Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Tuna matumaini kwamba mupo salama, wasikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Tunayo mengi ila kwanza, huu ndio mtasari wake. Wakaaji wa Lomera na kando kando yake waliokuwa wakiendesha shughuli zao kwenye mgodi wa madini wa Lomera wanaomba kufunguliwa kwa mgodi huo wa, wa madini. Ombi hilo linapatikana katika barua yao ya malalamiko walioiandikia wakuu viongozi baada ya maandamano ya amani walioendesha hii siku ya tatu tarehe tano Novemba pa Lomera mkoani Luhihi. Na kundi la watu wenye kutumia ujanja linapokonya pesa za wakaaji wanyonge kwenye vijiji vimoja vya grupe mai rambi Katana wilayani Kabare kwa kuwadanganya kwamba watawapokeza msaada wa kiutu. Muungano amide Katana yaomba wakaaji kuwa makini ili wasipokonywe pesa zao. Habari hizo pamoja na michezo, msikilizaji, ndizo tunazokuandalia katika taarifa hii ya habari, kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Jina langu ni Samuel Habamungu, muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wa habari hizi Naam, karibu kwa uchambuzi wa habari zenyewe. Tunaanza habari hizi kwa kujielekeza pa Kamanyola. Jamaa nyingi zinaishi bila makao siku hizi katika mtaa wa Kamanyola wilayani Walungu baada ya mvua yenye kusindikizwa na upepo mkali ambao imenyesha katika eneo hiyo, jioni ya siku ya pili tarehe nne Novemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Shuhuda za mahali zajulisha kwamba nyumba nyingi zimepoteza paa zao na zingine kubomoka wakati wa mvua hizo. Miti nyingi zimeanguka barabarani hadi kupelekea uchukuzi wa pamoja katika vijiji vingi vya Kamanyola. Kwa hii kunaongezeka pia nguzo zenye kupeleka singa za moto wa umeme zilizoanguka hadi kupelekea eneo nyingi za Kamanyola kukosewa na moto wa umeme. Kwa sasa hakuna matokeo kamili iliyotangazwa kwa kungojea pale viongozi husika watakapotangaza matokeo. Shughuli zimezorota pia katika shule nyingi za mahali zilizoguswa na shida hii, kwa kungojea kazi za ujenzi. Amemalizia mwandishi wetu wa habari Pakamanyola Wendojoe. Wahanga wa mafuriko yaliyojitokeza kwenye vijiji Bushushu na Nyamukubi wilayani Kalehe mwezi Mei mwaka 2023 wanaomba watolewe msaada katika mazungumzo na Redio Maendeleo, wahanga hawa wasema kwamba wanapitia maisha ya shida kwenye kempi ya Lwako ambako wanaishi inakuwa sasa karibuni miaka mbili. Kati ya shida zinazowakabili wametaja kukosewa na chakula, matunzo na hata makao. Kwa hii kunaongezeka pia shida ya watoto wanaofukuzwa shuleni kila leo kwa kukosewa na pesa za malipo. Kutokana na shida hii Wananchi hao wanaomba kwa miungano na shirika za kiutu kwa ajili ya kimsaada, kama anavyoeleza mmoja wao kwenye Radio Maendeleo. Tumeteseka sana, njale umetusumbua, magonjwa umetusumbua, masomo pale hatuna hata franka za kulipa kwa masomo shiba primero. Tunatoka kwa masomo tuko njala, tunenda kwa masomo tuko njala. Kwa mwalimu yote kwa asema tutamfuata juu ya njala, kwa mwalimu anatasema usingizi na turejeza shi. Wote wa ndugu, mtusaidie. Sekondari kwa nenda kwa somo wanawafukuza, habana ngizi ya kufanya kale kunyumba awana no. taza kategori nazo ziko msite ni tatu. Kategoria ya kwanza vilema, kategoria pili mayatima, kategoria tatu wazee. Wandugu, tunateseka sana shiba toto. Sasa shi venye tuko amo, hatuna nguvu, tunateseka hakuna nguvu. Hata tukuwe na zile nguvu, kama hatupate chakula hatuwezi pata nguvu, vandugu. Ikumbushwe kwamba wananchi hao wameondoka vijijini mwao baada ya mafuriko iliyopelekea mamia ya watu kufariki na maafa mengi kuripotiwa. Na tukibaki katika habari hizo tuseme kwamba Siku chache kisha ajali ya moto kuripotiwa kwenye Avenue Mulambula mtaani Bagira, wamoja kati ya wahanga wamepatwa na ugonjwa wa kipindupindu na magonjwa mengine yanayotokana na matumizi ya maji machafu. Hii ni kwa sababu wahanga wale wa ajali ya moto wanatumia maji siyokuwa safi tangu ajali hiyo imeripotiwa huko, kwani iliharibu mirija mengi ya shirika Regideso, kulingana na shirika la raia lenye kutoa habari hiyo. Wahanga wa ajali hii wanaishi katika mazingira isiyokuwa Ora, na ambayo yaweza kusababishwa magonjwa mengine. Aokoa Yesu Mweze, akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Mulambula, asema kwamba walioguswa na ugonjwa huo hawana dawa, ndiyo maana aomba msaada wa kiutu kwa wahanga wale. Tumsikilize na tunaona deja mariki ya mama la itatokea pale hiyo, kwa maana sisi kama shirika la raia tunapiga yoi kwa bakubwa kwa kulomba, eh, baangalie jinsi banaweza fanya asistansi meme yenye iko sanite tunalomba tena na aide alimentaire, na kuangalia gisi potable inaweza kudilia pale. Ya tatu naomba, unaomba eh, Rejideso iangalie inaweza kuya kuchenga hizo marobine ambazo zilibomolewa ili kuweza kuzimisha kuzimisha moto. Sauti yake Aokoa Yesu Mweze, mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Mulambula. Kwa ukumbusho, tarehe kumi na sita Oktoba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano, ajali ya moto ilijitokeza pa Mulambula na kupelekea zaidi ya jamaa mia mbili kuishi bila makao. Hawa wanahitaji msaada wa aina yote, na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, msikilizaji wakaji wa Lomera na kando kando yake katika grupe malu hii wilayani Kabare, na ambao walikuwa wakiendesha shughuli zao za biashara kwenye mgodi wa madini wa Lomera wanaomba kufunguliwa kwa mgodi huo katika kipindi cha siku zisizokuwa nyingi. Hiyo ni kutokana na kuwa wengi kati yao hawana shughuli zingine, tangu tarehe nane Septemba hadi sasa wanakumbwa na shida nyingi za upungufu wa uchumi kisha kufungwa kwa mgodi huo wa Lomera. Ndivyo imeandikwa katika barua yao ya malalamiko iliyosomwa na kuwekwa mikononi mwa katibu tendaji wa senta ya Lomera baada ya maandamano ya amani waliyoendesha hii siku ya tatu tarehe tano Novemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Maandamano hiyo imeendeshwa siku tatu kisha mwito wa kiongozi kwa muda wa grupe Maya Luhihi aliyeomba wote walioacha vitu vyao palomera kuvichukua na kwenda navyo. Maandamano hiyo yalisababisha hata shughuli za shule kuzorota eneo hilo, zajulisha shuhuda za mahali. Msikilizaji, hii unayoendelea kuipokea ni taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuwa nawe wakati huu. Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Habari nyingine ni kwamba kama vile tumesema kwenye ufupi wake, muungano inayoitwa Plateforme Amide Katana, yaani muungano ya marafiki wa Katana, inalaumu tabia mbovu ya watu wamoja wanaotumia ujanja kwa kupokonya wakaji wanyonge pesa zao, wakiwadanganya kuwa watawapokeza msaada toka mashirika za kiutu. Kwa mjibu wa muungano Amide Katana, watu hao wanakuwa na kadi za uongo ama jeton ambazo wanagabulia wakaji wakiwaomba kiasi cha pesa za Congo Elfu makumi tano, kwa kuwadanganya kwamba watapokea msaada bila kujali hali ya maisha ambamo wakaaji hao wanapitia kutokana na vita. Muungano huu wajulisha kwamba mashirika za kiutu za kiutu kweli haziwezi kuomba kuomba pesa kwa kwa ajili ya kutoa msaada kwa wahitaji na kuomba wakaji wa mahali kuwa makini, wakitaja wakorofi hao kwa wakuu viongozi kusudi waadhibiwe na sheria. Mmoja wana wa wanamemba akiwa pia mnenaji wa muungano huo na mzaliwa wa Katana Murula anatoa hapa maelezo na watu ambao wamekuja, akisema ko naandika watu ambao watapewa msaada, na ili wakuandike, ili wakupatie jeton huko oblige kulipa 50000 francs, njo wanakupatia jeton, wanakuambia ukipata ile jeton ya ulipa 50000, njo siku wanakia na msaada, njo na utapewa msaada. Msaada wakiletea wanyonge hawezi ulomba tena wale wanyonge au walipe pesa fulani, hapana, msaada inakuwa kwa bure, na tunaomba watu wakatana, wali civile sisi wote tukataa hiyo mambo twamba autorite locale, chef de village, chef de groupement, wote kabisa waingie fasi moja ili kudemantele ile rezo ya watu ambao wanakia tutesa sana. Population umekwisha teseka tena na vita na umasikini, kisha nao unakuja tena na vitu vya ongo kusema watapewa msaada fulani fulani. Ulikuwa ukisikiliza sauti yake Justin Murula akiwa mnenaji wa muungano Amide Katana. Wakaaji wengi wamekwisha kunyang'anywa na watu hao kwa kuwapokonya pesa zao kwa njia ya ujanja katika vijiji vimoja vya Grupe Mai Rambi Katana, tukitaja Kajuchu, Kabamba, Mabingu na kandokando yake, kulingana na duru zetu. Na uvuvi wa samaki ndogo ndogo kwa kutumia nyavu zisizoruhusiwa inaleta wasiwasi kwa wakaji wa kisanga cha Ijwi, ndivyo imejulishwa na baraza ya vijana wilayani humo katika mazungumzo na Redio Maendeleo hii siku ya tatu tarehe tano Novemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Kiongozi wa vijana vijana kupitia shirika la vijana kwa ajili ya maendeleo Elia Birembe anatoa wito kwa viongozi wa eneo hiyo kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kulinda Ziwa Kivu anapendekeza ukaguzi wa mara kwa mara na kuadhibu kulingana na sheria wale wanaovunja sheria za uvuvi. Elia Birembe anaomba wavuvi wote kufuata masharti za uvuvi ili kulinda mali hiyo ya Ziwa Kivu inayofaidia wakaaji wengi na itafaidia pia kwa vizazi vitakavyokuja, akikumbusha kwamba Ziwa Kivu ni hazina muhimu kwa wakaaji wa Ijwi. Kwa hiyo kuitunza ni jukumu la kila mmoja. Tumsikilize Elia Birembe. Sisi kama vile wa vijana wa Ijwi tunaomba mkubwa administrateri wa territoire d'Ijwi angalie ngisi ya kumalizisha hizi madesordre zinazopitikana kwenye laki yetu ya Ijwi sababu wavuvi hawaheshimie tena kanuni ya laki amontreqe baisha sababu kila mtu anaanza tia feeling sana isikia kwa hiyo, tunaomba mkubwa wa autorite wote waingilie hayo mambo, sababu wanatafuta uwa population ya Ijwi na njala. Kwa hiyo tunaomba mkubwa ajimplike mwa ile affaire, angalie solution na agree sentiment za population ya Ijwi. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo, tuzungumzie habari za mazingira. Tuseme kwamba karibuni miradi kumi inayohusu ukingo wa mazingira na uchumi Z imefuatiliwa kwa makini hadi leo kupitia mahabara ama laboratoire husika na kutengeneza GPT ya University ya Injili barani Afrika UAA. Miradi yenyewe imeonyeshwa hadharani wakati wa kikao iliyoandaliwa siku ya tatu tarehe tano Novemba kwenye University ya UAA. Mahabara ama laboratoire yenyewe inakusudia kuleta suluhisho kwa shida mbalimbali mbali katika sekta ya mazingira, utafiti na kadhalika, kama alivyojulisha profesa Kacho Karume, akiwa moja kati ya wasimamizi wa mradi Fablab, mwenye renkana Buhendwa Esther akiwa mwanzilishi wa mradi huu anatoa hapa maelezo. Mwanzo nilikuwa kwa tuna idea mkichwa, lakini sikokana nayo namna gani ndeza fanya juu nipate ile planche yenye ndakuwa na natumikisha, ndio nikakuya hapa kwa fab lab. Fab lab kanisaidia kwanza kufanya machine yenye itakuwa natusaidia kwa napate ile maplanche na kutusaidia tuko na transformer ile machupa ya, ya plastiki zenye tuko na utilize na vile vingine vya plastiki. Sai kwanza na fab lab tushakuwa na mashini yenye tutakuwa natumikisha. Ma siku zenye zinakuya hapa tukuwa fanya formation apa kufaa bla blabla mo entrepreneuria. Tutaanza sasa ile ma test itatusaidia tupate ile ile ile planche yetu tutakona tumikisha, kisha après pande tunaweza kutengeneza sa mabiti mameza na vingine. Kikao kimekutanisha miungano ya wanaojiundia kazi, watafiti pamoja na waalikwa wengine, imefanyika kwenye Centre d'Excellence Denis Mukwege kwenye kata ya Panzi mtaani banda. Msikilizaji, punde kidogo habari za michezo. Michezo, michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Kuhusu habari za michezo, timu ya Ose Bukavu Dawa itapokelewa na AS Dofenware ya Goma, hii siku ya ine, tarehe sita Novemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Mechi hiyo itaendeshwa kwenye uwanja Joseph Kabila ya Kindu Pasakenda kamili. Mechi yenyewe inahusu daraja ya kwanza ya mpira wa miguu linafut maarufu. Ni mara ya kwanza kwa timu ya Ose Bukavu Dawa kucheza mechi nje ya Kinshasa tangu mashindano hiyo imeanzishwa, kisha Dofenware hii siku ya ine Bukavu Dawa itabaki Kindu kwa kupambana na Maniema Inio. Mechi hiyo itaendeshwa siku ya sita ijayo. Kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri.