Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo. Ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu ye pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, ila hapa kwanza ni muktasari wake. Karibuni, watu mnane wameuawa katika mapambano yaliyojitokeza kati ya kundi ya wa wapiganaji wa Zalendo na askari jeshi wa taifa FARDC wakisaidiwa na kundi zengine zenye kumiliki silaha pa Mwenga Centre na vijiji vya kando kando katika wilaya ya Mwenga. Wakati huo wilayani Shabunda kwenye kijiji Lusengi, ikiwa kwenye umbali wa kilomita karibuni makumi tatu na Kalole, kundi mbili za wapiganaji wa Zalendo zimepambana kwa muda wa siku mbili hadi kupora na kuchoma duka za wafanyabiashara na kupelekea wakaaji wengi kukimbia makao yao sababu ya oga. Na wanabunge wa taifa wanaombwa kujihusisha na mahitaji muhimu ya raia waliowachagua, ni kama vile kurudi kwa amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, na sio kuchambua mambo isiyofaidia raia. Ndivyo imejulisha jumuiya ya miungano ya kiraia pamoja na wajumbe wa shirika la raia katika tangazo waliosaini na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo na kamisheni itakayojihusisha na kufanya uchunguzi kuhusu kuanzishwa upya kwa shughuli za uchimbaji madini kwenye mgodi Lomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare imeundwa siku ya tatu tarehe 17 Septemba mwaka huu wa 2025. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake, alanza andamana nami mwanzo hadi tamati. Karibu Taarifa hii ya habari. karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Karibuni. watu mnane kuuawa na wengine kuumizwa ndiyo matokeo kwa muda ya mapambano yaliyojitokeza kati ya kundi ya wapiganaji wa Zalendo na jeshi la taifa FARDC likiungwa mkono na kundi zingine zenye kumiliki silaha pamwenga centre, na vijiji vya kando kando katika wilaya ya Mwenga. Omar Mudekereza, duru za mahali zajulisha kwamba mapambano yameanza pasaa 12 za jioni siku ya tatu tarehe kumi na saba Septemba hadi mchana wa siku ya ine tarehe kumi na nane Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Inasemeka kwamba chanzo wa mapambano ni hatua iliyochukuliwa na jeshi la taifa FARDC kwa kuondoa vizuizi vyenye kunyanyasa raia kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Mwenga, vizuizi vinavyosimamiwa nao wapiganaji Wazalendo. Duru zengine zasema kwamba kundi mbili za wazalendo moja ikiungwa mkono na jeshi la taifa FARDC zinazozana kuhusu uongozi wa Mwenga Central tangu asubuhi ya siku ya ine, tarehe kumi na mnane Septemba, mlio wa risasi na silaha ya nzito nzito umesikika pamwenga Centre na kuleta hofu kwa wakaaji wa maali, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyezungumza na Redio Maendeleo. Hali imeonekana kurudi kuwa tulivu. Kisha mchana wa siku ya ine tarehe kumi na mbili Septemba, hali iliyoruhusu waganga wa Msalaba Mwekundu kuogota mwili bila uwai ya watu waliouawa na kuwapeleka walioumia kwenye vituo vya afya kwa kupewa matibabu. Hali hiyo ilipelekea shughuli kuzorota na ngombe moja ya wapiganaji wa zalendo imeunguzwa na kunzi yengine ya wazalendo. Ikumbushwe kwamba juma inayokwisha kunzi ya askari wa taifa FARDC ikisindikizwa na kunzi ya wapiganaji wa zalendo imeondoa vizuizi viwili kwenye barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu Mwenga, vizuizi ambako kila mpita njia alikuwa akilazimishwa kulipa elfu makumi mnane pesa za Kongo. ni hali hiyo ndiyo imeleta hasira kwa makundi ya wazalendo iliyokuwa ikichunguza vizuizi hivyo. Duru zetu za mahali zimejulisha kwa sasa wakaaji wengi wamekimbia makao yao sababu ya uga mbali kidogo katika wilaya ya Shabunda, hususan Palusengi kwenye umbali wa kilomita makumi tatu na Kalole, ikiwa kijiji ya mkoa wa Ikama Kasanza, shefria ya wa Kabango ya kwanza. Kunzi mbili ya wazalendo zimepigana tangu tarehe 16 hadi tarehe 17 Septemba mwaka huu 2025 wakati wa mapambano yenyewe duka nyingi za wafanyabiashara zimeporwa na zingine kuchomwa kwa moto katika kijiji hiyo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita karibuni kumi na mbili na Bikenge. Hali hiyo imepelekea pia wakaaji wengi wa mahali kushikwa na hofu hadi kukimbia makao yao. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na wanabunge wa taifa wanaombwa kujihusisha na swali muhimu zinazoweza saidia kurejesha amani yenye kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa jumla na mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia kwa upekee. Yote ni sababu wananchi wanahitaji hali yao ya maisha iweze kuboreshwa, na sio mambo inayoendelea kwenye bunge ya taifa siku hizi, wakati wananchi wanaendelea kupitia shida na matatizo mengi. Ndivyo imejulisha jumuiya ya miungano ya kiraia wana memba wa shirika la raia wa jimbo la Kivu Kusini katika tangazo waliosahini na kuweka hadharani na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Ellen Bujijeri ametupa jicho kwenye barua hiyo, ifateni ripoti yake. katika tangazo yenyewe Wasema kusikitika kutambua mambo inayoendelea kwenye bunge ya taifa mjini Kinshasa, na zaidi kibarua inayokusudia kuwaondoa madarakani wanamemba wa ofisi ya bunge ya taifa. Hawa wanadhani kwamba siku hizi siyo wakati muhimu kwa kuchambua nukta inayohusu mishahara ya wanabunge wa taifa, ijapokuwa hali ya usalama inaendelea kuzorota kila leo mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia kwa upekee na nchini DRC kwa ujumla. Wakati huu wa vita, wanabunge wangalipashwa zaidi jihusisha na mahitaji muhimu ya raia kama vile kurudi kwa usalama nchini. Waliosaini tangazo wanalaani pia mwenendo wa wanabunge wa taifa wa moja wachaguliwa wa jimbo la Kivu ya Kusini waliosaini kwenye barua inayoomba waondoshwe madarakani wanamemba wa ofisi ya bunge ya taifa yenye kuongozwa na Vital Kamerhe ambaye ni mmoja wao. Wanamemba hawa wa miungano ya kiraia wanadhani kwamba mwenendo wa wanabunge hao ni usaliti mtupu walioufanya kwa Kivu ya Kusini kwa upekee na kwa taifa nzima kwa jumla. Kwa hiyo jumuiya ya miungano ya kiraia wanamemba wa shirika la raia wa jimbo la Kivu ya Kusini wanataka kuona Rais Felix Tshisekedi anajihusisha mwenyewe kwa kupata suluhu yenye kudumu kwa ajili ya amani. Kwa mwisho, waliosaini tangazo wanasema kukumbusha rais kwamba inabidi jamii zote kuishi kwa umoja, masikilizano na amani bila mizozo. Ripoti yake Helen Bujiriri. Naye kiongozi wa mtaa wa Bagira sumbu Sokrata. anakamilisha kwamba shughuli za shule zinaendelea kama kawaida popote katika mtaa wa Bagira. Katika mazungumzo na redio maendeleo siku ya ine tarehe 18 Septemba, huyu anatupilia mbali habari zilizosambazwa hapa na pale kuhusu kuzorota kwa shughuli katika mtaa wake. Sumbu Sokrat aongezea kusema kwamba wanafunzi wanafuatilia vyema majifunzo shuleni na walimu wanajitokeza bila shida yoyote, akiahidi kutoa adhabu kwa wote wanaosambaza habari za uongo kuhusu mtaa wa Bagira. Sumbu Sokrat anahakikisha pia kwamba wa AFC M23 wanajitahidi kila leo kwa ajili ya kuboresha usalama wa raia na mali yake, akiomba wazazi kuwatuma watoto wao shuleni na kutoamini habari hizo za uongo. Kiongozi wa mtaa wa Bagira Sumbu Sokata: Hali ya sasa shule iko vizuri, kwa ngamu wetu AFC M23, tunaruhusu walimu wafundishe, watoto wasome na tunawasikilize. Unajua hali ya ujasusi haiombe kwamba mtu aje na uniform ndio aelewe kwamba anachungwa, kuna watu ambao wanawachunga kwa karibu sana, ili adui akija, wawe haraka kukabiliana naye. Ila wa kufanya usalama wa wanafunzi na walimu wako inaohofia inao tu, ni sababu walimu mmoja wanakubaliana na hao adui, wanakuwa na oga wakuje fundisha, wengine wanakuja na wakichelewa, hiyo inaleta masikitiko. Sumbu Sokrat ni kiongozi wa mtaa wa Bagira kwenye microphone ya Redio Maendeleo. Na karibuni, walimu 47 tokea eneo ya madibisho Kalehe ya tatu katika sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe waliofanya kazi ya uchunguzi wakati wa mtihano wa kiserikali kwa sehemu yake ya utungo, ama dissertation, kwa lugha ya Kimombo mwaka wa masomo 2024 na 2025, hawajapokea malipo yao hadi leo. Ndivyo umejulisha muungano wa kiraia Obapeg DRC tawindogo ya Kalonge katika mazungumzo na Redio Maendeleo. Kayumbu na za Noel akiwa moja kati ya wanamemba wa muungano wa wa kiraia Obapeje DRC Pakalonge amejulisha kwamba kisha kumaliza kazi yao walimu hao wameombwa kutuma namba zao za ambako mishahara yao ingelipashwa kutumwa toka kwa viongozi, ila hadi leo hakuna kilichofanyika. Duru yetu yaongezea kusema kwamba hali inakuwa hivyo, hivyo hivyo kwa walimu wa Bunyakiri ikiwa tu katika wilaya ya Kalehe Kayumbu na Bwishaza Noel anataka kuona viongozi kwa ngazi zote wanajihusisha ili walimu hao waweze ya ni nusu ya walimu zaidi ya makumi ine na saba wa sudivizio ADNC, walio waliotumika kwa kushiriki mtihani wa darasa la sita kwenye shule za kisekondari, yani dissertation oral de francais pratique professionnelle mwaka uliopita mpaka leo bado kulipwa mishahara yao. Walimu walioshiriki mtihani wa NFEP kwenye shule za msingi tangu mwaka wa 2020 mwaka wa 2024, nao hawakulipwa mishahara au prime waliotumikia. Kwa leo, walimu wanawaza kushiriki mitihani hizo za kiserikali ni saa kupoteza muda wao bure. Tunaomba kwa wainspekta kale trua kujihusisha kwa kuleta jibu nzuri kwa ajili ya mabadiliko na ushuhuda bora kwa kazi zijazo mwaka wa masomo 2025 2026. Kayumbu na Bishaza Noel ni moja kati ya wanamemba wa wa kiraia Obapeje DRC tawi ndogo ya Kalonge. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vyema, tuna kushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake Kutangaza matokeo ya kazi baada ya mwezi moja kuorozesha magumu ya wakaji na kuboresha hali yao ya maisha ndiyo lengo ya kikao iliyokutanisha watoza ushuru wa soko kuu ya Kadutu hapa mjini Bukavu siku ya ine tarehe kumi na nane Septemba mwaka 2025 kwenye ofisi ya meya hapa mjini Bukavu. Meya makamu wa Bukavu Seline Nyota aliyeongoza kikao yenyewe amejulisha kwamba lengo ilikuwa pia kuzidisha ushirikiano kati ya watoza ushuru na shirika la DJI ili fikilia matokeo bora yenye kudumu. Wakati wa kikao, shida nyingi zinazokutaniwa uwanjani ziliweza kuchambuliwa. Pia watoza ushuru wamegusia shida wanazokutana nazo uwanjani kama vile kutolewa pesa zenye kuharibika ambazo hazikubaliwe kwenye shirika la DJI, hali inayozuia kazi ya kutoza ushuru kwenye soko kuu ya Kadutu kufanyika ipasavyo. Seline Nyota anataka kuona uhusiano unakuwa bora kati ya watoza ushuru na kamati za wachuruzi kwenye soko kuu ya Kadutu. Kwa hiyo kutatajwa kiongozi wa kamati ya soko kuu ya Kadutu kwa siku za usoni kwa ajili ya kuboresha ushirikiano kati ya pande zote husika, pia kufikiria matokeo yenye kudumu. Kwenye jumla ya watoza ushuru kumi na nne, watoza ushuru kumi na tatu wameshiriki kikao yenyewe, wakiahidi kutumika vema kwa lengo ya kuboresha kazi kila leo. Nalo shirika la kugawa maji Regideso katika jimbo la Kivu ya Kusini linaomba wateja wake kulipa madeni ya mwezi Agasti, mwaka 2025 kwa kuruhusu shirika lenyewe kutumika vema na kuwatolea maji safi bila tatizo yoyote. Mwito umetolewa naye Mudumbi Mweze akiwa kiongozi jimboni wa shirika la Regie des Eaux wakati wa mahojiano na waandishi wa habari kwenye ofisi yake ya kazi katika mtaa wa Ibanda siku ya ine tarehe kumi na mnane Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Miriam Mufano Mudumbi Mweze amejulisha kwamba wakati wajumbe wa shirika lake watapita mlango kwa mlango inabidi kila mteja wa shirika Regie des Eaux kuonyesha vitambulisho vinavyothibitisha kwamba wamelipa ili waendelee kutolewa maji safi, na la sivyo, shirika lake litakata maji kwa wote wanaoendelea kubaki na deni ya maji. Kiongozi huyu asema kusikitika kutambua kwamba kuna wajumbe wa shirika lake walioshambuliwa nao wa wakaaji wakati walijielekeza uwanjani kwa kufanya kazi, akiwaomba wakaaji kushirikiana vema na watumishi wa shirika Regidezo. Kiongozi wa shirika Regidezo jumboni Kivu ya Kusini, Mdumbi Mweze: wateja wetu ni njo wako wa, wa na pesa zetu. Tunauzisha maji kwa deni na nyuma ya siku nane regidezo inapita kurekuvre ile fakture ilikupatia na njo kwa maana tunafika tuna, fika, tuna tia watu katika muji wa ukavu yote ju warecouvre yenyewe ya population ilikonsome sa kumaji mwezi wa mnane, recouvrement inafanyika, tunatia maekipe de recouvrement na kila ekipe ina superviseur. Tunafika nyumba fulani Kwa habitasio ya kwa kumalizia, mudumbi mweze akumbusha kwamba nafasi pa kulipia maji ni kwenye vituo vyao vinavyopatikana pa mongu, Kadutu, Nguba, Chimpunda, Panzi pia kasihe kama inavyokuwa kawaida, na pamoja nawe Samuel Habamungu. Kamishani itakaofanya uchunguzi kuhusu kuanzishwa upya kwa shughuli za uchimbaji madini kwenye mgodi Lomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare imeundwa tangu siku ya tatu, tarehe 17 Septemba mwaka huu wa 2025 hiyo ni baada ya kikao iliyoendeshwa kati ya liwali wa jimbo chini ya FSM 23 wanamemba wa shauri ya usalama jimboni pamoja nao waakilishi wa wachimbaji madini palomera. Ndivyo imejulishwa katika tangazo iliyowekwa hadharani kisha kikao hicho, nayo kitengo husika na upashaji habari kwenye ikulu ya liwali wa jimbo. Tangazo hilo lajulisha kwamba kamisheni yenyewe itasaidia kupanga mambo ya usalama, usafi, afya na mambo mengine kwenye mgodi huo wa uchimbaji madini. Kamisheni hii inaongozwa naye Bosconza Bonimpa akiwa mhusika na maswali ya pesa jimboni, na waakilishi wa vikundi mbalimbali mbali wanakuwa wana memba pamoja na kiongozi wa kijiji ndogo ya Lomera. Ikumbushwe kuwa liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya AFCM23 Patrick Busubwangwi alisimamisha kazi zote za uchimbaji madini kwenye mgodi huo tangu tarehe nane Septemba mwaka huu kwa sababu za kiusalama. Shukrani Samuel Aba Mungu kwa ripoti hiyo. Na tukibaki tu katika wilaya ya Kabare, tuseme kwamba wakaaji wa wilaya ya Kabare wanaombwa kujihusisha kwa ajili ya kuboresha shughuli za kilimo ili kufikilia matokeo bora. Mwito umetolewa na kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya enzi ya AFCM23 3, Eli Rubabura Espoir wakati wa kuanzisha rasmi kampeni ya kilimo mwaka 2025, 2026, Painera katika wilaya ya Kabare. Ilikuwa ni siku ya tatu tarehe 17 Septemba mwaka huu wa 2025. Mara tena Omer Mudekereza, kiongozi huyu asema kwamba lengo ni kufikilia kuongeza mazao ya shamba hadi kwa asilimia makumi mbili zaidi ya mavuno ya mahindi, maharagwe, kahawa na kazalika kwamba kilimo ya baki sekta muhimu huko, akiwaomba wakaaji wote wa wilaya yake kujihusisha na shughuli za kilimo. Kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya enzi ya AFC M 23 Eli Robabura ya Espoir ameweka neno: tunachagula Inera kwa sababu ndio institution yenye na jere agriculture kwetu Kabare na jere, uh, na mu province yote ya Sitkivu. Ndio maana tulikuya hapa, na tunaamini kama kwa yote ambayo tunafanya, tunaanza tu, lakini mengine yataendelea. Tunapanga mbegu mbalimbali kwa sababu tunayaka maitasaidia. Tunapanda hata miti juu ya kulite contre waribifu ya mazingira mesosi, tunapanda lingine mambegu juu ya kutafuta chakula kesho. Na hiyo kama agriculture nawala mulimo ni kitu cha maana sana, ili watu wakule na bidii walime. Ndio maana tulikuya leo tunaambia wakaaji wote walime, waendelee kusutenir wa agriculture, tutawa tutawaprotege kama vile es, na serikali, ili mambo yote yaendelee mbele. Kwa fursa hiyo kiongozi huyu amepanda na kuwagawia wakulima mbegu ya maharagwe, mahindi, kahawa na hata miti kwa ajili ya ukingo bora wa mazingira. Wakulima walio shiriki shughuli yenyewe wamesema kufurahishwa na hatua ya kiongozi wa wilaya yao kwa kuchangia kuboresha sekta ya kilimo wilayani Kabare. Ijulishwe kwamba kampeni hii ya kilimo imeanzishwa rasmi wilayani Kabare baada ya kuanzishwa rasmi kwa ngazi ya jimbo, naye liwale wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Busubwangu Nshombo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Leopard, inashikilia nafasi ya makumi sita kwa viwango vya soka duniani mwezi Agasti. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa ikishikilia nafasi ya makumi sita na moja. Ndivyo imejulisha shirikisho ulimwenguni wa mpira wa miguu FIFA katika orodha iliyotangazwa kwa mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ushindi wa timu ya taifa Leopard dhidi ya timu ya Sudan kusini mjini Juba umesaidia pia kufikilia matokeo yenyewe. Matokeo ingelikuwa bora zaidi ikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ingelipashwa kushinda mechi dhidi ya Senegal kwenye uwanja wa Martyrs mjini Kinshasa, siku zilizopita ila Senegal iliweza kushinda mechi yenyewe kwa bao tatu kwa mbili. Na kwa bara ya Afrika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashikilia nafasi ya kumi na moja, wakati nafasi ya kwanza inashikiliwa na Morocco, ikifuatiliwa na Senegal na Misri inashikilia nafasi ya tatu kwa kweli, la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, baibai.