Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuna wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo ni wakati Ma wa taarifa ya habari. Nawasalimu wa wasikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kufuata idhaa hii ya Kiswahili. Kwanza ni kutolee vichwa vyake tasari wa kibishi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nao AFC M23 wamesaini mkataba unaoweka kunzia pamoja kwa ajili ya kuchunguza na kufuatilia namna pande zote zinaheshimu hatua zinazoomba mapambano yakomeshwe na vitambulisho vya kusafiri vinavyotolewa na viongozi wa AFC M23 vinakataliwa katika eneo zenye kuchunguzwa na serikali ya Kinshasa. Hivyo e hivyo vitambulisho vinavyotolewa na viongozi wa ngazi ya taifa vinakuwa vikipigwa marufuku katika eneo zenye kuchunguzwa na uongozi wa AFC M23. kuna haya na mwengine, msikilizaji. Jina langu ni Helene Bujiriri, ufunzi kwa wake barton busime. Karibu na ututege sikio. ilieleza kwenye muktasari wa wakilishi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nao wa AFC M23 wamesaini mkataba unaoweka kunzi ya pamoja kwa ajili ya kuchunguza na kufuatilia namna pande zote zinaheshimu hatua zinazoomba mapambano yakomeshwe. Mkataba huu umesainiwa katika mwenendo wa kutekeleza makubaliano yaliyochukuliwa kati ya pande zote hizi mbili kupitia declaration de principe iliyosainiwa kwa usaidizi wa tarehe kumi na kenda Julai iliyopita kwa kustawisha amani kamilifu nchini. Kundi lililoundwa hii tarehe kumi na nne Oktoba inakuwa na kazi ya kuchunguza namna gani pande zote zinaheshimu mkataba unaowalazimisha kuepuka mapambano mapya, kuendesha uchunguzi na kujua pande gani inayoenda kinyume na makubaliano hayo. Kwa kutekeleza kazi hiyo, pande zote zimekubaliana kwamba CRGL kupitia kituo yake ya uchunguzi itajiweka kati huko. Kila pande husika imekubali kurahisisha kazi hii ili kuhakikisha kwamba mapambano yamekomeshwa ngambo zote. Itakuwa pia fursa ya kuchunguza habari zote na jamaa zote ambazo zinaweza kufanya mapambano mapya yajitokeze mara tena. Tujulishe kwamba kundi hilo linaundwa kwa idadi sawa sawa na wawakilishi wa serikali ya DRC, wawakilishi wa AFC M23, wale wa Umoja wa Afrika wa nchi ya Qatar na Amerika pamoja na wajumbe wa CIRGEL na MONISCO. Tujulishe kwamba kwa nyaba ya serikali ya DRC ni Sumbu Sita Mambo ndiye amesaini na kwa ngambo ya AFC M23 aliyesaini Rene Abandi mkataba huo umesainiwa siku chache baada ya kuanzishwa mara tena kwa mazungumzo kati ya AFC/M23 na serikali ya jimbo chini ya ukadirishaji wa nchi ya Qatar Pakalehe katika vijiji tofauti, wakaaji wanaonekana kukimbia, inakuwa sasa siku mbili hii. Inatokana na mapambano kati ya kunzi la AFC M23, na wazalendo wa kunzi ya majenerali wanaojiita kirikicho na Bahige. Duru toka shirika la raia ya Kalehe zinatujulisha kwamba zaidi ya jamaa elfu tano toka kijiji Ramba, Bushaku, Katasomwa, Bulanga, Lemera na Bunyakiri wamepatikana ukimbizini Pachofi, Luzira, Kasheke na Ngambo moja ya Bushaku. Wapiganaji wa m M23 wameongeza idadi ya askari pande za Bushaku, kakamilisha duru zetu. Wanaume, wanawake, watoto na wazee wanalazimika tena kukimbia nyumba zao, wakitafuta nafasi ambako kunakuwa kimya. Hakuna amani inayoweza patikana bila kutafuta suluhu kwa mizozo ya kisiasa ndivyo wamejulisha wakongwe wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, katika barua waliotuma kwake rais wa Kongo ya Kidemokrasia, Felix Tshisekedi, siku chache kisha rais huyu kumwomba mwenziwa wa Rwanda Paul Kagame watumike mkono mkononi kwa ajili ya kurudi kwa amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Katika barua yenyewe, wakongwe wa shirika la raia wamejulisha kwamba hatua zote zinazokusudia kufikilia amani na usalama nchini DRC zinapaswa ungwa mkono na wote. Kwa hiyo wakongwe hawa wanataka kuona rais anakubali kuandaliwa kwa mazungumzo itakayokutanisha pande zote na hata wapinzani, kwa kutumainia kurudi kwa amani. Wapinzani wengi wanaopatikana nchini Kenya kwa kujibu kwa aliko yake rais wa zamani Joseph Kabila, wapinzani wanaopatikana pa Nairobi ni Jose Makila, Raimo Chibanda, Mois Nyarugabo, Neemi Mwilanya, Frank Jongo pia Matata Mponyo. Hawa watatumika muda wa siku mbili, naye Joseph Kabila, ndivyo zatambulisha duru zetu. Kati ya wapinzani kunaonekana wale ambao hawakujielekeza huko, nao ni Moise Katumbi, Martin Fayulu, Delise Sanga na Jean Marke Kabundi. Munayoifata ni idhaa ya Kiswahili toka Redio Maendeleo na tunawashukuru Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake na pamoja nawe Samuel Habamungu, tuzungumzie visa vya usalama mdogo. Vyenye kusababishwa na watu wenye silaha wasiotambuliwa vinaendelea kuripotiwa kwenye kata mbalimbali mjini Bukavu. Kisa cha karibu kimejitokeza mnamo usiku wa kuamkia siku ya pili tarehe kumi na nne Oktoba mwakani majira za saa nne za usiku kwenye avni wesha katika kata Nkafu mtaani Kadutu, ambapo majambazi wanaomiliki silaha wamejitokeza kwenye makao ya Bwana Rafael Daba. Kwa mjibu ya ushuhuda ya wakaji wa mahali, majambazi hao wenye silaha wamefika kumtafuta bwana Rafaele Bigaba na walipomkosa nyumbani kwake, wamemfyatulia mkewe na mwezi maregane masasi na Muhanga amefariki dunia papo hapo. Muhanga, mwenye umri wa miaka makumi tano na miwili, alikuwa mtumishi wa zamani kwenye shirika Sikash, pia mzazi wa watoto nane ambao wamebaki yatima. Mwenyekiti makamu wa kata Nkafu Didiene Mwati amesema kusikitishwa na kitendo hicho na kuomba walinda usalama kuzidisha doria za usiku kwenye eneo hilo kwa kuwalindia raia usalama pamoja na mali yao, na pia raia kutaja watu wanaoshakiwa kuyumbisha usalama, kuwataja kwa kuwa viongozi wenye kuhusika ili wajibu mbele ya vyombo vya sheria. Didiene Mwati anaonyesha sikitiko lake: Tunaanza kwanza kutoa mkono wa pole kwa hiyo jamaa ambayo imempoteza mama yao, na tunakongane hiyo ask mbaya ya watu wenye nia mbaya kuua watu wasiokuwa na hatia na kuwa nyanganya mali na tunaomba wakuu viongozi wala polisi waongeze efektif ya la polisi na kufanya mapatri na kukamata wale warugaruga wote ambao wanakuwa wakizuru watu, watu na mali yao na wakaaji kudenonsie makao yote suspe ambayo wanajua watu wenye kuwa na nia mbaya wanakuwa na mabunduki na kuwachongea ili wakamatike na kukuwa sanktione kama vile sheria inavyosema. Wilayani Kabare vilevile, pamudusa vile, warugaruga wenye silaha walijaribu kubomoa nyumba za wakaaji baada ya kushindwa wamefiatua masasi ovyo angani na kusababisha hofu miongoni mwa wakaaji. Shirika la raia la mahali limetoa malalamiko kwa wakuu viongozi kutekeleza jukumu lao la kuwalindia raia usalama pamoja na mali yao. Shukrani Samiela Bamungu. Ni kuchukua Expedi Kialu kwa kuzungumzia vitambulisho vya kusafiri vinavyotolewa na viongozi wa AFC M23 vinavyokataliwa katika eneo zenye kuchunguzwa na serikali ya Kinshasa. Hivyo hivyo vitambulisho vinavyotolewa na viongozi wa ngazi ya taifa vinakuwa vikipigwa marufuku katika eneo zenye kuchunguzwa na uongozi wa AFC M23. Hali hii inaweka wasafiri katika shida, sababu wanalazimishwa kununua vitambulisho kila mara wanapotoka katika eneo fulani na kuingia katika eneo wengine, kisha hawa kuzuiliwa mipakani kwa muda mrefu wasafiri wengi waliozungumza na redio yako wamejulisha kwamba kwa sasa sio rahisi kufika mjini bujumbura nchini burundi na uvira kwa kutumia cepgl au kufika mjini beni kupitia nchini uganda kwa kutumia tenant lieu yenye kutolewa hapa mjini bukavu mkaji mmoja moja wa bukavu aliyesafiri pa beni jimboni kivu ya kaskazini kwa ziara ya kazi kupitia uganda amesema kwamba amezuiliwa kwenye mpaka wa kasindi upande wa congo kwa muda mrefu amenyanganywa kitambulisho iliyotolewa nao viongozi wa AFC hapa mjini Bukavu na kulazimishwa kununua kitambulisho ingine yenye kusainiwa nao viongozi wa serikali. Ni kitambulisho hiyo ndiyo imemruhusu mkaji huyu wa Bukavu kusafiri mpaka Bujumbura na Uvira. Aliporudi hapa mjini Bukavu, kitambulisho hiyo iliyotolewa pa Beni imenyanganywa kwenye mpaka Ruzizi ya kwanza pa Nguba, huku akilazimishwa kununua kitambulisho ingine, hali iliyompeleki aya kumaliza pesa nyingi kwa kununua vitambulisho. Hali inakuwa hivyo hivyo kwa wanaosafiri kwa kujielekeza mjini Kinshasa kwa njia ya anga. Ni vitambulisho vyenye kutolewa nalo shirika la uhamiaji DGM katika eneo zenye kuchunguzwa na serikali ya Kinshasa ndivyo vinakubaliwa kwa kupanda ndege, kama vile mjini Bujumbura, Kigali, Kampala kwa kusafiri mjini Kinshasa na licha ya thamani ya dola za Marekani kushuka kutokana na tangazo la benki kuu ya taifa, bei ya vitu inabaki bila kupunguka kwenye soko za hapa mjini Bukavu. Ndivyo imetambuliwa tarehe kumi na nne Septemba nayo Radio Maendeleo baada ya kutembea kwenye soko kadhaa hapa mjini Bukavu. Tangazo la mwisho lililowekwa hadharani na benki kuu ya taifa tarehe 14 Oktoba na kuchunguzwa na Radio Maendeleo limejulisha kwamba dola moja ya Marekani inabadilishwa kwa pesa elfu mbili mia mbili makumi nne na sita na vipande makumi tano na saba pesa za Congo kwenye nafasi za uvunjaji noti. Dola moja ya kimarekani imebadilishwa kwa pesa elfu mbili mia tatu pesa za Congo au elfu mbili mia nne na sehemu zingine kwenye soko zimoja ni elfu mbili mia saba na zaidi. Wafanyabiashara wanaeleza magumu wanayoyapitia ikiwa ni pamoja na kukosewa na pesa za uvunjaji bei ya biashara na uchukuzi wa pamoja inabaki kama vile ilivyokuwa mbeleni. Alipoojiwa kuhusu jambo hilo, Ideba Kulu akiwa mtaalamu katika mambo ya uchumi amesema kwamba yote yatokana na uhaba wa pesa za Kongo. Ameongeza kuwa kufungwa kwa benki kwenye eneo la mashariki mwa nchi ni tatizo pia na bidhaa muhimu vyenye kuhitajika zaidi nao wakaaji vinakosekana siku hizi katika wilaya ya Mwenga kwa jumla na mjini Kamituga kwa upekee. Ndivyo imejulisha shirika la raia wilayani Mwenga wakati wa mahojiano la redio Maendeleo siku ya pili tarehe kumi na nne Oktoba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Shirika hii inatoa mfano wa litri moja ya mafuta ya gari ama, ama karbira ilinunuliwa pamwenga centre kwa elfu tano pesa za Kongo siku zilizopita na ambayo kwa leo inanunuliwa kwa elfu saba na mia tano pesa za Kongo baka Mituga. Litri moja ya mafuta ya gari inanunuliwa kwa leo kwa elfu kumi pesa za Kongo, tofauti na siku zilizopita wakati ilikuwa ikinunuliwa kwa elfu saba pesa za Kongo, wakati palugushwa ni elfu kumi na tano pesa za Kongo. Bidhaa kama vile sukari, chumvi, samaki, mchele na hata dawa vinakosekana siku hizi huku mwito ukitolewa ili njia ifunguliwe kwa kuruhusu usafirishaji wa msaada wa kiutu kwa faida ya wa wakaaji. Moja kati ya wanamemba wa shirika la raia wilayani Mwenga anaeleza hapa: kwetu Mwenga samaki zinaitwa pasifiki zinatoka Bukavu kwa leo hazifike tena huko, chakula na madawa, karibira sukari, chumvi enye natoka Bukavu hazifike tena huko. Na tukiangalia msoko leo, mtandao ambayo zinatumikishwa na karibira ya bigrupu, kukosa madawa, madawa yote ambayo tunatumikisha inatunza watu hapa kwetu kuteritoria Mwenga zinahuzika Bukavu kwa wakati ambapo hakuna njia. Watutakie sisi tuishi kulingana na haki za kibinadamu, wafungule njia, watu watembee nao wakaaji wa Luinja wilayani Mwenga wanaalikwa kuungana, hawangepashwa kubaguana sababu ya kutajwa kwa mwami Chibwire cha mwanza Ruvura de Loi, kwani suluhisho itapatikana hivi karibuni. Ujumbe huu ni wake Mlengabo Mkuba, mwanamemba wa jamaa ya mwami mkuba. Wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo alijulisha kuwa kuna kuwa kunzi ya watu inayopatikana mjini Kinshasa kwa kuomba mwami mkuba Chibwire sanktoni arudishwe haki ke hali inaonekana kwa sasa haipashwe kuleta vurugu na chuki kati ya watu kwani suluhisho itapatikana haraka. Anamalizia Mlengabo Mkubwa, ambaye nakualika kumsikiliza. Nilikuwa ni juu ya mshangao kubwa yenye sie tulishituka kwa kuona kuko arete ingine yenye litoka inanome kama mwami mwingine Luinja, japo hiyo mwami na Luinja mwenye tunajua ni Mwami na Luinja mkuba Chibwire Sanktoni, na ni ile inaandikiwa ku arete yake tangu zamani wakati baba yake madei mwingine na Luinja kashe made alikufa aloro, hatujue huyu mwingine anatokea wapi na kwa namna gani. Jo nitafuta kaambia population wakuwe na moyo wa utulivu, wasipate matensio za kubabeba mbali kukwe ujauri yoyote wanguyetu demarche tuko tunafanya hapa Bukavu sasa na kule kwetu Luinja, najua tu kama Mwami Chibwiri Saint Tony atarudia mu madroa zake, basi msiwe na wasiwasi, msiwe na mambo ya kupigana, mkuwe tu watulivu tu. Huyu ni mlengabo mkubwa akiwa mwanamemba wa jamaa ya Mwami mkubwa. Tuzungumzie kwanza habari toka shirika Regie des Eaux mrija yenye kupeleka maji inayoharibiwa na kusababisha hivi maji mengi kutiririka mtaani Kadutu, kwenye nafasi inayoitwa Yesu Yesu ya pili, asubuhi ya isiki ya pili tarehe kumi na nne Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Kukatika kwa mrija hiyo itasababisha eneo nyingi jimboni kukosewa na maji safi, ni kama vile kwenye avni la bot sayo Mahenge, Mkukwe, Mbaki, Manyema, Ulinzi, Kibombo, pia Muungu mtaani Banda na kwenye kata mtaani Kadutu, wakaaji wa mahali wanaomba viongozi wa ngazi mbalimbali kupata suluhisho kwa shida hiyo. Mmoja wao anaeleza. Hapa tulikuwa na ikala tu hapa asubuhi, nani tu ya Reji Dezo ilifunguka, ingekuwa hata watu walikuwa pale, ingebabeba na mtoto mmoja njuma ataenda kumasomo, nikamsukuma kabisa, ingekuwa ya kushuka, ningemua hata. Lakini bakuwa jikaze, atusaidie kisi watezi tengenezie imai juu ni balabala nao itaenda tulipo moji. Kiongozi wa shirika Reji Dezo Mudumbi Mweze amesema kwamba suluhisho itapatikana hivi karibuni, kwani wafanyakazi tayari wamejielekeza eneo hiyo. Mnaifata ni taarifa ya habari. Wasikilizaji, utaniruhusu basi ni kuletea habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo. Mashindano ya kufuzu kombe la dunia barani Afrika yamemalizika jana siku ya pili kwa raundi ya kumi na ya mwisho, ingawa ushindi wa DRC dhidi ya Sudan. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo italazimika kusubiri kidogo kabla ya kudhibitisha tiketi ya kwake ya kushiriki kombe la dunia wa mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Leopard imeshinda Sudan bao moja kwa bila jana kwenye uwanja De Martir mjini Kinshasa. Kwa ushindi huo, DRC inamaliza ikiwa miongoni mwa timu nne bora zilizoshika nafasi ya pili barani Afrika na hivyo kufuzu kwa michuano ya mchezo. Michuano hiyo itawakutanisha Gabon, Cameron, Nigeria na DRC. Mshindi atapata nafasi ya kushiriki mchezo wa kimataifa wa FIFA e, na hiyo utakaofanyika mwezi Machi ujayo. Michael Mwisho wa taarifa ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Tunawashukuru nyote ambao umetutega sikio. Jina langu ni Helene Bujiriri, ufundi na ka wake Barton Busime. Tukutane tena kwa habari zingine.