Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini yetu kwamba uko salama msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Tunayo mengi ila, kwanza huu ndio ufupi wa yale tunayokuandalia. Watoto tatu wa jamaa moja walipotiwa kupoteza maisha katika ajali ya kuungua kwa nyumba kabla ya mchana kati wa hii siku ya tatu tarehe kumi na tano katika mtaa wa Bagira mjini Bukavu. Ndege bila rubani imeangusha mabomu kwenye kiwanda cha Twangiza katika sheferi ya Luhinja na kusababisha uharibifu mkubwa wa kiwanda hicho, zaidi ya eneo za ulinzi wa mafuta. Makundi ya AFC M23 yalaumu shambulizi hilo lililoendeshwa baada ya kusahini mkataba wa kusitishwa kwa mapigano. Sikukuu ulimwenguni ya mwanamke wa vijijini imesherekewa hii siku ya tatu tarehe 15 Oktoba jimboni Kivu ya Kusini. Sikukuu hiyo imesherekewa wakati maelfu ya wanawake wa vijijini wanaishi katika mazingira ya kutatanisha kutokana na vita, wengi wao wakiishi uhamishoni baada ya kuhama maskani yao. Habari hizi zinakujia kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Jina langu ni Samuel Habamungu. Baki nasi hadi mwisho, punde kidogo tutakujia na uchambuzi wa habari. Naam, karibu. Kwa maelezo kamili, tumeisema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari. Watoto watatu wote wakiwa wa jamaa moja, wamepoteza maisha na nyumba mbili kuteketea kwa moto, ndiyo matokeo ya ajali ya moto iliyoripotiwa kwenye Avenue Mlangane ndani ya kata Chikonyi mtaani Bagira mjini Bukavu. Kiongozi wa mtaa wa Bagira chini ya uongozi wa AFC M23 wa Sumbu Sokrate amesema kuwa ilikuwa kabla ya mchana kati wa hii siku ya tatu tarehe kumi na tano Oktoba ndipo moto huo umejitokeza na kusababisha maafa haya. Huyu aomba wakaaji wa mtaa wa Bagira kuwa makini wakiepuka sababu zote zinazoweza kutokeza ajali za namna hiyo. Sumbu Sokrate asema ifuatavyo kwenye Redio Maendeleo: kwa kweli mambo ambayo yanapitikana ndani ya jimbo letu la South Kivu ni la kubabaisha. Kila mara unasikia nyumba zimeungua, ya ambao, kwa lugha ya kimombo tunasema insendi a repetition. Tunaendelea kutoa mwito kwa wakaaji kwa kuwa makini kwa hali ya kutumia moto ya nyumbani, ya jiko na hata moto ya umeme, ila wengi hawakubali. Kwa hiyo tunatoa pole pia kwa hii jamaa ya ndugu yetu Samueli Baruzi ambaye amefisha watoto watatu kupitia ajali ya kulunguliwa na nyumba, na wakaaji wote wa wachikonyi na kando kando, mfate kabisa mfano bora ya watu wengine ambao wanaheshimu kujenga, kama tunabomoa manyumba ambayo zinajengwa vibani, sababu gari ziko zinakuja kuzima moto zinakosa njia. Sauti yake Sum Sokrati, kiongozi wa mtaa wa Bagira. Sehemu kubwa ya kiwanda cha dhahabu Twangiza Mining katika sheferia Luhinja wilayani Mwenga imeshambuliwa na ndege za kivita zisizokuwa na rubani zinazozaniwa kutumiwa na jeshi la FARDC asubuhi mapema wa siku ya tatu, tarehe 15 Oktoba mwaka huu wa 2025 alikadhika likoje hili. Washuhuda waliohojiwa na Radio Maendeleo wamesema kwamba wameshtushwa pasaa kumi asubuhi wakati ndege bila rubani zimeshambulia sehemu kubwa ya kiwanda ya dhahabu Twangiza Mining, hadi kuharibu nafasi ya kuwekea mafuta pamoja na mirija yenye kufikisha maji kwenye kiwanda yenyewe. Hadi saa tatu asubuhi moto ulikuwa bado ukionekana, ila waokoaji wa masekuriste wameonekana kwa mbali wakizuia moto kujitapanya. Mmoja kati ya watumishi kwenye kiwanda aliyezungumza na redio yako amejulisha kwamba mpango wa uokoaji umefanyika mapema, ila watumishi wamezuiliwa kwa muda ndani ya kiwanda, labda kwa sababu za kiusalama, wakati watumishi wengine wamekimbia wakielekea sehemu mbalimbali mbali, kwa kuokoa maisha yao. Wakati wa shambulizi, makundi ya AFC en 23, inayochunguza eneo hiyo, imejibu pia kwa shambulizi. Zimejulisha duru za mahali zenye kuthibitisha na kusema kwamba hali hiyo imeleta ufu kwa wakaji wa mahali. Ijulishwe kwamba shambulizi ya siku ya tatu dhidi ya kiwanda ya dhahabu Twangiza Mining ni shambulizi ya pili baada ya shambulizi ingine iliyojitokeza juma inayokwisha. Washuhuda wamesema kwamba shambulizi ya hii siku ya tatu imeharibu vitu vingi kwenye kiwanda ya Twangiza Mining. Na katika tangazo iliyowekwa hadharani, uongozi wa AFC M23 unalaani shambulizi hii iliyolenga raia wasiokuwa na hatia, shambulizi yenye kujitokeza saa chache baada ya makubaliano ya kusitisha mapambano kusainiwa kati ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na AFC M23, padoa imemalizia tangazo yenye kusainiwa na uongozi wa AFC M23. Shukrani Alen Kabika kwa ripoti hiyo, na tujielekeze wilayani Walungu ambako shule nyingi za msingi kama vile za kisegondari mkoani Kamisimbi wilayani Walungu haziendeshi shughuli za masomo kutokana na kuwepo kwa watu wenye silaha katika eneo hilo wanaoogopesha. Hali hiyo imezua hofu miongoni mwa wazazi na viongozi wamoja wanaohusika na elimu katika eneo hilo zaidi, kulingana na kuwa kipindi ya kwanza ya mwaka wa masomo inakaribia kumalizika wakishakia kwamba huenda mwaka wa masomo upate kukwama katika eneo hilo. Shule hizi zilifungua milango yake sawasawa na shule zingine tangu tarehe moja Septemba mwakani, ila wiki mbili baadaye shughuli zimesitishwa kutokana na vitisho ambavyo shule zilikuwa zikipata kutoka watu wenye silaha. Kwa leo shule nyingi kama vile shule za msingi na za kisekondari za Kamisimbi Muku Sayuni Epe Shanga Epe Chigezi zinapatikana katika hali hiyo. Shule zimoja zenye kujaribu kuendesha shughuli zinakumbwa na uhaba wa watoto, huku wazazi wakiwa na hofu ya kuwatuma watoto wao kutokana na hali ya usalama. Kupitia hali hiyo, mnenaji jimboni wa shirika nyipya la raia NDC, Wilfrid Habamungu, aomba kwa wakuu viongozi kuboresha hali ya usalama katika eneo hilo, kama vile asemavyo: tunaomba wakuu viongozi waangalie namna gani wanaweza kurenforce madispozitif sekirite kwa kuwalindia walimu ili masomo ifunguliwe na watoto warudi shuleni, watoto wasome ndani ya makondisyon za muzuri. Tunaplede kabisa ili masomo ifunguliwe pale paka Misimbi, na tunaomba maparti prenante isema wa autorite kwa sasa waangalie namna gani wanaweza kujiimplike kwa kusovee edukation ya watoto pale kamisimbi. Hiyo ilikuwa sauti yake Wilfride Habamungu. Tujulishe ya kwamba watetezi wa haki za binadamu nao waomba vile vile kuboreshwa kwa hali ya usalama kwa faida ya wanafunzi wa eneo hilo. Msikilizaji, hii unayoendelea kuipokea ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuona unatupata vyema mahali ulipo. Punde kidogo, itakuwa maelezo ya habari zingine. Redio Maendeleo duniani kote, masaa kumi na nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Na habari zingine ni kwamba benki kuu nchini Kongo ya kidemokrasia inaomba kutoa pesa nyingi kwa benki za kibiashara ili bei ya uvunjaji noti iwe moja popote nchini. Mwito umetolewa naye mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive katika mazungumzo yake na Radio Maendeleo. Mwanabunge huyu asema kusikitishwa kutambua kwamba kwa leo hakuna bei kamili ya uvunjaji wa noti nchini Kongo ya kidemokrasia ijapokuwa bei inapashwa kuwa moja kama inavyokuwa katika nchi zingine. Mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive ametoa hapa maelezo. Banki centrale njo autorite monetaire juu ya kuangalia mamone pesa, me guvernema banapashwa kutumika pamoja, haiwezi kuwezekana bakambise mbarabara bafanye to inakuwa chini ya to oficiel. Leo kutoa oficiel ma 2300 2400, sama bank commercial 2500, eh, sa maximum, lakini ku marche noir banasema 2800, kinjaslikuwa bengine balishanja tako 2750 2000 hii ni dangere ni hatari sana kwa waepargna panaweza kuhombesha batu na bachuruzi. Tena inakuwa sawa ikikumbuka, kwetu Bukavu 199 ilikuwa wanasema ya yote, saa ya mili za zai inakuwa aseme kuecange hakuna, ilikuwa valeur ndola regal nzair ili. Il, ilifanya tu ine ili semeni mwisho batu wagahomba bote na leo isikua vile. Na tumefurahi kusikia gouvernement na banke centrale ya kamata meziri mkuu kusema baeshangere bote, hakuna mtu anaweza kufanya to yake pafate to ya ya ofisiely Central. Joto de référence maana yake kama ni 203 sa tusikie, twe nakuwa Bukavu njoiko Kamituga njoiko Mwenga njoiko Shabunda njoiko Goma njoiko Kinshasa hichi inapasa kuwa na tomoyo. Sauti yake Olive Mudekereza na wanawake kijijini wanapitia shida nyingi wakati huu wa vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanawake hawa ambao walikuwa wanasaidia kiuchumi kupitia mimea ya shamba wanakosewa na vyote kwa wakati huu. Ijapokuwa ulimwengu unasherekea sikukuu ya mwanamke wa kijijini tarehe kumi na tano Oktoba, wanawake hawa wanapatikana ukimbizini, wakikimbia mapambano yenye kuripotiwa katika vijiji vyao. Ikiwa wamoja wamekimbia, waliobaki wanakuwa wahanga wa ujeuri mbalimbali mbali, wamoja wakizuiliwa kuingia shambani mwao na wengine wanajeruhiwa hata kubakwa. Kulingana naye Nonomwa Vita, kiongozi wa muungano Service d'Accompagnement et de Renforcement des Capacités de Promotion de la Femme Sarkafe maarufu, anaalika watu wote kuwajia wanawake wa kijijini msaada. Zamani hapa tulikuwa tukicelebre sana, kama shibo mbarabara tuko tunatembea tukionyesha mavuno ya mama, lakini leo hali inakuwa imebadilika, tena imebadilika mbaya sana. Mwanamke kijijini ndio analima chakula watu wanakula, mwanamke wa kijijini ndio anaenda kusoko, anapeleka ile mavuno, anauzisha watu wanakula. Sasa leo nataka nikwambie hali yake inakuwa yeah, ya machozi kupitia kuzorota ya usalama kupitia hiyo mavita iko sawa. Vile vita imemukuia huyo mama kijijini, sauti yake yasikilikani, hata at semea wapi. Inakuwa kukimbia, wanakuwa njo wakuvyole, wanakuwa njo manjala. Mwaki manene ilishabadilika kwa wengi, kukichwa nono mwavita. Vita ni kiongozi wa shirika Sarkafe maarufu anaalika pia serikali na wapiganaji kukinga mwanamke na kufanya iwezekanayo hata wakati huu wa vita, ili vita ipate kukomeshwa. Na habari zingine, msikilizaji, ni ya kwamba shule nyipya ya kutoa mafunzo ya kuzungumza kupitia alama ama langue de signe inayoitwa Bwana Chui Floribert inayopatikana mkoani Mumosho imetoka kuzinduliwa. Ni kupitia juhudi ya watu wanaoishi na ulemavu wa upofu, ndipo shule hilo limezinduliwa li kwenye Senta Ekimenike Mesoma Pendo, na kuzinduliwa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya fimbo ya kipofu inayoitwa kwa lugha la Kimombo canne blanche inayosherekewa tarehe kumi na tano Oktoba ya kila mwaka. Mjini Bukavu, watu wanaoishi na ulemavu wa pofu ama kutokuona wameendesha sherehe yao palabote katika ukumbi Auditorium de la Femme inayopatikana mtaani Ibanda. Paskazi Bitangulo mmoja kati ya wanamemba wa kamati ya uongozi wa watu hao amesema kwa fursa hiyo ya kwamba ilikuwa muda muhimu kwa kuendesha utetezi mbele ya wakuu viongozi, kwa ajili ya kuwaonyesha magumu ambayo watu hao wanapitia ikiwa ni pamoja na kubaguliwa katika jamii jimboni Kivu ya Kusini. Kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano imesherekewa chini ya mada inayosema ulimwengu bila mipaka, ni vema kuwa na maono zaidi ya kuona, na asilimia makumi tano ya wakaji wa wilaya ya Shabunda wanakuwa na shida ya malali ya kichwa sababu ya hali mbaya ya maisha wanayoyapitia. Hakikisho hiyo imetolewa naye mganga mkuu wa kituo ya afya Sozame wilayani Shabunda, Sebastien Mupenda. Amesema hivyo kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya malali ya kichwa inayosherekewa tarehe 10 Oktoba kila mwaka. Maelezo kamili yatolewa naye Papi Mulingati akiwa mwandishi wetu pa Shabunda. Kwa hiyo mganga Sebastien Mupenda anaalika wakaaji wawe na zamiri safi kwa ajili ya kutunzisha wanamemba wote wa mafamilia ambao wanakuwa wakigonjwa malali ya kichwa. Ite Sebastien Mupenda, siku kumi mwezi wa kumi wa kila mwaka, dunia nzima inasherekea sikukuu ya wale wenye wanagonjwa malali ya kichwa. Hiyo malali ya kichwa watu wengi wanawaja kama tu ni wale wenye wanajiita kwa mwafu kila muti kumgonjwa wa kichwa, njo maana tunaalika watu kukonsulte sante. Iyo malali ya kichwa ni malali ya kila mutu, juu tukiangalia kwa sasa apa Shabunda, hali ya maisha yetu Shabunda probleme kukuwa muzone enye iko zone ya kariere, watoto wetu kidogo kidogo wanatumia vileo, pombe, tumbaku na iyo yote inakontribuwe kwa kudevelope momaladi Mumugini toka mugini Shabunda. Mimi ni Papi Mulingati, Redio Maendeleo. Shukrani. Papi Mulingati na kwa kuhitimisha taarifa hii ya habari msikilizaji, aliyekuwa kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga amefariki dunia hii siku ya tatu, tarehe kumi na tano Oktoba, akiwa na umri wa miaka 80 ama makumi nane. Raila Odinga amefariki kutokana na magonjwa ya moyo. Rais wa Kenya William Ruto ametangaza siku saba za kilio nchini Kenya kutokana na kifo cha aliyekuwa mpinzani wake. Msikilizaji, ni mwisho wa habari zetu toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Shukrani kwa waandishi wa habari wa Redio Maendeleo ambao wamechangia kwa kukusanya habari hizi, pia kwako msikilizaji uliotufuata kwa makini mwanzo hadi mwisho. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri.