Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Na wasalimu wasikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kufuata idhaa hii ya Kiswahili kwenye redio kwenu. Kwanza ni watolee vichwa vyake Tangu uwanja wa ndege wa Goma na Kavumu kufungwa, inakuwa sasa zaidi ya miezi saba, wilaya ya Shabunda yaendelea kukabiliwa na ukosefu wa bidhaa mbalimbali, hata na dawa katika vituo vya afya. Nao viongozi kwa ngazi zote wanaalikwa kufanya iwezekanavyo kwa kuepusha wakaaji wa Bushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe na hatari mpya ya mafuriko ambayo inaweza kujitokeza huko. Mwito huu umetolewa kisha watu kuponyoka kifo siku ya Mungu iliyopita kutokana na mto mmoja iliyojaa. Kuna haya na mengine, wasikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu na ututege sikio. Jina langu ni Helene Bujiriri. Na habari hii, usalama mdogo unaendelea kuripotiwa kwenye kata Panzi mtaani Ibanda ambako nyumba nyingi zimeshambuliwa nao watu wenye kumiliki silaha na kusababisha kifo ya kijana mmoja wa umri wa miaka karibuni ishirini na mbili, usiku wa kuamkia siku ya pili tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Duru za mahali zajulisha kwamba watu hao wenye kumiliki silaha wameshambulia eneo za mulengeza ya kwanza pia mulume munene ya kwanza, kabla ya kujelekea keza kwenye vijiji mbalimbali kama vile Chiragabwa Nyangulu b Chishadu na Luhoko wilayani Kabare, kwenye grupu maya Mudusa, warugaruga hao wamepeleka vitu nyingi vya samani, mkiwemo pesa, simu za mkononi na vitu vingine vya samani, na kuleta hivi woga miongoni mwa wakaaji. Kiongozi makamu wa kata Panzi, Christophe Tongwa, amesema kuhuzunika na hali hiyo, huku akialika viongozi wa jimbo kutafuta suluhisho kwa shida hii inayokumba wakaaji wa kata Panzi ili kuwalia inda wakaaje na mali yao. Tumsikilize. E, wa bandi ambao wanakuwa na silaha waliseme terere ndani ya akse mulengeza ya kwanza precisement ndani ya aveni kamagema ya kwanza na mwalume mnene ya kwanza. E, na hiyo atake ambayo ilifanyika ilikute maisha ya kijana mmoja ambaye anakuwa na miaka makumi mbili na mbili anaitwa kwa jina la Moise Kanyabazi. E, ni kijana wa Watuta Kabungulu, anakuwa mkaaji wa aveni Jamiro ya pili e, na wa angiri yao walisible nyumba nyingi sana, na walianzia ndani ya depo ambayo wanauzisha ndani bunga, na hapo walipie na kupiga responsable wa depo hiyo eh, mbele ya kukimbia. Kwa hiyo eh, insecurite inaonekana inakuwa juu sana ndani ya katapanzi na kutransforme majamazi inakuwa kama vile champ de bataille. Tunatoa malalamiko kwa wakurugenzi wa province wafani kukua namna yote kukua intervention militaire kama vile intervention policiere, kwani wakaaji wanakuwa wakiishi na uga kila siku ambayo inapita. Miramu mfano, tuzungumzie shirika mipya la raia wilayani Uvira ambayo na laani unyanyasi unaojitokeza kwenye vizuizi visivyo halali kwenye eneo nyingi kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi kwenye barabara Bukavu Uvira. Shirika hilo limejulisha hivyo wakati wa maojiano na Redio Maendeleo weekend inayokwisha shirika hili lajulisha kwamba ni tangu mwezi macho mwaka huu elfu mbili ishirini na tano ndipo unyanyasi unaendelea kwenye vizuizi hivyo vilivyowekwa kwa lengo ya kuchunguza wapita njia kwenye vizuizi vyenyewe, yaongezea shirika nyipe la raia. Kila mpita njia analazimishwa kulipa kati ya elfu moja na elfu mbili pesa za Kongo. Yote ni kwa matakwa ya askari wanaokutwa. Licha ya unyanyasi, shirika nyipe la raia lasema kwamba kuna wanamemba toka jamii mbalimbali mbali zaidi, jamii jamii za Bashi wanaonyanyaswa na kujeuriwa kwenye vizuizi hivyo wakizaniwa kushirikiana na lokundi la FM 23, ni kama vile Pakala ikiwa kijiji inayopatikana kati ya Kiliba na Kamvimvira hadi pa Luvungi ambako kunaripotiwa vizuizi kumi na nne, vizuizi sita kati ya Bwegera na Lemera, vizuizi nne kati ya Runingu na Katobo na vizuizi vingine Pakabunambo. Kiongozi wa shirika nyipe la raia wilayani Uvira, Biamungu Shamamba Paul, anataka kuona usawa nawekwa kwenye eneo hiyo kwa faida ya wakaaji. Tumsikilize. Kwenye mabariere ziliwekwa tangu mwezi wa tatu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano kusini Kivu ya Kusini, hapa tukitaja tarafa la Uvira, tarafa la Fizi, mji wa Uvira na mji wa Baraka, na mabariere hizo zilikuwa ni za kuchunguza. Kwenye vizuizo hivyo kulianza kuombwa pesa kwa kila anayepita moto gari kutoa elfu moja mia tano, ikaanza kuleta utata. Sisi mashirika za kiraia tulienda kulalamika na kuonesha ndugu wazalendo, vile vile Fabrice kwamba ile haiwezi kuendesha mji, ila inaenenda kuonesha usalama mdogo kwa raia ambao wanaotembea, na tumeenenda kuihamakia. Walifikiria hata kuanza kushika watu ambao wanatoka Bukavu zaidi, wanaosumulia lugha ya Kishi, na tulienda kuwahamakia kuwaonesha kwamba sisi sote ni wakongomani na mkongomani mani iko na sheria ya kutembea katika nchi yake nafasi kote ambako anakotaka kwa usalama. Huyo waomba pia kuondoshwa kwa vizuizi vimoja vinavyonyanyasa raia katika eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Alankabika ni kuchukue kwa kuzungumzia zaidi ya miezi saba tangu mji wa Goma na Bukavu kudhibitiwa na makundi ya AFC M23 na uwanja wa ndege wa Goma na Kavumu kufungwa, wilaya ya Shabunda yaendelea kukabiliwa na ukosefu wa bidhaa muhimu mbalimbali mbali, kwenye soko na duka za Shabunda na eneo jirani bidhaa mbalimbali vyaendelea kukosekana na dawa kukosekana katika vituo vya afya, hali inayoweka hatarini maisha ya wa wakaaji wengi wa mahali husu Bali mbali, njia pekee inabaki kupitia barabara inayopelekea katika mji wa Kindu jimboni Maniema, ila katika eneo hiyo mazingira ya safari na kuwa ngumu, kajulisha kiongozi wa shirika la raia wilayani Shabunda, mwanasheria Joseph Mpeseni, wachuruzi wanalazimishwa kulipa kiwango ya pesa zaidi ya elfu mia saba pesa za Kongo, kama vile nauli au transport ya kwenda na kurudi kwa njia ya pikipiki, ijapokuwa ni njia yenye urefu wa chini ya kilomita makumi manane kwenye soko bei ya bidhaa mbalimbali yaonekana kupandishwa. Wakati katika hospitali na vituo vya afya wagonjwa wanaendelea kupitia matatizo mengi kwa kupata matibabu, kuhusu mapambano inayozuia gari toka hapa mjini Bukavu kufika katika eneo mbalimbali za Shabunda kama vile Isezia, Ivari, Kigulube na Nyalubemba. Mwanasheria Joseph Mpeseni anataka kuona njia inafunguliwa ili msaada wa kiutu pamoja na bidhaa mbalimbali viweze kufikishwa pashabunda kwa faida ya wakaji. Kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Shabunda anaalika wakazi kuendelea kuishi pamoja kwa umoja na kuepuka kusambaza masemi ya chuki, pia maneno ya uongo wakaaji wa mkoa wa Karongo Nyangezi wanaanza kurudilia maisha yao ya kawaida baada ya mapigano yaliyoripotiwa huko na kusababisha wengi kukosewa na makao pia vifaa vya lazima kwa siku hizi. Wamoja kati yao wameshaorozeshwa na wameanza tayari kupokea chakula toka shirika PAM, wakati wengine wanaendelea kusubiri wakati wao utakapofika. Hakikisho hiyo ni yake kiongozi wa senta ya Nyangezi, Mashauri Magala Jolulu, siku ya pili tarehe Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano, ambaye amehakikisha kwamba wakaaji tayari wamepokea maharagwe, mafuta ya kupika pamoja na unga wa mahindi toka shirika PAM iliyogabuliwa na shirika Aideso. Huyu anashukuru zaidi shirika PAM na kualika wafadhili wengine kuiga shirika hilo kwa kuwatolea wakaaji hao msaada. Mashauri Magala Jololo anaeleza. ingine ong wanaeta ides ndio kuna na gabula chakula na tunaona zingine maong come Caritas na tunaona vakapo jitegemee ikoe na identifie wakaaji. Mpaka leo ngambo za kule Ibambiru wakaaji wanafurahi sana batu ya pame valipatia vatu ya ides vakigabula chakula, kuna maragi kuna mafuta na kuna bunga ya mwindi yani majone. Kila mtu mwalikuwa identifie sa dépend na tai yake. Tai ni kusema kama ni jamaa ya watu saba, wanapata omwen taa kitatu na kipande, wanapata karibu debe mbili ya mafuta na 25 kilo ya bunga, na kia na ujumbe ya kupana shukurani kwa pame na kila mfadhili mwanatusaidia kwa hii mradi yote ya kupata chakula kwetu Nyangezi. Huyu alikuwa ni Mashauri Magala Jololo. Mnaoifuata ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo, na tunawashukuru Radio Maendeleo, duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Zungumzie sasa viongozi kwa ngazi zote ambao wanaalikwa kuchukua mbinu zinazofaa ili kuepusha wakaaji wa Bushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe na hatari mpya ya mafuriko ambayo naweza kujitokeza eneo hiyo. Mwito huu ni wa miungano za shirika la raia eneo hiyo katika mazungumzo na Radio Maendeleo kisha kutambua kwamba watu wameponyokea chupuchupu siku ya Mungu iliyopita wakati maji ya mto Chishova ilijaribu kusababisha maafa kwao wakaaji. Duru zetu zajulisha kwamba ijapokuwa hatua za wakuu viongozi kukataza majenzi mapya pabushushu na nyamukubi ambako kumejitokeza maafa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu wakaaji wa moja wameanza tena kujenga nyumba eneo hiyo bila kujali hatari. Kwa hiyo shirika la raia latoa malalamiko na kujulisha kwamba ikiwa kuna kinachoendeshwa na serikali na wafadhili, hatari itaendelea kuonekana. Mojawao wao ana Gisi wanaisi Komase pa fere de prevention na kuangalia manere gani wanaisi Sansibilizamo wa imanite na population pamoja, Ili kwamba tuweze kufanya ma Shermuara na ikuminevyo, Kwa kupanda miti Munamo vilaji ya kushucho ambamo Mitoni baribari Sidikatate na kufanya Ajali munamo usiku wa leo, Kini munamo na muna ya kufanya prevention. Ndiyo maana tunafanya Ia alerte na kila mtu, Kila mtu wa population Angalia usikisi ya kucha miti kupasela ambayo naishi ndani sababu pio mamitoni wakati na pia wakati zina kutana, hatuna hatupande mamiti na idezo, atuapitekwa mpote manyumba na mabide bale na watu pia tukumbushe kwamba siku ya Mungu iliyopita, majira za jioni, mtembeza pikipiki mmoja aliwahi kupelekwa na maji ya mto Chishova pamoja na mteja wake. Hawa wawili waliokolewa chupuchupu, ila pikipiki imeharibika vikali, tukiamini duru za mahali. Naye kiongozi wa shirika la kugawanya maji Regideso anatoa angalisho kwa watu wanaoendelea kuendesha wizi dhidi ya vyombo vya kusaidia kujua kiasi ya maji iliyotumiwa ama conteur mjini Bukavu, kulingana na tangazo iliyowekwa hadharani na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo siku ya pili tarehe tatu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano shirika Regi Dezo inasema kwamba mambo hiyo inakuwa ikifanywa na watu wabaya ambao wanaozaniwa kuwa wachuuzi wa vyuma ama mabende. Kiongozi wa Regi Dezo Mudumi mweze amefahamisha kwamba kila yoyote atakayenaswa na vyombo hivyo atazibiwa kulingana na sheria. Huyu anaalika wateja wahanga watendo hiyo kujielekeza kwenye ofisi ya Regie des eaux kwa ajili ya kutatua swala hiyo. Mdumi mweze anayezungumzia: ndiyo tuliasiste kwa hii vola ya makonteur movila ya Bukavu ni fenomene ilipitikanaka tena alepoke na ikapote ndio wanasubiri maakta bana basi choke bana tuinforme, kama ndio walikuwa wa ba victime ya ile problem. Mudumbi mwezi ni kiongozi wa shirika Regie des Eaux Jimboni Kivu Kusini. Na humu Jimboni tu mnapungukiwa na asali mwaka huu, hii ni kutokana na, na kubadilika kwa mazingira, pia vita, tangu mwezi Februari uliopita. Hakikisho hii tumeipewa na shirika Mondabe tarehe 7 Oktoba mwaka huu, kulingana na kiongozi wa shirika hii Jean Merci Mahano, mwaka huu ni Kilograma elfu nne makumi nne na mbili ya asali ndiyo imepatikana ijapokuwa mwaka uliopita ilikuwa kilograma elfu mnane mia sita. Hii inatokana na kubadilika kwa mazingira pia vita ambayo imefanya watu ambao wanafuga nyuki kukimbia. Je Merci Maano anayezungumzia tunakuta kama asali imepunguka eh, ka sa 53% kufuatana na, na statistiki zenye tulikuwa nazo za mwaka jana. Hii mwaka asali imepunguka, watu wote hawakupata asali kama vile walikuwa wakitarajia, na shida zimeonekana kuwa nyingi. Hii yote mkuu swali imeonekana kwamba inatokana na vita kali ambayo imeonekana, wafuganyuki hawakuweza kufika ndani ya nafasi wanafugia nyuki na yua eh, nyuki wanafukia ni katika pori lakini kuko pia ingine shida ambayo ya kukata mamiti kiolela, nyuki zimekosa kwa kutowa nekta ya kulisha asali na ya kuitengeneza kwa hiyo anaalika watu wote kuwa na zamiri kulingana na ukingwa wa mazingira na hivi kupata suluhisho kwa shida hiyo. Mnayoifuata ni taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Basi wasikilizaji, mwache tuzungumzie habari za michezo michezo Michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. wachezaji wa timu ya taifa ya DRC wanakusanyika mjini Abijan nchini pwani la pembe tangu siku ya Mungu iliyopita, huko, siku ya Mungu iliyopita huko, wanatayarisha mechi dhidi ya Togo itakayoendeshwa mjini Lome siku ya tano tarehe kumi Oktoba. Mechi hiyo inahusu mzunguko ya kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu. Wachezaji wengi toka Ulaya tayari wamewasili Abijan tangu siku ya Mungu. Kati yao kuna kuwa wachezaji kama vile Chancel Mbemba Cedric Bakambu na meshakelia. Kisha mechi dhidi ya Togo tarehe kumi Oktoba, timu ya taifa ya DRC itaendesha mechi nyingine na Sudan tarehe kumi na nne Oktoba mjini Kinshasa mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili kwenye Redio Maendeleo. Shukrani kwa nyota ambao umetutega sikio. Jina langu ni Eden Bujiriri, ufundi unakoa wake Barton Busime. Asante kwa nyota ambao umetusikiliza na kwa habari zingine.