Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpeno, msikilizaji wa Redio Maendeleo, na karibu kufuata taarifa hii ya habari ambayo inakujia kupitia ufundi wake Alenzar. Jina langu ni Samuel Habamungu na huu kwanza ni mtasari wake <muchos> Maisha imerudi kuwa sawa kama vile kawaida Mjini Uvira baada ya masaa makumi nne na mnane ambapo shughuli zimezorota mjini humo kutokana na hali mbovu ya usalama iliyosababishwa na mapigano kati ya wazalendo na askari wa FARDC shirika la raia la mahali la hakikisha kuanzishwa kwa shughuli za uchukuzi na pia kufunguliwa kwa duka. Watoto wawili wamepoteza maisha katika ajali ya moto iliyoteketeza zaidi ya nyumba mia nne na kuacha zaidi ya jamaa elfu moja mia nane bila makao kwenye kata Mosala na Chimpunda mtaani Kadutu. Habari za michezo pia ni katika taarifa hii ya habari, tutazungumzia kuhusu fainali ya mashindano ya nchi za bara la Afrika shane maarufu ambayo itaendeshwa siku ya sita ijayo, itakuwa tarehe makumi tatu Agosti kwa mwaka huu. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia katika taarifa hii ya habari. Tunaomba basi mtutege sikio hadi mwisho. Karibu kwa uchambuzi wa taarifa hii ya habari, mapambano makali yameripotiwa mara tena katika kijiji Rugezi, mojawapo ya vijiji vya grupema ya Basimunyaka Sud zinazopatikana kando ya senta ya Minembwe wilayani Fizi. Mapambano hiyo imeendeshwa kati ya askari wa AFSM eventua Twirwaneho nao wapiganaji wazalendo mkiwemo wale wanaoongozwa na Ngoma Nzito pamoja na Biloze Bishambuke. Duru za mahali zajulisha kwamba ni wapiganaji wazalendo ndio walikuwa wa kwanza kuanzisha mapigano hiyo katika kijiji hiyo inayomilikiwa na AFC M23 Twigwaneho. Mapambano hayo yameendelea hadi kupelekea wakaaji wengi kuhama mara tena maskani yao, wakijielekeza kwenye senta ya Minembwe ambapo pia inamilikiwa na ICM 23 Twiguaneho. Duru zetu zajulisha kwamba tangu tukio la vita, eneo hizo Minembwe imekuwa senta kubwa inayopokea wahami wengi ambao hadi sasa wanaishi katika hali mbovu. Na mapambano yanayoendelea kuripotiwa kati ya wanajeshi wa FSM 23 na vijana wazalendo mkoani Mulamba pakanio la wilayani Walungu inasababisha kazi za kiuchumi kusimama kwenye eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Miriam Mfano atutolea maelezo ya zaidi. Santa ya uchuuzi unaoguswa zaidi na hali yenyewe ni hiyo ya Kankika inayopatikana mkoani ambamo kila siku ya pili na ya tano wachuuzi kutoka eneo mbalimbali mbali, kama vile mjini Bukavu wilayani Mwenga na Shabunda na Kabare walikuwa wakileta biashara yao kwenye soko hiyo, ila imekuwa sasa miezi tatu bila shughuli yoyote eneo hiyo. Wakaaji wa mahali wajulisha kwamba duka zidogo zilizokuwa zikionekana eneo hiyo, mkiwemo biashara ziliporwa na watu wasiojulikana, na hadi sasa ni majani ndiyo imeendelea kuota eneo hiyo. Hali hiyo inasababisha wakaaji wa Luntu Kulu, Nyamarege, Nzibira, Burale na Buruza kukosewa na mahali ya kununulia bidhaa mbalimbali ya muhimu pia kusababisha kukatika katakata kwa mahusiano kati ya mkoa ya Mulamba na Kaniola sababu ya mapambano hayo iliyosababisha kubomoka kwa vilalo mbalimbali mbali. Huku wachuuzi wanalazimishwa kupeleka biashara yao kichwani na mgongoni kwenye soko iliyoundwa na wakaaji wa vijiji ambako kunapatikana wakimbizi, akamilisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu. Pia ni wiki mbili salori mbalimbali za kupeleka biashara Kigulube, Isezia na Evari wilayani Shabunda azifike eneo hiyo na kusababisha kuongezeka kwa bei ya bidhaa mbalimbali kama vile mfuko mmoja wa unga wa mahindi uliokuwa ukiuzwa elfu makumi tatu na tano kuendea elfu makumi ine franka za Congo, kwa sasa inauzwa elfu mia moja makumi mbili franka za Congo Panzibira, ajulisha mkaaji mmoja wa mahali na kuendelea kusema kwamba ukijielekeza paKigulube, bei hiyo inaendelea kuongezeka. Waendesha biashara kwa ngambo yao wanaomba kuwekwe wazi njia ya biashara ili waendeshe shughuli zao kama inavyofaa. Shukrani Miriame mfano kwa ripoti hiyo. Na shughuli zimeanzishwa mara tena kama vile kawaida mjini Uvira hii siku ya tatu tarehe ishirini na saba Agosti mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Kisha siku mbili ya mapambano iliyoendeshwa kati ya vijana wazalendo na wanajeshi wa FARDC, na kusababisha shughuli kuzorota eneo hiyo tukiamini masemi yao wanaharakati wa kijamii ambao wame jua na Redio Maendeleo hawa wanahakikisha kwamba shughuli zimeanzishwa, ila kwenye mtaa wa Kavimvira bado shughuli kuanzishwa kwa sababu ni mahali ambako mapambano yaliendeshwa kwa muda wa siku mbili. Mafikiri Mashimango akiwa kiongozi wa shirika nyipya la raia ya Kongo amesema kwamba gari za uchukuzi wa pamoja tayari zimeonekana mjini Uvira na duka mbalimbali zimefungua milango yao, ila wakaaji wamoja wanaendelea kuwa na uga miongoni mwao na kudhani kwamba mapambano yanaweza kuanzishwa ama kulipuka tena muda wowote ule. Tumsikilize Mafikiri Mashimango akieleza Tangia siku ya kwanza mpaka jana siku ya pili, tawasema kwamba palikuwa dabora tatizo mkata ya mulongwe entre FARDC na Wazalendo kwa sasa, lakini ilifo kuonyesha kwamba kwa leo makazi imerudia kawaida, imerudia kawaida kwa sababu unakutana vile teritwari ya Uvira watu wanazunguruka kufanya kazi kama kawaida, lakini ilifo kuonyesha kwamba kwa mkata ya Kavivira mpaka sasa kwa leo ninakwambia ya, pako hofu, pako makazi mingi na zimwa zinafungwa eh, za raia wenyewe kufatana na boko, kwa sababu eh, leo inaanza leta woga kwa watu, wanaanza kuogopa kwa kwamba kila sana dakika wanaoza lamka wanapigwa masasi au masasi nalia, yanatuma wengi kupoteza vitu donk, kwa sasa mkata akavivira kazi vraiment zirudi kawaida, kwa sababu ukiangalia meme e, ku biro ya DGDA e, kazi hazifunguli kawaida. Ugeni ni mashida yote inaonekana na inaonyesha kama memsi kazi inareprendre muvile territoire uvira memkata uvira kamivira uoga ingali muwatu wote, tukumbushe ya kwamba mapambano kati ya vijana wazalendo na wanajeshi wa AFC M23 imeanzishwa tangu siku ya kwanza na kuendelea hadi siku ya pili na kusababisha watu kupoteza maisha pamoja na shida zingine na watu wawili kufariki, wengine kuumia, na vitu vingi vya samani kuteketea. Ndiyo matokeo kwa muda ya ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avniba nkoko pafunu kwenye kata Mosala, pia kwenye avni Buhende Nyamulagira kwenye kata Chimpunda mtaani Kadutu. Ajali hiyo imejitokeza kisha mchana kati wa siku ya pili tarehe makumi mbili na sita Agosti kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano wakati baadhi ya wakaaji wa mahali walikuwa katika shughuli zao. Redio Maendeleo imejielekeza kwenye nafasi ya tukio. Ifuateni hapa ripoti yake Alinka Bika. Ina timu saa tatu asubuhi dakika makumi tatu tunapatikana kwenye Avni Burende Nyamulagira kwenye kata Chimpunda, sio mbali na soko Basho, kando ya masanganjia Onel Mtani Kadutu. Saa chache zilizopita hapa kulikuwa kukijaa nyumba na watu walikuwa wakiishi kama kawaida, ila asubuhi ya siku ya tatu tarehe 27 Agosti nyumba zote zimeteketea kwa moto. Wenyeji nyumba zilizoungua waonekana kuwa na nyuso zenye kuhuzunika, masikitiko na kupoteza matumaini. Vikaratasi vya nyumba, vitu vya nyumbani, mavazi na hata vifaa vya shule vilivyokuwa vimeshanunuliwa kwa ajili ya wanafunzi vyote vimeteketea katika ajali ya moto na hakuna kitu iliyookolewa. Tumemkuta hapa kiongozi makamu wa kata Chimpunda, Bora Ester, aliyekuja kwa ajili ya uchunguzi. Huyu asema kwamba watoto wawili wavulana wakiwa moja kwa moja na miaka nne na miaka saba ya kuzaliwa wamefariki katika ajali yenyewe, na walioumia wamepelekwa kwenye vituo vya afya kwa kupewa matibabu. Kuhusu idadi ya nyumba zilizoungua kwa moto, Bora Ester akamilisha kwamba ni zaidi ya nyumba mia nne ndizo zimeteketea na kupelekea jamaa karibuni elfu moja mia nane kubaki bila makao hadi sasa, akiomba wakuu viongozi, shirika za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri kuwatolea msaada wahanga wa ajali hii. Bora Ester. Chanzo ya ajali hii ya moto ni gani? Chanzo ya ajali mpaka sasa hatujajua ni nini, na matokeo kabisa inagusa zaidi ya nyumba elfu mia moja na mia mnane, wale wakaaji wote wanakosa mahali pa kwenda. Kwa ile ningeomba wa otorite wawajie kwa msaada, wanakuwa na haja ya chakula, nguo, kuna wengi ambao hawakutosha hata kitu. Na kwa bahati mbaya tunaana watoto wawili walipoteza maisha, ndo wenye wangali wanaonekana kwanza kwa sasa. Pia, sasaau kusema kama kuna watoto wengine walipotea na mpaka hivi hawajaonekana. Masomo nayo ilikuwa tushe Le Potentiel, hatujue watoto wale masomo watarudia shuleni namna gani, kabisa na inaleta ni tatizo. Centre de Santé Bedome Nyamulagira nayo ililungula, wagonjwa walikimbia kwa uoga wa kuogopa wasifie ndani. Kuomba msaada, tunaomba kabisa wakuwa, wakuwa mjini watusaidie kabisa. Jengo ya shule Complexe Scolaire Le Potentiel inayojengwa kando na Soko Basho imeteketea pia kwa moto katika ajali hii. Akiweka mkono kwenye chafu kwa kuonyesha uzuni wake Chubaka na Megabe Justin, akiwa mwalimu wa historia kwenye shule hii, aomba kwa watu wenye nia nzuri kuwakumbuka wanafunzi kwenye shule yake ambao wanajiandaa kurudi shuleni siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Hebu bwana Chubaka na Megabe Justin, Hali ya maisha hapa ni gani baada ya ajali ya moto? Maisha ni nzito sana, hata chakula kukula imekuwa nguvu sana. Tunasogelea hapa kesho, siku tatu ine kurudia shuleni, hatujue sisi walimu, watoto wetu wataenda wapi, tutawapatia elimu gani? Wazazi wanaosomesha watoto nao kushule letu, nao watatuma watoto wapi? Sile moto selifika kwenye shule letu la le potentiel, ilifanya ajali kubwa sana, hata biro inapopatikana hapa kwenye masomo somo letu, vitu vyote au makartasi vyote vya azima vyote vililungula, na ndio maana tunaomba msaada kwa viongozi waweze kufanya msaada kwa siku chache zinabaki, kama ziteziweza kurudi shuleni, na itatusaidia kabisa kutaraisha watoto wetu. Siku zinapokuja basi, wale watoto ndio watakapokuwa viongozi wa kesho. Wakaji wa mahali kwa ngambo yao wanadhani kwamba ni muda kwa wao viongozi kuchukua mbinu muhimu kuhusu kuhuzisha na kuweka mafuta ya gari katika nyumba za wakaji, wakihisi kwamba ni miongoni mwa sababu zinazopelekea nyumba kuungua akilaliwa hapa mjini Bukavu. Mmoja wao bora kasisi Pascal aomba viongozi mtoto watie watie mezire kwa hizo makali, bila ba kuwa nauzisha iko na tena, mtoto wa senka iko nauzisha essence mu balabala, hatujue wanaiweka mu nyumba namna gani, pamoja na namna gani inafanya maensandi na nyumba kubanana, nyumba zina banana, haujue limite mtu hazipita nyuma ya nyumba tunayala manyumba nyumba zina banana zinabanana kama atas amei za kujenga manyumba kutupunguzia kuupunguzia izi mamoto za kila siku. Ijulisho <laughs> kwamba ajali hii ya moto inaongezeka kwenye ajali zingine za moto ambazo zimesharipotiwa hapa mjini Bukavu. Wahanga waendelea kuomba msaada toka wakuu viongozi, watu wenye nia nzuri, pamoja na shirika za kiutu. Mm-hmm. Ripoti yake Alen Kabika. Mwopendo msikilizaji, hii unaendelea kuipokea ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo, nasi tunakushukuru Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba mwaka wa masomo 2025-2026 unaaminika kuanzishwa rasmi siku ya kwanza tarehe moja Septemba popote nchini DRC. Hakikisho ni yake waziri nchini husika na mambo ya elimu ndani ya kibarua ambacho kimewekwa hadharani. Ndani ya barua yenyewe waziri huyo anafahamisha kwamba kuandika watoto kwenye shule za msingi inapaswa kufanyika kwa bure na bila mtihani yoyote ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Kiongozi wa elimu eneo ya maadhibisho Kivu Kusini ya kwanza, Leon Tosweswe Liunda, anahakikisha kufunguliwa kwa mwaka wa masomo siku ya kwanza ijayo. Huyu anafahamisha ya kwamba kuanzishwa kwa masomo haihusiki na nia ya waalimu wa moja ambao hawapendi masomo ianzishwe siku ya kwanza. Leon Tosweswe Liunda anaalika wazazi na wanafunzi kujitayarisha vyema, kama vile anavyosema kwenye redio Maendeleo: mimi nasema kurudia masomo iko tu, usiku ya kwanza ya juma itaanza hapa iko siku ya kwanza mwezi ya tisa nai mwaka huu tuko nayo, bazazi bajitayarishi, banafunzi bajitayarishi, bamwalimu bajitayarishi. Siku ya kwanza masomo itaanza, hakuna mabadiriko, tujitayarishi. Siku ya kwanza sisi bote tufike kufasi ya kazi, bamwalimu, banafunzi na bazazi mtume batoto kama iko na bazazi bainye abayeandikisha batoto, bafanye yote hii juma, bamalize ile maneno juu siku ya kwanza isikuwe tena retard. Hatupende tena kwanza hii mwaka na maretard, sasa ilikuwa mwaka jana. Na kabla tugusie habari za michezo, tujielekeze wilayani Kabare ambako vijiji vingi vya grupema ya Irambi Katana wilayani Kabare vinakumbwa na uhaba wa maji safi siku hizi. Hakikisho hiyo imetolewa nalo shirika la raia tawi ndogo ya Irambi Katana wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii tarehe makumi mbili na saba Agosti mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Kupitia kiongozi wa shirika la raia Emeri Muhula, hali hiyo imesababisha wakaaji wengi kukosewa na maji safi na kusema kwamba inaweza kusababisha magonjwa nyingi kukumba wakaaji hao kama vile kipindupindu na magonjwa mengine. Kati ya sababu ambazo zinasababisha uhaba wa maji kwenye vijiji hivyo, ametaja hali ya usalama ambayo inazuia wenye kuhusika na kutengeneza maji kujielekeza mahali ambapo maji hiyo inatokea. Ameendelea kuomba watu wa nia njema na pia mashirika za kiutu kusaidia wenye kuhusika kwa kutengeneza maji hiyo, ili waweze kutolea wakaaji maji safi. Tumsikilize Emery Murula akieleza tuliweza kutoa malalamiko yetu na kwa hiyo tulitia marekomandasion ambazo tuliweza kutumia hata kwa azire, tuliweza kuambia wajikaze, waangalie namna gani wanezi kufanya nguvu yote ili populasion ipate mai. Pia tuliomba kwa wafadhili ambao wanaweza kuwa katika mradi wa maji ama projet wash waangalie namna gani wanaweza kuapuye hao wafundi, kwa maana tuliweza kutumika nao na tulikuta kwamba kunakuwa shida kabambi. Hawa wafundi hawana vyombo ambavyo vinaweza kufanya pani ya nguvu sana, na wanakuwa na uhaba wa materieli pia wanashindwa namna gani ya kujikomporte wakati wanakuwa wakitengeneza maji. Tuliweza kuwaomba pia wakaji a zaidi walimaji kuheshimia fasi ambako hizo makonduita ama milija tiyo zinapita katika mashamba zao, kwa maana wengi wakati wanalima wanakata hiyo milija na wakati wanazikata wanafungafunga na mijeleti, wengine wanatia chupa ndani ya plastiki na wengine wanatia udongo kwa ajili ya kufichika hiyo problem, ili wasije wakagunduliwa, na hiyo yote ni shida kabambi Sauti yake rula masemi yake imenaswa na mwandishi wetu pakatana la Voisier chifende. Tujulishe ya kwamba ni tangu mwezi Februari wa mwaka huu ndipo shida hiyo imeanza kujitokeza wakati vijiji vingi vya Kabushwa Kahungu viliweza kukaliwa na watu wenye kumiliki silaha. Kati ya vijiji vyenye kukumbwa na shida hiyo vijiji ya Kabushwa Kahungu mwanda na eneo zingine zenye kupatikana nafasi hiyo. Punde kidogo, mpendo msikilizaji, tutagusia habari za michezo. michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora fainali ya mashindano ya nchi za bara ya Afrika shane maarufu itaendeshwa siku ya sita tarehe makumi tatu Agosti mwaka elfu mbili makumi mbili na tano itakutanisha Moroko na Madagascar Moroko ilijikamilisha kwenye kipindi ya fainali kisha ushindi dhidi ya Senegal Madagascar iliondoshwa na Sudan kisha ushindi wa goli moja kwa zero baada ya mechi ya nusu fainali iliyoendeshwa siku ya pili itakuwa mara ya tatu nchi ya Moroko kucheza fainali hiyo mashindano na ni mara ya kwanza kwa timu ya taifa ya Madagascar kuendesha fainali hiyo shane maarufu. Mpendo msikilizaji, na kufikia hapo ndipo tunamalizia taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Asante kwa Kialenza ambaye alikuwa ngambo ya ufundi. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa, kwa usomi wa taarifa hii. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa taarifa zingine. Tunakutakia kila laheri na ubaki salama.