Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu popote ulipo, msikilizaji mpenzi wa Radio Maendeleo, nikiwa na matumaini kwamba uko mzima wa hali na afya popote ulipo. Karibu kupokea taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo na huu kwanza ni mtasari wake. Mazungumzo kati ya serikali ya Kinshasa na makundi ya afsm23 itaanzishwa mara tena, pande zinazohusika zinajitayarisha kwa kurudi huko Doha jijini Qatar kwa ajili ya kuanzisha mazungumzo yenyewe kwa mara ingine, kisha mradi wa makubaliano kutolewa kwa pande hizo zote husika kwa ajili ya kuchunguza. Na hali ya kiutu siyo ya kuridhisha jimboni Kivu ya kaskazini na jimboni Kivu ya kusini. Siku kuu ulimwenguni ya kiutu imesherekewa tarehe kumi na kenda Agosti ya kila mwaka. Mapigano kati ya AFSA ame na wazalendo imesababisha hali ya kiutu kuzorota zaidi jimboni Kivu ya Kusini. Tutazungumzia habari za michezo na kusema kwamba licha ya magumu ya kipesa inayoikumba timu ya Ose Muungano, timu hii imejisifu kwa kazi ambayo imekwisha kuifanya kwa ajili ya mzunguko wa michezo ya kitaifa linafuta kipindi ya pili ikitarajia kukusanya kiasi cha pesa kwa kuisaidia kwa kuendesha kazi zingine. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Habari hizi pamoja na zingine ndizo tumewaandalia kupitia ufundi wake Barton Busime. Jina langu ni Samuel Habamungu, nikiomba tuwe pamoja hadi mwisho. Punde kidogo ni maelezo kamili karibu kwa maelezo kamili tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari mradi wa makubaliano ya amani imetolewa kwa pande zote nayo Qatar kabla ya kuanzishwa kwa awamu nyingine ya mazungumzo kati ya serikali ya DRC na AFC M23 ndivyo imejulisha nchi ya Qatar siku ya Mungu tarehe kumi na saba agosti kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano jarida la Jeune Afrique ambayo limetoa habari hizi limeeleza kwamba mazungumzo hiyo itaanzishwa hapa karibuni Hatua ingine ya mazungumzo itaanza baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano kusainiwa na pande zote husika, yaani serikali ya Kinshasa na AFC M23 tangu Julai iliyopita. Hata kama makubaliano hayo haikuweza kuheshimiwa, pande zote mbili zinaendelea kuonyesha nia njema ya kusaini makubaliano ya amani na kusitisha mara tena vita, ili amani ya kudumu ipate kurudi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shirika la raia wafanya siasa pamoja na wasimamizi wa makanisa wanapashwa kuhusishwa katika mazungumzo inayoendeshwa kwa ajili ya amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pendekezo hiyo ni yake Hari Pacifique Mayala, akiwa mtafiti kunako Ebuteli, ikiwa ni shirika inayojihusisha na maswali za ugomvi. Huyu amesema kutoelewa namna gani raia wanaachwa nyuma ndani ya mazungumzo ambayo inawahusu. Kwake amezani kuwa itakuwa vigumu raia kuitika matokeo ya mazungumzo hayo kwani hawakuweza kuhusishwa kwa lolote. Na habari zingine, tunajielekeza wilayani Kalehe ambako wahami wengi waliokimbia kwenye kisiwa Ibinja wilayani Kalehe kisha mapambano kujitokeza katika eneo zao kati ya jeshi la taifa FARDC na askari wa AFC 23 wanakumbwa na njaa katika maeneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Habari nyingi zilizofikia radio maendeleo zajulisha kwamba wengi kati ya wahami hao wametokea hapa mjini Bukavu, wilayani Kalehe, Kabare na wengine wametokea jimboni Kivu kaskazini na kupokelewa katika jamaa za mapokezi katika eneo hilo. Maelezo ya zaidi pamoja nawe Alain Kabika. Kwa sasa jamaa za mapokezi zilizowapokea wahami hao zinakumbwa pia na hali ya ukosefu hadi kushindwa kuwagharamia wahami duru nyingi za mahali zajulisha kwamba kwa sasa ni jamaa nyingi ndizo zinakosewa hata na chakula, dawa na hata makao. Kwa hii kunaongezeka pia shida ya ukosefu wa samaki toka baharini, sababu baadhi ya wakaji wa Ibinja wanaishi kupitia shughuli za uvuvi. Kutokana na shida hiyo, watu wengi wanaonekana kukumbwa na shida ya malisho mabaya. Zaidi watoto wachanga wahami, pamoja na wakaji wa mahali wanaougua, wanakumbwa pia na matatizo kwa kupata huduma katika vituo vya afya vya mahali, sababu ya uhaba wa dawa katika vituo hivyo. Kwa hiyo kunaongezeka pia shida ya ukosefu wa vitanda katika vituo vimoja vya afya, hali inayopelekea wagonjwa wengi kulala hata chini, wakihofia pia kushikwa na magonjwa ya aina mbalimbali. Kutokana na shida hiyo, visa vya kipindupindu vimesharipotiwa pa Ibinja, wamejulisha wakaaji wengi wa mahali waliozungumza na redio maendeleo. Mmoja wao akiwa mtetezi wa haki za binadamu, Olivier Bahinyuza anatoa mwito kwa miungano na shirika za kiutu kuwajia kimsaada wananchi hao wanaopitia maisha shida tumsikilize. Leo hali paibinja haiko nzuri, population inapitia magumu mengi, sawa vile njaa, unakuwa wakimbizi ambao umetokea kale Bukavu, Goma, Kabare Nord na mahali pengine, na hii inaacha njaa inaongezeka, population haijue iishi tena namna gani. Na ni wakati mazao ya uvuvi ikiwa source principale ya chakula inakuwa kidogo, kunakuwa hata shida ya kipindupindu ama kolera, ambayo inaonekana katika maeneo nyingi ya ibi shida ni kwamba prise en charge inaonekana presente difficulte par rapport na uchache wa dawa na pia capacite d'accueil uchache wa matla kwa kupokea wagonjwa. Hii naacha, tunaomba kwa kila mtu wa moyo mwema fazili, maorganization non gouvernementale, kutujia msaada kwa sababu population ya ibinja inakuwa katika shida kubwa. Huyu aomba pia kujengwa vema kwa visima vya maji ambavyo vimeshaharibika yote, kwa kuepusha ugonjwa wa kipindupindu kipindu kusambaa katika jamii. Anaomba pia msaada wa dawa uweze kutolewa kwa vituo vya afya vya mahali, ili kuwatolea vyema huduma wakaaji wanaougua. Ni vyema kujulisha kwamba kabla wahami wajitokeze mahali huko, kisiwa Ibinja ilikuwa na jumla ya wakaaji karibuni 19487 Amejulisha mtetezi wa haki za binadamu Olivier Bahinyuza. Ripoti yake Alen Kabika na sikukuu limwenguni ya msaada wa kiutu inayosherekewa tarehe 19 Agosti Agosti kila mwaka imesherekewa, wakati huu jimbo za Kivu ya kaskazini na jimbo la Kivu ya kusini zikipitia hali mbovu ya kiutu kutokana na hali mbovu ya usalama inayotokana na vita katika jimbo hizi mbili zaidi miezi saba sasa, ikiwa ni pamoja na vinyume vingi ni kama vile jimboni Kivu ya kusini, kwa mfano, ambako hali ya kiutu ni mbovu zaidi kutokana na mapigano ya mara kwa mara, huku askari wa Ventua, wakichukua maeneo kadha wa kadha ndani ya wilaya na watu kuhama makao yao wakihofia usalama. Hali hiyo yaripotiwa wilayani Kalehe, Kabare, Walungu, Uvira na Mwenga ambako watu wanahama makao yao wakikumbwa na matatizo kama vile uhaba wa chakula, kukosewa na mavazi nadawa, na dawa na vifaa vingine kadhalika. Wakaaji wengine wanapitia magumu ya kukosa makao na vifaa vya lazima baada ya kuungua kwa nyumba zao mjini Bukavu au tena kukumbwa na mafuriko ya mvua au mmomonyoko wa udongo mjini Bukavu na hata kwenye wilaya jimboni Kivu ya Kusini na kwa upekee mjini Bukavu. Mashirika za kiutu zimetoa wito kwa jamii na watu wote kuwafungulia njia ya kupeleka msaada wa dharura mjini Uvira ambako watu wanakumbwa na matatizo mengi, na wakaaji wa jamii yote kusitisha habari za uvumi kwenye mitandao za kijamii wakati wa maandamano yao ambao imeendeshwa tarehe kumi na kenda Agosti mjini Bukavu. Shirika za kiutu zinaomba amani kurudi na kuwawezesha kuhudumia wahitaji kwa kuwatolea msaada. Mirei Mbui anakuwa mmoja kati yao na ambaye amechukua usemi kwa ajili ya wengine, tumsikilize. Akieleza ingawa wakati na majira, lakini eh, sisi kama vile ba humanitaire tuko tayari kwa kupana msaada, ila kuna matatizo fulani ambayo tunakutanana nayo na inatuzuia tusifikie wahitaji, kwa sababu kazi yetu ni kusaidia wale hawajiwezi wakimbizi, wale ambao wanapatikana na magonjwa, ama tunasema viktimu ya maepidemi ama, ama ya makatastrofi naturel. Uh, tuna ile shida kwa sababu hatupate njia ya kufikia wahitaji. Sasa tulisimama leo kusema kama tunalalamikia dunia, tunalalamikia kila ambaye anaweza kutusaidia kusema kama tunataka tupate njia ili tufikie wale ambaye wanahitaji msaada ya kiutu hapa kuji bletu la sisi wa humanitaire tuko tayari. Tuko na misaada ambazo zinachelewea hapa Bukavu, ambaye ingepashwa endasaidia wenzetu pale Uvira na mali pengine, lakini hatupate njia. Tungesaidiwa kupata njia ili tufikishe misaada mali ambapo inapaswa kufika. Mirei Mbui amejulisha kwamba mashirika za kiutu ziko tayari kwa ajili ya kutumika kwa kuokoa nafsi zilizo hatarini na karibu na kuangamia kutokana na matatizo mbalimbali. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, unaendelea kuipokea taarifa hii ya habari. Punde kidogo, tutabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa kumi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Na mvua zilizonyesha pa Bunyakiri wilayani Kalehe tarehe kumi na saba na tarehe kumi na nane Agosti mwakani na kusababisha kufariki kwa watu kumi na moja zimesababisha pia maafa mengi hasa zaidi katika mashamba za wakulima na hata kuharibu barabara nambari tatu. Duru za shirika la raia zajulisha kwamba shamba nyingi zimekumbwa na mafuriko ya maji hadi mazao mbalimbali mbali kuharibiwa pamoja na vilalo vinavyounganisha vijiji mbalimbali mbali na vinavyoruhusu watu kwa kujielekeza mashambani. Wakaaji wengi wa mkoa wa asili ya Buloho na Buhavu wanadhani kwamba matokeo yatakuwa mabaya siku za hapa karibuni, kwa sababu shamba zimeharibiwa vikali, huku wakiomba msaada kwa ku viongozi na miungano za kiutu. Mmoja wao Kayumbu na Bwishaza Noel, akiwa pia mwanamemba wa muungano wa kiraia Ubapeji DRC tawi ya Kalonge, anatoa maelezo: walimaji hawakujielekeza shambani, vilalo vingi vimepelekwa na maji sawa, kilalo kinacho unganisha su village ya Chigiri na su village Chirulo, kimepelekwa na maji ya mto Kuha. Kilalo kinachounganisha su village Bulungu na su village Mushingi, kimepelekwa na maji ya mto Luha. Walimaji wa su village Butwashenge na Misinga wahuzunika husu mbegu zao, maji ya mto Kuha imeharibisha ilipojaa kwenye bonde. Majira imebadilika itakayokuwa na matokeo ya njaa, wakati walimaji hawatajua ama hawataweza tena kujua na kutambua alama ya majira, ili waweze panda mbegu zinazofaa kwa milimo majira na nyakati na hali ya mazingira inayoonekana siku hizi ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa inatokana na kuwepo kwa gesi mbalimbali mbali angani. Hakikisho hiyo ni yake Jean Baptiste Mulengezi, akiwa mwalimu kwenye chuo kikuu cha ISP Bukavu, wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo hii siku ya pili, tarehe kumi na kenda Agosti mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Huyu amesema kwamba kukata miti kiolela ni moja kati ya sababu zinazoendelea kuharibu mazingira jimboni Kivu ya kusini. Kwa hiyo anaonya kuwa mvua kubwa za hivi karibuni ni mojawapo ya matokeo ya mabadiliko ya hali ya mazingira, na kualika wakulima kuwa waangalifu muda huu na kutokimbilia kupanda, bali wasubiri hali itulie. Tumsikilize. Wakaaji na walimaji zaidi wanajiuliza vinakuwa namuna gani, wanahofia labuda milimo yao, na hivi wako wanazungumuza kila mara, kama mabadiliko ya hewa iko yenye wanaita changement climatique inao waogopesha tena. Zaidi wanajiuliza nini sasa itakuwa. Ndio tunaweza kusema ya kwamba mwezi wa sita, wa saba, wa mnane mvua inanyeshaka pia haiko juu inanyesha kwa leo ndio tunaweza kuwa na uoga ya, ya mingi sana ndiyo. Kama inanyesha, ni kweli, inaweza leta maafa, lakini haijakuwa njo mwanzo ya, ya mvua kamili e, kwa sababu wakati wataalamu waliangalia namna mvua inanyesha hesabu eh, ya gesi mvua inanyesha ina mnapo miaka makumi nne iliyopita, wanatambua kwamba kwa kweli unene wa mvua yenye inanyeshaka kwa mwaka iko inaongezeka, mwa hii miaka makumi mbili na tano ya mwisho inaonekana kuongezeka, na ile inaleta uh, nawaza mara moja, moja kuona mvua kali zinanyesha migezi inapita inabeba watu. Na kabla tuzungumzie habari za michezo katika taarifa hii ya habari, wakongomani wana ombwa kufahamu historia ya nchi yao na ya bara la Afrika kabla ya kutafuta kufahamu historia ya nchi zingine au bara zingine. Hii ni njia inayofaa ili in wawe na upendo kwa ajili ya nchi yao. Ujumbe huo umetolewa wakati wa kikao kilichoandaliwa hii siku ya pili tarehe kumi na kenda Agosti, nayo chuo kikuu ya kipedagogia ya Bukavu ESP maarufu kwa fursa ya kikao ambayo imeendeshwa kwa faida ya watafiti walimu na wanahistoria wa mji wa Bukavu. Kwake profesa Jean-Jacques Usungo, mwalimu kwenye mkondo ISP wa kipedagoji ya ISP Bukavu, haiwezekani wakongomani na waafrika wafahamu historia ya nchi zingine bila kujua historia ya nchi yao na ya bara yao ya Afrika. Anapendekeza kubadilishwa kwa mipangilio shuleni kwa ajili ya raia wakongomani na waafrika ili wajihusishe zaidi na historia ya nchi yao. Profesa Jean-Jacques Usungo anaeleza. Hi aktivite tunafanya leo ni ya kuangalia tena na kusoma tena historia ya Kongo na ya Afrika. Tunapenda uh, batu venye tuliita ba invite wetu bakuwe na ile kwa akili kama histware yenyewe tuko nafundisha ni histware yenyewe tulifundishwa na sie peke, ni histware yenyewe tunapashwa kuangalia namna ingine. Sababu gani hivi tuko nafundisha histware ya makontine zingine, histware ya Europe, histware ya Amerika, histware ya Australie, me tunaangalia wakati yenyewe tuna reserve ku histware ya Afrike na ya Congo chache sana. Inafaa turevolusione mambo, tuangalie dabord kufundisha histoire ya Congo kisha histoire ya Afrike kisha histoire ya mondingi pluto plutoke, tufanye gisi tulikuwa nafanya mbele. Michezo, michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Juma mosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora kuhusu habari za michezo, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, ingawaje magumu inayotokana na uhaba wa pesa, timu ya Ose Muungano inajisifu kwa ajili ya kazi ambayo imekwisha kuifanya wakati wa mzunguko wa michezo ya kitaifa linafuti kipindi ya pili, na huku inatarajia kukusanya kiasi ya pesa zinazozidi dola za kimarekani elfu mia tatu za Marekani kwa ajili ya kuendesha kazi zake. Ndivyo wamekusudia katika mkusanyo wao usiokuwa ambao umeendeshwa siku ya Mungu tarehe kumi na saba ya mwezi huu wa mnane hapa mjini Bukavu. Augustin Wabenga akiwa katibu wa timu ya Ose Muungano anatoa mafasirio ya zaidi. ekipe na endelea na baomba na bo baigele mfano ya bengine ba comprendre kama ekipe ni yabo na bila yabo ekipe haiwezi. Mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimetolewa ngambo ya ufundi naye Barton Busime. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Shukrani kwa kututega sikio mwanzo hadi mwisho. Usikose kutembelea tovuti yetu www.radiomaendeleo.org. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine. Nikikutakia kila laheri. Bye bye.