Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini yangu kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa Radio Maendeleo, karibu kufuata habari zetu, na kwanza ni kutolea mtasari wa yale tunayokuandalia. Shule nyingi zimefunga milango yake mkoani Kamisimbi wilayani Walungu baada ya kupokea vitisho toka makundi ya watu wenye silaha wakitishia kifo walimu na wanafunzi. Watetezi wa haki za binadamu wanachukulia vitisho hivyo kuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu, kwani vituo vya kutoa elimu vinakingwa na haki za kimataifa na jamii za watu wanaoishi kusini mwa jimbo hili la Kivu ya Kusini wanaalikwa kuishi pamoja kwa umoja kwa ajili ya kufikia amani ya kudumu kama vile njia pekee ya kufikilia amani yenyewe. Mwito ni wake Bodwe Kaba akiwa mtafuta amani na ambaye ametoa mwito huo kwa jamii zinazoishi eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Hayo pamoja na mengine ndiyo tunayoandalia katika taarifa hii ya habari. Ufundi washikiliwa naye Jean-Claude Ndagi. Jina langu ni Samuel Habamungu, tuwe pamoja hadi mwisho. Punde kidogo ni maelezo kamili. Naam, kama vile tumejulisha kwenye mtasari wa taarifa hii, shule nyingi za mkoa wa Kamisimbi wilayani Walungu na za mkijiji Chimpwiji mkoa wa Mdusa wilayani Kabare hazijafungua milango yake hadi sasa. Shule zimoja ambazo zilikuwa zimefungua milango yake pa Kamisimbi Centre zilitishiwa na watu wenye kujiita kuwa ni wazalendo waliojitokeza siku ya pili, tarehe kenda Septemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, na kuwashurutisha walimu na wanafunzi kusitisha shughuli zote za shula. Shule kwenye video ambazo zimesambazwa kwenye mitandao ya kijamii, kumeonekana watu wenye silaha kwenye shule za Kamisimbi wakitishia walimu na wanafunzi wenye kuvaa sare za shule pamoja na walimu kwamba wasiendelee na shughuli za shule wasije wakapata adhabu. Walimu wamoja waliohojiwa na Redio Maendeleo wamehakikisha kwamba shule zenye kupatikana kando kando na Kamisimbi hazijafungua milango yake tangu tarehe moja Septemba ambapo mwaka wa masomo ulianzishwa rasmi, huku wazazi wakihofia kujitokeza kwa mapigano kati ya afsm ventua na wazalendo. Shule zilizojaribu kufungua milango zimekwisha kufunga milango hiyo baada kupokea vitisho toka watu wenye kumiliki silaha ni kama vile shule za msingi Kamisimbi Sayuni, Kamisimbi Chigezi, Chishendo na shule la sekondari la Kamisimbi ambazo zimekwisha kusitisha shughuli zake. Kupitia hali hiyo, watetezi wa haki za binadamu wanalaumu vitisho hivyo wakizani kuwa ni ukiukaji wa haki za watoto na kuwanyima haki za maadhibisho. Epimake Koko anakumbusha pande zote kuwa vituo vya elimu vinakingwa na haki za kimataifa. Mzalendo ni mtu mwenye kupenda nchi, mwenye kuchunga nchi, na napasha kuwa na mwenendo fulani, haipashe pita nyuma ya sheria ya nchi yenye kupitika huko Mulamba. Tuna amakia sana, hawawezi wakazuia watoto kusoma. Kusoma ni haki ya kila mtoto. Hapo wakiwazuia, wanavunja haki za mtoto. Vituo kama hivyo shule maetablissement scolaire pasque watoto wanasomea ni mahali yenye kulindwa na na mpatano mbalimbali. Hata hivyo, tunaita kama hiyo convention de Geneve, ama yenye inahusisha mwenendo wa watu wenye kufanya vita, inakataza kubomoa ama kuelekeza vifaa ya vita kwenye shule. Ilikuwa sauti yake Epimaki Koko. Kwa ukumbusho, mkoa wa Kamisimbi ni moja kati ya eneo za Walungu ambapo mapambano yanaripotiwa kila mara kati ya askari wa AFC M23 na wazalendo na kuleta oga kwa wakaaji wa mahali. Na kama vile pia tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, jamii zinaalikwa kuishi umoja na kupiganisha ubaguzi kwa ajili ya kupunguza migogoro na vurugu zinazoripotiwa mjini Uvira, jimboni Kivu ya Kusini. Ujumbe huo ni wake Bodwin Kaba, akiwa mtaalamu wa kujenga amani. Kwake Bodwe Kaba, wanamemba wa jamii nyingi wanafikiri kwamba ubaya yote yatokana na wanamemba wa jamii zingine ama na kabila zingine. Hiyo inajenga ubaguzi na inatuma mizozo na vurugu zinaripotiwa nafasi nyingi zaidi sehemu ya kusini ya jimbo la Kivu ya Kusini. Mizozo za namna hiyo zinakuwa zikizuia maendeleo na zinatuma vita vinadumu miaka mingi. Ndiyo maana Bodwe Kaba anaomba jamii hizi kuishi umoja kwa umoja pamoja na masikilizano kwa ajili ya kufikia amani ya kudumu. Mpendwa msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa habari toka Radio Maendeleo. Punde kidogo, tutakujia na habari zingine. Radio Maendeleo, duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako na wenyeji meli wanaombwa kuheshimu idadi ya wasafiri ndani ya meli zao kwa ajili ya kukinga na kuzuia hatari za kuzama. Siku hizi wasafiri wanaingizwa ndani ya meli pamoja na mizigo, pasipo kujali idadi kamili ya wasafiri na uzito wa mizigo Hali ambayo inaweza kusababisha kuzama majini kwa meli pamoja na wasafiri. Msafiri mmoja ambaye amehojiwa na redio maendeleo hii tarehe kumi Septemba, Pascal Muhula analaumu hali hiyo ambayo inaweka wasafiri hatarini. Huyu amefahamisha kuwa kutokana na hali yenyewe meli zimoja zinakumbwa na matatizo zikiwa tayari majini kwa kusafiri na meli zingine zinaendelea kupakiza watu na mizigo bila utaratibu. Huyu anaomba kuondoa ambayo inapanga meli zitakazosafiri kila siku ili wasafiri waenee ndani ya meli kulingana na idadi yao. Pascale Murula kwenye Radio Maendeleo. Safari yangu ilikuwa ngumu sana. Tulikuwa tukutokeea Goma kwenda Bukavu, ila katikati ya maji tulipata shida, motere ilizimika briskema, na tuliwaza kama ilikuwa mwanzo ya tulitafuta zama. Bato ilikuwa na pakiza watu wengi sana, walikuwa watu wengi sana sana kabisa, kulikosa nafasi. Watu wengi walikuwa wakishimama, wengine wamekaa kule mbele fasi ama mizigo, na mizigo pia zilikuwa mingi za kutoka Goma za wachuruzi. Antuka bato ilikuwa, na, ilikuwa deborde kama ndeza visema vile, nawaomba wakuu waku, watie tena zingine mabato waache. Ile ya kusema se bato moya ndio iko natembea kusiku, wanaweza tia bato mbili tatu, kusudi irahisishe watu wasafiri, watembee vizuri sana. Ya pili waangalie nafasi ngapi zenye wako nazo na ndio ikuwe kawaida ya, ya watu wenye watatia, wasiende tia wako nafasi makumi mbili, watie watu makumi mia moya, mia mbili, mia tatu vile sauti yake Pascal Murula. Kuhusu habari hizo, tumejaribu kuwasiliana na shirika la wenyeji meli, ila nguvu zetu zimegonga mwamba na wakaaji wa mtaa wa Bagira wanaombwa kuwasiliana na wataalamu kabla ya kuweka moto wa umeme ndani ya nyumba zao. Hii ni kwa lengo la kujiepusha na ajali za moto zinazopelekea watu wengi kupoteza mali yao. Mwito huo umetolewa na kiongozi wa mtaa wa Bagira, Sumbu Sokrate, kisha ajali ya moto ambayo imejitokeza kwenye avni Nyachiduduma kwenye kata Nyakavogo, mtaani Bagira na kupelekea nyumba tano kuungua kwa moto na vitu vingi vya lazima kuteketea. kiongozi Kiongozi huyu analaani mwenendo wa watu wanaoweka wenyewe moto wa umeme ndani ya nyumba zao bila kuwahusisha wataalamu, akiwaomba wakaji kuwa uangalifu kuhusu usalama. Sumbu Sokrat amesema kwamba vikosi vya usalama vinaendelea kujitahidi kwa ajili ya kukabiliana na wote wenye kuumbisha usalama katika mtaa wa Bagira. Na kituo ya afya Mtale inayopatikana katika Sheferi Buhavu, mkoa wa Kalonge, wilayani Kalehe, inakumbwa na ukosefu wa dawa siku hizi kwa kuwatolea huduma za kiafya wakaaji wa mahali. Ndivyo umejulisha muungano wa kiraia Obapege DRC tawi ndogo ya Kalonge katika mazungumzo na Radio Maendeleo. Maelezo kamili pamoja nawe Allen Kabika. Muungano wa kiraia Obapege DRC tawi ndogo ya Kalonge yasema kwamba kwa leo kituo hiyo ya afya pamoja na vituo vingine vya mahali inakumbwa na ukosefu wa dawa hali hiyo inapelekea kituo hiyo kushindwa kuwagharamia wagonjwa kwa kuwatolea matibabu, hali inayopelekea wagonjwa kutembea mwendo wa kilomita 15 kwa mguu ili waweze kufika kwenye hospitali ya Kalonge. Kaendelea kujulisha Obapeji DRC tawi ndogo ya Kalonge. Zaidi ya ukosefu wa dawa, muungano wa kiraia Obapeji DRC tawi ndogo ya Kalonge inazungumzia pia kutolipwa kwa watumishi kwenye kituo hiyo ya afya, inakuwa sasa miezi 11 mmoja moja. kati ya wanamembo wa muungano wa kiraia Obapeji DRC pa Kalonge, Kayumbu na Bwishaza Noel. Anataka kuona suluhisho wanapatikana kwa shida hii ili wakazi wa mahali waweze kufaidia na matibabu toka kituo yao ya afya. Kayumbu na Bwishaza Noel ni moja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia Obapej DRC tawi ndogo ya Kalonge. Tunatoa malalamiko yetu kutoheshimu mikataba ngambo ya AAP inayosaidiwa kipesa na benki kuu duniani kwenye kituo cha afya cha Mutale ambako ni sasa miezi kumi na moja wauguzi hawapewi malipo yao. Tunajiuliza kwa kituo hicho ni kwa aina gani jamii linatunzwa wakati hata dawa ni sasa muda mrefu hazipatikane. Sisi shirika la raia Omapge RDC tunaomba kwa wakuu viongozi kwa ngazi zote AAP DPS government ya Kongo kufanya yote iwezekanavyo kwa kulipa waganga wa kituo cha afya cha Mutale na wapewe dawa za matunzo kwa upekee, na kwa vituo vingine kwa jumla, vilivyochukuliwa na shirika AAP linalosaidiwa kipesa na benki kuu duniani ndani ya zone de sante ya Kalonge tulipomhoji kuhusu shida hii, mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Kalonge anasema kutojua shida hii. Dr. Musafiri David ameahidi kufanya uchunguzi kabla ya kutoa kauli yoyote. Na wapasha habari wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaalikwa kuzungumza nao wataalamu wa kisaikolojia wakati wanakuwa na shida kwa lengo ya kuepuka ugonjwa unaoitwa kwa lugha la kimombo syndrome de stress post traumatique, ambayo inaonekana mara kwa mara kwa wapasha habari. Aliko hiyo imetolewa hii siku ya tatu tarehe kumi Septemba mwaka huu, kuhusu kuhitimisha kujimalizia maisha jimboni Kivu ya Kusini. Lengo ilikuwa kuwafunza wapasha habari namna gani wanaweza kukinga maisha yao na watu wengine pia. Moja kati ya wataalamu wa kisaikolojia Barthelemy Akuzwe Bunani amesema kwamba mtu anayekuwa na shida ya kisaikolojia anakuwa na alama kama vile kuwa na ndoto mbaya, kutosogelea watu na vinginevyo vinavyompelekea mtu kuwa na wazo ya kujimalizia maisha. Huyu ameongezea kusema kwamba wapasha habari wanakumbwa zaidi na shida hiyo kwa sababu wanakuwa na mizozo na matatizo mengine za kijamii. Tumsikilize. Wapasha habari ndio wenyewe wanakuwa wanafika mbele mbele kama kunapatikana uh, misiba fulani fulani na hizo misiba fulani fulani yenyewe sha habari wanakuwa wanafikiria mbele mbele kwa kupicha hizo misiba, nazo zinaweza zikawaharibisha kisaikolojia, na hiyo tatizo inaweza pia haribisha kazi yao, ama kama hawako vizuri kisaikolojia, wanaweza wakapana habari zisiyokuwa nzuri zisiochambuliwa kwa taifa, na itakuwa shida sana ngambo yake kiongozi wa muungano huo unaolenga kutimisha kujimalizia maisha kwa wakaaji Lumiere Singai amesema kwamba wapasha habari wana jukumu kubwa kwa kuchangia kusitisha visa vya kujimalizia maisha jimboni Kivu ya Kusini, kupitia namna na wapasha habari hao wanaendesha kazi zao na kuzungumza na watu wanaowatumainia wakati wanakumbwa na tatizo lenyewe. Naomba tumsikilize. Kwanza ni kuambia wale wa journaliste, danger gani wanakuwa na, danger gani wanakurir kwa hiyo situation ya sante ya suicide, na kusema kwamba wao, wakati wanaona shida, wanaweza kumwambia expert en santé mentale psychologue psychiatre kusudi twende tusaidie huyo mutu mwenye alikuwa mdetresse na ingine ya kwamba nini, wenyewe wa journaliste munakuwa na shida, lakini munajisahau, munatwala watu wengine kwanza, ijapokuwa nyini nanyee munakuwa na watu na mnakuwa na ngozi ya watu olie mujifaire consulter, na nyinyi mnakuwa mnasema vya wengine, ijapokuwa maneno yenyu na nyinyi nawashinda njoo. Kwa maana kwa leo ni kuyoa kwamba journalist naye anakuwa mutu, naye anaweza kuwa na probleme na problem, anaweza na kutransfere probleme yake kwa mtu mwingine, na mwingine sisi tunawasaidia, tujulishe ya kwamba shughuli yenyewe imeandaliwa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya kupinga visa vya kujimalizia maisha inayosherekewa tarehe 10 Septemba ya kila mwaka mwapano. Msikilizaji, punde kidogo ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu habari za michezo, timu ya taifa ya DRC imepoteza mechi yake dhidi ya Senegal kwa goli mbili kwa tatu. Mechi hiyo imeendeshwa mjini Kinshasa, kisha kupoteza mechi yenyewe, timu ya DRC inapunguza fursa zake za kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu. Lakini mwalimu wa michezo wa DRC Sebastien De Sabre anaeleza kwamba timu yake itatumika zaidi kwa ajili ya kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu. Ameyasema katika mkutano wa wapasha habari baada ya kupoteza mechi dhidi ya timu ya Senegal Maafileo. Na kufikia hapo mpendwa msikilizaji, ni mwisho wa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo, habari ambayo imetolewa kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Shukrani kwa wapasha habari wote ambao wamekusanya taarifa hii ya habari. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa taarifa zingine, nikikutakia kila laheri. Bye, baibai.