Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Mwato mwema wa juma kweni, wasikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kufuata taarifa hii ya habari. Pokeeni kwanza vichwa vyake. Shule nyingi jimboni zinaendelea kulipisha watu pesa kabla ya kuandika watoto shuleni. Shule hizo zinalipisha hata watoto wa wazazi wakimbizi, jambo ambayo inakuwa ikikera wazazi. Habari za michezo ni kwamba DRC haitashiriki robo fainali ya CHAN mwaka huu. Hii ni kisha ushindi wa timu ya Morocco siku ya Mungu dhidi ya Leopards kwa goli tatu kwa moja. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Helen Bujiriri, ufundi na kwake Alanzar. Karibu na ututegesikio Ni Bagira ndipo tutaanzia. Wazalendo hawakushambulia mtaa huu wikendi iliyopita. Hakikisho ni yake kiongozi wa mtaa huu Sumbu Sokrate, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya Mungu tarehe 17 Agosti 2025 huyu anajulisha kuwa ni watu wenye kumiliki silaha ndio walitaka kusumbua wa raia pande za nkafu mtaani Kadutu, akikamilisha kuwa wanajeshi wa M23 walijielekeza huku na kurudisha usalama. Sumbu Sokrate wakaaji wa Bagira kuamini askari jeshi na hasa kuwasindikiza kwa ajili ya kuleta amani. Tumsikilize. kwa kweli hayo mambo ambao watu wanasema walisikia milio ya masasi ndani ya mtaa wa Bagira usiku. Unajua, masasi haiheshimu mipaka. masasi ilisikilika, ndiyo, lakini sio mtaa wa Bagira, ni mtaa wa Kadutu. Unajua kwamba kata Nkafu na kata ya Chikonyi wanagawanya mfereji lakini cha kutushukuru, sababu watu walitoka Bagira ndio waenda kusaidia, ili kwamba wale wajambazi wanaoiba wa jambazi, kutumia sirawa wapate kukimbia, sio kwamba wazalendo ndio walifika huko, msidanganye kabisa. Nawaambia kila leo kama wakuu wa jeshi ambao tunakuwa nao kwa chama umetu, wanatumika na wanajua nini waleta kwa kazi. Wakati huu kiongozi wa Bagira alishukuru kwa kazi za pamoja ambazo wakaaji wa eneo hiyo wanaendesha na ambazo zinasaidia kufanya mtaa wasafi, tumsikilize mara tena. Na kila leo natoa shukrani kwa wakaji wa Bagira, wakaji wa Bagira. Unajua wanashita kama wako wa notable na weko, wako na na noblesse ndani yao. Ni kweli kwa ngambo moja, hakuna mtu wa Bagira ambaye anashurutishwa kufanya salongo. Wao wenyewe wanajifunza kwa kuifanya. Pite mtizame, kwa tunaanzia brasserie pale kubralima mupande Bagira, Nyakavogo, Lumumba, mupande mwende mpaka mulwa mutoke mulwa murudie chiri mupande bolo, kasha murudie chai mukirudia tena chikonyi mlambula chikera mutajionea kwa wazi kama usafi kabisa ni ile, na masiku zinakuja nawaza kila mtu atamani kuishi Bagira kwa ajili ya usafi na usalama, hiyo kabisa mzingatie. Sumbu Sokrata anakuwa ni kiongozi wa mtaa wa Bagira. Na shirika la raia tawi ndogo ya Nyarukemba inaomba watu wenye mwe moyo mwema kusaidia wahanga wa moto katika eneo hiyo. Mwito huu umetolewa kisha shida ya moto iliyojitokeza hapa hewa bora ya kwanza kata Ndendere mtaani Ibanda na kuunguza nyumba ishirini kulingana na kiongozi wa shirika la raia eneo hiyo, Obedi Mavu nyumba nne ndizo zimebomolewa kwa kuzuia moto isiendelee. Huyu anahakikisha kuwa ni kisa ya sita ya kuunguliwa moto ambayo imejitokeza panya Lukemba mnamo miezi miwili. Obedi Mavu anaomba kujia na msaada wa hanga hawa hasa wakati huu ambao wazazi wanahitajika kuandaa watoto kurudi shule. Ni huzuni sana kuona kama kulikuwa tena ingine ka ya insande ambayo ilijideklare ndani ya kata ya Lukemba kunivo ya hewa bora, eh, yenye inajiajute kuingine ka tano ambayo zilikuwa zisha jiproduire ma diferente za veni zetu, na leo tuko ku 6me ka mw interval selma ya mwezi moja. Na sisi kama shirika la raia tuko tunaomba wakuu viongozi kwa kusaidia hiyo majama, na kwa sababu jana tulijikuta kama kuko nyumba makumi mbili ambayo ziliungua bila kutosha hata kitu moja na pia nyumba ine zilibomolewa na njo maana tuko tuna lomba hiyo sheni de solidarite ambayo ilikuwa ishaanziwa na shirika la raia hata ndogo la kata Nyalukemba na vijana wa karte Nyalukemba ambayo iko apuye pia na wakaaji wa kata yetu, kwa kuona kama kwa sasa hakuna msaada, hatujue itatoka wapi, lakini wakati watu wanajitia pamoja wanaweza kufanya quelque chose. Obedi Mamvu wilayani Kabare. Ni kisha kusambaza kilio baada ya watu wengi kufariki kwa kuangukiwa na udongo katika mgojwa wa majini Palomera katika grupu ya Luhihi. Liwali wa jimbo chini ya uongozi wa AFC M23 ndiye ametangaza ya kwamba mbinu muhimu zimechukuliwa kwa ajili ya usalama ndani ya nafasi kama na hizo. Katika mazungumzo na wapasha habari weekend iliyopita, Patrick Busumwangwi amejulisha kwamba yote imefanyika tayari ili kazi ziendeshwe katika mazingira mazuri. Hatua hiyo itahusu uchunguzi ili maelekezo yaliyotolewa na wakuu viongozi yaheshimiwe na watu wote eneo hiyo tayari. Kundi ya wafunzi na wataalam imejielekeza huko wikendi iliyomalizika kwa ajili ya kukamilisha uchunguzi, kutambua hatari zote na kuchukua habari kamilifu kabla ya kuchukua hatua zingine muhimu, kajulisha liwali. Chini ya uongozi wa AFCM v anakumbusha na kwamba cha muhimu ni usalama wa raia, na kwa upekee wachimba madini wa eneo hiyo. Munayoifata ni taarifa ya habari toka Redio Maendeleo na tunawashukuru Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba liwali wajimbo kusini wa jimbo la Kivu ya kusini chini ya uongozi wa AFC M23 ametangaza kwamba atawataja wanamemba wapya wa serikali yake hivi karibuni. Ametangaza hiyo kisha kusimamishwa kazi kwa wale waliokuwa wakitumika hapo mbeleni. Katika mazungumzo na wapasha habari wikendi iliyopita Patrik Busubwangwi ametangaza kwamba watu watakaotajwa ni wa baba na wa mama ambao wana ujuzi unaofaa kwa kuleta mchango wao kwa ajili ya maendeleo, usalama, afya na mazingira. Kwa sasa uchunguzi na mazungumzo yanaendelea ili serikali iundwe kwa kuheshimu kanuni zote. Liwali Patrik Busubwangwi amefaidia muda huo kwa kualika mara tena viongozi Ngazi zote ili usalama ustawi popote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Niliyazungumzia kwenye muhtasari. Shule nyingi za msingi jimboni Kivu ya Kusini za serikali na za kipekee, hata za makanisa zinaendelea kulipisha pesa mbele ya kuandika watoto wapya ndani ya shule zao pesa hizo zinaombwa kwa wazazi, hata kwa wakimbizi wa vita, nao viongozi wa mashule. Habari hii imetolewa naye mtetezi wa haki za binadamu Francois Mubalama wikendi iliyopita, akifahamisha kuwa ijapokuwa kutajwa masomo kuwa bure, nao viongozi wazazi wanaendelea kulipa pesa hizo. Ni kama vile mnamo kata Panzi ndani ya mtaa wa Ibanda mjini Bukavu, ambako pesa hizo zinalipishwa hata kwa wakimbizi ambao walikimbia vita Shirika la i lalaumu hatua hiyo na kualika viongozi kujihusisha na kumaliza mambo haya. Francois Mubalama mtetezi wa haki za binadamu anafahamisha kuwa hali hiyo inaenda kinyume na sheria ya nchi, tumsikilize. Ni kwa uchungu tuligundua ubaguzi na kusipopokelewa ya watoto wahanga ya vita kunako mashule za Panzi, Mudusa na Mumosho, hiyo inaleta uchungu na huzuni kusisi shirika la raia na watetezi wa raia, ndiyo maana tunaomba wakuu viongozi wa mashule ama wa chef d'établissement wa respecte mateste sur la gratuité. Tunaomba kwa wakuu viongozi wa education na administration va intervenir immediatement. Tunaomba ku komunote yote na kuma vikundi vya wateteaji wa haki za binadamu waangalie namna gani wanawezi fanya kusudi waprotege wale watoto wa hanga ya vita, kwani mafunzo ama education ni haki, ni droit kwa ngambo yake. Kiongozi wa elimu jimoni Kivya Kusini, Leon Tusueswe Shule hasa zile za serikali haziruhusiwa kulomba pesa mbele ya kuandika watoto na kabla ya kuzungumzia habari za michezo noti zimoja za pesa ya Kongo zinakuwa zikikataliwa na watu wamoja kama vile waendesha biashara na wavunja noti mjini bukavu noti hizi ni zile ambazo zinapasuka kidogo na zile ambazo zinadhaniwa kuwa uchafu shirika nyipya la raia jimboni kivu kusini linalaumu tabia hiyo ambayo kwao inakuwa namna nyingine ya kusumbua wakaaji wakisahau kwamba ni pesa hiyo tu ndiyo watu wanakuwa nazo. NDC inaendelea kusema kwamba kuchafuka kwa noti haiwezi kuwa chanzo ya kukataliwa ikiwa ni pesa ya Kongo. Kwa hiyo NDC inaomba viongozi kutafuta suluhisho kwa shida hii, kwa kuwa hakuna benki ambayo inaweza kusaidia kwa kubadili noti hizo. Kunaonekana tabia mbaya ya wafanyabiashara na watu wamoja wamoja na wale wa changer de monnaie ambao wanajipermetre kukatala mabie wakisema ya kwamba zile mabie zinachafuka wala zinapasuka. Tabia hii inaleta ma inconvenient kwa wakaaji wenyi wanajikuta wanakuwa prive na possibilite ya kufanya matransaktion tunawakumbusha wakaaji wa Bukavu ya kwamba kuchafuka kwa pesa ya kikongomani haiko motifu yenye inaweza tuma zile pesa zinakataliwa. michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba kwa mara ya pili mfululizo Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeondolewa mapema kwenye mashindano ya mataifa ya Afrika shan. Jumapili mjini Nairobi, Leopar ilifungwa na Moroco kwa mabao matatu kwa moja. Licha ya ushindi wao miwili ya awali, mara mbili bingwa wa SHAN ikiwa ni mwaka wa elfu mbili na kenda na elfu mbili kumi na sita DRC imemaliza na ushindi miwili na vipigo viwili. Matokeo haya ni bora kidogo kuliko mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili lakini hayakutosha kufuzu robo fainali kwa pointi sita pekee Leopard wamemaliza nafasi ya tatu kunzi a nyuma ya Kenya na Moroko. Tunakuwa na tangazo hili kunzi ya maendeleo Dinamik metre Pascal Mupenda Mshagalusa inajulisha walimaji wote wa teritwari ya Kabare waliojianzikisha ili wapewe mbegu za kupanda mwa hii mwezi wa kenda na wakaonesha mashamba zao kwa waagronomu waliowatembelea kama wanaalikwa kwa mkusanyo na waagronomu wale, hii siku ya pili tarehe kumi na kenda Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tano na saa tano kwenye masomo ya instituti Chombo. Ni wale tu walimaji waliotembelewa na waagronomu na wakaonyesha shamba zao ndio wanaalikwa. Kwa niaba ya Dinamik Metre Pascal Mupenda Mshagalusa, Jean Muzaliwa Bachibola kiongozi, ndiye amesaini. Mwisho wa taarifa hii. Habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Shukrani kwa nyote ambao umetusikiliza. Jina langu ni Helen Bujiriri, ufundi unakuwa no wa ki Alanzar. Tukutane kwa habari zingine.