Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini kwamba uko mzima wa hali na afya, mpendo msikilizaji wa taarifa hii ya habari. Karibu basi nikutolee taarifa hii ya habari, na kwanza huu ni mtasari wake. Wachuruzi wadogo wadogo wanaoendesha shughuli zao kwenye soko za Kigoma bondeni mto Ruzizi wanakuwa wahanga wa vitendo vya unyanyasi vyenye kutendewa dhidi yao nao watu wenye kumiliki silaha ambao wanawatoza pesa kwenye vizuizi vilivyowekwa katika eneo hilo na pia chama cha AFC M23 kinatarajia kuweka vyumba vya sheria katika eneo zote ambazo zinakuwa chini ya uongozi wake. Yanike Chisola ndiye mwalikwa wa taarifa hii ya habari, mutaweza kumsikiliza kuhusu hilo. Habari hizi ni pamoja na michezo, ambayo mashindano ya mpira kwa wachezaji wa bara la Afrika shane maarufu yaendelea, siku ya nne itakuwa zamu yake timu ya DRC ambayo itamenyana na timu ya Angola, kwa lengo la kutaka kujikamilisha kwenye robo finali. Hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika taarifa hii ya habari. Ufundi washikiliwa naye Jean Claude Ndage. Samuel Habwamungu ni jina langu, na kuomba ubaki nasi hadi mwisho. Punde kidogo, maelezo kamili maendeleo. Naam, karibu kwa uchambuzi wa taarifa hii ya habari, kama vile tumesema kwenye ufupi wake Kiongozi kwa muda wa mkoa wa Kigoma Bondeni Ruzizi analaumu vitendo vya unyanyasi ambavyo wakaaji wa eneo analoliongoza wanakuwa wahanga siku hizi, kutokana na vizuizi ambavyo vimewekwa na watu wenye kumiliki silaha eneo hilo, wakilipisha pesa. Wanaokuwa wahanga zaidi wa unyanyasi huo ni wachuruzi wadogo wadogo, pamoja na raia wa eneo hili ambao wanajielekeza mara kwa mara kwenye soko la Kigoma na Kahungwe Basha za Kimanuka. Frederike akiwa kiongozi huyu analaumu hali hiyo ya kulipisha wakaaji ili waweze kupita njiani, nafasi ambako wanazoea kupita mara kwa mara wakijielekeza sokoni. Kama vile anavyoeleza, vitu ya huzuni sana kusikia jeshi ambalo linalostahili kuchunga watu na mali yake ni lile lile jeshi ambalo linaloendelea kunyang'anya watu. Ile ni shida kubwa sana. Zile barere yenye naweka pale za kukamata watu na kuwaambia watu walipe franga, raia zenye zinapita pale na katala basilipe franga yoyote ile. Pia tunakamata hatua ya kuambia wakuu viongozi wa serikali kama vile muamio, wa mwami wa wabafuliu kama vile adimshate di teritoari meme le guvernere, anapaswa kuyua kama kunivo ya mlenge, sisi tuko na tatizo, na ule mtu mumoya hawezi shinda iko na natutatiza. Afadhali wanamtosha pale, wanaleta mwingine kamanda mwenye atasimamia kikosi pale. Hiyo ilikuwa sauti yake Bashaza Kimanuka Frederike akiwa kiongozi kwa muda wa mkoa wa Kigoma Bondeni Ruzizi. Na toka bondeni Ruzizi tunajielekeza wilayani Kabare, ambako kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya mamlaka ya AFM23 Eliru Babura anaomba wakaaji wa eneo hilo kuwa waangalifu siku hizi wakitaja watu ambao wanazaniwa kuyumbisha usalama eneo hilo zaidi kwenye sehemu ya mkoa wa Mudaka. Eliru Babura ameyasema ameyasema hii siku ya tatu tarehe 13 Agosti mwaka wa 2025, wakati wa matembezi yake kwenye soko ya Mudaka ambako amekutana na viongozi kadhaa na kuendesha mazungumzo nao kuhusu ya hali ya usalama. Eliru Babura amewaomba kushiriki na vituo vya usalama huku wakitaja wote ambao wanazaniwa kuendesha usalama mdogo. Eli Rubabura kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Claude Bisimwa. Ya hapa tulikuwa apa, ku, apa kuendelesha itinerance ambayo tuko nafanya, na tulikuwa kuambia population nini tuko nafanya vision yetu ni nini, na mezo siku wapele kuvala ile vision, porque tutembee pamoya en plus ya, ya kuambia vision, tulikuwa usi na wakati ya kuwasikiliza probleme yao ni nini, na wakatuambia, na tukatafuta solution pamoya. Haiko ma solution kama zamani za kungoya solution, ni ipso facto. Kisha na ingine ujumbe ambao tunawaambia waendelee kutuambia, wasifichi kitu kikipitikana wa na tubaki wilayani Kabare ambako wafanya siasa jimboni pamoja na wanamemba wa shirika la raia wanalaumu vitendo vya uporaji ambavyo vimeendeshwa kwenye nyumba za mwanaseneti Modeste Bahati Lukwebo siku ya kwanza tarehe kumi na moja Agosti. Pakatana, vitendo hivyo vya uporaji viliendeshwa kwenye jumba la hospitali ambayo inakuwa ikijengwa na mwanaseneti huyo. Pakatana wamejulisha miungano hiyo katika tangazo ambalo wameweka hadharani. Hii siku ya tatu, mmoja kati ya waliosaini tangazo hili na kulaumu uporaji huo, Amos Bisimwa, atoa hapa maelezo. Tunatoka, ukundane, hali ya kuharibisha vitu vya honorable Modeste Bati Lukwebo mu province ya Sid Kivu na zaidi Katana, na hii mambo ilianza kufanyika tangu mwezi wa pili wa huu mwaka ambao tuko tunapitia. Watu ambao wania mbaya walifika kule wakaharibisha vitu na wakafanya yenye wanapenda, na kisa cha mwisho kilifanyika hii siku ya kwanza, tarehe kumi na moja. Tunasema kwamba nyuma ya kuharibisha manteri ya Katana waliharibisha izine ya matomate Kasheke, na leo ni hospitali ambayo mbaati Modeste Lukwebo amejenga kwa manufaa ya watu, na ndiyo maana sisi tunaomba wakuu viongozi, ikuwe wa civila, wa wamilitere ambao wanaongoza jimbo leo wafanye yote iwezekanayo watafutisha hao watu ambao walifanya vitendo, ili wapate kujibu mbele ya sheria. Na pia tunawaomba waangalie kisi wanaweza kukinga hii mambo. Kwa ajili ya maendeleo ya ya jimbo. Ya pili, tunalomba raia acha kujifer manipule na watu ambao hawapendi maendeleo ya jimbo kwa kuharibisha uh, mambo ambayo wako wanatufanyia juu ya maendeleo ya jimbo. Na kwa mwisho, tunasema kama sisa vile wakter socio-politique wa Sud Kivu, tutaendelea kupiganisha ili hii mambo ambayo wanatujengea ikuwe masomo, ikuwe hospitali, ikuwe kitu fulani, kwa sababu kama ikunipatia kazi inakupatia hayo na watoto wanapata bugari wanenda kwa masomo. Kufuatana na hali ambayo tuko tunapitia mwinchi, tutaendelea kupiganisha ili tuinterepele wale wenye kuwa na mamlaka ya kulinda hii mambo wailinde, kwa ajili ya maendeleo na manufaa ya jimbo yetu. Mulikuwa hapo mkimsikiliza Amos Bisimwa. Habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaalikwa kusitisha maneno yote ya chuki kati ya wakaaji wilayani Fizi, Uvira na Mwenga, na kuadhibu vikali wanaohusika. Aliko hiyo imetolewa nalo shirika la Wanyamulenge kwa fursa ya kumbukumbu ya miaka makumi mbili na moja ya mauaji ya wakimbizi Wakongomani Wanyamulenge nchini Burundi. Kwa hiyo Biganiro Mutware Emile akiwa kiongozi wa shirika hiyo amekumbusha kwamba watu hao waliuawa usiku wa kuamkia tarehe 14 Agosti mwaka 2020. wakati watu mia sita, makumi sita na sita mkiwemo wanawake, watoto na wazee walipoteza maisha na mia moja kati yao kuumia vikali. Walioponyoka kifo hiyo kwa ngambo yao waomba watu wanaoendelea kuendesha maafa ya namna hiyo waazibiwe kulingana na sheria. Sherehe hiyo imefanyika mjini bukavu kwenye ukumbi wa Marie Claire mkiwepo liwali wa jimbo ya Kivu ya Kusini chini ya mamlaka ya AFC M23 moja na wanamemba wengine wa kundi hilo. Mpendwa msikilizaji, hii unaoendelea kuipokea ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Tunakushukuru kuona unatupata vilivyo mahali ulipo. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Tuzungumzie habari za uchaguzi katika taarifa hii ya habari. Kamisheni huru ya uchaguzi yaombwa kufahamisha wazi ni nini mpango wake kuhusu maandalizi ya uchaguzi ya washauri wa mitaa, meya wa mji na makamu wao na viongozi wa mitaa pamoja na makamu wao katika jimbo za Kivu ya kusini na jimbo la Kivu ya kaskazini. Pendekezo hiyo imetolewa hii siku ya tatu tarehe kumi na tatu Agosti. Nao kitengo husika na uchaguzi pia uongozi bora kwenye shirika la raia jimboni Kivu Kivu ya Kusini baada ya tume huru ya uchaguzi kuahirisha hatua ya kuweka vikaratasi vya wagombea kwenye ngazi hizo za uchaguzi ambayo ingeanzishwa siku ya tano tarehe 15 Agosti ijayo popote nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mwanasheria Maurice Mirindi akiwa mnenaji makamu wa kitengo hicho kwenye shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, kamisheni huru ya uchaguzi ingefafanua wazi namna gani inapanga uchaguzi huo utaendeshwa kwenye majimbo hizi mbili za mashariki mwa DRC, ambazo wachaguzi wake wanakuwa wakijiswali mengi. Shirika la raia lazani kwamba seni inakuwa na matatizo fulani, ila haitaki kuyaeleza wazi. Mwanasheria Maurice Mirindi anatoa hapa maelezo. Seni ilipata kibarua yetu ila seni aikujiria kibarua yetu. Siku tatu baadaye, seni na toshe ngine komunike ya kuambia watu ya kwamba eh, wanakuwa na shida ya mamwaye nesesaire na kwa hiyo eh, kama nafika lekenze ile nayo, abata ya bayakuwa nayo avataouvrire mavirou ya reception na traitement de candidature ni kusema wanaranvoye tena maelektion kudate ambajo hatujue. Ya kushangaza ni kuona mwailele komunike seni nasema, kwa kweli kama itaheshimia maetape zote ambazo zinapashwa kuwa, ila yo yenyewe inaonesha gisa ai na mamwaye netaramvwye, hatuelewe tena inakuwa kabumbugani Seni naweza tuchezesha, kwani bitu ambayo tulilomba watuambie kujua election lokale zenye zinakuwa previ, zitakuwa Bukavu wala zitakuwa Uvira wala zitakuwa wapi, Seni haikusema kitu na pari batujibie, banajulisha tena de manière générale ya kwamba ile ma election kame kama inafika le 15 abana mamwae hazitakuwa organize. Ni deception kabisa ambayo tunakuwa hamo na tunasi, Seni kama institution kabambi ya ku shughulika na mambo ya uchaguzi wanapaswa kufanya bitu na professionalism, na ni kusema, muda wa juma mbili atungiona ona komunike tatu ambazo zinatoka kuseni na ambazo zote zenyewe zina sauti yake mwanasheria Morise Mirindi. Ikumbushwe kwamba mnamo tarehe nane Agosti shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini ilitoa ombi kwa seni kufasiria vizuri namna gani uchaguzi utaendeshwa katika majimbo hizi mbili, tukitaja jimbo la Kivu ya Kusini na jimbo la Kivu ya Kaskazini ambazo sehemu kubwa zimoja zinapatikana chini ya uongozi ingine, na wakulima wa kahawa wanaojumulika katika kikundi inayoitwa Laboratoire Vivant za wilaya ya Kabare na Kalehe wanaalikwa kuendesha kazi yao kwa kutumia mbinu mpya zenye kukinga mazingira ili mazao yawe yao iwe bora zaidi. Mwito huo umetolewa tarehe 12 Agosti wakati wa kugubika kikao cha siku mbili ambacho kimeendeshwa kupitia mradi kanilise kwenye kituo ya utafiti ya INERA Mulungu wilayani Kabare. Kwake mtaalamu Pasien Munganga akiwa mmoja wa wakadirishaji kwenye kikao hiki alisema kwamba lengo ilikuwa kutoa matokeo ya utafiti ulioendeshwa ndani ya shamba za wakulima wa kahawa walioshiriki kikao hiyo. Ngambo yao wasema kushukuru kwa yote ambao wamefunzwa wakijulisha kwamba imewasaidia kwa kuboresha mazao ya mlimo ndani ya shamba ambamo kumeendeshwa kazi hizo. Mmoja wao Nabami Chiragarula Alfonsine atoa maelezo. Wakati walifaa mapratike ya mshambangu, walitia mboleo, walitia ile dawa ya, ya kishenzi ya majani na ile mamuku na tulitumikisha Vrema. Niliona matokeo mazuri juu nilivuna kawaya mingi paraporo ya ingine shamba yenye haikufanyiziwa ndani mapratike. Vrema ilinisaidia, nilikula hata maragi nawe iliongezea mafaa kwa jamaa. Vrema, niliona hiyo mitindo inatusaidia sana. Ingelikuwa heri kama bangemtiplie hiyo shamba ingekuwa ya maana sana, juu vrema nimeona randimaa mzuri kupitia ile mapratike wandugu, ndugu walifanyilia ndani ya hiyo shamba na kabla ya kuzungumzia michezo katika taarifa hii ya habari tuseme kwamba chuo kikuu ya IOB imefaulu wakati wa mchezo wa maswali za ujuzi ama jeni ya nerbe kwa lugha la Kimombo, ambao umeendeshwa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya vijana tarehe 12 Agosti mwaka huu wa 2025. Maulizo ya mchezo huu iliandaliwa nayo muungano la prinel elfu mbili mia mbili makumi tano, ambazo zinazungumzia amani usalama mwanamke na vijana. Vikundi ne ndivyo vimeshiriki kwenye mchezo hiyo vikitoka kwenye chuo B ISB ISP na pia ISDR Bukavu. Kulingana naye Bibishe Munjo takubusoga ta lengo ilikuwa kupelekea vijana hawa kujua mengi kuhusu uh, resolution ama azimio elfu mbili mia mbili makumi tano na elfu moja mia tatu makumi mbili na tano Bibishe Munjo anatoa hapa maelezo kupitia proje ambayo tunaitumika mwa province ya Fictive pamoja na wenzetu wa collaborateur wetu la Prunel, kwa leo tayarisha hii aktivite yaani hii kazi ya leo ilikuwa conkurgeni e, tulialika wavijana wa mauniversite ya Bukavu kusudi tupate wapate kukuja kuangalia namna gani wanaweza kupartisipa. Tunaambia wavijana wajikaze, nao pia waonekane, wakamate kabisa nafasi yao kama vile wavijana, na wamama pia wakamate nafasi yao kama vile wamama, sababu ni wamama ndio wanakuwa wanapata ile magumu ile maviolensi yote ile vitu yote ambayo magumu yote napitika ni wamama ndio wanaipitia na wavijana vijana pia wanaipitia. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari. Kwenye michezo, mashindano ya wachezaji barani Afrika Shane maarufu inaendelea. Siku ya ine itakuwa zamu ya timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo itacheza na Angola kwa lengo la kujikamilisha kwenye robo fainali. Mechi hiyo ambayo timu ya DRC itaendesha yatakiwa kuwa na ushindi dhidi ya Angola, kwani ikipoteza mechi hiyo kuna uwezekano wa kuondolewa akunako michezo yenyewe. Otis Ngoma pamoja na timu ya wachezaji wake wanatakiwa kuwa makini kwenye mechi hiyo dhidi ya Angola kwa ajili ya kunyakua ushindi. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Mahali na kama vile tumesema hapo mbeleni, kamisheni husika na uchunguzi kwa kufahamu kipi kinachohitajika, ili kazi zingine zenye kuhusu sheria zianzishwe katika eneo zinazokuwa chini ya uongozi wa AFC M23, imekuwa rasmi, yani imewekwa rasmi, nayo chama ya AFC M23, tukiamini hatua ambayo imesainiwa na kiongozi wa chama hiyo Corneille Nangaa. Kamisheni hiyo itahusika na kuendesha yaani, itahusika kwa ajili ya kuweka rasmi ama kusimika korti na mahakama. kwake Yanike Chishola, kwake Yanike Chisola, kwa ke, yani ke Chisola akiwa mmoja wa watu ambao wanaunda kamisheni hiyo, anasema ya kwamba sheria ni moja ya sekta ambayo haiwezi kukosekana ndani ya nchi kwa kufikia maendeleo kamili. Yanike Chisola anatoa maelezo hapa kwenye redio Maendeleo. Yanike Chisola anakuwa directeur de cabinet Habari hizi zimewekwa ngani na Jean Claude Ndagi, aliyekuwa fundi wangu wa mitambo. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hii ya habari. Shukrani kwako msikilizaji ambayo umetufuata kwa makini mwanzo hadi mwisho. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine. Baibai, bye bye na ubaki salama.