Tarifa, ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habarinakusalimu mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Wakaaji wengi wa mji wa Mboko katika sekta ya Tanganyika wilayani Fizi wamekimbia makao yao na kujielekeza pa Burundi. Maisha inaanza rudi kawaida pa Uvira siku tatu kisha mji wa Uvira kuwa chini ya uongozi wa M23, shughuli zimeanza tena kama vile uchukuzi na mambo ya biashara, wanavyojulisha washuhuda wa mahali. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Naam, wakaaji wengi wa mji wa Mboko katika sekta ya Tanganyika wilayani Fizi wameanza kimbia makao yao wakijielekeza pa Burundi wakitumia mashua ndogo ndogo kupitia ziwa Tanganyika. Hawa wameanza jielekeza huko ijapokuwa walikuwa pia wakipokea wakaaji wengi waliokimbia mapambano kati ya AFC M23 na jeshi la taifa pa Uvira. Duru za mahali zajulisha kwamba tangu asubuhi ya siku ya tano mashua zilionekana zimejaa wakaaji wengi wa Mboko ambao watamani kujielekeza pa Burundi. Wengi wao wanajielekeza huko, kulingana na habari za uvumi zinafahamisha kwamba mapambano yanaweza jitokeza pia eneo hiyo, kwenye barabara nambari tano Uvira Fizi, askari wengi ambao toka siku tano sasa wanapita toka Uvira hadi vijiji vingine vya wilaya ya Fizi, hususan Swima, Baraka na hata Kalemi jimboni Tanganyika. Ila tujulishe kwamba kazi zinaendeshwa kwa mwendo wa kobe pale Pamboko, ambako soko ndogo ndogo zinatumika, ingawaje kazi za shule zinaendelea kukwama Pamakobola, kijiji cha kwanza kisha mji wa Uvira. Askari jeshi wa FARDC na wazalendo wanaendelea kuonekana, kajulisha duru za mahali. Katika mji mkuu wa Baraka, ukimya umeonekana, ila mapambano mapya yameripotiwa kati ya FARDC na wazalendo Pamongemonge siku ya tano tarehe kumi na mbili Disemba, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita angalau kumi na mbili na senta ya Baraka. Katika milima mikuu ya Mwenga mpakani na wilaya ya Fizi, ndege za vita zinazozaniwa kuwa za jeshi la Burundi zimetupa bomu kubwa kubwa dhidi ya vijiji vya Rusanguka na Bilalombili mchana wa tarehe kumi na mbili Disemba. Wengi huzani kwamba ilikuwa namna kwa jeshi la Burundi kufungulia njia wa moja wao ili wafike salama Baraka ambako yawezekana Wachukue mashua hadi Burundi na katika mji wa Uvira siku tatu, kisha eneo hiyo kuwa chini ya uongozi ya wa AFC M23. Shughuli zimeanza tarehe kumi na mbili Disemba mwaka 2025, ila ni kwa hali ya udhaifu. Ijapokuwa kulikuwa kukisikika milio ya risasi siku ya nne, tarehe kumi na mbili Disemba, washuhuda wanasema ya kwamba usiku ulikuwa tulivu. Wakaaji wa Uvira wa moja wametoka ndani ya nyumba zao gari zimoja zilionekana, waendesha pikipiki piki pia walionekana, na hata uchukuzi wa pamoja umeonekana huko. Duka zimoja zilifungua milango yake na shughuli zimoja kuendeshwa kama kawaida, huku kulionekana tena askari jeshi wa AFC M23 ambao walikuwa wakitembea kwa mguu wakilinzia raia usalama. Yaendelea kujulisha duru za mahali. Shirika pepei inaomba walindiwe usalama watetezi wa haki za binadamu na hata wapasha habari nchini Kongo na hata eneo kunakomilikiwa na wa m M23. Shirika hili linalotumika kwa ajili ya ukingo wa haki za binadamu na hata katika mwenendo wa kuinua amani nchini Kongo na ndani ya kanda ya Maziwa Makuu imejulisha kuwa inabidi watu hawa walindiwe usalama na hii ndio udemokrasia. Maneno haya yanapatikana katika ujumbe ambao imetoa kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya haki za binadamu inayosherekewa tarehe kumi Desemba Disemba ya kila mwaka. Kiongozi wa mpango kunakoshirika ppi Jonathan Magoma anaalika pande husika na mambo ya mizozo kuheshimu sheria ya kimataifa na wafadhili kuunga mkono shirika zote zinazotumika katika sekta ya ukingo ya watetezi wa haki za binadamu. MSF imetangaza siku ya tano tarehe 12 Disemba mwaka elfu mbili ishirini ya kuwa inaondoka pa Baraka na kusimamisha shughuli zake huko yote, inayotokana na mapambano inayoripotiwa huku kati ya jeshi la FARDC na wa M23 kisha mji wa Uvira kuwa chini ya uongozi wa M23. Shirika hili ambalo linatumika kwa ajili ya kutoa msaada wa haraka kwa ajili ya kutunza wagonjwa wa malaria, huku zaidi ya watu elfu mbili walipokea matibabu zaidi ya hii huku tu Baraka. MSF imeleta msaada wake kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu. Mutafahamia kwamba MSF imesema kusimamisha kazi zake kwenye hospitali kuu ya Baraka na ndani ya senta tatu ya afya ambako ugonjwa wa kipindupindu ulikuwa ukiripotiwa zaidi. Kiongozi wa mpango MSF Jimboni Kivu ya Kusini, Tonberg, amesema wanasikitika kuona wanaondoka eneo hiyo sababu ya vita ila kuna bado watu wengi ambao wanahitaji msaada kutoka MSF. Na kuendelea kuchukua eneo la Uvira na sehemu zingine hadi kuelekea Fizi na Kalemi, inaonyesha wazi kwamba mazungumzo ya doa Luanda na Nairobi imeshindwa kuleta matokeo mazuri. Mtazamo huu ni wake Jean Morotu Bibu, mtetezi wa haki za binadamu katika mazungumzo yake na Radio Maendeleo. Huyu anadhani kuwa raia wanaendelea kuteseka na vita na kupendekeza mazungumzo iliyopendekezwa na maaskofu kama njia ya kusaidia kupata suluhisho. Jean Moro Tubibu amesema, "Tunasema tunaweza kama mgogoro itaweza itaisha tu na majadiliano na majadiliano, ilikuwa ni hiyo ilikuwa inapendekezwa na senko na wandugu wa wale wa kanisa ya Kiprotestanti, ni wao walikuwa wanapendekeza majadiliano, na hii majadiliano ndiyo jibu, ndiyo suluhisho nyingine njia ya kupitia kwa sababu vita tunaona kama imeshindikana inaua wa, wa raia wa Kongomani kwa bure tu. Sasa tunawaza ya lazima ya muhimu, na hii ndiyo muda, hakuna isiwe kesho ama siku ingine. Tusingoje tena watu wakufe bure. Tunawaza kila wenye kuwa huku ndani, wenye kusema wanaenda kwenye majadiliano, watie pembeni kiburi chao, watie pembeni hiyo kujipenda, kujimimi. Raia yeye anasema tu natafuta amani, nirudi shambani, nirudi kwangu, tafuta mimea nilime, nirudie ufugo wangu, nirudie watoto wangu waende shuleni. Ni hiyo tu ndio raia anatafuta. Raia hatafuti kitu kusema yeye akamate kiti akuwe raisi ama akuwe kufasi ingine tena. Hii ndio tunasema, ni hiyo tu ndio njia muhimu ya kuweza kumaliza a mgogoro majadiliano. Hii tunasema dialogue interne ya ndani, wakongomani wao wenyewe waangaliane jicho kwa jicho, wazungumuze bila boga kuonesha, na waoneshe raia wote, hii ndiyo kosa iliyotuma msingi wa, wa kusema si tufanye vita. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Zaidi ya watu elfu makumi tano wakaji wa vijiji vya groupema ya Izege wilayani Walungu zinakuwa katika hatari ya kushikwa na njaa kwa siku za usoni ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Hii ni kisha maji ya mvua kuharibu mimea katika shamba zao wakati wa mvua zilizonyesha katika eneo hiyo siku zilizopita. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, katibu wa groupema ya Izege Kulondwa Baganda ajulisha kwamba wakati wa mvua hizo mimea imeharibika katika shamba za wakaaji vijijini pia katika tingitingi za mahali. Kati ya tingitingi zilizoguswa zaidi kuna Kabinje, Kabalamba, Nyingana, Kahundu na Namuziba, licha ya idadi ya wakaaji wa mahali wanaokuwa katika hatari ya kukabiliwa zaidi ya hiyo. Kulondwa Baganda anasema kuwa wakaaji wengi wamehama vijiji vyao, wakikimbia mapigano kati ya makundi ya AFC M23 na Wazalendo akiomba msaada toka mashirika za kiutu utolewe haraka kwa ajili yao. Kulondwa Baganda anaeleza leo, jamaa ambazo zilikuwa napokea wakimbizi zinaishi mhali mbaya vile, jaribu ya rokota ingine, mvula nayo iliyonyesha miezi iliyopita imeharibu mashamba zetu, kwa leo jamaa zinaishi mahali mbaya, yakosewa chakula na matunzo. Kwa hiyo tunaomba kwa watu wa roho nzuri kutia msaada ya chakula hata na ya matunzo, kwani hata na mimea ambayo tulikuwa na lima nayo imeharibika. Ndio tunalomba, kwani tutaanza ingine sezo b mwezi ya kwanza inaweza kuwa vizuri kama tunaweza pata msaada kwa wengine watu wa roho nzuri, hata na wamaonge tukujia msaada ili mwezi hiyo ka ishaanza tuanze kulima na kupanda ingine mimea katika mashamba wakati huo. Kwenye kijiji chishoke katika group ya Bushumba wilayani Kabare kunaripotiwa hali ya njaa inayosababishwa na ukosefu wa mvua, wa mvua wakaaji wakihofia kuzidi za usoni, kwa njaa siku za usoni kwani mimea yao imeungua kwa jua kali udongoni. Shirika nyipya la raia ya NDC inafurahi na kusifu viongozi wa mtaa wa Bagira kwa maana wamejihusisha kwa kukarabati barabara ya Bwindi kupitia eneo iitwayo Salongo hadi kwenye ofisi ya Mulambula mtani Bagira. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo siku ya tano tarehe 12 Disemba, kiongozi jimboni wa NDC Wilfred Abamungu amesema tunasema asante kwa viongozi wa mtaa wa Bagira kwa kuona wanaendelea kujiimplike ndani ya miradi mbalimbali ya kukarabati mabarabara, muradi wa kukarabati barabara ambayo inaanzia kwenye Institut Bwindi na kupita kwenye champ Collectif Salongo na kujielekeza ndani ya kata Mulambula, mradi ambao uta desenclave ile kata. Tunasema asante sana kwa viongozi wale, kwa sababu ni viongozi ambao wanajihusisha na maendeleo ya kata Mulambula, kwa sababu tumeona kazi zimeanza na watu wote wanahusika na kazi hiyo. Tunasema asante kwa wanotable wote ambao wanaendelea kuakompanye ile projet, na wakati huu ni shirika Active Muslim ndio inaandaa mjini Bukavu majifunzo kuhusu sheria ya madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Majifunzo itaanza siku ya kwanza ijayo na itaendeshwa kwenye masomo Izekof, pembeni ya ofisi ya meya wa muji hapa mjini Bukavu. Kwake Espoir Murula, kiongozi wa shirika Active Muslin, lengo ni kuwatolea wahuzuriaji ujuzi katika sekta ya madini, ili waweze kufaidia na kazi zitakazoendeshwa kisha nchi ya Kongo kusaini mkataba na nchi ya Marekani kuhusu mambo ya madini. Espoir Morula anaeleza. Objektife yetu ni kuprepare wakongomani kufitir kompetitivite ya sekteur minier. Wakongomani waisha sema sikuza mingi kama hawabenefisiake ku minere yao kubutajiri yao. Objektife yetu sasa ni kubaforme na kubainforme juu bakuwe babeneficiare direct ya sekteur minier wala ya butajiri yao namna gani sekteur minier na fonctionne ka namna gani unaweza investir mu sekteur minier na aussi comment eh, fonctionne c'est a dire fonctionnement yote eh, ma loi inasema nini juu ya, ya kuinvestir ya kufanya uchuruzi mu sekteur minier na aussi juu ya kutafuta makazi mu sekteur minier. Habari zingine ni kwamba waandalizi wa toleo la nane la festival zero polemique wanaalika raia wa mji wa Bukavu na kandokando kando kushiriki kwa wingi katika sherehe hiyo itakayoit sha siku ya Mungu ichayo. Mwito umetolewa naye na Joye bin Kabojo, mwenyekiti wa tamasha hilo la vichekesho. Katika maujiano na Radio Maendeleo siku ya tano tarehe 12 Disemba, huyu ameeleza kwamba tangu mwanzo wa juma hili shughuli mbalimbali zimeendelea kufurahisha wakazi wa mji wa Bukavu zikitoa nafasi ya kujieleza, kukutanana na kubadilishiana mawazo kwa wananchi wote kwa kumaliza tamasha hiyo. Jwaye bin Kabojo amefahamisha kwamba siku ya Mungu ijayo kutakuwa sherehe kubwa kwa ajili ya raia wa Bukavu. Huyu wanaalika watu wote wa mji wa Bukavu kuja wengi na kuhudhuria sherehe hiyo. Mutakumbuka ya kwamba sherehe hiyo itaendeshwa siku ya Mungu tarehe kumi na nne Disemba mwaka elfu mbili Tano. Kabla tuwajie na habari za michezo tuseme ya kwamba Canal Plus imetangazia raia wa mji wa Bukavu ya kwamba imepunguza bei ya vyombo vyake ambavyo kwa sasa vinanunuliwa kwa dola tano. Hii ni kwa ajili ya kuruhusu watu wote kufuata mashindano ya mpira wa miguu itakayoanzishwa hivi karibuni. Simeo Mulaba, muhusika na mambo ya biashara kunako Canal Plus, anafasiria ujumbe tunayo ni kuambia wa klia yetu ya kama tulianza promo Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Ose Bukavu Dawa inaendelea na matayarisho ya mechi ijayo ya ligi nchini ya mpira wa miguu. Mechi hiyo itaendeshwa tarehe kumi na saba Disemba ijayo na itakutanisha Ose Bukavu Dawa na FC Renaissance ya Kinshasa. Bukavu Dawa ilianza mashindano vibaya na inabidi ifanye bora zaidi kwa kutoka nafasi za mwisho. Kwa sasa timu inakuwa na wachezaji makumi mbili tu. Ngambo ingine, Etwal di Kivu inaendelea pia na matayarisho. Timu Poteza mechi dhidi ya Aigle du Congo siku ya tatu iliyopita. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji, shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda, kwa heri.