Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, ila kwanza hapa ni muktasari wake. Visa vya shambulizi dhidi ya wapita njia vinaripotiwa siku hizi kwenye barabara toka Kavumu hadi kwenye mkoa wa Luhihi wilayani Kabare. Watu wenye kumiliki silaha wanakuwa wakishambulia wapita njia katika eneo hiyo kwa kuwapora pesa, simu za mkononi na hata pikipiki piki. Shirika la raia la mahali linalaumu shambulizi hilo na kuomba wakuu viongozi husika na usalama kuchukua mbinu muhimu. Nalo shirika la Parmakina limeanzisha rasmi mradi wa upandaji miti hapa mjini Bukavu kwa lengo ya kukinga mji wa Bukavu dhidi ya mporomoko wa udongo ila tayari asilimia makumi mbili ya miti iliyopandwa imeshaharibiwa, la sikitika. Shirika farmakina hayo, pamoja na mengine, ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye Karibu kwa maelezo kamili. Meli Kivu Express iliweza kuzama asubuhi mapema ya hii siku ya tatu tarehe makumi mbili Agasti mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye bandari ya Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Duru za mahali zajulisha kwamba ajali yenyewe imejitokeza mbele ya abiria waweze kujitokeza ndani ya meli. Kuna watumishi fulani wa meli hiyo ndio walikuwa kwenye meli na waliweza kuokolewa bila tatizo yoyote. Hakuna mtu aliyepoteza maisha, ila vitu vingi vya thamani viliweza kupotea katika ajali hiyo zimejulisha duru zetu kutoka Goma. Na wajumbe wa serikali ya Kongo pamoja na wajumbe wa AFC M23 wamewasili Padoa nchini Katar kwa ajili ya kuendelesha mazungumzo ya amani tangu siku ya tatu tarehe makumi mbili agasti mwaka elfu mbili ishirini na tano chini ya ukadirishaji wa Ktar. Na shirika la raia tawi ndogo ya Bugore katika wilaya ya Kabare inalaumu usalama mdogo unaoripotiwa siku hizi kwenye barabara inayotokea kwenye senta ya biashara ya Kavumu hadi Paluhihi wilayani Kabare. Watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana wanawashambulia wapita njia kwenye barabara hiyo, wakiwapora pesa, simu za mkononi na hata pikipiki. Samuel Habamungu. Kwa mjibu wa shirika hili la raia, vitendo vya wizi na uporaji wa vitu na pesa vinaripotiwa siku hizi kwenye eneo hiyo, vikileta woga kwa wapita njia zaidi wenye kujielekeza na kutoka Lohihi kwenye eneo ya shamba inayoitwa kwa Luango, kunako mpaka wa mkoa wa Bushumba na Bugore. Watu wenye silaha wanapeleka pesa na vitu vya wasafiri na wapita njia na kupeleka pikipiki piki za watembezaji mahali pasipojulikana. Kisa ya hapa karibuni imeripotiwa munamo jioni ya siku ya pili 19 Agosti ambapo watu waliotoka Luhihi wakitumia pikipiki walianguka mikononi mwa wajambazi hao mahali panapoitwa Bugushu Mushunguri, ambako pesa na vitu vyao viliweza kupelekwa pasipojulikana. Wevi hao wamepiga masasi kiolela kwa ajili ya kuogopesha wakaaji pa Bugushu mkoani Bushumba. Justin Mulindangabo, akiwa kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Bugore, analaumu visa hivyo na kuomba wakuu viongozi kujihusisha kwa kulindia raia usalama. Mdangabu. Shirika la raia tawi ndogo ya Bugore inalaani shambulizi na uporaji ambayo iko ikifanyika msiku baada ya siku kwa watu ambao wanatoka Kavumu na Bukavu kwenda Luhihi na wanaotoka Luhihi kwenda Kavumu, kama vile Bukavu. Haibite tena juma moja kabla ki sasa kunyang'anyiwa kwenye njia hiyo kutoka Luhihi kwenda Bukavu na mahali penginepo isifanyike. Pigipigi zinabebwa pesa na hata kuwaulumiza watu. Tunaomba viongozi wenye kuwa na usalama katika kazi za kwao waweze kuangalia namna gani wanaweza kusekirize hii njia kwa kuwa inakuwa njia yenye inakuwa ya, na watu wengi, na kila siku ile kupora watu na kuwarudisha nyuma, inakuwa mojawapo ya shida kubwa ambayo inaongezeka kwa hali ya njaa na umaskini yenye raia tunapitia kwa siku hizi. Ikumbushwe ya kwamba visa vya namna hivyo vinakuwa vikiripotiwa mara kwa mara kwenye eneo hilo na kuleta woga kwa wakaaji na wapita njia. Ripoti yake Samuel Habamungu. Nao madereva wa lori kubwa wanaalikwa kutotembeza lori zao kwenye barabara zenye kujengwa kwa mawe aina pave hapa mjini Bukavu. Hatua imechukuliwa na kiongozi wa mtaa wa Ibanda katika tangazo iliyowekwa hadharani na moja kuchunguzwa na Radio Maendeleo. Katika tangazo yenyewe madereva wa lori zinazoingia na kutoka hapa mjini Bukavu wanaombwa kutotembeza lori zao kuanzia saa moja asubuhi hadi saa mbili jioni. Kiongozi wa mtaa wa Ibanda anajulisha kupitia tangazo hiyo kwamba dereva atakayekutwa akitembeza lori kubwa saa zisizoruhusiwa atalipa dola za Marekani elfu moja kwenye benki Kadeko, na kwa madereva watakaopita kwenye barabara zenye kujengwa kwa mawe aina pave hapa mjini Bukavu watalazimishwa kulipa pesa kwenye benki Kadeko kutokana tu na makosa hayo. Pikipiki itakayonaswa ikipita kwenye barabara patrice meri lumumba itapelekwa kwa muda na mwenyeji atalazimishwa kulipa dola za marekani 500 kwenye benki kadeko kwa wale ambao wanasimamisha gari zao vibaya barabarani watalazimishwa kulipa mwenyeji gari aina basi atalazimishwa kulipa mia moja elfu pesa za congo mwenyeji teksi atalipa pesa za kongo elfu makumi nane mwenyeji pikipiki atalipa pesa za kongo elfu makumi tano na mwenyeji bajaj atalipa pesa za kongo elfu makumi sita pesa za kongo kwenye benki kadeko na kuwa kitembeza gari zenye kuwa na dirisha zenye kuwa na giza gari zao zitanyang'anywa na kupelekwa kwenye shirika husika na ujasusi ANR ya zamani, na kupewa basi adhabu, kamalizia kiongozi wa mtaa wa Ibanda kupitia tangazo aliyosahini na kuweka hadharani. Mpeno wa msikilizaji wa redio Maendeleo, kama ndio kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Tuzungumzie maadhibisho katika taarifa hii ya habari. Tuseme kwamba ni jumla ya wanafunzi mia mbili na wawili, kati yao wanafunzi binti mia moja makumi saba na mbili ndio wanashiriki kwenye mtihani wa kumaliza shule ya wale wanaojiundia kazi, mtihani ulioanzishwa tangu siku ya tatu, tarehe makumi mbili Agasti mwaka wa elfu mbili ishirini na tano hadi tarehe makumi mbili na sita Agasti mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Mtihani huo umeanzishwa jimbo ni Kivu ya Kusini, naye Eli Kaboi akiwa mshauri wake liwali wa jimbo chini ya enzi yaafm na mambo ya ujenzi pia mambo ya udongo. Katika hotuba yake inspekta mkuu jimboni ya usikai na kazi za mikono jimboni Kivu ya Kusini Fernand Mb amejulisha kwamba mashindano yenyewe inatekelezwa kwa wanafunzi hao kisha kujifunza kwa muda wa miaka mbili na tatu katika shule mbalimbali mbali za majifunzo ya kazi za mikono. Ni vyema kujulisha ya kwamba mtihani huo umeanzishwa kwa ajili ya kuruhusu wanafunzi hao kupokea vyeti vitakaokamilisha kwa za kusoma na inaendeshwa kwenye Academie de Metier Guido Maria Conforti kwenye Avenu Industriel katika mtaa wa Kadutu, akiwepo mea wa Bukavu chini ya enzi ya AFC M23 Ladis Muganza wa Kandwa. Na shirika Farmakina la hapa mjini Bukavu limeanzisha kunakuwa sasa miezi kadhaa mradi wa kupanda miti hapa mjini Bukavu na kando kando, aina mbalimbali mbali ya miti tayari imepandwa mukiwemo miti za pori na miti zinazokuwa na lengo ya kuleta sura nyipya hapa mjini Bukavu. Mradi huu unakusudia kuleta mchango juhudi za kupiganisha mmonyoko ya udongo na hata maafa mengi yenye kutokana na mazingira mabaya na hata kuipa mara tena mji wa Bukavu sura yake ya hapo awali. Hakikisho imetolewa naye Nelson Zagabe Ekoi akiwa muhusika na mazingira, mambo ya kijamii na uongozi bora kwenye shirika la Farmakina Bukavu, alipozungumza na Redio Maendeleo tarehe makumi mbili Agasti mwaka 2025. Nelson Zagabe Ekoi anasema kufurahishwa kuona tayari miti zimoja zimeanza ota na kuona kwamba wakaji wamechukua mradi huo kwa thamani kubwa. Muradi huo unasimamishwa kwa muda, ila utaanzishwa mara tena hivi karibuni, mvua ikianza kikamilifu. Muhusika na mazingira, mambo ya kijamii na uongozi bora kwenye shirika la Farmakina Bukavu, Nelson Zagabe Ekoi anafasiria mengi kwenye microphone ya redio yako. Kuna wakati mji wa Bukavu ilikuwa inaitwa Bukavu la verta lakini ilionekana avec construction mingi mingi mvile ya Bukavu, espace vert za mingi zilipotea na inatuma hewa mwingine yetu inaharibika, tuma maebulema zinakuwa mingi, bote ya mwingine inapotea. Ni ile observation nyembao tulifanya ndio inatuma Farmakine ilikamate hiyo initiative ya kupanda miti mvile ya Bukavu, ili turudishe ile bote yake, ili tulite contre maerosion na maebuleme na bien sur ikree hewa ya mzuri katika mwingine yetu tulipanda miti mbalimbali, tulipanda mamiti zenye wanaita mamiti forestier zenye ziko na mizizi ngufu na zinashika budongo ngufu ili protege mazingira contre risque yoyote ya maebulement. Na fasi zingine tulipanda miti zenye ziko ornemental eh, za kuredonne bote kwa vile ya Bukavu. Lakini zote mbili zinasaidia kwa ku leta tena hewa mazingira nzuri kwa mji wetu na kuproteje environment yetu sawasawa. Nelson Zagabe eko ni muhusika na mazingira mambo ya kijamii, pamoja na uongozi bora kwenye shirika Farmakina Bukavu. Na katika barua waliomwandikia kiongozi wa Farmakina Bukavu, wakongwe wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini wamempongeza kwa muradi huu, wakikumbusha kwamba tendo ya kupanda miti ni kama vile tendo ya matumaini ya ujio mwema. Na zaidi ya watu elfu moja toka eneo mbalimbali za mkoa wa Bamuguba kusini na Bamuguba kaskazini wilayani Shabunda wamefunzwa mengi kuhusu ukingo wa misitu ya kijamii. Shughuli yenyewe imeandaliwa na Sheferia Bakisi kwa lengo ya kukinga vema mipaka ya misitu ya kijamii katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Toka Shabunda, ifateni ripoti ya mwandishi wetu Papi Mulingati. Vikao ambao vimeandaliwa na Sheferia Bakisi kwa lengo la kukinga mipaka na mapori ya kijamii, vikao ambao vinaendeshwa dhidi ya usaidizi wa shirika la onje strong ambao na nakwa muzamini wa sheferia ya Bakisi kwa lengo la ukingo wa mazingira. Kwa masemi yake Bwana Mugeni Yuma Altes, ambayo anahusika na mambo ya maendeleo ndani ya sheferia ya Bakisi, ananena ya kwamba tangu mwanzo wa mghadi uo ni zaidi ya hektare elfu mia ine ya kijamii ambayo mekwisha kingwa. Iyo maektare zote zimetoka ndani ya klakonzo kwame banga munoa botya na zinginezo. Bwana Altes Yuma ananena ya kwamba uimizaji u kwa ajili ya kukinga mapori ya kijamii itaendelea ndani ya magrupema yote saba ambayo inaundwa mtaa wa Shabunda ndani ya sheferia ya Bakisi. Toka mjini Shabunda, mimi ni Papi Mlingati, rejio maendeleo. Shukrani Papi Mulingati kwa ripoti hiyo. Na turudi hapa mjini Bukavu, tuseme kwamba idadi ya wakimbizi wanaopatikana kwenye katapanzi katika mtaa wa Ibanda inaendelea kuongezeka siku kwa siku na kusababisha jamaa karibuni mia tano ambamo idadi ya wanawake na wasichana ni moja na vipande tatu watoto ni asilimia makumi tatu na nane na vipande sita wakati wazeni karibu ni karibuni asilimia kumi wote wakilala nje bila msaada wowote. Ndivyo imejulisha ripoti toka shirika Action Sociale pour la lutte contre la Pauvrete na kujulisha kwamba wahami hao wametokea katika vijiji kama vile Mazigiro, Bujogi, Chankombe, Mukama, Mulambi, Rukuga, Mugohe, Bushigi, Bugerera na Shamvu, maeneo ya wa Walungu, wakikimbia mapambano kati ya wapiganaji wa zalendo na askari wa AFC M23 katika ripoti yenyewe inajulisha kwamba wahame hao wanakumbwa na shida nyingi kama vile magonjwa yanayosababishwa na matumizi ya maji machafu, wanakosewa na dawa, wanakosewa na chakula na hata makao. Shirika hiyo inaomba viongozi na shirika za kiutu kujihusisha kwa kuwatolea msaada wananchi hao. Moja kati yao Lugerero mfungizi Justin aeleza panzi kuko vraiment et situation moya yenye iko preoccupante juu ya wandugu zetu wenye walitoka mu groupement mbili ya walungu wale, wale population tulifanya ile ripoti, ili tuambie watu wenye nia nzuri waangalie koma eske wanaweza saidia wandugu zetu wa kongomani wenye walikimbia vita. Sauti ya Kelu Guerrero, mufungizi Justin. Na wahanga wa moja wa ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avenue Murundu kwenye kata Kasali mtani Kadutu mwezi Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano wamepokea msaada wa chakula na isiyokuwa chakula toka mwanabunge jimboni Beatrice Sakinja Mwendanga. Msaada huo unaundwa na unga wa mahindi sabuni buku kalamu sahani vikombe pamoja na jerikani. Sherehe ya kuwatolea rasmi msaada huo imefanyika siku ya 3 tarehe 20 Agosti mwaka 2025 kwenye kanisa la Kipatenkosti Rehema ikiwa kwenye kata Kasali mtani Kadutu. Miriam Mufano Sheikh Shabani, akiwa mhusika na upashaji habari wa mwana bunge jimboni Kinjamwendanga, amesema kwamba msaada huo umetolewa kwa kutoa pole kwa wananchi hao waliopoteza mali yao katika ajali ya moto. Huyu aongezea kusema kwamba idadi ya waanga ingali bado nyingi huku akitoa mwito kwa watu wenye moyo mwema kujitahidi pia kwa kuwakumbuka wakaaji hao kupitia msaada wa aina yoyote. Sheikh Shabani, kwa kweli inatimia sasa mwezi moja, depui alikuwa alerte ya kwamba kunakuwa ndugu zetu ambao walikuwa waviktime wa, wa maesandi muvila Bukavu. Na kwa kuwa kila leo mahali ambapo jamaa zetu zinakuwa katika shida, mama yetu Kinja Mwendanga Beatrisi anakuwa hapo, alionekana tuma kidogo kwa kuwa haiko kwa sasa ndani ya mji ya Bukavu, lakini kidogo enye alibarikiwa akasema, ni vizuri aitumikishe kwa ajili ya kusaidia hawa ndugu zetu ambazo wameunguliwa na nyumba, na ni ndio maana alitumana ili jamaa kidogo zipate ile bunga, zipate sabuni, kopo, kijiko basi na makae kwa ajili ya wandugu zetu, hasa watoto ambao watarudia kwa masomo hapa tariki moja mwezi ya kenda. Waliofaidia na msaada huo kwa ngambo yao wanatoa shukrani za dhati kwa kimwana bunge Kinja Mwindanga Beatrice hawa wanakiri kwamba ni yeye wa kwanza kuwatolea msaada tangu wapatwe na shida ya kuunguliwa makao. Mmoja wao Dorcas Adolfind ametoa shukrani kwa namna hii: tunashukuru sana Mungu ambariki, naendelee kumzitishia uyenjoo wa kwanza na nafanyaa kwa mzuri, kama vingine wanaweza iga mfano wa Makinja. Mungu ambariki kabisa jamaa yake yote, kwenye vingine batu baungie ba mfano mwema ya mamaoawa. Ijulishwe kwamba jamaa nyingi zina ishi bila makao kwenye avenue Murundu kwenye kata Kasali mtaani Kadutu, kisha nyumba zao kuteketea kwa moto. Wananchi hao wanaendelea kutoa mwito kwao viongozi na kwa watu wa nia njema. Na msaada. Na kuwaelimisha waandishi wa habari kutoka mjini Bukavu pia mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini, kuhusu uandishi wa habari ndiyo lengo kubwa ya kikao ya majifunzo yanayoandaliwa kwa ajili yao katika mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini nalo shirika la Search for Common Ground. Omer Mudekereza anawakilisha redio maendeleo kwenye majifunzo hiyo, ifateni hapa ripoti yake kutoka Goma. Kwa siku tano washiriki watajifunza jinsi ya kuandaa vyombo vya habari ili kuunga mkono kam kampeni ya kuishi kwa pamoja ikiwa ni pamoja kulingana na azimio ishirini na mbili makumi tano la baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa kuhusu jukumu la vijana katika amani na usalama. Kwake Johnson Seti, msimamizi wa vyombo vya habari wa Search for Common Ground, mafunzo haya yatawezesha waandishi wa habari kutafuta suluhisho kwa mizozo. Johnson Seti aeleza lengo ya kikao ni kufunza kwanza wapasha habari kuhusu hiyo mambo tunaita upasha habari ambayo una na weka nukta kuhusu mzozo ama journalisme sensible au conflit, kwa sababu tunakuwa tukiishi wakati ambapo kunakuwa mapigano kati ya makundi mbalimbali mbali, ambazo zinakuwa zikishikilia silaha na wapasha habari wanahitajika kutoa habari ambayo inasaidia raia, hapana habari ambayo inakuwa ikilamsha tena mzozo. Na tunakuwa pia tukisema, tunafunza wapashahabari ili waweze kutusaidia kuweza ku unda maujumbe ama message. Muradi hii inasaidiwa kifedha na Umoja wa Mataifa ikilenga kuamirisha amani kupitia ushirikiano na mashirika ambapo Search for Common Ground ni kiongozi. Mafunzo yanafanyika katika hoteli Jerison pagoma na yatahitimishwa tarehe ishirini na tano ijayo. Goma, Omer Mudekereza, Redio Maendeleo, Maendeleo. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, hadi hapo sina la ziada. Huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukran zimfikie fundi mitambo Jean Claude Ndagi aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mpela mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.