Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu zetu kwako kwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, tukiwa na matumaini kwamba uko salama popote ulipo. Karibu kufuata taarifa hii ya habari, na kwanza, huu ndio mtasari wa yale utakayoyasikia. Wahanga waliounguliwa na nyumba sehemu tofauti mjini Bukavu miezi tatu zilizopita wanaendelea kupitia magumu ya ukosefu wa makao na uhitaji wa vifaa vya maisha licha ya mwito wa kuwatolea msaada, hawa wanabaki bila msaada wote, iwe Panzi, Chai, Nyalukemba, Nkafu na Funu au tena Nyakaliba. Wahanga hao wanaishi bila msaada wowote na mvua zilizoonyesha kwenye sehemu kubwa ya mtangamano wa Bugobe wilayani Kabare zimesababisha maafa mengi, shamba zimeharibiwa na wanyama wa ufugo kufariki na pia vitu vingi vya samani kuharibiwa na mvua yenyewe. Hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika taarifa hii ya habari, ambayo inawekwa angani naye Jean-Claude Ndage ngambo ya ufundi. Jina langu ni Samuel Habamungu, tuwe pamoja hadi mwisho msikilizaji maendele nam. Karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Wakaaji wa Panzi mtaani Ibanda wanaishi kwa hofu siku hizi kutokana na usalama mdogo wanaoupitia na ambao unasababishwa na watu wenye kuwa na silaha wanaowashambulia wakaaji usiku nyumbani mwao. Miriam, mfano likoje hili? ndivyo imeandikwa katika barua iliyowekwa hadharani na moja kuchunguzwa nayo Redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe 17 Septemba mwaka 2025. Kwa mjibu wa viongozi wa mahali tangu mwanzo wa mwezi Agosto hadi leo nyumba angalau makumi mbili na tatu ndizo zimekwisha kushambuliwa na warugaruga wenye silaha wanaoiba mali ya raia usiku na kujeuri wengine zaidi kwenye avuni Mlengeza Jean Miruho na kaza roho. Kutokana na magumu hayo mwenyekiti wa shirika la raia tawi ndogo la Ibanda muru la Machumbiko aomba viongozi wa sasa kulindia raia usalama na mali yao. Analaumu kuona kwamba ingawaje vikao vinavyoendeshwa na wakaaji kwa kutafuta suluhisho kwa shida hilo, usalama mdogo unaendelea kuonekana eneo hiyo. Tumsikilize. kwetu sisi kama vile shirika la raia, tunapiga yowe kwa viongozi ambao tunakuwa nao kwa sasa ili kwamba waangalie namna gani wateza kusecurize populasio ya panzi na kando kando yake. Natuteza sema ya kwamba hivyo wanatuambia tunakuwa na ilikuwa polisi wa ilikuwa wajibu ama urgence kabisa, hiyo polisi waiinstale ndani ya masu komisaria ili kwamba ikuwe kando kando ya raia, kwakuwa kama polisi iko kando kando ya raia, wakati kunakuwa ataki iteza kuintervenir. Na kwetu shie, tunakuwa na uchungu wa wakati wale wa mbandia wako wa wanaope Sio ilipiga yowe, iliita viongozi lakini akukuwa suluhisho. Na ndiyo maana tunawaza ke ki kila umoja wetu sisi kama vile raia tunapasha usi kuungana na viongozi pamoja na wa chef davenir wa nyumba kumi wa chef de quartier ili kwamba tupiganishe usalama mdogo. Wakati ya usalama mdogo kila mtu anageuka aja wa sekirite, ama mfanyakazi wa usalama. Mugula Machumbiko anaomba kuwekwa kwa kamati itakayotumikwa na askari polisi kwa kukomesha vitendo hivyo vya salama mdogo. Shukrani, Miriame Mfano, kwa ripoti hiyo. Na wahanga waliounguliwa na nyumba hapa mjini Bukavu waendelea kubaki bila msaada wowote licha ya mwito ambao umekwisha kutolewa kwa faida yao. Inakuwa sasa siku nyingi. Ripoti kamili nawe Alenka Bika katika eneo nyingi kama vile Kadutu, Bagira na Ibanda, wahanga wa moja wamepokelewa katika jamaa za mapokezi, wengine wanaishi katika shule na pia katika makanisa, na wengine hulala nje kwa kukosewa na hifadhi. Hawa wasema kukosewa na vyote kama vile chakula, mavazi, matunzo, makao na wengine watoto wao hawaendi shuleni sababu ya hali ya ukosefu a kwenye kata kata Musala pia kwenye avni Burende Nyamulagira, kwenye kata Chimpunda tangu tarehe 26 Agasti mwaka huu wa 2025, na wahanga wanaendelea kubaki bila msaada wote licha ya mwito uliotolewa na kiongozi makamu wa kata Chimpunda bora Ester, pamoja na wahanga wenyewe. Hawa wanaendelea kubaki bila msaada hadi leo. Hali nakuwa hivyo hivyo pia kwa wahanga wa ajali ya moto kwenye kata Nyakaliba Kaliba katika mtawa Kadutu kifuani na shule ya mabinti Lisewima. Kiongozi wa kata hiyo Fostin Buroko awaomba watu wengine ya nzuri kuwajia kimsaada wananchi hao wanaopitia maisha ya shida zaidi wakati huu wa mvua. Wanamemba wa shirika la raia walihojiwa na redio yako, wanalaumu kimya ya wakuu viongozi kuhusu mateso inayo wakumba wakaaji. Mmoja moja wao akiwa pia mwenyekiti wa shirika la raia kwenye kata Nyalukemba Obedi Eli akumbusha kwamba zaidi ya watu elfu moja mia tatu wanaendelea kubaki bila msaada wote kisha kupoteza mali yao katika ajali za moto kwenye kata Nyalukemba. Obedi mamvu eli, wasirika wa makaa ya mainsandi jusqu'a maintenant wanabakia sansabri kulipitikana mainsandi ndani ya kata za mingi muvile ya Bukavu, tulipata kata Nyalukemba kule funu chai, bagira, panzi, lakini kwa sasa wale waasirika wa moto wanabakia bila makao Tuliwayo mingi arregistre bamingi sakisisie Kunyalukemba tulipata apeupres si ka ya maincandi mu intervalle selema ya mwezi moja pamwe de 1300 victime benye bikodeor hakuna msaada yoyote, bienke population tulilanse appel vibra ku, kwa kusema tuangalie koma teske tunaweza wasaidia, lakini pato ilikuwa ndogo. Watu walileta mango, walileta viato komwalileta savo, walileta kaye, lakini hawakwene kwa sababu walikuwa wengi kuzidi pato ambayo tulipata, na ndio maana tuko tunafanya appel wale watu ambao wiko na moyo mwema waangalie comment est ce wanaweza consentir my for pa moyo waangalie comment est ce wata assiste wale wa sinistre. Obedi Mamvu anataka kuona watu wenye nia nzuri wanajitokeza kwa kuwasaidia wananchi hao wanaosumbuka siku hizi. Shukrani Alen Kabika kwa ripoti hiyo, na tubaki nawe, tujielekeze wilayani Kabare kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari. Msikilizaji, mimea kuharibiwa shambani, mifugo kuuawa na vitu vingi vya zamani kuharibiwa, ndio tokeo ya mvua kali zenye kusindikizwa na mawe zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya mkoa wa Bugobe wilayani Kabare jioni ya siku ya pili tarehe kumi na sita Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano ndivyo wamejulisha wakaaji wengi wa mahali wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Siku ya tatu tarehe kumi na saba Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu, mara tena alekabika kwa ripoti kamili. Moja kati yao Muru la miti Masharle amejulisha kwamba vijiji vilivyoguswa zaidi na shida hii ni pamoja na Kahave, Nyamirangwe, Mukaba, Lubona, Chabarungwe, Chidaho, Kalulu, Mwera pamoja na vijiji vingine vya mahali. Huyu aongezea kusema kwamba wakati wa mvua hizo mimea nyingi imeharibiwa shambani na mifugo kuuawa, nafasi ilipelekwa kwa kukula majani. Nyumba nyingi za wakaaji zimepoteza pia paa na zingine zimebomolewa, hali iliyopelekea wakaaji wengi wa mahali kuishi bila makao hadi leo. Imeendelea kusema duru yetu Muru la miti Masharle, asema kuhofia kujitokeza kwa hali ya njaa pamoja na ukosefu pa bugobe ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka, huku akitoa mwito kwa miungano na shirika za kiutu zinazotumika katika sekta ya kilimo kuwaja kwa msaada wakaji hao wanaoishi wengi kupitia shughuli za kilimo na ufugo. Mugula miti masharl vilaje na tingitingi tingi mingi ziliguswa sana. E, ni tingitingi ya tingi nyamu mirangwe, tingitingi ya nyamumve, nyamuziba na zingine, vilaje za mukaba lubona, chabahungwe, chidaho, nalengera, kahave, kalulu na zingine mingi. Zaidi ya mbuzi na kondo makumi sita na tano anduka zilifariki na ile janga ya mvula, shamba mingi sana kupoteza mimea na lorke. Walimaji walikuwa walishalima mimea zao na kuona hii vita ilikuwa ilishatatiza na kushimamisha kazi mingi. O, raia wa Bugoro walikuwa walishabakia tu kufugo na, na mlimo yao kidogo, handuka inaharibishwa na hii janga ya mvula. Woga yetu ni njaa kali sana hapa mbeleni na ukosefu mkuu sana, kama hakuna kitu kitafanyika na viongozi. Kundi ya maendeleo ya mfamu ngoze ngombe Bugo inatoa yowe na kulomba msaada kwa shirika za maendeleo zinazotumika katika mkondo Ufungo na mlimo, leta msaada, msaada yao hantuka Bugobe, na hasa serikali ya Kongo kufanya yote iwezekanavyo. Huyu aomba pia msaada wa vifaa vya shule uweze kutolewa kwa wanafunzi wa mahali ambao wamepoteza pia vifaa vya shule katika mvua hizo, na kuwakumbuka pia watoto wa mahali wengine wengi ambao hadi leo hawajapata vifaa vya shule. Asante mara tena, Alen Kabika. Mpendwa msikilizaji, hii unayoendelea kuifuata ni taarifa habari toka Radio Maendeleo. Punde kidogo tutakujia na maelezo mengine. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mawili na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Turudi mara tena hapa mjini Bukavu, ambako licha ya hatua iliyochukuliwa nao viongozi wa AFC M23 kuwakataza raia na wanamemba wa vikundi vya madereva kuendesha kazi za utaratibu kwenye barabara za mji wa Bukavu, raia na wanamemba hao wa vikundi wanaendelea kuonekana eneo zimoja mjini Bukavu wakiendesha utaratibu barabarani, hasa zaidi eneo zimoja za mtaa wa Bagira kwa mjibu wa wanamemba wa moja wa shirika la raia na ushuhuda wa wasafiri wa moja waliozungumza gumza na Redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe kumi na saba Septemba, watu hao wanajiruhusu hata kuomba kiasi fulani ya pesa kama vile faini kwa watembeza pikipiki na watembeza bajaji kwenye eneo zimoja za mtaa wa Bagira, zaidi wanapopatikana katika kosa. Omer Mdekereza. Na habari kamili. Ni kama vile kwenye soko kuu ya Bagira pia eneo ya Brasserie ambako waanga wanalipishwa elfu makumi tano hadi elfu mia moja pesa za Kongo kama vile faini wanapokutwa ndani ya kosa. Kiongozi wa shirika la raia tawi ya Bagira Jeanti Kulemushi amejulisha kuwa ni watumishi wa shirika la madereva nchini Kongo, Aseko kwa kifupi, wakiwa na mavazi yenye maandishi ya shirika hilo, ndio wenye kunyanyasa watembeza pikipiki na bajaji kwenye eneo hilo. Huyu aomba wakuu wakuviyong kuingilia kuingilia kati kwa kumaliza mzozo huo usijo ukaripuka na kuleta tatizo. Jansi Kulemushi aeleza: E, sisi kama wa klien ambao wanakamata bisi wanakamata taksi wanakamata bajaj moto tunajikuta kwamba aseko na watu wake ambao wanavala mateni ambao wanandika kwa aseko wanaumafimbo kidogo kidogo na wanasuva masiflet wananzia kwenye insitu de Bagira mpaka kwenye Marche Centrale ya Bagira, hapo kwa ambao wanaita Centre de Sante Lumo, entree ya quartier A na entree ya quartier C. Wanatatiza wa motar, wa bajajiste, wanatatiza hata wa taximen ambao wanakamata watu pa Bagira. Na ndio maana tunasi waku viongozi wagai na namna gani wataorganize Iyo sirkilasyo ya mabajaji ya mataksi, na mamoto na, ma na wa interdire formellement hawa watu waseko, wache kunyanyasa wache kupiga watu wa mataksi na watu wa mabajaji na wamoto, na kama waku viongozi wamepatia aseko monopole kwa hiyo barabara, watwambie tujue ya kwamba e, tena taksi au bajaji au moto kwenda Bagira. Alipoulizwa kiongozi jimboni wa shirika la madereva nchini Kongo, kayeye mwimuzi, amekanusha shutuma hizo na kusema kuwa ni uongo mtupu. Kayeye Muimuzi Amesema kuwa hatua ya kuweka raia barabarani ilichukuliwa mbeleni na viongozi kwa kuweka utaratibu na kupunguza msongamano wa magari, ila walio wengi kati ya watembeza pikipiki na bajaji mara nyingi wanakeuka utaratibu na kusababisha machafuko barabarani wakitembeza vibaya. Shukrani Omere Mtekereza kwa ripoti hiyo, na kabla ya kuhitimisha taarifa hii ya habari, tunajielekeza mara tena wilayani Kabare ambako wakaaji wanaoendesha kazi zao kwenye senta ya biashara ya Kavumu mkoani Bugori wilayani Kabare wanalaumu kile wanachokiita kuwa ni kutokuwa na utaratibu kwa kulipisha ushuru sokoni. Mara tena Miriame Mufano, likoje hili wamoja? kati yao waliojua na redu maendeleo mwanzoni mwa juma hili wasema kwamba wachuuzi wadogo wadogo kwenye soko hiyo wanalaumu kuona kwamba watu wenye silaha na mavazi ya kijeshi wanalipisha ushuru sokoni, hali inayoleta oga miongoni mwa wachuuzi. Zaidi ya hayo, wachuuzi hao wanasema kuwa wakati mwingine ushuru zinalipwa bila kupewa hata kikaratasi ya kuonyesha kuwa wamelipa tofauti na namna iliyokuwa mbeleni. Wakaaji hawa wanalaumu pia kutowashirikisha wakati wa kusimika ama kuondoa kiongozi wa senta yao. Kiongozi inabidi akubaliwe na watu ambao wataongoza Wakaaji wanaomba kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya uongozi wa fcm ishirini na tatu kuendesha uchunguzi kwa kutafuta suluhisho kwa shida hizo. Na tubaki wilayani Kabare ambako visa vya ugonjwa wa malaria vinaripotiwa siku hizi ndani ya vijiji vinavyopatikana kando kando na mgodi wa madini wa Lomera wilayani Kabare. Duru za mahali ambazo zimetoa habari hizi zaajulisha kuwa hali hii inatokana na kuwekwa kwa mbu nyingi ndani ya mgodi huo kisha kusimamishwa kwa kazi eneo hilo. Mbu hizo zinazotokana na maji machafu iliyobaki nafasi ya kusukulia madini ambayo kwa sasa kumeachiliwa, kwani hakuna shughuli zinazoendeshwa Palomera, hali ambayo inaongezea kuwepo kwa mbu hizo ambazo zinakuwa chanzo ya malaria eneo lenyewe. Wakazi wa eneo hili wanaomba msaada kutoka kwa serikali na shirika zenye kutumika katika sekta ya afya kwa kuajia kimsaada kwa ajili ya kupata suluhisho la haraka. Tumsikilize mkaji mmoja wa Lomera akijieleza kuhusu habari yenyewe. Katika mji wetu wa Lomera kunapatikana siku hizi maimbu kwa wingi sana na hizo maimbu sa, ambazo zinaonekana kwa wingi sana zinakuwa zikiuma population, watu wote, watoto wakubwa, wa mama, wa baba, vijana na wengine wote wanakuwa wakiumwa sana na inakuwa wakati ule wote asubuhi kama vile mchana, hata kama unajifunikia namna gani, zinakuwa zikiluma sana. Basi, na tulipohoji duru karibu na mtaa wa afya wa Katana duru hizi zimependekeza kwa watu kununua chandarua kwa ajili ya kujikinga kabla suluhisho ya kudumu ipatikane kuhusu shida yenyewe. Msikilizaji, mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi wa taarifa hii. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikukutakia kila laheri na ubaki salama.