Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu pamoja nanyi popote mlipo, wapenda wasikilizaji wa redio Maendeleo. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza kwa tarehe 25 Agosti mwaka 2025. Ila kwanza hapa ni muktasari wake. Watu wawili wa uwawa kwa kufyatuliwa risasi siku ya sita tarehe makumi mbili na tatu Agasti mwaka wa elfu mbili ishirini na tano kando na kituo Sozama kwenye Katankafu mtaani Kadutu. Waliouwawa ni mwanamke mmoja aliyefariki papo hapo na baba mmoja aliyefariki baadaye kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu alipopelekwa kwa ajili ya kupewa matibabu na watoto wengi wakiwa wahanga wa vita hapa mjini Bukavu wilayani Kabare, pia wilayani Kalehe wanahitaji msaada toka wafadhili, pia wako viongozi watoto hao wanaposewa na elimu, chakula, dawa na hata matibabu. Umejulisha muungano wa kijamii unaotumika kwa ajili ya kutetea watu wasiojiweza. Hayo pamoja na mengine ndio tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu, pia tegeni sikio karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Watu wawili wameuawa na wengine kuumizwa kwa risasi kwenye barabara ya taifa nambari mbili kwenye Masanga, njia ya Sozam, kwenye katankafu nkafu, katika mtaa wa Kadutu, kisha mchana kati wa siku ya sita, tarehe makumi mbili na tatu Agosti mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Duru za mahali zajulisha kwamba ni askari moja aliyetambulishwa kuwa askari wa AFC ndiye aliweza kufyatiwa risasi kisha kutambua mtembeza pikipiki moja akizozana na wateja wake kuhusu bei ya uchukuzi wa pamoja lengo ya askari ilikuwa kuweka usawa ila kwa bahati mbaya risasi iliweza kuwashika watu wasiokuwa na hatia za julisha duru za mahali moja kati ya wahanga ni binti mmoja aliyefariki papo hapo na mwingine ni bwana mmoja anayekadiriwa kuwa na miaka makumi tatu na nane ya kuzaliwa aliyefariki kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu ambako amepelekwa kwa ajili ya kupokea matibabu mmoja kati ya waliyoumia anaendelea kupewa matibabu katika kituo moja ya afya na mwingine ameruhusiwa kurudi nyumbani kisha kuhudumiwa kiafya. Duru zetu zimemalizia na wafadhili wanaotumika katika sekta ya kiutu pamoja na wakuu viongozi wanaombwa kujitokeza kwa haraka kwa kutoa msaada kwa watoto wanaopitia maisha ya shida wakiwa zaidi wahanga wa vitendo vya vita hapa mjini Bukavu wilayani Kabare pia wilayani Kalehe. Ndivyo imejulisha katika ripoti iliyochapishwa kuhusu hali ya watoto wahanga wa vita hapa mjini Bukavu, wilayani Kabare na Kalehe. Ripoti iliyotangazwa na muungano unaotetea haki za watu wasiojiweza na kuchunguzwa na Redio Maendeleo. Muungano huo umejulisha kwamba hali ya vita imepelekea watoto wengi kuishi maisha ya shida mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia na kukosewa na msaada wowote. Watoto hao wanakosewa na chakula, dawa, matibabu, makao, elimu wakiwa pia wahanga wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Muungano huo waendelea kusema kwamba watoto na kenda wakiwa zaidi watoto wa askari jeshi na askari polisi ndio wameguswa zaidi na shida hiyo. Kati ya watoto hao 217 ni wa wilaya ya Kalehe endeo ambamo wakaaji wengi wamepoteza mali yao sababu ya vita. Kutokana na shida hiyo, muungano huo unataka kuona hali ya usalama inaboreshwa kwa kuweza kuwatolea watoto elimu na msaada wa aina mbalimbali mbali. Na ajali mbili za kuungua kwa nyumba zimeripotiwa katika mtaa wa Bagira asubuhi ya siku ya Mungu tarehe 24 Agosti mwaka 2025. Ajali ya kwanza imejitokeza kwenye Avni Luganda kwenye kata Kanoshi na kupelekea nyumba ine kuteketea kwa moto pamoja na vitu vingi vya thamani. Kiongozi wa mtaa wa Bagira chini ya enzi ya AFC M23 Sumbu Sokrat anayetoa matokeo yenyewe amejulisha kwamba ajali ingine imejitokeza pasaa tatu kwenye kata Chiriri ikiwa kwenye Avni Kakono ambako nyumba tatu zimeteketea pia kwa moto. Sumbu Sokrat anasema kusifu juhudi ya vijana wa mahali waliojitokeza kwa kuzima moto pia kuokoa vitu vya wahanga. Tumsikilize. Mkata Kanoshi avenue Luganda ambapo nyumba nne zimelungula, vijana wanajaribu kuzima moto na wanafaulu, ila nyumba moja pia imebomolewa kwa ajili ya kupata njia, na tunashukuru vijana hao sababu hakuna hata mmoja ambaye amepora vitu vya wahanga. Tuendelea kutoa pole pia kuita raia kwa matumizi bora ya moto. Kisha saa tatu pia ndani ya kata Chiriri avenue Kakono nako pia nyumba tatu zimelungula, na hakuna gesi ya kutuma gari ya kuzima moto sababu njia, watu wamefunga njia. Tumeshukuru pia vijana ambao wanakuwa sharp na wanakuwa kabisa thabiti na makini, wakati moto inakabilia raia wanazima. Nimeendelea kumwambia tu raia wetu waendelee kabisa kufanya matumizi bora ya moto, sababu ni moto ya jiko ndio nasababisha hayo yote, sio moto ya umeme, mara mingi ni moto wa jiko. Hapo hapo mkartie kanosh mwezi ambao inapita mwezi wa saba, nyumba zimeungua pale nyingi kabisa, na hatupendi kama mambo hayo ingeendelea. Sumbu Sokrate ni kiongozi mtaa wa Bagira chini ya enzi ya AFC M23, ijulishwe kwamba katika mtaa wa Ibanda ajali ya moto imejitokeza pia kwenye Avenue Evariste Baganda, mbele ya mchana wa siku ya sita tarehe 23 Agosti mwaka huu wa 2025, binti moja amefariki katika ajali yenyewe na nyumba nyingi kuteketea kwa moto, wamejulisha washuhuda wa tukio. Nao wakaji wa kavumu katika mkoa wa Bugore wilayani Kabare wanaomba wakuu viongozi pamoja na wafadhili wengine kuwatetea ili wapate nam na ya kufika kwenye shamba zao ambako hawafike tena kwa sababu ya usalama mdogo. Vipi na habari hii? Samuel Habamungu katika mazungumzo na Radio Maendeleo weekend iliyopita, wakaaji hao wanasema kuwa usalama mdogo unaotokana na mapigano ya mara kwa mara katika eneo ambako shamba zao zinapatikana inawazuia kutokufika kwenye mashamba hizo. Hata wale waliokuwa wamelima viazi ya kizungu wanashindwa na namna ya kuvuna kwa sababu ya usalama huo mdogo, wakati ambapo wangetayarisha mashamba zao kwa kipindi ya ya msimu wa kwanza ama saison a. Matokeo yake ni kwamba shamba zinabaki bila kulimiwa na viazi hivyo pamoja na mazao mengine inaozea shambani, wakati walimaji hao wanakumbwa na njaa na wanaishi bila msaada wowote. Zaidi ya shida hiyo, kunaongezeka tatizo la uhaba wa maji safi kutokana na kuwa chemchem kubwa ya ambayo, kando kandokando na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega na ambayo inashusha maji kwenye vijiji vyao kama vile Kamakombe, Nyamakana, Kashenyi, Buhandahanda na hata kwenye senta ya Kavumo imekwisha kuharibika. Timu husika na kutengeneza maji safi inakosa njia kwa kutengeneza mirija ya kushusha maji safi. Wakaaji wanaomba msaada kwa wakuu viongozi na hata kwa wafadhili wengine kwa ajili ya kuzuia njaa na magonjwa pamoja na matatizo mengine ambazo zinaweza kuj Siku za usoni. Moja wao anaeleza, kuna shida hapa kwetu Bugore, na ile inatokana na shida ya usalama mdogo ngambo, ambayo yote hakuna aksesibilite ngambo ya plantation baidika, hakuna aksesibilite sababu ya usalama mdogo, insekirite inaleta shida sana e, azirepe haina akse kule ngambo ya kwenye adiksio inatokea na njo kwenye shida inatokea tio, zinapasuka, hatuna aksesibilite ya kwenda tengeneza maji maji yenyengeshuka yote mupopilasio inaishia mumashamba, maana hakuna namna ya kuitengeneza na apare maji, na walimaji wote wanateseka, hawafiki hata mu mashamba zao. Tunasihi sana waautorite watusaidie sana, kukuwe aksesibilite kule juu kusudi tupate namna e, ekipi tekniki tenza enda tengeneza maji ikishaharibika. Ijulishwe kwamba magumu hiyo inaongezeka kwenye magumu ingine kama vile ukosefu wa mbegu na vyombo vya masomo kwa wanafunzi. Ripoti yake Samuel Habamungu. Mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba visa vya malisho mabaya vinaripotiwa siku hizi katika vijiji vingi vya mkoa wa Kalonge wilayani Kalehe. Ndivyo limejulisha shirika la raia la mahali tawi ndogo ya Kalonge. Wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo, kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge Eric Makusudi amejulisha kwamba hali hiyo inasababishwa na shida ya ukosefu inayowakumba wakaji wengi wa mahali siku hizi. Kwa hii kunaongezeka pia idadi kubwa ya wahami wa vita waliokimbilia pa Kalonge tangu mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Wanaoguswa zaidi na shida yenyewe ni watoto wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa, wamama wajawazito, pia wamama wanaonyonyesha. Eric Makusudi aomba wakuu viongozi pamoja na shirika za kiutu kujitokeza kwa haraka kwa kuleta msaada kwa ajili ya kuokoa wakaji wa Kalonge wanaopitia maisha ya shida. Kiongozi wa shirika la raia tandogo ya Kalonge Eric Makusudi zagabe aeleza, nyuma ya kufanya mzunguko mwingine tukakuta kama ugonjwa wa utapiamulo inaendelea kukamata mwingine yote. Kwa hiyo hatukuishia mwingine tu, lakini tukajielekeza munamo vituo vimoya vimoya vya afya tukakuta ndio kuna watoto ambao wenye wana ugonjwa sema sisi kama shirika la raia tunaomba mashirika za kihutu zone de sante ya Kalonge kimusaada kwa kuwapatia ile dawa ambayo wanatumikisha kwa kuangalia kama wanaweza kusove tena watoto wamoya wamoya venye valishashikwa na hii ugonjwa. Makusudi ni kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge wilayani Kalehe. Na tutoke hapa Kalonge turudi hapa mjini Bukavu, tuseme ya kwamba viongozi wa jimbo la Kivu ya kusini wanaalikwa kuimarisha juhudi za wakaaji kwa kuwasapoti kiufundi, ili miradi mbalimbali mbali ya maendeleo iweze kutekelezwa kwa faida ya wakaaji. Mwito umetolewa weekend na ukwisha wakati wa uzinduzi rasmi wa barabara iliyojengwa kwa juhudi za wakaaji wenyewe maeneo ya Quartier Latin katika mtaa wa Ibanda Rafael, akiwa kiongozi wa kamati husika na maendeleo katika eneo hiyo amejulisha kwamba barabara iliyojengwa ina urefu wa mita mia tano na inaunganisha Quartier Latin na barabara inayopelekea kwenye mpaka Ruzizi ya pili kupitia shule la Sapiniere. Huyu aongezea kusema kwamba kazi za ukarabati wa barabara hiyo zimefanyika na wakaaji wenyewe bila msaada wowote. Huyu wanaomba madereva wa gari kubwa kubwa kuepuka kupitisha gari zao kwenye barabara hiyo ili iweze kudumu. Rafael Lubando Sakala Liza. Tunalomba tu kwa viongozi wetu wenye wako wanatuongoza, kwa sababu wa viongozi njo wa baba yetu, tukiwa na shida wao njo tunapashwa kimbilia. Nikidhani hii nafasi imekawia sana, depuis likatikaka ilisha fanya kama presque plus de 5 ans, kuko vile wakaaji walifanya ile yenye wanawezea, wakatengeneza hiyo mapine mpaka kufikia leo voiture inaanza pita. Tunaweza omba tu kwa wakubwa wetu wa nchi kama wanaweza kuja watujengee mire nyuma ya zile mapinde barabara inakaza na gari hata kubwa zinaweza pita. Viongozi wa mahali kwa ngambo yao wamesema kufurahishwa na hatua iliyochukuliwa na wakaaji katika sekta ya maendeleo. Wakaaji wa mahali hii pia wamesema kwamba barabara hiyo imeleta mabadiliko katika eneo yao baada ya miaka nyingi. Ijulishwe kwamba kazi hizo zimedumu miezi nne kisha kuanzishwa tangu tarehe makumi mbili na tano Aprili mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano na keze katika mtaa wa Kadutu. Tuseme kwamba kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC M23 Biamungo Kazimiri Samuel ameanzisha rasmi weekend na ukwisha kazi za ujenzi wa kibanda kwenye soko ya miti kwenye Beach Mwanzi katika mtaa wa Kadutu. Kiongozi huyo amesema kwamba lengo ni kuwaruhusu wachuruzi kufanya vema shughuli zao bila tatizo yoyote. Kwa fursa hiyo, Biamungo Kazimiri Samuel ametembelea pia kwenye Avenue George Defour kwa kujionea namna kazi za ujenzi wa mingazi zinaendelea kabla ya ekeza pia nafasi inayoitwa Yesu Yesu kwenye barabara ya taifa nambari mbili, sio mbali na shule ya mabinti Lise Wima kwa kujionea namna kazi za ukarabati wa barabara zinaendelea kwenye nafasi hiyo. Katika mzunguko wake, Bia Mungu Kazimiri Samuel amezungumza pia na wakaji wa kata Nyamugo kuhusu umuhimu wa kazi za pamoja, pia kazi zingine za maendeleo. Tumsikilize. Hiyo angari itasaidia wafiruzi wenye wanahuzisha mambao mamiti wa, tulienda kuangalia kwenye barabara tuko natengeneza kwa sababu ilikuwa imeshaharibika na sasa njia inaanza onekana. Tunashukuru sana diwali wa jimbo Patrick Chombo Busu mwenye anaendelea kukuwa kutumikia raia na iko na volonte ya kuservire population na kupitia ile message tunalomba population yote. Ni tuzungumzie habari za michezo, tuseme kwamba timu ya AS Simba ya Kolwezi imeibuka mshindi wa mashindano ya kombe nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hii ni kisha kushinda timu MK ya Kinshasa kwenye uwanja Martur mjini Kinshasa, siku ya Mungu tarehe makumi mbili Julai mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Kupitia ushindi huo, timu AS Simba ya Kolwezi imejikamilisha kwa mashindano ya kombe la shirikisho yenye kuandaliwa na shirikisho ya mpira wa miguu barani Afrika. Kisha ushindi huo, timu AS Simba ya Kolwezi imepokea kiwango ya pesa dola za marekani mia mbili makumi tano elfu wakati timu mk ya Kinshasa yenye kushikilia nafasi ya pili imepokea dola za Marekani mia moja makumi tano elfu. Timu Etwal Jikivu yenye kushikilia nafasi ya tatu kisha kushinda Soko Zaki ya Butembo kwa bao moja kwa bila itapokea dola za Marekani elfu mia moja. Tumalizie habari za michezo na mashindano ya vikapo nchini Burundi na tuseme kwamba timu Dinamo imeibuka mshindi wa mashindano ya vikapo nchini Burundi kisha kushinda Urunani kwa vikapo makumi sita na nne dhidi ya vikapo makumi tano na moja. Mchezaji Chuma Toto wa timu Shospor ya hapa nyumbani ni miongoni mwa wachezaji waliosaidia timu Urunani kufikia kiwango hiyo. Chuma Toto anangojewa tayari mjini Kinshasa kwa kuungana na wachezaji wa timu ya taifa ya michezo ya vikapu kuhusu maandalizi ya mashindano ya vikapu barani Afrika, Afrobasket itakayochezeka nchini Angola. Nani kupitia habari hiyo, mpendo wangu msikilizaji, ndipo tunahitimisha taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio Maendeleo, ikiwa toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 25 Agasti mwaka 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikia fundi mitambo Alanzar aliye nipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa bye, bye.