Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Radio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, ila hapa kwanza ni muktasari wake. Kiongozi husika na mambo ya kiutu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bruno Le Marquis analaani kwa sauti kubwa shambulizi iliyoendeshwa na nao waasi wa ADF katika wilaya ya Lupero katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shambulizi iliyopelekea mauaji ya raia wasiopungua makumi mnane na kenda. Huenda viongozi kwa ngazi ya taifa wanakuwa wakipoteza uongozi wa wilaya ya Uvira hapa jimboni Kivu ya Kusini. Hii ni kutokana na maandamano yenye kuandaliwa kwa lengo ya kupinga kutajwa kwake jemadari Olivier Gasita kama kamanda husika na operation kwenye eneo ya makumi tatu na tatu ya kijeshi. Amejulisha hivyo Henri Pacific Mayala akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Na kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja vunja ama poliomyelite imeanzishwa rasmi jimboni Kivu ya Kusini, siku ya 4 tarehe 11 Septemba mwaka wa 2025. Mwito unatolewa kwa wazazi kuandaa watoto wao kupokea chanjo yenyewe. Hayo pamoja na mengine, ndiyo tumewaandalia katika taarifa hii ya habari inayoajia kupitia ufundi wake. Alanza andamana nami mwanzo hadi tamati. Karibu taarifa hii ya habari. karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari. Kiongozi husika na mambo ya kiutu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bruno Le Marki analaumu mauaji ya watu makumi mnane na kenda iliyoendeshwa na kundi ya waasi wa ADF Palubero na Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini usiku wa kuamkia siku ya kwanza tarehe nane Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Huyo amejulisha kwamba mauaji ya kwanza imejitokeza katika kijiji Ntoyo ambako watu makumi saba na moja waliweza kuuawa kabla ya kujielekeza pa fotodu na kuwaua watu kumi kuwa na nane. Mauaji haya yameongezeka kuwa mauaji iliyoendeshwa na waasi wa kodeku na kundi za ire paituri mwezi Julai mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Aendelea kujulisha Bruno Lemarquis Lemarquis analaumu pia vitendo hivyo, akikumbusha kwamba watu wanaomiliki silaha wanakuwa na jukumu ya kuweza kukinga raia, ila sio kuwaua. Huyu anahakikisha ya kwamba ameanzisha rasmi mazungumzo na viongozi kwa kuweza kukamilisha ukingo wa raia. Ni vyema kukukumbusha kwamba tangu mwezi Agasti mwaka elfu mbili ishirini na tano ni watu mia moja makumi nne ndiyo wameisha uwawa na waasi wa IDF katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Huenda serikali ya taifa iipoteze uongozi wa wilaya ya Uvira. Hii ni kutokana na maandamano yenye kuendeshwa kwa kupinga kutajwa kwake jemadari Olivier Gasita kama vile kamanda husika na operation kwenye eneo ya makumi tatu na tatu ya kijeshi jimboni Kivu ya kusini, ndivyo Yo, anadhani Henri Pacific Mayala akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli inayojihusisha na swali za mizozo pamoja na uongozi, wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Kwa hii kunaongezeka pia kukataa kufunguliwa kwa njia inayoweza kuruhusu msaada wa kiutu uweze kufikishwa kwa raia wanaokuwa katika uhitaji mkuu. Hali hii yaonesha wazi kwamba serikali ya Kinshasa inakuwa ikipoteza uongozi wa wilaya ya Uvira, hali ambayo sio nzuri kwa ajili ya amani, amemalizia Henri Pacific Mayala. Nalo shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini linaomba liweze kushirikishwa katika harakati mbalimbali zinazoendeshwa kwa ajili ya amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni kwa lengo ya kuweza kuwakilisha na kufikisha ipasavyo malalamiko ya raia. Kiongozi wa shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini mwanasheria Nene Bintu Iragi amejulisha kwamba harakati nyingi zinakuwa zikiendelea nchini na hata kwa ngazi ya kimataifa bila kushirikisha raia kupitia shirika la raia na hata bunge ya taifa wanaowakilisha raia Nene Bintu analaani pia uzembe unaoonekana katika harakati ya Doa na kimya kuhusu yanayoendelea katika kutekelezwa kwa makubaliano ya Washington. Mwanasheria Nene Bintu Iragi: population vrema iko mu mpase ya ajabu kuona ma prosesi de pe aziendelee, atujue nini iko nafanyika. Doa Washington watu wa walikuwa na matumaini mingi kama italeta solution Haiwezekani pia nako na processus ya Rwanda na Nairobi, tunaona nayo gisi na kwa mpani atusikie bambo iko naenda namna gani? cc eh, sslfe iko observe resolution E puis, 2773, awaiseme tena. Nene Bintu ni mwenyekiti wa shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, wazazi wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaombwa kuandaa watoto wao watangu kuzaliwa hadi miaka tano ili waweze kutolewa chanjo dhidi ya ugonjwa wa vunja vunja ama poliomelita. Ujumbe umetolewa na akina nani? Samuel Habamungu ni wake mganga husika na mipangilio kwenye chumba jimboni husika na afya Joseph Matundanya kwa fursa ya kuanzishwa rasmi kwa kampeni hiyo jimboni Kivu ya Kusini. Joseph Matundanya ameonyesha kuwa ni wajibu wa kila m mzazi na mlezi wa mtoto kumutayarisha kupokea chanjo hiyo kwa kumkinga dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja ulio hatari kwa watoto hao. Joseph Matundanya: tunatoka ku lancer campagne vaccination contre la poliomyelite ku zone de sante ya Kadutu. Tunakumbusha kwamba hii activite ni activite ya nchi mzima, yaani eh, eh, eh, nchi nchi yetu eh, province makumbi na sita zitaorganize activite eh, na pia ni katika zone de sante makumbi tatu na nne za province yetu sisi tumekuwa pakadutu dutu kusindikiza ekipi ya zon de sante ka kuorganize ya aktivite kusudi watoto kwanza kuzaliwa hadi miaka tano wote wachukue chanjo ya contre lapolomelix. Kampeni ni ya siku tatu na tutakuwa na posibilite ya kurecupere watoto watoto wote wenye watakosa siku ya ine au ya ujumbe ni kuomba jamaa zote zitairishi watoto kusudi wachukue chanjo kwa hii muda wa siku tatu, kwa sababu eh, chanjo ni ya muhimu sana kwa akuiisha ugonjwa wa kampeni hiyo. Imeanzishwa ndani ya kila mtaa wa afya katika mitaa makumi tatu na ine zenye kuunda jimbo la Kivu ya Kusini. Tufahamishe kuwa kampeni hii itadumu muda wa siku tatu, yaani itaendelea hadi tarehe kumi na tatu Septemba na chanjo hizo zitatolewa shukrani samira abamungu kwa ripoti hiyo na kwa muda wa siku tano ni visa ishirini na tatu vya ugonjwa wa kipindupindu ama kolera na mtu mmoja kufariki ndivyo vimesharipotiwa katika mtaa wa afya wa kajuchu pairambi katana wilayani kabare ndivyo amejulisha vanessa malunga akiwa mganga kwenye kituo ya afya irangira wakati wa mahojiano na redio maendeleo siku ya ine tarehe kumi na moja septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano omer mudekereza huyu amejulisha kwamba kijiji ndo ndogo hiyo inahesabu visa saba hadi mnane vya kipindupindu kwa siku hizi, na njia pekee ya kuwapeleka wagonjwa kwenye hospitali ya fomilaka tana ni kupitiwa ziwa Kivu katika mitumbi zenye kujengwa kwa mbao. Yote ni sababu barabara za mahali zinakuwa katika hali mbovu. Huyo aongezea kusema kwamba mtu aliyefariki ni mama mmoja anayekadiriwa kuwa na miaka 22 ya kuzaliwa aliyepelekwa kwenye hospitali ya fomilaka tana ambako amefariki kisha kuambukiza ugonjwa huo wa kipindupindu kwa moja kati ya watoto wake ambaye walikuwa naye katika mtumbwi alipokuwa akipelekwa hospitalini. Mganga Vanessa Malunga asema kuhofia kusambazwa kwa ugonjwa huo katika jamii, sababu kituo yake inakumbwa na uhaba wa dawa huku akitoa mwito kwa viongozi husika na sekta ya afya na wanaojitokeza katika sekta ya maji kwa kutafuta suluhu ya haraka. Vanessa Malunga Irangira. nisu village ya village ya Kajuchu ye imekutanikwa mo kolera na ile kolera inasumbua sana, ilishapatikana amo kama kumi mbili na tatu msiku tatu na kulishakuwa ka ya mo wakati ya kubatunza bamunganga bako disponible me hakuna vya kuwatunzisha, hatuna na kukiratife na ku prevention hatuna make, mukitusaidia mutume fasi zengine kuba fanya kazi kubatu weteza pata kamusada juu ya kusaidia watu itatufalia sana, siye populasyo ya irangira zaidi mukajuchu mzima. Kwa ngambo yake Enoch na Chea akiwa mtetezi wa haki za binadamu paka juchu anataka kuona miungano na shirika za kiutu zinajitokeza kwa ajili ya ujenzi wa bomba za maji ili wakaaji wa mahali waepuke kutumia maji toka Ziwa Kivu, ikiwa maji isiyokuwa safi. Ripoti yake Omer Mudekereza na mtaa wa Ibe banda umechangia kwa kiwango kikuu kwa ajili ya utekelezwaji wa miradi ya maendeleo katika eneo mbalimbali mbali za mtaa wa Ibanda. Kati ya miradi ya maendeleo iliyotekelezwa tunaweza kutaja ujenzi wa bomba za maji, ujenzi wa mingazi pamoja na vilalo kwenye eneo mbalimbali mbali za mtaa wa Ibanda, ndivyo amejulisha kiongozi kwa muda wa mtaa wa ibanda Hakuizima na kanane Jonathan wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari siku ya nne, tarehe kumi na moja Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano Miriam mufano Salama kiongozi huyu kwa muda amesema kuwa bunduki mbili aina ya AK47 zimepatikana kutokana na ushirikiano mzuri kati ya wakaaji, viongozi wa mitaa na vyombo vya usalama. Kuhusu usafi na kazi za pamoja, kiongozi huyu amesema kwamba wakaaji wa Ibanda wanaendelea kushiriki katika shughuli za usafi kwenye eneo kama vile Place de l'Independance, barabara la Route du Vira, Essence major vangu Nyawera, Panzi, Kamagema, mpaka wa Ruzizi ya pili, quartier Latin na Irambo, ambako kazi ya kusafisha mfereji wa Luziba inaendelea. Kwa upande wa maendeleo, uongozi wa mtaa ulitoa mifuko mia moja makumi nane ya saruji kwa kusaidia miradi ya kijamii jimboni. Tumsikilize tulipua na ombi za wakaaji kuhusu maendeleo na ile maendeleo, tuliweza kuwasaidia kwa miradi mbalimbali mbali ambazo walikuwa nazo, na kupitia ile tuliweza toa sima mia moja makumi munane katika aveni ya Jamba Premier, ysja Mulengeza peizaji esp ysp Ruzizi Asnel Mulume munene tatu, na tukasaidia juu ya ujenzi wa vilalo mbalimbali katika maaveni sawa, kilalo ya Mulengeza Premier ako sima makumi sita na tano. Tukasaidia kilalo ya Avenir Uzizi, tukatoa sima kumi. Tukasaidia kilalo ya Kazaro, tukatoa sima kumi na ESG, tukatoa sima ine, na tuliweza kusaidia juu ya ujenzi wa maji kisima ya maji au bomba la maji katika eneo ya Mukupwe. Kiongozi huyu kwa muda ameongezea kusema kwamba jengo la ofisi ya mtaa wa Ibanda umekarabatiwa na gari za kuzima moto zimeanza tena kazi kama kawaida, baada ya miezi kadhaa kutofanya kazi yenyewe. Kiongozi huyu amesema pia vikosi vya ulinzi wa raia vimeundwa ili kusaidia wakaaji wakati wa shida. Kuhusu mipango za siku zitakazo kuja, anatarajia kushirikiana zaidi na polisi ili kupambana na kuhitimisha kabisa soko bandia kuosha gari barabarani pamoja na kuhitimisha pia Kivu ya Kusini. Miriam Mufano. Nao wakaji wa nyumba na wa mtaa wa Bagira wanaombwa kujihusisha na kazi za pamoja ili mtaa wao uendelee kuwa safi siku zote. Mwito umetolewa naye kiongozi wa mtaa wa Bagira, Sumbu Sokrat, wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo siku ya ine tarehe 11 Septemba mwaka wa 2025. Kiongozi huyo amesema kwamba inawezekana mtaa wake uwe safi ikiwa wakaji wote wanajihusisha. Kuhusu shida ya ukosefu wa maji safi katika eneo zimoja za mtaa Bagira, Sumbu Sokrat, amesema kwamba anakuwa akiwasiliana na viongozi wa shirika Regideso ili maji safi iweze kurudi kwa haraka na kuomba wakaji kuwa na subira. Na kuhusu usalama, Sumbu Sokrate asema vikosi vya usalama vimetumwa katika eneo mbalimbali mbali za Bagira kwa kuweza kukabiliana na wote wanaoyumbisha usalama. Sumbu Sokrate. Napokosa maji ndani ya mtaa wetu wa Bagira ni fasi nyingi Chai, Buholo, Kasha, Kanosha, nimekuta hata leo kwa centre Lumumba na Nyakavogo tunakosa maji viongozi wa Rejidezo wanasikia kila leo, tunawafuatilia na tunaangalia ni nini ndiyo shida ambayo anatuma hiyo hali ifike na iendelee pamoja, tuko tunatafuta suluhisho, ila sio vizuri, hatufurahi. Tunaendelea kufuatilia usalama mdogo inaotokana na vijana fulani. Usiku umetembea kabisa kata mbalimbali mbali, hata masanti mbalimbali mbali. Tumekuta mambo ni salama, isipokuwa mahali fulani ambapo vijana wakilewa pombe wamegombana, na tumewapatanisha na kuwaambia kila mmoja arudi nyumbani kwao, ngambo ya Chiriri Mulwa chai tumepita pia usiku. Doria imefanyika ya mchana na usiku, itaendelea nafanyika pia, hatutaacha tu usiku na mchana pia. Tunafuatilia ile kujua vijana bandia ambao wanajitaa komander kizazi cha nyoka na wengine hao wanajitaa jua kali, lakini ujuakali wao sio wa kutafuta maisha, ni kutafuta watu hao, pia tumekabiliana nao. Sumbu Sokrate ni kiongozi wa mtaa wa Bagira. Na kabla ya kuhitimisha taarifa ya habari, tujielekeze Paburale wilayani Walungu, ambako wanafunzi kwenye shule ya msingi Bushadu ukiwa shule ya Kiprotestanti ya Skemselpa inayopatikana katika mkoa wa Burale wilayani Walungu wanaendelea kuzuiliwa kujipenyeza kwenye jengo ya shule yao iliyojengwa kwa msaada kipesa wa Fonds Social kisha kazi za ujenzi wa shule na kuwa tayari kuwapokea wanafunzi katika mazingira safi. Duru karibu na shirika la raia za julisha kwamba mtu binafsi aliyetoa vifaa kwa ajili ya ujenzi wa shule yenyewe amewakatalia wanafunzi kujipenyeza darasani akihisi kwamba hajalipwa pesa za malipo ya vifaa vya ujenzi. Mwaka unaokwisha kaendelea kujulisha shirika la raia pa Burale. Wanafunzi wa shule Bushadu walikuwa wakisomea kwa muda katika shule iliyojengwa kwa mbao katika shamba ya mtu binafsi, ila mwenyeji shamba amewafukuza wanafunzi katika shamba yake, hali inayopelekea wanafunzi kubaki nyumbani hadi leo, juma mbili kisha kufunguliwa kwa mwaka wa masomo 2025-2026 shirika la raia tawi ndogo ya Burale kupitia kiongozi wake Joseph Babwine yaomba viongozi kwa ngazi yote kujihusisha ili watoto wa Burale waweze kurudi fuleni na kutolewa elimu kama watoto wengine popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo weli la ziada hakuna. Mpendwa msikilizaji, huo huondio mwisho kwa taarifa ya habari kutoka idha Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mulimtege sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Alanzar aliene peperusha hewani. Jina langu naitwa Alink, nilikuwa nilikwambila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni Radio maendeleo .org. Tukutane panapo majaliwa. Baibai.