Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu huyo pamoja nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 29 Septemba mwaka 2025. Ila kwanza, hapa ni muktasari wake. Hali yaonekana kuwa tulivu Panzibira wilayani Walungu na kandokando tangu weekend inaokwisha baada ya mapambano yaliyoripotiwa huko kati ya wapiganaji wazalendo na makundi ya AFC M23 na kupelekea Nzibira kuanguka katika mikono ya makundi ya AFC M23. Na wahami wa vita zaidi ya elfu tatu wanahitaji msaada wa kiutu katika mkoa wa Burale wilayani Walungu ambako wanapokelewa tangu weekend na ukwisha. Baadhi yao wanaundwa na wakina mama na watoto wanaokimbia mapambano kati ya AFC M23 na wapiganaji wazalendo. Habari za michezo. Mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida wa timu ya OSE Bukavu Dawa utafanyika siku ya pili, tarehe 13 Septemba mwaka 2025, kwa lengo ya kuchagua kamati nyipya. Inasemeka tayari kwamba Emebojisangara akiwa kiongozi anayemaliza muhula wake, atagombea kwa mara ingine kiti cha uongozi wa timu hiyo ya OSE Bukavu Dawa. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia, tegeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye naam, karibu kupokea maelezo kamili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakusudia kuendelesha kufuatilia kwa makini majadiliano yanayoendelea kati ya DRC na Marekani. Ni moja kati ya pendekezo iliyotangazwa naye Rais Felix Tshisekedi wakati wa ziara yake mjini New York nchini Marekani. Kwa fursa ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa uliofanyika huko Marekani, Rais Felix Tshisekedi amekutana na wajumbe mbalimbali kama vile Massad Boulos akiwa mshauri wa Marekani barani Afrika. Licha ya makubaliano kuhusu madini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inataka pia kufuatilia kwa makini zaidi makubaliano inayohusu usalama. Kwa hiyo serikali ya Kinshasa imetuma tayari wajumbe wake nchini Marekani kwa ziara ya kazi kwa ajili ya kuzungumza na wajumbe wa Marekani kuhusu makubaliano yenyewe inayokusudia amani na usalama na mshauri maalum wake rais wa, wa Marekani barani Afrika Massad Boulos asema kuridhika na namna harakati za kutafuta amani nchini Kongo ya Kidemokrasia zinaendelea padoa nchini Qatar kati ya serikali ya Kinshasa na AFC M23. Huyu amesititiza zaidi kuhusu hatua ya kutangaza hatua ya kufunguliwa kwa wafungwa pande zote mbili chini ya ukadirishaji wa shirika la msalaba mwekundu. Seiser amejulisha hivyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko jijini New York. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, hali imerudi kwa tulivu panzibira wilayani Walungu na kando kando kwenye barabara inayopelekea wilayani Shabunda tangu weekend inayokwisha. Hii ni baada ya mapambano yaliyoripotiwa eneo hiyo na kupelekea senta ya biashara ya Nzibira kudhibitiwa na makundi ya AFC M23 Expedi Kialu siku ya tano juma inayokwisha. Makundi ya AFC M23 inikongozwa naye Jemadari Bernard Biamungu pamoja na kiongozi wa wilaya ya Walungu imehutubia wakaaji wa mahali. Katika hotuba yake Jemadari Bernard Byamungu amewaambia wakaaji kwamba hali ya usalama ni tulivu na kuwaomba wakaaji kufanya shughuli zao bila oga. Amewaomba wanafunzi kuenda shuleni bila oga, na kwa wanaoendelea kushikilia silaha kiolela, Jemadari Bernard Byamungu amewaomba kujisalimisha na kuweka silaha chini kwa ajili ya amani katika eneo hiyo. Asubuhi ya siku ya sita, tarehe makumi mbili na saba Septemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano ndege bila rubani iliyorushwa na jeshi la taifa FARDC imeunguza sehemu moja ya santa ya biashara ya anzibira bila kusababisha maafa, zimejulisha duru zetu karibu na shirika la raia duru zingine zimejulisha kwamba makundi ya M23 yameendelea hadi kwenye umbali wa kilometa 7 na zibira Centre kwenye barabara inayopelekea wilayani Shabunda. Kisha ujumbe zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii, wakaaji wa moja wanaoishi kando ya barabara inayopelekea pa Kigulube wamekimbia makao yao, wakiofia kujitokeza kwa mapambano wakati wowote, zimemalizia duru zetuani Kwako kwa Expedi Kyalu kwa ripoti hiyo. Na zaidi ya wahami elfu tatu wanaokimbia mapambano kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo wanahitaji msaada wa kiutu katika mkoa wa Burale wilayani wa Lungu ambako wanapokelewa tangu weekend inayokwisha ndivyo imejulisha shirika la raia tawi ndogo ya Burale katika wilaya wa Lungu, wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Miriam Mufano, shirika hili linajulisha kwamba waami hao wanatokea katika vijiji kama vile Nzibira, Mirumba, Shanga, Ndiba, Kaminyongo, Maziba, Rana, Mulamba na Nyamarege. Dhuru yetu yaongezea kusema kwamba licha ya mapambano inayokuwa sababu kubwa ya wamoja kukimbia maskani yao, wengi wasema kuhofia usalama wao baada ya ujumbe kusambazwa hapa na pale kuhusu kujitokeza kwa mapambano katika vijiji vyao wakati wowote wa ule. Baburale kwa mfano, waami wamoja wamepokelewa katika jamaa za mapokezo zinazoishi pia katika hali ya ukosefu, wengine katika shule na kanisa, na wengine katika nyumba za nyasi, yaendelea kujulisha dhuru yetu. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Burale Joseph Babwine asema kuwa na hofu kutambua kwamba wanaokuwa waanga zaidi ni watoto wachanga pamoja na wazee huyu. Wanataka kuona shirika za kiutu, viongozi pamoja na watu wa nia nzuri, kuwajia ya kimsaada wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Tumsikilize. Jamaa nyingi, wa baba, wa mama, wazee wanakufika hapa Burale wako wanakimbia, wanaingia majamaa ambao wanapatikana mashango, wengine butuza, wanaweza kuwa kuwama persone wanakuya, hawana kitu, hawana chakula, hawana vitu ya kujifunika bako na watoto Bamagonjwa bengine wazee, ba mafamilie sasa, za hapa waweza kuwapokea, hakuna uwezo nabo, bako mushida kufatana na hizi vita. Naomba basi ba humanitaire kuasiste hii population, asiste pia population za burale zenye ziko zinaakeili yao, akapatia kushifumika chakula, madawa, kwa sababu wengi ni wagonjwa. Zaidi hizi siku madawa zinapanda, madawa ziko mastiki sanitaire, batu wiko na shida ya kujifer kiongozi wa shirika la raia ya tawi ndogo la Burale anataka kuona mapambano yanahitimishwa ili wananchi hao warudi vijijini kwao kwa kuendelea na shughuli zao za kawaida katika amani na usalama. Miriam Mufano. Mpena msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Mtu mmoja kufariki ndiyo matokeo iliyosababishwa na mvua zilizonyesha katika sehemu kubwa ya wilaya ya Kabare tarehe 26 Septemba mwaka 2025. Shirika la raia tawi ndogo ya Mudusa hapo katika wilaya Kabare, ya Kabare yajulisha kwamba pa Chimpuiji katika mkoa wa Mudusa baba moja mwenye kujulikana kwa jina la Mirindi Rubuye Jean Pierre akiwa na watoto kumi aliweza kupelekwa na maji ya mvua wakati wa mvua hizo. Ajali hii imejitokeza wakati baba huyu alikuwa akijielekeza kwenye senta ya Kadesi kwa kununua chakula ya nguruwe. Kaendelea kujulisha shirika la raia ya mahali. Francois Mubalama ni mwenyekiti wa shirika la raia tawi ndogo ya Mudusa wilayani Kabare aeleza maji ya mvula ama mugezi ilipeleka baba moja mweni kujulikana kwa jina la Mirindi Rubuye Jean Pierre akiwa na miaka makumi tano na ine na ni baba wa batoto kumi alikuwa akiishi muvilaje ya, ya Chimpwiji musu vilaje ya Chiragabwa ya pili fasi kwenye banaita Misimbi. Hiyo ajali ilipitikana wakati baba huyo alienda kununua chakula ya nguruwe ama turto kunako ka senta kadogo ka kupatikana kwa Kades. Tunaomba wakaji wa mudusa washikaze kufanya salong kwa kufungula mifereji mwa hiyo wakati ya mvula, na tunaomba wa autorite uh, wakubwa wa, wa, wa nchi waangalie namna gani ya kufanya plada da menagement de zone a risque kusudi ba prevenire madega mwa hiyo wakati ya mvula. François Mubalama ni kiongozi wa shirika la raia Pamudusa katika wilaya ya Kabare, na wanafunzi kwenye shule Edak ISGA katika mtaa wa Ibanda wamechukua hatua ya kutosambaza habari zisizochunguzwa kwenye mitandao ya kijamii ili wachangie kwa kuweza kuhitimisha habari za uongo jimboni Kivu ya Kusini na kuishi kwa amani na usalama na watu wote. Wamejulisha hivyo, weekend inaokwisha wakati wa mkutano ulioandaliwa kwenye shule yao na Radio Maendeleo. Mara tena Miriame Mufanu Mwalimu wa siku Didoni Kumbari amejulisha kwamba mitandao ya kijamii ina mafaa mengi, sababu inasaidia kuboresha uhusiano kati ya watu tofauti na miaka zilizopita, ila ni kwenye mitandao hiyo pia ndipo habari za uongo na za uvumi zinasambazwa. Kwa hiyo, Didoni Kumbari analika wanafunzi kuwa waangalifu zaidi wakati wanatumia mitandao yenyewe, pia kutumia mitandao kwa ajili ya kuboresha ujuzi wao. Wanafunzi waliohudhuria kikao kwa ngambo yao wametoa shukurani kwa Redio Maendeleo iliyofikiria kuwahimiza kuhusu matumizi ya mtandao ya kijamii. Mmoja wao Mwindo Anne-Marie anakusudia tangu leo kuchunguza habari yoyote ile kabla ya kuisambaza. Tumsikilize. maktivite ya leo nimsikia kifo kumfangalisho Silvan Mushagalusa amesema kufurahishwa na mada yaliyochaguliwa huku akiomba radio maendeleo kuendelea na majifunzo ya aina hii, hii katika shule zingine kwa faida ya vijana. Silvan Mushagalusa anaeleza. Ya kwanza naenda kushukuru radio maendeleo kwa hii kazi wanaendelea kufanya kwa kuhimiza population juu ya mauvaise information, ba fausse information kwa kweli kama tunapata vita kama tunapata shida, msosiete ni juu ya osi uko hii kupartage ba fausse information yenye iko la base ya hili. Kama population inaendelea kuwa sensibiliser na kujua namna gani ya kupartage ba information, inaweza kusaidia osi sosiete yetu kuenda mbele. Kwa kweli tunakuwa tukifata sisi wote, unalamuka asubuhi unasikia message mtu alilamuka, irja irja, msitume watoto kumasomo kesho, kutakuwa hiki ile, yote ni ba fausse information na avec ba sensibilisation yenye Radio Maendeleo iko nafanya fasi yote inaanza kutuonesha namna gani ya kujua ya kweli na iliyo ya uongo. Shughuli imeandaliwa na Radio Maendeleo chini ya mada matumizi bora ya mitandao ya kijamii kwa kuepuka kusambazwa kwa habari za uongo, pia kuboresha kuishi kwa umoja katika amani. Miriam mufano. na ofisi ya mtaa wa Kadutu katika mtaa unaopeleka jina hilo itakuwa na ukumbi mpya unaokuwa na uwezo wa kupokea watu saba hivi karibuni. Hii ni kupitia kazi zinazoendeshwa kwenye ofisi yenyewe chini ya uongozi wa IFC 123 ndivyo amejulisha kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya IFC 123 Biamungo Kazimiri Samuel wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo kisha kazi za kuweka rangi kwenye ofisi ya mtaa wa Kadutu, kiongozi huyo ajulisha kwamba kazi zinazoendelea zinahusu zaidi ujenzi wa ukumbi huo, tofauti na ukumbi wa hapo mbeleni uliokuwa na uwezo wa kupokea watu makumi tano peke yake. Lengo kama vile ameendelea kujulisha bya Mungu Kazimiri Samiela, ni kupelekea walikwa kwenye shughuli mbali mbalimbali, kuketi vizuri na kuboresha sura ya ofisi ya mtaa wa Kadutu. Kiongozi wa mtao kadutu Chini ya enzi ya AFC 23 bya Mungu Kazimiri Samuel atangaza kwamba ukumbi huo utazinduliwa hivi karibuni. Mafunzo tumepata, tusema tusafishe fasi, tuna tutengeneze fasi kwenye tunashinda, tukona na tu traité ma problème, na ndo tukaanza kupakala rangi kumezo kominal. Après étape ya rangi tukatia mabio, je crois que c'est parmi ma bureau za l'état za kwanza yenye iko na kioe iko fimé kioe ya shere, mzingine zote tuliona ke komina ya Kadutu sale ya celebration ya mariage ni yenye ilikuwa na 50 places assises et donc 100 personnes sale yote ilikuwa na yala na ile unakuta kifukutu iko ndani ba bamuhia benye ma, ma, ma ceremonie za boda celebration ya mariage kifukutu iko mingi, tuka decide kusema ke tu créer tu jenge sale ya mpya yenye itakuwa na 350 places assises ou valeur ya 700 personnes. Kazi inaendelea vizuri kwa kona malizisha kazi ya kutia karo chini, tie rangi, installation atie marido fasi kwe vizuri na mimi nawaza mude trois semaines inabakia. Kwa ya Bia Mungu Kazimiri Samiela ni kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC 23 nao wanachuo makumi saba toka mikondo mbalimbali wamemaliza shule yao kwenye chuo ISM weekend iliyokwisha hapa mjini Bukavu kwa mwaka wa masomo 2025-2026 shughuli iliweza kufanyika kwenye ukumbi Marie Claire katika mtaa wa Ibanda kwa ajili ya kuwatolea vyeti kiongozi mkuu wa chuo ISM Bukavu Henri Ntakobajira amesema kufurahishwa na namna shughuli zimefanyika kwa mwaka wa masomo, licha ya shida mbalimbali walizokabiliwa nazo kama vile kuachwa shule kwa wanafunzi wa moja sababu ya usalama mdogo. Kiongozi huyu awaomba wanachuo wenye kumaliza shule kutetea vyote walivyofunzwa kwa faida yao, tumsikilize ia buka, Bukavu via buka, vita buka, buka. Wale ambao walikuwa na kazi wa patro wao waliwaita wame Kinshasa, Kinshasa wengine wakenda Burundi wakenda Rwanda, Kampala, Kalemi. Wale wengine ambao walibaki makazi zenyewe walitumika ili wapate pesa ya kulipa masomo, kazi nayo na ilipunguka ikaisha, ili mpaka kwa sasa wale wachache ambao walibaki na njo ambao tuliendelesha na mwaka na ambao walibaki ya usalama inaweza kurudi mzuri na maisha itarudi tena na wataarifa na wambele kazi ni nzuri zaidi. Na vyo vile tunawaomba watutumie wengine wanafunzi watoto wakuje wa enkadre mafundisho mbalimbali kufuatana na, na option zenye tunaorganize ku harintakobajerani. Kiongozi wa chuo ISM Bukavu. Wanachuo waliomaliza shule kwa ngambo yao wanasema kufurahishwa na majifunzo yote waliotolewa kwenye chuo ya kwawe julisho kwamba wakati wa shughuli yenyewe Kiongozi wa redio maendeleo Tais Bagula ametolewa tuzo ya heshima toka chuo ISM kwa juhudi anayokuwa nayo kwa kuendelesha ipasavyo redio za kijamii katika jimbo la Kivu ya Kusini, wamejulisha viongozi wa chuo ISM Bukavu. Mpendwa msikilizaji wa redio maendeleo, punde kidogo tutazungumzia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, timu Ose Bukavu Dawa ya hapa mnyumbani itakuwa na kamati nyipya ya uongozi siku ya pili tarehe 13 Septemba mwaka wa 2025. Miriam Mufano, uchaguzi utafanyika wakati wa mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida itakayofanyika kwenye hoteli Beaulieu panguba mtaani Ibanda hapa mjini Bukavu pasakenda kabili. Uchaguzi unaandaliwa sababu kamati ya sasa imeshafika mwisho wa muda yake ongozi wa timu Ose Bukavu Dawa anayemaliza muula wake Emeboji Sangara atagombea tena kiti cha uongozi kwenye uchaguzi huo. Miongoni mwa lengo kubwa za kamati itakaochaguliwa ni kupelekea timu ya Ose Bukavu Dawa kushiriki kwenye mashindano ya linafuto kwa daraja yake ya kwanza. Kuhusu mashindano yenye kuandaliwa kwa ngazi ya bara la Afrika, timu ya FC Saint Eloi Lupopo imeshinda timu Elmerik ya Sudani kwa bao moja kwa zero, siku ya sita tarehe ishirini na saba Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano, kwenye uwanja wa Kibasa Maliba mjini Lubumbashi. Timu la FC Santelwa Lupopo imejinyakulia ushindi kwa kujikamilisha kwa mechi ijayo itakayochezeka nchini sudani kwa siku za usoni. Upande mwingine timu ya f n minon toka Kindu imeshinda timu ya Pamplemus toka visiwa Mourise. Mechi imechezeka kwenye uwanja Martir mjini Kinchasa. Kisha ushindi huo timu ya manyema inyo inaombwa kuwa makini kwa mechi ya marudiliano, kwa kuendelea kujikamilisha katika mashindano kwa ngazi ya bara ya Afrika na ni kupitia habari hizo za michezo, mpendwa msikilizaji, ndipo tunahitimisha taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 29 Septemba mwaka 2025. Shukrani kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanza, aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www