Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu yupo pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa Kiswahili ya redio yenu. Kwanza hapa ni muktasari wake. Liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Kebusu Bwangwi Shombo ametangaza rasmi kusambazwa kwa vikosi vya polisi katika mji wa Bukavu kwa lengo ya kuweza kulinda usalama wa raia na mali yake, kuongezwa kwa muda wa kazi kwenye mpaka Ruzizi ya pili, pia kusimamishwa kwa operesheni ya kubadili pesa za Kongo zenye kuharibika kwenye benki Kadeko. Amejulisha hivyo wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kwenye ofisi yake ya kazi Palabot katika mtaa wa Ibanda siku ya pili tarehe 2 Septemba mwaka huu na mamia ya watoto wahami wa vita waliokimbilia mapambano katika sheferia ninja wilayani Kabare hawakurudi shuleni siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka huu. Muungano wa vijana wanaotumika kwa ajili ya maendeleo waomba msaada uweze kutolewa kwa watoto hao, ili wapate elimu kama watoto wengine. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Pasta Barton Busime. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari aliyekuwa waziri husika na sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Constant Mutamba amehukumiwa kuwa kifungu ya miaka tatu ya kazi zenye kulazimishwa akishutumiwa uporaji wa pesa za serikali milioni kumi na kenda dola za Marekani, pesa zilizotarajia kwa ajili ya ujenzi wa jela kupa Kasangani. Hukumu iliweza kutangazwa siku ya pili tarehe mbili Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini na tano usiku wa kukuchia siku ya pili. Polisi wamejitokeza nyumbani kwake Constant Mutamba na kuwasambaza mashabiki wake waliokuwa wakikesha pamoja naye. Naye rais mustafu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, aliweza kuzungumza na gazeti la Jeune Afrique kuhusu nukta mbalimbali, akigusia mbali makubaliano kati ya Kinshasa na Kigali, masambo iliyoanzishwa dhidi yake, pia mazungumzo yenye kuendelea pa Doha nchini Qatar, kati ya AFC M23 na serikali ya Kongo ya kidemokrasia. Katika mazungumzo na wenzetu wa Jeune Afrique, Joseph Kabila aliweza kushutumu kufungwa kwa maafisa wa kijeshi na kuweza kuwatesa uh, wengine wanaofungwa katika jela huko mjini Kinshasa kama vile mwenyewe amesema bila sababu yoyote. Tangu mwezi Julai mwaka elfu mbili ishirini na tano, maafisa wengi wa kijeshi waliweza kushikwa na kuwekwa jelani bila hata kusambishwa, ameendelea kujulisha Joseph Kabila. Na kuhusu masambo iliyoandaliwa dhidi yake Joseph Kabila anakuwa akisema kwamba masambo na hukumu yenye kutolewa ni vya uongo, sababu inakuwa sasa karibuni miezi tatu aliweza kutoa mpangilio wa nukta kumi na mbili ambao ungeweza kusaidia nchi kuendelea ila hakuna kilichofanyika hadi leo, hali inayompelekea kuwa na hofu kuhusu ujio wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na watu wawili wenye kumiliki silaha wanaoshukiwa mambo ya uizi wameuawa mbele ya mchana kati wa siku ya pili tarehe mbili Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano na wakaaji wenye hasira kali pa Kavumu katika mkoa wa Bugore wilayani Kabare. Radio Club yetu Biega ya Kavumu inayotoa habari ya julisha kwamba ni vijana wawili wana kadiriwa kwa na miaka makumi mbili ya kuzaliwa wakiwa wakaaji wa kijiji ndogo Buloho ya pili katika kijiji kama Kombe, mkoa wa Bugore. Hawa wameuawa nao wakaaji wenye wa asira kali waliowashutumu kumteka nyara kijana mmoja wa mahali aliyekutwa amepoteza ufahamu na kutupwa katika shamba ya miwa siku ya pili, tarehe mbili Septemba mwaka huu. Duru zingine za mahali zasema kwamba kuna hata vitu vingi vilivyoibwa nyumbani mwa wakaaji wa mahali ambavyo vimekutwa nyumbani kwa moja kati ya washutumiwa, jambo iliyopelekea wakaaji wa mahali kudhani kwamba huenda vijana hao ni miongoni mwa watu wanaosababisha usalama mdogo katika mkoa wa Bugore siku hizi. Kijana aliyetekwa nyara kwa ngambo yake amepelekwa hospitalini kwa kupewa matibabu. Ijulishwe kwamba kisa hii ya kujikatia sheria inaongezeka kwa kisa ingine ya mama mmoja wa mahali aliyeuawa na wakaaji wenye asira kali mbele ya mchana wa siku ya kwanza tarehe moja Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Na uchukuzi umerudi kuwa kawaida kwa hali ya kibaridi mji wa Uvira mchana wa siku ya pili tarehe mbili Septemba mwaka huu. Hii ni kisha heka heka iliyoripotiwa na wapiganaji wa Zalendo wanaopinga kuwasili pa Uvira kwake jemadari Olivier Gasita akiwa kamanda mpya wa eneo makumi tatu na tatu ya kijeshi. Duru za mahali za julisha kwamba wapiganaji wa Zalendo wameweka vizuizi barabarani tangu barabara inayopelekea kwenye mpaka wa Kavimvira hadi Mulongwe kwa kupinga kuwasili kwa kamanda huyu pa Uvira. Hakuna gari au pikipiki iliyoruhusiwa kupita kwenye barabara ya Uvira mbele ya mchana kati wa siku ya pili tarehe mbili Septemba. Mlio wa risasi uliweza pia kusikika wakati wa ghasia hiyo, zaendelea kujulisha duru zetu. Mchana kati, hali imeonekana kuwa tulivu na jemadari mwenyewe amerudi kisha ziara ya sachachi pauvira. Duru za mahali zasema kwamba huenda kuna watu wawili walioumizwa kwa risasi, kati yao mtembeza pikipiki moja, tukiamini duru zetu. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrik busu bwangwi Nshombo ametangaza rasmi kusambazwa kwa vikosi vya polisi katika mji wa Bukavu tangu siku ya pili tarehe mbili Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Amesema hivyo siku ya pili tarehe mbili Septemba wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kwenye ofisi yake ya kazi Palabot katika mtaa wa Ibanda Miriam Mufano. Liwali amesema kwamba lengo ya polisi hiyo ni kulinda usalama wa raia na mali yake katika eneo zote ambazo zinakuwa chini ya uongozi wa AFC M23. Liwali wa jimbo ya Kivu kusini Patrick Shombo Busu Bwangui tulewaelezea kama polisi takuja, na ndio leo polisi imekuja, mmewaona hapa wakuba wetu wa polisi, wanavaa vizuri, wako wasafi, wako discipline, na wataongoza vizuri. Kuko mamezuri fulani fulani watafanya hapa kuhusu population yetu ya Kivu ikwe sekurize na maamali zao zikwe sekurize. Tunawaomba kukolabore nao huyu polisi haiko kama zamani, alikuwa kama adui wa populasion. Hii ni polisi ya rafiki ya populasion, lakini anaheshimisha lwa populasion inapasha kuheshimu hiyo yote. Polisi atawaelezea kama wanawakataza kuweka soko kwa barabara, polisi atawaelezea hawa polisi wetu hawachukue rushwa ko polisi corompu. Ukifanya unampelekea polisi pesa, anakufunga munapasha kuelewa hiyo. Polisi hawa watasimamiwa naye Kanali Eboko Giomo, akiwa pia kamanda wa polisi katika eneo zote zenye kuchunguzwa na FSM 23. Kamanda huyo pamoja na makamu wake wameingia ndani ya ofisi ya polisi Palabote, itakayokuwa pia ofisi ya polisi jumbori Kivu ya Kusini. Diwali amesema kwamba mwisho wa juma hii mpaka wa Ruzizi utafunguliwa na shughuli zitafanyika kwenye mpaka huo hadi saa nne za usiku pahali ya saa kumi na mbili jioni kama inavyokuwa kawaida. Hatua hiyo aihusu mpaka Ruzizi ya kwanza Panguba, amesema liwali Patrick Busu Bwangu Ishombo. Tangu siku ya kwanza juma ijayo, lori zenye kuleta biashara toka nchi za Afrika Mashariki zitakazowasili hapa mjini Bukavu zitapitia kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza kwa lengo ya kupiganisha msongamano wa gari. Kwa mwisho, liwali amesimamisha shughuli za kubadili pesa zenye kuharibika kwenye benki Kadeko kutokana na uwingi wa wahitaji waliojitokeza kwa uwingi kwenye benki yenyewe. Kwa mjibu wake, liwali operesheni hiyo itaanzishwa upya kwa mtindo utakaotolewa hivi karibuni na kutafunguliwa pia vituo vya Kadeko katika eneo zingine za hapa mjini Bukavu, kwa kuruhusu wakaaji wote kuhudumiwa vizuri. Ripoti yake Miriam Mfano. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza na unajiunga nasi, jua kwamba na unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, umefanya vema. Tuna kushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka kwa sasa. Na n kwa habari tunapatikana kunako Nao wahami wa vita toka eneo nyingi za wilaya wa Lungu na wilayani Kabare wanaendelea kubaki bila msaada wowote katika sheferia Ninja wilayani Kabare ambako wamekimbia kisha mapambano kujitokeza katika eneo zao. Miongoni mwa wahami hao kunapatikana watoto wanaokuwa na umri wa kuenda shuleni na wengine ambao hawakubahatika kumaliza mwaka wa masomo na ukwisha sababu ya usalama mdogo. Kwa mwaka huu mpya wa masomo, wanafunzi hao hawakuanza tena mwaka wa masomo sababu ya hali ngumu ya maisha inayokumba jamaa zao mara tena Miriam Mufano ndivyo imeandikwa katika kibarua kilichowekwa hadharani nayo muungano vijana kwa ajili ya maendeleo Jad maarufu kisha utafiti walioendesha mkoani Bugobe, Chirunga na kwenye shefri la Ninja wilayani Kabare na Pakanyola wilayani Walungu. Kiongozi wa muungano huo Biamfe Isi na Baizire anasema ya kwamba zaidi ya watoto ambao walikimbia vita, watoto wengine wanashindwa kujielekeza shuleni sababu wazazi wao wanashindwa kuwanunulia vifaa vya shule na wengine wanakuwa wakiuguu magonjwa ya kiakili ya nafsi huyu. Wanaomba kwa miungano mbalimbali mbali, pia viongozi kujiunga mkono kwa mkono ili wote kwa pamoja wawagawanyie watoto hao vifaa vya shule na kuwasindikiza kisaikolojia wakiwaundia nafasi ambako wanaweza kufunzwa bila shida yoyote. Bienfi Isina Baizire anakumbusha ya kwamba hata kama tunakuwa katika mizozo ya vita, mtoto ana haki ya kusoma. Tumsikilize. Masomo yamefunguliwa rasmi, watoto wengi waliolazimika kuhama na kukimbia juu ya hali ya vita wanakumbwa na matatizo. Dad inatoa wito kwa wadau wote wa elimu, taasisi za misaada ya kibinadamu na mamlaka za serikali kuchukua hatua za haraka ili kusaidia watoto hawa na kuhakikisha kuwa haki yao ya msingi ya kupata elimu linalindwa ipasavyo, kulingana na hali hiyo, aongezea Bienfei sina Baizire. Inabidi miungano ijiweka kwa pamoja kwa kuwajia watoto wao na msaada ili maisha yao ya kesho iwe mazuri. Ripoti yake Miriam. Mfano na kuandika watoto katika darasa la kwanza la msingi inakuwa vigumu siku hizi katika eneo ya madibisho kalehe ya tatu paka longe Omer Mudekereza. Watoto wengi hawakuanzikwa shuleni kwa mwaka mpya huu kwa kukosoa nafasi ndani ya shule nyingi za maali Njivi, wamejulisha wakaaji wa Kalonge wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Hawa wanajulisha kwamba katika kijiji ndogo ya Chihulo inakuwa sasa miaka mbili hakuna hata shule moja inayopatikana katika eneo hilo. Wazazi wa Kalonge waomba viongozi husika na elimu kufanya utetezi kwa ajili ya ujenzi wa shule mahali hapo zitakazowapokea watoto ili nao wapewe elimu kama watoto wengine popote nchini Kongo ya kidemokrasia. Amani Chizungu Carlos ni mmoja kati ya wakaaji wa Kalonge. Wazazi tunahuzunika kuona tunabeba watoto wa darasa la kwanza kuwaandikisha shuleni, ila viongozi wanawarudisha kwamba fasi zinaisha. Kwa hiyo tunaomba kwa wakuu viongozi wa elimu na anapeko watusaidie kusudi watoto wetu waandikwe shuleni kwani elimu ni kwa haki yao. Upande mwengine ni muungano wa kiraia wa Obapesh DRC tawi ndogo ya Kalonge, ndio inasema kuunga mkono watu wa hiyo Kayumbu na Bushaza. Noel akiwa mmoja kati ya wanamemba wa Obapesh DRC pa Kalonge awaomba viongozi kutafuta suluhu ya haraka kwa shida ya uwaba wa shule pa Kalonge, sababu kama vile meendelea kunena, watoto wa wanakuwa na haki ya kupokea elimu katika mazingira safi kama inavyokuwa kwa watoto wote popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mahusiano inaweza katika kati ya mkoa wa Bushwira na Kagabi wilayani Kabare kupitia kwenye hospitali ya Mkongola, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka, yote ni kwa sababu kilalo Nyankungulwe inayounganisha eneo hizo inatishia kuanguka, ndivyo imejulisha jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Kabare. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, shirika hili limejulisha kwamba inakuwa sasa karibuni juma mbili tangu gari na pikipiki piki hazipite kwenye kilalo hiyo. Zaidi ya kuunganisha vijiji vya mkoa wa Bushira na Kagabi, kilalo yenyewe inasaidia pia kwa kusafirisha wagonjwa toka vituo vya afya na kupelekwa kwenye hospitali ya Mkongola, yaendelea kujulisha jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Kabare. Kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia wilayani Kabare, Rodrigue Munga Konkwa, aomba wafadhili kujitokeza kwa ajili ya ujenzi wa kilalo hiyo. Kilalo hiyo inapatikana Bushira, katikati ya grupema ya Bushira grupema ya Kagabi pita ngambo ya hospitali ya Mkongola. Kilalo Nyankungulwe ndiyo kilalo inayosaidia watu kutoka Bushwira na zingine maeneoyo kwa kujielekeza namo groupema ya Kagabi, namo hospitali ya Mkongola na kwenye parwase ya Kabare. Ni muda ya juma mbili ambako gari haiwezi pita tena kwa ile kilalo, patana na hali mbaya iliyoonekana, hata vile pikipiki ikipita kwa magumu sana kwa leo kutosha mgonjwa kwenye yeah, la vituo vya matunzo Bushira kwa kumpeleka Mkongola ni shida ngumu sana. Wakaaji wanasumbuka sana. Tunaomba kila mtu mwenye moyo mwema ambaye ataweza toa msaada materiel, msumari ama mbao ya kutia kwa ile kilalo, aweze kuitoa kwa kusaidia wakaaji. Rodrige Mungwa Konkwa ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Kabare. Kwenye soko za hapa mjini Bukavu na kando kando kunaonekana bidhaa nyingi yenye kuharibika na ambayo imeshatambusha muda kama vile dawa zinazouzishwa hapa na pale pia bidhaa nyingi inayouzishwa katika duka hapa mjini Bukavu, ndivyo imejulisha shirika la raia tawi ndogo ya mtaa wa Ibanda wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo tarehe mbili Septemba mwaka huu. Kuwepo sokoni kwa bidhaa hiyo vyenye kuharibika inasababishwa na kutokuwepo kwa vituo muhimu husika na uchunguzi kwenye mipaka. Kiongozi wa shirika la raia mtaani Ibanda mugu la machumbiko aomba viongozi kuchunguza kwa makini shida hii na kwa wakaaji kuwa makini zaidi wakati wanaponunua bidhaa dukani kwa kweli kwamba inaonekana uchuruzi bandia ya produi mbalimbali ambazo tayari zimekwisha kuharibika ndani ya zile ya, ya Bukavu na zile maprodui tuteza kutaja madawa, tuteza kutaja mabiskuit, tuteza kutaja maji hata na, na mapombe. Na kwetu sisi tunaalika viongozi wafm 23 wangalie namuna gani wateza kataza wakaaji ama wachuruzi pia kuuzisha hizo ambazo zimekwisha kuharibika na ambazo zinakuwa zibaya kwa ajili ya afya ya, ya, ya binadamu. Na tunaalika wasanksione wale ambao wanaendelea kuuzisha hizo maproduits kwa kuwa zinahatarisha maisha ya, ya mtu. Na sisi kama vile shirika la raia tunaalika population ya vile ya Bukavu isiendelee kuuza hizo madawa ama kutumia hizo ma, maproduits kwa kuwa zinaharibisha afya yao. la ziada hakuna. Mpendwa msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie Pasta Barton Busime aliyenipeperusha ni peperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Tukutane panapo majaliwa, wa baibai.