Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini kwamba mupo salama salamini wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Redio Maendeleo. Karibu kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu. Kwanza hapa ni muktasari wake Mazungumzo kati ya afc123 na serikali ya Congo yaonekana kuzorota padoa nchini Qatar. Yote ni kutokana na ukosefu wa maelewano kuhusu uongozi wa majimbo yenye kudhibitiwa na afc123. Ndivyo amejulisha Henri Pacifique Mayala, akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli inayotumika kuhusu masuala ya usalama na uongozi. Na vijiji 00 Tuwetuwe na Ngezi katika milima ya Fizi na Itombwe wilayani Fizi vinadhibitiwa na Twigwaneho Red Tabara wanaoshirikiana na F23 tangu asubuhi ya siku ya 4 tarehe 6 Novemba mwaka 2025, baada ya mapambano yaliyojitokeza huko tangu jioni ya siku ya pili tarehe 4 Novemba mwaka huu. Hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu katika vijiji Kigulube, Isezia, Nyalubemba na Ivari pia Lubimbe katika wilaya ya Shabunda siku hizi kutokana na ukosefu wa bidhaa muhimu. Hospitali na vituo vya afya vya mahali vinakosewa hata na dawa, hali inaweka hatarini mamia ya maisha ya wakaaji wa mahali, waarifu wa tetezi wa haki za bin adam. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia tegeeni skio Taarifa hii ya habari inawajia naye nimezungumza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, ano, ya habari kwamba mazungumzo kati AFC ya AFC M23 na serikali ya Kongo yaonekana kukwama pa Doha, nchini Qatar. Chanzo ni kwamba ukosefu wa maelewano umejitokeza kuhusu uongozi wa majimbo yenye kudhibitiwa na AFC M23, ndivyo amejulisha Henri Pacific Mayala akiwa mtafiti kwenye kituo Ebuteli inayotumika kuhusu masuali ya uongozi pamoja na usalama. Henri Pacific Mayala amejulisha kwamba wakati wowote mazungumzo inazoruta mapambano itaendelea uwanjani na ni raia wasiokuwa na hatia ndio wanakuwa wahanga siku zote. Henri Pacific Mayala anataka kuona maelewano yanapatikana kati ya na pande zote husika kwenye mazungumzo. Tumsikilize. Parmi les points qui ki... Kati ya nukta za muhimu ambazo inabidi zipate suluhisho ni nukta moja muhimu ambayo inabidi izungumzwe, ni kwa mfano M23 itageuka nini kisha mazungumzo, jimbo ya Kivu ya kusini na kaskazini itaongozwa na wanani na ni namna gani? Ni masuala yale hadi sasa haijapata jibu, ingawa mazungumzo, hali ambayo inapelekea vitu kuzorota Uh, Henri Pacific Mayala ni mtafiti kwenye kituo Ebuteli, na askari wa Twigwanehu na Red Tabara wanaoshirikiana na AFC M23 wanadhibiti tangu asubuhi ya siku ya 4 tarehe 6 Novemba mwaka 2025, vijiji vingi vilivyochunguzwa hapo mbeleni na wapiganaji wa Zalendo wakiongozwa na majemadari wenye kujivika pete ngoma nzito pamoja na mwenziu Kakubanya katika wilaya ya Fizi jimboni Kivu ya Kusini vijiji hivyo ni pamoja na Ponze huu tuwe tuwe na Ngezi, vijiji vinavyopatikana katika milima ya Fizi na Itumbwe. Duru za mahali zajulisha kwamba mapambano yameanza tangu siku ya pili na kuendelea hadi siku ya tatu tarehe tano Novemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano asubuhi mapema. Zajulisha duru za mahali, wapiganaji Twigwaneho Red Tabara na Ive 23 wamefaulu kuwakimbiza wapiganaji wa Zalendo pamoja na askari wa taifa, hali iliyopelekea hawa kupoteza silaha nyingi pamoja na vifaa vya vita vijiji hivyo vinapelekea washindi kukaribia kijiji na Kihele inayopatikana kwa umbali wa mwendo wa saa nne kwa mguu kabla ya kufika pa Fizi Centre, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyezungumza na redio yako. Kwa leo, mamia ya wakaaji wamekimbia maskani yao, wamoja wakijielekeza msituni na wengine katika vijiji ambamo wanadhani kuishi kwa usalama, sababu ya oga. Shirika la raia wilayani Fizi kupitia kiongozi wake mwanasheria Jacques Alimasi Lasema kushangaa na kujitokeza kwa mapambano mara tena, wakati mazungumzo kati ya pande husika yanaendelea. Tumsikilize kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi, mwanasheria Jacques Halimasi walipigana na kikundi cha wazalendo uh, wa kakobanya pia na wazalendo wa ngoma nzito ile. Leo asubuhi vikundi vya AFC tuganeo M23 vilikwenda kushambulia ngome ya FRDC ambao wanasaidiwa na wazalendo katika kijiji cha tuwetue ngezi hata poin 0, 0. utakwenda kujua kwamba 0 ni kijiji ambacho kilikuwa kilidhibitiwa na wa maskari FARDC na wale wazalendo na kijiji na ni kijiji ambacho wamiaji wa ndani ambao walitoka Mikenge na kando kando ya Mikenge, wote walikuwa wa wanaishi pale. Utakwenda kujua kwamba mapambano yanaendelea, wakati ambapo government yetu ya Kongo inaendelea kuongea inaendelea kuzungumza, wako wako katika mchakato wa kutafuta amani huko Doa, na hiyo vita kwa sasa venine tena, wakati kama na huu ambako raia tangu mwezi wa tatu raia waliyama maka, makazi yao na wakaama hata makao yao, na waliendelea kupatikana huko kijiji cha Fuenzero, na raia wanaendelea kusumbuka haki ya kibinadamu haiheshimiwi, inaendelea kuvunjwa, na ndio kwa maana tumeomba kwa ngambo zote pande zote mbili, waheshimie raia, waheshimie haki ya kibinadamu, waheshimie hata ile sheria ambayo inaendelea kuongoza kwa vita, waheshimie ile ambayo tunaita tuaa. Mwanasheria Jacques Alimasi ni kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi. Mapambano yameendelea katika vijiji kama vile Abala na Mulima, eneo zinazopatikana mpakani kati ya wilaya ya Fizi na Mwenga. Duru zetu zimemalizia na hali ya maisha yaendelea kuwa ngumu siku baada ya siku kwa wakaji wa Kigulube Isezia Nyalubemba Evari na Lubimbe zikiwa eneo za wilaya ya Shabunda, ambako inawezekana kuwasili kwa njia ya barabara Miriam mufano kwa leo hakuna gari iliyowasili katika eneo hizo, licha ya wakuu viongozi kuruhusu uchuruzi kuanzisha kwenye barabara hiyo, bukavu shabunda na iliwali wa jimbo ya kivu ya kusini chini ya enzi ya FSM 23. Duru za mahali zajulisha kwamba tangu hatua hiyo kuchukuliwa, gari toka hapa mjini bukavu zenye kupeleka biashara zinafikia panzibira wilayani walungu, pia pachulwe, ikiwa eneo ya shifuria ninja inayochunguzwa siku hizi na FSM 23 wanaoendesha uchukuzi kwenye barabara hiyo wanaishi katika eneo zinazochunguzwa na FSM 23. Duru zingine zasema hakuna gari ama pikipiki piki toka mjini Bukavu inayoruhusiwa kuwasili katika eneo zinazochunguzwa nao wapiganaji wa Zalendo pia jeshi la taifa FRDC, hali inayopelekea bidhaa kukosekana katika eneo, wamejulisha wakaji wa mahali waliozungumza na redio Maendeleo. Kwa leo duka za biashara dawa na kadhalika zinakuwa wazi kwa kukosewa na biashara, na hata dawa zinakosekana katika hospitali kwa kuwahudumia wagonjwa. Kwa leo, wafanyabiashara wamoja wanajitokeza kwa kutoka Pakigulube wakitembea kwa miguu kwa muda wa siku nne kwa kutafuta biashara Pachifunzi ama cha minunu katika grupma ya Kalonge wilayani Kalee. Kwa kufikisha bidhaa kwao, wafanyabiashara hao wanapeleka bidhaa kwenye kichwa, wakilipa elfu sita pesa za Congo kwa kila moja kwa kufikisha bidhaa Palutika ama Kiluma, eneo zinazopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi mbili na kwenye barabara hiyo amesema mfanyabiashara aliyezungumza na Redio Maendeleo. Wafanyabiashara hao wanalazimishwa kulipa kiwango ya pesa kwenye vizuizi saba vinavyosimamiwa nao watu wenye kumiliki silaha ambako kila mpita njia analipa kati ya elfu mbili na elfu saba pesa za Congo. Siku zilizopita kopo moja ya chumvi ilikuwa ikinunuliwa kwa elfu mbili pesa za Congo, ila kwa leo inauzisha kwa elfu kumi pesa za Congo Pakigulube. Hali inakuwa pia hivyo kwa kununua sabuni iliyo kwa elfu tano pesa za Kongo ila kwa leo ni elfu kumi na tano pesa za Kongo. Na kilo moja ya sukari kwa leo inanunuliwa kwa elfu saba pesa za Kongo, tofauti na siku zilizopita ilikuwa ikinunuliwa kwa elfu tano pesa za Kongo. Mtetezi mmoja wa haki za binadamu asema kuwa na hofu ya kufariki kwao watu katika hospitali na vituo vya afya vya mahali sababu ya ukosefu wa dawa Mlolongo wa pikipiki uliopeleka dawa katika eneo hizo umekataliwa kuendelea na safari nao wapiganaji wazalendo, amejulisha mganga mmoja wa Maali aliyezungumza na redio Maendeleo. Watetezi wa haki za binadamu wa Maali pamoja na wajumbe wa shirika la raia waendelea kulaani kwa sauti kubwa hali ngumu ya maisha wanaopitia wakaaji na kuomba msaada wa kiutu ufikishwe huko kwa faida ya wakaaji. Shukrani Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Mpendwa wa msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa kupokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Umefanya vyema, tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Zaidi ya nyumba mia moja makumi nne na tatu kubomolewa na kupelekwa kubo na, na maji ya mvua, shule mbili za kiserikali kubomoka, kanisa moja ya Witemsepak pamoja na vituo vingine vingi vya lazima kubomolewa ni matokeo iliyosababishwa na mvua yenye kusindikizwa na upepo mkali iliyonyesha kwenye sehemu kubwa ya kijiji Katogota, Groupement Itara Luvungi, wilayani Uvira, siku ya pili tarehe 4 Novemba mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Elen Bujiriri Muungano mmoja kwa ajili ya amani na maendeleo yenye kudumu IPDI unaotoa habari unajulisha kwamba mimea imeharibiwa pia katika shamba za wakaaji wakati wa mvua hizo. Ijapokuwa baadhi ya wakaaji wa mahali wanaishi kupitia shughuli za kilimo, kwa leo, waongezea muungano IPDI, jamaa nyingi zinabaki bila makao, hali inayopelekea jamaa nyingi kujielekeza nchini Burundi kwa kutafuta hifadhi. Msimamizi wa muungano mmoja kwa ajili ya amani na maendeleo yenye kudumu dumuakiwa pia mtetezi wa haki za binadamu Mulala Ngwasi Delfin aomba msaada utolewe kwa wananchi hawa wanaopitia maisha ya shida. Mulala Ngwasi Delfin akumbusha kwamba hii janga imekuja wakati wakaaji wa Katogota wanapitia matatizo makubwa ya vita ambayo imetokea tangu mwezi wa pili. Wakaaji wamehama makao yao, wamoja wameenda Burundi, wengine wameingia kwenye vijiji tofauti. Na matokeo ya vita ambayo imeendelea kufanyika hapa hapa Katogota ni mengi kama vile ubakaji izi vifo, magonjwa, njaa. Kwa leo, hali ya wakaaji na wenye kupatikana ndani ya ukimbizini ni mbaya, sababu ya ukosefu wa msaada. Tangu tulikimbia, hakuna msaada yoyote ile ambayo imekwisha kutolewa. Kwa hiyo tunaomba kwa serikali kutekeleza mazungumzo ambayo inayofanyika nchini Doha na kuleta pia amani nchini mwetu, kurudisha wakimbizi ama wadeplasi ambao wanapatikana mahali fulani fulani, na kujenga pia upya kijiji chetu ambacho imeonekana kuwa ni shamba la vita kila wakati. Tunaomba kwa shirika la kiuti tu kutujia pia kwa msaada kupitia chakula na isiyokuwa chakula kama vile mavazi, madawa. Huyu anataka pia kuona harakati zinazoendelea kwa ajili ya kurudi kwa amani mashariki mwa Kongo zinaendelea kwa haraka kwa kuruhusu mamia ya jamaa zilizokimbia sababu ya vita zirudi katika vijiji vyao na kufanya shughuli zao kama kawaida. Kwa mwisho, mtetezi huyu wa haki za binadamu anawaomba wakaaji wanaoishi kando ya Katogota na ambao hawakuathirika na janga hii kuwatolewa wa msaada wananchi hawa wanaopitia maisha ya shida nane vya ugonjwa wa kipindupindu wa makolera vimeripotiwa jimboni Kivu ya Kusini tokea tarehe 27 Oktoba hadi tarehe 2 Novemba mwaka 2025. Watu tatu wameripotiwa pia kufariki na ugonjwa huu na wawili kati yao ni wakaaji wa mtaa wa Bagira na wilaya ni Shabunda. Mhusika na mambo ya usafi kwenye idara jimboni usika na afya Dr. Jean-Claude Kulondwa amejulisha kwamba kwa sasa ni eneo za afya 17 ndizo zinaguswa na ugonjwa huu, ila eneo zenye guswa zaidi ni Fizi, Nundu, Katana, Miti na Muresa wilayani Kabari. Huyu aongezea kusema kwamba mambo yanachunguzwa kwa makini kupitia juhudi ya wizara jimboni husika na afya kwa ushirikiano na wafadhili wake. Kuhusu mji wa Bukavu, mtaa wa afya wa Ibanda unashikilia nafasi ya kwanza ukiwa na visa saba kama amejulisha Dr. Jean Claude Kulondwa hali ya kipindupindu tunaweza sema kama tuko na control situation, kwani hii semaine epidemiologique 44 tulimaliza semaine na 98 ka tuna deplorer uh, watu tatu ambao wamefariki ambao uh, wawili walifariki huko Bagira na mmoja amefariki Shabunda. Hata kama tulisema kama tulimaliza semaine 98 ka kuna kuwa zones de sante ambazo zinakuwa zikikuwa ziki, ziki tu ndani ya epidemi epidemi sawa vile zone de santé ya Fizi, sawa vile zone de santé ya Nundu, sawa vile zone de santé ya miti Muresa, sawa vile zone de santé ya Katana, na ni wao ambao kabisa tunatira atanso zaidi, hata kama vile ya Bukavu nayo na hatujapoteza akili, kama hakujapita siku chache tulikuwa tuko mu epidemi. Nikusema kama situation kabisa iko na kuwa suffisamment bien contrôlée. Mganga huyu awaomba wa wakaaji wa jimbo la Kivu kusini kuendelea kuheshimu kanuni za afya na kuripoti kwenye hospitali na vituo vya afya kila mtu yeyote anayeonyesha alama za ugonjwa huu. Kuhusu muji wa Bukavu, huduma kwa bure inatolewa kwa wagonjwa wa kipindupindu wa makolera kwenye kituo ya afya Saint Mathieu inayopatikana paisansa nyuma ya kanisa ya Kianglikani, amemalizia mganga huyu. Na karibuni watu elfu tatu wakiwa wote wakaaji wa buzunga na bogamanda ikiwa vijiji vya mtaa wa afya wa Lemera group Mbinga kusini wilayani Kalehe wanakosewa na maji safi inakuwa zaidi ya miezi sita sasa kwa leo wakazi wengi wa mahali wanatumia maji yenye kutiririka huku wakiwa katika hatari ya kushikwa na magonjwa yenye kusababishwa na matumizi ya maji machafu. Ndivyo imejulisha kamati ya mtaa wa afya wa Lemera kupitia kiongozi wake Ombeni Bugoma wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo siku ya nne tarehe sita Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Huyu ajulisha kwamba ni zaidi ya watu elfu mbili mia sita ndio wanaguswa na shida hii, zaidi wale wanaoishi kwenye senta ya biashara ya Buzunga na watu karibuni mia kenda wanaoishi Pabugamanda. Hapo awali wakaaji walikuwa wakishota maji katika shamba ya mtu binafsi, ila mirija iliweza kuharibiwa na kupelekwa na maji ya mvua, yaendelea kujulisha duru yetu. Ombeni Bugoma ajulisha kwamba kwa leo visa vingi vya ugonjwa unaofananishwa kuwa kipindupindu vinaripotiwa katika jamii yote ni kutokana na kutumia maji isiyokuwa safi. Tumsikilize tuna sauti ya kuomba msaada kwa wafadhili wote kutujia kwa msaada wa maji safi ndani ya kijiji ya Bogamanda na Buzunga. Kijiji ya Bogamanda tangu ulimwengu ukuwe haya kunywa maji safi mpaka leo, watu mia kenda makumi kenda na moja, na watu wa Buzunga iko deja miezi saba hawana maji safi 2651 persone pa Buzunga wanalia sana tena sana. Kwa wafadhili, kutujia kwa msaada na kutuepusha na magonjwa mbalimbali. Nao watembeza pikipiki piki wa hapa mjini Bukavu ambao wameshanunua jile ya kuwatambulisha kama walivyoombwa naye meya wa Bukavu, wanalaani kile wanachokiita kuwa unyanyasi na shambulizi toka askari polisi wa barabarani. Katika malalamiko waliofikisha kwenye redio Maendeleo siku ya 4 tarehe 6 Novemba, watembeza pikipiki piki hawa wasema kwamba wanafungwa wakati wote bila sababu wanapotaka vuka kwenye barabara Patrice Emery Lumumba ijapokuwa meya ameahidi kwamba yeyote atakayenunua jile atakuwa na uruhusa ya kuvuka barabara Patrice Emery Lumumba bila shida yoyote kwa leo wameendelea kujulisha watembeza pikipiki piki hawa wanakuwa wakisumbuliwa na kufungwa kiolela nao polisi husika na usalama barabarani, wakihisi kwamba polisi wanaowanyanyasa wanakeuka hatua ya meya wa Bukavu aliyewapa ruhusa ya kuvuka barabara Patrice Emery Lumumba ikiwa tu wamesha nunua jile. Kutokana na shida hii, watembeza pikipiki piki hawa wanataka kuona viongozi wanajiweka kati kwa ajili ya usalama wao barabarani, kama anavyosema hapa mmoja wao tuko na shida mu barabara tuko nakutana, sisi tuko na jile lakini benzetu wana jile. saa tunafika fasi mh saa tunaangalia walitupatia majile, walituambia jile ni ya kutusaidia kunte so naenda saa vile hata kabare wala hata fasi ingine wanakutana na wengine wanakutarakase saa tunaambia kuviro wetu baaatash siko nakutana inakobana inakulomba nao makuta 50 mili na mwana jile na mwana jile, tunajuliza njoni shibe tuko na majile, hatupendi tupite mbulevare, lakini mwende la vila lisimaka, tunaweza kuna traverse, tunaingia vamaro, tunachomoka hatene. Na bamingi beba na majile habapita kimwele, mesaa polisi anakukamata hata yo na huko na jile na, na mana asipo jile ne. Lakini tunaona sasa vile jile bamingi bana isabote na viongozi na waifatilie, hatuweka tusiwe kenjo Tulipo muhoji meya wa Bukavu chini ya enzi ya AFC en 23 la dis Muganza ameahidi kutoa kauli ya kwake hivi karibuni. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora zungumzie mchezo katika taarifa ya habari na tuseme kwamba timu ya Ose Bukavu Dawa imepoteza mechi yake dhidi ya ais Dauphin Noir ya Goma kwa bao moja dhidi ya mbili. Mechi imechezeka kwenye uwanja Joseph Kabila Pakindu siku ya nne tarehe sita Novemba mwaka huu wa 2025. Kwa hiyo Ose Bukavu Dawa imepoteza mechi ya tano tangu kuanzishwa kwa mashindano ya Linafut iliko Kash daraja ya kwanza na kufunga bao moja peke yake siku ya sita tarehe nane Novemba Bukavu Dawa Itapokelewa na AS Maniema Union kwenye uwanja Joseph Kabila pa Kindu pasakenda jioni siku ya tano tarehe saba Novemba. Ose Renaissance itapokea FC Etoile du Kivu kwa fursa ya juma ya tano ya mashindano ya Linafoot ilikokash daraja ya kwanza kulingana na kalendari iliyowekwa hadharani. Enda msikizaji, ziada hakuna. Ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka Kiswahili ya Radio Maendeleo. Asante kwa nyote mlintegia sikio. Shukrani za dhati zemfiki fundi mitambo Alanzar alieni pepe rusha hewani jena langu naitwa Alan Kabika, nilikwambea kwa ajili ya utangazaji. Usipose kutembelea tovuti etu anwaniniwwwd aendorgtukutane panapo majaliwa. Bye, bye.