Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. amani ya mungu pamoja nanyi popote mlipo wapendwa wasikilizaji wa, wa redio maendeleo matumaini kwamba mupo salama salamini hii ni dha kiswahili ya redio toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 13 oktoba mwaka wa 2025 ila kwanza hapa ni muktasari wake Livu Pachivanga katika mkoa wa Miti wilayani Kabare na kandokando kando, kisha mchana kati wa jana siku ya Mungu tarehe 12 Oktoba, baada ya mlio wa risasi na silaha nzito nzito kusikika katika eneo hiyo, hadi kusababisha ufu miongoni mwa wakaji. Mvua zilizonyesha katika wilaya ya Kalehe juma inayokwisha zimesababisha maafa mengi, nyumba za wakaji kukumbwa na mafuriko, shule pamoja na vituo vya afya kubomolewa, baada ya maji toka muto Chirakara kutoka katika njia yake ya kawaida. Habari kuhusu michezo. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard itapokea timu ya taifa toka Sudan kesho, siku ya pili, tarehe 14 Oktoba mwaka huu 2025 kwenye uwanja Martur mjini Kinshasa kwa fursa ya mzunguko wa kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni, Coupe du Monde mwaka ujao. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeeni sikio Karibu kupokea maelezo kamili kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari. Hali imerudi kuwa tulivu katika mkoa wa miti na kando kando wilayani Kabare kisha mchana kati wa jana siku ya Mungu tarehe 12 Oktoba mwaka 2025. Hii ni baada ya mlio wa risasi na silaha nzito nzito kusikia katika eneo hiyo hususan maeneo ya Chivanga hadi kusababisha oga miongoni mwa wakaji. Ilikuwa asubuhi mapema, ndipo wakaji wanaoishi kando ya mbuga ya kuhifadhi wanyama Penkabe katika mkoa wa miti na Bugore wilayani kabare abar waliweza kushtuka kisha kusikia mlio wa risasi katika eneo hiyo, pasa nne waumini waliokuwa wakijielekeza katika kanisa zao mbalimbali waliweza kurudi na kuweza kubaki nyumbani, na wakaaji wa vijiji kama vile Buyunguli na kando kando hawakuweza basi kufaulu kutoka makwao. Kutokana na hali hiyo, hali iliweza kurudi kuwa kimya kisha mchana kati. Tukiamini duru zetu, hadi sasa ni vigumu kutoa matokeo kamili na chanzo ya mlio huo wa risasi. Watu wengi kuumizwa, wengine kuchapwa viboko na vitu vingi vya thamani kuporwa, ni matokeo ya shambulizi zenye kuendeshwa dhidi ya nyumba za wakaaji kwenye Katapanzi katika mtaa Ibanda hapa mjini Bukavu. Juma inayokwisha shirika la raia katika mtaa wa Ibanda inayotolea habari yajulisha kwamba eneo zenye kuguswa zaidi na usalama mdogo huo ni Avenue Solidarite Tolanki, ambako warugaruga wanajitokeza mara kwa mara na kushambulia nyumba za wakaji. Kiongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Ibanda Mughula Machumbiko asema kwamba ni wakaji wa Mushununu, pia Mulungulungu na Mulengeza ya pili ndiyo wanashambuliwa pia mara kwa mara na warugaruga hao. Huyu anataka kuona vikosi ya usalama vinatumwa huko kwa ajili ya ulinzi wa wakazi na mali yao. Mugu la Machumbiko, tulianregistre ka myingi za cambriolage na vandalisme ndani ya kata Panzi kupitia mabandia wenye kumiliki silaha na maarme blanche, na mabandia wale walibomola milango mingi kupitia maarme blanche na walitorture watu kuwahulumiza vikali na mpanga, walibeba mali ya watu na kisha wakaondoka wakienda zao. Nateza sema kwamba waliulumia, kwa sasa wanapatikana ku vituo mbalimbali vya afya wakipewa matunzo. Kwetu sisi kama vile shirika la raia, tunaalika population yote ya panzi kuendelea kutumika mkono mkononi na wachef daveni wa nyumba kumi wa chef de quartier hata na maservisi ya sekurite kwa ajili ya usalama wetu. Pia tunaalika populasio ya kata panzi yote ya kwamba wakati tunaona mtu ambaye anakuwa suspe, tuwatoe kwenye mikono ya washef daveni ama ku mikono ya wachef de quartier ama ku maservisi za sekurite. Murula Machumbiko ni kiongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Ibanda hapa mjini Bukavu. Na viongozi kwa ngazi zote wanaombwa kutumika kwa ajili ya kurudi kwa amani na sio kuchukua hatua zinazoweza kusababisha mizozo kwa siku za usoni. Mwito umetolewa naye Nikola Lubala akiwa katibu jimboni wa kamati husika na kutatua mizozo ya kiasili r katika mazungumzo na Radio Maendeleo baada ya barua yenye kusainiwa naye waziri wa taifa makamu na ausikai ma pamoja na mambo ya ndani aliyesaini barua akimtaja kiongozi mpya wa sheferi ya Luhinja katika wilaya ya Mwenga, Nikola Lubala anasema kwamba haiwezekani wa viongozi toka mjini Kinshasa kuchukua hatua kila leo bila kuchunguza wananchi ijapokuwa hali inaonekana kuwa tulivu tangu miaka nyingi katika eneo hiyo ya Luwinja bila tatizo yoyote. Nicola Lubala anataka kuona idhara nchini husika na mambo ya kiasili kujitahidi ili usalama na amani viendelee kudumu na kuepuka kuchukua hatua kama na hizo, wawe waendelee kuonyesha busara kila leo. Nicola Lubala Ulisikia kama kuna kuwa kunakuwa arrete ambayo iliweza kumureconnetre mwingine chef kwa niveau ya sheferia Luinja na kwetu ilikuwa ni surprise kabambi kuweza kusikia. Kwanza tunaweza kusema, unajua province ya Sud-Kivu na inchi nzima tunakuwa katika hali ya vita, hali sio mzuri, hali ya usalama sio mzuri na hiyo tena mambo inaweza kuchamsha tena kuongeza usalama mdogo katika sheferia ninja na pia kufuatana na procedure, unajua kunakuwa sheria ambayo inatia hiyo yac ambayo inakuwa na kujisharge na kukata hiyo matatizo ama hiyo makonfli ambazo zinakuwa katika masheferi na hiyo procedure tuliona haikokuwa respekte. Wakati kuko mzozo kunako sheferi fulani, inakuwa kani vizuri, watu wanapita kwanza, kuna kotc kwa provincial wanatia kibarua ya aupali kuonesha kama mimi fulani ninakuwa nina reklame Pouvoir yangu na CTCC hiyo ambayo inakuwa katika jimbo ya Sud Kivu, inakuwa ina statue ina siege, kwa sababu inakuwa na wana memba wana siege, wanaangalia ukweli uko wapi. Kuna kuwa uchunguzi pia ambayo unafuatana, kwa sababu wanapaswa kuangalia katika kijamaa mila zinasema namna gani, kwa kuwa mwami inasema kitu gani. Hiyo yote inapaswa fatiliwa, na nikisha hapo, hiyo CTCC provincial wanakuwa wakitoa hiyo sentence. Hiyo sentence jo inakuwa ina reconnaître ambaye anakuwa mwami na kisha kukuwa rekoniyo sentence inakuwa transferi kwa gouverneur de province, wala kunako ministeri ya interieur. Na a travers iyo sentence njo ministre anaweza kukamata desizion fulani me. Ila kwa mshanga mkuu, tunaona kama iyo precedire haikukuwa respecte, na kwa leo haikukua kabisa, kwa muhimu kuweza kukreye fujo, kukreye ekaeka katika chefferin ambako kulikuwa amani. Nikola Lubala ni kiongozi jimboni wa kamati husika na kutatua mizozo ya kiasili. Na zaidi ya nyumba hamsini na tano kuvamiwa, na mafuriko shule, pamoja na vituo vya afya kubomolewa, pamoja na vitu vingi vya thamani kuharibiwa, ndiyo matokeo yaliyosababishwa na kujaa kwa mto Chirakara katika kijiji ndogo Nyamukubi pa Bushushu sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe. Ndivyo umejulisha muungano sala katika ripoti iliyowekwa hadharani na kuchunguzwa na Radio Maendeleo. Muungano huo umejulisha kwamba wakati wa mvua hizo mimea wakaaji imeharibiwa shambani na vitu vingi vya samani kupelekwa na maji ya mvua duru yetu yaongezea kusema kwamba hata bomba zilizokuwa zikiwatolea wakaaji maji safi zimebomolewa na maji ya mvua hali inayoweka hatarini maisha ya wakaaji wa mahali wanaotumia maji isiyokuwa safi hata maji ya mto Chasuro unaopita katika kijiji ndogo ya Kanyuni mto Biola pia mto Kabushungu katika kijiji ndogo ya Bushushu imetambuka njia yake ya kawaida, hali nayoongeza maafa katika eneo hiyo, kaendelea kujulisha muungano sala. Kutokana na hali hii, muungano sala unaomba msaada utolewe kwa wakaaji wa eneo hiyo wanaopitia maisha ya shida siku hizi. Kiongozi wa muungano sala Cedric Machara aeleza Mnamo siku sita kucha siku saba ya mwezi huu mwaka huu ilisababisha maafa mengi sana, nyumba kupomoka, kubomoka vitu vingi vya nyumbani kuenda na kutawanyika, barabara nayo kuharibika pia shule la msingi Peka Nyunyi na materneli yake na kuharibika. Tunakuja mbele ya wakuu viongozi ili tutoe yowe wakusudi wakuu viongozi waje kwa msaada kwa hii populasyo ambayo imepata magumu kama na hii kwa kupiganisha shida ya mafuriko katika eneo hiyo. Cedric Machara aomba wakaaji wa mahali kuwa na mwenendo wa kupanda miti vijijini mwao, kando ya shamba na hata kwenye milima inayoinukia vijiji vyao, ili waweze kujiepusha na ajali ya mafuriko toka wilaya Kalehe, tujielekeze katika wilaya Ijwi ambako nyumba za wakaaji kubomolewa, pia mimea kuharibiwa shambani na vitu vingi vya thamani kupelekwa na maji ya mvua. Ni matokeo ya mvua kali zilizonyesha katika wilaya Ijwi juma inayokwisha. Mwandishi wetu wa habari pa Ijwi anayetupasha habari ajulisha kwamba shule ya msingi Lemera inayopatikana katika mkoa wa Bugarula imepoteza darasa sita wakati wa mvua hizo, hali inayopelekea wanafunzi kufuata majifunzo wakiwa nje katika kijiji Kibanda. Kanisa la Troisieme Sebeka liliweza pia kubomolewa wakati wa mvua hizo. Yaongezea duru yetu, Binombe Mananga akiwa mkaaji wa kijiji Kashiraboba aliyehojiwa na mwandishi wetu asema kwamba kanisa Gorison des Am imebomolewa pia wakati wa mvua hizo. Wakaaji wa mahali pamoja na wanaharakati wa shirika la raia wanaomba kwa shirika za kiutu, viongozi pamoja na watu wenye nia nzuri kujitokeza na msaada kwa faida ya wananchi hao. mpenowa msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Serikali ya jimbo ya Kivu kusini chini ya enzi ya AFC M23 imetangaza hatua inayosimika pesa za malipo kwenye shule za serikali na za kipekee kwa mwaka wa masomo 2025 2026, hapa katika jimbo la Kivu ya kusini. Miriam Mufano, katika hatua yenyewe iliyochunguzwa na Radio Maendeleo weekend iliyokwisha, inasemeka kwamba shule ya msingi yaendelea ya kuwa bila malipo katika shule zote za msingi za serikali na hakuna mzazi atakayeombwa pesa kwa kulipia mtoto kwenye shule ya msingi. Kwenye shule za kipusi sekondari, pesa za malipo ni kati ya pesa za Congo elfu mia moja na elfu ishirini na sita pesa za Congo kwa kila kipindi ya miezi tatu ama trimestre, kwa kila mwanafunzi kulingana na pato ya kila mzazi siku hizi. Hatua hii yajulisha kwamba asilimia makumi kenda ya pesa zitakazolipwa zitatumikishwa kwa malipo ya walimu na asilimia kumi ya pesa zitasaidia kwa matumikio ya shule. Shule za kipekee zitasimika pesa za malipo kwa shirikiano na kamati ya wazazi pamoja na wakuu viongozi sababu hazihusiki na hatua ya elimu kuwa bure kwenye shule la msingi inayosapotiwa na serikali kwa ngazi ya taifa. Pesa za minervaldo ni elfu moja mia tano pesa za Congo kwa kila mwanafunzi. Pesa za kununua cheti ama biltan ni elfu moja pesa za Congo, wakati pesa za kuchangia ama kontribution ni elfu mbili mia tano kwa kila mwanafunzi kwa ajili ya uchunguzi wa shule za kipekee, yaendelea kujulisha hatua yenye kutangazwa na serikali ya jimbo Malipo ya pesa zisizotangazwa katika kibarua hiki inakatazwa na kiongozi wa shule. Atakayeshikwa akiomba pesa zaidi ya hizo ataadhibiwa vikali, tukiamini hatua ya serikali ya jimbo. Watoto wa walimu kwenye shule za msingi za serikali hawatalipa na wanaosoma kwenye shule za sekondari watapunguziwa pesa za malipo kwa asilimia kumi ya pesa zenye kuombwa kulipwa. Yamalizia hatua iliyotangazwa na serikali ya jimbo ya Kivu ya kusini chini ya enzi ya FM 23 Ripoti hiyo. Na mtaa wa Kadutu unakuwa na nafasi ya kuoshea gari ama lavaja tangu weekend inaokwisha. Nafasi hiyo inapatikana kwenye kituo ya gari zinazoelekea pa Walungu ikiwa kifuani na kituo Sozam kwenye kata Nyakaliba katika mtaa wa Kadutu. Kituo hiyo imezinduliwa rasmi weekend inaokwisha. Naye kiongozi wa mtaa wa Kadutu chini ya enzi ya AFC M23, Bia Mungu Kazimiri Samiel, kiongozi huyu amesema kwamba lengo ni kuweza kuruhusu wenyeji magari kuweza kuosha gari zao katika usalama bila tatizo yoyote. Kwa fursa hiyo, kiongozi huyu ametembelea miradi mbalimbali inayotekelezwa katika eneo mbalimbali mbali za mtaa wa Kadutu. Ametembelea pia kwenye ofisi ya mtaa wa Kadutu ambako kunaendeshwa kazi za kuboresha ukumbi wa sherehe za harusi kwenye ofisi ya mtaa wa Kadutu. Kwa fursa hiyo, bia Mungu Kazimiri Samuel amejulisha kwamba bei ya kusherekea ndoa ya kiserikali kwenye ofisi yake ime imepunguzwa na inakuwa sasa dola za Marekani makumi sita, tofauti na siku zilizopita ambako ilikuwa dola za Marekani mia moja hadi mia moja ishirini. Lengo ni kuweza kuruhusu wakaaji wote bila ubaguzi kuweza kusherekea ndoa yao kiserikali bila matatizo yote. Bia Mungu Kazimir Samuel amesema, "Tukumbuka vizuri ya kwamba la fois passé tous les parking pale ya kwenda Mgogo wa lungu kuendelea na tulikomprendre que pale il faut que lavage Bare inaalika wakaaji wa mahali kuweza kujiunga mkono mkononi kwa ajili ya maendeleo ya kijiji yao. Ujumbe umetolewa weekend inaokwisha wakati wa kikao iliyoandaliwa kwa lengo ya kukagua namna kazi za kuweka moto wa umeme zinaendelea katika kijiji hiyo Ro Rigobert Lualemirwe akiwa kiongozi wa kamati ya maendeleo katika kijiji Nshanga, amejulisha kwamba mradi huo umefaulu kupitia juhudi za wakaji wa mahali, huku akialika wazali wa Nshanga wote wanaoishi nje ya eneo hiyo kuweza kutoa kila moja mchango kadiri yawezavyo, na kuweza kuunga mkono shughuli za maendeleo kwa faida ya wote. Rigobert Lualemirwe kulisha: pita siku za kutosha, karibu miaka tano, tunajiuliza tutapata moto wa umeme namna gani? Tuliweza kumonte proje na tukakuwa na watu waliotusaidia. Kati yao tunaweza taja kwanza mama Beatrice Muderwa kisha na direkteur wa SNEL naye akatuakompanye kabisa mwile mademarshe yetu, na population ilijisakrifie kwa namna yote, kusudi kurant ikue katika kijiji yetu ya Nshanga Bushira, teritware ya Kabare. Magumu yalikuwa mingi, watu wa moja wa moja walichoka kukaongezeka, distance ya Nshanga nafasi kwenye ifale kukokotea moto wa vijana wakasema: a a uh-uh, hatutachoka tuendeleshe tu muradi. Na leo hii matunda iko moto, inawaka mukijiji ya Nshanga. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Leopard itakuwa ikipokea siku ya pili, tarehe 14 Oktoba, kwenye uwanja wa Martyrs mjini Kinshasa, timu ya taifa ya Sudan. Yote ni kwa fursa ya mzunguko wa kujikamilisha kwa mashindano ya kandanda ulimwenguni, Coupe du Monde mwaka ujao wa 2026. timu ya taifa ya DRC Leopard inakuwa kabisa na jukumu ya kuweza kushinda mechi hiyo, ili iendelee kuwa na matumaini kwa kujikamilisha kwa kipindi ijayo. Mechi yenyewe itachezeka hapa saa tatu za usiku sasa hapa mjini Bukavu la ziada kuna mpendwa msikilizaji wa radio maendeleo huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya radio maendeleo toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 13 oktoba mwaka 2025 asante kwa nyote mliontegea sikio shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo alanzar alini peperusha hewani naitwa alenka bika nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji tukutane panapo majaliwa baibai