Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii Jumatatu, Desemba 15. Na kwanza hapa ni muktasari wake. Kipupu ikiwa mji mkuu wa, wa sektori Itombwe katika wilaya Fizi imeanguka mikononi mwa makundi ya AFC 23 bila mapambano tangu mchana kati wa siku ya sita tarehe 13 Desemba mwaka wa 2025. Hali hii inafungua njia kwa makundi yenyewe kuendelea hadi Fizi Sheferi wa Muzimu pia Mwenga Centre. Uchukuzi kati ya mji wa Bukavu na Uvira kupitia bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira umeanzishwa upya tangu wikend inaokwisha kwa njia ya barabara. Gari nyingi zinazofanya uchukuzi kwenye barabara yenyewe zimetoka hapa mjini Bukavu tokea kituo ya gari ya maparking ya Essence Major Vangu. Maelezo ya ziada ni katika taarifa hii ya habari. Kuhusu michezo, mechi mbili zinapangwa kuchezeka hii leo kwenye uwanja wa Concorde katika mtaa wa Kadutu. Ni kwa fursa ya mashindano ya kandanda hapa mjini Bukavu. Rehema itacheza na Bagira United, na baada ya hapo JS Muhungu itachuana na Tepe Clinic. hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumeoandalia katika taarifa ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Alanzar, na waomba kuitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu. Kipupu ikiwa mji mkuu wa sekta ya Itombwe katika wilaya ya Mwenga imeanguka mikononi mwa makundi ya AFC 23 kisha mchana wa siku ya sita tarehe 13 Desemba mwaka huu wa 2025. Eneo hiyo imeanguka katika mikono ya makundi ya AFC 23 siku chache tu kisha mji wa Uvira kudhibitiwa na makundi yenyewe. Omer Mudekereza. Duru za mahali za julisha kwamba eneo hiyo ya Kipupu imedhibitiwa bila hata mapambano sababu ya vikosi vya serikali Ondoka tangu mji wa Uvira kuanguka mikononi mwa AFSM 23, mamia ya wakaaji wa mahali wanaendelea kukimbia wakiofia usalama wao, zajulisha duru za shirika la raia. Kudhibiti eneo ya Kipupu inafungwa njia kwa makundi ya AFSM 23 kuelekea Fizi kisha Kitutu, ikiwa makao ya shefri wa muzimu wilayani Mwenga na hapa wataasili pamwenga Mwenga Centre, kajulisha duru za mahali. Wakati huo mapambano yamejitokeza siku ya Mungu tarehe 14 Disemba mwaka huu kati ya makundi ya askari ya FRDC wanaosaidiwa na wapiganaji wa zalendo zidi ya makundi ya AFM23 bila kutoa matokeo kamili. Shuhuda nyingi zasema kwamba nia ya makundi ya AFM23 ni kuendelea hadi wilayani Fizi na kuwasili pa Baraka, wakati wazalendo na jeshi wa FRDC wanakuwa na nia ya kuchukua upya mji wa Uvira. Wapiganaji wa zalendo wanatumia mitumbwi kwa kupiganisha makundi ya AFM23 kupitia ziwa Tanganyika tokea Kigondo kwa msaada wa wapiganaji wengine, zajulisha duru za mahali katika sekta ya Tanganyika. Wakaaji wengi wa Mboko, swima na Kigongo wanaendelea kuonekana kwenye bandari za mahali wakingojea mitumbwi ya kuwapeleka nchini Burundi kwa ajili ya usalama wao upande wa Burundi mashua yoyote inayopeleka wakimbizi inazuiliwa, kajulisha duru. Karibu na shirika la raia ya Pamboko, ikiwa eneo inayopatikana kwenye umbali wa kilometa karibuni kumi na saba na Makobola ambako mapambano yanaendelea, na karibuni watu mia moja walioumizwa kwa risasi na kupelekwa kwenye hospitali kuu ya Uvira tokea tarehe mbili hadi tarehe kumi na moja Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano wanakuwa wakipokea matibabu kwenye hospitali hiyo, ndivyo imejulisha shirika la Msalaba Mwekundu 6 inayosindikiza hospitali kuu ya Uvira kwa kuwahudumia wanaoumizwa kwa risasi katika eneo hiyo. Shirika hili lasema kuwa na hofu kutokana na jinsi watu wengi huenda wakosewi na matibabu sababu ya kuendelea kwa mapambano. Kiongozi wa ofisi ya shirika Msalaba Mwekundu Seiser pa Uvira Jibril Mamadou Diallo, ajulisha kwamba hali ya kiutu yaendelea kuzorota kila leo, huku mwito ukitolewa kwa wapiganaji kuendelea kuheshimu na kukinga maisha Bin Adam. Naye liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Ebusu Bwangwi Shombo awaomba wakaaji wa wilaya ya Uvira kuepuka masemi ya chuki ila waishi kwa amani, mapendo na masikilizano. Ametoa ujumbe huo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Bukavu weekend inaokwisha kwenye makao yake panyofu katika mtaa wa Ibanda. Wakati wa mkutano liwali ametoa pole za rambirambi kwa jamaa zote za Uvira zilizopoteza ndugu wao wakati wa mapambano siku zilizopita kabla makundi ya AFC M23 kuchunguza mji wa Uvira. Kiongozi huyu amepongeza pia wakaaji wa Uvira walioepuka machafuko wakati wa mapambano, huku akiwaomba waendelee kuishi kwa umoja na kutumika kwa ajili ya maendeleo ya eneo yao. Liwali wa jimbo chini ya enzi ya AFC M23 danza hotuba yangu kwa kupigia raia wote wa Uvira pole. Iyi inatoka ndani ya moyo wangu. Wengi kati yenu walipoteza majamaa na vitu vingine vya samani sana, njo kwa maana nawaambia pole. Wengi kati yenu walipoteza majamaa, walipoteza vitu, walipoteza shamba na vingine vitu vya samani kubwa, njo kwa maana nawaambia tena pole na kutia nguvu kwa wale wote ambao waliweza poteza ndugu zao. Patrick Busu Bwangu Inshombo ni liwali wa Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC 23. Katika hotuba yake, liwali ameomba pia askari wa Burundi pamoja na wapiganaji wengine wanaoendelea kujificha milimani inayoinukia wilaya Fizi pia katika nyumba za wakaaji waweze kuondoka ama kujisalimisha, na wale wa Burundi wanaotaka watarudishwa nchini mwao katika heshima ya haki za kimataifa ya binadamu. Ameendelea kujulisha Patrick na uchukuzi wa pamoja kati ya mji wa Bukavu na Uvira umeanzishwa upya ila wa mwendo wa kibaridi tangu weekend inaokwisha kupitia bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira kwa njia ya barabara. Tayari gari nyingi zimetokea hapa mjini Bukavu na zingine zimetokea Uvira kwa kuja hapa mjini Bukavu asubuhi mapema kupitia bonde ya mto Ruzizi hususan pa Kamanyola, Katuguta, Luvungi, Sangi na Kiliba. Jana siku ya Mungu, tarehe 14 Desemba mwaka huu wa 2025, gari za uchukuzi wa pamoja zinazofanya uchukuzi kati ya Bukavu na Uvira pa essence kwenye kituo ya gari ya maparkinga zimeonekana zikipangwa kwenye mstari asubuhi mapema kwa kuwapokea abiria wanaosafiri. Redio Maendeleo imejielekeza ahapo kwa kujionea ukweli wa mambo, ifateni ripoti yake Omer Mdekereza. Inatimu saa kumi na mbili asubuhi sobui, hapa tunapatikana pa esanse major vangu katika mtaa wa Ibanda. Kisha kusimamishwa tangu mwezi wa pili uliopita, uchukuzi wa pamoja umeanzishwa ofisi vya gari zimefunguliwa na wateja wanajitokeza moja baada ya moja. Bei ya uchukuzi kati ya Bukavu na Uvira jana siku ya Mungu imepangwa kwa elfu makumi tano pesa za Kongo kwa kila abiria. Wakitokea Uvira siku ya sita inayopita wamejulisha kwamba safari imepitika vizuri bila unyanyasi wowote njiani. Hawa wanataka kuona viongozi kwa sasa wajitahidi kwa kuboresha usalama katika bonde ya mto Ruzizi ili visa vya uporaji visijitokeze. Moja kati ya wasaidiaji wa dereva za gari za uchukuzi wa pamoja kati ya Bukavu na Uvira anaeleza: sisi tulitoka Uvira mpaka kgisitulingoa nafika pa Bukavu, njia ilikuwa wazi yote. Tulianzia kutokea Uvira, tunafika mpaka Kamanyola, hakuna trakaseri yoyote hakuna gari kwenye tu balitusimamisha tunafika Kamanyola, tunapasola kilima ngomo tunafika Nyangezi, Nyangezi, na nakokuko sawa hakuna balitusimamisha, tunaendelea mpaka Nyantende, Nyantende mpaka kwenye tulisimama, na hakuna kwenye balitusimamisha. Tunaweza omba tu ni kuramforse tu basoda tu mule munjia juu ya kuchunga tu sekirite. Hali ilikuwa hivyo hivyo pa Kamanyola, ambako pikipiki na basi za uchukuzi wa pamoja tokea Uvira zimewasili bila shida yoyote. Inakuwa hivyo hivyo kwa gari zinazopeleka abiria Luvungi Sani, Kiliba na Uvira. Jamaa nyingi zilizokimbia maskani yao zimeanza rudi pakamanyola, zimejulisha doro zetu ripoti yake Omer Mudekereza. Na tuseme kwamba wakaaji wanaoishi kwenye vijiji vinavyokuwa kando na mbuga ya kuhifadhi wanyama Kahuzi Biga PNKB katika grupma Irambi Katana na Bugore wilayani Kabare wanalaani vitendo vya usalama mdogo vinavyoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana ambao wanakuwa wakipora raia mali zaidi wakati wa jioni. Kwa mjibu wa shuhuda za wakaaji wa moja waliozungumza na Redio Maendeleo weekend inaokwisha, watu hao wenye kumiliki silaha wananyang'anya raia vitu vyake kama vile pesa na simu za mkononi, hali inayopelekea wakaji kuishi katika uga na kutoenda shambani, ijapokuwa wanaishi wengi kupitia shughuli za kilimo. Moja kati ya walikuwa wahanga wa vitendo vya usalama mdogo ametoa shuhuda hii kwenye batu venye bako na romubaya bako na silaha, balikuwa batatu, bakatusimamisha. nilikuwa na telefone tatu mbili za ndoide na moya ya makuto, bakakamatele telefone ziziko tatu, bakabeba satrasmi ka kongole, bakabeba nganandola leneni nilikuwa nayo kana chika chini ya oshete ya telefone nayo bakalibela kati nilitafuta kuzyanina fate kaona na bashashe babitakuta kuniua, njo bengine batutotwa bakalibibyani netie na bakayelea na bujie batubengine mujia bakona kunyangania telefone bananyangania mkuta bitu ya namna ile, lakini kabisa tunakosa amani, njo tunaomba msaada kwa ku viongozi kutufanyia usalama. Inahitajika kabisa okukwetu. Wananchi hawa wanakuwa wakiomba wakuu viongozi kuweza kuzidisha mbinu za usalama huko kwa ajili ya kuwalindia usalama na mali yao. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, Redio Maendeleo. Umefanya vema, nasi tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Mvua zilizonyesha kwenye sehemu kubwa ya mji wa Bukavu na kandokando kando, juma inayokwisha zimefanya maafa mengi zaidi ya mafuriko. Mimonyoko ya udongo imejitokeza kwenye eneo nyingi za hapa mjini Bukavu, hali iliyopelekea uchukuzi kuzorota hata kwenye eneo nyingi za hapa mjini bukavuexpdu Mtani Ibanda kwenye kata Panzi kwa mfano, siku ya tano juma inayokwisha, watu ine miongoni mwao, mama moja na watoto wake wawili finikiwa na udongo kisha mporomoko wa udongo uliojitokeza kwenye avenue avenu Kazibad Pabizimana. Kwa hiyo kunongezeka pia watu wawili waliofariki kwa kupelekwa na maji ya mvua Pachiragabo katika Gopema Mudusa, kando na kata Panzi katika mtaa wa Ibanda. Kuhusu mafuriko, washuhuda wajulisha kwamba avenu Kachelewa na Kabienje kwenye kata chai zimeguswa zaidi, aji wakaaji wengi kupitisha usiku nje kisha maji ya mvua kuvamia nyumba zao, hadi ilikuwa hivyo hivyo kwenye kata Kasali mtaani Kadutu, pia kwenye avenu Mkukwe Isga Irambo na Uduvira katika mtaa wa Ibanda, vitu vingine vya samani kama vile pikipiki piki, na hata gari zimepelekwa na maji ya mvua. Wanaharakati wa shirika la raia wanazani kwamba viongozi wangelipashwa jitahidi kwa kuchunguza namna ya kuepusha mambo kama na hayo kujitokeza. Kiongozi wa shirika la raia mtaani Ibanda, Muhula Machumbiko, azani kwamba ni muda muhimu mifereji ifunguliwe ili ajali kama na hizi zisiendelee kujitokeza hapa mjini Bukavu. Chanzo kabisa ambayo inakutuma watu walingililiwa na mvua na maji ya mvua ni kwa sababu mifereji zinafungwa na uchafu, na population yetu haina hiyo tabia ya kufungua mifereji, na ndio maana tunaalika population yetu yote ya vile ya Bukavu ku partisipe ama kwenda kufanya salongo, kwa kuwa salongo ni kwa faida yetu sote sirtu, kufungula mifereji yetu na kusafisha mazingira mahali ambapo tunaishi, ili tulishuka tena sana. Uko kumasite imprope ama mafasi zinakataziwa kujengwa, tulikuta ya kwa kwamba nyumba zinaendelea kuota, hizo masite zinaendelea kukua sipolie na viongozi wanafunga macho, na tukienda ndani ya site impropre la construction ndani ya kata Panzi, tukitaja hiyo kilima ya chamba ya kwanza axe major vangu tulikamata aveni ruzizi ya kwanza ruzizi ya pili hadi ruzizi ya tatu ndani ya kata Panzi, utakuta kwamba nyumba zinaendelea kuota ijapokuwa hiyo site ina prezente danger. Tukienda ndani ya kata ndendere aveni umungu ruzizi hadi uko kula sapinier, utakuta kwamba hiyo kilima ambayo kwa kweli nakatazwa kujengwa ndani manyumba, utakuta nyumba zinaota. Tutezeendelea kusema ya kwamba tunaalika kiongozi kuangalia namuna gani atatia gestion ya protection ya population kwa haraka, ili kwamba asove maisha ya watu ambayo inakuwa an danger. Wakaaji wengi waendelea kusikitika kutambua kwamba hata nafasi ambako watu wamepoteza maisha sababu ya ujenzi kiholela zinaendelea kupokea nyumba nyipya zinazojengwa hali inayohatarisha maisha ya watu. Huku, mwito ukitolewa kwa viongozi ili wajitokeze kwa haraka kwa kuweka usawa katika sekta hiyo. Ripoti yake Kialu, na wakaji wanaoishi katika groupement za Lugendo, Luhihi na sehemu zimoja za groupement ya Bushumba, Irambi, Katana na Bugore wilayani Kabare wanakumbwa na njaa siku hizi kutokana na ukosefu wa mvua katika eneo zao. Ndivyo wameiambia redio yako weekend inaokwisha, wakisema kwamba mimea imeanza ungua na kuharibika shambani. Kutokana na, na ukosefu wa mvua, hali hii imesababisha njaa na uhaba wa maji safi, huku magonjwa ya utapiamlo na kipindupindu yakianza kujitokeza katika jamii. Hawa wanaomba wakuu viongozi, pamoja na mashirika zenye kujitokeza katika sekta ya kilimo kujitokeza kwa haraka. Mmoja wao Raha Lukasa ameweka neno: na kwa miezi mingi mvua hainyeshe, ni kama vile kipwa kimeendelea na vumbi imekuwa nyingi na wakaji wananjaa na hawatumainie tena kwamba wanaweza kupata chochote sababu, maragwe, soja, mahindi hata mihogo, vyote vimekauka shambani, na hii inapelekea ukosefu hata wa fedha, na pia kuna ugonjwa wa bwaki ambao unaweza sasa ukaonekana sababu ya ukosefu wa mazao ya shambani mnamo eneo hii yetu. Alafu uh, kupitia hii tunaalika watu wa nia njema hata waimanitera hata viongozi kuweza kujia wakaaji wa eneo hili msaada na kuangalia namuna wanaweza kufanya intervention, sababu hali hii ni hali ambayo mkaaji hawezi kuwa na suluhisho, kwa hiyo sababu inatokana na maefe, tunaweza ita kwenye lugha ya kimombo maefe na tirel. Ni vyema kujulisha kwamba wataalamu na watafiti wengi waliweza kueleza kwamba huenda hali hii ni mojawapo wa matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa inayotokana na uharibifu kwa kiwango kikuu ya mbuga ya kuhifadhi wanyama Kauzi Bega PNKB, wakiomba wakaaji kuendelea kukinga mbuga hiyo kwa kupanda miti wakati wowote. Waumini wa wilaya ya Shabunda wanaombwa kutumika kwa ajili ya amani na kuisambaza popote katika wilaya yao. Mwito ni wake askofu wa Kasongo, Placide Lubamba, kwa fursa ya sherehe ya Noeli inayokuwa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Toka Shabunda, ifateni ripoti ya mwandishi wetu Papi Mulingati. Askofu Placide Lubamba Jibu, kiongozi wa diosese ya Kasongo, anaalika wakristo wote wawe watu wenye kuleta amani, hasa vijana kuishi pamoja kusharikiana katika upendo asa, wakati huu wa mbele ya Noel ama majilio, siku chache kabla ya kusherekea kuzaliwa kwa Mwokozi Yesu Kristu, Noel wa mwaka elfu mbili makumi na tano. Kiongozi wa kanisa ya Katolike diyo, ndani ya diosezi ya Kasongo anayenena ya kwamba anaguswa na hali mbaya ambayo nchi yetu na maparukia yetu na majamaa zote zinapitia siku hizi nchini Kongo. Ndani ya ujumbe wake wa mbele ya Noel ya mheshimiwa wa Placide Lubamba jibu ananena ya kwamba ni malikia wa amani ndiyo atazaliwa hiyi tarehe makumi mbili na tano Desemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano na iyo inabidi ionekane ndani ya jamaa zetu, migi zetu, maparokia zetu ndani ya dioseze ya Kasongo na popote ndani ya inchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Anajulisha waviongozi wote wa inchi na wa majimbo zetu ya kwamba wanakuwa na kazi nzito ya kuleta amani, usalama na sheria pia wawe waongozi wema na watumike kwa ajili ya amani, kwani amani na usalama ndiyo inaleta amu ya kuishi katika dunia hiyo. Na kwa hiyo kiongozi wa diosezi ya Kasongwa ananena ya kwamba hiyo yote ni kwa ajili ya kuanzisha amani na kuleta maendeleo ndani ya maeneo tunamoishi. Toka mjini Shabunda, mimi ni Papi Mulingati, Radio Maendeleo. Michezo. Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora habari kuhusu michezo ni kwamba mechi mbili za mashindano ya mpira wa miguu hapa mjini Bukavu zinapangwa kuchezeka hii siku ya kwanza tarehe kumi na tano Desemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano pasa saba unusu FC Rehema itacheza na FC Bagira United na pasa kenda unusu itakuwa mechi kati ya JS Muhungu na Tepe Clinike. Ni vema kujulisha ya kwamba mechi hizi zinahusu kundi B na katika kundi B, JS Muhungu inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama nne na Regisport inashikilia nafasi ya pili ikiwa na alama nne pia. FC Texas inashikilia nafasi ya tatu na FC Bwali inashikilia nafasi ya nne. Kwenye kundi A, FC Kivu ndio inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na alama sita. Mashindano inakuwa ikiendelea kwenye uwanja Concorde katika mtaa wa Kadutu. Na ngambo nyingine kuhusu ligi nchini ya mpira wa miguu, timu ya Ose Bukavu Dawa itacheza na FC Renaissance. Itakuwa ni siku ya 3 tarehe 17 Desemba mwaka 2025, mechi itacheza Zika katika mji mkuu wa Kinshasa. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo toleo la kwanza lahi siku ya kwanza tarehe 15 Desemba mwaka 2025. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikia fundi mitambo Alanzar aliyefanya yote iwezekanavyo ili muweze kunasa vema sauti yangu popote mnapopatikana wakati kama huu. Jina langu naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Nawatakia mwanzo njema ya wiki. Baibai, bye bye.