Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasalimu wasikilizaji wa redio Maendeleo, pia nawakaribisha kufata idhaa hii ya Kiswahili toka redio Maendeleo. Basi mpokee kwanza vichwa vya habari zenyewe <tri> Mwaka wa masomo wa 2025-2026 imeanzishwa tarehe moja Septemba mjini Bukavu ni liwali wa jimbo chini ya uongozi wa M23 nzia yameanzisha mwaka huu kwenye shule koleji alfajiri ndani ya wilaya mbalimbali. Hali ya usalama haikuruhusu mwaka huu kuanzishwa vizuri. Wanafunzi walionekana kukimbia huku na kule, sababu ya mapambano mpaka Nyola kwa mfano na bei ya biashara inaendelea kuongezeka paka Mituga wilayani Mwenga. Hii ni sababu ya hali mbovu ya barabara ambayo hairuhusu waendesha biashara kupitisha gari eneo hiyo. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Helene Bujiriri, ufunzi unakuwa wake Jean Claude Ndage. Karibu na ututegesikio. Tuanze na habari za maadhibisho. Liwali wa jimbo ya Kivu ya kusini chini ya uongozi wa AFC M23 Patrick Busubwangwi Shombo ndiye ameanzisha rasmi hii siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka wa masomo elfu mbili ishirini na tano elfu mbili ishirini na sita kwenye shule Koleji Alfajiri mtaani Banda, mbele ya wanafunzi, walimu na viongozi wa shule hiyo. Liwali Patrick Busubwangwi ameonesha nia yake ya kurejesha heshima ya mkongomani kupitia elimu. Liwali ameongeza kusema kwa ba viongozi wa sasa wako tayari kufanya kazi pamoja na walimu ili kuhakikisha kwamba utulivu na maendeleo vinaonekana katika sekta ya elimu. ni wali wa jimbo ya Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa AFCM 23 Patrick Busubwangwi Shombo anaeleza, tunawashukuru wazazi na walimu kwa kuwa wanaendelea kufanya yote kwa ajili ya kuboresha maisha ya watoto wao kila siku kwa kuwatuma shuleni chama kama AFC M23 itaendelea kutumika ili shule iwe mahali pazuri pa majifunzo. Tutaendelea kutumika na walimu jimboni kwa ajili ya utulivu na maendeleo katika sekta ya elimu. Tutatumika zaidi kusudi mwaka wa masomo usisimamishwe mwaka huu, sababu hatutaki migomo tena, na shukuru vilevile vile jeshi AFC inayoendelea kufanya yote kwa kuboresha amani jimboni, de la province, la province. Wakati huu Patrick Busubwangui Shombo ameahidi kwamba licha ya ugumu wa maisha hakuna mgomo utakaojitokeza kwa mwaka huu wa masomo. Hii hey, ni kisha kuzungumza na walimu pamoja na viongozi wa shule na mwaka wa masomo umeanzishwa kwa hali ya kibaridi katika wilaya zimoja za jimbo la Kivu ya Kusini. Katika wilaya ya Walungu, mwaka wa masomo umeanzishwa wakati mapambano yameanzishwa pia katika mkoa wa Kanyola. Wamejulisha walimu na viongozi wa shule waliozungumza na Redio Maendeleo. alankabika kipi kimepitikana huko. Shule kama vile shule ya sekondari Kaniola na shule ya msingi Kaniola hazikuweza kufungua milango yao hii siku ya kwanza. Ni vema kujulisha kwamba tangu mapambano kuanzishwa katika eneo hilo, baadhi ya wakazi, wakiundwa na walimu na wanafunzi, waliweza kukimbia. Shule zimoja zenye kupatikana mbali kidogo na senta ya Kaniola ziliweza kufungua milango. Ila mlio wa risasi uliosikika uliweza kuleta hofu na kupelekea wanafunzi na walimu kukimbia. Ni kama vile shule ya msingi Mbuba pia shule ya msingi Nyalubuze, ambako viongozi waliweza kufika na walimu wachache. Pia wanafunzi, wazazi waliweza pia kuonekana barabarani wa kuwasindikiza watoto wao shuleni, zaidi watoto wa darasa za kwanza. Ila waliweza kurudi nyumbani kisha mlio wa risasi kusikika. Katika shule zingine, viongozi wa shule walijikuta wenyewe bila wanafunzi na bila walimu. Katika mkoa wa Mulamba, eneo ambako kunaripotiwa pia mapambano, hakuna shule iliyofungua milango, kajulisha mwanaharakati wa shirika la raia aliyezungumza na redio Maendeleo. Mamia ya wakazi wakiwa wanafunzi na walimu wanaendelea kubaki ukimbizoni, na shule nyingi zinaendelea kudhibitiwa na wapiganaji, na zingine inakuwa vigumu kufika huko sababu zinapatikana katika vijiji ambako kunajitokeza mara kwa mara mapambano kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wazalendo. Zaidi ya hiyo shule zenye kupatikana katika mkoa wa Lungu, Nduba, Lugala, Ikoma, Burale, Mushinga, Lubona na Irongo ziliweza kufungua milango hii siku ya kwanza. Wazazi waliokuwa wakichelewa kununua vifaa vya shule waliweza kuonekana wengi kwenye soko ya Mudoanga pa Walungu santra, kwa kuwanunulia watoto wao vifaa vya shule. Kunaripotiwa pia idadi chache ya wanafunzi waliojitokeza shuleni, ila walimu walionekana kuwa wengi. Katika mkoa wa Izege, ikiwa eneo iliyopokea pia wahame wa vita, wanafunzi waliweza kujielekeza shuleni, ila wanafunzi wa jamaza waliokimbia ila wanafunzi wa jamaa za wahami hawakuweza kujitokeza shuleni. Katika mkoa wa Nyangezi pia Sheferia Kaziba, wilani wa Lungu, duru zetu zitajulisha kwamba mwaka wa masomo umefunguliwa ila kwa hali ya kibaridi. Viongozi wa shule pamoja na walimu waliweza kujitokeza shuleni, ila wanafunzi walionekana kuwa wachache kwa hii siku ya kwanza. Hali ilikuwa hivyo hivyo katika mkoa wa Kamanyola, ikiwa tu katika wilaya Walungu. Hapa wanafunzi wamoja waliweza kujitokeza shuleni, ila walimu wengi pamoja na wanafunzi wengine waendelea kuwa ukimbizoni nchini Burundi na wengine katika vijiji vya bonde ya mto Ruzizi. Shukrani, Alan Kabika. Na hivi tumeazungumzia mapambano, jueni kwamba mapambano kati ya maaskari wa AFC M23 na vijana wa zalendo imeripotiwa mara tena kabla ya mchana kati wa siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye vijiji mbalimbali mkoani Kanyola, wilayani Walungu. Miriam Mfano tu yazungumzie pamoja nawe. Mapambano hiyo imejitokeza wikendi iliyopita, wakati kumesikika milio ya risasi eneo hiyo na kusababisha hivi watu wengi kupoteza maisha, makao kuteketea kwa moto na wakaaji kuwama maskani yao. Mapambano yenyewe imejitokeza kwenye kijiji Budodo kwenye njia inayoelekea Nzibira na kupelekea hivi viongozi wa moja wa shule za msingi kuwarudisha wanafunzi nyumbani kwao. Wanafunzi walionekana barabarani wakikimbia ngambo na ngambo kwa haraka ili wafike kwenye makao yao, ajulisha kiongozi mmoja wa shule eneo hiyo. Wikend iliyopita pia, watu karibuni tano wamepoteza maisha kwenye mapambano kati ya vijana wazalendo na maaskari wa 23 eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Mabomo zaidi ya kumi na mbili zimetupwa nafasi ambako kulikuwa kunapatikana wakaaji wengi kwenye vijiji Karuliza, Chimbulungu na Chisaza na kuharibu shule nyingi eneo hiyo. Ila kime imejitokeza jioni ya siku ya sita, kabla tena mapambano kuripotiwa hii siku ya kwanza tujulishe ya kwamba tangu mapambano yaanzishwe mkoani Mulamba na Kanyola wilayani Walungu, watu wengi wamekimbia makao yao na kujilikiza kwenye mikoa jirani na wengine kwenye shefri la Ninja wilayani Kabare wakihofia maisha yao na katika wilaya ya Kalehe shughuli za shule zimeanzishwa pia, katika hali ya kibaridi, ni kama vile Pakata Somwa na Tushunguti kwenye milima mikubwa ya Kalehe. Wanamemba wa shirika la raia wajulisha kwamba shule nyingi hazikufungua milango sababu ya mapambano yaliyoripotiwa juma zilizopita eneo hiyo. Katika maeneo mengine, wazazi wengi wameonekana kununua vifaa vya shule kwa saa za mwisho, huku wakifanya uwezekanavyo ili watoto warudi shuleni hii tarehe moja Septemba walimu pia wamejitokeza ndani ya shule zao kwa kushughulikia wanafunzi, kajulisha msimamizi mmoja wa shule eneo hiyo. Tujulishe kwamba wakati wa mapambano makali yaliyoripotiwa pa Kalehe mwezi Januari na Februari mwaka huu shule nyingi zimebomolewa na zingine kuharibiwa vikali ndani ya mafuriko ya maji. Miungano za shirika la raia zajulisha kwamba ni zaidi ya shule kenda ndizo zimeharibiwa maeneo ya Kinyezire, Mkwija, Bunyakiri na Kalonge ila hadi leo hakuna hata mradi mmoja wa kukarabati unaoendeshwa Pakalee. Pia wanafunzi wengi bado wangali ukimbizini, huku wakikosa uwezo wowote wa kurudi shuleni kama wengine watoto Pakalonge. walimu walionekana wadogo sana ndani ya shule, huku wakisema kwamba hawajalipwa mishahara yao ya mwezi Julai na Agosti, hali ambayo haikuwaruhusu kuandaa vizuri watoto wao kwa kurudi shuleni. Maeneo ya Kabare na Ijwi, shughuli za shule zimeanzishwa pia katika hali ya kibaridi. Wanafunzi walionekana wadogo ila walimu walikuwa wengi, zajulisha duru zetu. Tujielekeze katika jimbo ya Kivu Kaskazini ambako ni hii siku ya kwanza, tarehe moja Septemba mwaka 2025 ndipo umeanzishwa rasmi mwaka wa masomo wa 2025 2026 kwenye shule College Mwanga mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Shughuli imefanyika kiwepo kwa Corney Nanga, kiongozi wa AFCM 23 liwali wa jimbo ya Kivu Kaskazini Bahati Masanga Erasto. Pia kuanzishwa rasmi kwa mwaka wa masomo inakuwa katika hali ya kipekee hasa zaidi katika sekta ya usalama mengi pamoja naye Polin Aganze, mwandishi wetu wa habari Bagoma. Tangu asubuhi mji wa Goma ulikuwa na shamra shamra ya wanafunzi. Magari na waendesha pikipiki walisafirisha watoto kwenda kwenye mashule zao ili kuanza mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano elfu mbili ishirini na sita siku hii ya tarehe moja Septemba, baada ya likizo ya karibuni miezi miwili, shule za serikali, za binafsi na zile za kikatoliki zilifungua milango yao, zikipokea wanafunzi pamoja na wazazi waliowasindikiza watoto wao hasa kwa siku hii ya kwanza ya masomo. Uzinduzi rasmi wa mwaka mpya wa masomo ulifanyika kwenye college Mwanga chini ya uongozi wa viongozi wa AFC M23 wanaodhibiti sasa mji wa Goma. Mkuu kiongozi wa chama hiki Corneille Nangaa, naibu wake Bertrand Bisimwa, pamoja na gavana Bahati Musanga Erasto na viongozi wengine wa chama hiki walihudhuria. Katika hotuba yake, Corneille Nangaa alisisitiza umuhimu wa elimu kama vile msingi wa utulivu na maendeleo katika maeneo yaliyogombolewa. Kiongozi huyo wa SM23 pia aliwatia moyo wanafunzi akiwaombea mafanikio katika mwaka huu mpya wa masomo na kuthibitisha kuwa shughuli za elimu zitaendelea vizuri. Siku moja kabla ya tukio hili chama ya SM23 ilikuwa imetoa taarifa kwa umma ikiwasii wazazi kuandaa watoto wao kwa ajili ya kurejea shuleni hivyo basi, shule zilianza kama ilivyopangwa katika mji wa Goma na maeneo mengine zinazodhibitiwa na AFCM 23, jambo lililoanzisha rasmi mwaka wa masomo 2025 2026. Toka Goma, Polea Ganze, Redio Maendeleo. Shukuru Polea Ganze. Mnayoifata ni idhaa ya Kiswahili toka Redio Maendeleo, na ninawashukuru Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Niliyezungumzia kwenye muktasari barabara ya taifa nambari mbili, hasa Kasika hadi Kamituga inapatikana katika hali mbovu tangu miaka mbili sasa. Hakuna gari iliyojielekeza paka Mituga, kwani njia inakuwa ni vibaya. Hali hii inasababisha kupandishwa kwa bei ya biashara paka Mituga. Mwandishi wetu toka huko Jean Nondo anayezungumzia Barabara ya taifa nambari mbili upande wa toka katika hadi Kabituga yamezidi kusonga mbele na kuharibika. Maeneo yanayoharibika zaidi yamekuwa mengi, ila shimo zinayopatikana pa Kibumba, kwenye umbali wa kilomita takriban tano hivi na Mwenga, mji mkuu wa wilaya, ndio yanaonekana kuweza kuharibika zaidi, hadi kuweza kusababisha magari kuweza kuzama hapo na kubaki zaidi ya mwezi mzima, zikishindwa kuweza kusonga mbele na msafara wao. Bei ya vifaa kadhaa vimeonekana kuweza kupanda jukwaa kama vile tunaweza kutaja gunia moja ya kilogramu makumi mbili na tano ya mhindi iliyokuwa ikianza kununulika kwa bei ya franka elfu makumi saba franka kongomani kwa leo yamefikia elfu mia moja makumi tano franka kongomani. Gunia moja ya mchele ambayo ilianza kununulika kwa bei ya franka kongomani elfu makumi saba kwa leo yamefikia elfu mia moja makumi tano. Gunia moja ya sakafu ambayo ilikuwa ikianza kununulikana kwa franka elfu makumi nane franka kongomani kwa leo yameanza kununulikana kwa bei ya elfu mia moja makumi manne Na vivi hivi bei yameonekana kuweza kupanda chukwaa siku baada ya siku. Biashara vingi havionekani sababu tu ya kuweza kuchelewa kwa magari barabarani. Kwa ngambo ya masomo, uniform na vitu vingine vya shule vimeonekana kuweza kukosekana katika mji wa Kamituga na mahali penginepo, wakati ambako gari kubwa zimeshindwa kupita kama ipasavyo kwenye barabara hiyo, gari ndogo basi, hakuna kusubutu kusema toka Mwenga mji mkuu wa wilaya mimi ni janomtu are maendeleo na shughuli zimezorota kwenye mgoji wa kuchimbia madini palumera, zaidi kwenye mashimo za dhahabu mkoani Luhihi wilayani Kabare. Hiyo ni kisha ajali iliyojitokeza eneo hiyo siku zilizopita na kusababisha watu watatu kupoteza maisha. Duru za shirika la raia la mahali zajulisha kwamba wachimba madini wa eneo hiyo walijaribu kujielekeza kwenye shughuli zao weekend iliyopita, ila wamekatazwa nao maaskari kuendesha shughuli zao, kwa sababu vikosi vya usalama wa raia hawakukuwepo. Vikosi hao wameshtakiwa na wachimba madini ya kwamba wamemmalizia maisha mmoja wao siku nne na kusababisha hivi mizozo kati yao, ndiyo maana vikosi hao wanakuwa hawaonekane siku hizi kwenye mgodi wa kuchimbia madini ya Lumera, anajulisha mkaaji mmoja wa mahali. Wakaaji wa mahali wanazani kwamba kutoendesha shughuli zao kama kawaida eneo hiyo inaweza leta vinyume vingine vingi tukitaja wizi, huku wakialika viongozi kujihusisha na swali hilo kwa kupata suluhisho kwa shida hiyo. Tulipo muoji kiongozi wa mtaa wa Kabare chini ya anzi ya afcm 23 amesema kwamba atatoa neno hivi karibuni, sababu uchunguzi unakuwa ukiendeshwa. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuzungumzie muungano ama fondation faida faidika faidisha F3 ambayo imeendesha hapa mjini Bukavu siku ya kwanza, tarehe moja Septemba, majifunzo kuhusu kuunda mpangilio wa kazi ama plan d'affaire. Hiyo majifunzo imeendeshwa kwa faida ya wasichana na wanawake. Kwake Bashige Ami akiwa mtaalam wa entrepreneuria, mpangilio wa kazi ama plan d'affaire ndio biblia ya wale wanaotaka kujiundia kazi, hiyo kita ina taarifa zote kuhusu kazi ambazo zitakazoendeshwa, kajulisha Bashige Ami. Ngambo yake Wani Kalumuna, kiongozi wa mradi ya kujiundia kazi bila pesa kwenye Fondation F3, anajulisha kama mpangilio wa kazi ndiyo funguo inayofungua njia kwa matokeo mazuri ya mradi. Wani Kalumuna anaeleza tuliandaa, uh, formation ya leo mobjektif emoya ya kukapasite ba beneficiar ba projet tuentreprendre avec capital Gisi ya kujikomporte michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba wachezaji wa timu ya taifa ya DRC wanaendelea kungojea mjini Juba nchini Sudan ya Kusini. Wamoja wamefika huko tangu siku ya Mungu jana, wengi watawasili huko siku ya pili kisha kusaini mkataba na timu zao nipya za Ulaya. Timu ya taifa ya DRC itaandaa huko mechi dhidi ya Sudan ya Kusini. Mechi hiyo itaendeshwa siku ya tano tarehe tano Septemba na inahusu mzunguko ya kujikamilisha kwenye mashindano ulimwenguni ya mpira wa miguu ama coupe du monde. Itaanza pasa nane kamili saa za hapa mjini Bukavu na ni hapo ndipo tunahitimisha taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili kwenye redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao umetukopa sikio. Jina langu ni Elene Bujeriri, ufunzi ni wake Jean Claude Ndage. Nakutakia mambo mazuri na tukutane tena kwa habari zingine.