Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nina matumaini kwamba uko mzima wa hali na afya popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo. Karibu kuifuata taarifa hii ya habari, na kwanza huu ni mtasari wa yale tunayokuandalia. Miaka ishirini na saba baada ya mauaji ya watu zaidi ya elfu moja katika vijiji vya Kasika, Kalama na Zokwe wilayani Mwenga, jamaa za wahanga na walionusurika kwenye mauaji hiyo zinaendelea kuomba haki na sheria kuendeshwa. Ombi hiyo imetolewa tarehe makumi mbili na nne Agosti wakati wa sherehe ya kumbukumbu kumbu ya mauaji hayo. Wakati huo ni uchukuzi ndio waonekana kuzorota kwenye barabara nambari tatu Miti Hombo kutokana na mvua kali zinazoendelea kunyesha na kujaza mitoni kwenye barabara hiyo na kuharibu vilalo mengi, ni katika taarifa hii ya habari. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tumekuandalia katika habari hizi, kupitia ufundi wake Anisea Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu. Tunakuomba kubaki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi kamili. Habari kamili msikilizaji, miaka makumi mbili na saba kisha mauaji ya watu zaidi ya elfu moja ndani ya kijiji Kasika, Kalama na Zokwe, msheferia Luindi wilayani Mwenga tarehe makumi mbili na nne Agosti mwaka wa elfu moja miya kenda, makumi kenda na nane na waasi wa chama cha RCD. Wahanga wa jamii nzima ya mahali wanaomba sheria ifanyike. Wamesema hivyo katika barua yao ya malalamiko ambayo wameweka hadharani na jumuiya ya shirika la ya wilayani Mwenga wakati wa kusherekea sikukuu hiyo tarehe makumi mbili na nne iliyopita. Katika barua hiyo shirika hili la kiraia linakumbusha ya kwamba mamilioni ya watu wamefariki wakati wa mauaji hayo, kati yao watoto wenye umri wa kuzaliwa, wanawake na wajawazito, wanawake walibakwa, watoto wametupwa ndani ya choo na vijiji vingi vimeunguzwa bila sababu. Kiongozi wa sheferia Lwindi mwami Francois Bwami watatu mkewe ambaye alikuwa mjamzito, mabikira watatu pamoja na padri mmoja waliweza pia kuuawa. Kisha miaka makumi mbili na saba, jamaa za wahanga na walionusurika kwenye mauaji hiyo zinaomba sheria ifanyike kwa ajili ya ndugu zao. Harimu Kamba Milenge, akiwa kiongozi makamu wa jumuiya ya shirika la raia Pamwenga, anatoa maelezo Tunakumbusha tena ya kwamba kumefanyika mauaji na miili nyingi za watoto na wale walio wachanga kutumbukizwa ndani ya misalani, yani choo. Kabla ya kuondoka kwao, maaskari hawa wameiba vitu vingi vya wakaaji na kuchoma nyumba nyingi sana. Sultani wa mkoa wa Lwindi, Mheshimiwa Francois Mubeza Bwami Mubeza watatu, na mke wake Ngawa alikuwa mja mzito, wote wakafa wataje kadhalika Baba Stanislas wa Blakombe wa parokia Mtakatifu Joseph Famu Mukasa na watendakazi wengine katika nyumba ya Mungu wakauawa. Tangu miaka hiyo, vyumba husika na sheria ulimwenguni na nchini ni kwamba wamenyamazia jambo hilo na bila kuwafuatilia waliosababisha mauaji hayo na kuwajia kimisaada familia zilizobaki katika hali ya upweke, ingawa kuweko kwa shirika la Fonareve unapata watu mia nane kufariki. Tukitoa mkono wa pole kwa familia hizi, shirika la raia tunakataa katakata mauaji ya namna hii na kuomba vyombo husika na sheria kufuatilia ili kukomesha tendo hili na kurudishia jamaa za waanga haki yao. Sauti yake Harim Kamba Milenge, akiwa kiongozi makamu wa jumuiya ya shirika la raia Pamwenga toka Mwenga. Tunajielekeza bondeni Ruzizi, ambako ni tangu miaka ine sasa ndiyo kata bandari inayopatikana ndani ya Grupe ma itara Luvungi. Bondeni mto wa Ruzizi inaonyesha alama za kuanguka kila mwaka, angalau nyumba kumi zinaharibika, hadi kulazimisha wenyeji kuondoka na kutafuta mahali pengine pa kuishi ndani ya kata hii wakaaji wameanzisha kazi za kupiganisha mmomonyoko huo, ila wanaomba serikali pia shirika za kiutu kujihusisha kwa ajili ya kutafuta suluhisho ya kudumu ili iweze kupatikana kila mara, wakati ambapo mvua hizo zinanyesha. Wakaaji wa kata bandari wanasema kuwa wanahofia maisha yao kwani hawajui kipi kinaweza kutokea baadaye. Magambo Buhiri wa shirika nyipya la raia ndani ya grupe maya ya Itara Luvungi anatoa hapa maelezo. Raia ya bandare ndani ya groupement ya Itara Luvungi wamekuwa wahanga wa mmonyoko wa, wa udongo ambao unakoze na mvua nyingi, na hiyo inakuwa sasa miaka mingi raia inalia na kuomba misaada kutoka kwenye government au kutoka kwenye shirika za kiutu. Na hapo mpaka hivi hakuna msaada yoyote ambayo hiyo raia imekwisha kupata, na huo mmonyoko inakuwa sasa miaka nne au tano imekwisha kubeba nyumba kadhaa mekusha kubeba mafugo na maparsele ambazo zimekuwa mahali hapo, na hivyo kulikuwa mainisiative ambazo raia ilikamata yo peke ile ya kuangalia kama wataweza piganisha hiyo mmonyoko, lakini haikufaulu. Kwa sasa, tunaomba government au shirika za kiutu ambao wanakuwa na moyo mwema wakuje, ili waangalie kama watasaidia kupiganisha hiyo mmonyoko, kwa sababu mmonyoko huyo umekuwa unatia nyumba nyingi hatarini, na mvula ikinyesha tunaona kama mlikuwa hapo mkisikiliza sauti yake Magambo Buhiri wa shirika nyipya la raia katika grupe maya itara Luvungi, bondeni mto Ruzizi, na ni kuchukua alenka Bika. Uchukuzi unaendelea kuzorota kwenye barabara ya taifa nambari tatu tokea miti wilaya ya Kabare hadi Hombo wilaya ya Kalehe. Hii ni kisha mvua kali zilizonyesha katika eneo hiyo juma iliyokwisha. Ndivyo umejulisha muungano wa kiraia ubapeje DRC tau ya Kalonge, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo Ale Kabika. Kwa maelezo, muungano huo umejulisha kwamba wakati wa mvua hizo vilalo vingi vilivyojengwa kwenye barabara hiyo vimebomolewa na kupelekwa na maji ya mvua. Kwa leo, matope pamoja na uchafu vimewekwa barabarani na maji ya mvua, hali inayopelekea uchukuzi kuzorota. Barabara majiriri na inayopelekea pakalonge kupitia mbuga ya kuhifadhi wanyama Kauzi Bega, PNKB, imeguswa pia na maafa hayo, hali inayozuia wakaji kutembea ipasavyo, zaidi kwa wale wanaotaka kujilikiza shambani. Kwa leo ni vigumu kwa gari, pikipiki, piki na hata wapita njia kupita kwenye barabara hiyo, umeendelea kujulisha muungano wa kiraia UBAPEJE DRC tawi ndogo ya Kalonge, Kayumbu na Bwishaza. Noel akiwa moja kati ya wanamemba wa muungano wa wa kiraia UBAPEJE DRC tawi ndogo ya Kalonge amekumbusha kwamba mvua zilizonyesha muda uliopita zilisababisha maafa makubwa katika teritwari ya Kalehe, Kalehe Litorale, Bunyakiri na Kalonge. Vitu vingi vimeharibika zaidi barabara nambari tatu ama rute nasionale numero 3. Minyonyoko ya udongo imeharibisha hata balabala madiri inayoenda Kalonge, hata ngambo za Bunyakiri barabara zilikatika. Kalehe huko barabara zilikatika na shamba mingi nyingi na mimea kuharibika, vilalo kubebwa ngambo zote Kalehe. Na tunaomba wa humanitere ama shirika za kihutu, hata kwa guvernema kongole kujia kwa misaada fasi hizo zote zilizoharibika, na kwa wakaaji wote wa Kalehe, Bunyakiri na Kalonge kwa ajili ya kuwaimarisha kimaisha. Huyu aomba pia msaada wa kiutu utolewe kwa wakaaji walioathirika na shida hiyo. Ikumbushwe kwamba zaidi ya watu kumi wamepoteza maisha wakati wa mvua kali zilizonyesha maeneo ya Bunyakiri wilayani Kalehe usiku wa siku ya Mungu kukuchia siku ya kwanza tarehe 18 Agasti mwaka 2025. Imejulisha shirika la raia ya mahali. Shukrani Ale Kabika kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, hii unaoendelea kuifuata ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Ni furaha yetu kuona unatufuata vilivyo. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Habari zingine ni kwamba kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa vunja vunjavunja ama poliomielite itaanzishwa rasmi tangu tarehe nne hadi tarehe sita Septemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano katika mitaa zote za afya jimboni Kivu ya Kusini. Hakikisho imetolewa nayo chumba jimboni husika na afya katika tangazo ambalo imewekwa hadharani hii tarehe makumi mbili na tano Agosti kwenye Redio Maendeleo, na kujulisha kwamba kampeni hiyo itahusu watoto wote wenye umri wa mia kuanzia kuzaliwa hadi miaka mitano bila kujali ikiwa wamechanjwa hapo mbeleni au la. Kwa hiyo wanaalika wazazi kuweka tayari watoto wao hapo nyumbani siku ya chanjo, na kujulisha kwamba kabla ya chanjo kutolewa, wahimizaji wa afya watapita mlango kwa mlango kwa ajili ya kuhesabu watoto wanaopatikana hapo. Tusikilize tangazo hilo kwenye Redio Maendeleo. Kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio ama vunjavunja vunja, jimboni Kivu ya Kusini. Wazazi wapendwa, chumba ya afya jimboni Kivu ya Kusini inawajulisha ya kwamba tangu siku ya nne tarehe ine mpaka tarehe sita mwezi wa kenda mwaka elfu mbili makumi mbili na tano itaendeshwa mumitaa zote za afya kampeni ya chanjo zidi ya ugonjwa wa polio ama vunjavunja, kipindi ya kwanza mwaka huu kwa faida ya watoto wote wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa. Ugonjwa ya vunjavunja huambukia haraka na kuleta ulemavu kwa mtoto hata kumpotezea maisha kama hapati chanjo vizuri. Chanjo mara kwa mara ni njia moja na bora ya kuepusha mtoto na hii ugonjwa. Watoto wenye hawapati chanjo kwa sababu fulani tangu kuzaliwa, hao wakati wa kampeni ni kuhatarisha afya yao na kutuma ugonjwa wa vunjavunja vunja na zinginepo kuendelea kujitokeza. Ndio maana wazazi wapendwa, tupokee wahimizaji ambao watapita mlango kwa mlango mbele kazi za chanjo, kwanza kutambua watoto wanaohusishwa na chanjo zidi ya polio na kujulisha wazazi kama uganga wataanza pita siku ya 4 tarehe 4 muda wa siku tatu kuwapa sasa chanjo ya kuwakinga na polio watoto wa chini ya miaka tano. Chanjo itapewa bila malipo. Chanjo ni haki ya mtoto, mapasho kwa mzazi na kwa serikali. Ni ujumbe kutoka Division Provinciale ya Sante. Ni vyema tujulishe kwamba kampeni hiyo inasapotiwa kipesa nalo shirika la kimataifa UNICEF na kisha majifunzo iliyotolewa nalo shirika Search for Common Ground kwa muda wa siku tano kwa faida ya wapasha habari wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na jimbo la Kivu ya Kusini kuhusu upashaji habari wakati wa mizozo. Majifunzo hiyo imehitimishwa siku ya kwanza tarehe 25 Agosti mjini Goma. Kisha kikao hicho, wahudhuriaji wamechukua uamuzi wa kutekeleza waliofunzwa kwa ajili ya kuchangia kwa kuleta amani na usalama bora ndani ya jamii zao. Toka Goma, mwandishi wetu Paulin Aganze atujia na ripoti kamili. Wahudhuriaji kwenye kikao hiki wameonyesha kuridhika kufuatana na mpango huu uliowasaidia kuongeza ujuzi wao wa kitaalamu na wa kuelewa vizuri nafasi yao katika usimamizi wa amani kupitia mawasiliano. Hawa wanasema wako tayari kutengeneza vipindi vinavyosaidia mshikamano wa jamii na kujenga amani. Mimi kama mpasha habari nimegundua kama amani ni kitu ya lazima sana, tunapashwa kutangaza habari, hapana chuki na ugawanyo. Journalist ni mutu mwanapashwa angalia kitu ambacho atapitisha kama ina, inasaidia kwa amani, ni ya lazima sana. Kwa upande wake Johnson Seti Bafunyembaka, msimamizi wa vyombo vya habari kwenye shirika SFG alisifu kazi ya waandishi wa habari hao. Kulingana naye, ujuzi waliopata ni hatua kubwa kuelekea uandishi wa habari unaosaidia watu kuishi pamoja na kuchangia kwenye ajenda ya amani na usalama. Redio inabaki na baki, kati ya mojawapo ya vyombo ambavyo vinaweza kusaidia kuhimiza wakaaji ili uh, tuweze kuishi katika amani. Mpango huu ni sehemu ya mradi kukuza ushirika wa kisiasa na vijana na de la Bazomonde iliyochochewa na azimio namba makumi mbili na mbili makumi tano la Baraza la Usalama na Umoja wa Kimataifa kuhusu nafasi ya vijana katika amani na usalama. Miradi hizo zinafadhiliwa kifedha na mfuko wa Umoja wa Mataifa inalenga kuimarisha amani kupitia ushirikiano wa mashirika ambapo Search for Common Ground ndiyo kiongozi. Mwisho wa mafunzo haya maredio ya shirika ambayo ni Redio Maendeleo ya toka Bukavu, Bora FM ya hapa mjini Goma, RTNC Bukavu na Pole FM ya hapa mjini Goma vimeahidi kutumia walichojifunza na kupitia vipindi vyao kuimarisha amani na mazungumzo kati ya jamii za Kivu Kaskazini na Kusini. Goma, Pole, Aganze, Redio Maendeleo. Na habari zingine ni kwamba bei ya uchukuzi wa pamoja yaonekana kupandishwa kwenye barabara nambari mbili, Bukavu Kavumu, ikisababishwa na kupandishwa kwa bei ya mafuta. Kwa mujibu ya wachuruzi wa moja ambao wametambua hivyo, bei ya uchukuzi iliyokuwa ikilipishwa kwa elfu ine pesa za Kongo hapo kwenye gari aina voiture, kwa leo inalipishwa elfu tano pesa za Kongo, na kwenye gari aina basi ambako wateja walikuwa wakilipishwa elfu tatu pesa za Kongo hapo mbeleni, kwa sasa wanalipishwa elfu ine pesa za Kongo. Wachuruzi hao wanahofia kwamba huenda kupandishwa kwa bei ya uchukuzi wa pamoja itakuwa na vinyume kwenye biashara vyao ikisababisha kupandishwa kwa bei kwani hawa wanajulisha ya kwamba wanakuwa wakilipia biashara vyao kwenye kizuizi ya kazingo kabla ya kuvipeleka mahali ambapo vitauzishwa. Wachuruzi hao wanaomba kwa kuwakuu viongozi kujihusisha na kupandishwa kwa bei ya mafuta ili iweze kushushwa kwa sababu inakuwa ikilemea maisha ya wakaaji. Ijulishwe kwamba tatizo hilo la kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari inaongezeka kwenye shida zingine ambazo wakaaji wanapitia siku hizi katika jimbo hili la Kivu ya kusini. Na wanachuo wazaliwa wa wilaya ya Walungu walioathirika na ajali za moto hapa mjini Bukavu wamepokea msaada toka muungano wa wanachuo wazaliwa wa Walungu sewa maarufu. Msaada huo unaundwa na mavazi, kalamu, viatu karatasi na kadhalika. Sherehe ya kutoa msaada huo imefanyika siku ya Mungu tarehe makumi mbili na nne Agosti mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, ikiambatana na kumbukumbu ya miaka kumi na saba tangu kuundwa kwa muungano sewa. Aleka Bika mara tena na maelezo kamili kiongozi wa sewa aganze Murabazi Arsen amejulisha kwamba msaada huo umetolewa na wanamemba wa sewa pia watu wenye nia nzuri kwa kuwapongeza wanachuo waliopoteza vitu vyao katika ajali za moto hapa mjini Bukavu. Huyu aongezea kusema kwamba misaada itaendelea kutolewa kwa wahitaji kwa juma hili hadi siku ya sita tarehe 13 Agasti mwaka wa 2025. Aganze Murabazi Arsen amesema ibada kwa kwa kushukuru Mungu yetu kwa kueneza kwa omba mumisha tukaomba Mungu amani mapendo kati yetu shi banafunzi na, na balimu benye banatufundisha vile vilevile, na ku bazazi wenyewe benye na stnr tuli akompanyi bacamarade etija victime ya maicandi muvile ya Bukavu na gira a l'est de la RDC, sete kubakompany mwaiom ko difficile pourquoi parce que ko beye abaukuwa tena na nguo pengine abakukuwa tena naka kwanikia nashi ke mchango muchango enye ni kufanya le mchango ey kwenye batandikia ilikuwa ya muhimu sana. Siwa inaendelea kujulisha kama hii semaine tunaendelea mwa ile aktivité yenye itakuwa clôturer samedi ya hii juma na match na bajournaliste sportife basit Kivu. Tunashukuru sana wazazi wenyewe alituwakompanyé na bapartenere, Mungu aendelee kuwazidishi. Kabla ya shughuli yenyewe, wanamemba wa sewa wamehudhuria ibada ya misa iliyosomwa kwenye paroki ya Saint François Xavier Kadutu, kwa fursa tu ya kusherekea miaka 17 tangu kuundwa kwa sewa. Aganze Murabazi Arsen atangaza kwamba siku ya sita tarehe 13 Agosti, kutachezeka mechi ya mpira wa miguu kati ya wanachuo memba wa Siwa na waandishi wa habari wanaojihusisha na mambo ya michezo, pia mechi kati ya wanachuo binti memba wa Siwa na mabinti memba wa muungano wa waandishi wa habari wanaojihusisha na mambo ya michezo. Mechi hizo zitachezeka kwenye uwanja Concorde Mtani Kadutu, tukiamini kiongozi wa Siwa kufikia hapo mpeno, msikilizaji wa Radio Maendeleo, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari. Habari ambazo zimekujia kupitia ufundi wake ya Nisea Konkwa, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri.