Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio yenyu, ila kwanza hapa ni muktasari wake. vitendo vya mauaji na ugaidi vilivyotekelezwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka makumi tatu iliyopita hazipaswi kusahaulika. Ndivyo umejulisha muungano wa kutetea haki za binadamu Pepei kwa fursa kusherekea kumbukumbu kumbu ya miaka makumi mbili na saba tangu mauaji ya raia wasiokuwa na hatia kujitokeza pakasika wilayani Mwinga. Na vikao vinaandaliwa siku hizi katika shule nyingi na walimu wanaandaa majifunzo ya kuweza kuwatolea watoto shuleni kwa mwaka wa masomo unaopangwa kuanzishwa tarehe moja Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, ila watoto toka jamaa za wahanga wa mafuriko pa Bushushu na Nyamukibu wilayani Kalehe mwezi Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu huenda wasirudi shuleni kwa kukosewa na vifaa vya shule na bei ya mafuta ya gari imepanda hapa mjini Bukavu na kando kando. Kwa leo hapa mjini Bukavu, litri moja inauzishwa kwa elfu tatu mia saba pesa za Kongo hadi elfu tatu mia nane pesa za Kongo, ijapokuwa siku zilizopita litri moja ilikuwa ikiuzishwa kwa elfu tatu mia tatu hadi elfu tatu mia nne pesa za Kongo. Mbali na hapa mjini Bukavu, ni karibuni elfu tano pesa za Kongo ndiyo bei ya litri moja ya mafuta ya gari kwa leo. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia, kupitia ufundi wake Pasta Barton Busime. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Miungano ya shirika la raia inayotumika katika utetezi wa haki za binadamu pamoja na uchunguzi wa mauaji yaliyoendeshwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa ikiumba wafadhili wanaojitokeza katika sekta hiyo kujitokeza kwa haraka ili mauaji yaliyotekelezwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka makumi tatu iliyopita isiweze kusahaulika. Kwa hiyo uchunguzi wa kina unaombwa kufanyika ili wote wanaohusika katika mauaji waweze kuadhibiwa vikali kulingana na sheria. Ndivyo amejulisha Jonathan Magoma, akiwa kiongozi husika na mipangilio kwenye shirika la kutetea haki za binadamu na PPI, katika mazungumzo na redio Maendeleo kwa fursa ya kusherekea kumbukumbu ya miaka makumi mbili na saba tangu kujitokeza kwa mauaji ya raia wasiokuwa na hatia pakasika na paka na waasi wa RCD katika sheferi ya Lwindi wilayani Mwenga. Huyo anasikitika kutambua ya kwamba tangu vita ilijitokeza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaosha akiwa kuwa waliendesha mauaji wanakuwa wakitajwa kama vile viongozi kwenye ngazi mbalimbali mbali, bila kutolewa adhabu yoyote. Jonathan Magoma anakuwa akiomba wahanga wa mauaji mbalimbali mbali kuendelea kujitahidi kwa kuweka alama zote zinazoonyesha kwamba mauaji yamejitokeza, wakiwa na matumaini kwamba huenda siku moja sheria inaweza kutolewa kwa wahanga wote. Jonathan Magoma aeleza, leo hii jambo ambalo linashangaza sana ni kwamba wale wanaoitwa mabwana wa vita ama wameamini kwamba njia rahisi kwao ya kuweza kuenda kwenye madaraka ni kwamba ni kuendelesha kiukaji, kuendelesha uhalifu, na ndio kwa maana shirika PPI inatoa wito kwa mashirika za kiraia pamoja na shirika zingine zile za utetezi wa haki za binadamu, ili kwamba waweze kukumbusha serikali wajibu wake wa kuweza kuweka sheria ya kweli kwa wale wote ambao wanaofanya ukiukaji ili kwamba waviktimu waweze kuwa na haki yao. Leo hii, kwa masikitiko makubwa mauaji bado yanaendelea hadi leo, na mauaji haya ya tarehe 24 Agosti mwaka wa 1998 yanatukumbusha machungu ya matukio mengine mengi ya ukatili yaliyotokea nchini DRC hasa katika maeneo ya mashariki huku kwetu, ni kama vile mauaji ya Makobola, ya Katogota, ya Kisangani, ya Kavumu, ya Ituri, ya Bukavu na kadhalika. Basi ujumbe wa shirika PPI kwa waathirika yn yani, wa victim wajana na waleo, ni kwamba waendelee kuwa na matumaini ya maisha bora ya baadaye, ni kwamba waamini Uwa, siku moja haki itatendeka kwa ajili yao. Jonathan Magoma ni kiongozi husika na mpangilio kwenye shirika la kutetea haki za binadamu Partenariat pour la Protection Integree PPI. Huyu wanasema kuridhika na mazungumzo ya amani yanayoendelea ambayo huenda yanaweza kupelekea amani kurudi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku akikumbusha kwamba ni vema sheria iendelee pia kuchunguza kuhusu mauaji yote yaliyotekelezwa nchini na zaidi ya watoto makumi kenda toka jamaa za wahami wa vita waliokimbia mapambano kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23 wanaonesha siku hizi alama za utapia mlu katika mkoa wa Izege wilayani wa Lungu ambako wamekimbilia kisha mapambano kujitokeza vijijini mwao. Ndivyo amejulisha katibu tendaji wa mkoa wa Izege kulondoa baganda wakati wa mazungumzo na redio maendeleo. Huyu wamejulisha kwamba ni tangu mwezi April mwaka wa 2025 ndipo jamaa nyingi za wahami toka walungu Centre, Ngandu, Mulamba, Burale pia katika eneo zingine za wilaya Walungu zimeanza fika paizege ambako wamoja wamepokelewa katika jamaa za mapokezi, wengine katika shule, kanisa na wengine kulala hadi nje kwa leo mkoa wa Izege unahesabu wahami elfu tano mia tatu, miongoni mwao wanawake elfu mbili mia tano na kenda, watoto elfu moja mia saba makumi kenda na sita na wanaume mia kenda makumi kenda na tano. Wahami hao wakikosewa na msaada wowote, ameendelea kusema katibu tendaji wa mkoa wa Izege Kulondoa Baganda, aomba kwa shirika za kiutu kwa watu wenye nia nzuri, na hata kwa wakuu viongozi kuwajia kwa msaada wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Kulondoa Baganda amesema well whami ambao walikimbilia katika kutumaa yetu yaizege umekwisha gonjwa bwaki ni zaidi watoto njio walisha gonjwa hiyo ugonjwa. Wahami hao walifika huku kwetu tangu mwezi wa nne hadi leo. Wahami hao tangu hizo siku hawajawahi kupokea msaada yoyote, kwa hiyo tunalilia watu wa roho nzuri na mashirika za kihutu ili wakujie wani hao msaada na tunaomba wakubwa wa nchi wazungumuze ili mapatano ipatikane ili amani irejee na ili jamaa hizi zinazo zirudie nyumbani kwao. Katibu tendaji wa mkoa wa Izege kulondwa baganda anataka pia kuona mazungumzo yenye kuendelea yanahitimishwa kwa amani ili wananchi hao waweze kurudi na kuishi vema vijijini mwao bila tatizo yoyote. Na tujelekeze katika wilaya ya Kalehe tuseme kwamba watoto toka jamaa za wahanga wa mafuriko yaliyojitokeza katika vijiji Bushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe mwezi Mei mwaka wa 2023 hawatarudi shuleni siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka 2025, wakikosewa na vifaa vya shule nani amejulisha hivyo? Ellen Bujiriri, simamizi wa wahami wanaopatikana ndani ya kempi ya wahami palwako chibanda ndani ya sheferi ya Buhavu groupement binga sud wilaya Kalehe. Frederick Marara, tukiamini ndugu yetu, wazazi wa wanafunzi hawa walikuwa wanategemea mazao ya shamba zao kwa kujibu mahitaji ya watoto wao, lakini kwa sasa hawa na chochote. Huyu anaendelea kusema kuwa kati ya watoto hawa kuna kuwa mayatima, ndiyo maana anaomba kwa miungano ya kiutu na watu wa moyo mwema kuwajia na msaada. Frederick Marara anaeleza tangu le 10 Desembre ndiko wahanga wa mporomoko wa maji Pabushushu walijikuta ndani ya kembi ya Lwako, wakiwemo wajane, mayatima, vilema hata na wazee. Na mara kwa mara mwaka wa shule unapoanza wanajikuta ndani ya ugumu zaidi, kwa wale mayatima kwa kusema watasoma namna gani, hasa hii mwaka inajikuta kusema kuwa wanakosa namna ya kusema watasoma kwa ukosefu wa vifaa uh, vya masomo na ndiyo maana tunalalamika kwa yeyote wa roho nzuri, au kwa maorganizasyo mbalimbali mbali, kusema ya kwamba wanawezi kusaidia uh, hawa watoto ili waweze kusoma mwaka huu wa 20 Wahami hawa wanapatikana ndani ya kempi lwako katashola mushoneza na amani wilayani Kalehe. Ripoti yake Elen Bujiriri. Na wakati huu mwaka wa masomo 2025-2026 unakaribiwa kufunguliwa popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walimu wa hapa jimboni Kivu ya Kusini pamoja na viongozi wa shule wameanza andaya majifunzo ya kuwatolea watoto shuleni ifikapo siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka huu wa 2025 zaidi ya hiyo vikao mbalimbali vya maandalizi vimeshaanzishwa katika shule nyingi katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ndivyo wamejulisha walimu wengi waliozungumza na redio Maendeleo. Ripoti kamili nawe Miriam Mufanu. Baadhi ya walimu hawo wamehakikisha kuanzishwa kwa mwaka wa masomo siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Hawa wamejulisha kwamba tofauti na miaka zilizopita, hakuna kikao maalum ya walimu iliyoandaliwa kwa kuandaa mwaka wa masomo kwa sababu za usalama ambazo hazikuwaruhusu walimu wote kuhudhuria kikao yenyewe. Ikiwa walimu wanajiandaa ipasavyo pamoja na viongozi wa shule, hali ni tofauti katika eneo zingine. Katika wilaya ya Walungu kwa mfano, karibuni shule kumi zaendelea kudhibitiwa na wapiganaji katika mkoa wa Mulamba na Kanyola, hali inayoleta wasiwasi kuhusu kuanzishwa kwa shughuli za shule katika eneo hizo tarehe 1 Septemba mwaka 2025. Katika tu wilaya ya Walungu, mamia ya wakaaji wakiwa zaidi walimu toka mkoa wa Lungu, Kanyola, Mulamba na Burale wanaendelea kuwa ukimbizoni, hali inayoendelea kuleta wasiwasi kuhusu kurudi kwao shuleni. Kwenye soko za kuuzishia vifaa vya shule hali inaonekana kuwa ya kibaridi, kajulisha wanamemba wa shirika la raia waliozungumza na redio maendeleo. Uleani kale kuna ripotiwa walimu wanaotishia kugoma shule wakishutumu shirika la Caritas Bukavu kuchelewa kuwatolea malipo ya mishahara yao, ila kunaonekana viongozi wa moja wa shule wanaoendelea kuwahimiza walimu kurudi shuleni hadi pale watakapolipwa mishahara yao. Katika eneo hiyo mamia ya wakaaji wakiwa zaidi walimu pamoja na wanafunzi wanaendelea kuwa ukimbizoni wakiamini ya kwamba hali ya usalama itaboreshwa hivi karibuni, ili warudi vijijini kwao. Wakaaji waliojua na redio maendeleo wamesema kuna habari zinazosambazwa hapa na pale kuhusu kujitokeza kwa mapambano wakati wowote. Wakaaji wengine wanachongeana kila leo kwa pande pande moja ama pande lingine, kusikika kwa mlio wa risasi mara kwa mara, hali inayopelekea wakaaji wa mahali kuendelea kuishi katika hali ya wasiwasi. Kwenye soko za kununulia vifaa vya shule, kajulisha duru za mbali, wachuuzi wa moja wanaonekana wakiuzisha vifaa kama vile buku, mavazi za shule pamoja na vifaa vingine sokoni, pia kwenye barabara za mahali katika eneo hiyo ambamo kumejitokeza mapambano tangu mwezi Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, shule nyingi zimebomolewa kwa bomu na hazijakarabatiwa hadi leo, amesikitika mtetezi mmoja wa haki za binadamu wa Maali. Katika wilaya zingine za jimbo la Kivu ya kusini, hali yaendelea kuwa yenye kutatanisha kuhusu kuanzishwa au la kwa mwaka wa masomo ifikapo tarehe 1 Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Kwa hiyo inakuwa vigumu kukamilisha ikiwa mwaka wa masomo elfu mbili ishirini utaanzishwa kikamilifu ifikapo tarehe 1 Septemba mwaka huu wa 2025 popote jimboni Kivu ya Kusini, ila kila pande inakuwa kijitahidi ili mwaka wa masomo uanzishwe. Shukrani kwako Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vema, tuna kushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, bei ya mafuta ya gari yaendelea kupandishwa hapa mjini Bukavu na kando kando. Kwa leo, litri moja iliyokuwa ikinunuliwa hapo mbeleni kwa elfu tatu mia tatu pesa za Kongo na elfu tatu mia nne pesa za Kongo, kwa leo inakuwa ikinunuliwa kwa elfu tatu mia saba na elfu tatu mia nane pesa za Kongo kwenye vituo vya kuuzishia mafuta ya gari ya mastation service na nafasi zingine. Katika wilaya mbalimbali, litri moja kwa leo inakuwa ikinunuliwa kwa elfu tano pesa za Kongo. Pamoja na aba Mungu. Katika wilaya zimoja kama vile Walungu na Kabare lita moja ya mafuta ya gari inauzishwa kwa bei ya elfu tano na elfu tano mia tano pesa za Kongo za julisha duru za mahali. Hali hiyo imekuwa na vinyume vingi vibaya kuhusu bei ya uchukuzi wa pamoja kwenye eneo zimoja, ni kama vile kwenye eneo toka Place de l'Independence kwenda Mudaka hadi Kavumu wilayani Kabare, bei ya uchukuzi ya gari aina voiture ambayo wateja walikuwa wakilipa elfu nne hapo mbele kwa leo wanalipa elfu nne mia tano au hata elfu tano na ndani ya gari aina basi ambamo walikuwa wakilipa elfu tatu kwa leo wanalipa elfu tatu mia tano au hata elfu ine. Shirika la madereva nchini Kongo ase kota uyakabari na Kalehe kaskazini mwa muji wa Bukavu inaomba wateja kuwa wavumilivu kutokana na hali hiyo ambayo haitokani na utashi wa madereva hao. Katibu wa ofisi hiyo Apotre Josue anatoa hapa maelezo. Na shie si bitima, tulishangala kuona bei ya transporto inapanda. Mesa tulipima kuongea na madereva baka tuonyesha kama bei ya karibira ilipanda ku marshe, setadire 1 litre yenye ilikuwa nauziwa ku 3400, esa kwa leo inauziwa ku 5000 francs. Alors nao valijikuta bako mudifikulte ya kusema bei bakie pale pale, wakati bei ya karibira ilipanda. Wakati yenye bei inapanda ku marshe ya karibira, na inapanda osi ku pri ya transport inapasha toujours impacte ku vie sociale ya wachuruzi wadogo wadogo. Shofere naye ni mutu mwenye anatoka kunyumba juu ya kukuya tafutia batoto. Shofere akisema abakilie kwa ile ile meme prix, naye hatapata pata jisi ya kulisha jamaa. Ikumbukwe kwamba hali hiyo imeanza kutambuliwa kumepita karibuni zaidi ya siku tano sasa, huku watu wamoja wakizani kwamba imetokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta ulimwenguni na wengine wanazani kuwa imetokana na kupandishwa kwa ushuru ambao wachuruzi wanaonunua mafuta ya gari kutoka nje ya nchi wanalipishwa. Hadi sasa kamati ya wachuruzi wa mafuta ya gari jimboni hawajasema jambo lolote kuhusu hali hiyo. Ripoti yake Samuel Habamungu. Na kabla kugubika taarifa hii ya habari tuseme kwamba kazi za ukarabati wa barabara zimoja hapa mjini Bukavu kwa mawe ama pave zinaendelea vema kama vile Redio Maendeleo imetambua zaidi kwenye avenue Mbaki pia kwenye avenue Ulindi katika mtaa wa Ibanda. Miriame mfano ametembelea barabara hizo, ifuateni ripoti yake. Studioni mahali hapo tumetambua ya kwamba kazi zimeendelea kama kawaida Kweli zia lierwa moja, wafundi wanaoendesha kazi hizo, amesema kwamba kwenye Avenue Mbaki ni meta mia tano ya barabara ndiyo itatiwa mawe hayo, pia meta mia sita makumi tatu na tano kwenye Avenue Ulindi, yote kwa ajili ya kuepuka vinyume vya maji ya mvua. Huyu anaomba wakaaji kulinda barabara hizo kwa faida ya kijamii. Tumsikilize. Tuko tunatumika avenue mbili, ya kwanza ni Avenue Mbaki, ya pili ni Avenue Ulindi. Ulindi ni avenue anatoka Nyawera juske ili njia ya kwenda kwa mkuvaganyi kuna mabarabara nyingi sana ambazo zili ziliachwa na zilikuwa zinajengwa na fond social. Tuko tunaziwazia, ziko mingi sana e, pres de 5 km yenye tunaweza kutumika apres kufanya hii. Kwa wakaaji wote wa vini Mbaki na Ulindi ni sinye ya muzuri kwabo kwa kuona watavalorize manyumba zabo, lakini wajikaze wachunge hii mabarabara zenye tuko nawapatia wakati yetu ya execution. Wajikaze wasende, wanatusumbua na kupitisha magari. Huko wanatuharibishia kazi zenye tulishaanza kufanya na wanaturalantir. Wananchi wanasema kurudhishwa na maendeleo ya kazi hiyo, na wanaomba kwa wakuu viongozi wa jimbo ya Kivu ya kusini kuendelea na ujenzi wa barabara kwenye aveni mbalimbali jimboni Kivu ya kusini. Mmoja wao anaeleza bo, sisi kama wakaaji tunasema kwanza sante kuamezirezilikamatiwa na, na viongozi amplace na kazi bako natufanyia mwaveni mbai kujidesideke, wanaweza tujengea balabala. Me tatizo kidogo tuko naona hawakana miserege ile wakati ya mvula aitakia tupermetre mai nariske kukia na na deborde tena inaharibisha mabordire na balabala. Tena tukumbushe ya kwamba kazi hizi zinazotarajiwa kuchukua miezi mitatu zinasapotiwa kipesa na jimbo ya Kivu ya kusini na kutekelezwa na lo kampuni Urbanete. Kamalizia duru letu. Kweli la ziada hakuna, mpendwa msikilizaji. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mliyonitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie Pasta Barton Busime aliyenipeperusha ni peperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. bye, bye.