Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapinde wa wasikilizaji wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza Tarehe 6 Oktoba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Na kwanza, hapa ni muktasari wake. Kiongozi wa kata Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda awaomba wakaaji wa eneo lake kuepuka kujenga nafasi isiyoruhusiwa kwa ujenzi. Ametoa mwito huu baada ya mwenyeko wa udongo uliojitokeza kwenye avenue milima ikiwa tu kwenye kata Nyalukemba weekend na ukwisha na kusababisha kifo ya watu tano na wengine kujeruhiwa. Makundi ya AFC M23 yaonekana kuwa na msimamo wa kusonga mbele hadi kuelekea wilayani Mwenga. Hii ni baada ya kudhibiti vijiji Chulwe na Kishadu wilayani Kabare, pia vijiji Lubimbe na Luntukulu katika wilaya ya Walungu. Habari za michezo: timu tatu kwenye jumla ya timu nne toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimejikamilisha kwa kipindi ijayo ya mashindano ya kandanda barani Afrika. Kuhusu mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, Lupopo itacheza na timu ya Orlando Pirates toka Afrika Kusini. Simba na Maniema Union zitacheza moja kwa moja na Kaiser Chief na Royal Leopards. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa. Hebu andamana nami mwanzo hadi tamati, karibu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Alek. Habari kamili, mpendo wa msikilizaji. Watu tano wamepoteza maisha na mmoja kuumia vikali katika mwonyoko wa udongo uliojitokeza usiku wa siku ya tano kukuchia siku ya sita tarehe nne Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano kwenye avnu milima kata Nyalukemba mtaani Ibanda. Mwenyeko huu wa udhungu umesababishwa na mvua zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya mji wa Bukavu weekend, na ukwisha nyumba ya wahanga ilikuwa ikijengwa kwenye nafasi isiyoruhusiwa kwa ujenzi, na ndipo iliweza kuanguka wakati wa mvua hizo. Miriam Mufano. Mtu aliyeumia amepelekwa katika kituo moja ya afya ya bahari kabla ya kupelekwa kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu kwa kupewa matibabu kwa ombi ya serikali ya jimbo mili bila uwai ya waanga zimechukuliwa pia na kupelekwa kwenye chumba ya kuhifadhi maiti kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Bukavu, ikiwa tu kwa ombi ya serikali ya jimbo amejulisha kiongozi wa kata Nyalukemba Kaji Bwami Keru Wakila kiongozi huyo ametoa pole kwa jamaa zilizoasirika na kualika wakaji kuepuka kujenga kwenye nafasi zisizoruhusiwa kwa ujenzi huku wakiheshimu kanuni za ujenzi. Kiongozi wa kata Nyalukemba Kajibwa Mikeru Akila anaeleza mporomoko wa udongo itokana na mvua kali ambayo ilinyesha. E, nikakutana udongo yenyewe ni udongo ya kutupa tu. Tena bahati mbaya watu wawasikie wanajenga juu ile udongo, na wenye kujenga juu kwa barabara wanajenga nyumba za mahetaji mingi ile kilo ile na etage na maji yao inaenda wapi? hawakanalize maji yao. Naona Bukavu kisi wanajenga, kila mtu anatusukumia mwenzi wake maji. Ishapokuwa kuna pasha kuwa pui perdi fasi kwenye ya maji yake na pasha ingia mema, lazima wafanye ile maji inaenda kwa ndomaje bengine kule chini. Ujumbe mfupi kwa wakaji, kama vile diwali wa jimbo alisema, ya kwamba watoke kwanja pale, waende kwa majamaa zao. Diwali alisema atazungumuza na wahusika, porque va waangalie kama anaweza kuwatafutia fasi nyingine pale, haiwezekani nafasi. Tulifanya ile zamani pale e, na miti ilikosha komala mais malheureusement, e, watu wanakuja usiku, wanajenga usiku, watu hawasikii. Ijulishe kwamba majira saa nne ya asubuhi, siku ya sita, tarehe nne Oktoba mwaka 2025 eneo za ila kato ikiwa tu kwenye kata Ndendere mtaani Ibanda, mmomonyoko wa udongo umeripotiwa wakati kilima moja ilianguka, ila hakuna mtu yeyote aliyepoteza maisha. Shida hii inajitokeza wakati ya shirika la raia inaandaa kila leo kampeni za uhimizaji kwa kuomba wakaji waepuke kujenga kwenye nafasi zisizostahili kwa kujiepusha na ajali za mimomonyoko wa udongo. Shukrani kwako Miriam. Mfano, na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, vijiji vingi vimedhibitiwa na makundi ya M23 katika wilaya ya Walungu na Kabare baada ya mapambano yaliyoripotiwa ya AF123 na jeshi la taifa FARDC c likisaidiwa na wapiganaji wa Zalendo, pia askari jeshi wa Burundi. Ni vijiji Chulwe na Kishadu katika sheferia Ninja wilayani Kabare, Lubimbe ya kwanza na ya pili, pia Luntukulu katika wilaya ya Walungu. Ellen Bujiriri. Kisha kudhibiti vijiji hivyo, makundi ya AFCM 23 yanakaribia wilaya ya Mwenga tokea Lutunkulu, pia Shabunda tokea Lubimbe. Duru karibu na shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu najulisha kwamba mapambano yamejitokeza asubuhi ya, ya siku ya sita tarehe 4 Oktoba na makundi ya AFCM 23 imedhibiti kijiji Kishadu kabla ya kuwasili Pachulwe na Lubimbe wilayani wa Lungu. Kisha kudhibiti Lubimbe, makundi ya AFCM 23 inakaribia kijiji ya kwanza ina opelekea wilayani Shabunda tukitaja mai mingi, ila inabidi kwanza kudhibiti Kibanda Mangobo ikiwa kijiji ya mwisho toka wilaya ya Walungu kabla ya kuwasili pa Shabunda kisha kudhibiti Lutunkulu. Tangu juma inayokwisha, mapambano yaliyojitokeza imesaidia makundi ya AFC M23 kudhibiti eneo nyingi zinazopelekea wilayani Mwenga tokea Ngango, zimejulisha duru za mahali kwenye eneo hizo, mlio wa risasi na silaha nzito nzito umesikika pasa Kwa sasa hakuna matokeo kamili iliyotangazwa ila wakaaji wengi wamekimbia maskani yao sababu ya oga pamwenga. Duru za kijeshi na shirika la raia zajulisha kwamba idadi ya askari imezidishwa pamoja na maskari wa jeshi ya Burundi. Mapambano kwenye barabara inayopelekea Pashabunda inaendelea kuzuia gari kuwasili Pashabunda, zaidi kwenye soko Evari, Isezia, Kigulube, Nzovu na Byangana, hali inayopelekea bidhaa nyingi kukosekana huko kwa sasa wakaaji wa mahali wasema kukosewa na bidhaa kama vile sabuni, chumvi, dagaa, samaki na hata hema kwa wale wanaokimbia mapambano. Mafuta, dawa za kosekana pia katika vituo vya afya. Miezi mbili sasa tangu gari hazifike Pashabunda, wakaaji wa mahali wanapitia maisha ya shida, huku wakiomba kufunguliwa kwa njia inayoweza ruhusu msaada wa kiutu pamoja na bidhaa muhimu kufikishwa eneo hiyo. Ripoti yake Helene Bujiriri. na silaha moja aina AK 47 kushikwa na mwenyeji kuwekwa mikononi mwa vikosi vya usalama weekend inayokwisha, na kiongozi wa mtawa Kadutu chini ya enzi ya AFC 23 bya Mungu Kazimiri Samuel kwenye kata Mosala mtani Kadutu, ndiyo matokeo ya operation iliyosimamiwa na kiongozi wa mtawa Kadutu chini ya enzi ya AFC 23 bya Mungu Kazimiri Samuel. Ripoti nawe Omar Mudekereza kiongozi huyu amejulisha kwamba silaha hiyo pamoja na yule aliyeipeleka wameshikwa nafasi inayoitwa Egypte kifuani na uwanja wa mpira wa kandanda pafunu kwenye avni nayopeleka jina hiyo kisha kuarifiwa nao wakaaji pamoja na viongozi wa mahali. Kisha kushikwa jambazi huyu amewataja wenzio ambao wametumika pamoja kwa kushambulia raia katika eneo mbalimbali za hapa mjini Bukavu. Aendelea kujulisha kiongozi huyu wakaaji kuendelea kuwataja wote wanaoyumbisha usalama katika eneo zao. Chama yetu AFCM 23 ni chama yenye ina inamize ku plus sécurité na assainissement, kuwa alerte kama kwa bandi wenye wako katie mosala mwaveni funufas wenye wanaita Egypt wenye wanaopere na masilaha, wanaiba wanaua. Mimi kama kiongozi wa commune ame collaboration wa na vangele ba cadre de base, na kumeshika huyo kijana alitoa kujina la Jojo, wenye alikuwa na silaha munyumba, alikuwa na organize ma operation kwa liendele kudenonse watu wenye wako na basiraha wenge wanaziita wafo wazalendo na wenye walikuwa basoda wengi abayajirande. Ya pili tulienda ku marshe ya liberation. Kwanza tumshukuru liwali wa jimbo Patrick Nshombo Kusubangwi mwenye alirepondre ku demande yetu, na demande yetu ilikuwa ni kulomba malampadere kwa sababu ndani ya hiyo soko mlikuwa giza kabisa. Na hiyo giza liwali wa jimbo Patrick Nshombo Kusubangwi ametujibu, ametupatia lo importa ya malampadere, tutaanza ziinstale pour que mwangaza ikwe ndani ya hiyo soko kwa fursa hiyo kiongozi wa mtaa wa Kadutu amepokea taa zenye kuwaka kupitia mishale ya jua ama lampadaire solaire zilizotolewa naye liwali chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Busu Bwangu Shombo. Taa hizo zimetolewa kwa ombi ya wachuruzi kwenye soko ya ukombozi inayopatikana katika jengo ya SNCC mtaani Kadutu wanaolaani vitendo vya wizi vinavyojitokeza zaidi wakati wa giza kiongozi wa aliwali kwa kujibu kwa malalamiko ya wakaaji mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unako kipokea taarifa ya habari toka idha Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Arkidiosesi ya Bukavu imesherekea siku ya sita tarehe ine Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano kumbukumbu ya miaka ishirini na tano tangu kufariki kwake hayati Arkiaskofu wa Bukavu Emmanuel Kataliko. Kwa fursa hiyo, misa imesomwa kwenye katedrali Malikia wa Amani katika mtaa wa Ibanda hapa mjini Bukavu, naye Arkiaskofu wa Bukavu François Xavier Maroye Rusengo kwa kukumbuka aliyekuwa arkiaskofu wa Bukavu kati ya mwaka wa 1900 Katika hotuba yake François Xavier Maroy ametoa heshima kwa mtangulizi wake, akikumbusha kwamba alikuwa akitumika kwa ajili ya haki, sheria ya amani na usalama, hata kama Kataliko aliongoza Arcidiosese ya Bukavu kwa muda wa miaka tatu peke yake. Amekumbusha François Xavier Maroi Emmanuel Kataliko anabaki kuwa mfano wa mchungaji mwema katika kanisa nchini Congo kwa ujumla na min Bukavu kwa upeke. Katika mazungumuzo na waandishi wa habari abarw wa Bukavu amekumbusha kwamba arkidiosezi ya Bukavu haiwezi kumsahau kamwe Emmanuel Kataliko, akiwaomba waamini katoliki waapa mjini Bukavu kuendelea kuwa makini wakitumika kwa ajili ya amani na usalama na kuishi pamoja kwa umoja kama inavyofundisha Injili. Arkiaskofu wa Bukavu François Xavier Maroy Rusengo alitumika kudiosezi yetu kipindi ya mfupi lakini ya kazi mingi sana, ilikuwa wakati ya magumu mingi kwa kwa ni askofu, hatuisahau historia yetu kumbi na kipindi ya Askofu manaoi Kataliko hatuwezi kuisahau. Ya pili aliambia waamini wa diosezi wa ya Bukavu hiyo maneno nisema wa Kifaransa, tusijiachilie. Kwa kifupi, tusijiachilie watumezi na kitumezi, tusiitike tumbwi tusagi. Tunapasha kutoka, tunapasha kuendelea kupigana, kusudi taifa letu, maisha yetu, umoja wetu kwa nguvu ya kila mmoja kwenye iko na kwa kazi zake tuweze kujenga hapana kupigana ya magumu ya masasi lakini kupiganisha magumu ya maisha tuweze kuendelea kujenga kama inavyofaa ijulishwe kwamba shughuli hii imehudhuriwa na waamini wengi toka eneo mbalimbali ikumbushwe kwamba Emmanuel Kataliko amezaliwa palukole katika diosezia ya Butembo Beni jimboni Kivu ya Kaskazini mwaka wa 1932 amepewa sakramenti ya upadiri Mwisho tarehe ishirini Desemba mwaka wa elfu moja mia kenda hamsini na mnane na kutajwa kuwa askofu wa Butembo Beni tarehe kumi na saba Mei mwaka wa elfu moja mia kenda sitini na sita Tarehe ishirini na mbili Machi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na saba Emmanuel Kataliko ametajwa kuwa arkiaskofu wa Bukavu. Wakati wa huduma yake, arkiaskofu huyu amelazimishwa kukimbia toka hapa mjini Bukavu na kuzuiliwa kurudi nao viongozi wa RCD waliokuwa wakizibi Mji wa Bukavu enzi hiyo, Arkiaskofu Emmanuel Kataliko amesafiri na kwenda Roma ambako amefariki tarehe ine Oktoba mwaka wa elfu mbili kisha kufanya utetezi hapa na pale kwa ajili ya amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Omer Mudekereza na kutajwa kwa kasha na panzi kuwa mitaa imezungumziwa katika baraza ya mawaziri mjini Kinshasa wikiendi inayokwisha. Katika ripoti iliyosomwa naye Patrick Muyaya akiwa mlinaji wa serikali ya taifa, ripoti kuhusu kutajwa kwa eneo hizo mbili kuwa mitaa iliweza kutangazwa na kuwasilishwa kwenye baraza na waziri mawaziri, naye waziri wa taifa makamu au sikai na usalama na mambo ya ndani. Tukiamini duru zetu kutoka mjini Kinshasa na uwalimu wa Kivu, wanataka kuona mazungumzo inahitimishwa kwa salama kati ya AFC 23 na serikali ya Kongo. Jacques Chirimwami akiwa katibu jimboni wa Sinekat amejulisha kwamba walimu wanakabiliwa na shida nyingi siku hizi, zaidi kuhusu kupata pesa zao za malipo kutokana na kufungwa kwa benki. Amesema hivyo kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya walimu inayosherekewa tarehe 5 Oktoba kila mwaka. Hali ya vita inapelekea walimu wengi kusafiri hadi Beni jimboni Kivu ya kaskazini, pia Uvira hapa jimboni Kivu ya kusini kwa kupata pesa zao za malipo kwenye benki huku wakiweka maisha yao hatarini ameendelea kujulisha Jacques Chirimwami. Kwa fursa sikukuu hii, Jacques Chirimwami anataka kuona makubaliano ya amani inapatikana kati ya AFC M23 na, na serikali ya Kongo baada ya mazungumzo yenye kuendelea. Jacques Chirimwami amesema walimu wa Sud Kivu wana magumu ye, kila mtu anajua, ni miezi mbili hii walimu wa Kalehe wa Fizi wa Mwenga, hata e, washabunda hawapate pesa zao, ni hao walimu wanapokea kwa njia ya Caritas unaiwa hata hii prime ya gratuite walimu wanaanza enda itafuta uamo ya Uvira, wengine wanaenda Butembo na wengine Kisangani, na ile yote ni ni shida kubwa sana, njo maana tunalia Gouvernement congolais na mouvement M23 bafanye mazungumuzo, kwa kweli bafanye mazungumuzo ili amani irudie, kwani ile amani itatusaidia sisi walimu. Jacques Chirimwami. Na barabara toka Amsar hadi Birava katika wilaya ya Kabare inapatikana katika hali mbovu. Siku hizi wakati huwa mvua, watu wanaopita kwenye barabara hiyo wanasema kupitia matatizo mengi, ndivyo wamejulisha walipozungumza na Radio Maendeleo. Padina ukwisha hawa wanajulisha kwamba wakati huu maji ya mvua yaonekana kwenye barabara hiyo na kuzuia gari, pikipiki piki, na hata wapita njia kupita inavyostahili. Gari ambazo zinapita kwenye barabara hiyo zinalazimika kupita ndani ya maji ya mvua na kuzama katika mashimo zenye kuonekana kwenye barabara hiyo. Kwa hiyo wakaji hao wanaopita kwenye barabara hiyo wanataka kuona viongozi wanatuma wafundi kwenye barabara hiyo kwa ajili ya kusawazisha yote, ikiwa kwa faida ya wakaji wanaotumia barabara hiyo kila leo. Mmoja wao ameweka neno Barabara ya Amsara Birava mambo haiko mazuri, sababu hizi siku ambazo mvua zinanyesha, tukiangalia kwenye barabara tunaona inakuwa kama vile bahari ilihamia barabarani. kukote ya Ndundazi tunakutana watu kwa kupita kwa kutembea ni kuondoa viato hivi, mitugari haziwezi kupita, moto haziwezi kupita, na tujue hapo chini ndani ya yale maji mna nini, sababu kuna nyama ambazo zinazoea kukaa kwenye maji ya kiwa na inaweza kuzura au kutatiza wanaopita hapo. Basi tunasihi na tunaomba viongozi wanaotusikia mukadre ya urgence kuangalia namuna ya kukatisha mifereji kwenye hiyo barabara, lakini pia Karema kuanzisha makazi za kutengeneza hiyo barabara ya Amsar Birava. Toka Amsar turudi hapa mjini Bukavu, tujielekeze katika mtaa wa Mtawa Bagira na tuseme kwamba wakaaji wa mtaa wa Bagira wanaombwa kujiorozesha kwenye shirika husika na kukusanya uchafu eneo yao. Shirika hilo linaitwa Umoja na limeanza rasmi shughuli zake tangu siku ya sita, tarehe nne Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na uh, tano, wakati wa kuanzisha rasmi shughuli yenyewe na yemea Bukavu chini ya enzi ya AFC M23. Ladis Muganza, wakaji wa mahali wameombwa kujiunga na shirika hilo linalo uwezo wa kutumika ipasavyo kwa ajili ya usafi wa wamta wa Bagira. Hebu meya Ladislas Muganza, una ujumbe gani kwa wakaji wa Bagira? Bajiafilie ku grupu Umoja, kwani imekuja na lori nyingi sana na watumishi wengi sana kwa kusomba uchafu fasi yote kutosha karibu na watu na kuibeba fasi ya kutupia uchafu. Tumetembea quartier a, quartier b, quartier c, quartier d, na tunaingia kera kote. Tuliremarke avec beaucoup de regret absence ya bakadre de base na absence ya bakaaji. Samedi prochain ikafanyika vile tuta zibu yeyote mwenye hataonekana, kwani ni wao ndio wanapaswa kuongoza association, kuongoza burgumestre, kuwajulisha buchafu kwa fasi gani, kuja haraka ututoshe uchafu buchafu. Hapa ile sikuitambua leo, na iliniuzikisha ya kutosha. Meya wa Bukavu chini ya enzi ya af23 en Ladis Mganza wa Kandwa. Kwa fursa hiyo, shirika lingine kwa jina la PUB limetambulishwa na kutambulisha pia rasmi gunia zilizotengenezwa kwa kuheshimu mazingira. Yote ni kwa lengo ya kupiganisha uchafu katika mtaa wa Bagira. Kiongozi wa shirika hilo Divina ana asema kwamba gunia hizo zinauzishwa kwa mia tano pesa za Kongo, gunia moja na zinasaidia pia kwa kukusanya uchafu. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, punde kidogo itashuka uwanjani na kwa tolea habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora bari kuhusu michezo ni kwamba timu tatu toka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo zinaendelea kucheza mashindano ya kandanda barani Afrika. Kisha timu Les Aigles du Congo kuondolewa kwenye mashindano yenyewe, timu ya AS Maniema Union na Simba zimejikamilisha tayari kwa kipindi ijayo ya mashindano. Kuhusu mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, FC Saint Eloi Lupopo imejikamilisha kisha kuenda sare na timu ya Almerek ya Sudan. Mechi imechezeka kwenye uwanja Martur wa Bengazi nchini Libya. Kwa mechi ijayo, Lupopo itacheza na timu ya Orlando Pirates toka nchini Afrika Kusini. Kuhusu mashindano ya shirikisho la kombe ama Coupe de la Confederation kwa lugha ya Kimombo, timu Simba ya Kolwezi imeshinda timu Jabal toka visiwa vya Komor kwa bao mbili kwa bila. Mechi ya kwanza Simba iliweza kushinda kwa bao moja kwa bila. Kwa mechi ijayo, Simba itacheza na timu ya Kaiser Chief toka Afrika Kusini. Upande mwingine, timu AS Maniema Union imejikamilisha kwa duru ya pili, kisha kuenda sare ya bao mbili pande zote na timu ya Pamplemousse SC kwa kweli, la ziada hakuna, mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, ikiwa ni toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 6 Oktoba mwaka 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliyenipeperusha hewani. Jina langu naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radio maendeleo or na waaga na kwatakia mwanzo njema ya wiki. Bye bye.