Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo. Ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba mupo salama salamini, wapendo wasikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa kiswahili ya redio yenu. Hapa kwanza ni muktasari wake Wakaji wa hapa mjini Bukavu waombwa kuwa waangalifu na makini zaidi wakati huu wa mvua, huku wakichunguza vyema nyumba zao na kuondoa uchafu ndani ya mifereji kwa kujiepusha na mafuriko. Na watu nane wamefariki dunia katika ya Buhavu na Buloho wilayani Kalehe usiku wa siku ya Mungu kukuchia siku ya kwanza tarehe 18 Agasti mwaka 22 kwa kupelekwa na maji ya mito wakati wa mvua kali zilizonyesha katika sehemu kubwa ya wilaya Kalehe hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Emil Muhindo. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye. karibu kupokea maelezo kamili. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, watu nane waripotiwa kupoteza maisha, kati yao tano kwenye senta ya biashara ya Bulambika katika mkoa wa Kalima, sheferia Buhavu, na watu tatu Pamaibano katika sheferia Buloho, ikiwa tu katika wilaya ya Kalehe. Watu hao wamepelekwa na maji ya mito Luha hapia Chichimba chimba pa Pamaibano na Buloho pia na Chiganda eneo ya senta ya Bunyakiri. Mito hizo ziliweza kujaa maji wakati wa mvua kali zilizonyesha usiku wa siku ya Mungu tarehe kumi na saba kuamkia siku ya kwanza tarehe kumi na nane Agosti mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kwenye sehemu kubwa ya wilaya ya Kalehe kwa jumla na kwa upekee maeneo ya Bunyakiri. Nyumba nyingi mkiwemo duka za biashara, nyumba za wakaji pamoja na vitu vingi vya lazima viliweza kupelekwa na maji ya mvua. Wachuruzi wengi waliweza kupoteza biashara yao, wanakuwa wakiomba msaada wa dharura kutolewa kwa ajili yao. Basi Msomerwa Bikulongabo, akiwa moja kati ya wa wakaaji wa mahali, aeleza namna mambo iliyopitika. Ni kwa huzuni, ndiyo natoa mkono wa pole kwa raia wetu wa teritwari ya Kalehe kwa ujumla, kwa wingi na kwa ujumla, raia wa Bunyakiri, Ulambika, Maibano, Bulo, ambao wamekumbwa na misiba kwa ajili ya mmonyoko ya maji yenye mvua ambayo ilinyesha tariki kumi na saba na tariki usiku wa tariki kumi na saba na tariki kumi na nane Ukweli kabisa watu wamefariki, ile ingali bila provisoire wenye wa wamefunikwa hatujawaona, kwa watu ambao hawayaonekana hawajaonekana, vitu vimepotea nyingi, vimeenda na maji vingine na nyomonyoko ya ya ulongo manyumba nyumba kwenda. Alafu watu wanabakia bila makao, wako nje na inaleta vilio kabisa, inaleta huzuni sana. Tunaita watu wa moyo mwema kuja kusaidia ndugu wale ambao wamekuwa mwaile matatizo, ambao wanabakia bila makao na bila vitu vile vyovyote, na wamefiwa hata, na watu wengine wamejeruhiwa, wameumia, wako kwenye mahospitali, na tunaomba wahumanitaire kuja kusaidia Hawa ndugu Posien Msomerwa Bikulongabo ni moja kati ya wakaaji wa hapo Pabunyakiri. Na wakaaji wa hapa mjini Bukavu zaidi wanaojenga nyumba kwenye nafasi zisizoruhusiwa kwa ujenzi kando ya mfereji Kawa na Luziba wanaombwa kuwa uangalifu wakati huu wa mvua. Hawa wanapashwa kuchunguza vema nyumba zao, kuondoa mara kwa mara uchafu katika mifereji, kwa kujiepusha na ajali za mafuriko. Mwito umetolewa naye David Chikuru akiwa mkaaji wa hapa mjini Bukavu, pia kiongozi mstafu wa shirika la raia katika mtaa wa Iba. Banda huyu amekumbusha kwamba eneo nyingi za mji wa Bukavu zaonekana kuwa hatari kwa maisha ya wakaaji, huku wakiomba wakaaji kuwa zaidi makini na kwao viongozi kuchukua hatua muhimu kwa ajili ya ukingo wa raia. David Chikuru amesema amesema kutokea na mvua ambazo zinanyesha hapa mjini Bukavu ambako kwa sasa kunaonekana hatari fasi mbalimbali mbali. fasi kama pale wanajenga pahali pasipo ruhusiwa, ukipita huko mhungu, ukipita ngambo ya Senkantoneur ni kweli kunakuwa hatari sababu hata watu wengi kama hawafanyi hangi, watu wengi watafariki. Ngambo ya la Senkantoneur kwenyewe kuliweza kupandiwa miti, leo ni viwanja, kila mtu anakamata kiwanja kama vile anataka na hatari inakuwa na, leo kunakuwa mapromoko za udongo fasi zote, ukipita Kadutu kule ngambo za Kabwa Kasire, ukienda ngambo za Bagira, ni fasi yote ndipo kunakuwa hatari. Tunaomba waongozi kutusaidia kusudi kukataza majenzi ya kiolela, na tunaomba pia wakaaji kutotia jamaa zao ndani ya hatari hata kwa ngambo ya kujenga, kama unataka kujenga ukuta ni lazima utafute wale ambao wana ujuzi. Ikumbushwe kwamba siku zilizopita mama moja mjane kwa hali yake mafiriki dunia pamoja na watoto wake tatu kisha ukuta wa nyumba yao kuanguka kwenye avenue Buolo ya tatu, kata Musala, mtani Kadutu, usiku wa siku ya Mungu tarehe kumi, kukuchia siku ya kwanza, tarehe kumi na moja Agasti mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Na wakulima wa jimbo la kivu ya kusini wanaalikwa kutumia muda huu wa mvuhu hua kwa ajili ya kuandaa vyema shamba zao na kuanza kupanda mazao ya shamba hivi karibuni. Mwito ni wanani Miriam Mufano, mwito ni wake Armand Mutabataba, akiwa mfanyabiashara katika sekta ya kilimo na kiongozi wa muungano wa Agriforce wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe kumi na nane Agosto mwaka wa elfu mbili ishirini na tano huyo wanazani kwamba ni muda muhimu sasa kwa wakulima kupanda mimea kama vile maragwe, mahindi, soja, miogo na kadhalika kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha jimboni Kivu ya Kusini. Huyo wanaalika pia wote ambao bado hawajaanza maandalizi ya shamba zao kuifanya kwa haraka, wakiandaa pia mbegu za aina nzuri. Tumsikilize. habari ya mvua kurudi ni habari nzuri sana sisi kama walimaji ni ni habari nzuri sana, kwani unaijua kama bila mvula hatuwezi fanya kazi ya, ya kulima. Lakini ku hali yenye tuko nao kwa sasa hivi, walimaji wengi wako ukimbizini na wengine hawana pato ya kufanya kazi ya shamba, ndio maana umeona nyingi mpaka bado watu hawajatayarisha shamba, lakini kwa wale wa shamba zikisha zilishakuwa tayari wanaweza anza panda, kwani ukiangalia meteo namna naonesha naonesha kama siku zenye kuja kutakuwa pia mvula, mvula haitakuwa kali sana, na kutakuja pia ka wakati fulani kidogo kutakuwa jua kidogo, lakini udongo utakuwa umekuwa na maji mengi, kwa gisa haiwezi ku, kuzuru mbegu yenye tumekuwa tumeweka ndani mwake, hasa mlimo hiyo ya machakula kama mahindi, kama soja, kama maragwe watu wanaweza kupanda bila shaka. Sasa kwa wale wamekuwa ukimbizini kwenye mgini kime kisha kurudi, ulaweza waambia warudie kama inawezekana, na wajitie jitahidi mbio mbio kwa kuanza kutayarisha shamba. Herman Mutabataba anaomba kwa shirika za kiutu kutekeleza ahadi zilizotolewa kwa wakulima kwa kuwatolea mbegu mapema ili wapate mavuno bora kwa siku za usoni. Miriam mufano mpeno, msikilizaji wa radio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. kushukururedio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Hali ya usalama inakuwa tulivu popote katika mtaa wa Bagira siku hizi. Ndivyo amehakikisha kiongozi wa mtaa huo mwenyewe wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Sumbu Sokrate amejulisha ya kwamba mzunguko unakuwa ukiendeshwa nao askari jeshi kwa ajili ya kusaka wote wanaoyumbisha usalama popote katika mtaa wa Bagira. Huyu aendelea kujulisha kwamba kisha Kisa ya wizi iliyojitokeza kwenye nyumba ya mabikira paburiba utafiti uliweza kufanyika hadi kumnasa mmoja kati ya waliofanya ujangiri huo. Sumbu Sokrat anaalika wakaji wa mtaa wa Bagira kubaki kimya na kuwa uangalifu kwa kuwataja wote wanaozaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo yao. na Imperial Assure, ikiwa muungano unaohusika na bima, umefungua milango yake tayari hapa mjini Bukavu. Ilikuwa wakati wa kikao iliyoandaliwa tarehe 15 Agasti mwaka na kusimamiwa naye liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Busu Bwangui. Muungano huu una lengo ya kuweza kusaidia wateja wake wakati wa magonjwa, ajali za barabarani na hata wakati wa maafa mbalimbali mbali. Kiongozi wa Imperial Assure Henri Kelokeka Salumu amejulisha kwamba bima kuhusu gari za uchukuzi wa pamoja na assurance ndizo zinakuwa tayari na zinahusu gari pia pikipiki piki. Tumsikilize. Sisi, kama society, assurance, imperial assurance wajitafautisha na ingine manyumba za assurance kwa namna yetu ya kutumika. Sisi kutumika kwa kuwa pembeni ya wakaaji, pembeni ya wale watu wanakuwa na hiyo magari. Wakati watakuwa walipo na shida, sisi tutakuwa tutawasaidia. Tofauti yetu na wale wengine ni hiyo, shie kukuwa pembeni ya wateja wetu. Kwake yeliwali wa jimbo ya Kivu Kusini Patrik Busu Bwangwi, bima inakinga nyumba, duka na inasaidia watu kwa kuendelea ipasavyo katika shughuli zao za kila leo, zaidi katika shughuli za bia Shara, watu wasiojulikana wanaendelea kujitokeza katika eneo mbalimbali za hapa mjini Bukavu, pia eneo jirani wakijitambulisha kuwa wajumbe wa uongozi ulioko bila kuonesha vitambulisho halisi kwa wakaaji. Miriam Mufano, habari zilizofikia redio maendeleo zajulisha kwamba watu hao wanakusanya kodi na kufanya ukaguzi kwenye eneo mbalimbali kama vile nyumba zinazoendelea kujengwa huku wakidai pesa bila kueleza itafaidia kwa nini. Kwa ngambo ya kishirika la raia la Sentinelle du Peuple inazadi kwamba inabidi viongozi watafute suluhisho kwa shida hiyo na kutoa mwito kwa mamlaka kwa kuweka utaratibu wa utozaji kodi pia kufafanua kwa wananchi kodi zinazotakiwa kulipwa, kulipa kwa nani, pia namna gani kulipa kodi yenyewe. Hipokrate Marume ni moja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple, mouvement la Sentinel du peuple iko alerte na watu ambao wako wanapita ndani ya kata zetu conte du mouvement, ndani ya mabutuke, ndani ya maveni, wamoja wakilipisha franga za assenissme, wengine waki makontrole ma ya machantier na wengine wakufaire percevoir makuta DGI, ila tunakuwa tukishanga kuona wote wanakuwa bila ordre de mission na wengi wanakuwa wakisima kama wanatumika compte du movement, nina kree confusion population na wengi wanakuanauwa scroqe sababu, ekipe inakuja leo na kesho ingine nakuja na population par crent aszt anakuwa akilipa deux fois trois fois. Ndio kwa maana tunakuwa tukiomba wakuu viongozi ku ngambo ya province kama commune kama ku meri swakuwe napatia wale wa, watu wanatuma kuterema ordre de demission kusudi zilegitime na zisertifie kazi wako wanafanya na mark wako na pose, na kwa mwisho ni kuambia wasijiti kama ni ya lazima, mbele wafanye konsertation na mtu, il fau wajikaze, wajue kama iko na ordre de demission sababu aife selema kuwa mchama no sau ni wanak wanasema wakuwa mchama na wana walegitime na forfait. Wakikometre maforfai tukumbushe kwamba miezi miwili iliyopita wafanya biashara wadogo wadogo itoa malalamiko yao kuhusu vitendo vya watu wanaojitambulisha kuwa wajumbe wa AFC M23 waliokuwa wakitembea na silaha wakikusanya pesa kwa nguvu kutoka kwa wakaaji. Na kabla ya kugubika taarifa ya habari, tuseme kwamba kazi za ukarabati wa nafasi inaoitwa yesu yesu kwenye barabara ya taifa nambari mbili, sio mbali na shule ya mabinti Lisee Wima katika mtaa wa Kadutu zimeanzishwa rasmi tangu wikendi na ukuisha. kazi hizo zimeanzishwa na eliwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Busu Bwangwi Shombo kwa lengo kusawazisha barabara kwenye nafasi hiyo inayokumbwa na mmonyoko wa udongo mara kwa mara. Nyumba zimoja zinazojengwa kando ya barabara zimebomolewa pia kwa kuruhusu kazi kuendelea ipasavyo. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC M23, Biamungo Kazimiri Samuel aliyekuwepo pia wakati wa kuanzisha kazi zenyewe, ajulisha kwamba kazi hizo zinakusudia kutengeneza barabara hiyo ipasavyo kwa kuwaruhusu wapita njia kusafiri bila matatizo yoyote. Biamungo Kazimiri Samuel awaomba wakaji kuunga mkono kazi hizo. Chama yetu AFCM23 tunagundua shida, tunaisumetre kwa viongozi wetu, wanadeblokea mamwaye juu ya kupata solution. Kwangu binafsi ni mshukuru Gouverneur de province Patrick Busu Bwangwi Shombo, ma osi viongozi wote wa chama yetu AFCM23 wenye walisikia malalamiko ya populasion ya Kadutu, kwa sababu wakati tulienda walilia juu ya ile barabara kisina haribika na mwai periode ya mvula. Kazi imeanza dimanche, tulikuwa pale hapa de huit heures à 20h30 na ile yote tulikuwa tuinspecté par moi na viongozi wa majeshi na tumeona kazi inafanyika, anatanda ma grand travaux parce que tulisema kwanza na hiyo ile probleme na kuwaka kwa ile barabara ya faya ya birava ba ingenier ba lisema tapata solution, njia iko kwanza pratikable mwa iperiode, anatanda ke ma grand travaux zitaanza na tupate solution une fois pour toutes kwa ile probleme ya yesu yesu de, kwa sababu gouverneur de province Patrick Ebusu Bangui gouverneur iko na vision. Anakuyana maide kabisa ya ku développer mwingine yetu c'est Hapo sina la ziada, mpeno wa msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mlionitegea sikio, shukrani kwa fundi mitambo Emil Muhindu aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila maikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.