Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu ho pamoja nanyi popote mlipo wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama. Salamini ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya radio yenyu. Kwanza hapa ni muktasari wake. Polisi wapya waliosambazwa hapa mjini Bukavu nao viongozi kwa sasa wanaombwa kutumika kwa kushirikiana na raia kwa kufikilia lengo yao inayokuwa kulinda usalama wa raia na mali yake. Ndivyo amejulisha Miki Mutiki akiwa mtaalamu katika mambo ya uongozi na usalama, akiwa pia mwenyekiti wa jumuiya ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo na zaidi ya jamaa elfu moja mia nane zinabaki bila msaada wowote kisha nyumba zao kuteketea katika ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avenu Bankoko Funu a kwenye kata Musala, pia kwenye avenu Burende Nyamulagira kwenye kata Chimpunda mtani Kadutu tangu tarehe 26 Agasti mwaka huu. Hawa wanapitia maisha ya shida wakihitaji msaada wa aina yote. Habari za michezo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapokelewa na Sudani Kusini hii siku ya tano, tarehe 5 Septemba mwaka 2025 katika mechi ya kufuzu mashindano ya kombe la dunia mwaka ujao. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia, tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye Alaka. Habari kamili, mpendo wa msikilizaji, shambulizi ya wizi imejitokeza hapa mjini Bukavu siku ya 4 tarehe 4 Septemba mwaka 2025, panguba sio mbali na ofisi ya shirika SNSS kwenye kata Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda. Washuhuda wa tukio wajulisha ya kwamba ni mama mmoja aliyekuwa ndani ya gari tokea nchini Rwanda ambako amefanyia operation ya pesa, ndiye aliweza kushambuliwa na watu wenye kumiliki silaha. Waliweza kumpokonya kiwango ya pesa ambayo alikuwa nayo na kuweza kufiatiwa risasi hewani kabla ya kupotea na kujielekeza pasipo julikana nao polisi walioletwa hapa mjini Bukavu, nao viongozi kwa sasa wanaalikwa kufanya kazi yao ipasavyo, wakiwa karibu na raia, wakishirikiana nao ili wote kwa pamoja waepuke vinyume ambavyo vinaweza kujitokeza kwa siku za usoni. Mwito ni wake Mick Mutiki, akiwa mtaalamu katika mambo ya uongozi, pia usalama, pia kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia jimboni Kivu Kusini, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya 4 tarehe nne, tarehe nne Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Mick Mutiki amesema kwamba inabidi polisi hao wafanye kazi ipasavyo huku akialika polisi hao kuheshimu pia haki za binadamu na kuwalindia raia usalama na mali yake. Mick Mutiki aeleza, sisi kama wataalamu katika haya mambo tunaweza tukusema polisi yetu civile kukwe ile ere ya redevabilite, redevabilite ni kutoa ripoti, si vibaya kushirikisha raia katika mipango ambayo zinayolenga kuwasekurize, na pia kuambia nini kinachofanyika, ili wao wakwe katika sekurite na wao pia kutoa maoni yao, njoili tunaita redevabilite, kuheshimike haki ya binadamu, kuheshimike pia kurezudre maprobleme mungini, ile maprobleme kumungini Miki Mutiki ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, na polisi wa zamani walioenda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa ajili ya majifunzo. Kisha makundi ya AFC M23 kujitokeza hapa mjini Bukavu, hawapo miongoni mwa polisi waliotumwa hapa jimboni Kivu Kusini, hapa mjini Bukavu. Hakikisho imetolewa naye liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23, Patrick Busubwangu Nshombo, wakati wa mahojiano na waandishi wa habari liwali amejulisha licha ya kwamba kisha kumaliza majifunzo yao polisi hao waliweza kutumwa katika eneo zingine zenye kuchunguzwa na AFC 23, kwa amri ya wakuu viongozi huyo anajulisha ya kwamba polisi wapya wa AFC 23 waliopokea majifunzo watakuwa wakifanya kazi ipasavyo kwa ajili ya kuwalindia raia usalama na mali yao. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, karibuni jamaa elfu moja mia nane zaendelea kubaki bila msaada wowote kisha nyumba zao kuungua katika ajali ya moto ili jitokeza kwenye avni Bankoko Funu A kwenye kata Mosala, pia kwenye avni Burende Nyamulagira kwenye kata Chimpunda katika mtaa wa Kadutu. Ajali yenyewe imejitokeza siku ya tatu tarehe 26 Agosti mwaka 2025, wakati baadhi ya wahanga walikuwa katika shughuli zao za kawaida, ndivyo amejulisha kiongozi makamu wa kata Chimpunda Bora Esther, katika mazungumzo na redio Maendeleo siku ya ine tarehe nne Septemba mwaka huu wa 2025. Mengi pamoja nawe Elen Bujiriri huyu amejulisha kwamba tangu wakati huo wahanga hawajapokea msaada wowote. Kwa leo, wahanga wanapitia maisha ya shida, wakiishi wamoja katika makanisa, shule, jamaa za mapokezi na wengine hulala hata nje. Bora Ester anaendelea kusema kwamba wanaokuwa hatarini ni zaidi ya kina mama wajawazito, wanaonyonyesha na watoto wachanga wanaolala nje. Kiongozi makamu wa kata Chimpunda aomba kwa viongozi, wafadhili pamoja na watu wenye nia nzuri kwa jia na msaada wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Anaomba pia jamaa ambazo hazikuguswa kuajia kwa msaada wahanga wa ajali hiyo. Kiongozi makamu wa kata Chimpunda Bora Ester asema kwamba kwa leo wahanga wanateseka sana, wengi wanaishi sasa vibaya, wanakula vibaya. Kwa hiyo tunaomba msaada, tunaomba kwa watu wa moyo mwema wajie kwa msaada. Tunaomba wa autorite lokal na pia wa imaniter wale ambao wanafanya kazi ya kiu tu wawajie msaada, kwa sababu hata Yesu alisema nilikuwa njala na haukunijia msaada, haukunipa chakula. Na waza ni muda mwafaka ambao inaomba tuwajie msaada wa ndugu zetu waanga wa hiyo kuunguziwa na manyumba ama insandi, kwa sababu wanakuwa wahitaji. Ni kwa huu muda ndio wanahitaji wa wapate msaada. Kuna wamoja ambao wanalala kwenye masomo, kuna wengine ambao wanalala kwenye shirika pale ya Nyamlagira na wengine eberge waamini kwenye kanisa la fununuru, tunaomba msaada kabisa kwa wale wote ambao wanakuwa na moyo mwema wawajie msaada wa anga wetu. Ikumbushe kwamba zaidi ya nyumba mia nne mkiwemo makanisa pamoja na vituo vya afya zimeteketea katika ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avni Bangkoko funu a kwenye kata Musala, pia kwenye avni Burende Nyamulagira kwenye kata Chimpunda mtaani Kadutu Aja. Shukrani kwako Helen Bujiriri kwa ripoti hiyo. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Sikukuu ulimwenguni ya msaada inasherekewa tarehe tano Septemba kila mwaka. Kwa mwaka huu Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sikukuu hii inasherekewa katika hali tofauti. Wakati huu watu wengi wanakuwa na lazima msaada wa kiutu zaidi wa hami na wakimbizi popote ambapo wanapatikana ambako, wanapatika, ambako wamekimbilia mapambano. Kwa kusherekea sikukuu hii, Maurice Mirindi akiwa mratibu makamu wa ofisi ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini anaalika watu wote wenye nia nzuri kuweza kujitokeza, kila mtu kadiri awezavyo kwa ajili ya kuwatolea msaada wote walioathirika na shida mbalimbali mbali. Maurice Mirindi Sikukuu hii inafika wakati munamo jimbo letu la Sud Kivu, watu mengi wamekosa hata chakula hata kwa kulala, na kwa hiyo munamo nchi yetu ya Kongo, sikukuu hii ni sikukuu ambayo napaswa tukumbusha juu ya kupiganisha mainegalite ambazo tunakuwa tukipita ndani juu ya kupiganisha njala ambayo tunakuwa nayo. Ni <coughs> sikukuu ya kukumbusha wakuu viongozi kusaidia raia Wakongomani. Ni sikukuu ya kukumbusha wale wote wa moyo mwema na ambao wanakuwa wakijiweza kukumbuka wale ambao wanaendelea kuteseka, ambao wanakosa chakula, ambao wanakosa kwa kulala na ambao wanakosa kwa chakuvala na magonjwa inaendelea kuwatesa. Moris Mirinzi ni mratibu makamu wa ofisi ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na shughuli zinaendelea kuzorota katika mji wa Uvira inakuwa sasa siku tatu. Chanzo ni kwamba wakaaji wa mahali wanaendelea kupinga kutajwa kwake kamanda Olivier Gasita kama vile mhusika na operation kwenye eneo ya makumi tatu na tatu ya kijeshi jimboni Kivu Kusini. Duru za mahali za julisha kwamba ni wapiganaji wazalendo ndio wanaonekana kwenye mstari wa mbele wakiwashirikisha pia wakaaji wanaojumuishwa katika miungano mbalimbali mbali ya mahali, duka zaendelea kufungwa na uchukuzi unaendelea kuzorota. Duru za mahali zaendelea kujulisha Meya wa Uvira Kapenda Kifara Kiki anakuwa akialika hivyo waandamanaji kujitokeza wengi kwenye kikao inayoandaliwa siku ya tano tarehe tano Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano pa saa tano asubuhi ili kwa pamoja watafute suluhu kwa shida hiyo. Na kwa ku, wa, ni kusema kuwajia wahami wa vita na msaada wa kiutu, chakula na maji safi, ndiyo lengo kubwa ya mradi unaoitwa Jibu kwa ajili ya wahami wa vita wanaopatikana katika mtaa wa afya wa Kalehe jimboni Kivu ya Kusini. Miriam mfano kwa ripoti. Mradi huo umeanzishwa rasmi siku ya tatu tarehe tatu Septemba mwaka wa 2025 na unatekelezwa na shirika Alliance Internationale pour l'action medicale Alima maarufu, kwa ushirikiano na muungano IGF pamoja na muungano wa afya na maendeleo SAD maarufu. Fistonepa akiwa mmoja kati ya wanamemba wa shirika Alima amejulisha kwamba mradi huo utasaidia kuwafunza pia waganga na kuwatolea vifaa muhimu, ili wawatolee wakaaji huduma kiafya katika mazingira safi ya muradi huo ni karibuni watu elfu makumi ine na sita tokie ya vijiji Kasheke, Kale Centre, Chofi na Muhongoza, aendelea kujulisha Fiston Nepa, tumsikilize. cete important ya kupima koimplemente yu projet enye itabeneficie kwa population zone de santé principalement ile cadre de santé donc na ata ya Muhongoza, Kasheke, Chofi na Kale matunzo ni kwa bure e, na ile tunaprofite ku hii mikro ya kulanse tena sensibiliser wasichunge tena kumungini wakuwe wa jifer wanye paske plis mutu anakua mbele plus makomplikasion itakuwa kidogo. Ni vyema kujulisha kwamba shughuli imefanyika wakiwepo viongozi wa mahali, viongozi wa mitaa ya afya, wakunga, pamoja na viongozi wa kamati husika na mambo ya afya. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard itapokelewa hii siku ya tano tarehe 5 Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano nayo timu ya taifa ya Sudan Kusini, kwa mechi ya kufuzu mashindano ya kombe ya dunia mwaka ujao. Mechi yenyewe inapangwa kuchezeka kwenye uwanja Juba Capital, itachezeka kwenye uwanja wa Juba, ikiwa mji mkuu wa Sudani Kusini, pasaa 8 saa za hapa mjini Bukavu. Tayari wachezaji wote walio wali kwa wameshajibu kwa aliko na wanapatikana kwa sasa nchini Sudani Kusini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kushikilia nafasi ya kwanza ya kundi yake ikiwa na alama kumi na tatu. Mechi ingine inayopangwa kuchezeka hii siku ya tano kwenye kundi B ni mechi ambayo itakutanisha Senegal na Sudani. Kwa hiyo taifa hizo mbili zinakuwa zikishikilia moja kwa moja nafasi ya pili na ya tatu zikiwa na alama kumi na mbili. Mechi hiyo pia itachezeka kwenye uwanja Abdoulaye Wade nchini Senegal, itakuwa ni pasaa tatu za usiku, saa za hapa mjini Bukavu. Laziada hakuna mpeno wa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka edha ya Kiswahili ya redio yenyu. Asante kwa nyote mlimtege sikio, shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar alini peperosha hewani. Jina langu naitwa Alinkabikanilikwamba microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembela tovuti yetu, anwani ni wwwradio. Tukutane panapo majali, bye bye.