Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Na kusalimu popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo, nikiwa natumaini kwamba uko mzima. Pia karibu kufuata habari zetu, na kwanza, huu ni ufupi wake. Mashirika za kutoa msaada wa kiutu zinaombwa kuwatolea kwanza wahami pamoja na wahanga wengine wa vita msaada ambao wanapatikana mjini Bukavu na kando kando, wakisubiri njia ifunguliwe kwa kuwafikia wahitaji wengine walio mbali pasipokuwa na njia kwa kuwapelekea msaada. Vijiji vya mkoa wa Mlamba wilayani Walungu vinaendelea kupitia hali mbovu ya usalama mdogo kutokana na mapambano yaliyoripotiwa eneo hizo siku zilizopita. na shirika ya Imperial Assure linalohusika na kutoa bima, yaani asurance kwa gari, inatoa bima hizo baada ya kudhihirisha vitambulisho vingine kama vile carte rose, vole jaune na vitambulisho vingine. Habari hizi pamoja na zingine zitawajia kupitia ufundi wake Alenzar. Jina langu naitwa Samuel Habamungu. Nikikuomba tuwe pamoja hadi mwisho wa taarifa hii ya habari. Karibu kwa maelezo kamili. Tuanze na habari hii, msikilizaji. Kisa nyipya ya kuungua kwa nyumba imeweza kujitokeza kisha mchana kati wa siku ya nne tarehe makumi mbili na moja agasti mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kwenye avniva maro mtaani Ibanda katika mji wa Bukavu, sio mbali na nyumba ya Waper Missionnaire Xavierien. Moto imeanzia ndani ya chumba moja inayosemeka kwamba mlikuwa vyombo vinavyoweza kuhatarisha moto kama vile betri za kusaidia kutoa mwangaza kupitia li ya jua gari saba za zimamoto za mtaa wa Ibanda ziliweza kujitokeza kwenye eneo hilo, pamoja na gari zingine za zimamoto za Farmakina na Meria Bukavu ambazo ziliweza kufika eneo hilo kwa kujaribu kuzima moto huo, ila haikuwezekana kwa kuwa moto ulikuwa mkubwa. Duru zetu zajulisha ya kwamba hata njia haikuweza kuonekana kwa wakati huo, kulingana na wingi wa moto ambao ulikuwa ukipanda juu. Meya wa mji wa Bukavu chini ya uongozi waf Ladislas Muganza wa kandwa aliweza kujielekeza kwenye eneo hilo akisindikizwa na askari jeshi kwa ajili ya kulinda usalama na kusaidia nyumba zingine zisiendelee kuwaka moto. Yeye mwenyewe ametoa pole kwa wahanga wa ajali hiyo na kujaribu kufanya yote ambayo ingewezekana licha ya ukubwa wa moto yenyewe. Meya wa mji wa Bukavu Ladislas Muganza wa kandwa anaomba wakaaji kuwa makini siku hizi na zaidi epuka kuchunga ndani ya nyumba zao vyombo vinavyoweza kusababisha ajali ya moto. Mtafahamu ya kwamba kisa hiyo ya moto inaongezeka kwa visa vingine ambavyo vimekwisha kusababisha wahanga baada ya nyumba zao katika mji wa Bukavu, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari hali ya kiutu katika vijiji vya mtangamano wa Mlamba wilayani Walungu inaonekana kuwa mbaya siku hizi na kupelekea wakaaji kuishi vibaya. Ndivyo wamesema wakaaji wamoja wa mahali na kuongezea ya kwamba maisha yao inakumbwa na ukosefu wa bidhaa mbalimbali vya muhimu na kupelekea kupanda bei kwa bidhaa ingine katika eneo hiyo. Miriame, mfano likoje hili? Kulingana na masimio ya wakaaji wa moja wa mahali, watu wengi wameama maskari yao kwa ajili pambano na kuhofia usalama wao huku wakijielekeza katika vijiji mbalimbali mbali, ambako wanaishi bila msaada wowote. Soko na kanisa zimefungwa, huku ikiwa vigumu kabisa kwa wakaaji kununua hata sabuni sababu zimepandishwa bei. Sabuni moja iliyokuwa ikinunuliwa kwa franka za Kongo elfu nne yapo mbeleni, kwa leo inanunuliwa kwa elfu nane franka za Kongo, na wakati mwingine kutopata hata nafasi ya kuinunulia licha ya kuwa na pesa mfuko wa kilograma ishirini na tano wa unga wa mahindi wa wa uliokuwa ukinunuliwa kwa pesa za Kongo elfu makumi tatu kwa leo inanunuliwa elfu makumi saba kuendea elfu makumi nane franka za Kongo. Kwa hiyo wakaaji wa Bulamba wanaomba viongozi kuboresha usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili waendeshe shughuli zao kama inavyofaa. Shukran. Miriam Mufano. Na kama vile tumesema pia, kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, mashirika za kutoa msaada wa kiutu zinaalikwa kuwatolea kwanza wahitaji wa kar msaada huo kwa kungojea nafasi ipatikane kwa wahitaji walio mjini Uvira na kando kando yake, mahali ambapo njia inakosekana kwa sasa. Ombi hiyo imetolewa nao watetezi wa haki za binadamu kisha kusikia kwamba kuna msaada ambao unachunga kupelekwa Uvira, ijapokuwa wahitaji wengine wanakumbwa na shida wilayani Kabare Kalehe, Walungu na hata hapa mjini Bukavu. Wengi kati ya wakaaji hao wamekimbia maeneo zao na wanaishi bila msaada wowote, na wengine wanaishi bila msaada baada ya nyumba zao kuungua hapa mjini Bukavu na eneo zingine. Emmanuel Bengehia anakuwa mmoja kati ya watetezi hao wa haki za binadamu, tumsikilize. Sisi sawa vile wateteaji wa haki za kibinadamu tumeshangaa uh, kusikia kwenye redio ya kwamba uh, kwa kweli hapa mjini mjini Bukavu kuna chakula na vitu mbalimbali mbali ambavyo watu ambao wanakumbwa na shida ya vita wanahitaji, na kwa hiyo tume, au wafadhili ambao wanapenda uh, kusaidia wakaaji waanzie kwanza hapa mjini Bukavu sababu hapa Bukavu uh, na kwa upekee mteritwari ya Kabare watu wengi waliweza kukimbia manyumba zao, na kwa leo wanakutaniwa hapa mjini Bukavu, hawana cha kufanya tena, leo hawafanyi tena kazi fulani, na kwa hiyo tumeona ya kwamba Uh, kabla uh, wafadhili hao waombe njia ya kwenda Uvira, wasaidie kwanza watu ambao wanawako hapa karibu Kabare, wakaaji wote wa Chirunga, wakaaji wa Kagabi, wa Bushira, uh, Wairambi wote kwa leo wanapatikana mjini Bukavu, na kwa upekee mkomine ya Bagira. Kwa nini wasaidie kwanza hao? Sauti yake Emmanuel Bengehia. Ikumbushwe ya kwamba ombi hiyo imetolewa nao watetezi wa haki za binadamu, baada ya mashirika hiyo kutangaza kwamba kunakuwa msaada ambao unatayarishwa kwa wahanga wa vita wanaopatikana katika eneo ya Uvira. Na tukiendelea na taarifa hii ya habari, tuseme kwamba wakati huu ambapo kampeni ya msimu ama mlimo a ikikaribia, wakulima wengi wanakumbwa na shida ya ukosefu wa mbegu katika wilaya zimoja za jimbo la Kivu ya kusini, katika wilaya ambamo shughuli kubwa ni kilimo, mamia ya wakaaji wamelazimishwa kukimbia kisha mapambano kujitokeza katika eneo zao kati ya askari wa FS23 na wapiganaji wa Zalendo. Aleka Bika na ripoti kamili. Katika kukimbia kwao wananchi hao wamelazimishwa kukula mbegu kidogo walizoandaa kwa kupanda shambani na wengine mbegu zao zimeporwa na kuibwa kisha matatizo yaliyojitokeza kwa msimu wa kilimo B uliopita. Kisha kubaki ukimbizoni kwa muda wa siku nyingi, wamoja kati ya wananchi hao wamefaulu kurudi vijijini mwao, hali iliyowaruhusu kuandaa shamba zao kwa msimu wa kilimo A unaotarajiwa kuanzishwa ifikapo mwezi Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, ikiwa wamoja kati yao wangali bado na akiba kidogo ya mbegu wengine wanakosewa na mbegu na wengine kukosewa hata na pesa kwa kununua mbegu hizo zinazouzishwa sokoni siku hizi kwa bei kali. Katika mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabale, kwa mfano, wazazi wengi waliozungumza na redio Maendeleo kwa sasa wanasema kujiswali mengi, ikiwa watatafuta mbegu ya kupanda shambani au watawanunulia watoto wao vifaa vya shule kwa leo. Amejulisha mkulima mmoja aliyezungumza na redio Maendeleo, sahani moja ya mbegu ya kalanga inauzishwa kati ya pesa za Kongo elfu kumi na tano na elfu kumi na nane pesa za Congo, tofauti na mwaka uliopita wakati sahani hiyo ilikuwa ikiuzishwa kwa elfu saba pesa za Congo. Mkulima huyu aomba kwa shirika za kiutu na kwa watu wenye nia ya nzuri kuajia kwa msaada zaidi wakulima wanaoishi katika eneo zenye kuathirika na mapambano tangu mwezi Februari mwaka wa elfu mbili ishirini na tano hadi kupelekea shughuli za kilimo kuzorota. Tumsikilize. Hii shamba yangu njo kwenye minatumikaka hapa, niko najiuliza ndatosha mbegu ya kutu. aka tuliendaka kuchuruza mbegu imepanda bei, kama kunawezi onekana watu wa moyo mwema kutusaidia na mbegu, tusife na njala, juu shamba ya pata hii uiache tu bila kulima, njala itakuwa imeongezeka sana. Wataalamu katika sekta ya kilimo waomba kwa shirika za kiutu zilizoahidia wakulima msaada wa mbegu kuwatolea mbegu hiyo kwa haraka ili wasichelewe kupanda mbegu shambani mwao kama wakulima wengine. Ipokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutakujia na maelezo mengine. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. na shirika Imperial Assure inayotoa bima ama assurance za gari kutokana na vitambulisho kama vile Carte Rose volejone pamoja na vikartasi vingine vinavyolazimishwa kwa wenyeji gari. Hakikisho hiyo ni yake kiongozi wa Imperial Assur Henrique Loke kasalumu wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Hii ni kisha habari zilizosambazwa kuhusu kulipishwa kwa dola mia moja pesa za Marekani kwa kila gari kwa ajili ya kuorozesha gari hizo, habari ambazo harike lokeka anapinga akihakikisha kwamba ni vitambulisho ndivyo vyenye kuhitajika. Tumsikilize harike lokeka. Tunaambia wenye wenye magari zao wenye mamoto wenye hiyo manje yote za kutembea kwenye barabarani wakuye na hiyo document yao ya declaration ya douane, wakuye na carte rose wala volet jaune yenye walipewa wakati walikuwa wainunua gari, wala walipewa ma plaque zao. Hiyo itatuma tukuwe na utafiti wa kujua hiyo gari talomba tuipatie assurance ya namna gani na kulipa pesa inafatana na ujuzi wa matumizi wa gari. Wale ambao wanatumikisha gari kwa ujuzi wa prive, tunawapatia ma assurance kutokana na nguvu ya motere ya gari yao hiyo, tunaita uh, puissance fiscale ama chevaux vapeur. Wale wanaitwa wa transport en commun tunawafanyia assurance kupitia na watu ambao wanabeba ndani ya gari zao. Na habari zingine ni kwamba hali ya usalama inakuwa bora kwenye eneo ya mtaa wa Bagira tofauti na habari za uvumi zenye kusambazwa hapa na pale kuhusu shambulizi ya watu wenye kumiliki silaha katika eneo hiyo ya mji wa Bukavu. Hakikisho hiyo ni yake kiongozi wa mtaa wa Bagira, chini ya enzi ya SM3 Sumbu Sokrate, katika mazungumzo ambayo ameendesha na Radio Maendeleo. Huyu awaomba wakaji wote wa Bagira kujielekeza katika shughuli zao za kawaida bila kuwa na oga, kwa sababu usalama wao unakuwa ukilindwa vema. Kiongozi wa mtaa wa Bagira Sum Sokrat anatoa maelezo kuhusu hali ya usalama. Nimeita wakaji wote wakata wa Bagira, mm -hmm, Bagira wafanye kazi zao kama ipasavyo. Mlio masasi ambao umesikilika nyakavogo pande ya saa moja na dakika makumi tatu na sita sio mashambulizi ya adui, so watu wa mke wafanye kazi zao bila kuogopa, sababu tuna viongozi wa kijeshi ambao wanashughulika na usalama wao. Viongozi wa uraia diwali na meya pia wanashughulika, kwa hiyo fanye kazi zenu bila kuogopa. Doria kwa ngambo yetu ni wazifa wetu, na tunaifuatililia ili kwamba mfanye kazi vizuri, msibaki nyumbani. Hakuna vita, nende mkatumike. Nimewambia kwamba adui anaweza akafike Bagira, ndiyo hatukataa, anaweza akaingia, lakini kusema atumike ni vigumu sana. Kwa hiyo mjue ya kwamba generals ambao tunakuwa nao hapa na mea wa mji na mliwali wanashughulika kila siku na kuswali kuhusu usalama. Kwa hiyo hatuwezi tukafunge macho, usalama tunaifuatilia hiyo ambayo imesikilika hapa, uongozi najua ni sababu gani, na sio kila mlio wa masasi ambao ni adui anafanya. Pana sauti yake kiongozi wa mtaa wa Bagira Huyu amehakikisha kwamba vikosi vya usalama vinakuwa vikijitahidi kila leo kwa kuboresha usalama katika mtaa anaousimamia. Na kiongozi wa mtaa wa Kamanyola wilayani Walungu anatoa angalisho kwa watu wanaochoma msitu katika eneo lake siku hizi. Katika mahojiano na Radio Maendeleo, Hassan Shaban awaalika wakaaji wa Kamanyola kujihusisha kila moja na ukingo wa mazingira huku wakipiganisha moto wa msituni. Kwa hiyo uchunguzi utazidishwa kwa kuwashika wote wanaoshukiwa katika harakati za kuharibu mazingira kwa kuchoma msitu. Kiongozi wa mtaa wa Kamanyola wilayani Walungu Hassan Shaban, kwenye mikrofoni yake mwandishi wetu pa Kamanyola Wendo Joe we. tumeona kuongezeka kwa wingi uchomaji wa moto kwenye vilima vya Kamanyola, inakuwa ni hali inatia hasara zaidi katika uboreshaji wa mazingira, inakuwa inapoteza hasa zaidi ile wanaita biodiversite, na hasa inakuwa ni usalama mdogo kimazingira kuhusu raia wetu. Kama viongozi tuko makini na hali hiyo, tunaiona sikitika kwa hiyo hali na ndio kwa maana tunapiga marufuku kabisa hali ya kuchoma moto kiolela milima katika ma decision, tuta renforce surveillance ya mazoni zenye ziko zinachomewa kwa ile moto, pamoja na makamati za raia. Ujumbe mfupi tunakona kwa raia ni kuwambia, kama raia wa Wakamanyola, ardhi hii yetu ni urizi wetu wa sisi wote, tunapasha kuproteje, tunapasha kulinda ardhi hii ambayo tumepewa na Mungu. Kwa hiyo kila mtu ashike majukumu yake, kila mtu aweze kujikontrole na kujiangaje, ili aweze kulinda mazingira, kwani wanasema kulinda mazingira ndiyo maendeleo ya na kutoka Kamanyola tunajielekeza wilayani Ijwi ambako vijiji vya Lubuye, Mugote, Bwando na Nyakabingu ndani ya mkoa wa Mugote wilayani Ijwi zimekumbwa na matatizo kutokana na mvua kali zilizonyesha kwenye eneo hilo la sheferin tambuka, jioni ya siku ya pili, tarehe kumi na kenda Agosti mwaka huu. Hakikisho ni yake Biamungu Kiuma Nelson akiwa mhusika na maendeleo katika mkoa wa Mugote. Wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo, huyu amejulisha kwamba mimea pamoja na ufugo zimeharibiwa na mvua hizo, akizani kuwa njaa inaweza kujitokeza siku za usoni kwa sababu ya mvua hizo, na kuomba viongozi kwa ngazi zote kuwasaidia wakulima na wafugaji ambao wamekumbwa na tatizo hilo. Bya Mungu Kiuma Nelson amehojiwa na mwandishi wetu Paijui Richelie Biamana. Mvula yenye na upepo kubwa na saruji imetia hatarini kwa maisha ya wakaaji, sana sana wafugaji, walimaji kijiji ya Mugote ya Lubuye ya Bwando na Kabingu. Miti zote zimeanguka na mpepeu na mafugo zilikuwa zinafungiwa porini zimepata ile hali ya kukufa na saruji. Ndio tunajiuliza wakaaji wataishi namuna gani, watajitegemea kwa ngazi gani, wataendelea hivi eske? Maisha ya wakaaji inaendelea kukuwa hatarini kwa ngazi mbalimbali za mbali nchi yetu ya Kongo na wanaopatikana kando ya nchi ili watafute suluhisho kwa kwa mpango hii yenye iko inapatikana katika anga la nchi, sababu ni hatari situko na tukitoka wilayani Ijui, tuhitimishe taarifa hii ya habari kwa kujielekeza wilayani Fizi. Tuzungumzie kuhusu afya, tuseme kwamba tarehe kumi Julai mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano mtaa wa afya wa Nundu sekteri Tanganyika wilayani Fizi umehesabu visa makumi mnane na ine vya ugonjwa wa kipindupindu. Kati ya eneo za afya zenye kuguswa zaidi na ugonjwa huo kunakuwa eneo la Kenya yenye kuwa na visa ishirini na tano Makobola inayokuwa na visa kumi na tano ikiwa kwenye mpaka wa wilaya ya Uvira, eneo ya afya ya Lweba inayohesabu visa makumi mbili pamoja na eneo ya afya ya Lusenda inayohesabu visa nne zaidi katika kenti ya wakimbizi toka Burundi. Ndivyo amejulisha Kaliata Antoine, akiwa mhusika na mambo ya kiutu katika sekteri Tanganyika wilani Fizi, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba huduma zaendelea kutolewa katika vituo vya afya vya mahali ila wagonjwa wanalazimishwa kutembea muda mrefu kwa kufika kwenye vituo hivyo. Ni kama vile kwenye eneo la afya la Makobola ambako wagonjwa wanalazimishwa kutembea zaidi ya kilomita kumi na tano wakisafiri kupitia pikipiki, ili wafike kwenye kituo ya afya inayopatikana Paswima. Kutokana na shida hiyo, Kaliata Antoine anaomba msaada wa dawa utolewe kwa vituo vya afya vya mahali kwa ajili ya kuwahudumia ipasavyo wagonjwa hao. Kwa sasa kuna mazahanati fulani fulani, aidha kuna ma sante de sante mbalimbali kwenye mtaa huu wetu wa afya wa Nundu, ambao una kumbwa zaidi na ugonjwa huu wa kolera tangu mwezi uliopita, mwezi wa saba ahadi leo kwa leo, tumekwisha orozesha e, watu makumi nane na, na nne ambao tayari wamekwishashikwa na ugonjwa huo wa kolera wenye centre de sante ya Kenya tayari tumekwisha orozesha watu makumi mbili na tano. Tunaenda hapo Lweba, kwenye centre de sante yetu ya Lweba watu makumi mbili tayari wamekwisha patwa na ugonjwa huo. Pale Lusenda ku centre de sante tumekwisha orozesha watu nane tayari wamekwisha shikwa na ugonjwa huo. E, tunaenda kusante de sante ya ABK. ABK inapakana na sante de sante ya Swima. Tayari hapo ABK tumekwishapata watu nne wamekwisha chikwa na ugonjwa huo wa kuwara na kutapika, aiza kolera, cholera. Tunaenda pale Swima ima tumekwisha orozesha watu kumi na mbili tayari ambao wa, walishikwa na ugonjwa huo e, Makobola inapakana na mji wetu wa Vira. E, Makobola tayari tumekwisha orozesha watu kumi na tano ambao walishashikwa na ugonjwa huo wa kuara. Kwa hiyo kama vile pendekezo ya sisi kama vile shirika la ambalo linahusika na, na uchunguzi wa miradi ya kiutu tunaomba wafadhili kuja haraka kwenye mtaa wetu wa Nundu kuboresha maisha ya wakaaji ili kupata matunzo mema. Kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Ufundi ulikuwa wake Alenza, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hii. Shukrani kwa wapashe habari wote wa Redio Maendeleo ambao wameweza kukusanya taarifa yenyewe. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa taarifa yingine, nikiwatakia kila laheri na mubaki salama. Baibai.