Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifuatao ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu Tolela kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 15 Septemba mwaka 2025, ila kwanza hapa ni muktasari wake Kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, muungano wa maaskofu nchini Kongo SENCO unalaumu mauaji ya watu zaidi ya mia moja waliouawa wa na waasi wa ADF katika kijiji Ntoyo wilayani Lubero jimboni Kivu ya kaskazini. Katika tangazo iliyowekwa hadharani, SENCO yaomba jumuiya ya kimataifa kuchunguza kwa makini yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mapambano yameripotiwa wikendi inayokwisha kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23 jimboni Kivu ya Kaskazini, hususan katika wilaya ya Masisi na Walikale. Habari za michezo. Timu Les Aigles du Congo na Lupopo zitawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa mashindano ya Klabu Bingwa barani Afrika, wakati timu Maniema Union na Simba zitawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mashindano ya Kombe la Shirikisho. Ndivyo imeamua shirikisho wa mpira wa miguu barani Afrika, CAF. Hayo pamoja na mengine ndio tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Andamana nami mwanzo hadi tamati. Karibu, taarifa hii ya habari inawajia naye Alaka Bika. Muungano wa mapadri nchini Kongo SENKO unaomba taifa la Kongo pamoja na jumuiya ya kimataifa kujihusisha zaidi na hali ya usalama katika jimbo la Ituri, Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini. SENKO imejulisha hivyo katika tangazo iliyowekwa hadharani weekend inayokwisha na kuchunguzwa na redio Maendeleo. Expedikalo imetupa jicho kwenye tangazo hiyo, ifuateni ripoti yake studioni. Tangazo hii inagusia mauaji ya raia wasio na hatia zaidi ya mia moja waliouawa tarehe nane Septemba mwaka huu nao waasi wa ADF katika kijiji Ntoyo wilayani Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini, wamoja kati ya watu wao wameuawa kwa risasi na wengine wameuawa kwa kuchomwa visu na hata kukatwa na upanga. Mbele ya mauaji yenyewe, ya kumbusha Sanko tarehe 16 Agosti mwaka huu katika jimbo la Ituri wilayani Jugu kundi la Kadeko limeshambulia nyumba za wakaaji na kuwaua watu tano. Senko ya kumbusha pia shambulizi dhidi ya waumini wa parokia Katolika noriti ya Komanda wilayani Jugu iliyopelekea mauaji ya watu arobaini waliouawa usiku wa tarehe ishirini na sita kukuchia tarehe ishirini na saba Julai mwaka huu na uwasi wa ADF. Senko yasema kusikitika na mauaji haya na kuzorota kwa hali ya usalama ikikumbusha heshima ya maisha ya binadamu. Waaskofu memba wa muungano Sanko wamesema kusikitika kuona raia wasio na hatia wanaendelea kuuawa bila viongozi kwa ngazi ya taifa na hata jumuiya ya kimataifa kusema neno lolote. Kwa mwisho, Sanko yaomba omba AFC M23 wazalendo sarkali pia pamoja na kundi zenye kumiliki silaha kuchunguza namna yao ya mapigano, sababu ni raia wengi ndio wanauawa kila leo bila hatia. Hawa wanataka kuona wakongomani wote wanaketi kwenye meza ya mazungumzo Mzo, kwa kufikiria suluhisho zinazoweza pelekea usalama mdogo kuhitimishwa popote nchini. Ripoti ya kepedi kialu. Na hali merudi kuwa tulivu siku ya Mungu jana tarehe 14 Septemba mwaka 2025, kwenye mlima Buweni, ikiwa kwenye mpaka kati ya mkoa wa Luberike na Walau Yungu wilayani Walikali, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini baada ya mapambano yaliyojitokeza kati ya askari wa AFC M23 nao wapiganaji wazalendo mchana wa siku ya 6 tarehe 13 Septemba mwaka wa 2025. Mapambano yameendelea hadi jioni na kupelekea wazalendo kujielekeza hadi mkoa wa Lwayungu. Zajulisha duru za mahali, wapiganaji wa zalendo wamekimbizwa mbali nao wa askari wa AFC M23. Asubuhi ya jana siku ya Mungu hali imerudi kuwa tulivu na mlio wa risasi haukusikika tena. Zaendelea kusema duru za mahali zinazodhibitisha kwamba mlima buweni kwa sasa unadhibitiwa nao askari wa AFC M23. Ikumbushwe kwamba makundi ya AFC M23 imeweka ngome kwenye mlima huo tangu mwezi Juni mwaka 2025 kisha jaribio mara nyingi za kutaka eneo ya Buhimba inayovamiwa na wazalendo katika mkoa wa Walua Yungu. Na hali yaendelea kuwa yenye kutatanisha pa Kasopo wilayani Masisi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mapambano yameripotiwa mchana wa siku ya sita tarehe 13 Septemba mwaka huu wa 2025, kati ya wapiganaji wazalendo na askari wa AFC 23. Asubuhi ya siku ya sita makundi ya AFC 23 imedidishwa na kushambulia ngome zenye kumilikiwa na wapiganaji wa VDP paka sopo kisha mapambano makali askari wa AFC M23 wamefaulu kuwakimbiza wazalendo kwenye ngome waliodhibiti tangu siku ya pili matokeo ni kwamba wazalendo wawili wameumizwa na kupelekwa kwenye kituo ya afya kwa ajili ya kutolewa matibabu zimemalizia duru za mahali na kwa mara ya pili mfululizo wanamemba wa ofisi ya chumba ya wazee ama senete nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wamekutana na kiongozi wa seneti jean michel samalukonde siku ya sita tarehe kumi na tatu septemba mwaka 2025 kwa kuandaa pamoja kufunguliwa kwa kikao cha Septemba kwenye ofisi ya chumba ya wazee siku ya kwanza tarehe kumi na tano Septemba mwaka huu. Akihojiwa na waandishi wa habari kisha kikao yenyewe mratibu wa seneti amejulisha kwamba mambo yote ni tayari ili kikao cha Septemba kifunguliwe hii siku ya kwanza tarehe kumi na tano Septemba. Kama kawaida kikao ya Septemba inagusia zaidi bajeti, ila kwa mwaka huu kikao yenyewe itagusia mambo muhimu kama vile usalama mdugu mashariki mwa kongo ya kidemokrasia kama alivyoagiza Rais Felix Chisekedi wakati alipokutana nao viongozi wa chumba ya wazee pia bunge ya taifa siku zilizopita. Ni vyema kujulisha kwamba kikao hii ya Septemba itafunguliwa wakati viongozi wa vyumba vyenyewe, tukitaja seneti na bunge ya taifa, wana viziwa na vibarua vinavyoomba waweze kuondoshwa madarakani. Mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, ikiwa ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vema. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Turudi hapa mjini Bukavu, tuseme kwamba nyumba tatu kuteketea kwa moto na moja kubomolewa ili moto usiendelee kujitapanya na vitu vingi vya thamani kuungua kwa moto, ndiyo matokeo ya ajali ya moto iliyojitokeza asubuhi mapema siku ya Mungu jana, tarehe 14 Septemba 2025 kwenye Avenue Pajeko kwenye kata Ndendere katika mtaa wa Ibanda. Kiongozi wa kata Ndendere Albert Migabo Nyagaza anaitolea habari, amejulisha kwamba ni jumla ya jamaa kumi ndizo zinabaki bila makao hadi sasa kisha kupoteza mali ajali yenyewe, bila kujulisha chanzo yoyote ya ajali ya moto. Kiongozi huyu ameendelea kusema kwamba ni vijana wa mahali pamoja na gari ya kuzima moto kutoka mtaa wa Ibanda ndiyo wamesaidia kwa kuweza kuzima moto. Albert Migabu Nyagaza awaomba wakaaji wa mahali kuwa na moyo wa ukarimu kwa wahanga wa ajali yenyewe na kuendelea kuwa makini kwa kujiepusha na ajali za moto. Kiongozi wa kata Ndendere Albert: Migabo Nyagaza nyumba tatu zinalungula zote, ingine na ilibomolewa kwa ngambo moja, kusudi moto isiendelee, na kwa kweli kuko watu wengi ambao waliishi mwazile manyumba, ambao hawana kitu leo sababu vyote vililungulia ndani ya nyumba. Ndio maana tunapenda kuambia kila mtu ambaye anaweza akawe na kitu, aje asaidie wandugu zetu ambao walipata shida, na ninapenda pia kushukuru burgomestre wa commune ya Ibanda ambaye alikuja mbio na gari kija maji kusudi iweze kulimite dega ya zile nyumba ambazo zingelungula mkate tena ya Ndendere. Ninapenda kushukuru population ya Avenue de la Presse ambao wote walijitia pamoja. Ninashukuru vijana wetu ambao kila siku wanatusaidia kwa kweli, wakati tunapata shida tunaona kazi kubwa ya vijana. Na tena vijana wa Avenue de la Presse walifanya kazi kubwa leo, sino kama ile moto ingeendelea kuleta Maafa mengi. Albert Migabo Nyagaza ni kiongozi wa kata Ndendere katika mtaa wa Ibanda na watoto toka jamaa zilizoathirika na mafuriko yaliyojitokeza wilayani Kalehe mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika vijiji Bushushu na Nyamukubi, waendelea kukumbwa na shida kwa kurudi shuleni. Wengi kati yao hawajarudi shuleni hadi leo kwa kukosewa na vifaa vya shule, na wengine wanajielekeza shuleni bila vazi ya shule, bila buku, bila kalamu na kadhalika. Ndivyo amejulisha Bulimwe Marara Frederick akiwa kiongozi wa muungano wa vijana wanaotumika kwa ajili ya maendeleo UJDI wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo juma mbili. Kisha kufunguliwa kwa mwaka wa masomo 2025 2026 watoto wengi wa mahali ambao wameshaeneza miaka ya kwenda shuleni waendelea kubaki nyumbani sababu ya kukosewa na vifaa vya shule. Huyu aomba kwa miungano na shirika za kiutu na viongozi pamoja na watu wenye nia nzuri kujitahidi, kila mtu kadiri awezavyo kwa ajili ya kwa tuli. Msaada watoto hao ili nao waweze kupewa elimu kama watoto wengine. Bulimwengu Marara Frederic ni tangu mporomoko wa maji uliopita ndani ya teritoire ya Kalehe mnamo vilaji ya Bushushu tariki ine mwezi wa tano mwaka elfu mbili, makumi mbili na tatu ndiko kunaripotiwa idadi ya watoto wengi barabarani ambao hawasomi kwa ukosefu wa vifaa vya masomo na vijana wa chini wa umri wa miaka kumi na mnane ambao wanagaagaa. Tunahofia kuwa msiku zijazo ni wao wataonekana wa mwizi, watoto wa barabarani, kwa sababu wengi wao hawana tena wazazi, wazazi walifariki, na wale ambao wanasoma wanasoma kwa vigumu sana, maana shule nyingi zilienda na maji, ndio sababu tunaomba kwa wakuu viongozi wetu eh, hasa ambao wale wanahusika na elimu, pia kwa uaiti partene dela edukation, hata mtu yeyote mwenye roho nzuri apate kusaidia ili watoto hawa wasome mwaka huu ambao unaanza, mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano elfu mbili makumi mbili na sita. Ni vyema kujulisha kwamba tangu mafuriko yaliyojitokeza mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika vijiji Bushushu na Nyamukubi yani Kalehe, na kusababisha kifo ya mamia ya watu. Jamaa zilizoathirika zinabaki katika kempi kama vile Amani Katashola, Mushonezu na Luaku, ikiwa tu katika wilaya ya Kalehe. Na wakaaji wengi wa hapa mjini Bukavu wanalaumu ujeuri na vitendo vya utesi ambavyo wanakuwa wahanga wakati wa kazi za pamoja ama salongo zinazofanyika kila siku ya sita hapa mjini. Kwenye eneo nyingi za hapa mjini Bukavu, askari jeshi pamoja na watu wanaojitambulisha kuwa wajumbe wa AFC wanawashika watu wanapotembea wakikutwa njiani tokea saa kumi na mbili unusu asubuhi wakiwalazimisha kufanya kazi za pamoja ama salongo, ijapokuwa saa kamili ya kuanza kwa kazi zenyewe ni saa mbili, kama vile wakuu viongozi waliweza kusema. Ni kama vile kwenye barabara toka Masanga, njia ya chuo ISP hadi kiingilio ya avenu Kindu kupitia benki kuu ya Kongo kwenye kata Ndendere, mtaani Ibanda. Washuhuda wa tukio wajulisha kwamba wapita njia wanaotaka kujifasiria wanachapwa viboku na kuteswa hadi wengi wao kujeruhiwa. Wakaaji hao wanawashota kidole cha lawama wanaoongoza Salongo pamoja na askari jeshi wa moja moja. Kati ya wakaji wa hapa mjini Bukavu waliokuwa wahanga wa vitendo hivyo na ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema ifatayo: nilikuwa natembea asubuhi kwa nilikuwa nenda asubuhi misio, ni kama 6h niko napita pa ku poste hapa hivi jiku, nikakuta watu kwa kimbia, nikasikia gaso moto biko kule, vile anambia biko na biba watu kule vile, nikakop jeni shituke kwa ngalama, mimi naona ba... tuda bana kuyo mwana kia chini na wengine hulu batu bana bana bana batu, c'est comme si comme des voleurs. Nikasikia fimbo kwa wanapia mafimbo jeni Washuhuda wa hao waendelea kusema kwamba kuna wapita njia wanaolazimishwa kulipa kiwango ya pesa ili waweze kuruhusiwa kupita na wengine kunyanganywa mali yao. Imemalizia duru yetu pamoja nawe Expedi Kyaluka. mara nyingine shughuli za kuchinja wanyama zitaanza kufanyika katika mazingira safi. Nafasi wanauzisha mbuzi kwenye soko Bich Mwanzi katika Katankafu mtani Kadutu. Sababu ni kwamba kichinjio ama abattoir imejengwa na kukabidhiwa rasmi weekend na ukusha naye kiongozi wa mtawa Kadutu chini ya enzi ya AFC M23 Byamungu Kazimiri Samuel. Kiongozi huyu amesema kwamba lengo ni kuhusu shughuli za kuachinja wanyama zifanyike katika mazingira ya usafi kwenye soko hiyo. Muradi huu umetekelezwa kisha kutambua kwamba wanyama walikuwa wakichinjwa chini na kuweka hivyo hatarini maisha ya wanaonunua nyama kwenye soko yenyewe, ameendelea kutulisha Biamungu Kazimiri Samuel. Kwa fursa hiyo, kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya FCM amezindua rasmi mingazi inayopelekea kwenye soko hiyo ya mbuzi kwa watu wanaotokea eneo ya Avenue de l'Hopital pia Avenue Clinique. Biamungu Kazimiri Samuel aomba jengo hizo zilindwe vema kwa faida ya wote. Ni projet budogo budogo lakini wa interet communautaire. Na aussi tulifanya tournee muzingine maaveni mwingine makartier zenye muko zingine maaktivite zenye labda semaine prochaine tunaweza inogire tulienda angalia aussi evolution yaingine kazi ya eskaria 60 m muaveni Georges Defou yenye nayo na waza samedi tutakuwa tuisha malizisha naifungula pour que watu wapite. Tunaendelea kuita population ifaire confiance ku viongozi wao fm23 kugouverneur de province Patrick Nchombo Busubangui mwenye anakuwa na maide pour que sisi wote tuungane mkono, tujenge nchi yetu. Kongo itajengwa na sisi wenyewe. Kwa jina ya wakaaji, kiongozi makamu wa kata Nkafu Didian na Mwati anashukuru kiongozi wa mtaa wa Kadutu kwa mradi anayotekeleza kwa faida ya wakaaji. Tunashukuru sana sisi kama vile viongozi wa kartie Nkafu, kwani hiyo tunaona ni matendo ya maendeleo na inaonyesha kama yeye anakuwa na nia kweli ya kutengeneza mji wetu wa Bukavu, hasa kartie Nkafu na ambao inapatikana ndani ya komine yake. Bugumestre wetu wa komine ya kadutu anakuwa na maevre mingi ambayo anafanya ndani ya mji wa Bukavu, na sisi tunamshukuru na tunamwambia aendelee mbele, na sisi kama vile viongozi wa tabaka ya msingi tutaendelea pia vilevile vile kumuunga mkono na kuendelea kutembea selo vision ya AFC M23 katika mzunguko wake ya Mungu Kazimiri Samuela Samuel ameshiriki pia kwenye kazi za pamoja ama salongo kwenye eneo nyingi za mtaa wake, akiwaimiza pia kuhusu umuhimu wa kazi zenyewe. Shukrani Expedit Kialu. Na kabla ya kugusia habari za michezo, tuseme kwamba wakaji wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaombwa kuamini tiba ya mwili ama kinesi therapi kwa lugha ya Kimombo inayokuwa na lengo kubwa katika vituo vya afya Ujumbe umetolewa weekend na ukwisha wakati wa kikao iliyoandaliwa nao muungano jimboni wa waganga wa kinesitherapeut kwa fursa ya kusherehekea sikukuu yao. Kiongozi makamu wa muungano huo Jean-Luc Mubila amewaomba wanamemba wa muungano wake kuendelea kuungana mkono mkononi na kufanya kazi kwa faida ya wakazi. Huyu ametumia pia muda huo kwa kuhimiza wazee kujielekeza mara kwa mara hospitalini kwa ajili ya kuchunguza afya yao. Jean-Luc Mubila aeleza ni kusema kama kinesitherapi ilijenga sana juu ya uzee kwa mwaka huu, namna ya kupezana mashauri, kutunza watu kusudi wapate mwisho mzuri, ni kusema uzee wao uwe uzee mzuri. Sababu maisha tuko tunaona kwa leo, wa vijana wa wanaingia mu mambo mengi ambayo tunaogopa kusema, wanaweza kumaliza mubaya kwa uzee wao. Ndio maana tunasi wenzetu wote wa kinesterapeti kuungana mkono na kufanya iwezekanayo kwa kushauri watu kusudi wakati wa uzee wao wawe na afya njema. Ijulishwe kwamba shughuli imefanyika kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu. Mpendwa msikizaji, punde kidogo tutajielekeza uwanjani na kuzungumzia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Habari za michezo ni kwamba timu Les Aigles du Congo na FC Saint Eloi Lupopo ndizo zitawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwenye mashindano ya klabu bingwa barani Afrika. Kwa kuandaa mashindano yenyewe, timu Les Aigles du Congo inapatikana tayari mjini Luanda nchini Angola kwa ajili ya maandalizi. Katika mashindano ya shirikisho la kombe Coupe de la Confederation, ni timu Maniema Union na Simba SC ndizo zitawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa mashindano ya klabu bingwa. FC Saint Eloi Lupopo ya Lubumbashi itacheza na timu ya El Mereik ya Sudan na kwa mechi ya duru ya kwanza ifikapo siku ya Mungu tarehe 21 Septemba mwaka 2025 kwenye uwanja Kibasa Maliba ya Lubumbashi. Na baada ya hapo timu ya Lupopo itajelekeza itajielekeza mjini Bengazi nchini Libya kwa kucheza mechi ya duru ya pili ifikapo tarehe 27 Septemba mwaka huu 2025. Kwa kweli ila ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo wa Nisea Konkwa aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www radio maendeleo org, na watakia mwanzo njema ya wiki. Baibai.