Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpendo msikilizaji, na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. <tune> Shule la msingi EPD Walungu imepoteza paa ya darasa zake kutokana na bomu zinazosikika huko. Hali hii imegusa hata mimea ya shamba na shughuli nyingi zinaendelea kuzorota kutokana tu na hali ya usalama mdogo. Kiwanda ya pombe Bralima ya hapa mjini Bukavu ikianzisha tena shughuli zake, itapelekea watu wengi kupata kazi na kuinua uchumi wa jimbo, amejulisha mtaalamu katika mambo ya uchumi Ide Bakulu, siku moja kisha kutangazwa kuwa kiwanda hiyo itamilikiwa na Synergy Venture Holding. Katika habari za michezo, mechi mbalimbali mbali zitaendeshwa siku ya sita, tarehe makumi mbili na moja Novemba FC Saint Eloi Lupopo itapokelewa nchini Afrika ya Kusini na timu ya Mamelodi Sandanza mengi katika taarifa hii ya habari. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na utkopesikio. Mapambano inaripotiwa tangu siku ya nne iliyopita, ndani ya groupement ya Rubimbi tarafani Walungu. Mapambano inaendeshwa kati ya AFC m ishirini na tatu na wa wazalendo Pakarimbu tarafani Mwenga. Wakati ule mapambano imesikika, ilikuwa masaa za mchana. Kutokana na vita, washaina wanaoendesha shughuli za kuchimba madini huko wameondoka wakihofia usalama wao. Hali hiyo imezorotesha pia shughuli mchana kati ya hii siku ya tano tarehe makumi mbili na moja Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tano na tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari, shughuli za shule zimezorota siku ya tano tarehe makumi mbili na moja Novemba kwenye epedi wa Walungu kisha shule hiyo kupoteza ukuta kutokana na bomu iliyopigwa sehemu hiyo. Hali hiyo ilipelekea shughuli za shule kuzorota. Kulingana na shuhuda za mahali, wanafunzi wa shule hiyo walirudishwa nyumbani kutokana na woga. Shule hiyo ilikuwa na zaidi ya wanafunzi elfu moja. Eneo zingine kama vile Pakabikwinja kumeone pia mabaki ya bomu ambayo imeanguka juu ya nyumba za wakaaji na kuharibu hata mabati na mimea ya shamba imeharibika. Pia kutokana na hali hiyo, hii siku ya tano tarehe makumi mbili na moja, imejulishwa ya kwamba hali imerudi tulivu. Shirika Monisco inalaumu shambulizi iliyoendeshwa na wa ADF, kuanzia tarehe kumi na tatu hadi tarehe kumi na kenda Novemba tarafani Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini. shambulizi hiyo ili pelekea watu makumi mnane na kenda kufariki kulingana na habari zilizotolewa na duru za mahali. Shambulizi hiyo iligusa sheferi ya Bapere na Bashwaga na kupelekea watu kufariki, mkiwemo wanawake makumi mbili. Shirika Monisco inasema kuwa inaendelea kuunga mkono viongozi wa Kongo katika mwenendo ya kuwasaka wa ADF. Kwa hiyo Monisco inaomba uchunguzi uendeshwe ili walioendesha vitendo hivyo washikwe na kuadhibiwa vikali, hata kama hakujakuwa maelewano kati ya Kinshasa na Kigali na kati ya Kinshasa na AFC ishirini na tatu. Mwenendo ya kutafuta amani kati ya nchi ya Kongo na Rwanda chini ya uongozi wa Marekani inaendelea kama kawaida. Pande husika na nchi zinazohusika kwa kutafuta amani wanashiriki kwa hatua zote. Wakati wa kikao iliyoendeshwa tarehe 19 Novemba na, na tarehe 12 Novemba mwaka huu pa Washington wali walioshiriki walisema ya kwamba watajitahidi ili ya kwamba amani ya kudumu iripotiwe mashariki mwa nchi ya Kongo. Walioshiriki kwa kikao hicho ni nchi ya Kongo, nchi ya Rwanda, Marekani, Togo na kamisheni ya Umoja wa Afrika. Walioshiriki walichunguza pia namna gani inatekelezwa mradi wa mkataba uliosainiwa kuhusu amani mkataba wenyewe uliosainiwa tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Ijapokuwa imechaguliwa kama nchi itakayojihusisha katika mwenendo ya kupatanisha nchi hizi mbili, tukitaja Kongo na Rwanda, Togo haionekane kabisa katika shughuli ya kutafuta usalama mashariki mwa nchi ya Kongo, na hii ni tangu Amerika na Qatar kujihusisha na swala lile, hata kama wameshiriki kwa kikao kuhusu mambo usalama chini ya uongozi wa Washington. Togo imesema ya kwamba itaendesha hatua fulani kama vile kikao inayopangwa tarehe kumi na saba Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Kikao chenyewe itakuwa ikihusu uhusiano bora na pia itakuwa ikikazisha mwenendo wa kutafuta amani. ni kuchukue Omer Mudekereza, tuseme ya kwamba mashirika yanayotetea haki za mtoto inakuwa ikilaumu ukeukaji wa haki ya usalama wa mtoto nchini ya kidemokrasia na kuomba kuwatunza watoto walioathirika na magonjwa ya akili. Ujumbe huo umetolewa na shirika la kutetea haki za watoto linaloitwa Reseau Universel des Amis et Defenseurs des Droits de l'Enfant RUDE maarufu, katika barua walioiweka hadharani na ambayo imechunguzwa na Radio Maendeleo. Katika barua hiyo, Pacifique Nyakasani, mmoja wa watetezi wa haki za binadamu, anajulisha kwamba hali ya afya ya mtoto ina kuzorota ndani ya maeneo zenye mizozo za vita, ni kama vile kwa mfano, eneo la mashariki mwa nchi ya Kongo ya kidemokrasia ambako kunaripotiwa mapigano ya mara kwa mara, jamaa nyingi zikiendelea kuama maskani yao na watu kujeruhiwa, wengine kupoteana na hata vitendo vya ubakaji. Na hayo yote hutatiza afya ya mtoto kimwili na kiakili. Kwa hayo yote kunaongezeka janga na maafa yanayotokana na majira kama vile mafuriko miporomoko za udongo, joto na kadhalika ambavyo huwakumba watoto na jamaa zao. Hawa wakumbwa na matatizo mengi kama vile magonjwa ya utapiamlo, ukosefu wa maji safi, makao na kuhama eneo zao. Shirika hili laomba ukingo wa haki za mtoto na kukumbusha kuwa ni haki ya mtoto kuishi na kukomaa katika mazingira mazuri yenye usalama na kuomba kwa pande zinazohusika katika mizozo za kivita kuheshimu haki za mtoto. Tujulishe kwamba barua hiyo imetangazwa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ya haki ya mtoto ulimwenguni inayosherekewa tarehe ishirini Novemba ya kila mwaka. Kiwanda ya pombe Bralima ya hapa mjini Bukavu itamilikiwa na shirika ya Sinergie Venture Holding, ikiwa shirika toka visiwa vya Maurice. Ndivyo imejulishwa na shirika Eneken kupitia internet. Lengo ni kuruhusu kiwanda Bralima kuendelea kutumika na kuwatolea ajira wakaji wa Bukavu na kando kando. Eneken yasema itachunguza baada ya miaka tatu uwezekano wa kumiliki upya kiwanda yenyewe. Ikumbushwe kwamba kiwanda Bralima imeporwa wakati makundi ya AFC 23 iliwasili mjini Bukavu mwezi Februari mwaka huu wa 2025, hali iliyopelekea Eneken kutangaza kufungwa kwa kiwanda hiyo. Idebakulu, akiwa mdadisi katika mambo ya uchumi, anadhani kwamba kufunguliwa kwa kiwanda hii itasaidia watu kupata kazi. Ide Bakulu anadhani kwamba shirika kama Regideso na SNEL zitapata pia pesa kupitia makubaliano zitakazosainiwa. Ide Bakulu anaeleza: ni habari ya kufurahisha kwanza hapa Bukavu na kujimbo ya Sud-Kivu yote hmm, sababu tangu vita ilikuya, Bralima ilifunga kazi, na Bralima kufunga kazi ikaonekana ya kwamba watu wamehangaika hapa wengi, walikuwa katika biashara na wanafurnire ku Bralima, wengine walikuwa katika mulimo wanafurnire ku Bralima. Tuliona watoto wengi wanatumika ku Bralima sawa wa journalier notamment ahu walikuwa en contrat de sous-traitance. Bralima ndiyo mteja wa kwanza wa Snel, ndiyo alikuwa mteja wa kwanza wa Regideso. Kwa hiyo masosiete mbili Bralimana alipa um, sagisi wanasema lugha zingine laki ya dola juu ya laki ya dola, nikusema plus de cent mille dollar le mois, nikusema hii matatizo mengi zidezoa nayo na SNEL nayo si, ni kweli haitaisha sasa hivi, lakini avec cli uh, mkubwa sawa ile sosiete akutengeneza pombe hapa, hizo societe mbili zetu SNEL na REGIDESO uh, zitasikia uh, ufu de sulajma na nyuma ya hiyo tunajua masektori za mingi zikuwa zinaishi outur de Bralima kuko masosiete zinayotumikisha mashua transport la kustre Bukavu, Goma za mingi hazitumike tena, sababu Bralima alifunga hizo nazo zitareprande na kisha zikishareprande, ni watu wa kazi ndio wanarudia mukazi. ni petroli wanauza mingi tena uh, habari ya kusikia Bralima nafungula ni habari njema kusisi wakaaji wa Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Tunaendelea na taarifa hii habari. Tuseme ya kwamba watembeza pikipiki wa mji wa Bukavu wanaomba mea wa muji kuvunja hatua iliyochukuliwa ikikataza watembeza pikipiki kuvuka kwenye masanganjia kwao. Hatua hiyo haiwaruhusu kutumika vizuri, kwani wanapashwa kupita kwenye masanganjia hizo kwa kutoka kwenye barabara moja na kuvuka kwenye barabara ingine. Hawa wanatoa mfano kwenye nafasi ya Uhuru ambako polisi wa barabarani hawapendi kuona pikipiki nafasi hiyo, ijapokuwa, kwa mfano, mtu anayetoka mtaani Bagira na kujielekeza ndani ya mtaa ingine analazimishwa kupita kwenye nafasi ya uhuru. Hawa wanasema kutoelewa namna gani wanaweza kuwatosha kwenye boulevard na kuwafata tena katika barabara ndogo. Kwa hiyo wanaomba meya wa mji kuvunja hatua hiyo kwa kuwaruhusu kutumika vizuri ili wagharamie jamaa zao. Moja wao anaeleza, tunakuwa desekilibre par rapport na hii situation yenye iko napitikana le plus pire, hii situation ya kufungia bamotar boville fasi zote ziko bloke, unakutana Nyawera bamotari abafike kiamba kuko bloke banafunga kuplase, banasema motari hawezi tambuka kurompwe ya place juu wajielekeze kote na tujielekeze Kamituga ambako wanafunzi wa chuo kikuu cha walimu ISP Kamituga wamepinga vikali jaribio la kuuza sehemu ya eneo la chuo chao inayopatikana kwenye kilima cha Mero. wanasema kuna watu wenye nia mbaya wanaojaribu kumiliki eneo hilo kinyume na sheria. Wanasema hayo kupitia mnenaji wao Muganza Lutali Christof, ambaye anazani kwamba hali hii inawatia wasiwasi wanachuo, sababu watu hao wa nia mbaya wanataka kuchukua sehemu ya chuo hiyo inayokuwa na lengo ya kupana maadhibisho kwa vijana wengi jimboni Kivu ya Kusini. Huyu anasisitiza kuwa kiwanja ya ESP Kamituga ni mali ya serikali na haiwezi kuuzwa na mtu yoyote binafsi huku wakiarifu wale waliotoa pesa zao kwa kununua sehemu hiyo kuwa watakuwa wamezipoteza bure. Kwa hiyo anaomba viongozi kuingilia kati kabla mambo haijaharibika na kuchukua hatua za haraka, ili kulinda mali za nchi na kuhakikisha chuo inaendelea kutoa elimu kwa amani. Muganza Lutale Christophe yuko kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu paka mituga Jean Nondo Mukambilwa. kunakuwa watu wa moyo mbaya wanakuwa na nia ya kuhusisha wala kuuza kiwanja yenye inakwako ISP Kamituga kule kukoline universitaire, tunatoa tahadhari kabisa, tunakataa katakata, tunasema hapana. Kiwanja ya ISP Kamituga yenye ko kukoline universitaire de mero haiko ya kuuza wala kuuzisha. Hiyo ni kwa faida ya vijana watoto wa Mwenga na Kamituga na hata wakongomani wote. Kunakuwa watu wa roho mbaya ambao wanakuwa na kawaida ya kubomoa vitu vya ESP wakati tunajenga choo, wakati tunatia shamba yetu kule, tunaenda kute batu banaongola miti ambao tunakuwa tukipanda, tunaenda kute batu bana iba manjanja ambao tunakuwa tukijenga nayo, na hiyo si nzuri. Tunaomba kwa mea wa muji kuingilia kati swala hili na kuweza kuchunga vizuri vizuri konsesio ile, sababu ni kwa manufaa ya vijana wote na wakaji wote. Na turudi hapa mjini Bukavu, tuseme ya kwamba Wazaliwa wa wilaya ya wa Walungu wanaombwa kuunga mkono wanachuo wazaliwa wa Walungu wanaojumuika katika muungano sewa kwa kuruhusu muungano huo kutekeleza shughuli za maendeleo kwa faida ya wilaya ya wa Walungu. Mwito umetolewa wakati wa kikao iliyoandaliwa kwa kufikiria ujio wa kundi hili siku ya tano tarehe ishirini na moja Novemba mwaka huu elfu mbili ishirini na tano hapa mjini Bukavu. Alishiriki kwa kikao hicho alakabika wa muungano sewa mwanasheria Jean-Claude Yaliroa amesema kusikitika kutambua kwamba wazaliwa wa wilaya wa Lungu hawaunge mkono muungano huo, wanachuo wazaliwa wa Lungu wanaojumuika katika sewa. Huyo aongezea kusema kwamba kupitia hiyo muungano sewa unashindwa kuandaa shughuli mbalimbali zinazoweza changia kwa maendeleo ya wilaya wa Lungu. Anaomba kwa vijana memba wa sewa kuwazogelea wakongwe, pia kukutana mara kwa mara kwa kuzungumzia shida zinazokabili muungano wao. Wow. Kwa, kwe wengine, baba sisimuwe, kawasaidie, hata kimawazo kwa ngambo yake. Kiongozi nchini wa muungano wa wanachuo wazaliwa wilaya ya Walungu, sewa Aganze Morabazi Arsen anatangaza kwamba kikundi yake inakusudia kufungua hivi karibuni hapa mjini Bukavu shughuli zinazoweza saidia ya kituo yake kupata pesa kwa ajili ya kujigharamia. Aganze Morabazi Arsen anaomba vijana wazaliwa wa Walungu kuungana mkono mkononi kwa ajili ya maendeleo ya wilaya yao. Aganze Morabazi Arsen Oui. vile Bukavu na zenye zitakuwa jere na baitidia basewa. Shughuli imefanyika ndani ya ukumbi wa mikutano wa muungano Internet unaopatikana kwenye Avenue de la Katedral, katika mtawa Ibanda, chini ya mada ujio wa sewa. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kipindi ya makundi ya mashindano ya maklabu barani Afrika itaanza hii weekend kwenye mashindano ya maklabu bingwa, hii siku ya sita tarehe makumi mbili na mbili Novemba FC St Eloi Lupopo itapokelewa nchini Afrika ya kusini na timu ya Mamelodi Sundowns. Mechi itaendeshwa pasa kenda kamili saa za hapa mjini Bukavu. Kwenye mashindano ya CAF siku ya Mungu, AS Maniema Union ya Kindu itapambana na Azam FC ya Tanzania, yake mwalimu wa michezo Florent Ibenge. Kati ya timu ya Azam kuna kuwa mchezaji wa zamani wa Maniema Union anayeitwa Jefte Kitambala. Mechi itaendeshwa pasaa kenda kamili saa za hapa mjini Bukavu. Mwisho wa taarifa hii habari. Shukrani mpendwa wa msikilizaji kwa kujiunga nasi. Kwa niaba ya wapasha habari wote wa redio Maendeleo, tunawatakia wikend njema. Kwa heri.