Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni kwa kujiunga nasi, msikilizaji wa redio Maendeleo, na kukaribisha kufata taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Kwanza ni kutolea vichwa vyake Kisha mji za Bukavu na Goma kuchukuliwa na vikosi vya M23, mjini Uvira kumeonekana siku hizi mabadiliko mengi katika matumikio ya benki na nyumba za akiba na mkopo. Nao wanafunzi wanasoma katika hali mbaya ndani ya wilaya mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini. Wanafunzi hawa zaidi ni wale waliokimbia vita na ambao wameanza mwaka wa masomo katika nafasi ambako wamekimbilia. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Helene Bujiriri. Barton Busimi anashikilia ufundi. Karibu na ututege sikio. Tuanze na habari hii. Mwanabunge wa taifa wa zamani Nyas Mupira anaomba wanabunge wa sasa wajihusishe zaidi ili amani iweze kurudi mashariki mwa Kongo. Ndiyo pendekezo yake kisha kuanzishwa rasmi kwa kikao ya Septemba ya wanabunge wa taifa inayojihusisha na kuchagua bajeti ya nchi. Nyas Mupira anaomba wanabunge wote watie faida ya nchi mbele ya faida ya chama za kisiasa zao. Anaomba pia bunge ya taifa iweze kuzungumza na serikali pia na viongozi wa M23 kwa kupata suluhisho ili amani ya kudumu iweze kupatikana na pamoja nawe Samiel haba mungu tuzungumzie. kisha mji za Bukavu na Goma kuchukuliwa na vikosi vya m ishirini na tatu, mjini Uvira kumeonekana siku hizi mabadiliko mengi katika matumikio ya benki na nyumba za akiba na mikopo. Ingawaje benki zinatumika, ni vigumu kupata pesa za kigeni, hasa zaidi dola za Kimarekani. Duru zimoja za mahali zimejulisha kwamba kwenye benki zimoja kazi zinaendeshwa tangu saa mbili unusu za asubuhi hadi saa sita za mchana kwa kuhofia hali ya usalama Wateja wamoja wanatamani kuchukua pesa kwenye benki bila mafanikio, zaidi sana wanapotamani kutoa pesa za kigeni hususan dola za Marekani, huku benki zikipendekeza kwa wateja kuchukua pesa za Kongo. Yote hiyo yatokana na uhaba wa dola za Marekani, maana kwa sehemu kubwa pesa hizo zilikuwa zikipatikana kutoka Goma na Bukavu, ambako kwa leo uhusiano kati ya eneo hizo na mji wa Uvira ni changamoto kubwa. Mmoja kati ya wateja kwenye benki Uvira Benjamin Mukasani ametoa ushuhuda ufuatao sistemu bankaire tulipata shida wakati kulikuwa bafujo ndani ya province ya Sud Kivu kafika muda mfupi environ un mois yenye eh, banka zilikuwa natumika normalement mais apres ile mwezi zikareprendre ma aktivite aikurudia kabisa kwa namna nzuri nzuri akurudia kwa gisi napasha ya kurudia ndio sisi wakaaji wala wa client ya mabanka tukafika kupata tatizo kubwa ya pata makuta mudala, manake unaweza kuwa una a, pesa zako mudolar kwenye bank, ila ukitaka kuretire ni vigumu kabisa. Wakope dolar vigumu kweli, e, wanakupatia makongomani, unakuta makongomani aita kuruhusu kwenda nchi za kigeni ili ufanye aktivite zingine. Tufahamishe ya kwamba usalama usioimarika ndiyo chanzo ya benki zimoja kutumika namna isiyokuwa kawaida, tofauti na mji wa Goma na Bukavu ambako hakuna benki wala nyumba ya akiba na mkopo inayofanya kazi au kufungua milango yake hadi sasa. Tujielekeze jimboni Kivu Kaskazini ambako hali ya usalama imeboreshwa popote mjini Goma, ingawaje visa mbalimbali mbali vya usalama mdogo vinavyoripotiwa eneo zimoja. Hakikisho imetolewa naye meya wa mji wa Goma chini ya mamlaka ya AFCM 23 Julien Katembo wakati wa mahojiano anaowapasha habari siku ya pili tarehe 16 Septemba mwaka 2025. Huyu ajulisha kwamba tangu AFCM 23 ichukua uongozi wa mji wa Goma hali ya usalama inaendelea kuwa vizuri kupitia kazi zenye kuendeshwa na vikosi vya usalama eneo nyingi, isipokuwa tu kwenye kata Mugunga ambako bado kuna ripoti wa usalama mdogo. Julien Katembo anaandika wakaaji wa mji wa Goma kushirikiana na vikosi vya usalama ili kwa pamoja wachangie kuleta usalama eneo hiyo. Tumsikilize. Kwa ujumla situation ya sekurite ya Goma iko mzuri, vile ya Goma mena iko maitrize, iko kalmu na population kapitiza tani global miklo balader batakuhakikishia, populasion ili nasinzia hakuna shida, lakini hatutashukisha mikono, tutaendelea kuapuye ku akselerater kusudi sekurite ikwe ya kudumu, sababu kunabakia makaizo. Leo tutaendelea kusukuma komini ya Karisimbi ni karike Mugunga jo huko, shida ingine kitu. Sekirite ni kitu ya kwanza kwa maisha ya mkazi na njomana. Tuko naambia population, watu waambie wa denonce, population ituoneshe, tuwakamate waende wafunzo, na kama iko na silaha, silaha tuirekipere. Huyu ni Julien Katembo akiwa mea wa mji wa Goma chini ya mamlaka ya AFC M23. Munawoifata ni idhaa ya Kiswahili toka Radio Maendeleo na tunawashukuru Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Habari za maajibisho ni kwamba wanafunzi wanasoma katika hali mbaya ndani ya wilaya mbalimbali jimboni Kivu Kusini. Wanafunzi hawa zaidi ni wale waliokimbia vita na ambao wameanza mwaka wa masomo katika nafasi ambako wamekimbilia. Wilaya ambazo zinaguswa na shida hii ni hasa Kalee na Kabare, huku wanafunzi wanaketi chini wakikosewa na viti, wengine wanasomea hata nje na wengine wanakuwa zaidi ya mia moja ndani ya darasa moja. Watetezi wa haki za binadamu na shirika la raia wanaotutolea habari wanajulisha kuwa wanafunzi hawa wanakosa hata na vyombo vya shule kama vile kalamu, buku na hata pesa za kulipa walimu. Muungano JAD, ikiwa moja ya miungano zinazotetea haki za binadamu, inaalika shirika za kiutu, serikali na watu wenye moyo mwema kuwajia na msaada wanafunzi hawa, ili wasome katika hali inayofaa. Watoto hawana daftari, kalamu, share wala viatu. Wazazi hawana pesa ya kulipa michango ya shule. Watoto wengine wana shida za kiakili kwa sababu ya vita. Shule zingine hazijajengwa au zimeharibika. Shule hazina pesa za kujiendesha. Ingawa kuna shida hizo zote, mwaka wa shule umeanza. Tunaomba msaada kwa haraka kutoka kwa serikali na mashirika yaani... na wanafunzi mia mbili kwenye shule ya msingi na sekondari wanaohudumiwa na Group Jeremie katika mkoa wa Kamanyola wilayani Walungu wametolewa vifaa vya shule toka muungano huo wa kutetea haki za binadamu. Vifaa vyenyewe vinaundwa na buku kalamu pamoja na sakosh. Jean Baptiste Mulengezi akiwa mtumishi kwenye Group Jeremie amejulisha kwamba vibweta vya chaki pamoja na vifaa vingine vya lazima vimetolewa kwa shule za mahali kupitia viongozi wao. Jean Baptiste Mulengezi anataka kuona vifaa hivyo vinalindwa vema kwa faida ya wanafunzi, tumsikilize. tulipata msaada kidogo ya kuletea watu wa masomo wa walio na magumu sana, wasiojiweza ambao tulipenda kuwafikishia kusudi waanze masomo bilashi. Ile msaada ni mabuku ya kuandikia ndani pamoja na kalamu na sakoshi ambayo itawasaidia kuviweka na kwenda katika darasani. Ya pili, wajikaze masomo ili wapate kuendelea na ile kidogo walipewa yule ambaye alipata buku ajikaze, yenye mwalimu anafundisha ienee mule ndani, na ajifunze kila mara kusudi aendelee. Wao wako viongozi wa masomo ambao walipewa chaki na mabuku kidogo, nao waitumie vizuri, ya fai tolewe kwa walimu kusudi wapate kutayarisha vizuri masomo kwa watoto wetu. Ijulishwe kwamba shughuli imefanyika kwa fursa ya mradi unaotekelezwa na grupu Jeremy katika shule arobaini jimboni Kivu ya Kusini, katika mkoa wa Bugore na Lugendo wilayani Kabare, Bakamanyola na Karongo Nyangezi wilayani Walungu na tukijielekeza Pamwenga tuzungumzie kuhusu hali ya usafiri ambayo inaendelea kuwa mbovu kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Mwenga kitutu wilayani Mwenga, pia kwenye barabara tokea Bukavu hadi isezi ya kigulube wilayani Shabunda kupitia mzibira wilayani Walungu, sivyo Miriamufano? Licha ya shimo kubwa zinazoonekana kwenye barabara hizo zaidi tokea Bukavu hadi Kitutu wilayani Mwenga, kwa leo inaomba pia kuandaa kiwango kuu cha pesa kwa kusafiri kwenye barabara yenyewe. Kuhusu kuharibiwa kwa barabara hiyo, madereva wanaotumia barabara hiyo waliohojia na Rezo Maendeleo wasema kupitia shida nyingi wakati wanasafiri, zaidi pa Kibumba na Mugombe ambako kunapatikana shimo kubwa kubwa kwenye barabara hiyo. Pakibumba kwa mfano ikiwa kijiji inayopatikana kwenye umbali wa kilomita tano na Mwenga centre, lori nyingi pamoja na gari zenye kupeleka biashara zinakwama barabarani, inakuwa karibuni miezi mbili sasa. Hali inakuwa hivyo hivyo pa Mugombe ambako gari zinakwama pia sababu ya umbovu wa barabara, hata kama ni kijiji inayopatikana kwenye umbali wa kilomita kumi na mbili na mji wa Kamituga. Madereva hao wanajulisha kwamba hakuna gari iliyofika mjini Kamituga, na hata Pakitutu inakuwa sasa karibuni miaka mbili ili kuendea tatu, ijapokuwa kwa siku zilizopita ilikuwa nawezekana kusafiri toka Bukavu na kuwasili pa Kamituga hadi Kitutu kwa siku moja tu, kwa njia ya pikipiki. Ila kwa leo inabidi kumaliza siku mbili njiani kwa kufika eneo hizo kwa njia ya pikipiki. Kutokana na hali hiyo, madereva wanaungana na watembeza pikipiki maeneo ya Kibumba kwa kupizana biashara ili vifikishwe katika mji wa Kamituga na hata Kitutu, ikiwa tu wilayani Mwenga. Kwa leo bei ya uchukuzi toka Bukavu hadi Mwenga kwa njia ya pikipiki ni elfu makumi tano pesa za Congo kwa kila anayesafiri, ila inabidi kuandaa pia pesa za malipo kwenye vizuizi toka mtu Kadubwe ikiwa mpaka kati ya wilaya ya Walungu na wilaya ya Mwenga, vizuizi vinavyochunguzwa nao maaskari jeshi kisha kulaumu mara nyingi kuwepo kwa vizuizi vyenyewe. Kundi ya maaskari wa FRDC wamefaulu kuondoa vizuizi vimoja juma inayokwisha, kajulisha wanamemba wa shirika la raia waliozungumza na redio Maendeleo. Madereva wa lori pamoja na wasafiri kwenye barabara hiyo wasema kusumbuliwa kwa kuombwa pesa nyingi, licha ya matatizo mengine mengi wanaopitia, inakuwa sasa siku kadhaa. Mwisho wa taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Shukrani kwa nyote ambao umetukopa sikio. Jina langu ni Ellen Bujiriri, ufundi ni wake Barton Busime. Basi tukutane kwa habari zingine.