Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Salimu msikilizaji wa redio Maendeleo, karibu kufata idhaa hii ya Kiswahili. Kwanza ni kutolee vichwa vya habari zenyewe. kamisheni husika na kuanzisha kazi za sheria jimboni chini ya uongozi wa M23 inakuwa ikiorozesha wanasheria. Kamisheni hiyo inaendesha pia mzunguko ili itambue hali ya jela za humu Kivu Kusini na hivi kufanya zikarabatiwe nao askari polisi walioletwa hapa mjini Bukavu wanaombwa kushirikiana na wao viongozi wa mahali pia wakaaji, ili wote kwa pamoja wapiganishe usalama mdogo na hasa visa vya kujikatia sheria humu mjini, aliko ni ashirika nipya la raia NDC. Kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Jina langu ni Ellen Bujiriri, ufundi na kwake Jean Claude Ndage. Karibu na ututegesikio. Tuanze na habari hii. Mtoto mmoja kuumizwa kwa risasi na vitu vingi kuporwa ni matokeo ya mapambano kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo katika sheferi ya Kaziba wilayani Walungu kisha mchana wa siku ya pili tarehe 2 Septemba mwaka huu wa 2025. Sivyo Alan Kabika. Duru za mahali zenye kutoa habari zinajulisha kwamba ni askari wa AFC 23 ndio walikuwa wa kwanza kushambulia ngome ya Wazalendo inayopatikana kwenye mlima Butuzi katika mkoa unaopeleka jina hilo. Ni wakati huo ndipo muhanga aliweza kuguswa kwa risasi, wakati alikuwa akijificha katika nyumba moja ya mahali pamoja na wanamemba wa jamaa yake huyo amepelekwa kwenye kituo moja ya afya ya mahali, kabla ya kupelekwa kwenye hospitali kuu ya Kaziba kwa kupewa matibabu. Ikiwa pia siku ya kulema ya soko kabiri, wachuruzi wengi waliokuwa wameshatereka biashara yao wamekimbia kwa kujiokoa, hali iliyowapelekea kupoteza vitu vyao vingi, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyezungumza na redio yako. Hali yenyewe imeleta hofu miongoni mwa wakaji wa mahali, walioamua wamoja kukimbia na kujielekeza katika sheferi jirani ya Luhinja na wengine kuja hapa mjini Bukavu wakihofia kujitokeza kwa mapambano wakati wowote. Ni pasa kumi na moja jioni ndipo uchukuzi umerudi kuwa kawaida siku ya pili tarehe mbili Septemba imemalizia dhuru yetu kama vile tuliyazungumzia kwenye muktasari, askari polisi walioletwa hapa mjini Bukavu wanaombwa kushirikiana nao viongozi wa mahali pia wakaaji, ili wote kwa pamoja wapiganishe usalama mdogo na kuhitimisha visa vya kujikatia sheria vinavyoripotiwa mara kwa mara hapa mjini Bukavu. Ndivyo limejulisha shirika nipya la raia NDC katika barua iliyowekwa hadharani na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo siku ya tatu tarehe tatu Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Shirika la raia lajulisha kwamba kuwepo kwa polisi nipya hapa mjini ni ishara kwa sababu salama mdogo unaweza punguka, huku ikiomba askari polisi hao kushirikiana vyema na wakaaji katika kuheshimu pia haki za binadamu. Mnenaji wa shirika nipya la raia jimboni Kivu ya Kusini Wilfried Habamungu anaeleza. Tunazani ya kwamba takuwa pia collaboration entre polisi na societe civile na waautorite wote, kwa kuangalia namna gani wale watenda maovu wote watakuwa nakuwa sanktione kwa kurudisha amani ambayo inaziti, na tunapenda tuone polisi yenye iko angaje mu madomeni mbalimbali awa vile polisi ya kuangalia namna gani inaweza kureglementer circulation routiere kwa kumaliza hii mambuteage zenye zinaonekana kuwa nyingi hapa mjini Bukavu. Huyu alikuwa ni mnenaji wa shirika nipya la raia jimboni Wilfrido Haba Mungu. Munaifuata taarifa ya habari toka Radio Maendeleo na tunawashukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Tuzungumzie sasa kamisheni husika na kuanzisha kazi za sheria chini ya uongozi wa M23 ambayo inakuwa ikiorozesha wanasheria humu jimboni. Kazi hiyo inaendeshwa ndani ya ukumbi ya wanabunge jimboni Palabot mtaani Ibanda, kulingana na masemi ya mnenaji makamu wa kamisheni hiyo mwanasheria Eli Mutela kazi hiyo imeanza siku ya kwanza tarehe moja Septemba na itahitimishwa tarehe tano Septemba mwaka huu. Kamisheni hiyo inaendesha mzungu huko kwa kutambua hali ya majela jimboni, na ndiyo maana zimoja zimeanza tayari kukarabatiwa. Elimu Tela anaeleza nakuwa na mission mbili mission ya, mission ya kwanza ilikuwa ya kuya kuangalia kwanza hali ya batima yote kufanyika ina, ina, ina, ilikuwa ilikuwa kazi ya justice donc kuparke kutribunal kuenda kuangalia hali ya jela yetu ya, ya Bukavu pale pajeko pamoja na, na gouverneur walisema ya kwamba kutakuwa, uh, masellule kidogo sellule mbili utatu yenye wata, itajengewa itakuwa rehabilite kusudi ipokee, uh, kwa muda wale wafungwa wa, wa, wa wenye watatokea kwenye makasho ya maservise mbele wapandishwe kule kwenye jela ya, ya Kabare. Tukatoka hapo tukaenda kuangalia hiyo chantier ya, ya jela ya Mupe inakuwa kijengewa wakashusha. Tukafika kwenye tribunal de grande instance ya Kavumu. Tukatoka hapo tukafika Kabare, tukaangalia hali ya, ya, ya, ya jela ya, ya Kavumu, na ndio ikatupatia kabisa furaha ya kuona kwa ya kwamba kwa siku izajo hapa hivyo siku kidogo isisi taanza bila shida. ile ilikuwa misheni ya kwanza. Misheni ya pili ilikuwa ku, kuangalia tufanye control physique, tuangalie wa personnel administratif wangapi wenye wanabaki kwa leo kwenye eneo yetu, yetu, tunadhibiti. Kisha tukishajua ni wangapi njoo walimebaki, tutajua ya kwamba tutaweza kuwaongezea watu ngapi kusudi wafanye kazi vizuri, na njoo tunakuwa hapa tangu tarehe moja Septemba tunakuwa hapa kwenye ofisi ya Assamblee Provinciale ya Sud-Kivu, tunakuwa tukiorozesha wa personnel wote huyo Eli ni elimu tela ni kuchukua Omer Mudekereza kwa kuzungumzia wachuuzi kwenye soko beach mwanzi mtaani Kadutu, ambao wanaomba kiongozi wa mtaa wa Kadutu amsimamishe kazini kiongozi wa kamati ya wa wachuuzi katika soko yenyewe. Wamejulisha hivyo katika barua waliomwandikia kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya anzi ya AFCM na moja kufikishwa kwenye redio maendeleo siku ya tatu tarehe tatu Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Katika barua yenyewe waliosaini wanalaumu namna ya uongozi wa kamati inayoongozwa naye Rafael Nziwa Mungu. Hawa waongezea kusema kwamba inakuwa sasa zaidi ya miezi kumi na mnane tangu kamati yake Rafael Nziwa Mungu haitoe ripoti ya pesa kwa wachuruzi. Kwa hii kunaongezeka pia kusimama kwa miradi nyingi ya maendeleo kwenye soko Beach Mwanzi. Tulipo muoji kiongozi wa kamati ya wachuruzi kwenye soko Beach Mwanzi, Rafael Nziwa Mungu ametupilia mbali shutuma hizo. Huyu anahakikisha kwamba ripoti ya pesa inatolewa kila mwezi kwa wanamemba wa kamati, kwa kusubiri kuandaliwa kwa mkutano mkuu wa kawaida utakaofanyika siku za usoni kwa faida ya wachuruzi. Rafael Nzi wa Mungu ameongezea kusema kwamba shughuli zinafanyika kwa kawaida kwenye soko beach mwanzi na hakuna shida yoyote. Mambo yenyewe banaandika mule, naweza sema kama ni mambo ya kuleta vurugu sokoni. Parse wale watu kwanza, nikianza muhariri umoja tulienda naye kumaeleksio, alifaa nguvu zote kwanza kandidati yangu isipite, ikashindikana. Kwa leo anapenda aprofite, parce kanaona kama mabadiliko ilishaingia, anapenda aprofite sasa, kama kwa mujiza gani akuwe prezida wa soko, mi nitoke, wengine ni vice prezida wangu na komisero wa konte wa biro benye tulichaguliwa pamoja. Depuis mwezi wa pili waliamua wenyewe ya kama watabakilia kwa hii marche de liberation ya mupya yenye waongozi walikreye juu ya kupunguza marche pirate. Sisi sawa biro hatungeweza ku waoblige mpaka wakwe ku biro malerezema kule banaigeuza sawa bazariere vwalake wamejiunga sawa wanajiunga e, wamekamata wachefu de reyo wakule ku liberation njo wenye wanasinye ikibarua wanakamata wavolontaire wanakamata wa wachuruzi wa wetu. Wa chef de rayon wana sinye kikao ya pamoja kwa faida ya wachuruzi. Inapangwa kufanyika kwa siku za usoni, kamalizia Rafael Nzi wa Mungu akiwa kiongozi wa kamati ya wachuruzi kwenye soko Beach Mwanzi mtaani Kadutu. na kushukuru omewamodekereza na inakuwa karibuni. Sasa zaidi ya miezi tano tangu maji hayatiririke kwenye mirija ya wakaaji wa avni za kata Mosala katika mtaa wa Kadutu hapa mjini Bukavu, ndivyo limejulisha shirika la raia tawi ndogo ya kata Mosala katika mahojiano na Redio Maendeleo siku ya tatu tarehe tatu Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Sivyo, Alan Kabika shirika la raia kwenye kata Musala lajulisha kwamba tangu muda huo wote wakaaji wa avenue zaidi ya saba wakiwa zaidi ya kina mama na vijana binti wanaamka asubuhi mapema pa saa kumi kwa kutafuta maji safi mbali na makao yao. Kutokana na hali hii, nyumba nyingi za wakaaji zimesha shambuliwa na kuporwa nao warugaruga wanaojipenyeza nyumbani kisha wenyeji nyumba kuondoka kwa kutafuta maji safi asubuhi mapema zaidi ya hii. Zaidi ya watoto tatu wamesha gongwa na gari barabarani walipokuwa wakitafuta maji safi na wengine viboko kwenye bomba na visima vya maji ambako wanajielekeza kila mara kwa kutafuta maji safi. la la sikitika, shirika la raia tawi ndogo ya kata Musala. Kiongozi wa shirika la raia kwenye kata Musala, Maigal Maisha, asema kuhofia kujitokeza kwa magonjwa yenye kusababishwa na matumizi ya maji machafu, ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka, huku akiomba kwa shirika la Regideso kujitahidi kwa haraka ili wakaaji wa kata Musala wapate maji safi. Maigal Maisha, wahanga wa shida hii ni akina nani? Haswa ni wamama na watoto wanenda nangaika kutafuta mai, watoto wataenda ku masomo au watatafuta mai? Wamama watalamuka, watarisha watoto au wataenda kutafuta mali? Unaona mtoto anatembea makilometre ende kutafuta mai, avec toutes les consequences pale funu wanaanza piga batoto fimbo na wafie, wanabakwa. Tuko na kaza kubakwa, tuko na kaza kupigiwa bolo d bolo t. Watoto wanatoka shota mai 20 kumbi, wabandia watu wabaye walikuwa warugaruga walikuwa na wasindikiza, wanaingia mna walipiga papa mwa masasi, bolo d. Tulisha kudeplore katatu watoto wanagongewa migulu wanavunjika nini tulipohoji shirika la Regi Dezou limesema kufahamu shida hii yenye kusababishwa na kazi zenye kufanyika siku hizi kwenye bomba ya Mulehe inaopatikana katika mkoa wa Mudusa wilayani Kabare. Kazi zenyewe zinazotekelezwa kwa msaada wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu seiser zinaweza itimishwa mwezi huu wa Septemba kama vile limeendelea kujulisha shirika Regi Dezou, wakaaji kuepuka kujenga kiolela kando ya bomba ya Mulehe, sababu ni ujenzi kiolela ndiyo unapelekea shida ya ukosefu wa maji safi kujitokeza kwenye kata Musala, pia katika eneo zingine za hapa mjini Bukavu na kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja imeanzishwa rasmi siku ya tatu tarehe tatu Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano katika mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini. Ni liwali wa jimbo ya Kivu kaskazini chini ya enzi ya AFC M23 Baati Musanga Erasto ndiye ameanzisha rasmi kampeni yenyewe. Msimamizi wa mpango husika na chanjo jimboni Kivu ya kaskazini, Dr Stefani Ans Batei amejulisha kwamba kampeni yenyewe we itadumu siku tatu na itahusu watoto wa tangu kuzaliwa hadi miezi kumi na kenda ya kuzaliwa. Ni karibuni watoto milioni moja ndiyo wanangojewa kutolewa chanjo kwenye kampeni hiyo, amemalizia mganga huyu. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuzungumzie karibuni jamaa mia saba makumi tano ambayo amepewa vifaa vya shule. Nayo muungano bahati Serge Faboso, ilikuwa ni siku ya pili kwenye sheferi ya Ninja, na kwenye mikoa zingine mbalimbali mbali za wilaya ya Kabare, watoto wamepewa buku, kalamu na vitu vingine vya samani kiongozi wa muungano Fabos, mwanabunge Serge Baati lukwebo anawatakia watoto hao mwaka njema wa shule. Waliofaidia na msaada huo wanamshukuru mwanabunge Serge Baati kwa hatua hiyo aliyochukua akiwasaidia watoto wao na vifaa vya shule. Mmoja wao anaeleza. Honorable wetu anapenda batoto yetu, kesho bamfuate michezo. Michezo, shauku ya michezo, iko kwenye redio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya DRC imeanza mazoezi kwenye uwanja tangu siku ya pili iliyopita, i hey, siku ya tatu. Kipindi mbili ya mazoezi ndiyo imeandaliwa na wachezaji wengi toka Ulaya. Kati yao kuna kuwa mchezaji Machachari Van Bisaka toka Ungereza. Ni mara ya kwanza kwake kujibu kwa aliko ya timu ya taifa ya DRC. Huyu aliwasili mjini Juba nchini Sudani ya Kusini siku ya tatu asubuhi akisindikizwa na Cedric Bakambu naye Yoan Wissa. Tukumbushe kwamba timu ya DRC itapokelewa na Sudani ya Kusini siku ya tano ijayo pasa mnane kamili. Mechi hiyo inahusu mzunguko ya kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu. Mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili kwenye redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao umetukopa sikio. Jina langu ni Ellen Bujiriri ufunzi na kwa wake Jean Claude Ndage. Tunawashukuru nyote ambao umetukopa sikio.