Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu msikilizaji wa Radio Maendeleo. Karibu pia kufata taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Kwanza ni kutolewa vichwa vya habari zenyewe. Wanafunzi mnane kujeruliwa, kati yao wanne kujeruliwa vikali, ndiyo matokeo ya ajali ya kuanguka kwa jengo ya shule mapema ipatikanao kwenye Avenue Bolo 3 mtaani Kadutu. Na zaidi ya shule kumi wilayani Walungu na Uvira hazijaanzisha mwaka wa masomo wa 2025-2026. Hii ni sababu ya usalama mdogo pa Uvira na Walungu na ukosefu wa vifaa vya shule kwa wanafunzi wa Kalehe. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Elen Bujiriri, ufunzi unakuwa wake Emil Muindo. Karibu na ututegesikio sikio, Redio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake tuliyezungumzia kwenye muktasari, wanafunzi mnane kujeruhiwa, kati yao wanne kujeruhiwa vikali. Hii ni matokeo ya ajali ya kuanguka kwa jengo la shule mapema, inayopatikana kwenye avenue Buholo ya tatu, kata Mosala, katika mtaa wa Kadutu. Tukiamini mratibu wa kata Mosala, Prince Ishingwa, yote imejitokeza majira ya asubuhi, wakati wanafunzi walikuwa tayari shuleni. Prince Ishingwa anaalika wakaaji kuwa waangalifu, huku akihakikisha wanafunzi na wazazi ya kuwa vikao vitaendeshwa ili tukio la namna hili lisijitokeze tena. Tumsikilize asubuhi ya leo. Kwa loo siku ya tano tarehe tano mwezi wa tenga mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tano pasaa mbili na miniti makumi nne kumepitikana ajali ndani ya mkarikie Mosala ambao kuna shule ambayo inaitwa ete Matema. Shule hiyo kuna klase moya ambayo ilikuwa anetash na klase hiyo inayangukia nire nani, jibambazi na hiyo dala ambayo inaangukia watoto katika ajali hiyo, kuna watoto wane wamegushwa kabisa, na ambao wamepatikana katika kituo cha afya kwenye hospitali kuu ya Kadutu, na wengine waine walipelekwa kwenye centre de sante weekend buolo de na wamepewa matunzo na kisha hapo wamerudishwa nyumbani. Tunaendelea kuomba wazazi ambao wanasomesha kwenye shule tematema na population yote ya quartier Mosala ya kwamba viongozi na na viongozi wa masomo wataikala na kuzungumza kwa ajili ya kuleta suluhisho ambao itatuma watoto wanasoma katika kondision nzuri. Huyu alikuwa ni mratibu wa Kata Mosala, Prince Ishingwa. Na wakaji wa vijiji vinavyopatikana pa Lomera mkoani Luhihi wanaomba kuendelea kutumia barabara inayounganisha bandari ya Lomera na senta ya Luhihi, barabara ambayo ilikuwa ikisaidia wanafunzi wa shule Mazuba na kamenge kuenda shuleni na watu wengine kujielekeza kwenye shughuli zao mbalimbali mbali. Ndivyo imeandikwa ndani ya kibarua kilichowekwa hadharani, nao wakaaji wa eneo hiyo na moja kufika kwenye redio maendeleo siku ya tano tarehe tano Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ndani ya kibarua hicho wakaji wanajulisha kwamba njia hiyo imejengwa kwa nguvu zao, kwa kupunguza msongamano ya watu wanaoendelea kuongezeka kwenye mgodi wa kuchimbia madini ya Lomera kwa kuendesha shughuli zao za kiuchumi. Hawa wanasema kushangaa kuona mtu mmoja wa mahali anakataa wakaaji wasitumie njia hiyo, akisema kwamba inapita katika kiwanja yake na kusababisha hivi karibuni waamini mia sita wa kanisa la witemsipak lomera kutojielekeza kanisani. Hawa wanaalika viongozi kujihusisha na swala hilo kwa kupata suluhisho kwa shida hiyo inayosababisha shughuli nyingi kuzorota eneo hiyo na kuweka usawa barabarani. Inabaki Kikazi ya askari polisi peke yake katika mji wa Bukavu tangu siku ya tano tarehe tano Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Hii ni hatua iliyochukuliwa mudagani Omer Mudekereza. Hatua imechukuliwa siku ya tano kisha kikao iliyofanyika kati ya viongozi jimboni pamoja na viongozi wa miungano ya wenyeji magari katika ukumbi auditorium de la Fama Palabot Mutani Banda. Liwali makamu wa usikae na mambo ya uongozi chini ya enzi ya AFC M23 dunia bwenge duksa amejulisha kwamba raia waliojituma kwa kufanya kazi ya kuweka usawa barabarani inakuwa sasa siku kadhaa hawatafanya tena kazi hiyo kisha polisi kuja. Dunia Bwenge Duks aeleza wavolontari, kazi yao imeisha, tumewashukuru kwa yale wamefanya kwa muda wote, na kwa sasa inakuwa kazi ya polisi ndio itareglementer circulation barabara kwa ngazi zote wa volontere kazi yao imeisha na tunawashukuru kwa yale ambao wamefanya kwa ngambo yao walio shiriki kwenye kikao yenyewe wasema kuridhika na hatua hiyo kayeye muimuzi Vincent akiwa kiongozi wa muungano wa madereva nchini Kongo asiko jimboni Kivu Kusini ameweka neno no, atuo tunaifurahia puisque police ilikuwa inataka kutusaidia ça fait 6 mois 7 mois hasa kule kuna reglementer na tumika na bali tufelicite kwa tulifanya kama kazi tulifanya mzuri pande ile periode c'est une bonne chose ni vema kujulisha kwamba viongozi wengi wamehudhuria kwenye kikao yenyewe siyao mewa wa Bukavu pamoja na wanamemba wengine wengi wa AFC M23, na kushukuru omea wa Mudekereza. Mnayoifata ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao mnatusikiliza. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Habari za maajibisho ni kwamba zaidi ya shule kumi katika vijiji vya wilaya ya Walungu na Uvira hazijafungua mwaka wa masomo wa elfu mbili makumi mbili na tano, elfu mbili makumi mbili na sita, ijapokuwa ni wiki moja sasa mwaka wa masomo umeanzishwa. Wanafunzi wengine wa wilaya ya Kalehe wanashindwa kujelekeza shuleni sababu ya kukosewa na vifaa vya shule. Miriam, mfano tupe maelezo wilayani Walungu. Kwa mfano viongozi wa shule wajulisha kwamba eneo zote ambako kuliripotiwa mapambano kati ya vijana wazalendo na maskari wa fsm 23 milango za shule zimefungwa, tukitaja Kaniola centre ambako kunapatikana shule za msingi karibuni kumi na mbili na saba za kisekondari, pia eneo zimoja za mkoa wa Luhago kwenye sheferi la Ninja, pia mkoani Mulamba. Wakati wanafunzi wamoja na walimu walijaribu kujielekeza shuleni hii siku ya kwanza na ya pili iliyopita, walilazimishwa kurudi nyumbani kwao waliposikia milio ya risasi ya eneo hiyo, hali ambayo ilipelekea hivi shule nyingi kufunga milango ya kwao, ajulisha kiongozi mmoja wa shule eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya kusini. Mtetezi mmoja wa haki za binadamu ajulisha kwamba vizuizi vinaendelea kuwekwa eneo nyingi na kupelekea hivi walimu na wanafunzi wengi kuwa na oga ya kukamatwa wakihofia maisha yao. Sababu walimu wamoja walikatazwa kujielekeza shuleni nao wapiganaji, na wengine walikutwa hata darasani na kuporwa pesa na simu za mkononi. Kwenye mikoa kama vile Burale, Walungu, Lubona na Izege, mwaka wa masomo umeanzishwa, ila wanafunzi wanaojielekeza shuleni ni wachache. Hali hiyo hiyo inaonekana pia mkoani Kamanyola, ambako walimu na wanafunzi walikimbia vita mjini ira kwenye kijiji katogota kati ya shule nne za kisekondari na za msingi ni shule moja tu la msingi katogota ya pili, ndiyo imeanza rasmi mwaka wa masomo elfu mbili makumi mbili na tano elfu mbili makumi mbili na sita ambako ni idadi karibuni ya asilimia 40 ya wanafunzi ndiyo imeonekana kwenye shule hiyo, ajulisha kiongozi wa shule yenyewe wilayani kale. Shida inabaki kuwa moja, kukosiwa na vifaa vya shule kwa wanafunzi Benjamin Muganzi, kiongozi wa shirika la raia eneo hiyo, anaomba watu wa moyo mwema kujia watoto hao na msaada. Tumsikilize. na kisha uchunguzi wa watoto ambao hawako wanafika kwenye shule ni kwamba wengi wao waendelea kukosa vifaa vya shule kama vile mabuku, mavazi, viato hata na vinginevyo vinavyotokana na ukosefu wa pesa kwa wazazi wao. Shirika la Pyalarahia laomba kwa serikali ya nchi, kwa Baba Felix Antoine Chisegeti Chilombo, rais wa nchi, kwa waziri wa elimu za msingi na za kisekondari kuweka walimu wa masomo za msingi na za kisekondari katika haki yao, na waweze kulipwa mishahara yao vizuri kwa dola mia tano na kufanya uchunguzi kwa shirika la Caritas pa Bukavu ambao hawataki ku pesa za walimu kwa wakati. Shule nyingi wilayani Walungu zinaendelea kuchunguzwa nao wapiganaji, lajulisha duru letu la mali. Shukrani Miriam Mufano. na wanafunzi zaidi ya elfu sita wa shule saba tofauti zinazopatikana Pakasha kwenye kata Chikoni wanakuwa wakiendesha majifunzo katika mazingira isiyokuwa sawa, tukitaja darasa zenye kubomoka tangu mwanzo wa mwaka, ndivyo kajulisha muungano wa Aksion Social pour l'integration et la protection des personnes defavorize katika kibarua iliyoandikia viongozi na shirika za kiutu na moja kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Kulingana na hali hiyo, watoto wa moja wanakuwa wakifunzwa kabla ya mchana kati, wengine wanafunzwa kisha mchana kati, huku darasa moja linakuwa na zaidi ya wanafunzi karibuni makumi kenda na tano. Theophile Nyakarale anaongeza kusema kwamba shule hizo zinakosewa hata na choo. Kitu ambacho kinapelekea wanafunzi kufanya choo kubwa hata ndogo uwanjani na kuhatarisha hivi afya yao. Theofil Nyakarale anaalika viongozi kujihusisha na swali hilo kwa kupata suluhisho, tumsikilize. Watoto wote wanasomea pale mu makondisyon kabisa zenye aziko za mzuri. Unafika pale kusite ya kasha sant kwenye kabisa masomo zote za kasha zinafonksione, masomo saba, hakuna hata maji, hakuna toilete. Watoto wanafanya begran bezwe na mapetit bezwe mukiwanja, na watu wako wanavaona, na ile kabisa inakuwa inatia maisha mudanger sana. Masomo ziko na wanafunzi wengi, kuna msomo moya yenye ikuwa mo wanafunzi makumi kenda na zaidi, na unaona kama hata walimu hawajui kushitenire kuna wengine wanafunzi walikuya hata kwa masomo hawana mafurniture scolaire. Ndio maana tunawaomba wa autorite na shirika za kiutu wajimobilize kabisa kwa kuvizite ile site na kuangalia nini inaweza fanyika haraka iwezekanayo, kwa sababu kama hakuna kitu kinafanyika, magonjwa zenye zinatokana na maji safi zitajitokeza na kweli maisha ya watu inapatikana ndani ya danger. Habari zingine ni kwamba serikali ya Kongo inaalikwa kuvunja hatua inahusu kukataa kuingia mjini Kinshasa kwa Wakongomani wanaokuwa na vitambulisho vinavyotolewa na AFCM 23. Ombi ni yake mwanasiasa jimboni Kivu Kusini Ponsien Msomerwa, katika barua aliyomwandikia waziri wa kwanza na kimoja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo, kwake Ponsien Msomerwa, ombi hii inatokana na jinsi wakongomani wanaoishi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo hawakuchagua maisha ambayo wanaishi kwa sasa, na kama kuwakataza kuingia mjini Kinshasa na vitambulisho wanaokuwa navyo ni kuwatesa zaidi. Kwa hiyo ndugu yetu yaomba waziri mkuu kuvunja hatua hiyo na kutafuta namna gani serikali inaweza kusaidia wananchi wa mashariki ya Kongo. Pons Msomerwa anaeleza hiyo yote ni mateso kwa raia, ndiyo tunaendelea kumulilia waziri mkuu aangalie gisi ya kufanya, sababu unajua ndugu mwalili, watu wameteseka sana, zaidi zaidi sana wasafiri kwenda huko. Kwa hiyo mazoni ukipe na kutoka huko kwa hiyo mazoni ukipe, wamoja wako wanafanya ukitoka, sasa kwa hiyo mazoni ukipe e, na hii kufanyika hapo ndani ya administration parallel na ya kisasa, anaacha madokumenti zake huko, anafika huko ngambo ya government, anauza zingine wakati taanza rudia zile zenye aliuza u government huko wenye wana ukipe nao wanazipiga marufuku tena, anauza zingine huko. Yani kama utasafiri mara tatu mara nne mwezi, utishwa kuuza madokima ngambo mbili ale returu maraki utauza dokima mara nne, na hili natatiza sana raia. Sasa raia wanaenda kujikuta hakuna wakuwasikilia huruma, hakuna wakuwasaidia. Naye mwanabunge wa taifa Mdekereza na Megabe Olive aomba bei ya passeport ipunguzwe kwa kuruhusu Wakongomani wote wawe na kitambulisho hiyo. Katika barua aliyotuma kwa kiwaziri nchini ya usikae na mambo ya nje na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo, Olive Mudekereza amejulisha kwamba kwa leo Wakongomani wengi wanakosewa na passport, sababu inauziwa kwa bei kali tofauti na nchi zingine. Mwanabunge huyo anakumbusha kwamba passport ni kitambulisho muhimu inayosaidia watu wote zaidi, wanachuo, wafanyabiashara na kadhalika kusafiri hata nje ya nchi kwa hiyo olive mudekereza anataka kuona bei ya passport inashushwa kwa kuruhusu wakongomani wote kuipata kwa bei rahisi na kuwahimiza waandishi wa habari wa hapa mjini bukavu ili wajihusishe na mada zinazohusu sekta ya mazingira ndiyo kiini kubwa kikao bukavu, SIRL, ya kikao iliyoandaliwa mjini bukavu nayo muungano zuka siku ya tano tarehe tano, septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. kiongozi wa muungano Janvien Baraiga amejulisha kwamba lengo ni kuzungumza nao waandishi wa habari wa kuhusu nia yao ya kujihusisha na mada inayohusu ukingo wa mazingira na kutunga ripoti zinazoweza peperushwa kwenye media za kimataifa. Mada hizo ni kama vile ajali za kuungua kwa nyumba, mimonyoko ya udongo, ukingo wa misitu na kadhalika. Kiongozi wa muungano Zuka Sairelo, Janvien Baraiga le buchuruzi yaramu njoo, wengine wanasema manyumba kulungula Bukavu ni kesi yenye nilisikia kama Los Angeles, kulungula Bukavu nako kulungula namna gani? kulungula Bukavu inakuta kulungula ya Los Angeles, ju habari ya Bukavu nayo isemekane ku ma chaine de television na maradio za kule Etats-Unis. me naomba kwanza kwozashiva journaliste ya Bukavu tuijenge tena, tuijenge kugisi hatujengake. Tuko tunazungumuzia namna gani bashabari anezaanzika mada za mazingira zenye zitatoka Bukavu zitumikishwe na bingine mudunia. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya DRC imeshinda nchi ya sudani ya kusini kwa bao nne kwa moja wakati wa mechi iliyochezeka tarehe tano Septemba. DRC itakutana na nchi ya Senegal siku ya pili ijayo kwa mechi nyingine. Mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora pia tukufu la like Kiswahili kwenye Redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao umetutega sikio. Jina langu ni Helene Bujiriri. Ufundi unakuwa wake Emil Muindo na watakia weekend njema.