Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu zetu zikufikia msikilizaji mpenzi wa redio Maendeleo, tukiwa na matumaini kwamba upo salama. Karibu kufuata taarifa hii ya habari, na kwanza, huu ndio mtasari wa yale utakayoyasikia Maoni yaendelea kutolewa baada ya hukumu ya kifo iliyotolewa nayo korti kuu ya kijeshi dhidi ya rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila. Chama chake cha PPRD huzani kuwa hukumu hiyo ni ya kisiasa na itashughulikiwa na wanasiasa baada ya muhula wake rais aliyeko madarakani. Ndivyo amesema Bernard Zagabe, mwanachama wa PPRD, ambaye mtamsikiliza katika taarifa hii ya habari na ujumbe kwa ajili ya kuwashughulikia wazee zimetolewa toka huko na kule kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya wazee ulimwenguni ambayo imesherekewa hii siku ya tatu tarehe moja Oktoba. Kata Mulengeza ya kwanza na ya pili zinakumbwa na uhaba wa maji, kisha mirija zao eneo hilo kukumbwa na shida ya mporomoko wa udongo. Habari hizo pamoja na zingine ndizo mtakazozipokea kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Jina langu ni Samuel Habamungu, baki nasi msikilizaji hadi mwisho. Muda mfupi ujao, tutakujia na uchambuzi wa habari hizi Nam, karibu kwa taarifa hii ya habari. Hukumu ya kifo dhidi ya rais mstaafu Joseph Kabila ni swali litakalotatuliwa kisiasa na wanasiasa watakaokuwa madarakani mwaka wa 2028 baada ya muhula wa rais aliyeko madarakani. Ni mtazamo wake Bernard Zagabe, mwanamemba wa chama cha PPRD ambacho ni chama chake rais mstaafu Joseph Kabila. Ameyasema siku moja kisha korti kuu ya kijeshi kutangaza hukumu ya kifo dhidi ya rais mstaafu Joseph Kabila anaikabiliwa na kosa la uasi na kuchukua silaha dhidi ya nchi yake. Bernard Zagabe asema kuwa chama chake hakiwezi kushtushwa na hukumu hiyo maana walikuwa wakingojea ya kwamba yaweza kutokea. Bernard Zagabe, kwenye Redio Maendeleo: hatunge lishtuka ama kusangaa, yani tulikuwa tunajua kwamba mashutumo ama maamzi hayo imefanyika kabla kesi kuanza, na raia inapasha kujua kwamba vita tunayoipigana ni kwamba maongozi mabaya ambayo inatuma leo Kongo kuaibika yai wenzetu wanafikiri kwamba wakimshutumu Mheshimiwa Joseph Kabila ndio tutaacha kuomba kwamba muda wa miaka mbili ijayo waache madaraka, kwani siku zao zimetimia. Mheshimiwa Kabila wasimchukue kama mtu wa kawaida jinsi wanavyoviwazia hakuna kile kitaturudisha nyuma. Rais Felix Chisekedi ajiandae kwa kuondoka madarakani, maana siku zake zimetimia. Mengine yanayoelekea kesi, jisi imeendeka tutaweza kuirudilia na yule atakayekuja muda wa miaka miwili. Msikilizaji, hiyo ilikuwa mtazamo wake Bernard Zagabe akiwa mwanamemba wa chama cha PPRD ikiwa ni chama cha rais mstaafu Joseph Kabila. Na habari zingine, msikilizaji, ni kwamba jamii inapashwa kuwahusisha wazee katika uongozi ili wajisikie kuwa wanafaa. Pendekezo hiyo ni ya muungano inyo de personne de troisieme age, kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya wazee inayosherekewa tarehe moja Oktoba kila mwaka na ambayo imesherekewa kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, waliohudhuria kwenye kikao walifundishwa kuhusu shurti zinazofaa kwa kupunguza umaskini wa wazee, ni kama vile kuwaondolea kodi na ushuru kwa kuruhusu kazi zao ziendelee na kadhalika. Wazee wanapitia shida nyingi, ndiyo maana wanahitaji msaada, ndivyo kajulisha Chirezi Leontine akiwa mshauri kunako Inio de personne de troisieme age, na ambaye naomba hapa tumsikilize. Kwa siku ya leo, sikukuu ya wazee wa dunia mzima, tuliwasindikiza kwa sababu tulipenda tusherekee navo sikukuu yavo ya leo. Na kwa kuwasindikiza, tulipenda tuongee navo, tuwatie moyo, tuwatie nguvu, tuwaoneshe kama nao wangali wa thamani mu maisha yavo, basijiachilie, basijidekoraje, baone kama banasindikiziwa na bo peke, wangali wanaweza kujifanyizia kitu kufatana na gisi vanaishi na wazee wenye kui... na wazee wanaoishi mkoani Bugore wilayani Kabare, kwa upekee na kwa jumla wenye kuishi kwenye wilaya yote ya Kabare, wanapashwa kushughulikiwa kwa namna ya kipekee kulingana na hali ngumu ya maisha wanayoyapitia. Ndivyo amejulisha Pascaline Akonkwa akiwa mwanamemba wa shirika Solsat kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya wazee katika masemi yake, Pascaline Akonkwa amesema kuwa wazee wanapitia magumu mengi mkiwemo kutokuwajali na kutokuwatunza, hali ambayo inawapelekea mara kwa mara hata kupoteza maisha mapema. Pascaline Akonkwa anatoa hapa maelezo. Lengo la kikao yetu ni sikukuu ya wazee ulimwenguni kote, tulisherekee pamoja nao. Organizasion yetu Solsate tulifika huku kuungana pamoja nao. Sasa leo si peke tulifika kuwakusanya pamoja, kuwapatia mafundisho ya kuwaonesha kama kukuwa mzee ni neema yenye natoka kwa Mungu, haiko ya kila mtu. Nao walikuwa wajene hivi, Mungu aliwaakordele wa ile siku isiku ya kukuwa wazee. Wakati wanafika kuile miaka wanapashwa kujikubali, wanapashwa na furaha wanapisha kuwa na amani kwa kuwa ni ya lazima kuzeeka. Na habari zingine, msikilizaji, imetimia sasa mwezi mmoja na siku mbili tangu shughuli zimesimamishwa kwenye mgodi wa madini wa Lomera katika mkoa wa Luhihi wilayani Kabare. Naye liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya AFSM 23 Busu Bwangwi Shombo Patrick, kisha shughuli zenyewe kusimamishwa, watu wote waliokuwa wakifanya shughuli zao kwenye mgodi huo wa madini wameombwa kuondoka kwa kungojea maelekezo mapya toka viongozi ale kabika likoje hili, tangu hapo hakuna shughuli inayoruhusiwa kufanyika katika mgodi huo hata kama duru nyingi zajulisha kwamba kuna watu wanaojipenyeza kiholela katika mgodi wa madini huo kwa ushirikiano na viongozi wa moja. Wakati wakaaji wa mahali walikuwa wakiishi wengi kupitia kilimo, ufugo na uvuvi, kuonekana kwa madini katika eneo hiyo iliweza kupelekea baadhi ya shamba za wakaaji kugeuzwa kwa nafasi ya kuchimbia madini. Kwa hiyo wakaaji waliweza kulazimishwa kujihusisha wamoja na shughuli za uchuruzi na wengine kujiundia kazi mbalimbali mbali. kutokana na kufungwa kwa shughuli kwenye mgodi wa madini Lomera, wakaaji wa mahali wanaishi katika hali ya ukosefu siku hizi, amejulisha Eugide Sanzira. Akiwa moja kati ya wazaliwa wa mahali huyo, amejulisha kwamba uchukuzi kupitia ziwa Kivu kwa kujielekeza maeneo ya Luhihi iliweza pia kusimamishwa, hali inayopelekea wakaaji wa mahali kuishi zaidi katika hali ya ukosefu. Eugide Sanzira anaomba wakuu viongozi kuharakisha harakati zinazopelekea kufungua upya shughuli za madini kwenye mgodi wa madini Lomera na kuruhusu meli kuondoka na kufika palu hihi kwa faida ya wakaaji wa mahali. Ejid Sanzira, mwezi moja na siku mbili kabla kazi ifungwe katika vilaji ya Lomera, wakaaji walikuwa wakiishi kupitia mlimo, ufugo na uvuvi, lakini kwa leo sisi, entankue komunaut lokal ama wazaliwa wa Lomera, hatuna tena nafasi ya kulima, hatuna tena nafasi ya kuchungia ngombe ama mbuzi ili tupate chakula ama namna gani ya kuweza kuloa. Tangu bafunge makazi, sisi tunaishi e, umaskini, hatuna chakula, hatuna namna gani ya kuishi, na pamoja na ile kunaongezeka pia magonjwa. Ombi letu ni kuambia wakuu viongozi ambao wamesema kazi zisimamishwe, watuonee sana huruma, sisi kama kominote lokal ama wazaliwa wa Lomera kwanza, kwa kuwa tunaishi katika njaa, iwapendeze waturuhusu kwanza mabots, uh, ma mitumbu zianze ingia Lomera, zituletee chakula kwa kuwa tutakufa na njala. Tukabakia vile kaongeza zingine sio ngapi, kwa kweli mutasikia kama watu wamekufa Lomera. Na iwapendeze, mara tena, wakuu viongozi waruhusu kazi zianzishwe Lomera, na ile itakuwa vizuri sana, kwani watu wote kabisa macho yetu inakuwa ikielekea ngambo za wakuu viongozi upande mwingine. Dhuru karibu na kamisheni iliyoundwa kwa ajili ya kufikiria kuhusu kufunguliwa kwa shughuli kwenye mgodi wa madini Lomera yaomba wakaji wa mahali kubaki kimya na kuwajulisha kwamba harakati inaendelea, ila mbele ya yote itaomba kuwahorozesha wote watakaofanya shughuli kwenye mgodi huo. Dhuru zingine zajulisha kwamba swali kuhusu kufunguliwa upya kwa mgodi wa madini Lomera inakuwa ikitatuliwa kwa ngazi ya juu ya uongozi wa AFC M23 na ni uongozi wa juu ndio utatoa maelekezo kabla ya kufunguliwa kwa shughuli kwenye mgodi huo katika eneo hilo la jimbo la Kivu Kusini. Shukrani aleka bika kwa ripoti hiyo na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari msikilizaji, jamaa karibuni mia nne makumi tano na kenda zilizopatwa na shida ya kuunguliwa makao kwenye kata Nyakaliba mtaani Kadutu bado wanaishi katika hali mbaya baada ya ajali yenyewe. Hawa hawajapata msaada wowote huku hali yao ikiendelea kuwa mbaya hasa zaidi kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha siku hizi. Wakati wa mahojiano na redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe moja Oktoba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kiongozi wa kata Nyakaliba, Faustin Buroko, amesema kwamba jamaa hizi zinakosewa na chakula, makao na pia huduma muhimu za afya, huku tayari magonjwa mbalimbali yakiwa yameanza kujitokeza miongoni mwao. Kutokana na hali yenyewe, Faustin Buroko atoa mwito kwa viongozi na miungano za kiutu kwa a wahanga hau kimsaada kama vile anavyosema kwenye Redio Maendeleo. Ndani ya Kata Nyakalipa kumetokeza shida mbalimbali, na zile shida za mingi zilitokea kufuatana na nyumba kulungula tangu mwezi wa saba hadi leo. Na kwa hizo siku zote kulionekana shida kubwa. Watu wengi wamekumeza gonjwa, wengine wanalala bila hata mavazi, bila kujifunika hata wakati wa mvula kabambi. Shidakua shida kabambi, kwani kwa wengi walikuwa nalala hiyo fasi, manyumba zililungula na kushifunika hiyo mabaki ya manjanja yenye kulungula, na tangu hiyo usiku hawapata hata msaada hata mmoja. Na kwa hiyo ndio nimesema kuomba kwa wale watu wote wa kutufuata, nwenye wanatusikiliza kama ningekuwa vema, wapane msaada kwa wale wa ndugu wetu, kwani wanaishi vibaya, wanagonjwa, hawana matunzo, wanakosa chakula, wanalala ndani ya kiwanja ambazo zililunguliwa na mvula, pia vile vile inawapiga maji kabisa. Hiyo ilikuwa sauti yake, Forste Buroko akiendesha utetezi kwa ajili ya kuwatolea msaada wahanga wa shida ya kuunguliwa na makao kwenye kata Nyakaliba, na wakaaji wengi wa kata Panzi kwenye avnimu Lengeze ya kwanza na ya pili, na pia major vangu mtaani Ibanda, hata kwenye kata Chai mtaani Bagira wanakosewa na maji tangu asubuhi ya hii siku ya tatu, tarehe moja Oktoba mwakani. Sababu ni mporomoko wa udongo uliojitokeza kwenye avnimu Lungulungu ya kwanza na kuharibu mirija za maji zinazogawa fanya maji kwenye eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini, tukiamini duru za shirika la raia la mahali zimejulisha kwamba mporomoko huo mporomoko huo uliosababisha mirija kuharibika imepelekea jamaa karibuni tatu kuhama maskani yao kwa sababu ya maji mengi yenye kutiririka. Mkaaji mmoja wa mahali ametoa maelezo ifuatayo: pale kwa, kwa kuaksedea kusembea difisili manyumba zote ziko inonde na vilima ilikatika katika pale manyumba za karibu maison, ndio niona me na tulipomhoji kiongozi husika na ugawanyaji wa maji ya shirika Regideso jimboni Kivu ya kusini, Bazi Shula Mshagalusa Toriseli amesema kuwa shida hiyo imeonekana ila wanaendesha mbinu mbalimbali kwa ajili ya kupata suluhisho siku za usoni. Tumsikilize akitoa maelezo. Ndiyo, kwa kweli ni kulijitokeza mporomoko ya udongo ambayo ilipelekea twio yetu ya maji kuanguka na kupotea, sababu wakati mvua ilinyesha nyingi, mporomoko ilijitokeza. Ila tunayo sababu ambayo ilipelekea hiyo, ni kwamba e, watu wanafanya kuchimba majiwe mwa ile nafasi ambayo kunakuwa twio, na ile ilifanya kwamba twio ilikuwa ni shakuwa muhewa na ikaanguka, na ndio maana maji ilikatika. Kazi ambayo tunapanga kufanya ni za ku badilisha ile tuyo ilikuwa ya PVC tutatia sasa ya chuma, na kwa sasa tumeshaandaa kazi, tuko tunatayarisha vifaa na tutatumika kazi, ili wateja wetu waendelee kupokea maji. Jumbe, tunawaomba tu wateja wetu au wavumilivu kidogo, sababu tunafanya kazi, tunafikiri mnamo siku mbili maji yanaweza karudia. Huyu anaalika wakaaji kutunza vyema vifaa vya shirika Regideso ili wapewe maji kama inavyofaa. Na kabla tuzungumzie habari za michezo katika taarifa hii ya habari tujielekeze pa Ikoma wilayani Walungu ambako wanafunzi wa shule la sekondari Mukungwe inayopatikana katika kijiji Chihumba mkoa wa Ikoma wilayani Walungu wanafuata majifunzo wakiwa nje, tangu siku ya Mungu tarehe ishirini na nane Septemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Hii ni baada ya paa ya shule hiyo kurushwa na kupelekwa na mvua zenye kusindikizwa na upepo mkali, amejulisha kiongozi wa shule lenyewe wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe moja Oktoba mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Mara tena alekabika na ripoti kamili. Pia mungu Makali Etienne amejulisha kwamba mvua hizo zimeharibu pia viti vya shuleni, ubao ama tablo, ukuta, pamoja na vifaa vingi muhimu vinavyotumikishwa shuleni kwa leo. Ameendelea kujulisha kiongozi huyu, wanafunzi kwenye shule ya sekondari Mukungwe wanasoma wamoja, wakiwa nje na wengine katika nyumba ndogo zenye kujengwa kwa nyasi kwa hiyo wanafunzi wanashindwa kufuatilia majifunzo baada ya saa nne asubuhi sababu ya jua kali pamoja na mvua. Aendelea kusikitika kiongozi wa shule ya sekondari Mukungwe, Biamungu makali Etienne aomba kwa viongozi wafadhili, pamoja na watu wenye nia nzuri kujia kwa msaada shule lake ili watoto wasome katika mazingira safi. Biamungu Makali Etienne: mpepeo mkali sana ilibeba masomo yote, ilienda batoto vanasoma, tuko na efektif ndesa 54 eleve 80 filles, na 74 garcons ndio vile masomo ilikuwa krie mu 2013 leta kongoleke ya agree mu 2018, na tunaomba kila mtu wa nia nzuri mfadhili mwenyewe anaweza tuvenira aneude sudi batoto baendelee kusoma mu kondisio tena ya mzuri. Ijulishwe kwamba shule ya sekondari Mukungwe ni shule inayomilikiwa na kanisa la 5 e selpa na inapatikana katika eneo ya madibisho wa lungu ya kwanza. Shule hii imeundwa tangu mwaka wa 2013 na kukubaliwa na serikali mwaka wa 2018. Shule ya sekondari Mukungwe inaandaa mkondo wa mifugo ama veterinaire pamoja na mkondo wa kilimo ama agronomi. Kwa mwaka huu wa masomo shule ya sekondari Mukungwe inakuwa na idadi ya wanafunzi 254, kati yao mabinti makumi mnane na wavulana 174. Amemalizia kiongozi wa shule yenyewe Biamungu Makali Etienne. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora kuhusu habari za michezo, msikilizaji, shirikisho ya mpira wa miguu nchini DRC FEKOFA maarufu yaomba kamati ya ligi nchini ya mpira wa miguu iweze kuanzisha mashindano ya mwaka wa michezo ya elfu mbili makumi mbili na tano hadi elfu mbili makumi mbili na sita. FEKOFA imeomba hivyo katika barua iliyoandikwa naye Belinda Lutandila akiwa kiongozi wa kamati kwa muda ya FEKOFA. Anaomba mashindano ianze kwa muda ili iweze pia kuhitimishwa kwa muda inayofaa kwa hiyo FEKOFA inaomba ligi nchini ya mpira wa miguli na fut iweze kutangaza haraka iwezekanavyo kalendari ya shurti ya mashindano ili timu zipate kujipanga sawa sawa. maendeleo. Na kufikia hapo msikilizaji, mpenzi wa Redio Maendeleo, ni mwisho wa habari zetu, habari ambazo zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine nikikutakia kila la heri.