Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Wasikilizaji wa Radio Maendeleo, jambo na karibu kufata idhaa hii ya Kiswahili toka Radio Maendeleo. Kwanza ni kutolee vichwa vyake endeshwa asubuhi ya siku ya pili tarehe 13 Septemba, operesheni ya msako kwenye Avenir Rambo, Serclipic, Kansayo na Quartier Latin, operesheni ambayo imeendeshwa na jeshi askari polisi, pia vituo vya ujasusi vya AFCM 23 habari zingine ni kwamba zaidi ya watu elfu mia moja toka mikoa za Nduba, Kanyola na Walungu wamekimbia kutoka ndani ya mikoa zao na kwenda eneo mbalimbali mbali. Hii ni kutokana na kuzidishwa kwa vita iliyoripotiwa katika sheferi ya Ngweshe mnamo mwezi Agosti uliopita. Katika taarifa hii tutazungumzia pia wazee makumi nne na tano ambao wamefariki jimboni Kivu kusini tangu mwezi Februari kwa ukosefu wa matunzo. Ndivyo tumejulishwa na shirika Inyo de Personnes de Troisieme Age siku ya pili tarehe 13 Septemba. Kuna haya na mengine, msikilizaji sikio, jina msikilizaji, tutege sikio. Jina langu ni Helen Bujiriri, ufundi na kwa wake Barton Busime <muchos> <muchos> Uliyesikia kwenye muktasari kuliendeshwa asubuhi ya siku ya pili tarehe 13 Septemba operesheni ya msako kwenye avni Irambo Cercle Pique Kansayo na quartier Latin operesheni ambayo imeendeshwa na jeshi askari polisi na vituo vya ujasusi vya AFC M23 kisha msako vituo vya usalama vilichukua silaha tano na watu makumi tano na mbili wanaozaniwa kuwa wajambazi kati yao mama mmoja amechukuliwa kujibu kwa sali za vituo vya ujasusi vituo vilichukua ndani ya nyumba za raia wa moja bangi na noti bandia za Marekani. Kwa kiongozi kwa muda wa mtaa wa Ibanda hakuzimana kanane Jonathan, operesheni hiyo imeendeshwa kwani silaha zilikuwa nawekwa kwenye nyumba nyingi za maraia. Kisha jeshi wa FARDC kutoka kwenye kempi sayo mwezi wa pili iliyopita. Pia kulionekana kama kesi mbili ya shambulizi zilijitokeza eneo za Nguba mwezi mmoja tu. Wakati wa hiyo msako, wanaume walialikwa kuenda kwenye kiwanja ya kempi sayo. Huko walisikia hotuba ya viongozi, kati yao meya wa mji la Dislas Muganza. Na majambazi wenye silaha wasiojulikana waliendesha shambulizi dhidi ya wakaaji wakisiwa ndogo ya Ire wilayani Ijwi, siku ya kwanza tarehe makumi mbili na kenda Septemba na kupeleka kiasi cha pesa moja na vifaa vingine vya wakaaji. Kwa mjibu wa ushuhuda wa wakaaji wa mahali mkiwemo wahanga wenyewe, majambazi hao wenye silaha waliingilia wakaaji na kuanza kuwatesa kabla ya kuwaiba pesa na mali yao ndani ya nyumba saba. Baadaye walifyatua risasi kabla ya kwenda pasipojulikana. Kana kajulisha mhanga mmoja wa mkoa na Nyakalengwa katika Cheverie Ntambuka. Mhanga mwingine amesema ya kwamba zaidi ya dola mia saba za Marekani na elfu mia tatu pesa za Congo zimepelekwa na wevi hao. Wakaaji hawa wanaomba wakuu viongozi kuwalindia usalama pamoja na mali yao. Mnaoifata ni taarifa ya habari toka Redio Maendeleo na tunawashukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na zaidi ya watu elfu mia moja toka mikoa za Nduba, Kanyola na Walungu wamekimbia kutoka ndani ya mikoa zao na kwenda eneo mbalimbali kutokana na kuzitishwa kwa vita yaliyoripotiwa katika sheferi ya Ngweshe mnamo mwezi Agosti uliopita. Mkoani Fizi, mapambano imesababisha watu zaidi elfu kumi na moja kuhama maskani yao, pia kusababisha hali ya kiutu kuwa mbovu zaidi. Idadi hiyo imetolewa na ofisi ya shirika usika kuhusika na mambo ya kiutu ya Umoja wa Mataifa OCHA katika ripoti yake iliyochapishwa mwezi Septemba kuhusu hali ya kiutu humu jimboni Kivu ya Kusini. Katika ripoti iliyoandikwa tangu mwanzo hadi mwisho wa mwezi Agosti mwaka huu, OCHA inajulisha kuwa hali ya machafuko yanayotokana na vita ilizidi ndani ya wilaya nyingi za jimbo la Kivu ya Kusini, ikiwa ni pamoja na wadungu. Watu waliotoka mikoa wa Nduba na lungu walikimbilia kwenye vijiji mbalimbali kama vile Nzege, Mukama, Muranga, Chagala, Malangiro, Izirangabo na kadhalika, ya julisha duru toka Umoja wa Mataifa. Kiukweli, wilayani Fizi mapambano zimesababisha kuhama zaidi ya watu elfu moja kuelekea kwenye mtaa wa afya wa Nundu. OCHA yafahamisha kuwa imeendesha uchunguzi pamoja na wafadhili wake na kuorozesha zaidi ya watu elfu makumi tano ambao ni wahami kufika idadi ya jamaa elfu kenda mia tano makumi tatu na kenda katika mtaa wa afya ya Fizi na Nundu toka mwezi Februari mwaka huu. Watu hao wanaishi ndani ya jamaa za mapokezi bila msaada yoyote ya kiutu. Inajulisha duru zetu wilayani Mwenga, tangu tarehe kenda Agosti mapambano kati ya kundi zenye kumiliki silaha ndani ya vijiji Mikenge Bilalo mbili na Tuwetuwe tuwe walisababisha zaidi ya elfu saba ya watu kukimbia kwenye vijiji inayoitwa Ponzero na vichaka na kufanya maisha ya wakaaji kuwa magumu zaidi, wakikosewa na vyote, tukiamini shirika hilo. Pamoja nawe, Miriam. Mfano, tuzungumzie viongozi wa zamani wa shirika la raia wa jimbo la Kivu ya Kusini ambao wanasema kufurahishwa na makubaliano yaliyosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Amerika, sababu mradi huo utasaidia kuboresha amani barani Afrika, pia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamesema hayo ndani ya kibarua iliyowekwa hadharani na moja kufikia redio maendeleo hii siku ya pili tarehe makumi tatu Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Viongozi hao wa zamani wa shirika la raia la jumbe ya Kivu ya Kusini wamesema kwamba ni siku kadhaa sasa nchini DRC, Rwanda, Burundi na Uganda kunaendelea kuripotiwa visa vya ujeuri, vita pia mauaji, huku wakaaji wanakuwa wakisubiri siku kwa siku suluhisho ipatikane kwa shida hilo. Viongozi hao wanalika Umoja wa Mataifa pia viongozi mbalimbali kujiunga wote kwa pamoja kwa kuchangia kuboresha amani barani Afrika kupitia kuhitimisha mizozo kati ya nchi mbalimbali wakiheshimu pia haki za binadamu. Hawa wanaendelea kusema kwamba ili makubaliano hayo yalete matokeo mazuri, inabidi viongozi wa Amerika waunge mkono nchi ya Kongo kwa kuchangia kumaliza rushwa popote nchini, pia ujeuri unaoendeshwa dhidi ya wakaaji, na kwa mwisho kuwahusisha vijana na akinamama kwa mradi huo wa kuboresha amani. Hawa waongezea kusema kwamba inabidi kuhusisha miungano kama vile Sadek, Umoja wa Afrika, pia Umoja wa Nchi za Afrika ya Mashariki. Kwa kumalizia, viongozi hao wa zamani wa shirika la raia wanadhani kwamba inabidi viongozi waunde mbinu mbalimbali ili kufunguliwe njia ya kupeleka msaada wa kiutu, tukitaja dawa na chakula kwa watu wasiojiweza eneo nyingi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pamoja na we Samiel Habamungu, tuzungumze kuhusu wateja wa shirika Regideso ndani ya mtaa wa Bagira wanaomba kutekelezwa kwa kibarua iliyosainiwa na wakuu viongozi jimboni tangu tarehe kumi na kenda Septemba mwaka huu, ikiweka malipo ya dola za Marekani makumi saba na tano kwa wateja wanaopewa maji nyumbani kwao wamesema hiyo ndani ya kibarua walichofikisha kwenye redio maendeleo tarehe makumi tatu Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Ndani ya kibarua hicho wateja wa Regidezo wanalaumu tabia ya watumishi wamoja kwenye shirika hilo wanaoshirikiana na viongozi wao wamoja wenye kuwaomba kiasi kikubwa cha pesa tofauti na bei yenye kujulikana kiserikali, wakati huu ambapo wateja wangefaidia wa kupunguzwa kwa malipo ya maji. Wameendelea kusema kuwa badala ya dola makumi saba na tano wanalipishwa dola za Marekani mia moja makumi saba wakichafua hata jina la shirika husika na ugawanyaji wa maji safi. Wateja wa shirika Regidezo mtaani Bagira wanaomba shirika hilo kushurutisha watumishi wake kutumika vizuri wakifuata kanuni na maelekezo za kazi walizopewa na viongozi wao. Alipoulizwa kuhusu shida hiyo, mhusika kwenye shirika hili jimboni Mdumbi Mweze amejibu kwamba ni tatizo la maelewano na kuhakikisha kwamba kuna aina mbili ya kupewa maji, yaani bei ya kawaida na bei rahisi, ama prix promotionnel kwa lugha la Kimombo, na kila bei ina shurti zake. Huyu amejulisha kuwa wanaopewa maji kwa bei ya dola makumi saba na tano wanalipa pia dola makumi tano na tano za zaidi kulingana na mafasirio wanayotolewa kuhusu namna ya kulipa pesa hizo. Hata hivyo, Mudumbi Mweze anatoa angalisho kwa watumishi wa uongo wanaodanganya watu kuwa ni watumishi kwenye shirika Rejidezo, wakiwadanganya na hata kuwapokonya pesa wateja. Anaomba wateja wa shirika hili eneo za Bagira kuwa makini ili wasidanganywe na watumishi wa uongo. Mudumbi Mweze anatoa maelezo: dola wala ekivalenti franka Kongo, nyuma ya ile dola hakuna tena franka ingine, inaenda ombewa anaomba wateja wa shirika Regideso tawi ya Bagira kuendelea kulipa deni zao kusudi shirika hili lipate uwezo wa kuwahudumia vema, na kiongozi wa shirika Regideso anaalikwa kuweka tayari kamati kwa ajili ya uchunguzi kusudi mwangaza ionekane ndani ya hali inayopatikana kunako ofisi ya Regideso mtaani Bagira. Pendekezo hiyo ni yake Benjamin Chiswaka, mfanyakazi kunako Regideso ndani ya kibarua aliyoandikia kiongozi jimboni wa shirika Regidezo na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo siku ya pili tarehe 13 Septemba mwaka 2025. Huyu analaumu mashtaka ambayo wanakuwa wakimutilia akisema kwamba yote ni uongo mtupu, na kukamilisha ya kwamba hajawahi kulipisha kwa wateja pesa zaidi ya kiwango ambayo viongozi wenyewe wameomba. Benjamin Chiswaka amesema tena kwamba hali hii inatuma anaishi katika wasiwasi kwa sasa Oyo anaeleza minaandika kibarua lomba, wa wa ya kulomba Mheshimiwa directeur wa Regis dezo akuya atie ekipe ya kuangalia gisi ya kufanya maexame ya kuangalia maitude gisi ile akizasoba nania nyakize kama miniko na lomba makuta za babone minakula minalomba nini mina pe na mwangaza ikue na atie ekipe iko serie nekw kwende panda anasema kwamba anabaki tayari kupatia kiongozi wa Regidezo maelezo ya zaidi kwa ajili ya kutatua swala hilo tuliyezungumzia. Kwenye muktasari, wazee makumi na tano wamefariki jimboni Kivu Kusini tangu mwezi Februari kwa ukosefu wa matunzo. Wazee hawa wanapatikana katika miungano mnane inayojihusisha nao, ndivyo amejulisha kiongozi wa shirika Union de Personne de Troisieme Age Fidel Cabera kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni wa wazee inayosherehekewa tarehe moja Oktoba. Tukiamini ndugu yetu, tangu vita kuanzishwa humu jimboni, wazee wanapitia shida nyingi kama vile kukosewa na wafadhili ajili ya kuwapa chakula na matunzo. Kwa hiyo Fidel Kabera anaalika watu wote kuwajia na msaada wazee hawa, anaeleza Wanaendelea kuachiliwa na tena, kwa siku za leo za vita, wazee wanateseka sana. Wazee wanafikia hata kukiango, hawatoki tena nje, wakifikia hata kukula udongo, wanakula udongo ili waangalie kama wataishi. Hiyo inakuwa ni shida kubwa ambao wazee wanapitia. Kwa kweli, walikuwa wakisaidiwa na watu wengi wamoja wamoja, ambao walikuwa wakiwasaidia, hata watoto wao walikimbia vita, wanakuwa nje ya ya province yetu, wengine wanakuwa hapa ndani, hawana tena makazi watumiki, na kwa hiyo wazee wanateseka, wanafikia, wengi wanakufa. Vita imeanza hapa mwezi wa pili mpaka leo tumekwisha kupoteza ndani ya mavikundi yetu ambayo tuna nkadiria wazee tumekwisha kupoteza makumi ine na tano ambao umetutoka. Wengine ni wagonjwa wanafikia hata na wengine, njaa nyingi wamegonda na wanakula udongo ili waishi na viongozi wa nchi ya Kongo wanaalikwa kuchukua hatua mbalimbali kama vile mafunzo ya lugha ya alama kwa ngazi mbalimbali mbali. Pia kuwahusisha viziwi na mambo ya kisiasa wito. Huu umetolewa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya viziwi inayosherekewa tarehe 13 Septemba ya kila mwaka. Blaise Bulonza, kiongozi wa shirika Inam, amesema kwamba watoto wengi viziwi wanakosa nafasi ya kupata elimu bora licha ya kwamba katiba ya taifa inatambua haki ya kila raia kupata elimu. Hali hii inatokana na ukosefu wa shule maalum, pia kutoelewa nini mahitaji ya watu wenye ulemavu huo. Huyu anasisitiza kuwa vita inayoripotiwa mara kwa mara eneo mbalimbali nchini mbali, imezidisha hatari kwa watu hawa ambao mara nyingi husaulika katika mipango ya misaada ama maendeleo. Anatoa wito kwa viongozi kuwashirikisha viziwi pia kwa mambo ya maendeleo nchini. Tumsikilize sikia, leo ni kwambia viongozi majikazi namna gani watapiganisha kwa ku permettre hawa wa, wasomi we nao wakueya ntegemu sosiete wa watafiti makazi wakree ma masomo iko specialize kusudi wasome wajikaza maprograme zote zene batakuwa na nadevelope mprovense ya kwetu waasosie awanao kwa sababu na katikati yao mko watupikwa na, kat na compétences za mingi sana. Haitakuwa vizuri kuendelea na kufanya ile ubaguzi kwa sababu constitution ya kwetu inakatala ile mambo na tuliona kwamba madroit awa wasurmi we inafaire partie na madroit zima constitution yak. Tunasema watu wote ni sawa mbele ya sheria, na wale wasurmi we nao nao ni watu watuaiko. Uh, wao nju walipenda wazaliwa hivyo. Uh, wa serikali ya leo inajegeje provence ya fina inajikaza, uh, aiko faver, njo tuku tunalomba me ni egalite de chance. Au constitution yetu ina proteje awa watu wenye kuisha na ulemavu notama wasurmi we. Huyo anakuwa ni Blaise Bulonza, akiwa kiongozi wa shirika inana Mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Shukrani kwa nyote ambao umetukopa sikio. Jina langu ni Helene Bujiriri, ufunzi unakuwa wake Barton Busime. Basi wasikilizaji, tukutane kwa habari zingine.