Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini kwamba uko salama, msikilizaji wa Radio Maendeleo. Karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Tunayo mengi, ila kwanza sikiliza ufupi wa yale tunayokuandalia. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia yaombwa kuonyesha nia njema ya kutaka amani kurejea ikitekeleza e makubaliano yaliyokwisha kusainiwa. Pendekezo imetolewa na shirika la ISGP, ambayo ni moja kati ya vikundi vinavyounda shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, siku chache kisha kusainiwa mkataba wa amani kati ya AFC/M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Doha nchini Qatar na sikukuu ulimwenguni ya haki za mtoto yasherekewa tarehe 12 Novemba. Sikukuu hiyo yasherekewa wakati shule angalau 18 za msingi na shule sita za sekondari zimefunga milango yake jimboni Kivu ya Kusini, kutokana na mapigano kati ya AFSM 21 na wazalendo katika grupema za Karongo, Nyangezi na grupema ndogo ya Mazigiro wilayani Walungu. Wakati huo hali ya mtoto sio ya kuridhisha pa Kamanyola na eneo zingine kadhaa jimboni Kivu ya Kusini. Sini kutokana na vita hayo na michezo. Ni katika taarifa hii ya habari inayotolewa naye Alenza Rengambo ya ufundi. Jina langu ni Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho. Punde kidogo tutakujia na uchambuzi wa habari hizimaeele naam, karibu kwa uchambuzi wa habari hizi Hakuna hatua yoyote ya kukataza wakaaji kutembea usiku ambayo imekwisha kuchukuliwa naye liwali wa jimbo la Kivu ya kusini chini ya AFC M23 kwenye eneo zote zinazokuwa chini ya uongozi wa chama hicho cha AFC M23, ndivyo imejulishwa na uongozi wa chumba cha mawasiliano kwenye ikulu ya liwali wa jimbo kinyume na hayo, liwali wa jimbo la Kivu ya kusini Patrik Busubwangwi amejulisha kwamba askari jeshi na polisi wa AFC M23 wanaendesha doria kwa ajili ya usalama wa raia na kuomba wakaaji kutembea muda wowote usiku kama vile mchana bila oga wowote, tukiamini chumba cha mawasiliano kwenye ikulu ya liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na M23 waalikwa kutekeleza makubaliano yote yaliyokwisha kusainiwa kwa ajili ya amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pendekezo hiyo imetolewa na shirika Coalition Congolese pour la Justice Transitionnelle ndani ya kibarua ambayo imeweka hadharani. Katika tangazo hilo ECGP yasema ya kwamba makubaliano waliyosaini inapana fursa kwa nchi ya Marekani kuanzisha utafiti unaohusu unyanyasaji wa haki za kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa bahati mbaya, kama vile inavyoandikwa katika barua hiyo, ripoti za uongo zimezunguka hapa na pale, zikivunja hizo za kweli zilizoandikwa nao watetezi wa haki za binadamu wa Kongo na nchi za Marekani. Kwa hiyo shirika koalisio Kongo kongoleze pour la justice transitionnelle inatoa angalisho kwa watu wanaoendesha kitendo hiyo, kwani kuna kuwa wahanga wengi hasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanahitaji utetezi . Maurice Mirindi mwanamembo wa Coalition Congolaise pour la justice transitionnelle anayazungumzia hapa kwenye redio Maendeleo. Rekomandation hizo zili koncerne ya kwanza wa partenaire technique et financier, ambao Coalition Congolaise pour la justice transitionnelle ina lomba wa inalomba watie kudisposition ya maorganization ya societe civile ma moyen necessaire kusudi waendele kufanya kazi ya monitoring au madocumentation fatana na maviolation fulani fulani ambazo zinaendelea kukuwa komise namo provinsi zetu, ama Nord Kivu na Sud Kivu. Tunawasi vilevile waangalie namna gani ya kukolabore avec watetezi haki ya vinadamu wa kweli kusudi wasipate maraporo fulani fulani, ama watetezi waongo ambao watajipresente, ila wawambie mambo ambao wa haiko ya usawa kusudi wa blanshire wa bureau tuli si vilevile communauté vile international ama muungano wa kimataifa iangalie na gani namona gani tafasilite kazi ya delegation ya nacions-unie ambayo itakuya kufanya maankete jua droit de l'homme huku ukukwetu mjimbo ya este ya Congo. Hiyo mlikuwa mkisikiliza, ni sauti yake Maurice Mirindi, mwanamemba wa Coalition Congolese pour la Justice Transitionnelle, ambaye alikuwa akizungumza kwenye Redio Maendeleo. Na zaidi ya jamaa mia moja zimebaki bila makao wilayani Shabunda kisha, kisha mvua zilizosindikizwa na upepo mkali ambao zimenyesha eneo hiyo siku ya pili iliyopita na kuharibu vitu vingi vya samani mkiwemo paa za shule, nyumba, makanisa, pamoja na ofisi mbalimbali mbali. Toka Shabunda ifuateni hapa ripoti ya mwandishi wetu Papi Mulingati. Jamaa nyingi za wakaaji wa mugi Shabunda walilala nje pasipo makao siku hii ya pili, tariki kumi na nane Novemba mwaka huu, chanjo ni paa za nyumba zao kubebwa na upepo kubwa ambayo ilisindikiza mvua kali ambayo inyesha mjini Shabunda hii siku ya pili magharibi. Kwa masemi yake kiongozi cha mtaa wa Shabunda kwa muda Bwana Rafael Muzalia Konga-Konga anajulisha kama mvua hii kubwa ilileta azara mingi mgini Shabunda ndani ya karta administrative, karta mankulu na karta lupimi ambako paa za masomo mbalimbali ofisi mbali mbalimbali ya serikali makanisa nyumba za wakaaji zilipelekwa na upepo huo. Kiongozi cha mutaa anaomba kwa watu wa moyo mwema waji kwa msaada kwa wakaaji yao ambao walipoteza vyoti. Bwana Rafael Muzalia Kongakonga kulikuwa mpaka watu walipata matatizo. Ripoti yenye mi nakuwa nayo ni kusema ya kwamba hii mambo inashangaza watu na kuko wengine watu wanasema panda, itashangaza watu namuna gani? mvua ni kitu yiko ya natir ilifanya ile madega kubomola manyumba kuharibisha vitu mingi. Neno mami penda kuambia wakaaji ni kusema ya kwamba kila mtu anajua ya kwamba tunakuwa msezo ya pluwi. Mwezi wa kumi na moja ni mwezi ya kwanza mu mwaka mzima ambao mvua nanyeshaka sana tena sana. Mwenye alibomokelewa na nyumba ni kutengeneza tu, hakuna habari gine iko mambo yenye napitikanaka kila mwaka mwezi wa kumi na mwezi na kwaaka ya madegavi. Kama kuko watu ya moyo mwema au maorganization international inaweza venir watu anede kuwasaidia sawa vile manjanja na kadhalika, kila tu dega nyelipitikana kaka, kama kuko mtu wa roho mzuri kanisa na organizo fulani fulani, kia kuveni watu anedi toka mgini Shabunda. Mimi ni Papi Mulingati, Rejo Maendeleo. Shukrani Papi Mulingati kwa ripoti hiyo. Na watoto wengi wanaosomea kwenye shule za msingi kumi na nane na shule sita za sekondari katika kijiji ndogo Ishamba na Ngali katika Grupema Karongo Nyangezi, pia katika mkoa ndogo ya Mazigiro katika Grupema Lurala wilayani Walungu hawajarudi shuleni tangu kuanzishwa kwa mwaka huu wa masomo wa elfu mbili makumi mbili na tano, elfu mbili mbili mbili na sita. Hii ni kutokana na mapambano kati ya makundi ya sm na wapiganaji wazalendo katika eneo hizo. Ndivyo imejulisha baraza ya raia wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo. Muungano huu unajulisha kwamba hata walimu wamekimbia vijiji vyao sababu ya usalama mdogo. Mwanasheria Amani Luamba Shadrack akiwa mwenyekiti wa baraza la raia anataka kuona mapambano yanasitishwa kwa kuruhusu watoto hao kurudi shuleni na kuandaa ujio wao. Tumsikilize ambao walioko waweze kujilia wakaaji wa group ya Karongo na Lurala mu mikoa ya ya Ishamba na Ngali na Mazigiro msaada ili watoto waweze kurudia shuleni. Tokea masomo ilianza kufunguliwa period ya kwanza ilishamalizika na karibuni hapa trimestre itaisha. Watoto wa masomo kumi na mnane wa shule za msingi primaire na shule sita za secondaire hawajarudia ku masomo mpaka leo w sababu mapigano iko naendelea kati ya M23 na wazalendo wapiganaji waruhusu watoto warudie masomo ili ujio wao usiharibike. Na tukiendelea kuhusu habari za watoto, tuseme kwamba miungano zinazohusika na kutetea haki za watoto pa Kamanyola wilayani Walungu zinasema kuhuzunika na shida ambazo watoto wanapitia siku hizi. Wameyasema kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya haki za watoto inayosherekewa tarehe ishirini Novemba ya kila mwaka, wakati wa mazungumzo iliyoendeshwa kwenye chumba cha mikutano cha grupe maya Kamanyola hii siku ya Ine, tarehe ishirini Novemba, nayo muungano Grupe Jeremy walioshiriki wamesema kuwa watoto wamepitia shida kama vile kuacha shule, kupoteza maisha wakiwa wadogo na kutopewa matunzo kama inavyofaa, sababu ya hali mbaya ya kiuchumi kutokana na vita. Hawa wanaalika miungano za kiutu kuwajia watoto hao kimsaada ili kuboresha maisha yao ya kila siku. Mmoja wao Mwili Berte, mwanamemba wa muungano Rekope Kamanyola, anaeleza kwenye mikrofone ya mwandishi wetu pa Kamanyola, Wendojoe. Hapa kwetu Kamanyola, ile sikukuu vraiment haiko kabisa alaini, manake hatuifurahii juu haionekani kama inasherehekewa sababu watoto wengi leo wananyanyasiwa mahaki zao ngambo ya mafunzo education. Wanafunzi wengi hapa Kamanyola hawasomi kwa leo. Pamoja walikosa uniform ya kuingia kwa masomo, wengine wanakosa franga za kulipa prime kwa wanafunzi walimu. Ile yote ni juu ya kukosefu wa pesa kwa wazazi, na kutokana na hali tuko nayo leo ya kukosefu wa chakula, anamwambia basi bakie kwa nyumba, nione namna wengine watoto wataendelea kula, basi wasikufe na njaa. Ningeomba ba humanitaire vile wasaidie watoto, kwa mfano wakati wanaweza kuona namna ya kupata hata makingo, sasa vile makaye mabiki wasaidie wale watoto wengine wenye wanakosa namna ya kusoma. Na kungambo ya sante watu Tafutie dawa wa humanitaire watuletee madawa ya kuweza kusaidia, kuekipe ile disante, tuone kama, dawa madawa kama zinaweza kupunguka bei. Na shirika nyipya la raia NDC yaomba pande zote husika kuweka nguvu pamoja kwa kutetea ipasavyo haki za watoto. Ujumbe huo umetolewa kwa fursa ya kusherekea sikukuu limwenguni ya watoto inayosherekewa tarehe makumi mbili Novemba kila mwaka. Katika mahojiano na Radio Maendeleo mnenaji makamu wa shirika nyipya la raia jimboni Kivu ya Kusini, Wilfred Habamungu anataka pia kuona watoto wanaogaagaa mitaani wakiitwa wa maibobo wanahudumiwa na vitengo husika, na kwa wazazi kuwahudumia vyema watoto wao. Wilfred Habamungu: sisi kama shirika la raia na watetezi wa haki za watoto tunatoa wito kwa wadau wote kuungana kudai haki za msingi za kila mtoto nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama vile inavyo katika katiba ya TRC katika mkataba wa haki za watoto, mtoto ana haki ya kuishi na kuendelea, kupata elimu, afya, kulindwa dhidi ya unyongaji, kushiriki, kulindwa dhidi ya ubaguzi na kuwa na mazingira ya kifamilia. Msikilizaji, unaoendelea kuipokea ni taarifa habari toka Radio Maendeleo. Ni furaha yetu kuona unatupata vyema mahali ulipo. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org na habari zingine ni kwamba vioo ama misarani ya umma inapatikana katika hali mbovu mjini Bukavu kiasi ya kwamba inaweza kusababisha magonjwa kwa watumiaji. Hakikisho ni ya shirika Cordon de Femme Congolaise pour l'Equilibre des Menages kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya choo ulimwenguni inayosherekewa tarehe kumi na kenda Novemba kila mwaka, baada ya kujionea binafsi hali ambamo vyoo vya umma vinapatikana mjini Bukavu. Kwa mjibu wake Natali Kamwanya, katibu wa shirika hili, vyoo vya umma mjini Bukavu vinakuwa katika mazingira yasiyoheshimu kanuni za usafi, ni kama vile kwenye soko ya Nyawera mtaani Ibanda, pia kwenye shule zimoja zimoja ambako shirika hili limetoa msaada wa ujenzi na vyombo vya usafi ili vyoo hivyo viendelee kuwa na mwonekano mzuri. Kisha kutambua hali mbovu ambamo vinapatikana, Natali Kamwanya anatoa mwito kwa watumiaji wa vyoo vya umma kama vile vya kipekee mjini Bukavu kuvishughulikia viendelee kuwa katika hali nzuri ya usafi. Natali Kamwanya anaeleza ili ionekana kwamba katika mji wa Bukavu vyoo vilikuwa vinakutaniwa mahali ambayo haikuwa mzuri zaidi. Tunakutana kwenye soko, kwenye masomo, hata na kwenye gar, tunakutanana kwamba vyoo vilikuwa vuchafu, hakuna sabuni, hakuna maji, inawezekana ni choo mlango mmoja tu kwa wamama, kwa wababa, kwa watoto, hata na kwa wale watu ambao wanaishi na ulema fulani, kufatana na maregle ambayo vyo vinapasha kutimiza. Hiyo mavyo fulani fulani ambayo vinakutikana kwenye muji havikukua sawa sawa na hiyo maregle fulani fulani. Ijulishwe kwamba sikukuu ya choo ulimwenguni imesherekewa mwaka huu chini ya mada inayosema choo ni mahali penye usalama na ni nafasi kwa wote na wanamemba wa Radio Club GKA za Roho na wale wa Radio Club Igoki zikiwa Radio Club za Radio Maendeleo mjini Bukavu wanakusudia kuendesha mara tena kazi zao kwa bidii kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Wamechukua mpango huo siku ya tatu tarehe kumi na kenda Novemba mwaka huu wakati wa kikao cha uamsho wa Radio Club za mji wa Bukavu kilichoendeshwa na Radio Maendeleo kwa manufaa ya wanamemba wa Radio Club hizi mbili. Wakati wa kikao yenyewe, mhusika na miradi akiwa pia msimamizi wa Radio Club kwenye Radio Maendeleo, Sostene Birali, amekumbusha wahudhuriaji mapasho ya Radio Club ambayo ni kutumika kwa hiari kwa faida ya maendeleo na ubora wa eneo wanamoishi, na kuwaomba waendelee kufanya kazi yao kama vile walivyokuwa wakifanya hapo mbeleni. Ngambo ya wahudhuriaji wamekubali mwaliko huo na kushukuru Redio Maendeleo iliyowatembelea. Wamechukua mpango wa kuendelea na kazi zao kama vile hapo mbeleni. Ntakwinja Kasamira Roseline ni kiongozi makamu wa Radio Club Ajekaya Kazaro, anaonyesha hapa furaha yake tulikuwa na waza radio maendeleo ishaka tusahau me tunaona kama ingali natukumbuka na ingali na konte kwetu, tunajiangaje tena radio maendeleo kuipatia ma information zenye zitaweza kuwa ziko kungambo yetu. Tunaomba radio maendeleo iendelee kutukumbusha tena paraporo na mipango na paraporo na kazi visi zinaweza fanyika. Radio maendeleo ni radio yetu ya kunyumba tumikie pia komunote yetu. Upande wake Augustin Mudehwa kiongozi wa radio klebe Igoki ameshukuru vile vile radio maendeleo na kusema kwamba radio klebe ya kwake itajiundia kazi za kujitegemea na kushiriki kwa kazi za pamoja, akiomba pia kusindikizwa kwa miradi yao. Tumsikilize Augustin Muderwa. Tunafurahia yi kikao. Tunafurahia radio maendeleo na Mungu aibariki sana. Nashi, tuonyeshe radio maendeleo kama nashi tulisikia mafundisho ambayo tulipata, tusansibilize ba mambo yetu, tuonyeshe radio maendeleo kama tuko batoto ya radio maendeleo, na tumupatie kazi ambayo tunaitwa kwa kufanya, ila kumpatia mainformasion zeziko fiable kree maaktivite zeziko generatrice sawa kupikuti alfabetizasyon tusikwe tuba ba dependa visa vi na radio maendeleo mwetu, kwe na chie ba autonome, tukwe na chie auto finance. Kikao hiyo imefanyika katika mradi wa kusindikiza kazi za radio club kwa ajili ya amani na umoja unaosapotiwa kipesa na ons ons ons Belgique. Kikao yenyewe imeendeshwa kwenye shule la Complexe Scolaire Semer Despoir ya Panzi, mtaani Ibanda. Na habari zingine ni kwamba kufasiria wanawake wanaoishi kando na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega kuhusu sheria mbalimbali zinazoruhusu mwanamke kupata urithi ni lengo ya kikao iliyoendeshwa na muungano Asiproped, muungano ambao inatumika kwa ajili ya haki ya mwanamke. Kiongozi wa muungano hiyo Teofile Nyakarale amesema ya kwamba imeonekana kuwa wanawake wananyimwa urizi ijapokuwa urizi inasaidia mwanamke kupata udongo. Hii inatokana na mila mbalimbali zinazozuia mwanamke kupata udongo, ijapokuwa mwanamke ndiye analima, analisha jamaa, anakinga mazingira na kuinua uchumi wa jamaa. Ndiyo maana anapashwa kuwa na haki ya kupata udongo kupitia urizi. Wakati ule, kiongozi wa zamani wa shirika la raia tawi ndogo ya Mudaka, Samuel Mulemangabo, amefasiria wanawake haki zao na naahidi kusindikiza kisheria wanawake wote ambao ni wahanga wa ujeuri na ubakaji. Tumsikilize Teofili Nyakarale, kiongozi wa Asipropede, kwa nini kwa nini wameandaa kikao yenyewe? Kama leo tuliandaa hii kikao ya wamama na kuwasindikiza wamama, ilikuwa kwamba wamama wasikie vizuri haki ya kurizi, kwamba ni haki yao na ile haki ya kumiliki udongo na haki ya kusoma ni ile mambo matatu ndio imetuma tunaikala hapa ku groupement ya Mudaka leo, ili kwamba wamama waweze kukaa na kweli kuzamirika kujua ya kuwa ile haki ni yao, sio kitu wanawapatia sawa vile matabishi au kado, lakini ni yao kurizi mutafahamu ya kwamba kikao hiyo imeendeshwa kwa uhusiano na muungano Zaidan Katalan kwa ajili ya amani kupitia mpango kumi na sita ya kupiganisha ujeuri na ubakaji dhidi ya mwanamke na kijana binti. Msikilizaji, punde kidogo ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kwa habari za michezo, ni kwamba timu ya taifa ya DRC itapambana na mshindi wa mechi kati ya Jamaike na Nouvelle Caledonie. DRC itaendesha mechi hiyo mwezi Machi ijayo kwa ajili ya kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu ama Coupe du Monde. Itaomba DRC ipate ushindi ili ichukue tiketi ya kushiriki kwenye kombe ulimwenguni ya mpira wa miguu. Hiyo ni matokeo ya kura iliyoendeshwa na shirikisho ulimwenguni ya mpira wa miguu FIFA maarufu. Mechi nyingine itakutanisha Bolivia na Suriname. Tujulishe ya kwamba mshindi atakutanana na Iraq kwenye kipindi ya fainali. Na kufikia hapo, msikilizaji, mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Alenzar. Umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi Shukrani kwa wenzetu wapasha habari wote wa Redio Maendeleo waliochangia kukusanya habari hizi, na pia kwako msikilizaji uliyetufuata kwa makini mwanzo hadi mwisho. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri.