Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi, Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio yenyu, na hapa kwanza ni muktasari wake. Kati mapambano yameripotiwa kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Wazalendo katika grupma ya Kaniola, pia kwenye senta ya biashara ya Mugogo katika grupma ya Lurala wilayani Walungu, mchana wa siku ya tatu tarehe 19 Novemba mwaka 2025. Wilayani Kabare pia wilayani Kalehe, hali imeonekana kurudi kuwa tulivu baada ya mapambano yaliyojitokeza mwanzoni mwa juma hili ndani ya mbuga la kuhifadhi wanyama Kahuzi Biega, PNKB. Visa vingi vya ugonjwa unaofananishwa na utapia mlo ama bwaki vinaripotiwa siku hizi katika vijiji vingi vya groupement Mbinga Kusini wilayani Kalehe. Wanaoguswa zaidi na shida hii ni watoto wahanga wa mafuriko pamoja na wahami wanaoishi ndani ya kambi za Lwako, Mushonezo, Katashola na Kasurusuru, umejulisha muungano UPDLM. Hayo pamoja na mengine ndiyo nimewaandalia mpendo wa msikilizaji, kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Asante kwa kunitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu taarifa hii ya habari inawajia naye Alika. Mapambano yameripotiwa kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa Zalendo siku ya tatu tarehe 19 Novemba, katika grupu ya Kaniola wilayani wa Lungu. Duru za mahali zajulisha kwamba mapambano yameanza pasa saba usiku kukuchia siku ya tatu pa Kaniola Centre. Washuhuda wa tukio wajulisha kwamba ni wapiganaji wa Zalendo ndio walikuwa wa kwanza kuanzisha mapambano, hali iliyopelekea shughuli kuzorota pa Kaniola Centre mchana wa siku ya tatu tarehe 19 Novemba mwaka mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Hali hii imepelekea jamaa nyingi kukimbia mara tena makao yao wakijielekeza katika vijiji vinavyopatikana kando na Kaniola kama vile Bushushu na Bishaka Mwirama na Chindubi pa Mugogo Centre katika groupement ya Lurala ikiwa tu katika wilaya ya Walungu, uchukuzi umerudi kwa kawaida kisha mapambano yaliyoanza pasa kumi asubuhi siku ya tatu tarehe kumi na kenda Novemba, wakati mlio wa silaha uliweza kusikika upande huo hadi kupelekea shughuli kuzorota. Shule za Ikoma, Lurala na sehemu kubwa ya Walungu hazikufungua milango siku ya tatu tarehe kumi na kenda Novemba, imejulisha duru ya mahali. Ni kisha mchana kati wa siku ya tatu ndipo gari za uchukuzi wa pamoja zimeanza kupita barabarani na shughuli zingine kuanzishwa kwa hali ya kibaridi. Katika wilaya ya Kabare na Kalehe, hali imerudi kuwa tulivu kisha mapambano siku ya kwanza juma hii kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC 23 maeneo ya Chivanga katika mbuga ya kuhifadhi wanyama Kahuzi Biega PNKB. Hali hii imeleta ufu miongoni mwa wakaaji zaidi katika vijiji kama vile Kafurumaye, Mudaka, Chibumbiro, Chironge, Kajejena hata Pakavumu. Wakaaji wengi wameamua kubaki makwao, na shughuli ziliweza kuzorota kwenye shule nyingi za mahali, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadam aliyezungumza na Redio Maendeleo. Uchukuzi haujaanzishwa bado kwenye barabara Bunyakiri Hombo, hali inayokuwa chanzo ya ukosefu wa bidhaa muhimu pa Bunyakiri siku hizi. Viongozi wa mahali hawajatangaza matokeo kamili, ila wanaendelea kuomba wakaji kubaki kimya sababu mambo yote yanakuwa chini ya uchunguzi. Na wakimbizi mia sita kumi na tano tokea Kamanyola katika wilaya Walungu waliokimbia mapambano na kujielekeza nchini Burundi wamepokea msaada wa chakula na isiyokuwa chakula toka muungano umoja wa watoto wa Kamanyola wanaoishi mjini Kinshasa. Ilikuwa ni wikendi na ukwisha kwa mjibu wake. Ahadi Bulonde akiwa mmoja kati ya wakimbizi amejulisha kwamba wanapitia shida na matatizo mengi tangu waliweza kuwasili nchini Burundi mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Kulingana na masemi yake, wengi kati yao wana ya Bujumbura katika kembi ya wakimbizi ya Gishemere eneo za Rugombo na wengine wanaishi kwenye jamaa za mapokezi pa Rugombo. Kila mtu aliweza kupokea baasha ya kiasi ya pesa elfu makumi sita na kenda pesa za Burundi. Akifurahishwa na msaada huu Ahadi Bulonde mbaka anaomba kwa watu wengine kuiga mfano huu, tumsikilize. Kwa hii wakati ambao tunapitia hapa katika nchi ya Burundi, hatuwezi kusema tunaishi vizuri sababu tunapitia magumu fulani fulani. Ya kwanza tunapitia njaa, tunapitia krizi ya pesa na hakuna makazi ya kufanya, lakini tunaenda kushukuru. Tumeona delegation kutoka Kinshasa ya watoto wa Kamanyola ambao wanapatikana hapo Kinshasa, kuja kutusalimu na kuangalia watoto wao, baba zao ambao wamepatikana hapa nchini Burundi, na kwa kila jamaa walipana elfu makumi kenda na sita ambayo kila familia imepokea hii hela. Kwa sasa tunaweza kusema kama tunashukuru na imetusaidia kabisa, na kila familia ambayo imepata hii pesa inawasaidia kununua hata kilo makumi mbili na tano ya unga ya mihindi, na kwa muda huu wanaweza wakaitumia kwa juma moja. Ahadi Bulonde Mbaka ni mmoja kati ya wakaji wa Kamanyola wanaoishi nchini Burundi ambako walikimbilia tangu mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Na kusisimua Radio club za Radio Maendeleo mtaani Kadutu hapa mjini Bukavu ili ziendelee na uhimidhaji wa kijamii, ndiyo lengo kubwa ya kikao iliyoandaliwa na Radio Maendeleo kwa faida ya Radio club za mtaa wa Kadutu siku ya pili, tarehe kumi na nane Novemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Miriam Mufano Wakati wa kikao musika na redio club kwenye Redio Maendeleo, Sosten Birali amejulisha kwamba ilikuwa muhimu kukutana na radio club za mtaa wa Kadutu baada ya siku nyingi kwa lengo ya kuzisisimua ili zisizembee na ziendelee na kazi ya uhimizaji katika jamii. Wakati wa kikao imeonekana kwamba ni redio club tatu peke yake ndizo zinabaki mtaani Kadutu, tukitaja redio club ujenzi ya Nyankaliba jud ya vn kafu na radio club Nyamugo kan katika kata inayopeleka jina hiyo. Susten Birali anataka kuona radio club hizo zinaimiza jamii kwa ajili ya maendeleo yenye kudumu. Tangu siku chache radio maendeleo imeanzisha mzunguko katika mtaa wa Kadutu na mtaa wa Ibanda ili kuangalia afya ya ma radio club ambazo ni rafiki wa radio maendeleo, na imeonekana ya kwamba radio club hizo nyingi kabisa zimezofika, na ndiyo maana tumekusudia kuanzisha mara nyingine uimizaji ili tuangalie namna gani radio club hizo zinaweza kusaidia wakazi kupitia uhimizaji wa kawaida. Wanamemba wa radio club walioshiriki kikao wasema kufurahishwa na kikao, wakiahidi kuendelesha uhimizaji wa katika jamii. Mmoja wao, Mapendano Mahama Fabrist, akiwa kiongozi wa radio club Jid Nkafu, anaeleza ni moyo wa shukurani kuona Radio Maendeleo inaweza kukumbuka tena ma radio club, sababu ilipita muda mrefu ulikuwa tukijiuliza kama Radio Maendeleo inajua kwamba iliwezaka maradio club, lakini kwa kweli leo tumeona Radio Maendeleo ilitukumbuka. Kwa kweli tunashukuru sana kuona tena tunataka kuanza vitu vizuri. Tunaomba Radio Maendeleo fanya madesente ikuwe na tuvisite ili wamambre wetu wajue kwamba kwa kweli tunatumika empartenaria na Radio Maendeleo. Kazi yetu sisi maradio club ni kuhimiza community wakaaji kuingia ndani ya maradio club ili tusaidiane pamoja na Radio Maendeleo kwa kutoa habari fulani fulani ijulishe kwamba shughuli imeandaliwa kwa ya muradi wa kuimiza radio club kwa ajili ya amani kuishi pamoja na uhusiano wa kijamii jimboni Kivu ya Kusini, mradi unaotekelezwa kwa msaada wa shirika 1 la Ubeljiji. Shughuli imefanyika katika ukumbi wa mkutano wa shule ya Kipusi Murula katika jengo ya Parokia San Francois Xavier mtaani Kadutu. Ripoti yake Miriam Mufano. Mpena msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Maendeleo, umefanya vema. Tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, visa vingi vya utapiamlwa mabwaki vinaripotiwa siku hizi katika vijiji vingi vya group Mbinga Kusini, sheferi Buhavu katika wilaya Kale hapa jimboni Kivu ya Kusini. Ndivyo umejulisha muungano UPDLM wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo. Muungano huu umejulisha kwamba ni watoto wachanga ndio wanaguswa zaidi na ugonjwa huu katika vijiji zaidi Bushushu, Nyamukubi tangu mwezi Oktoba mwaka 2025. Kwa hii kunaongezeka pia wahanga wa mafuriko pamoja na wahami wa vita wanaoishi katika kambi kama vile Lwaku Mushonezu Katashola kasurusuru ya kwanza na ya pili. Muhusika na miradi akiwa pia katibu wa muungano UPDLM, Clement Rubambiza anadhani kwamba shida hii inasababishwa na vita pamoja na mmonyoko ya udongo inayoripotiwa mara kwa mara huku na kuharibu mimea ya wakaji shambani. Clement Rubambiza anaomba kwa miungano na shirika za kiutu pia viongozi kujitokeza kwa haraka kwa kuokoa maisha ya wakaji wa huko inayopatikana hatarini. Huyu anaeleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu katika wilaya Kalehe, Abel Bitali. Ni kwa huzuni na uchungu kubwa ndipo tunatoa sauti ya machozi zidi ya ugonjwa wa bwaki ambao inaonekana ndani ya kijiji Tutabushushu na Nyamkubi hata na ndani ya vijiji vya teritoria yetu ya Kalehe ambayo imeletwa na miporomoko za kila mara, ukimbizi wa vita yenye ilisababisha hata kufunga na mabenki hakuna hata tena mkaaji mwenye kupata lukuta ya kuhudumia jamii yake, jambo linalokumba wakaaji wote wa tarafa Kalehe kwa ujumla, hasa lile la kijiji chetu cha Bushushu, linaloleta kutokusoma kwa wanafunzi wengi ya ukosefu wa malipo bwaki kwa watoto na wakubwa, hasa zaidi wale wanaoishi ndani ya makembi. Tunaomba msaada kwa wafadhili na wakuu wa nchi nazo shirika zinazotumika katika sekta ya maji safi pamoja na mazingira zinaalikwa kusaidia kwa ajili ya ujenzi wa bomba za maji katika vijiji vinavyounda mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabare. Hii ni kuruhusu wakaaji wawe na urahisi wa kupata maji safi bila matatizo yote, kwa ajili ya kuwaepusha na magonjwa ya kipindupindu. Mwito umetolewa naye kiongozi wa mtaa wa mtaa wa afya wa Katana, Dr Yolande Nshombo, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya tatu tarehe kumi na kenda Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mganga huyo amejulisha kwamba eneo hiyo inakabiliwa zaidi na visa vya ugonjwa wa kipindupindu kutokana na jinsi wakaaji wengi wanakumbwa na ukosefu wa maji safi, huku wengi wakitumia maji toka Ziwa Kivu ambayo ni maji isiyokuwa safi. Tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano mtaa wa afya wa Katana una endelea kuorodhesha visa vya ugonjwa wa kipindupindu ila kuna wakati visa hivyo vinapunguka. Kwa hiyo anaomba wakaaji kuendelea kuheshimu kanuni za afya, wakinawa mikono mara kwa mara kwa kujikinga dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu. Hebu daktari Yolandi Shombo, una mwito gani kwa wakaaji wa Katana? Halo, tunasi wakaaji wetu wote na watu wote wenye kutufata, ya kwamba kolera ni malali yenye tunaweza kuepuka tukishika kanuni za afya hasa zile za kunawa mikono kila wakati na kuepuka kukula chakula isiyosukuliwa ama isiyopigiwa kunawa mikono kwa wakati, kwa ile muda tano mbele ya kukula, mbele ya kutengeneza chakula, wa mama, surtout ukishatosha mtoto mlembe ya maji ama mikoyo, mbele ya ku ukishatoka kuchoo, ile wakati zote tukaziheshimia tutakuwa tunakontribue kwa kuepuka magonjwa ile ya kolera ama kipindupindu. Na pia ingine yenye naonekana yenye natutesa sana ni ile, watu hawapendi kujuu kusikia kama ni magonjwa yenye napona, wanazania ni magonjwa ya haya, wanashindwa kuenda kituo ya afya, na japo ni magonjwa yenye inaua kwa haraka kupitia ile kukosewa na maji mumwili ekabambi yenye tuko nayo ni kuona tunakosewa na maji, nafasi zimwazi moja sawa vile kajuchu, sawa vile iko, hatuna maji, wakaaji wanatumikisha maji ya laki, na njo inaleta shida, inaleta um, hali ya magonjwa. Dr. Yolanda Nshombo ni mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Katana wilayani Kabare. Huyo naomba wakaaji pia kupeleka ima, mtu yeyote anayeonesha alama za kipindupindu kwenye kituo ya afya kwa ajili ya kupewa matibabu bure. Na wakaji wa mtaa wa Bagira hapa mjini Bukavu wanakuwa na wasiwasi kubwa kuhusu kuuzishwa siku hizi kwa bidhaa mbalimbali, pia chakula ambazo muda wa matumizi umeshamalizika ama unakaribia kwisha, hali inayoweka afya yao hatarini. Ndivyo umejulisha bwana Shamikolo Kitwembili Bertin akiwa kiongozi kwa muda wa shirika nyipya la raia katika mtaa wa Bagira wakati wa mahojiano na redio Maendeleo siku ya tatu tarehe kumi na kenda Novemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Huyo ametaja bidhaa kama vile maziwa, juis, mafuta, mchele, sukari, unga na mengine kuwa miongoni mwa bidhaa binavyouzwa bila kuchunguza ana kutoa wito kwa viongozi kwa ngazi zote ili bidhaa hiyo iweze kuondolewa sokoni kwa kukinga maisha ya wakaaji. Tumsikilize Kitwembili Bertrand cha Mikolo. Tuna alerte juu ya ima produit ambayo inakuwa ikihuzishiwa ndani ya masoko mbalimbali hapa kwetu mjini Bukavu, mabutike. Chakula hiyo imekuwa perime, imeharibika zaidi. Kama vile shirika la raia, tunaambia viongozi, kama hiyo chakula inaonekana hapa na pale hapa Bukavu, tunaomba viongozi kurenforce muirgence ma contrôle ya ma service yinahusika na hiyo mambo Madepo, mabutike na bamarshe bakontrole ndani ya hizo mabutike na kuezige hiyo mabitu ya bakomersa, bairetire hiyo maprodui eko perime na yeko dute, yote iondoke na kuondoshwa ndani ya vile yetu ya Bukavu, kwa sababu inaweza kuleta magonjwa. Tunahitaji kwa populasion yetu ya Bukavu kuwa makini kabisa na kuangalia date ya validite ya hiyo mabitu ambayo wanakuwa watuuzishia. Shamikolo Kitwebili Bertan, kiongozi kwa muda wa shirika nyipe la raia katika mtaa wa Bagira. Na shughuli za uvuvi zitaanzishwa upya kwenye eneo mbalimbali za wilaya ya Ijwi miezi tatu kisha kusimamishwa, kwa lengo ya kukuza uzalishaji wa samaki katika eneo hiyo ya Jimbo la Kivu ya Kusini. Hatua imechukuliwa kisha kikao ya baraza ya usalama iliyowakutanisha wawakilishi wa wakaaji wa wilaya ya Ijwi siku ya pili tarehe 18 Novemba mwaka wa 2025. Wakati wa kikao wahudhuriaji wameamua kwa pamoja kuchoma nyavu kumi na kenda zisizoruhusiwa kwa uvuvi kwenye ziwa Kivu ambazo ziliweza kushikwa na vikosi vya usalama siku zilizopita. Muhindo Ntambuka Pascal akiwa kiongozi wa wilaya ya Ijwi chini ya enzi ya AFC en 23 ametoa angalisho kwa wavuvi watakaoendelea kutumikisha nyavu zisizoruhusiwa kwa uvuvi kwenye ziwa Kivu. Muhindo Ntambuka Pascal azungumza kwenye microfone ya mwandishi wetu wa habari. moya kwa sheferi Tambuka na moya ingine kwa sheferi Rubenga, na ilikuwa kusema kama baada ya miezi tatu ile nafasi zingie zinafungwa zitafunguliwa zingine, zilikuwa wazi, zingine zilikuwa zinafunguliwa nazo zinafungwa, ku meme mu meme objectif. Alors après evaluation, tukajikuta kwa kweli wapesheur walishikaza kuobserve ile, ile ile mesure ya fermeture, na njoo kwa ile tukamua pamo yasie wote kusema tunaweza fungula ile maasi, na tukasema tutafungula osi tena parax, ni kusema hapa lendi siku ya kwanza tutafungula officiellement uh, kusheferi Rubenga na mardi tunafungula officiellement kuseferi Mwindo Ntambuka Pascal ni kiongozi wa wilaya ya Ijwi chini ya enzi ya AFC 23. Nao viongozi wanaombwa kuweka polisi husika na usalama barabarani kwenye barabara tokea Essence hadi Carrefour kupitia nafasi inayoitwa kwa Kibungi katika mtawa Kadutu. Hii ni kwa lengo ya kupiganisha misongamano ya gari inayoonekana kwenye eneo hiyo mara kwa mara. Mwito umetolewa nao muungano wa kiraia la Sentinelle du Peuple wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Huyu muungano huu umejulisha kwamba mara kwa mara msongamano wa gari unaonekana hapo, hali inayopelekea wanafunzi kuchelewa shuleni, zaidi kwa wanaosoma mchana kati. Kwa hii kunaongezeka pia shida ya ukosefu wa njia kwa gari za kupeleka wagonjwa hospitalini. Muungano wa kiraia la Sentinel du Peuple unadhani kwamba shida hii inasababishwa na lori kubwa zinazopakua biashara kwenye barabara hiyo wakati wote la Sentinelle du Peuple inataka kuona polisi husika na usalama barabarani wanawekwa eneo hiyo, kwa kuruhusu uchukuzi wa pamoja kuendeshwa ipasavyo, kama anavyosema hapa Hippocrate Marume akiwa kiongozi wa muungano la Sentinelle du Peuple. Siku kama na hizi mambuteya zinakuwa tena za mingi kwenye tronson kutoka nafasi wanaita karefur kushuka kwa kibonge na kuingia kwa essence. Kuna kunakuwa gari nyingi ambazo zinakuwa zikishimama zenye kuleta mamarchandise zinakuwa zikidesharge kwa ile tronson, na zinabloke kabisa circulation ya bis meme ya mamoto. Kwa watoto wanapashwa kwenda kwa masomo, wanakuwa na shida, sababu hakuna gisi ya kupita, circulation iko bloke Isaa vile mchana na magharibi, hiyo tronson haiko, kunakuwa hata shida ya ambulance, haiwezi kupita pale, kama inakuwa nabeba mgonjwa huku na huku, inakuwa na shida. Ndio kwa maana kama vile shirika la raia tulikuwa tunawaza kama ni ya lazima wakuu viongozi waweze kuangalia namna gani ya kudeploye huko polisi ya sirkulation rotiere ili iweze kutia oda kwa hiyo tronson na kuweza kusanktione wale wote de mauvaise foi wanakuwa wako nashimamisha magari huko na kuweza kudesharge munjia na inakuwa ina kreye antors kwa watoto wakwenda kuma somo kuwafanya kazi na hata kwa hiyo magari itaweza kutransporte watoto ama wagonjwa kama wana, wanakuwa wanaonekana pena. Msikilizaji wa redio Maendeleo, la ziada hakuna. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya redio Maendeleo. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Jean Claude Ndagi aliyenipeperusha hewani na kufanya yote yawezekanavyo ili muweze kunasa vyema sauti yangu nyumbani ambapo mnapatikana wakati kama na huu. Jina langu naitwa Alan Kabika, Alankabika, nilikuwa mbele ya microfoni kwa ajili ya utangazaji. Endeleni kupokea vipindi kutoka redio yenyu, Redio Maendeleo. Tukutane panapo majaliwa, baibai.