Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Karibu kufata taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili toka Radio Maendeleo na kusalimu pia hata, basi nikutolee vichwa vya habari zenyewe. Askari polisi watawasili mjini Bukavu msiku zijazo kwa kulinda raia na mali yake ndivyo amehakikisha Yanik Chisola akiwa mmoja wa makada wa muungano M23 wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Na uchafu unaendelea kuonekana siku hizi mjini Bukavu, ijapokuwa kazi za pamoja zinaendeshwa mara kwa mara. Kulingana na duru zetu, chanzo ya kuwepo kwa uchafu huu inatokana na shirika inayohusika na kutupa uchafu mjini, ambayo haiendeshi kazi ipasavyo. Watoto wanaendelea kujielekeza ndani ya Mgozi, ambako wanachimba madini palomera katika kijiji cha Izimero, mtangamano wa Luhihi wilayani Kabare. Shirika la raia tawi ya mtangamano wa Lugendo inayotutolea habari inalaumu hali hiyo. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Helen Bujiriri, ufunzi ni wake alanza, karibu na tutege sikio My Tuanze na habari hizi. Nyumba nyingi zimeteketea kwa moto siku ya nne tarehe kumi na nne Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye kata cha Avenir Isasi, tukiwa mtaani Bagira, tukiamini masemi yake kiongozi wa mtaa wa Bagira, Sumbu Sokrat, aliyetutolea habari. Vitu vingi vimepotea wakati huu, ila anashukuru vijana waliofanya iwezekanavyo kwa kuzima moto. Mtaa wetu wa Bagira umekumbwa tena na ajali ya nyumba kuungua, ni ndani ya moja ya mojawapo ya kata ambayo tunaongoza kata chai avenir risasi apo nyumba zinalungula na chef de quartier pamoja na wakaji wanapiganisha kusove kuokoa watu tunashukuru Mungu sababu hakuna hata mtu mmoja ambaye amepoteza maisha humo, ila vitu vya wakaaji, hakuna kitu ambayo kimeokoka ndani ya jali hiyo. Kwa hiyo tunaendelea kuita wakaaji wetu waangalie matumizi ya moto wa umeme, hata moto ya jiko, sababu mengi inasababishwa na mamoto ya jiko inayotumiwa vibaya, hata moto ya umeme ambao mainstalation ziko zibaya. Asante na tunatoa pia pole kwa hao watu wote ambao walikuwa wa victime wa hiyo insandi kama vile niliyazungumza kwenye muktasari askari polis watawasili mjini bukavu msiku zijazo kwa kulinda raia na mali yake ndivyo amehakikisha yanik chisola moja wa makada wa muungano wa M23 wakati wa mazungumzo na redio maendeleo huyu amesema kuwa polis ni ya muhimu katika mji wa bukavu kwa kukinga raia na mali yake tumsikilize yanik chisola naleta ni arme police administration Yannick Chisola na wanabunge wachaguliwa wa ngazi ya jimbo wilayani Walungu wanapendekeza kuwekwe program kwa ajili ya kuwatolea msaada wa chakula na vifaa vingine kwa wakimbizi wanaoongezeka kila leo kufuatana na mapambano inayoendeshwa katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Katika kibarua ya utetezi iliyowekwa hadharani na kutumwa kwa viongozi mbalimbali, wachaguliwa hawa wajulisha kwamba mamia ya jamaa wanaendelea kuishi katika mazingira mabaya sababu hawana uwezo wa kuenda mashambani kwao na hata katika shughuli za kawaida. Hali hii inasababisha kuongezeka kwa hali ya umaskini na njaa kali kwao wakaaji na wakimbizi kwa upekee. Wanabunge wachaguliwa wa Walungu kwenye ngazi za jimbo wanajulisha pia kwamba baadhi ya wakaaji wameporwa vitu vyao, wengine wanaendelea kuuawa, kufungwa kiolela, huku nyumba zao pia kubomolewa katika mapambano hayo. Wakikumbusha mapambano ya juma iliyopita, muungano wa wanabunge wachaguliwa wa Walungu kwa ngazi ya jimbo wanakumbusha kwamba matokeo ni makali, sababu pia idadi ya wakimbizi imeongezeka mno, huku pia wamama na wabinti wengi kubakwa. Hivi wanaomba kuwekwa mradi wa dharura, ili wakimbizi watolewe msaada unaofaa wakati huu wa shida. Mnaifata ni Redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao mnakuwa mkifata habari hizi. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba uchafu unaendelea kuonekana siku hizi mjini Bukavu, ijapokuwa e kazi za pamoja zinaendeshwa mara kwa mara. Kulingana na duru zetu, chanzo ya kuwepo kwa uchafu huu inatokana e na shirika inayohusika na kutupa uchafu mjini ambayo haiendeshe kazi ipasavyo. Tangu wakati wametolea shirika Ashap kazi hii, uchafu unaonekana pande zote mjini, ikiwa katika soko, barabara na hata katika kata zote. Kwa hiyo wadadisi wa mambo wanaomba kwa mea wa Bukavu kurudisha shirika ambazo zilikuwa zikihusika na kutupa uchafu ili mji urudi kuwa safi. Wanaomba pia shirika hizo kupunguza bei na hivi kusaidia watu wote kuwezeshwa Unakuta kabisa muji unakuwa uchafu, ukizunguluka ngambo zote unakuta kunakuwa uchafu, unabaki huku na huku. Wakaaji wanakuwa wakifanya hiyo wanasema salongo, matravaux communautaires, ama salongo ya pamoja, wanatosha uchafu katika mifereji, wanakuwa wakitumika katika masoko mahali fulani fulani. Me unakuta hiyo uchafu inakuwa inabaki, na sisi tunasema kama hiyo uchafu unakuwa na hatari, unaweza kuleta magonjwa fulani fulani kwa raia, kwa sababu wakati unapopita unakuta hiyo uchafu unakuwa unatosha harufu mbaya, kwa sababu iwezekane uchafu utoshwe katika mifereji wala utupwe mahali fulani fulani, ambayo uliongozwa watu wako wanatia. Unafanya juma moja juma mbili, mvua kwa leo inakuwa inanyesha inanyesha, katika hiyo uchafu inakuwa inaoza inatosha hiyo harufu nakuta, inakuwa kabisa inaweza kuleta hiyo magonjwa kwa watu. Huyu alikuwa ni Nikola Lubala, na kuendelea na vikao vya uhimizaji kuhusu ukingo wa mazingira kunda kamati za uchunguzi katika eneo za karibu na mbuga la wanyama kuelimisha wanafunzi kuhusu ukingo wa mazingira na kutumia vyombo vya habari ni kati ya azimio zilizochukuliwa katika kikao ya siku tatu iliyoendeshwa naloshirika mjini Bukavu kuhusu uhimizaji wa ulinzi wa mbuga la kuhifadhi wanyama PENKB kwa kutumia vyombo vya habari. Samiel Habamungu, tupe maelezo. Azimio hizo zinaongezeka kwenye hatua zingine zilizotangulia kufanyika kwa ajili ya uhimizaji wa ulinzi wa mazingira, umuhimu wa kupanda miti kuwalinda wanyama wa mbuga hiyo na kujifanya kuwa marafiki wa mazingira. Wahudhuriaji ngambo yao wamekubali kuendelea na uhimizaji katika jamii wakishirikiana na viongozi wa mahali na kuwataja watu wanaoharibu mazingira katika mbuga hilo la kuhifadhi wanyama. Mmoja wao Prince Asumani mpashe habari kwenye Radio Voldi FM ya Kavumu katika mkoa wa Bugore wilaya Kabare ya Kabare ameeleza yafuatayo: kunakuwa pia wale watu ambao wanakuwa wakiokipe wakikuwa katika ekolojiki ya PNKB na na pia kuna kuwa shida ya ya ya ya kuweza kuweza kuweza ama ama kuhimiza watu kuhusu sheria mbalimbali za za ambazo ambazo zinalinda mbuga kuhifadhi wanyama. Sisi kama vile wapasha habari wa wa wa radio ambazo zinatumika na Search for Common Ground katika hiyo mradi ya kuweza kusindikiza watetezi wa haki za binadamu kwa ajili ya ulinzi bora wa mazingira nchini Kongo ya Kidemokrasia, tumesema kwamba tutaweza basi kuhimiza jamii, ama community uh, uh, wala ambao wana wanaishi zaidi kando kando ya mbuga la kuhifadhi wanyama ya Kahuzi-Biega, kupitia vipindi mbalimbali vya uhimizaji ama emissions de sensibilisation, ambavyo tutakuwa tukifundisha kwenye redio, na kupitia pia hiyo tunaita table ronde ama vikao na wakaaji mbalimbali, na maparti prenants na wale wa acteurs ambao wanatumika katika mambo ya mazingira, tutaweza kufanya mawasiliano kwa ajili ya ya kubadilisha tabia ya wale wakaaji ambao wanakuwa wakienda katika mbuga la wanyama la Kahuzi-Biega na kuweza kuyaharibu. Kikao hicho mekusanya kwa muda wa siku tatu wahudhuriaji wengi mkiwemo waandishi wa habari kwenye redio za kijamii, wanamemba wa shirika la raia na walinzi wa mazingira. Kikao hicho kimeandaliwa na shirika la Search for Common Ground katika mradi wake wa kusapoti watetezi wa haki za binadamu kwa kuyalinda mazingira, ikisapotiwa kipesa na serikali ya Marekani. Tuchielekeze huko Palomera, ambako mamia ya watoto wanaendelea kujielekeza ndani ya mgodi ambako wanachimba madini katika kijiji cha Izimero ambako Lomera inapatikana ni katika mtangamano wa Luhihi wilayani Kabare. Zaidi ya watoto ambao tayari wamefanya kijiji hicho makao yao, mamia wengine wanajielekeza huko kila siku, wakitoka ndani ya vijiji mbalimbali mbali. Katika mgodi huu watoto wenye miaka ya kwenda shuleni wanalazimishwa kufanya kazi ngumu na utumwa ambao unaweza hata hatarisha maisha yao. Shirika la raia tawi ya mtangamano wa Lugendo ambayo natoa kelele dhidi ya hali hiyo yani julisha kwamba hali imekuwa ngumu tena wakati huu wa likizo. Kiongozi wa kituo hiyo ya shirika la raia anakamilisha kwamba watoto wanawekwa pia katika utumwa wa ngono na mambo mengine ambayo hayalingani na miaka yao hadi kuhatarisha maisha ya ujuo wao. Mwongane Rukiko Jospin anaomba wazazi kuwa makini, kwa wanaoongoza mgodi huo wa Lomera kuwa na zamu nzuri na hivi kukinga watoto, anaeleza tunahofia maisha mazito ambayo watoto wanapitia siku hizi. Kwa kuenda ndani ya nafasi ya kuchimbia madini huko kwa Lomera, hapo tuko katika group ya Luhihi, na wakati watoto wako wanaenda kule wanajeruhiwa vikali sana, wamoja wanabakiwa, wengine wanapigwa vikali, wengine wanashurutishwa kufanya makazi za nguvu sana zenye hawawezi kuweza kusudi wawapatie makuta kidogo. Alafu ile inatuonyesha kama mwaka ya masomo ijayo watoto wa group ya Lugendo hawatarudia kwa masomo sababu wamezoea kufanya makazi za namna na ile ndiyo maana tunaomba wakuu viongozi waweze kujiempoze kusudi wakataze wa waarmater kwenda wanavukisha wale watoto gusudi tusikomprometre maisha ya wale watoto, sababu kazi ya mtoto, maisha ya mtoto haiko nafasi ya kuchimbia madini, lakini ni katika, ni, ni katika jamaa na katika shule tujulishe kwamba sheria ya Kongo kuhusu majini na hata sheria zingine za kimataifa zinakataza kuwekwa kwa watoto askari jeshi na watu wenye kumiliki silaha na hata wamama wajawazito ndani ya migodi ya kuchimba majini. Tumalize taarifa hii ya habari na shirika la raia tawi ya wilaya ya Mwenga ambayo inakusudia kuendesha siku tatu bila kazi tangu siku ya kwanza tarehe kumi na mnane hadi tarehe ishirini Agosti mwakani kunako eneo lote lililo chini ya utawala wa serikali wilayani humo. Ndivyo inaanzikwa katika tangazo la shirika la raia lililotumwa kwake kiongozi wa wilaya ya Mwenga na moja kuwekwa kwenye redio maendeleo sikenne tarehe kumi na nne Agosti. Katika tangazo hilo, kiongozi wa shirika la raia tawi ya wilaya ya Mwenga Lungele Itebo Samuel anasema kuwa hatua hiyo imechukuliwa na shirika analoliongoza kwa ajili ya kuomba serikali kuheshimu ahadi yake ya kuondoa vizui vinavyowekwa barabarani kwa ajili ya kunyanyasa raia. Huyu aongeza kusema kuwa kusudio lao linalenga pia kudai kwamba barabara ya taifa namba mbili ipate kukarabatiwa tangu Kibumba Lwano hadi Kitutu Lugushwa. Kwa kutekeleza hatua hiyo, kiongozi wa shirika la raia tawi ya wilaya ya Mwenga anaomba wachuruzi na wakaaji wote kusituendesha kazi muda wa siku tatu. Lungele Itebo Samuel anaeleza, katika kibarua ambacho tumeandikia Mheshimiwa Jimsarte teritori de Mwenga, tunamjulisha ya kwamba shirika la raia imeandaa journee morte siku bila kazi, kusema duka hazitafunguliwa, kampuni hazitatumika, wachuruzi hawatachuruza, watembeza pikipiki hawatatembea, kwenye magari hawatatembea, kwenye mtaa wote mzima wa Mwenga. Na sababu ya kufanya ile ni hii, unajua, mtaa wete wa Mwenga sehemu kubwa, mtaa wete wa Mwenga iko kwenye serikali ya Kongo, ambapo sheria za nchi ya Kongo zinapaswa kutekelezwa, na katika zile sheria tuna julisha kwamba kutariki ine mwezi wa ine ikuwa baraza ya usalama yenye ilisimamiwa naye mheshimiwa administrateri wa teritoria Mwenga na wanamemba wa eh, wanamemba baraza ya usalama ile tariki kumi na moja mwezi wa munane mwaka huu tunao ile baraza ya usalama ilifanyika. Na katika hizo baraza la usalama kuna vipengele viwili vikubwa ambavyo vilikuwa vinarudiliwa rudiliwa kila mara, na kati ya ile ilikuwa kuondoa vizuizi vyote vilivyo kinyume na sheria ya nchi. Huyu ni Lungele Itebo Samiel akiwa kiongozi wa shirika la raia tawi ya wilaya ya Mwenga. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba, baada ya ushindi wake dhidi ya Zambia Leopard imepata ushindi mwingine dhidi ya Angola ikimpiga mabao mbili kwa zero. Magoli ya DRC yalifungwa na Jeff Teki Tambala na Jonathan Mokonzi, jambo ililowapa timu ya taifa ushindi wa uhakika. Kwa matokeo haya, Leopard inashika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa muda wakiwa na pointi sita. Matokeo kamili itaamuliwa Jumapili ijayo kwenye mapambano kali la kundi A dhidi ya Moroko. Mshindi kati ya timu hizi mbili atapata tiketi ya kwenda robo fainali. Mwisho wa taarifa ya habari hii katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Shukrani kwa nyote ambao umetukopa sikio. Jina langu ni Ellen Bujiriri, ufunzi na ka wake Alan Zak. Tukutane tena kwa habari zingine.