Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba mupo salama salamini, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio yenyu, ila hapa kwanza ni muktasari wake. Rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Tshisekedi amemwomba mwenzio rais wa Rwanda Paul Kagame kuwa na juhudi ya kutumika naye mkono mkononi ili pamoja wasitishe ujehuri na usalama mdogo unayoripotewa mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na AFC M23 itaanzishwa upya juma ijayo pa Katar Doha kisha kusimamishwa kwa muda na mazungumzo kuhusu kutekelezwa kwa hukumu ya kifo nchini kongo ya kidemokrasia inajitokeza mara tena baada ya maskofu wa kongo wanaojumuika katika muungano senco kulaani hukumu ya kifo uliotangazwa dhidi ya rais mustafu joseph kabila habari za michezo jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itacheza na togo siku ya tano tarehe 10 oktoba kwa fursa ya kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni coupe du monde mwaka ujao hayo pamoja na mengine ndio tumeandalia kupitia ufundi wake Alanza. Karibu pia tegeni sikio, taarifa hii ya habari inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amemwomba mwenzio rais wa Rwanda Paul Kagame kuungana mkono mkononi, ili pamoja aweze kutumika kwa ajili ya kurejesha amani na usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Amejulisha hivyo siku ya nne, tarehe kenda Oktoba mjini Brussels nchini Ubelgiji, wakati wa kufungua rasmi kikao ya pili ya Global Gateway Forum ambako rais wa Rwanda Paul aliweza pia akushiriki. Felix Tshisekedi amejulisha kwamba ni yeye pamoja na mwenzio wa Rwanda Paul Kagame ndio anakuwa nasuluhishwa ili amani na usalama viweze kurudi mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, na mazungumzo itaanzishwa upya kati ya AFC 23 na serikali ya Kinshasa juma ijayo pa Qatar. Hatua hii nyipya ya mazungumzo itahusu zaidi kusitishwa kwa mapambano katika jimbo la Kivu ya kusini na kaskazini. Vikao vitaanzishwa juma ijayo pa Qatar kwa kutambua mbe mbinu muhimu zinazoweza kufanyika ili mapambano iweze kusitishwa mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Na chama ya kisiasa UNC imemsimamisha kazini bwana Yabenta Itunda Norbert kwenye wasfa wa kiongozi jimboni wa chama yenyewe, huyu anashutumiwa kuhudhuria kwenye kikao inayodhaniwa kuandaliwa na AFC 123 hapa mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Miriam mfano kwa ripoti. Katika tangazo iliyowekwa hadharani, chama ya kisiasa UNC yakumbusha kwamba haijawahi kumtolea mtu yoyote madaraka kwa kushiriki kwenye shughuli yoyote hapa mjini Bukavu. Wadadisi wa mambo pamoja na wafanyasiasa na hata waandalizi wa kikao yenyewe wasema kutoelewa umuhimu wa kuchukua atua na hii wengi husema kwamba shughuli yenyewe haikuandaliwa na FSM23 ila imeandaliwa na muungano Sirad DRC. Kwa hiyo muungano Sirad DRC unaomba wafanyasiasa, waganga, waendesha sheria, walimu kwenye yunivasiti na vyuo vikuu, watetezi wa haki za binadamu na hata wanaojitokeza katika sekta ya maendeleo kufikiria pamoja kuhusu wazo ya kupeleka majimbo kujitegemea nchini Kongo ya Kidemokrasia. Licha ya wasomi, muungano Sirad DRC imealika pia kwenye kikao viongozi wa FSM 23 ili watoe pia maoni ya kwao kuhusu mada yenyewe, amejulisha mmoja kati ya wanamemba wa Sirad DRC aliyezungumza na Redu Maendeleo. Huyu wanaendelea kusema kwamba katika kikao yenyewe walikuwa wametoa kila mmoja wazo yake kuhusu mada iliyozungumziwa, huku wamoja wa kizani wazo ni nzuri, wakati wengine wametoa maoni tofauti wakionyesha aliko iliyotumwa kwa kina Norbert Yabe. Wadadisi wa mambo wameelezea redio yako ya kwamba huyu wamealikwa kwa kutoa maoni yake kama mtu binafsi anayetumika katika sekta ya maendeleo, mtetezi wa haki za binadamu, akiwa pia kiongozi mustafu wa baraza ya wanasheria jimboni Kivu ya Kusini, ila kuali Ikua, kama mwakilishi wa chama UNC. Hawa wanaongezea kusema kwamba Norbert Yabe ana haki ya, ya kualikwa kama mwananchi kwa kutoa maoni ama mchango wake kuhusu nukta fulani na zaidi katika jimbo ambamo sehemu kubwa inachunguzwa na makundi ya M23 kama inavyokuwa pia jimboni Kivu ya Kaskazini. Wadadisi wengine uzani kwamba hatua iliyochukuliwa na uongozi wa FSM 23 huenda ni namna ya chama ya UNC kumunyima Norbert Yabe haki yake na kuchukua mamlaka kama atakayewakilisha Vital Kamerhe kwenye bunge ya taifa mjini Kinshasa. Kwa kumalizia, wadadisi wa mambo wanaomba kwa viongozi wa chama ya UNC kuvunja hatua ya kumsimamisha kazini Norbert Yabe na kuepuka mawazo isiyo na msingi wowote. Shukrani kwako Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Na hukumu ya kifo dhidi ya rais Mustafu Joseph Kabila imezua mjadala kwenye baraza la maskofu Katoliki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwa fursa sikukuu ulimwenguni ya kupinga hukumu dhidi ya kifo inayosherekewa tarehe kumi Oktoba kila mwaka, kumetokea maoni tofauti kuhusu kutekelezwa au la kwa hukumu hiyo ya kifo. Kwa mwezi Machi wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine, wizara husika na sheria nchini DRC ilipendekeza kuondoa sheria yenye kupinga hukumu ya kifo kusudi ipate kutekelezwa. Lengo ilikuwa kutekeleza hukumu ya kifo dhidi ya wasaliti kulingana na pendekezo ya wakati huo, ambapo Jean-Pierre Bemba alikuwa waziri nchini husika na mambo ya ulinzi. Mwaka moja sasa, watu wa moja wanadhani kuwa ni bora kutekeleza hukumu iyo nchini DRC huku si, wakizani kuwa yaweza kukomesha vitendo vya uhalifu. mwana sheria Anise Polepole ni moja wao, tangu mwaka wa elfu mbili na tatu ile e, moratoire waliwezaka isine kriminalite e, ikakuwa mingi ndani ya nchi. Mtu anayua kama anatoka kwake anaenda na nia ya kuua mwengine na namuua, na itakuwa shida, taingia tu ndani ya jela na anaweza toka msiku siku ni siku, hakuna shida. Lakini waziri alielewa kama kutosha ile moratoire na watu ambao wenye wako najikomporte namna hivyo waadhibiwe akistahili kifungo cha maisha na wamufatie yako na waiexekute ile tasaidia wakongomani kujitia kumustari kupenda nchi yao na kupenda wenzao wakongomani ambao wanaishi nayo. Kwa upande wake Pimaka Koko, mtetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini, anakuwa na maoni tofauti, akizani kuwa hukumu hiyo inaweza kupelekea hata wasioku na hatia kuuawa pasipo kukomesha ubaya. Sisi si, watetezi wa haki ya binadamu tunawo, inafikia kuorganize maandamano fulani kwa kureklame kitu fulani, kwa kushtumu serikali kutofanya vizuri kitu fulani, kama hivyo maji, ukosefu wa maji, usalama mdogo mchini mais pale sasa, kuna riski wanaweza sema kama tulifanya association de malfaiteurs na mwa kupitia hiyo njia wanaweza wakahukumu wa akter ya société civile, wa défenseur de droits humains, hata wa ndugu wa mamouvement citoyen si na juge wa juu akikisha aki hukumu yenye kamatiwa na mwamzi wa chini, unaona pale mtu anaweza akauawe, japokuwa kitu aliyofanya haistahili hukumu la kifo. Ngambo yao, maskofu wa kanisa Katoliki nchini Kongo ya Kidemokrasia wamesema kuwa katiba ya nchi inasisitiza kuhusu namna ya kulinda uzima wa binadamu na ambayo ni haki isiyoweza kukeukwa kamwe. Hata shirika nyingi za kimataifa husika na utetezi wa haki za binadamu zinakuwa na mtazamo usiokubaliana na utekelezwaji wa, wa hukumu ya kifo. Kwa ukumbusho, kumbukumbu ya sikukuu ulimwenguni ya kupinga hukumu ya kifo inalenga kuhimiza jamii zote kuhusu kupinga hukumu ya kifo. Ripoti yake Expedi Kalumpe. Na msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba watu tatu waliweza kuuawa wa na mili yao kuchomwa na kuzikwa na wakaaji wenye asirakali, mchana wa siku ya nne tarehe kenda Oktoba katika mkoa wa Ishungu wilayani Kabare. Washutumiwa hao waliweza kushikwa na kundi ya wakaaji waliokuwa wakifanya doria maeneo hayo ya Ishungu. Hawa walipelekwa kwenye ofisi ya mkoa wa Ishungu na waliweza kuchapwa viboko na wakaaji wenye asirakali na kuchomwa hapo hapo. Kisha kuchunguza vitu walivyokuwa wakipeleka, wakaaji wametambua kwamba washutumiwa hao walikuwa na noti bandia za dola Marekani, walikuwa wakipeleka pia nyoka katika ndala yao pamoja na mipanga na hama. Kajulisha raha Lucas akiwa mehusika na habari kwenye redio club yetu ya hapo Pabirava. Hali hii inajitokeza kisha visa vya usalama mdogo wizi kuripotiwa katika mkoa wa Ishungu. Kisa hivi karibuni imejitokeza usiku wa tarehe moja kukuchia tarehe mbili Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana waliweza kujipenyeza kwenye makao ya wakaji katika eneo hiyo na kumalizia maisha kijana mmoja wa mahali, kuwabaka wanawake na kupeleka vitu vingi vya thamani. imemalizia dhuru yetu. Na katika mkoa wa Buhali katika wilaya wa Lungu, watu tatu wamefariki katika mazingira tofauti. Ni baba mmoja wa jamaa aliyeamka asubuhi mapema na kuanza kuwapiga watoto wake na kuwaumiza akitumia kisu na mitwangio. Walipojulishwa, majirani waliweza kujitokeza, ila moja kati ya majirani hao waliweza kupigwa pia twangio na kupelekwa kwenye kituo ya afya pamoja na watoto wawili wa bwana huyo walioumizwa na babaye mzazi, amejulisha Joseph Babwine, akiwa kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Bugrale. Baba huyo hakuishia hapo, aliweza kuelekea hima kwenye kituo ya afya ambako watoto wake wawili na jirani huyo aliyeumiza waliweza kupelekwa kwa ajili ya matibabu. Alipotaka kujipenyeza ndani, ndipo wahusika na usalama kwenye kituo hiyo ya afya waliweza kujitahidi na kumshika baba huyo, na katika ukosefu wa maelewano, ndipo baba huyo huyo aliweza fariki dakika chache baadaye. Mmoja kati ya watoto wake aliyewaumiza kwa mtwangio na visu aliweza kufariki papo hapo, na baba jirani pia ambaye aliweza kuumizwa amefariki pia, amemalizia Joseph Babwine akiwa kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Borali, akijulisha kwamba chanzo iliyopelekea baba huyo kufanya hivyo haijajulikana hadi sasa. Na zaidi ya nyumba mia nane ziliweza kubomoka na mazao ya shamba kupelekwa na maji ya mvua, wakati wa mvua kali zilizo onyesha katika kijiji Luvungi mkoa wa Itara wilayani Uvira katika jimbo la Kivya Kusini. Matokeo imetangazwa na shirika nyipya la raia katika wilaya ya Uvira wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo siku ya ine tarehe kenda Oktoba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Kiongozi wa shirika nyipya la raia wilayani Uvira, Biamungu Shamamba Paul amejulisha kwamba bandari ni miongoni mwa vijiji vilivyoguswa zaidi na shida hiyo. Wakati wa mvua hizo, shule mazi na kalende ziliweza pia kubomoka, hali inayopelekea wanafunzi wengi kubaki nyumbani hadi leo kwa kukosewa na nafasi pa kufatia majifunzo. Kutokana na shida hii, shirika nyipya la raia katika wilaya ya uvira linataka kuona wafadhili, shirika za kiutu pamoja na watu wenye nia nzuri wanajia kwa msaada wa wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Mwenyekiti wa shirika nyipya la raia katika wilaya Uvira, Bia mungu bapol, ya Uvira, Biamungu Shamamba Paul azungumza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu wa habari Pakamanyola wendo Jowe. E, mara ingine kumeonekana ajali kubwa kisha mvua kali ikizwa na mpepeo kuharibu manyumba mengi zaidi ya mia munane na ndani yake kumekuwa masomo ambazo zimeenenda kubomoka. Hapa tunaweza kutaja masomo za msingi ambazo zimenenda kubomoka ya mazee na ya, ya kalende na aveni nyingi. Kunaonekana manyumba zenye kubomoka na vyombo vimeenenda kuharibikia ndani, ndio kwa maana tumenenda kupiga kilio kwa viongozi wa jimbo kuweza kufanya mbio sana kwa kuleta msaada ili raia hiyo ambayo imekuwa katika hali mbovu ya vita kusaidiwa. Na tumenenda kuomba vilevile kwa mashirika za kiutu ziweze kufanya lolote na kuleta jibu kwa hali mbovu hiyo ambayo imenenda kugusa raia wetu. Bya Mungu Shamamba Paul ni mwenyekiti wa shirika nyipya la raia katika wilaya ya Uvira. Na mvua kali zinazonyesha kaskazini mwa wilaya ya Kabare hususan Pakatana na Kabamba ikiwa tuka katika wilaya ya Kabare zimefanya maafa mengi katika eneo hiyo. Kwa mjibu wa shirika la raia tawi ndogo ya mahali, mimea shambani iliweza kuharibiwa pamoja na vitu vingi vya thamani, na barabara hata inayopita katika eneo hiyo iliweza kuharibiwa na maji ya mvua. Tukiamini msemaji ya shirika la raia, eneo zinazokumbwa zaidi na shida hii ni pamoja na Buhini na Kishi Chibonabosi na Munanira katika kijiji Kajuchu, ambako wakaaji wanapitia magumu mengi kutokana na shida hii. Enok na Chea, ni moja kati ya shirika la raia wa mahali aeleza, fuatana na hiyo hali, mashamba zimeharibishwa sana. Wakaaji wa Kajuchu wako expose kwa njaa nyingi sana kwa siku ambazo zinazokuja, kwa sababu tunaishi ni kwa mlimo na mashamba hizi ambazo zimeharibishwa na mvua. Kwa hiyo maana tunaomba kwa ufadhili maorganization ziwaze zi kusaidia hiyo population ya Kajuchu ili watu wasikufe. Na bwaki Enoch na Cheya ni moja kati ya wanamemba wa shirika la raia katika mkoa wa Irambi Katana wilayani Kabare. Na tukibaki tu katika wilaya ya Kabare, tuseme kwamba pombe zote kali ka za kulevya zinazouzishwa popote katika mkoa wa Miti ikiwa tu wilayani Kabare zitamwagwa tangu siku ya sita tarehe kumi na moja Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano wakati wa kazi za pamoja ama salongo. Ndivyo amejulisha kiongozi wa mkoa wa Miti wilayani Kabare, bare Chirimwami Kuigomba Mambe, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya nne tarehe kenda Oktoba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Kiongozi huyu asema kwamba hatua hii inachukuliwa kisha kutambua kwamba pombe kali za kulevya zinakuwa chanzo ya usalama mdogo na zinakuwa zikiharibu miili ya wanaozitumia kila leo. Kiongozi wa mkoa wa miti asema kwamba operesheni yenyewe itatekelezwa kwa ushirikiano na viongozi wa vijiji pamoja na viongozi wa kamati za vijana katika vijiji vya mkoa wa miti. Kiongozi wa mkoa wa miti wilayani Kabare, Chirimwa Mikugomba Mambe: tuliona kama tunakumbwa na shida kubwa sana juu ya hii pombe mbaya yenye inatuletea insecurity na kuua vijana. Tumeona ya kwamba siku ya posho itakuwa salon special kwa kumwanga hiyo mapombe na kubidetruire afeke visirudi yake tena kurudia okay, mungini na kuendelea kuviuzisha. Tumeona ya kwamba hata vijana unakuta musiku chacha na anakunwa hiyo pombe anabadilika, nywele zinakuwa kama za mzungu, machafu inavimba, na baada ya kidogo anafariki. Sasa hiyo tunaona kama kupitia na viongozi ile orde wametosha, tunaanza kazi kwa kuharibu hiyo pombe. Chiri mwami kuigomba mambeni, kiongozi wa mkoa wa miti wilayani Kabare. Na jumuiya ya shirika la raia katika wilaya ya Mwenga inalaani uharibifu wa bomba ya maji safi eneo hiyo, na ambayo ilikuwa ikisaidia wakaaji wa mahali kwa kupata maji safi kwenye eneo ya afya ya Tuseswa na Kalole katika mtaa wa afya wa Mwenga wilayani Mwenga. Samuel Habamungu ndani ya barua andikwa na jumuiya ya shirika la raia tawi ndogo ya Mwenga na kuchunguzwa na Radio Maendeleo tarehe kenda Oktoba mwakani, watu wani ambaye wasiojulikana wameharibu bomba ya maji ya Lulumunyu na Kasanda na kusababisha jamaa nyingi kukosewa na maji safi. Bomba ya Lulumunyu inasaidia wakaaji wa vijiji vya Bondeko na Kalende, wakati bomba ya Kasanda iliyojengwa na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu mnamo mwaka wa elfu mbili na kenda inasaidia wakaaji wa Mwenga Santre pamoja na vijiji nane vilivyo kandokando kando yake jumuiya ya shirika la raia kupitia kiongozi wake Harimu Kamba Milenge inashakia kuona kwamba wakaaji wa eneo hizo watakumbwa na magonjwa yanayotokana na uhaba wa maji safi. Hata hivyo, shirika hili la raia laomba kwa wakaaji kulinda vyombo vya umma na kuepukana na kuviharibu na pia kwa kuu viongozi kuendelea kuvilinda na kuadhibu wenye kuviharibu. Harimu Kamba Milenge anatoa hapa maelezo. Sehemu kubwa ya mirija yenye kuleta maji zime katwa kuongolewa na kubebwa na hawa watu wenye roho mbaya na kuacha wanaokaa ndani ya mji hii katika upungufu wa maji na kuendelea kuingia katika hali ya uhaba wa maji, na hii inaweza sababisha magonjwa na pamoja na ile kufikia kujitokeza kwa magonjwa ya kuambukia ndani ya mji. Duru yetu yaomba pia kwa mashirika za kiutu kuwajia wakaaji hao kimsaada, kwa kuwatengenezea maji safi pamwenga santre na kwenye vijiji hivyo vya Kando yake, michezo michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapokelewa na Togo siku ya tano tarehe kumi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano kwa fursa ya kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni cup du monde mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na sita wa wachezaji wa timu ya DRC wanalazimishwa kabisa kujinyakulia ushindi ili waendelee kuwa na matumaini ya kujikamilisha kwa kipindi ijayo. Ni vyema kusema kwamba kisha kupitisha siku tatu pa Abidjan nchini Pwani la Pembe, wachezaji wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamewasili mjini Lome siku ya tatu tarehe mnane Oktoba, kisha kufanya mazoezi pa Abidjan. Kwa hiyo mechi yenyewe itachezeka hii siku ya tano tarehe kumi Oktoba pasaa kenda saa za hapa mjini Bukavu, kwenye uwanja Kegue pa Lome. Kisha mechi hiyo timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itarudi mjini Kinshasa, ambako itapokea timu ya taifa ya Sudan ifikapo tarehe kumi na nne Oktoba mwaka huu la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanza aliye nipeperusha hewani. Naitwa Alenkabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, bye bye.