Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Hujambo na karibu kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio yenyu, ila hapa kwanza ni muktasari wake. Mtu mmoja kuuawa, wanawake wengi kubakwa, watu kuumizwa na vitu vingi vya lazima kuporwa ndio matokeo ya shambulizi zilizoendeshwa katika vijiji vya mkoa wa Ishungu wilayani Kabare na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana, usiku wa siku ya tatu kukia siku ya nne, tarehe 2 Oktoba mwaka wa 2025. Vijana wanaombwa kuwa na busara wakiepuka masemi ya chuki na ubaguzi ili amani na usalama vionekani katika eneo zao kila mara Ombi imetolewa nayo baraza ya vijana hapa mjini Bukavu kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni bila ujehuri inayosherekewa tarehe 2 Oktoba kila mwaka. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Pasta Barton Busime. Karibu pia tegeeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye Anaika karibu kupokea maelezo kamili. Liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23, Patrick Busubwangu Nshombo anakataza shughuli za uchuruzi kwenye eneo mbalimbali za hapa mjini Bukavu. Amechukua hatua yenyewe katika tangazo yenye kusainiwa na kiongozi wa ofisi yake na kusomwa kwenye redio na televisheni ya kitaifa RTNC kitu ya hapa mjini Bukavu, naye Yves Rodahindwa akiwa kiongozi wa kitengo husika na mawasiliano kwenye ikulu ya liwali. Kwa hiyo eneo zenye kuhusika na hatua yenyewe ni barabara inayopelekea kwenye ofisi ya shirika Regideso kwenye Avenue Maniema, nafasi inayoitwa kwa Baba Chingazi, pia eneo inayotokea Nyawera hadi kwenye nafasi ya Uhuru. Muda wa siku saba unatolewa kwa wachuruzi wote wanaofanyia shughuli kwenye eneo hizo kwa kuondoka na kujielekeza moja kwa moja kwenye soko ya Ukombozi au Marche de Liberation inayopatikana ndani ya jengo ya shirika la SNCC katika mtaa wa Kadutu. Ameendelea kujulisha liwali ni meya wa Bukavu. Kiongozi wa mtaa wa Ibanda pamoja na vikosi vya polisi ndio wanahusika kwa kutekeleza hatua hii. Katika tangazo ingine, liwali anaamuru meneja pamoja na wenyeji hoteli za hapa mjini kuwasilisha kwenye ikulu yake majina za maafisa wa AFC M23 wanaobaki kwenye hoteli zao kwa muda wa siku tatu wanaombwa kutoa jina zao namba za simu na hata namba za vyumba ambamo wanabaki. Tangazo hizo mbili zimesomwa kwenye redio na televisheni ya kitaifa RTNC kitu ya hapa mjini Bukavu na kusahiniwa naye Bwino Jean Richard akiwa msimamizi wa ofisi yake liwali. Mtu mmoja kuuawa, wengine kuumizwa na vitu vingi vya lazima kuporwa, ni matokeo ya shambulizi iliyoendeshwa dhidi ya nyumba za wakaaji nao watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika vijiji vya mkoa wa Ishungu wilayani Kabare. Kiongozi wa mkoa wa Ishungu Nyishungu, Lugalika Victoire anayetupasha habari, amejulisha kwamba ilikuwa usiku wa siku ya tatu kukuchia siku ya nne tarehe mbili Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, warugaruga hao wakiwa kenda wamevamia nyumba za wakaaji wa Kipora kuumiza watu na kuwabaka hata wanawake. Aendelea kujulisha kiongozi huyu kwa huzuni, licha ya kelele zilizotolewa na wakaji, warugaruga hao wameendelea kupora bila hata uoga. Kiongozi wa mkoa wa Ishungu lugalika Victoire anataka kuona viongozi wanadhibisha usalama wa raia na mali yake. Tumsikilize. Watu wangali kwenye barabara, wengine kwenye soko, tunashutuka tu, village ya Bulungu iko visiter banazunguluka kartier muzima ajesi kikenda bien arme, wanaanza vizite manyumba. Populasion tunalamuka si sote kusema tuwafuatilie, mesaya wanasikia masifle mangoma mabidon za watu na fuju manapikamo masasi, tunakimbia wako wanauwa watu, wanapasura watu masura, wanaiba mabitu manyumba na wana viole juu walibaka wa mama walipaka hata wadada. Mtu mmoja njoo alikufa kijana na mmoja wa umri makumi mbili na tano lisensie, kuna kunapitikana miezi sita tu katika insekurite kubwa, baada ya kupika risasi vanalalamika, tupamaliza mwe wote, kuna sekurite mko nayo visite, vizite ya tatu ile wanafanya wako natokea moline ya lomera. Tunaomba kuwakuu viongozi hatupatie majeshi wa kutuchunga mwingine. Nishungu Lugalika, Victoire, ni kiongozi wa mkoa wa wilayani Kabare, watu walioumizwa wamepelekwa katika vituo vya afya kwa kupewa matibabu, amemalizia kiongozi wa mkoa wa Ishungu. Na kijana moja mvulana kwa jina la Zihalirwa Jean Paul Rushenge anayekadiriwa kuwa na miaka makumi mbili na mbili ya kuzaliwa, mkaaji wa kata Musala katika mtaa wa Kadutu ameuawa kwa kufyatuliwa risasi na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana usiku wa siku ya pili kukuchia siku ya tatu tarehe moja Oktoba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Shirika la raia tawi ndogo ya Musala yajulisha kwamba ilikuwa wakati wa shambulizi zilizoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kwenye kata Musala, Buholu Kasha, pia Chimpunda mtaani Kadutu. Warugaruga hao waliweza kupora vitu vingi vya lazima na kuwachapa wakaji wa mahali. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Musala mtaani Kadutu Maigal Maisha analaumu mara tena shambulizi hii na kuomba viongozi kuweza kuzidisha usalama wa wakaji. Tunakuja tena kulalamika juu ya usalama usalama mdogo inaendelea kujionesha ndani ya kata Mosala ndani ya komine ya Kadutu. Usalama inaendelea kuzorota. Mwezi 30 Septembre antuka ilikuwa buzito sana, situation ya usalama ilikuwa buzito kwenye kata Mosala. Wabandia wenye kumiliki sila walianza kuopere pabolo 4 waliingia vers 19h, ver, hama ver, ver, ver sa moja ya usiku ndani ya nyumba ya baga ya Merki waliintimide walipiga mkewe na walipiga masasi juu wa kumwintimide na walimusome wali, musome, wali na vitu, walibeba pesa Maigal Maisha ni kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Mosala katika mtaa wa Kadutu. Na visa vingi vya usalama mdogo vinaripotiwa siku hizi kwa saa za jioni zaidi kwenye barabara toka Masanganjia chuo ISP hadi kwenye Masanganjia major vangu katika mtaa wa Ibanda ndivyo umejulisha muungano wa kiraia abap DRC. Unaojulisha kwamba watu wenye kumiliki visu, shoka pamoja na mipanga wanashambulia wapita njia kwa kuwanyang'anya pesa, simu za mkononi pamoja na vitu vingi vya lazima. Bertin Mabunda akiwa mmoja kati ya wanamemba wa muungano abape DRC, amejulisha kwamba eneo ambako wapita njia wanashambuliwa zaidi mara kwa mara ni nafasi inayoitwa kwa fane la Voie du Congo, kiingilio ya soko ya mbao, kisha shule ya sekondari Udari, katika jengo la kanisa Kimbangu, pia kwenye kiingilio ya chuo EDAP ISP. Kisa ya hivi karibuni imeripotiwa jioni ya siku ya tatu tarehe moja Oktoba mwaka wa 2025 wakati wahanga walikuwa wamama wawili walikuwa wakitoka kwenye kilio ha wa wameshambuliwa na warugaruga hao wakinyang'anywa pesa simu za mkononi, amejulisha Bertin Mabunda anayeomba usalama wa raia uweze kuzidishwa kwenye eneo hiyo ya mji wa Bukavu. Tumsikilize. kuanzia Rompwe Major Vangu mpaka Rompwe ISP kunakuwa wale wa vijana wania mbaya ambao wanakuwa wakishimama ndani ya barabara tangu majira ya 20h 20h30, wanakuwa wakitatiza sana raia kuwanyanyasa, kuwanyang'anya mali vitu vyao ambao wanakuwa navyo na wale wa raia wanakuwa wakitumikisha zaidi sana visu na mikono. Kama vile raia na mteteji wa droit de l'homme, tunaweza tukaomba wakuu viongozi wa muji hasa zaidi maire de la ville mkubwa la Dislas Muganza wa Kandwa kwa kuangalia hiyo sehemu, kwa kuwa raia wanasumbuka sana wanateseka sana, tunaona kama watapata suluhisho. Kwa hiyo ambayo nafikia, raia Bertrand Mabunda ni moja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia Obapeje DRC. Na miaka kumi na tano kisha kutangazwa kwa ripoti mapping nayo kamisheni husika na haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa, mshindi wa tuzo ya amani Nobel mwaka 2016 Dr. Denis Mukwege amelaani siku ya tatu, tarehe moja Oktoba mwaka wa 2025 kimya ya viongozi nchini Kongo ya Kidemokrasia pia ngazi ya kimataifa kuhusu vitendo vya uhalifu vilivyotendeka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya mwaka wa 1993 na, na mwaka wa 2003. Ripoti hiyo iliweza kutangazwa tangu tarehe 1 Oktoba mwaka wa 2010 na, na ina ripoti visa 617 vya vitendo vya uhalifu na ukiukaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa wakati wa mizozo ya vita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hot yake Dr. Denis Mukwege amesema kusikitika kutambua kwamba hakuna hata mashtaka yaliyopelekwa mbele ya sheria hadi leo dhidi ya wote waliofanya vitendo hivyo, huku akiendelea kuomba iweze kuundwa tribunali maalumu kwa ajili ya Kongo kwa ajili ya kwa hukumu wote walioendesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miaka iliyopita. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo umefanya vema, tunakushukuru Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, vijana wanapashwa kutafuta amani na kuepuka kutumikishwa na watu wanaoyumbisha usalama nchini mara kwa mara. Aliko ni yake Junior Kamwele akiwa kiongozi wa baraza ya vijana hapa mjini Bukavu ametoa mwito huu kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya kimataifa bila ujehuri inayosherekewa tarehe mbili Oktoba kila mwaka. Huyu amejulisha kwamba wakati huu wa vita, vijana wangelipashwa kuonyesha mwenendo wa kuepuka ujehuri na kutumika kwa ajili ya amani. Junior Kamwele anagusia zaidi masemi ya chuki ambayo vijana wanasambaza mara kwa mara kwenye mitandao ya kijamii, akidhani kwamba masemi kama na hayo yanatenganisha pahali pa kuunganisha watu. Junior Kamwele, microphone, Ellen Bujir... compliqué tout comme muzoni ya Kivu na mizoni ene monakuwaka souvent ma violence na tunawaza ke benye bana profita kana ile violence aiko ba jeune, ni ba personne benye bana maliza carriere zabo tukabana tafuta sasa badipozitione a mwisho na bengebana etilizaka pour y parvenir iko ma groupe armé iko wapi ni ba jeune. Na tunawaza ke nous en tant que jeune tuna pas wanza waza ma akte zenye tuko na poze juu ya ko contre ile violence, ma société ya kwanza ni kujiambia ke ma attaque tribale zinaisha haiko juu mtu wa tribu fulani anafanya kitu fulani, njo ili fo tunaatake tribi mzima. Uh, mukila tribi munakuwaka watu wenye ni mabwebi galase au uh, autasema ke juu mushi alifanya hivi na bamushi wote wanakuwa vile, autasema uh, juu mtu fulani alifanya hivi na batu fulani wanakuwa vile. Ile ni manyere ya kuvehikile violence na njo source ya violence ya kwanza, manyere yetu ya kuongea na bengine na ya kukomunike na Junior Kamwele ni kiongozi wa baraza la vijana hapa mjini Bukavu. Ni vema kujulisha ya kwamba sikukuu hii kuundwa kwa kukumbusha kwamba mizozo inaweza kutatuliwa kwa njia ya amani bila kutumikisha nguvu. Na sauti zaendelea kusikika hapa na pale. Kisha Rais mustafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange kuhukumiwa kwa kifo nayo korti ya kijeshi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wanaharakati wengi hudhani kwamba kesi kuhusu Joseph Kabila haingelipashwa kuwa kipaumbele kwa uviongozi wa sasa, ndivyo amejulisha Polin Bishakabalia akiwa mwana wa shirika la raia wakati wa mahojiano na redio Maendeleo siku ya ine tarehe mbili Oktoba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Maelezo kamili pamoja na we Miriam Mufano, huyu anajulisha kwamba kwa muda huu viongozi wangelipashwa jihusisha zaidi na kupatanisha wakongomani wote na kufikiria kuhusu kurudi kwa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kesi yenye kumuhusisha rais mustafa Joseph Kabila inaweza kuwa chanzo ya mizozo kati ya Wakongomani bali pa kuwapatanisha hata kama uongozi wake joseph kabila ulikuwa na itilafu tangu mwaka wa elfu mbili na moja hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nane huyu wangelipashwa kuhukumiwa sababu katika nchi nyingi maraisi waliowastafu wanachukuliwa na samani kubwa kama washauri wa viongozi na wapashwe zarauliwa kwa sasa wakongomani wameshachoka na mizozo na wanataka amani na usalama amejulisha polon bishakabalia miaka tatu mbele kabla ya kumalizika kwa muula wa rais wa sasa polon bisha Kabalia hanahisi, kwamba pande zote zingelipasha zungumza pamoja na kuishi kwa amani na masikilizano. Huyu wanataka kuona jukumu zinafanyika ili amani usalama, na masikilizano pamoja na maendeleo vionekane nchini kwa faida ya wote. Na tujelekeze katika wilaya ya Fizi, tuseme ya kwamba jukumu zinaendelea kutekelezwa kila leo ili ugonjwa wa kipindupindu ama kolera usiendelee kusambaa katika mitaa ya afya ya Fizi na Nundu, ikiwa katika wilaya ya Fizi zaidi ya uhimidhaji unaofanyika katika jamii na wajumbe wa shirika la raia kuhusu umuhimu wa kuheshimu kanuni za afya, wafadhili wanaendelea pia kujitokeza kila mara kwa kusaidiana na viongozi wa mtaa wa afya huko kwa kuweza kuwatolea huduma wagonjwa wa, wa kipindupindu ndivyo amejulisha mwanasheria Jacques Alimasi akiwa kiongozi wa shirika la raia wilayani Fizi katika mazungumzo na redio Maendeleo siku ya ine tarehe mbili Oktoba mwaka 2025. Huyu aongezea kusema kwamba visa vya kipindupindu ama kolera vinaendelea kuripotiwa ila sio kwa idadi kubwa kama ilivyokuwa siku zilizopita. Mwanasheria Jacques Alimasi aomba msaada wa zaidi toka wafadhili kwa ajili ya kutokomeza ugonjwa wa kipindupindu wilayani Fizi. tunapendelea kupana malalamiko yetu kwa wa, wakuu viongozi wa serikali ya Kongo hata wakuu viongozi wa Umoja wa Mataifa. Malalamiko yetu yanaambatana na katika tarafa la Fizi inakuwa sasa miezi mbili ugonjwa wa kipindu unaendelea kuzuka katika zone de sante ya Fizi na katika zone de sante ya Nungu, na ugonjwa huo wa kipindupindu unaendelea kuleta maafa, watu wanaendelea kufa, ijapokuwa e, zone de sante zinaendelea kupata misaada kutoka kwa wafadhili, na wale watu ambao tunawaita relais communautaire wanaendelea kuhamasisha raia kwa kuheshimisha mikataba yote ile kwa ajili ya usafi na kwa kuepuka na ugonjwa ule wa kipindupindu. E, misaada hiyo haitoshi, tunaendelea kuomba kwa wafadhili ambao wana endelea kuintervenir kwenye zone de sante wala katika tarafa la Fizi, waendelee kuleta misaada ili ugonjwa wa kipindupindu usiendelee kuonekana katika tarafa la Fizi. Mwanasheria Jacques Alimasi ni kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi. Kutoka Fizi tujielekeze katika wilaya ya Ijwi ambako wakaaji wa kisanga ndogo ya Ishushu wanakuwa katika hatari ya kushikwa na magonjwa sababu ya ukosefu wa maji safi katika eneo yao, ndivyo Amejulisha Chance Luagera akiwa kiongozi wa jumuiya ya miungano ya vijana wilayani Ijwi wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba kisanga hiyo inakuwa na wakaaji zaidi ya elfu mbili wakiwa zaidi wavuvi toka vijiji vya wilaya ya Ijwi na Kalehe. Kwa sasa wakaaji wa mahali wanaishi bila msaada wowote wakikosewa na vituo vya afya, shule, bomba za maji na kadhalika. Chance Luagera aomba viongozi pamoja na wafadhili Kuweza kuwajia kwa msaada wa kaji hao, na ndio maana eh, nimeweza kuambia wakuu viongozi wetu eh, wale ambao wanasimamia vituo vya afya mm-hmm. Government yetu ya Kongo waweze kushirikia mambo hayo mbele ya wakati, kabla eh, vifo havijajitokeza. Ni oga kwangu eh, kuona tumeweza kujiokipe kujio na kuzika wafu kuliko kukamata mameziri mbele ya wakati ambayo ikawasaidia Wakaaji kuishi Chance Lwagera kutoka wilayani ijui na kabla ya kugubika taarifa hii ya habari tujielekeze katika wilaya ya Kabare ambako kiongozi wa mkoa wa Bushumba Benjamin Chimusa Muresa amechukua hatua ya kukataza kutengeneza kuuzisha na kutumia pombe kali za kulevya katika vijiji vyote vya mkoa wake Samuel Habamungu hatua hiyo inatekelezwa kutokana na hatua iliyochukuliwa naye kiongozi wa wilaya ya Kabare chini ya uongozi wa AFC M23 na pia kutokana na malalamiko ya wakaaji wa mkoa wa Bushumba ya kuwa pombe hizo zinaleta maafa mengi kwa maisha na afya ya wakaaji wenye kuzitumia. Kisha kuendesha kikao pamoja na wakaji hao na kujionea binafsi hali ambamo watumiaji wa pombe hizo wanapatikana, Benjamin Chimusa amegundua kwamba wamoja wao wamekwisha kuwa na alama za magonjwa. Ndipo alichukua mpango wa kumwaga pombe hizo. Benjamin Chimusa anaeleza, tulikamata hii mpango ya kumwanga hii mapombe zote za kulevya mgrupma kupitia kikao tulifanya na administrator wetu wa kabari. Alituambia uh, kwamba hiyo pombe iko na maliza wa jeune na imeleta wizi, imeleta uchonganishi, imeleta ma destruction ya tisi social. Akatuambia kila chef de groupement angie ma village angalie gisi yyo, question ya kumalizisha hiyo question ya vente na fabrication de boissons fortement alcoolisées katika Yetu. Kiongozi huyu anaomba viongozi wenzake wa mikoa za Kabare kuiga mfano wake kwa ajili ya kuokoa jamii zao. Ikumbushwe kwamba pombe kali za kulevya za aina nyingi zinatengenezwa siku hizi kwa namna ya kienyeji na kusababisha maafa mengi katika jamii, jambo ambalo linahamakiwa kila leo na watetezi wa haki za binadamu la ziada yakuna mpio na msikilizaji wa redio maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio yenyu. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie Pasta Barton Busime aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa. Bye, bye.