Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, ila pokeeni kwanza hapa muktasari wake. Mtu mmoja kuuawa na vitu vingi vya thamani kuporwa ni matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika vijiji vya mkoa wa Mudusa wilayani Kabare. Shirika la raia la mahali la piga yowe na kuomba viongozi waboreshe usalama wa raia na mali yake. Noti zote za pesa za Kongo ikiwa zinaonyesha alama ya kuchanika au kuchafuka zinapaswa kukubaliwa popote katika jimbo la Kivu ya Kusini. Yeyote atakayenaswa akikataa pesa za Kongo bila sababu yoyote atapewa cha mtema kuni. Kauli ni yake liwali makamu usikae na mambo ya siasa pia ya uongozi katika jimbo la Kivu ya Kusini, Masumbuko Bwenge Dux nao walimu kwenye shule za wilaya ya Kalehe wapanda jukwani na kupinga kurudi shuleni siku ya kwanza tarehe 1 Septemba, mwaka huu wa 2025, ikiwa serikali hayolipi mishahara yao ya mwezi Julai na Agosti mwaka huu. Hayo pamoja na mengine mengi, ndiyo tumewaandalia katika taarifa hii ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Pastor Barton Busime. Andamana nami mwanzo hadi tamati, karibu. Karibu kupokea maelezo kamili, kama vile nimesema kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari. Usalama mdogo umeripotiwa siku ya tatu kuamkia siku ya 4 tarehe 28 Agosti mwaka huu wa 2025 katika mkoa wa Mudusa wilayani Kabare jimboni Kivu ya Kusini, watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana wameshambulia vijiji vingi vya mkoa wa Mudusa, tukitaja Kabungo, Kalengwe, Luhoko na Chiragabwa tukiamini masemi ya shirika la raia la mahali watu hao wenye kumiliki silaha wameshambulia jamaa nyingi na kupura vitu vingi vya thamani. Mwenyekiti wa shirika la raia katika mkoa wa Mudusa François Mubalama amejulisha kwamba wakati wa shambulizi hiyo mtu mmoja aliweza kuuawa, anayekadiriwa kuwa 13 na miaka makumi tatu na tatu ya kuzaliwa. Huyu aomba wakuu viongozi kufanya yote awezekanavyo ili watu waliotenda maovu hayo waweze kushikwa na kujibu kwa makosa yao mbele ya sheria, Francois Mbalama amesema: sisi shirika la raia tawi ya Mudusa tunatoa mkono wa pole kujamaa ya ndugu mwenye alipoteza maisha, na tunaomba wakuu viongozi wafanye namna yote ili wafungule ankete kwa kujua wanani walitenda hiyo. Tunaomba wakuu viongozi waangalie namna gani wataranforce sekirite ndani ya grupema yetu ya Mudusa. François Mubalama ni kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Mdusa wilaya ya Kabare. Na tukibaki tu katika wilaya ya Kabare, mpendwa msikilizaji, tuseme ya kwamba kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya enzi ya AFC M23 Eli Rubabura Espoir kwa ushirikiano na wakaji wa Chirunga na Kandu Kandu amefanya kazi za usafi kwenye jela ya Kabare siku ya 3 tarehe 12 na 7 Agosti mwaka huu wa 2025. Lengo kama vile amejulisha kiongozi huyu ni kuandaa vema na kuweka sawa jela hiyo kwa kungojea kurudishwa kwa shughuli za kisheria hivi karibuni. Kuhusu visa vya usalama mdogo vyenye kuripotiwa siku hizi kwenye barabara tokea Kavumu hadi katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare, kiongozi wa wilaya ya Kabare, Eli Rubabura Espoir, atangaza kwamba kuna wajumbe ambao wametumwa katika eneo hiyo kwa kujionea hali ya mambo, huku akiomba wakaji kuwataja kila mara wote wanaodhaniwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo zao. Kiongozi wa wilaya Kabare, Eli Rubabura Espoir. tulienda pale na population, tengeneze tufanye salongo pale prison yetu ikuwe propre kama ilikuwa delese mayane iliyota mingi na ilibizi, tufike pale ili tupatengeneze kama mainstitucio zikona jiinstale ilfalake tukwe tayari, tukakata mayane mezo si tukaangalia etat delie tukaangalia nini na kosa, ili tupane rapport ko hierarghi. Tulipata tuna wakati ya kuongea wa na watu ya kaja chirunga par rapport na litenge tuko nafanya iliza osima besoin zao au shida zao ni nini. Tukawapromet kutatua ile mashida. Mezosi linafurahi sana kwa sababu walielewa, na hata wamoja wao wakajiunga kwa jeshi letu ili wapiganie nchi. Tulituma ekipi yetu ya security iko pale deja na wale watu wako natafutika, kwa sababu ilikuwa tu ni watu, watu wale wa wamwizi wenye walipenda waharibishe hewa, lakini tunashukuru kwa sababu tuko natumika na, tu na population ili inakuwa mzuri. Pia tunaambia population sote tujiunge pamoja ili tutengeneze kabari yetu, tufunge njia ku wale wa adui yuko na tuletea division wanatuma kwamba hatutengeneze kabari. Elirubabura Espoir ni kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya enzi ya AFC M23 na visa vya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera vinaendelea kuongezeka kila leo katika mtaa wa afya wa Nundu Sekter Tanganyika katika wilaya ya Fizi hapa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kwa leo karibuni visa 14 na na mtu mmoja kufariki ndivyo vimesharipotiwa katika eneo hiyo kwa muda wa siku mbili, ikiwa siku ya pili tarehe 26 na siku ya tatu tarehe 27 Agasti mwaka huu wa mbili makumi mbili na tano. Ndivyo amejulisha Kaliata Antoine akiwa muhusika na mambo ya kiutu katika sektor Tanganyika wilayani Fizi wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya 4 tarehe 28 Agosti mwaka huu wa 2025. Omer Mudekereza kwa ripoti. Huyu amejulisha kwamba ukosefu wa huduma pamoja na matumizi ya maji ya mito ni miongozi mwa chanzo ya maambukizi kwa haraka ya magonjwa hayo katika eneo lake na katika ripoti kuhusu ugonjwa wa kipindupindu inaochapishwa kila juma na chumba jimboni husika na afya imejulisha kwamba visa sita vya ugonjwa huo vimeripotiwa kwenye kituo ya kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu Panundu, visa mbili kwenye senta ya kuwahudumia wagonjwa wa kipindupindu Paswima na visa ine kwenye senta ya Lweba. Shida kubwa kwa sasa ni kujitokeza kwa wafadhili kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa huo, ila shirika UNICEF, OMS pamoja na MSF zaendelea kujitahidi uwanjani kwa kukabiliana na na wagonjwa wizara jimboni husika na afya yajulisha kwamba kuna senta nyingi za kuwahudumia wagonjwa kwenye eneo hilo, ila hali ya huduma ndiyo yaonekana kuwa mbovu. Kituo husika na mambo ya kiutu katika sekta ya Tanganyika yazani kwamba ni vema wafadhili kujitokeza kwa haraka, kisha eneo hilo kuhesabu visa karibuni mia moja tangu ugonjwa huo kujitokeza. Kiongozi wa kituo husika na mambo ya kiutu kwenye sekta Tanganyika Kaliata Antoine eleza kwa ujumla kaa zote ambazo tumekwisha zipata kwenye mtaa wetu wa afya wa Nundu zimekwisha fika zaidi ya ka uh, makumi kenda na nane ni kama vile ka mia moja na kumi au na kumi na tano ambazo zimekwisha kuwa enregistre mu zone de sante ya Nundu. Tunawe mikono kwa sabuni mbele ya kula na kisha kutoka chooni. Vile vile mbele ya kunyonyesha mtoto, inafaa unachukua maji ma safi na sabuni. E, tusikule vyakula ambavyo haviko moto. Kwenye choo tuzidi sana kuweka majifu kwa ngambo yake. Mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Nindo amehakikisha kwamba jukumu zinafanyika katika jamii kupitia uhimizaji wa wakaaji kuhusu kuheshimu kanuni za afya kwa kujiepusha na maambukizi ya ugonjwa huo. Ripoti zimetumwa kwao viongozi kwa kuchukua hatua muhimu. Ijulishwe kwamba eneo zingine za afya za jimbo la Kivu ya Kusini zina kabiliwa na ugonjwa wa kipindupindu kama vile Ibanda na Kadutu hapa mjini Bukavu, Fizi na Kimbi Lulenge, pia Miti Muresa wilayani Kabare, Katana, Minova na Shabunda yajulisha ripoti iliyochapishwa nayo Wizara Jimboni Husika na Afya. Shukrani kwako Omer Mudekereza kwa ripoti hiyo. Mpendwa msikizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unako kupokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo inayotangazwa kutoka studio nambari moja ya Redio ya nahusikika pia kwenye soko kuu ya Kadutu hapa mjini Bukavu, pia pa Ihusi wilayani Kalehe. Umefanya vyema, mpendwa na msikilizaji, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org Tayari nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hiya habari. Pesa za Kongo zenye kuonyesha alama za kuchafuka au kuchanika zinapashwa kukubaliwa popote katika jimbo la Kivu ya Kusini ikiwa zingali bado zinaonyesha namba. Ndivyo amejulisha liwali makamu husika na mambo ya siasa, pia uongozi chini ya AFC 23 Dunia Bwenge Dux wakati wa mahojiano na um, waandishi wa habari tarehe 27 Agosti agasti mwaka huu wa 2025. Liwali amesema kwamba hatua hiyo inalenga kujibu kwa malalamiko ya wakaji wanaoteswa kila leo kwa kukataliwa pesa wanapojielekeza sokoni, pia wakati wa kufanya operesheni zao mbalimbali. Liwali makamu wa jimbo ya Kivu Kusini, Dunia Bwenge Dugsa, anakuwa akitoa angalisho kwa yeyote atakayekutwa akikataa pesa za Kongo bila sababu yoyote. Ebu Liwali, kauli ni gani kuhusu kukataliwa kwa pesa siku hizi hapa mjini? Hakuna mtu anaruhusiwa kukatala hata makuta ichanike. Je, ni makuta ya kazi ya leta, nasidiki yaelewe, mimi narudisha makuta yote iko na validite kuanzia ku 50 francs mpaka ku 1000 francs, ichafuke ichanike, kama tu ni nimero zake zingali ni makuta dunia bwengi duxeni ulioali makamu wa jimbo la kivu ya kusini au sikae na mambo ya siasa pia uongozi na wawalimu wa wilaya ya kalehe wanakataa kurudi shuleni siku ya kwanza tarehe moja septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano ikiwa serikali haiwalipe mishahara yao ya mwezi wa saba na mwezi wa mnane mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano ndivyo wamejulisha wenyewe walipozungumza na redio maendeleo tarehe makumi mbili na nane agasti mwaka huu Walimu hao wamejulisha ya kwamba wanaopokea kupitia benki wameshapata mishahara yao, ila wale wasiopokea kwa njia ya benki ndio wanaendelea kusumbuka kwa leo. Hali hii inawazuia kuwaandaa vema watoto wao kurudi shuleni siku ya kwanza, pia kujibu ipasavyo kwa mahitaji ya jamaa zao. Mmoja wao, Amani Mshegera toka muungano wa kutetea maslahi ya walimu Sinep paka Lehe, ameweka neno. Sisi walimu wa sudivizio Kale tu sikitika sana kuona mpaka sasa serikali yetu haijatulipa mishahara yetu ya miezi mbili, yani mwezi wa saba na wa mnane, ijapo wengine walimu ambao wanapokea mishahara kwenye benki tayari wamekwisha pokea hiyo miezi. Tunajiuliza tufanye nini ili tupate vifaa vya shule vya watoto wetu. Tunaomba serikali tulipe hiyo miezi mbili mbele ya kufungua masomo, na kama haitulipe hatutarudia shuleni siku ya kwanza, mpaka gisi tutalipwa. Amani Mshegera ni moja kati ya walimu wa wilaya ya Kalehe na viongozi wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaombwa kuchagua nafasi moja hapa mjini Bukavu ambayo wataweza kuwatolea wachuruzi wa vifaa vya shule ili kwa muda waweze kutumia muda huo kwa kumaliza uchuruzi wao kabla ya kurudi katika shughuli zao za kawaida ombi imetolewa naye mwanasheria Jean de Dieu di Mulikuza wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya nne tarehe makumi mbili na nane Agasti mwaka 2025, wakati huu wa ambapo watu wanaendelea kuongezeka kila leo barabarani hapa na pale wakiuzisha vifaa vya shule, upande mwingine wakikimbizwa na vikosi vya usalama kwa shutuma za kuweka soko bandia hapa na pale hapa mjini. Miriame mfano kwa ripoti huyu wanadhani kwamba kuwekwa kwa soko hizo jumboni Kivu ya Kusini itachangia kumaliza soko bandia pia msongamano kwenye soko nyingi jimboni na kusaidia pia wazazi wengine kupata vifaa hivyo kwa urahisi. Mwanasheria Jean Dedi Mulikuza anaendelea kusema kwamba soko hizo zitasaidia pia wazazi wengine kutupigwa siku kwa siku, nao maaskari sababu ya soko bandia wanaoendelea kuweka eneo nyingi mjini Bukavu kwa kutafuta maisha, huku akiongezea kusema kwamba ingelikuwa heri soko kama hizo ziwekwe jimboni kila mwaka. Tumsikilize. proposition yenye tunaweza kupatia mea wa muji yenye masomo inakaribia kufunguliwa, ni ku kuwapatia uruhusa wale wote wenyewe wanachuruza kamati hizo, mauniforme makaye, na vile vyote, kuwarahisishia wapate kuchuruza vitu vyao fasi moja moja. Par exemple ile ngambo ya Dixieme Region Militaire, mea wa mmoja anaweza kuwapatia ruhusa wapate kuchuruzia vitu vyao ile ngambo, na anaweza wapatia hiyo tunasema kama ni programa ama orere, kuambia par example muda fulani mpaka muda fulani, muko na hiyo ruhusa kuchuruza vitu vyenu na pale anaweza kureglemente sirkulasyon kusudi wenyewe wanachuruza wasifunge njia, mitugari zinaweza kuwa ziko zinapita na watu wanapita na eh, wao wanachuruza vitu vyao. Tukumbushe ya kwamba wakati wa kuandaa mwaka wa shule pia wakati wa sherehe kama vile kuzaliwa kwa Kristo na kuanzishwa kwa mwaka mpya, wachuruzi wadogo wanakuwa wakiongezeka na kusababisha kuongezeka kwa soko bandia huku wakihatarisha maisha yao sababu ya ajali za barabarani ambazo zinaweza wa Miriam Mufano nao wahanga wa ajali ya moto iliyojitokeza kwenye Avni Luganda Kanoshe kwenye kata Kasha mtani Bagira wamepokea msaada wa chakula na isiyokuwa chakula toka mwanabunge jimboni Beatrice Kinja Mwendanga. Msaada huo unaundwa na gunia za unga wa mahindi, sabuni, buku, kalamu, sahani, vikombe, jerekani pamoja na vifaa vya shule sherehe ya kuwatolia msaada huo Imefanyika siku ya 4 tarehe 28 Agasti mwaka 2025 pakanoshe katika mtaa wa Bagira. Omer Mudekereza Sheikh Shabani akiwa muhusika na upashaji ya habari wake, mwanabunge Jimboni Kinja Mwendanga, amesema kwamba msaada huo umetolewa kwa kutoa pole za rambirambi kwa wananchi hao waliopoteza mali yao katika ajali za moto. Huyo ongezea kusema kwamba idadi ya waanga ingali bado nyingi, huku akitoa mwito kwa watu wenye nia nzuri kujitahidi pia kwa kuwakumbuka wananchi hao kupitia msaada wa aina yoyote. Sheikh Sheikh Shabani aeleza Mama, ya kwamba kunakuwa jamaa ambazo zimekumbwa na ajali ya moto, kama vile tena alifanya siravni ka Murundu, tena alikuwa kwa vini Luganda kuasiste jamaa ambazo zimekumbwa na hiyo ajali ya moto. Kuna kuwa watoto hawajui watarudia namna gani kwa masomo, kuna wengi ambao wamepoteza vitu yote ndani ya moto. Tumebahatika asiste ototale menage makumi tatu ama jamaa makumi tatu kwa kuwa ni procesus, na kama vile aliwezaka lanse ile mesage ya ela solidarite wakati alikuwa ka Mrundu, na ni hivyo tena anaendelea kulanse ile apele ya kwamba wasinistre wako wengi na ni hivyo ndivyo anaendelea kuchunga wengine ambao wangekuwa na hiyo roho mwema kumwambatepa na kuasiste ndugu zetu ambao wanaendelea kukumbwa na hizi ajali. Waliofaidia na msaada kwa ngambo yao wanatoa shukrani za zati kwake mwanabunge Kinja Mwendanga Beatrice. Hawa wanakiri kwamba ni yeye wa kwanza kuwatolea msaada tangu wapatwe na shida ya kuunguliwa nyumba. Mmoja wao Riziki Madelena ametoa shukrani kwa namna hii. Mama Kinja sana kwa msaada ametupatia, kwa sababu tulipatwa na ajali ya moto, lakini tunashukuru Mama Kinja Mwendanga sana. Mungu amuzidishe mali ametosha apazidishe. Tunashukuru tunapata mabunga yetu na makaeza batoto, hatungejua kisi batoto batarudia lendi ku masomo, lakini tunashukuru Mungu wetu sana na vile vyote wanatupatia. Mungu azidishe mali pametoka aparudishe tena. Ijulishwe kwamba wahanga wengi wa ajali za moto hapa mjini Bukavu na kandokando kando wanaendelea kuomba msaada toka viongozi wafadhili, pia watu wenye nia nzuri. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendwa wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie Pastor Barton Busime, aliyenipeperusha hewani na kuruhusu mweze kunasa vyema sauti yangu nyumbani, ambako mnanifuata wakati kama na huu. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa, bye. bye.