Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari, na kusalimu mpendo msikilizaji wa redio Maendeleo na kutakia kila la heri. Karibu kupokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtatari wa mvua kali zilizonyesha pa Kaziba siku ya Mungu iliyopita imesababisha maafa mengi kama vile watu kufariki, nyumba kubomoka, na vitu vingi vya samani kupelekwa na maji ya mvua. Muungano pamoja kwa ajili ya amani inatamani kuona makubaliano yote inayosainiwa kwa lengo ya kuboresha amani mashariki mwa nchi ya Kongo ziweze hivi kutekelezwa, waliaeleza katika ripoti yao walioiweka Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Anisea Kongwa. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utkope sikio zaidi ya vijana ine wameuawa, kwa kufyatuliwa risasi na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana katika mtangamano ya Kalonge wilayani Kalehe mwezi Oktoba unaokwisha mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Kwa hii kunaongezeka pia watu saba waliotekwa nyara nao watu wanaomiliki silaha wasiojulikana, na kulazimisha kiwango ya pesa elfu nane dola za Marekani kwa jamaa za wahanga mengi nawe alankabika. Idadi hii inapatikana katika ripoti iliyo ilitangazwa na shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge wilayani Kalehe kuhusu hali ya maisha ya wakazi na nakala moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Katika ripoti hii, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge inataja pia watetezi tatu wa haki za binadamu waliotishiwa na kiwango ya pesa ya dola za Marekani elfu ishirini na moja pesa zilizoporwa wakati wa shambulizi kwenye barabara toka Kalonge hadi hapa mjini Bukavu. Zaidi ya hiyo, visa tano vya ubakaji vimeripotiwa pa Kalonge na zaidi ya ng'ombe ng'ombe mnane na mbuzi ishirini na moja kuibwa wakati operesheni mbali mbalimbali za wizi. Kuhusu elimu, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge linajulisha kwamba watoto wengi toka jamaa za wahami hawaende shuleni kwa kukosewa na pesa. Kuhusu sekta ya afya, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge yajulisha kwamba vituo vingi vya afya vinakosewa na dawa pamoja na vifaa vingine kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa, hali inayoweka hatarini maisha ya mamia ya wakaji katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Kuhusu maendeleo, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge yasema kusikitika kutambua kwamba barabara ya Madiriri inayopelekea pa Kalonge kupitia mbuga ya kuhifadhi wa wanyama Kauzi Bega Penkabe yaendelea kuharibika kila leo, mimea kuharibiwa katika shamba za wakaji na kupelekwa na maji ya mvua, pamoja na uharibifu wa vituo mbalimbali pa Kalonge. Kutokana na shida hizi, shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge kupitia kiongozi wake Eric Makusudi Zagabe linataka kuona msaada wa kiutu unajitokeza kwa haraka kwa ajili ya kubu vitu ine: usalama, elimu, afya na makatastrofe. Tulikuwa tukihamakia mauaji ambayo ilifanyika ndani ya hiyo mwezi, na hiyo mauaji ilifanyika na watu wenye kumiliki silaha wenye wanajulikana mzuri, kukataa bwizi ambayo imefanyika ya mahali ya batu deplore en plis kada levma, na walikuwa wakiomba franka mingi kwa kuachilia watu ambao walikuwa wamebebwa porini. Watu na wakimbizi wengi kutopata namna na gisi ya kubeba watoto kumasomo, kwani idadi toto wa wakimbizi wenye hawaende kwenye masomo ni ya mingi ndani ya mungini. Tunaomba maorganizasyon za kiutu zenye kusika kujia wakaji kimusaada kwani magumu ni mengi sana. Huyo anaomba pia kwa shirika za kiutu kutoa msaada wa kiutu kwa mamia ya jamaa za wahami waliokimbia vijiji vyao na wanaoishi siku hizi Pakalonge katika maisha ya shida. Shukrani kwako alakabika. Watu wawili kufariki, wengine wengi kuumia, na vitu vingi vya thamani kuharibiwa na maji ya mvua, ndio matokeo ya mvua zilizonyesha sehemu kubwa ya sheferia Kaziba wilayani Walungu usiku wa sikia mungu kuchia sikia kwanza tarehe tatu Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mwandishi wetu Pakaziba anayetutolea habari hii yajulisha kwamba wahanga wote ni askari waliopigwa na radi kwenye kempi yao inayojengwa kwenye mlima Mufo mashariki mwa Shoferi ya Kaziba. Wanusuru kwa ngambo yao wamepelekwa kwenye kituo moja ya afya kwa kupewa matibabu. Imeendelea kujulisha duru yetu, licha ya watu waliofariki, mimea imeharibiwa pia, shamba za wakaaji zilipelekwa na maji ya mvua. Vijiji vya mtangamano ya Kabembe Kashozi na Butuzi mashariki mwa Sheferi ya Kaziba ndivyo vimeguswa zaidi. Wakaaji wa mahali wasema kuhofia kujitokeza kwa njaa katika eneo yao kwa siku za usoni, ikiwa hakuna kinachofanyika. Mmoja wao aomba kwa miungano na shirika za kiutu kuwatolea msaada wa aina yoyote wananchi hao wanaopitia maisha ya shida, tumsikilize. Watu tano wamepigwa na radi, kati ya hao watu tano, wawili wamefariki na hao wawili walikuwa waskari kupitia hiyo ajali ya hiyo mvua hapa kwetu Kashozi vilaji Kakumba, nyumba zimepoteza paa, zingine kubomolewa na mfereji kabembe Butuzi. Kupitia mvua hizo, shamba mingi zimejeruhiwa na miti zimemomonyoka. Tunaomba kwa wakuu viongozi tujia na msaada, ili watu hao wapate kupata gisi ya kuishi, kwa sababu kupitia mvua hizo wanaishi maisha ya heka heka. Wakati huu ni wanafunzi wengi ndio wanasoma katika shida siku hizi kat katika shule za grupema ya Kalonge wilayani Kalehe kisha shule nyingi za mahali kuguswa wakati wa mvua kali zilizonyesha katika eneo hiyo ya wilaya ya Kalehe siku zilizopita, ndivyo imejulisha muungano wa kiraia ubdectwi ndogo ya Kalonge wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe tatu Novemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Muungano huu umejulisha kwamba ni zaidi ya shule ishirini ndizo zimeguswa na shida hii, ikiwa shule za msingi na zile za kisekondari. Wakati wa mvua hizo, shule zimoja zimebomoka na zingine zimepoteza paa, hali inayopelekea wanafunzi kusoma wamoja wakiwa nje chini ya na wengine katika darasa zenye kujengwa kwa nyasi. Yoweli Nyabirungu akiwa moja kati ya wanamemba wa muungano wa kiraia ubapeji pa Kalonge, anataka kuona shule hizo zinajengwa kwa kuruhusu watoto wa Kalonge kupata pia elimu bora. Tumsikilize. Natoa kilio cha dharura na wito kwa washirika wa sekta ya elimu, serikali na hata vile vile kwa shirika za kihutu ambao wanaweza kuwa na nia nzuri, ili kwamba waje kusaidia shule nyingi za sekondari na kama vile za kimsingi ambazo zinakuwa katika hali ngumu kwa sasa katika uma ya Kalonge. Shule kadhaa siku hizi zinakuwa katika shida kubwa sana kwa kuendelesha shughuli zao baada ya kupigwa na mvua kali zilizonyesha zile ambazo zinaendelea kunyesha siku hizi. Kalonge kunakuwa baadhi ya shule nyingi ambazo iliharibiwa kabisa, hali ambayo imehatarisha maendelezo mazuri ya masomo katika shule hizo, na hali hii inakuja mara tena kuhatarisha elimu ya watoto wetu hapa Kalonge. Obae tawi ya Kalongi inatoa malalamiko na wito kwa washirika wa elimu, pia kwa serikali na watu wenye nia nzuri, kuangalia na mwanajisi wanaweza kuja kusaidia shule hizi. Radio Maendeleo, radio ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Makubaliano yote yenye kusainiwa ikiwa padua Marekani na pengine kwa ajili ya kufikilia amani yenye kudumu mashariki mwa nchi ya Kongo ya kidemokrasia yanapaswa kutekelezwa uwanjani. Hii ni kupitia kusitishwa kwa mapambano na kurudi kwa wahami na wakimbizi waliokimbia eneo zao sababu ya machafuko ya vita. Ndivyo amejulisha Jean Chrysostom Kijana, akiwa kiongozi wa shirika nyipya la raia NDC nchini Kongo, ikiwa moja kati ya miungano ya jumuiya pamoja kwa amani, kisha kutangazwa kwa ripoti yenye kuitwa Barometre Citoyen iliyochapishwa kuhusu amani, usalama pamoja na haki za binadamu mengi nawe tena alakabika katika ripoti hii. Jumuiya pamoja kwa amani yajulisha kwamba harakati yenye kuendelea Padoa pia Washington nchini Marekani zinakwama sababu hakuna kinachoendelea na kuonekana uwanjani kwa faida ya wananchi wanaopitia maisha ya shida. Huyu anataka kuona mambo yote yenye kusainiwa yanatekelezwa uwanjani kwa faida ya wakaaji. Jean Chrysostome, kijana: ndiyo ni vizuri waseme, watangaze, waseme wamesahihi. Trump aseme yenye anajua na sisi tunajua kama kwenye terain vita inaendelea, mateso inaendelea. Ndiyo maana tunasema kama hiyo prosesus hayatusaidia chochote, hatuyaona chochote kupitia hiyo prosesus ya doa, kupitia hiyo prosesus Washington. Bahali ya hayo ni magumu na shida na doroma yenye inaendelea siku kwa siku kwetu sisi wananchi. Ndio maana tunasema sem inakuwa ikipatoje na kuwafatana na hiyo gisi inakuwa ina patoje aende mbele, tunakuwa tukialika basi wale wenye kuwa na nguvu wenye kuwa na uwezo ngambo yote ikuwe serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikuwe chama cha f23 Ventura ikuwe wale wengine wote wenye kuwasaidia, tunawasi waone wananchi huruma mateso inapita, waachane na mambo ya kutafuta faida yao binafsi, waangalie namna gani wanaweza kukomesha vita kuhusu mazungumzo yenye kuwaweka kwenye meza moja wa Kongomani wote Kijana anamuomba Rais Felix Tshisekedi kuepuka kuwasikiliza washauri wake wanaodhani kwamba mazungumzo kati ya Wakongomani siyo jambo la muhimu. Jean Chrysostome Kijana aendelea kujulisha kwamba jumuiya pamoja kwa amani yaendelea kuunga mkono pendekezo ya mapadri wanaojumuika katika muungano Senko pia kanisa la Kristo nchini Congo ECC akikumbusha kwamba yote itakayofanyika nje ya nchi haitawasaidia Wakongomani kwa kitu chochote. Jean Kijana. Hata huko Doa wasahihi, hata Washington wasahihi. Tusisahau kama kunakuwa shida zingine zenye zitalazimisha tu wakongomani wa ngambo zote waweze kuzungumzia. Tusisahau kama kunakuwa mambo ingine haiko hai vita tu norkivu na sudkivu, kunakuwa mambo ingine ya uongozi mbaya yenye kukumba nchi yetu. Hiyo yote ni mambo yenye inaleta tena vurugu, inaleta tena wakongomani hawasikilizane. Hasa hiyo inisiative ya Senko inisiative yasse kwetu sisi pamoja, kwa amani tunaiunga mkono na tunaendelea kusema kama ni inisiative nzuri sana kwa sababu hata vita ikimalizika kupitia Doha, kupitia Washington, itabidi tu Wakongomani tuweze kukaa pamoja. Na hapa tunakuwa tukitosha mwito kwa rais kumwambia kama wale wenye kumzunguka mara kwa mara ni watu mara nyingi wanamtia katika shida, wakimdanganya wakimwonyesha kama wanampenda wanataka hiyo povuar ya kwake. Tunamwambia kama wale hawamtaki kijana. Awaomba wakongomani wote kuendelea kuwa na matumaini wakiungana mkono mkononi, kwa kuzuia yeyote atakayetaka kuharibu ujio wa taifa lao. Shukrani kwako, waleakabika na wanawake wa jimbo ya Kivu Kusini wanapitia shida nyingi kutokana na vita iliyojitokeza. Shida hizo zinagusa wanawake kimwili na kinafsi. Ni katika lengo hii ndivyo security inayounganisha miungano za akinamama jimboni imeandaa kikao siku ya pili, tarehe nne Novemba mwaka huu, tukiamini masemi yake mwakilishi wa muungano hii Florence Mugi sabula wakati huu wanawake walipewa fursa ya kuzungumzia shida zilizowafikia kutokana na vita. Tumsikilize. lengo yetu ya kuandaa hii mkutano ya wamama ilikuwa kupatia wamama nafasi, wanaweza kuikala na kuongea na kuambiana, namna gani walipitisha hii shida tulikuwa ndani, na namna gani waliarive kuisurmonte donc, kukuwa juu ya hivi vyote na kuendelesha kazi yao ya amani, malgre madifikulte yote yenye walikutanana nayo katika hii wakati, ka wakati yenye tumepitia ya vita huku kwetu. Wakati huu yaliyozungumziwa panamibi, wakati wa kusherehekea miaka makumi mbili na tano ya Resolution 1325 ilijulishwa kwa wamama wa muungano wa huu. Odile Bulabula aliyewakilisha wanawake wakati wakikawe, kipe, wa kikao hii anazungumzia kuhusu kipi kilichoongelewa panamibi, wamama wawe kabisa, hapana kwa picha tu, lakini wawe wafanyakazi, wajengaji wa wakarabataji wa amani na usalama na kwetu Sidi Kivu tuangalia awa mao wenyao wa kujua soma, tuwafundishe kupitia alfabetization wajue kazi ya amani, na hata huko makwao waendelee kuleta amani katika ngazi zote. Wakati huu ni wanawake ambao wanaendesha biashara kwenye barabara na eneo zingine kwenye soko bondia, ndio wanaalikwa kuondoka nafasi hizo kwani wanahatarisha maisha yao. Ujumbe wake kiongozi wa SPR wakati wa mazungumzo na redio maendeleo tarehe nne Novemba mwaka 2025, mwanasheria Iveta Mushigo anaomba wanawake wale waelewe ya kwamba kuendesha shughuli zao barabarani ni kuhatarisha maisha yao na hata ya wale wanaokuja kununua. Anasikitika kuona soko bandia zinaendelea kuongezeka eneo nyingi hapa mjini Bukavu, ingawa kila leo wanawakataza kuuzishia barabarani soko hizo zinaonekana Panyawera, kwenye nafasi ya Uhuru na eneo zengine katika mitaa yote inayounda mji wa Bukavu, hali ambayo inaleta vurugu na inahatarisha maisha ya wachuruzi hata wateja wao. Anakumbusha ya kwamba wanawake hao wametolewa soko kwa siku zilizopita, ila hawakutaka kuenda ndani ya soko hizo, ni kama vile kwa Olive Mudekereza ndani ya soko ya Uhuru, ila wanawake wale wanaacha nafasi zile na kuenda barabarani. Anawaomba kuondoka eneo hizo kwani wakati mwingine wanakuwa wahanga wa vitendo ambavyo haviwaheshimilishe na wanaporwa mali yao. Watu wengi wanadhani ya kwamba ingekuwa vizuri soko zote zijengwe kwa mtindo wa kisasa ili watu wote wapate nafasi ndani ya soko na kukinga hivi maisha ya wachuruzi wote kwa ujumla. Mahakimu mia tatu makumi saba na wanane waliofaulu kwenye mashindano iliyoendeshwa mjini Goma na chama cha af ishirini na tatu watashiriki kwenye majifunzo inayoandaliwa siku za usoni na chama kabla ya kuanza kazi. Samuel Habamungo, vipi na habari hii? Hakikisho hiyo imetolewa na kamisheni husika na mambo ya sheria katika maeneo zinazokuwa chini ya udhibiti wa M23 hii siku ya pili, tarehe 4 Novemba, baada ya kutangazwa kwa mahakimu hao 378 na wanane waliofaulu kwenye mashindano. Mnenaji makamu wa kamisheni yenyewe mwanasheria Elimu Teta amejulisha kwamba majifunzo watakayopewa itahusu kanuni na mwelekeo wa mahakimu. Hatua hiyo ni muhimu, kwani chama cha AFM 23 kinaweka mkazo kuhusu umuhimu wa kuheshimisha sheria na kwa mahakimu kuwa kielelezo. Kaendelea kujulisha mwanasheria Elimu Teta ambaye naomba tumsikilize. tumetangaza oza ya wale wa kandidati wenye wa E mtihani tuliandaa kwao kusudi wa waam sasa, na hivyo tumekisha kuitangaza hiyo wa ooza. Tunakuwa tukipanga sasa, tutafanya semina moja aa, ya kuwapatia mwenendo ya kuongoza sekta ya justice, kwa sababu unajua kwamba justice ya mbele watu wote walikuwa wakigairi wanasema kwamba kazi justice yao mzuri sasa si tunapenda waamzi wenye tunatia kwa leo wako wanakuwa kabisa kwenye mstari, wafanye kazi nzuri na na populasyon yote ifurahi. Sasa ku kuweza kwa hiyo mtihani na tulitangaza hiyo hosa, inabaki sasa wafanye semina ya kapasite ya kukazisha nocion ya na anagani na ya, ya, ya mwenendo gani wanapasa kutembea, kusudi ko nani raia wetu wafurahie kazi ya justice. Ndio kipindi itafata kwa kwa muda kidogo huyu amesisitiza kuhusu kuheshimu sheria baada ya mahakimu hao kuwekwa kazini. Chuo kikuu Simo Kimbangu ISK na SMK amefunga rasmi mwaka wa masomo 2024 2025, siku ya pili tarehe nne Novemba mwaka huu. Kwa hiyo wanafunzi makumi tano na kenda walipewa vyeti vyao kwenye sherehe hiyo ya kugubika mwaka wa masomo, pia kufungua rasmi mwaka wa masomo 2025, 2025, 2026 alikuweko kiongozi wa chuo ISK na ystemka Daktari Hiber Watongokadutala amesema kuwa mwaka huo ulikuwa na changamoto nyingi kama vile ugumu wa kufuata mafunzo kupitia mpango mpya wa vyuo vikuu LMD, matatizo ya kifedha kwa wazazi, pia uwaba wa usalama uliosababisha wanafunzi wengi kukimbia maskani yao na kuacha hivi shule. Hata hivyo anashukuru walimu, wanafunzi na wazazi kwa ushirikiano wao ingawaje changamoto hizo mbali analika waliohitimisha shule kuwa mfano popote watakapopita, wakitumia elimu walioipata kwa kusaidia jamii. Tumsikilize. Mi nawazia kama unapaswa kuangalia asi gani ya kuingia mwa hiyo maneno universite, angalie koma itasaidia wanafunzi na wazazi, ia kusaidia wa vijana Kama vile wataka amani, tunalomba tu amani irudie. Kwa upande wao, waliohitimisha shule wamesema kujivunia mafanikio yao na wako tayari kuanzisha kazi ndogondogo kwa kuboresha maisha yao ya kesho. Mmoja wao aganze, Murabazi Arseno, anaeleza kumwisho leo: furahi iko mingi sana kati yetu kisha kumaliza masomo. Mimi nilisema ke niko mganga wa kichwa wa mawazo na mafikiri, kwa ile mimi nafurahi, nami nitumike ile kazi yenyewe nilisoma Momaonge epui toliencourage osi jeunesse kuinvestire osi ma entrepreneuriat na tulita vile vile letat congolais iweze osi engager jeunesse pour ke nayo esegeme en plus tulomba osi amani, kama amani iko tutapata makazi yenye tutafanya me mjimbo wetu tuna amani zimasiku ma kazi bitubi kwa nguvu kidogo. Kwa siku za usoni ISK inapanga kufungua masomo ya ngazi ya juu pia kuboresha majengo ya chuo ISK na ISTMK. Michezo! Michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Canal Plus uh, imetolea wateja wake promotion mpya inayoitwa Can 2025. Kulingana na Simeo Mulaba, mtumishi kunako Canal Plus, promotion hiyo itaruhusu wateja wake kununua kiti ya Canal Plus kwa dola moja. Hiyo itawezekana kupitia abonnement ambayo itafanyika kwa dola makumi mbili na hivi kufaidia tu Canal kwa muda wa siku kumi na tano. Simeo Mulaba anazungumzia mengi tulikuya a tangazia wateja awateja yetu kama tulianza promotion leo le 3 na itaisha le 30. Ile promotion inasema kama kila motu ote monye ayakuwa na antene Canal Plus anayeza euza ku 21 dola, ile 21 dola atauza kit ku 1 dola na ile 20 dola ni ya mwezi mbili ya abonema. Na de lautre kote, tulipenda kuambia kama kila motu ote kuna na antene kwa kwake konyumba, akauza abonema ya shwi yaki atapata mashine yote ya Canal Plus pendant 15 jour y compris il est ma chaîne anglaise ndani nje, mm. ofrene iloki no ba client inanja leo na itaisha le 30 Novembre. mm. la tu na mpendo msikilizaji, hapo ndipo mosikilizaji tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari mimi ni Mapendo Linda, anayetu peperusha ngani ni Anise a Konkwa kwa niaba ya wapasha habari wote wa redio Maendeleo tunasema shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho.