa au katika miji zingine walikuwa wakiruhusiwa kuvuka mipaka kwa kuonyesha vitambulisho hivyo vyenye kukataliwa kwa leo siku hizi ingawaje msafiri anakuwa na vitambulisho hivyo vilivyokuwa vikikubaliwa mbeleni kwa sasa vinakataliwa na japo tarehe ya mwisho bado kufika kukataliwa kwa vitambulisho hivyo inazuia wanaotoka ndani ya jimbo zingine kufika Goma na Bukavu zaeleza duru zetu moja wa wakaaji wa hanga wa jambo hili ameeleza kwamba alitoka Kinshasa hapa karibuni akiwa na kibali hiyo ambayo ilikubaliwa katika nchi jirani, ila kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza kibali chake kimekataliwa na kupewa kibali kingine aina jeton kusudi apate kuvuka na kuingia mjini Bukavu. Shida hiyo yaongezeka kwenye shida zingine, mkiwemo kufungwa kwa viwanja vya ndege vya Goma na Bukavu, na pia benki za hapa nyumbani na kumwongezea mkaaji magumu, kajulisha duru zetu na hiyo zimeanzisha kazi zake humu jimboni tarehe 12 Agosti, mbili Agosti mwaka 2025. Ofisi hiyo ina lengo ya kufanya sheria ya uchumi jimboni Kivu Kusini. Kao ya kuanzisha rasmi kazi hizo imeendeshwa kwa Bukavu ikisimamiwa na liwali wa jimbo Patrick Busubwangui na wanamemba wa feke. Ofisi hiyo itasaidia kupunguza shida ambazo zinakumba waendesha biashara, ndivyo wamejulisha wakati wa kikao hiki na mwezi wa sita kisha wa kongomani wa moja elekeza nchini Burundi kwa kukimbia vita kati ya FARDC na M23. Hawa wanaishi katika hali mbovu ndani ya makambi ambako wamepatikana wakimbizi. Hawa wamepatikana ndani ya kambi ya Musenyi, Gitega na Makamba, ambako wanapata msaada wa chakula toka HCR kila mwezi, ijapokuwa msaada huu haiwafaidie hata siku tano. Bulungwe Matenga Jean Paul, mwakilishi wa wakimbizi wa kongomani wanaopatikana Burundi anaomba msaada, kwani hata watoto wamoja wameshaugua na ugonjwa wa malisho mabaya na wengine wamefariki kwa kukosa matunzo. Aendelea kusema adhuri yetu ambao wanakualika kusikiliza wenye kwenda mukambi ama kupatikana ndani ya kambi ya Musenyi, Parutana, Gitega, Makamba, wanateseka sana. Kila mwezi shirika la Haser liko linatoa franka elfu sita za Marundi haifiki hata dolari mbili. Na hiyo pesa ni pesa unaikula kwa mwezi. Haser inatoa vigozi visita ama vilo sita vya mchele na vilo vitatu vya maharagi na kopo moja ama koroboi moja ya mafuta. Hiyo kama uko na watu nane sita, unakamata hizo pesa unazilinganisha na familia ambayo unayo kulingana na hiyo haseri, nasema haina tena wafadhili, inasababisha watu wanafariki kambini sababu hawatunzwi, watoto wengi kugonjwa bwaki. Hiyo ilifanya kwa wale wote ambao walikuwa na nia kusema eti waende kambini, wanavunjwa moyo, na ndio maana watu wenye kupatikana kambini wanasema warudi nyumbani, waende wafie nyumba wafie nyumbani, hata ingawa mji wetu ingali ama maproblemu mbalimbali. Kama wale ambao hawakwenda mkambe, walifikia mjamaa familia yake na wamekusha Sababu waliotupokea walikuwa wakizunguruka ndani ya kijiji kwenda kukongola mamisaada maragi, mihindi, lakini kwa leo nao wanachoka. Na hiyo hatujapata matunzo sisi, hatuwake na mtu wa kutuhudumia yote. Ule tulijitegemea na ufaranga mudogo tulikuja navo huku, vumekwisha kumalizika. Inaomba turudi nyumbani, nchi yetu tusaidie, turudi nyumbani. Kama ni kufariki, tuende tufariki katika mikono ya jamaa zetu, zione maiti zetu. Malizi taarifa hii habari nao wakaaji wa jimbo ya Kivu ya Kusini ambao wanaombwa kuchukua hatua na kufahamu vitisho mbalimbali vinavyoikumba mbuga la kuhifadhi kuhifadhi wanyama PNKB, tukitaja kukata miti kiolela, ujangili, uchimbaji madini na shughuli nyingine zinazohatarisha mazingira. Wito huu umetolewa siku ya pili, tarehe kumi na mbili Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tano wakati wa mafunzo ulioendeshwa kwenye Hotel Horizon mtaani Banda na ambayo imeandaliwa na shirika ngambo yake Johnson City. Lengo ni kuwawezesha watetezi wa haki za binadamu kupitia ushirikiano na wengine kuchangia kwa ukingwa wa mazingira. Tumsikilize wakaaji, tunawaalika hasa wakati huu ambao mbuga inaonekana kuvamiwa na watu ambao wanaenda kuchimba madini, watu ambao wanakata miti na kutengeneza makaa, watu ambao wanakuwa na nia ya kuweza kuua wanyama katika mbuga lenye kuhifadhi wanyama. Tujiunge pamoja, ili tuweze kukinga uh, parki yetu, kwa sababu inakuwa patrimoine mondial, na hasa uh, tuweze pia kuhimizana uh, katika uh, Uh, miji na vijiji ambavyo vinakuwa kando kando ya PNKB ili tuweze kukinga uh, mbuga letu. Arthur Kalonji, kiongozi wa mbuga hiyo, akumbusha kwamba mbuga PNKB ni ya muhimu kwa maisha ya kila siku ya mwanadamu. <coughs> Huyu anaalika viongozi kuendesha kampeni za uhimizaji kwa ajili ya kulinda mazingira na kuhimiza pia kuishi kwa amani wataarifa hii habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili kwenye Redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao amecikopa sikio. jina langu ni Helene Bujiriri. Ufundi unakuwa wake Jean-Claude Ndage. Basi mara tena tukutane kwa habari zingine.