Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni dhaa Kiswahili ya redio yenyu, ila hapa kwanza ni muktasari wake. Mapambano yameripotiwa mara tena kati ya askari wa AFC M23 nao askari FARDC wakisaidiwa nao wapiganaji wa Zalendo katika vijiji vya Mulamba na Nyamwerwe mkoa wa Kaniola wilayani Walungu, hali iliyozusha hofu na kupelekea mamia ya wakazi kukimbia maskani yao sababu ya uoga. Nao muungano Sira de DRC unaofikiria kuhusu ujio wa taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unadhani kwamba mazungumzo inabaki njia pekee kwa kupata suluhisho yenye kudumu kwa shida ya usalama mdogo inayoripotiwa mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Ndivyo muungano huo umejulisha katika tangazo iliyowekwa hadharani na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo. Nao wafanyabiashara pamoja na wachuruzi toka vijiji vya kaskazini mwa wilaya ya Kabare wanapanda jukwani na kulaani vitendo vya unyanyasi ambavyo wanakuwa wahanga kwenye kizuizi ya kazingo inayopatikana kwenye kiingilio hapa mjini Bukavu, tokea Kavumu wilayani Kabare. Ndivyo wamejulisha katika barua waliyomtumia liwali wa jimbo chini ya enzi ya AFC M23. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Andamana nami mwanzo hadi tamati, karibu. taarifa hii ya habari inawajia naye, karibu kupokea maelezo kamili. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, mapambano yameripotiwa mara tena kati ya askari wa AFC 23 nao askari jeshi wa taifa FARDC wakisaidiwa nao wapiganaji wa zalendo katika vijiji vya Mulamba na Nyamwerwe sio mbali na Nzibira katika mkoa wa Kanyola wilayani Walungu. Miriame Mufano ni tangu asubuhi mapema ndipo mapambano yameanza, na inasemeka kwamba ni askari wa F23 ndio wameanzisha mapambano yenyewe kisha wao kutambua ndege bila rubani iliyorushwa nau askari wa FRDC ikichunguza eneo zinazokuwa chini ya uongozi wao. Mapambano yameendeshwa zaidi ya eneo inayoitwa Bilere Kishadu kwenye umbali wa kilomita karibuni 7 na Nzibira kwenye barabara inayopelekea wilayani Shabunda, pia Pamulambula kijiji inayokuwa mwendo saa 1 kwa miguu miguu tokea Nzibira bira centre kupitia Pamahamba. Mapambano haya mapya yameleta hofu katika eneo na kupelekea wakaaji wengi kukimbia maskani yao, wakijielekeza katika eneo ambako wanadhani kuishi katika usalama. Duru zetu za mahali zimejulisha, mbali kidogo katika mkoa wa Kamisimbi ikiwa tu wilayani Walungu, mapambano yameripotiwa pia kati ya askari wa FSM 23 na wapiganaji wa Zalendo katika vijiji Ndibana Chishendo siku ya nne tarehe 25 Septemba mwaka wa 2025 Pandiba kama vile Pachidendo. Duru za mahali zasema kwamba ngome za wapiganaji wa zalendo zimeunguzwa kwa moto, hali iliyopelekea milio ya risasi kusikika eneo hiyo hadi kuleta hofu miongoni mwa wakaaji, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyoujiwa na redio Maendeleo. Wakati wa mapambano yenyewe, watu wawili, wote wakiwa wazee, wameguswa kwa risasi na kufariki, na vijana wengi kupelekwa pasipojulikana, duru zetu zimemalizia tukibaki tu pamoja nawe Miriam mufano, tuseme kwamba raia wasiokuwa na hatia wamekwisha kupoteza maisha, wengine kuona nyumba zao zikichomwa, na wengine kupelekwa pasipojulikana kutokana na mapambano yanayoripotiwa mara kwa mara kwenye vijiji Kajeje, Mubumbu, Chibumbiru na Kandokando katika mkoa wa Mudaka wilayani Kabare. Kwa mjibu wa wakaaji wamoja waliozungumza na Redio Maendeleo kuhusu shida hiyo, wakati wa mapigano na baada ya mapigano katika vijiji hivyo, wakaaji wamoja na zaidi wanaume uzaniwa nao wapiganaji kuwa wanaunga mkono upande moja ama mwingine. Shutumu hizo mara nyingi hutokana na mavalio ya mtu ama vyombo vya kazi anavyokuwa navyo mkononi kama vile jembe, mpanga au viatu ya aina godio. Upande mwingine, wakaji wanaotoka kwenye senta biashara ama mjini wanazaniwa kuwa wana husiana na upande fulani, na yote hiyo ni magumu kwa raia hawa. Wanaomba pande husika katika mizozo kuendesha uchunguzi wa kina na kusikiliza mtu anayezaniwa ili wapate uhakika kuhusu shutumu dhidi yake, kusudi raia wasiokuwa na hatia wasiuawe ama kuadhibiwa kwa mambo wasiyoyajua. Mmoja wao ambaye hakutaka jina lake litajwe anaeleza kwetu, shie wakaji wa kijiji na chibundiro mubumbu mudaka lulambo luli mu grupu ma ya Bushwira, tuko na problem sana etuko na pitie masiku juu ya vita ya M23, na bozalindo tuko natoka ba victim ya vita eiko na pitikana kule ba M23 sei na panda inaenda kutana wenzao kule bakikutana kama ni Mwana ume wanasema, njia banasema ni mzalendo, japo yapana tuna bajua bamuumbu, bebali kufa vile tunajua, bantu betu bye bali kufa buseti, vile kusa vile mutu anezitoka ukavu, bukavu ibo napata difikulité, esa banamona batasema ke uuswate ni, ni M23 ikokoteya M23. Tuna bajua ba mingi bashafungiwa kwa wazalendo, muile e namuna ya vile, japo ni wongo tunawaomba kote zote mbili bandugu wetu vamventuwa bandugu wetu wazalendu, hasa fhi wakaaji wakule, tunaomba Pande zote mbili basiende na tutarakasi pasike tuko bainonsa hatujue lolote kuhusu ile. Ijulishwe kwamba wakati huu wa vita, wakaaji wengi waliokuwa na mizozo na ambao hawakufikia kuitatua wamekuwa wakisalitiana na wengine kusemeana maneno ya uongo kwenye sehemu zimoja za wilaya ya Kale Kabare na Walungu. Watetezi wa haki za binadamu wanalaumu mara kwa mara hali hiyo na kuomba wakaaji kuwa na upendo kati yao. Ripoti yake Miriam Mufano. Nao muungano Sirade DRC unaodhani kwamba mazungumzo ndiyo inabaki njia pekee kwa kupata suluhisho yenye kudumu kuhusu usalama mdogo unaoripotiwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Muungano Sirade unajulisha hivyo katika tangazo iliyowekwa hadharani hapa mjini Bukavu, baada ya vurugu iliyopelekea wakaji wa wilaya wa ya Uvira kupinga kutajwa kwake jemadari Olivier Gasita kama kamanda husika na operation kwenye eneo ya tatu na tatu ya kijeshi katika jimbo la Kivu ya Kusini Samuel Habamungu. Katika tangazo lenyewe muungano Sirade DRC inajulisha kwamba mambo yaliyojitokeza wilayani Uvira yanapaswa kusisimua dhamiri za viongozi kwa ngazi zote. Kwa hiyo Sirad DRC inadhani kwamba jamii zote zinapaswa kuzungumza mamoja na kuishi kwa umoja na masikilizano kwa ajili ya maendeleo yenye kudumu. Sirad DRC asema kusikitika kutambua kwamba kuna miungano ya kiraia pamoja na vitengo vya shirika la raia vinavyoshindwa kutekeleza jukumu zao huku wakionekana kujihusisha zaidi na mambo ya siasa na kushindwa kutetea masilahi ya raia. Kwa hiyo Siradi DRC yakumbusha kwamba shirika la raia linapashwa kubaki kwenye msimamo wake wa kutokutegemea pande yoyote, pia kurahisisha mazungumzo na kuishi pamoja kati ya jamii mbalimbali. Muungano Siradi DRC Inalaani pia mwenendo mbaya wa wanasiasa wamoja wazaliwa wa jimbo la Kivu ya Kusini wanaochochea mizozo pahali pa kutafuta njia ya amani kwa kupata pia suluhu zenye kudumu kwa shida mbalimbali mbali, huku Siradi DRC ikikumbusha vurugu ya kumpinga Jemadari Gasita ijapokuwa yeye ni mzaliwa wa wilaya ya Uvira. Muungano huu unataka kuona wanasiasa wazaliwa wa Uvira kuchukua jukumu zao ili mambo kama na hayo yasijitokeze mara tena, huku wakijitahidi kuhamasisha jamii zote kuishi pamoja kwa umoja na masikilizano. Ijulishwe kwamba tangazo yenyewe toka muungano Sirade DRC inasainiwa naye Ngongo Lusana Gilbert kama vile mratibu pamoja naye Kaira Tarsise kama vile mkurugenzi. Ripoti yake Samuel Habamungu. na amani haiwezi kupatikana mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia kupitia hotuba nzuri peke yake, ila inabidi jukumu ziweze kutekelezwa matendoni ili amani iweze kuonekana. Ndivyo anadhani kiongozi nchini wa shirika nyipe la raia NDC Jean Chrysostome Kijana, kisha rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Chilombo Antoine kutoa hotuba yake kwenye makao ya Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani. Huyu anadhani kwamba matatizo ya usalama mdogo hayawezi kutatuliwa kwa maneno ya kisiasa peke yake bali ni kupitia uongozi bora pamoja na mazungumzo Kijana ameendelea kusema kwamba kwa muda huu viongozi wa Kongo ya Kidemokrasia wanapashwa sasa kuchukua hatua muhimu, ili amani na usalama viweze kuripotiwa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, akionyesha pia huzuni wake kutambua kwamba tangu jukumu mbalimbali kuweza kuanzishwa kwa ajili ya kutafuta Hamani hakuna kilichopatikana kama suluhisho hadi leo kuhusu usalama mdogo mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Jean Chrysostome Kijana ameweka neno. Ndio, ni kweli. Ni hotuba kubwa amesema, amegusia maneno yote. Me, inabidi tukwe tunaambia wananchi wa Kongo ukweli, tusiendelee kudanganya wananchi, inabidi tuambie ukweli. Sio masemi yenye itabadili mambo katika nchi yetu, sio mahotuba, sio masemi. Yenye itatuma amani na rudi vita na inakomeshwa katika nchi yetu, yenye itatuma amani na vita na inakomeshwa katika nchi ni kukuwa na wakuu viongozi wenye kujua jukumu zao, wenye kujua kazi yao na wenye kufanya kazi yao kadiyo inastahili na kadiri inapashwa kufanyika. Ni hapo ndipo tunaweza kukuwa na hiyo eh, imani na hiyo matumaini ya kusema kama amani na vita inaweza kukomeshwa katika nchi yetu. Kuendelea na hiyo mahutuba na hiyo maneno haitabadili chochote, tusiendelee nadanganya wananchi, tuseme ukweli, haitabadili chochote na sisi tunaendelea kusema kama hiyo mambo inaweza kuleta amani. Sio wageni ndio watakuja kufariki kwa ajili ya amani nchini mwetu. Ni tunakuwa tukiona leo US, Amerika na hiyo yote mikataba ya Doha ya Washington enye leo haina lengo lolote, haina mafanikio yote. Ukiangalia katika uwanja wa mapambano, ni kuonesha kama tusitumainie zaidi na zaidi watu wa nje, ni sisi wenyewe. Jean Chrysostom Kijana ni mwenyekiti wa shirika nyipe la raia NDC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wachuruzi wadogo wadogo pamoja na wafanyabiashara katika eneo ya kaskazini mwa wilaya ya Kabare wanalaani unyanyasi ambao wanakuwa wahanga kwenye kizuizi inayopatikana pa Kazingo wilayani Kabare, ikiwa kwenye kiingilio ya hapa mjini Bukavu tokea Kavumu wilayani Kabare. Helene Bujiriri katika barua iliyotumwa kwa kiliwali wa jimbo chini ya afm 23 na moja, kufikishwa kwenye rejo maendeleo, hawa wanajulisha kwamba kila mzigo unalipishwa kwenye kizuizi paka zingo na wenyeji kulazimishwa kulipa bila hata kusita. Licha ya kulipishwa kwa mzigo, wafanyabiashara wanalipishwa pia ushuru wa aina mbalimbali, nao watoza ushuru wanapopeleka biashara yao sokoni, yote kulingana na matakwa ya watoza ushuru. Hali hii inajitokeza baada ya wafanyabiashara wengi kupoteza mali katika vitendo vya uporaji wakati makundi ya AFCM 23 imeweza kuwasili hapa mjini Bukavu mwezi Februari mwaka huu 2025, na ni wakati wanajaribu kuinuka upya kibiashara ndipo wanakabiliwa na ushuru kwa aina mbalimbali. Kwa kutatua shida hii wafanyabiashara wa kaskazini mwa ya Kabare wanataka kuona liwali wa jimbo chini ya IFCM 23 kuweka usawa katika sekta ya kutoza ushuru huku akiwapunguzia gharama wananchi wanaopitia matatizo na shida nyingi, ili waendelee pia biashara na kuwaruhusu kujibu kwa gharama zao na kwa mahitaji ya jamaa. Utetezi huu unahusu zaidi wafanyabiashara wa Mudaka, Miti, Kavumu, Irambi, Katana, Birava, Luhihi na Bushwira, ikiwa tu wilayani Kabari. Shukrani kwako kwa Elen Bujiriri. Mpena msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo Umilu Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Habari zingine ni kwamba kisha miezi kadhaa ya vita na mizozo kati ya makundi yenye kumiliki silaha, wakaaji wa mtaa wa afya wa Lemera wilayani Kalehe wanasema kupitia magumu mengi wakikosewa na makao, chakula na hata vifaa vya shule kwa ajili ya watoto wao. Ndivyo inajulishwa katika barua iliyoandikwa nayo kamati ya wakaji wa Kasheke kwa kuomba msaada wa kiutu toka shirika husika na mambo ya kiutu ocha, na nakala moja kufikishwa hapa kwenye redio maendeleo. Mmoja kati ya waliosahini barua yenyewe akiwa pia mwanamemba wa vuguvugu la kiraia Obapeje DRC tawi ndogo ya Kalehe, Tieri Kasisi anataka kuona msaada wa kiutu unatolewa kwa wakaji wa eneo hiyo. Hali ya wahami na kuwa gani siku hizi pale Mera? Siku hizi bwana Tieri Kasisi wakimbizi wanaoishi kwa sasa mu mafamida dake ya Aire de Sante de Lemera wanapitia shida nyingi, kwa leo ni zaidi ya miezi sita, ila wao na jamaa zilizowapokea hawajafaidia hata msaada wa aina yoyote kutoka kwa shirika za kiutu. Wakimbizi hao wanaonekana zaidi mu vijiji vya Tisheke, Buzunga Mudusa na Kabumbiro. Na ndiyo maana kisha kukonstate shida hizo wanazopitia, notabilite ya Kasheke, Komite Humanitaire De Base na sisi shirika la raia kwa ujumla tumeandika barua ya utetezi kwa OCHA, PAM, ACTED na shirika zingine za kiutu ili kuomba washurudikie wakimbizi hao na jamaa zilizowapokea, sababu wakati ya vita walipoteza vitu vyote na kwa leo wanaonekana bila msaada wowote. Kasisi ni moja kati ya wakaji wa wilaya ya Kalehe. Ni vema kujulisha ya kwamba licha ya kurudi kwa wahame wa moja wa vita kwenye vijiji vyao, hali ya kiutu yaendelea kuwa bovu. Imemalizia dhuru yetu na mtaa nyingi ya afya jimboni Kivu ya Kusini, tukitaja mtaa wa afya wa Uvira, Nundu, Fizi na Kimbi Lulenge, wilayani Fizi, itafaidia na vifaa pamoja na msaada wa dawa kwa kuwagharamia wagonjwa wa kipindupindu wa makolera kwa msaada wa wafadhili yote ni kupitia msaada wa wizara jimboni husika na afya. Uvira, Nundu, Fizi pamoja na Kimbi Lulenge vimechaguliwa kutokana na visa vingi vya kipindupindu vinavyoripotiwa katika eneo hiyo, huku pamoja na kukosewa na dawa pia vifaa muhimu. Katika ripoti iliyochapishwa na kuchunguzwa na Radio Maendeleo, imeonekana kwamba ukosefu huo wa dawa umekuwa na matokeo mabaya kwa maisha ya binadamu katika eneo hiyo. Katika mtaa wa afya wa Nundu, kwa mfano, watu tano wameripotiwa kufariki kwa muda wa siku tano. Kwa hiyo wizara jimboni husika na afya yasema kufurahishwa na msaada wa dawa toka shirika la afya duniani OMS, vifaa vitakavyosaidia kwa ajili ya kuwatibu wagonjwa wa kipindupindu katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini, mtaa wa afya wa Nundu wilayani Fizi umekamilisha kwamba umepokea tayari msaada wa dawa, kama anavyohakikisha hapa Kaliata Antoine akiwa mhusika na mambo ya kiutu katika sektori ya Tanganyika wilayani Fizi. Tanganyika inashukuru sana Radio Maendeleo kwa ku pata majibu ya alert ile ya kolera tumepokea mzigo kutoka ku OMS tilituma maentra kupambana na hii epidemie ya cholera. Mouvement de sante ya Nundu zilifikia Baraka, na medecin chef de zone de santé wa Nundu akaenda kupokea mzigo ule pale Baraka. Ile tunasema asante na shukurani kushirika la Nations Unies OMS kwa jitihada ya Division provinciale de la santé Maendeleo. Hadi hapo sina la ziada, mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio ya Ku. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya maikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, bye, bye.